การพนันหรือศาสตร์การลงทุน?

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 31

ขอบคุณทุกท่านครับที่เข้ามาแจม เพิ่งจะมีโอกาสได้อ่านครับ

ขอบคุณคุณคัดท้ายมากครับ และเชิญคุณคัดท้ายใช้กระทู้นี้
ตามสะดวกครับ

คุณคัดท้ายเขียนได้ถูกใจผมมากเลย จะขอเสริมนิดเดียว

Fundamental Analysis ไม่ใช่ Value Investment
พอๆ กับ Technical Analysis ไม่ใช่ Short-Term Trading

มีนัก TA ที่ผมรู้จักบางคนครับ ที่ปีหนึ่งเทรดแค่ 1-2 ครั้งเท่านั้น
และบางปีไม่ได้ซื้อขายเลย (น้อยกว่า VI หลายท่านนะครับ)

สุดท้ายครับ ผมคิดว่า Turtle Trading System ก็เป็นระบบที่น่าสนใจ
โดยส่วนตัวแล้ว เหมาะกับนิสัยผมมากกว่าครับ :D
ต.หยวนเปียว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

สารภาพกับคุณซีเค
ไฟล์Turtle Trading ที่ให้มา
ผมอ่านไม่ถึงไหน ภาษาอังกฤษผมไม่แข็งแรง
ว่างๆยังหยิบมาอ่านแต่ไปช้ามาก :D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ภาพประจำตัวสมาชิก
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

ชื่นชมมุมมอง คุณคัดท้าย มากครับ
ชัดเจน และ ไม่มีคำถามเลยครับ :D
buglife
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 34

คุณคัดท้าย
trading system แบบไหนอ่ะครับ

ปิระมิดหรือเป่า?
jaychou

โพสต์ที่ 35

ยอดเยี่ยมครับ เป็นการประสานได้อย่างลงตัว
CK
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 36

สวัสดีครับคุณ Jay Chou

ตกลงเปลี่ยนชื่อเลยหรือครับ ท่านผู้เฒ่าหน้าเด็ก
jaychou

โพสต์ที่ 37

เอิ๊กๆๆ :mrgreen: :mrgreen:

รู้สึกว่าใช้ชื่อนี้จะลวงตาประชาชนได้พอสมควร ขอเปลี่ยนชื่อแซ่ก็แล้วกันครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 38

ผมเองก็ใช้บริการของคุณคัดท้ายบ่อยๆครับ :mrgreen:

นับว่ากระทู้นี้ติดดาวได้เลยครับ ท่าทางจะเสร็จผมอีกแน่ๆ :mrgreen:

อย่าเข้าใจผิดนะครับ ว่าTAคือการพนัน และVIคือการลงทุน

การทำธุรกิจอาศัยการพยากรณ์จากข้อมูลสถิติเดิมเป็นสำคัญ เพื่อจักวางจัดสรรทรัพยากรณ์ให้เหมาะสม ดังนั้นใช้TAประกอบการลงทุนก็ไม่ใช่เรื่องแปลก แต่หุ้นที่คุณจะลุยนั้นพื้นฐานต้องแน่นชัวร์จริงๆครับ แต่ถ้าจะเก็งกำไรนั้นผมไม่เคยจึงไม่รู้และไม่อาจคิดเห็นได้

สำหรับผม ผมใช้วิธีรอให้สัญญาณต่างๆเข้าทางตามกฎเกณฑ์ของผม ผมจะลุยแหลก
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
ch_army

โพสต์ที่ 39

พี่มนไปเที่ยวมาสนุกไหมครับ ยินดีต้อนรับกลับ กทม.ครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
โป้ง

โพสต์ที่ 40

คุณ Jay Chou โลโก้อัน นี้เท่ กว่ากันก่อนนะครับ :mrgreen:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 33

โพสต์ที่ 41

การพนันหรือการลงทุน

ถ้าตอบว่า....

เหตุผลอยู่ที่ความพอใจ ความสุขอยู่ที่ใจ

จะถูกโห่ ไล่ หรือเปล่าล่ะหุหุ

---------------------------------------------

ตัวผมนะ อาจคิดไม่เหมือนคนอื่น
หุ้นที่ขายออกไปคือการพนัน แล้วแทงผิดเลยขาย
หุ้นที่ถือคือการลงทุน เลยยังไม่ขายในวันนี้
แต่วันหน้าค่อยว่ากัน
...

