VI มี STOP Loss ไหม

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม

โพสต์ โพสต์
Ole
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

VI มีหลักในการ Stop Loss อย่างไร ที่ผ่านมาเคยถือหุ้นแบบ VI ราคาตกลงเราฃื้อเพิ่มเพราะมั่ันใจในกิจการ แต่ราคาก็ตกลงไปเรื่อยๆ
บางตัวก็พื้นฐานยังดีอยู่ก็พอทน บางตัวต่อมาพื้นฐานก็เริ่มเปลี่ยน ฃึ่งกว่าที่เราจะได้ข้อมูลและทำการวิเคราะห์แล้วว่าเป็นการเปลี่ยนพื้นฐานแบบค่อนข้างถาวร (ถ้าเปลี่ยนแปลงแบบชั่วคราวก็เป็นโอกาศฃื้อ) ราคาก็ลงไปไกลแล้ว จะขายก็ขาดทุนมาก
ปัญหาที่ผมพบ อยากขอคำแนะนำคือ

1.เรามักได้ข้อมูลช้า กว่าจะประกาศ+วิเคราะห์ ราคาก็ไปไกลแล้ว
ทั้งข่าวดีและร้าย เราควรมีStop loss ไหมขายไปก่อนถ้าไม่แน่ใจ ยอมฃื้อที่แพงกว่าเมื่อทุกอย่างชัดเจน

2.เกณฑ์ในการวิเคราะห์ แม้จะใช้การคำนวณ วิธีใดๆก็ตามสุดท้ายตอน Valuation ไม่มีเกณฑ์แน่นอน ว่าจะฃื้อ-ขายที่ราคาเท่าใด เราว่าถูกแล้วฃื้อมากลับติดดอย เราว่าแพงแล้วขายไปกลับขายหมู ตรงนี้ค่อนข้างเป็น Subjective แต่ละคนไม่เหมือนกัน(แม้จะคำนวณวิธีเดียวกันใช้ Ratio ต้วเดียวกันก็ตาม)

3.เคยอ่านพบว่าVIลงทุนไม่ต้องดูภาวะตลาด ข้อความนี้คิดว่าคงเหมาะกับ
VIชั้นเฃียน มือใหม่ไม่เหมาะแน่ แต่ปัญหาก็คือ มือใหม่มักคิดว่าตัวเองเป็นเฃียน เฃียนตัวจริงมักบอกตนเองและผู้อื่นว่าเขาไม่ใช่เฃียน!!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
edd

โพสต์ที่ 2

ผมว่าจริงๆแล้วมันขึ้นอยู่กับว่า เรารู้จักบริษัทนั้นดีแค่ไหน ซึ่งก็เป็นเรื่องยากพอสมควร

เพราะถ้าปัญหาที่เกิดขึ้นไม่ทำให้พื้นฐานเปลี่ยน หรือไม่มีปัจจัยอะไรมากระทบ แต่ราคาลงเอาลงเอา ผมว่านั่นคือโอกาสนะ

แต่สิ่งที่สำคัญก็คงเป็นว่าเรามั่นใจในสิ่งที่เราวิเคราะห์หรือไม่เท่านั้น

สำหรับผมเวลาหุ้นขึ้นเกินราคาเป้าหมายที่ทำไว้ ผมยัง stop profit เลย แฮะๆ ซึ่งบางครั้งมันก็เหมือนขายหมู แต่ผมว่ามุมมองในธุรกิจของแต่ละคนแตกต่างกัน ผมอาจจะผิดในบางธุรกิจ

แต่อย่างน้อยผมก็มีจุดในการตัดสินใจ
harry

โพสต์ที่ 3

ก่อนเข้าซื้อ ต้องมั่นใจว่าราคานั้นถูกกว่าที่ควรแล้ว คือ มี margin of safety

ดังนั้น ถ้าราคามันลง เพราะจิตวิทยา ความกลัว ระยะสั้น ไม่ได้มาจากการประกอบธุรกิจ

ก็น่าจะเป็นโอกาสที่เข้าซื้อเพิ่มครับ

และก็เช่นเดียวกับคุณ edd คือ ต้องเข้าใจบริษัทนั้นให้ดีซะก่อน
Expecto Patronum!!!!!!
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ถ้าไม่มั่นใจ ผมขายเพื่อรักษาเงินต้นครับ ผมไม่มีเงินพอที่จะซื้อเฉลี่ยไปได้เรื่อยๆ
ที่ว่าหุ้นไม่มีวันหมดตลาด แต่เงินจะหมดจากกระเป๋า ลองคิดดูครับ ผมว่าจริง
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 5