โพสต์ที่ 42

คิดถึงพี่คัดท้าย  :cry:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 43

พี่คัดท้ายไปไหนแล้วเหรอครับ
xtriplex

โพสต์ที่ 44

** อะไร คือ การพนัน และ อะไร ไม่ใช่การพนัน เส้นแบ่งเขตมันอยู่ตรงไหนครับ มีใครตอบผมได้มั้ย ที่ถามนี่อยากได้คำตอบจากหลายๆความคิดเห็นนะครับ **

ขอตอบว่า เวลา ครับ บางครั้งอาจคาดการณ์ได้ว่าหุ้นจะขึ้น-ลง

จากความรู้-ข้อมูล เหตุและผลของแต่ละคน แต่ก็ยังไม่มีใครรู้ชัดว่าเมื่อไร

มีแต่ระยะสั้นน่าจะเป็นเช่นนี้ ระยะยาวควรจะเป็นเช่นนั้น

ส่วนการพนัน มีเวลาจำกัด ในเกมส์หรือการแข่งขันนั้นๆ หมดเวลา ได้หรือเสีย

ส่วนคนที่ชอบเล่นพนันนั้น คาดการณ์ได้ในระดับนึงว่าเสียแน่ๆ ครับ

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผู้น้อยครับ...
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 45

ปรัชญา เขียน:
เหตุผลอยู่ที่ความพอใจ  ความสุขอยู่ที่ใจ
อยู่ที่ความพอใจก็แล้วไป
ถ้าอยู่ที่พี่พอใจค่อยมาถามผม
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
poppo

โพสต์ที่ 46

เคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุน

เขาบอกว่า การซื้อหุ้นเราจะได้ผลตอบแทนสองทางคือ

Investment Return ซึ่งมาจาก เงินปันผล และกำไรที่เติบโตขึ้น

Speculative Return ซึ่งมาจาก อารมณ์ตลาด ซึ่งทำให้ค่า pe ซึ่งก็คือความคาดหวังต่อหุ้นนั้นๆ เปลี่ยนแปลงไป

การลงทุน เราคงหวังกับ Investment + Speculative Return

ส่วนการพนัน คงจะหวัง Speculative Return อย่างเดียว โดยไม่ได้ดูศักยภาพของบริษัทในการสร้าง Investment Return
จงทนอด และอดทน
peacedev

โพสต์ที่ 47

ตามทรรศนคติผม เกมที่ให้ผลตอบแทนเป็น Zero Sum คือการพนันครับ
แต่ผลตอบแทนที่ไม่ได้เป็น Zero Sum เป็นการลงทุน

ไม่ว่าจะในสถานะการณ์ไหน ๆ ผลตอบแทนบวกหรือลบหากคุณเอาตัวเข้าไปเล่นในเกม Zero Sum แล้วล่ะก็
มันคือการพนันครับ :)
picklife

โพสต์ที่ 48

ผมว่า.....สิ่งที่ทำให้หุ้นไม่ใช่การพนัน  ซึ่งอาจจะคล้าย แต่ขอใช้คำพูดที่ฟันธงว่าไม่ใช่.....เพราะการพนันเงินไม่งอกเงิยแต่เพียงเปลี่ยนเจ้าของเท่านั้น

เช่น คน2คนเล่นพนันกัน ลงคนละ100บาท รวมเป็น200บาท คนชนะได้ไป200บาทจะเห็นว่าเงินไม่งอกเงิยขึ้นมาเลย ยิ่งเข้าบ่อนด้วยยิ่งแล้วใหญ่เสียค่าชิพอีก ลงคนละ100บาท สองคนเป้น200 แต่คนชนะกลับได้ไป198บาทเพราะต้องหักค่าชิพอีก ยิ่งเลวร้ายใหญ่

แต่การลงทุนคือการที่คน2คนลงคนละ100บาทรวมเป็น200บาท บ.เอาไปบริหารเป็น 210บาท จะเห็ยว่าเงินงอกเงิยจึงไม่เป็นการพนัน เพราะซึ่งหากสองคนเจ้ากันก็แบ่งคนละ 105บาทหักค่าธรรมเนียมอาจเหลือ104บาทก็ยังกำไรอยู๋ดีครับ หรืออยู่ในขั้นเลวร้ายกลายเป็นได้คือ 50 กับ160 ก็ตามมันก็ยังไม่ใช่การพนันเพียงแต่เป็นการเปลี่ยนมือเท่านั้นเพราะเงินยังคงงอกเงิยอยู่

ซึ่งสรุปได้ว่า การลงทุนไม่ใช่การพนัน แต่หากระยะเวลาลงทุนยิ่งน้อยการลงทุนก็จะคล้ายการพนันตามลงไปด้วย แต่ก็ยังไม่ใช่การพนันอยู๋ดี อม้นจะคล้ายสุดๆเพราะDayTradeคล้ายมากๆ แต่มันก็ยังไม่ใช่ครับ.....
แต่หากเล่นยาวววก็จะยิ่งไม่ใช่และไม่คล้ายครับ
peacedev

โพสต์ที่ 49

ผมมองว่าในตลาดหุ้นมันมีลักษณะพิเศษอยู่อย่างหนึ่ง
คือมันเป็นได้ทั้งการพนัน และ ไม่ใช่การพนัน หรือเป็นได้ทั้ง Zero sum และ Non-Zero sum
แล้วแต่ว่าเราจะเอาตัวเองเข้าไปในเกมไหนครับ :D
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 50

[quote="picklife"]ผมว่า.....สิ่งที่ทำให้หุ้นไม่ใช่การพนัน
large
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 51

[quote="Skyforever"][quote="picklife"]ผมว่า.....สิ่งที่ทำให้หุ้นไม่ใช่การพนัน
haruti