นั่นแสดงว่าคุณยังไม่รู้จริงในบริษัทนั้น จึงได้ลงทุนไป

อย่างที่นักดูดาวว่านั่นแหละครับ ไม่แน่ใจก็ออกก่อน

บริษัทที่เคยดีแต่พื้นฐานแสดงอาการเปลี่ยนแปลงดูได้ไม่ยากครับ ต้องติดตามการดำเนินการต่างๆของผู้บริหารว่าเริ่มนอกลู่นอกทางหรือไม่ ผิดไปจากกฎเกณฑ์สมัยคุณเริ่มซื้อมันหรือไม่ นั่นสำคัญมาก
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
house

โพสต์ที่ 6

ผมยังไม่เคยโดนแบบ คุณ ole ครับ แต่ก็เสียวๆเหมือนกันว่ามัวแต่มาวิเคราะห์แล้วจะขายทันได้ไง ยิ่งถ้าขายเพชรทิ้งในราคาตม เพราะโดนนายตลาดปั่นหัวนี่คงแค้นน่าดู

ข้อคิดของพี่ๆดี มากครับ จะเก็บไว้ใช้ในปีนี้
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ก้คิดดูนะครับ เราซื้อหุ้นก็หวังว่ามันจะขึ้น หากไม่เป็นดังที่คาดจะถือทำไม(แต่ให้เวลามันนิดนึงนะครับไม่ใช่ stop loss กันรายนาที) ยกเว้นว่าเป็นส่วนหนึ่งของกลยุทธ์การบริหารพอร์ตของคุณนะครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 8

ที่เคย cut loss มากับ fancy ssc เพราะว่าก่อนซื้อไม่ได้วิเคราะห์ให้ดีก่อน ช่วงครึ่งปีหลัง level up ขึ้นมา ไม่ซื้อมั่วซั่ว ก็ไม่ต้อง cut cut cut ครับ

ถ้าวิเคราะห์ว่าดีแล้วแต่ชาวบ้านไม่เห็นด้วย ก็ซื้อเพิ่มเลยครับ ผมกำลังทำกับเรือน้อยอยู่ เป็นตายร้ายดีอย่างไรต้องรอดูก่อนอ่ะ
I do not sleep. I dream.
chatchai
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 9

ในอดีตเคยขายหมูแทยทุกบริษัทเลยครับ ไม่ว่าจะเป็น MANRIN OGC LANNA SE-ED TIW แทบทุกบริษัทเลยครับที่ขายแล้วราคาหุ้นยังคงวิ่งต่อ

แต่ผมขายแล้วสบายใจครับ เพราะสามารถนำเงินไปลงทุนบริษัทใหม่ที่มีราคาถูกกว่า

ที่ขายตัดขาดทุนนั้นมีแค่ THIP ครับ เพราะผู้บริหารไม่น่าไว้วางใจ

ส่วนที่ขายแบบกำไรนิดหน่อยแต่ไม่ถึงเป้าที่ตั้งไว้ตอนแรกก็คือ CM และ GYT ครับ เพราะไม่แน่ใจบริษัทครับ

แทบทุกบริษัทที่ผมลงทุน ผมมักไม่ขาดทุน เนื่องจากผมลงทุนในช่วงที่ไม่มีใครสนใจบริษัทเหล่านั้น ทำให้ผมสามารถที่จะซื้อได้ในราคาที่ต่ำมากๆ โดยที่ผมไม่สนใจเรื่องสภาพคล่องของบริษัทเลยครับ

ถ้าเราเข้าใจบริษัทที่เราลงทุนนั้นดี ติดตามข่างคราวสม่ำเสมอ แน่นอนว่าเราคงไม่ตกข่าว

การที่บริษัทมีผู้บริหารที่ดี เรื่อง Insider Trading ก็คงไม่มี

และถ้าเราสามารถซื้อลงทุนได้ในราคาที่ต่ำกว่าพื้นฐานมากๆ

โอกาสที่จะต้องตัดขาดทุนก็คงน้อยครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Stock Broker

โพสต์ที่ 10

ต้อง stop ถ้าบริษัทเกิด loss ครับ

แต่ถ้าบริษัทยังมี profit ตามที่คาดการณ์ หากราคาหุ้นลดลงต้องซื้อเพิ่มสถานเดียว
sirivajj