โพสต์ที่ 52

:lol: ดร.มารวย ตอบคำถาม นี้ แบบคนถามเถียงไม่ออกว่า การพนัน เกมส์ เท่ากับศูนย์ แต่หุ้น คุณพลาด ยังไงคุณก็มีเงินเหลือ มีเงินปันผล
ผมขอ อธิบายซื้อ ล็อตลี่ 100 บาท ผ่าน 16 ก.พ. ก็เป็น เศษกระดาษ ซื้อหุ้น npak อย่างมากลดแค่ 50% ครับ อิอิอิ :lol:
harn

โพสต์ที่ 53

peacedev เขียน:ผมมองว่าในตลาดหุ้นมันมีลักษณะพิเศษอยู่อย่างหนึ่ง
คือมันเป็นได้ทั้งการพนัน และ ไม่ใช่การพนัน หรือเป็นได้ทั้ง Zero sum และ Non-Zero sum แล้วแต่ว่าเราจะเอาตัวเองเข้าไปในเกมไหนครับ :D
ถ้างั้น ....คนเล่นเดย์เทรด หรือ ช่วงสั้นๆ ถือเป็นการพนันแน่ เพราะใน Zero sum คนได้เท่ากับคนเสีย
วีไอที่ลงทุนยาว รอรับปันผล ขายเมื่อราคาเกินพื้นฐาน จึงจะเป็นการลงทุน

ความงดงามของการลงทุน อยู่ที่ไม่ใช่ Zero sum  หุ้นที่มีผลประกอบการดี กำไรเติบโต จ่ายปันผลได้เรื่อยๆ จะไม่มีคนเสียจากการซื้อหุ้นตัวนั้น เวลา เป็นตัวบอก

แล้ว..... สลากออมสิน ก้อไม่ใช่การพนัน สิครับ เพราะ ไม่ใช่ Zero sum มีแต่คนได้ มากหรือน้อยเท่านั้น[/quote][/code]
winkung

โพสต์ที่ 54

[quote="por_jai"][quote="ปรัชญา"]

เหตุผลอยู่ที่ความพอใจ
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
raiden

โพสต์ที่ 55

harn เขียน: แล้ว..... สลากออมสิน ก้อไม่ใช่การพนัน สิครับ เพราะ ไม่ใช่ Zero sum มีแต่คนได้ มากหรือน้อยเท่านั้น
ถ้ามีแต่คนได้ ผมว่ามันก็ไม่ใช่การพนันนะ

ในกรณีสลากออมสินซับซ้อนอีกนิดหนึ่งครับ คือมันมีค่าเสียโอกาสรวมอยู่ด้วย
ถ้าเราเอาดอกเบี้ยของคนฝากไปลงทุนด้วยวิธีอื่นแล้วกำไรบางส่วนเอามาจ่ายเป็นรางวัล

แบบนี้เป็น Zero-Sum หรือยังครับ ?
:D
คนดี คนเก่ง คนรวย คนกล้าหาญ เป็นกันได้ โดยใช้คีย์บอร์ด
jackz08

โพสต์ที่ 56

ในความเห็นผม มันเทียบกันไม่ได้ แต่เข้าใจว่ามันคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยง อย่าเอาไปเหมารวมว่าคือการพนัน...

ถ้าเราลงทุนไปกับร้านกาแฟสักร้านหนึ่ง เพราะคิดว่ากำไรงามๆ ทำเลดีแน่นอน
แต่เราขาดทุน เพราะเราคาดการณ์ผิด หรือเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝัน...

ถือว่าเราแพ้พนันหรือเปล่า เราไปพนันกับใครเหรอ เราไปพนันกับลูกค้าหรือ? การพนันมีได้กับผู้เสีย  ....

ตลาดหลักทรัพย์มีทั้งสองอย่างพอดี ทำให้การลงทุนไปเข้าข่ายให้เราคิดว่าเป็นการพนัน เพราะมีคนกำไรกับขาดทุน ... เราลงทุนร้านกาแฟ เราขาดทุนเอง เราไม่ได้ขายร้านให้ใคร เราทำเองขาดทุนเอง แต่มันก็คือตัวคุณค่าของร้านค้าที่เกิดขึ้นกับกิจการนั้นๆ... เราทำให้คุณค่ามันเพิ่มขึ้นด้วยวิธีการต่างๆ

เราลงทุนซื้อหุ้นกิจการนั้นๆ แล้วมูลค่าบริษัทมันเพิ่มขึ้นอันเนื่องมาจากปัจจัยหลายๆ อย่าง ทั้งงานบริหาร ทำเล กลยุทธ์ มันก็เป็นมูลค่าที่เพิ่มขึ้น ฉันใดฉันนั้น...

แต่ในมุมมองของการซื้อๆขายๆ บริษัทนั้น ก็เป็นมุมมองของการพนันไป..​.​ ส่วนมุมมองของการลงทุนก็อีกแบบ
There are always consequences.
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 57

[quote="picklife"]ผมว่า.....สิ่งที่ทำให้หุ้นไม่ใช่การพนัน
อย่ายอมแพ้