โพสต์ที่ 11

ผมคิดว่า VI ก็ไม่น่ายกเว้นนะครับ
ถ้า Stop Loss แล้วคิดว่า มันจะดีกว่า
ด้วยเหตุที่ปัจจัยพื้นฐาน หรืออื่นๆ ที่จะมีผลมากระทบ
ได้เปลี่ยนแปลงไปอย่างมีนัยสำคัญแล้ว

เหตการณ์จริงส่วนใหญ่ก็คงมีทำนองที่ว่า
VI ชั้นเซียน คงเลือกและวิเคราะห์ลงทุนในหุ้นที่มีความมั่นคง
และแข็งแกร่งอย่างมากแล้ว ดังนั้น ก็เลยไม่น่าจะมีเหตุการณ์ให้ VI
ต้องมา Stop Loss กันบ่อยๆ

อันนี้ ผมคิดเองว่า เป็นแบบนั้นนะครับ เนื่องจากผมไม่ได้เป็น VI ตัวจริง
What do you mean.?
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 12

ผมเคยเป็นเหมือนคุณ เพราะเราไม่มีความสามารถในการวิเคราะห์
จริงๆว่าราคามันเกิน Value หรือยัง ทั้งๆที่เป็นหุ้นดีเราก็อาจขาดทุนมากมาย
ได้ อยากให้ลองไปดูใน pantip แล้วศึกษา DSM เอามันมาผสมกับแนว VI
ผมว่ามันใช้ได้ทีเดียว อย่างน้อย เราก็ไม่ต้องมาซื้อเฉลี่ยไปเรื่อยๆ หรือ
นั่งปลอบใจตัวเองว่าหุ้นดียังไงมันก็ต้องกลับมา แต่ไม่รู้เมื่อไร หรือ นั่งปลอบใจกับคำคมของ buffet ที่ว่า ถ้าทำใจไม่ได้กับการขาดทุน 50 % อย่าลงทุนในตลาดหุ้น ลองศึกษาและประยุกต์ดูนะครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 13

เราว่าVIต้องดูแนวโน้มบริษัทจาก ณ ที่วันที่เราซื้อ
แล้วต้องกำหนดว่าเราจะขายเมื่อไร ณ ราคาเท่าไร
ถ้าไปไม่ถึง มีอะไรมากระทบในcoreงานหลักหรือเปล่า
คุณ ต้องคิดอยู่เสมอว่า คุณซื้อ 1 หุ้น ก็คือคุณไปบริหารบริษัทนั้นแล้ว
คุณต้องรู้ทุกอย่างว่าบริษัทนั้นประกอบด้วยอะไรบ้าง
และที่สำคัญต้องไว้ใจในผู้บริหาร ถ้าเราไม่ไว้ใจงานนี้ถอยอย่างเดียว

ปล VIเป็นการลงทุนระยะยาว มองอะไรยาวๆๆ
ถ้าจะCut lossแล้วนั้นเป็นลักษณะของDay tradeมากกว่า
CK
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 14

ง่ายๆ ครับ

ซื้อถูก ขายแพง
ซื้อผิด ขายทิ้ง
shinnozuke

โพสต์ที่ 15

VI คงไม่มี stop loss หรอกครับ
แต่ VI ต้องมี margin of safety
kmphol

โพสต์ที่ 16

เวลาที่เรา stop loss อาจเป็นเวลาที่ดีที่สุดในการซื้อหุ้นก็ได้นะครับ
ผมเคยมีประสบการณ์ ทั้ง tta psl
ถ้าหุ้นมีปันผลสม่ำเสมอ เราควรรู้จักอดทน และรอคอยครับ
chaiwutake

โพสต์ที่ 17

ผมเคยมีประสบการณ์ cut loss เมื่อก่อนหน้านี้ไม่กี่เดือนครับ สาเหตุจากปัจจัยภายนอกครับ ( Suprime Crisis  จากกองทุนต่างชาติเทขายทิ้ง ส่วนปัจจัยภายในผมก็ดูข่าวบริษัท และงบการเงินแต่ละ Q ครับ)ทำใจอยู่นาน  :(  บวกกับ คำนวนดูว่า ถ้าเงินปันผลได้ไม่ถึง 8-10% ของเงินลงทุนก็ไม่เสี่ยงครับที่จะถือต่อ ( ตอนนั้นมือใหม่ลองของ ของเข้าเลยครับ ) หลังจาก cut loss ก็เปลี่ยนport มาดูหุ้นที่บริโภคในประเทศครับดูว่าเขาทำกิจการอะไร โอกาสล้มละลายน้อย หนี้สินต่อทุนน้อย คือ ทนอยู่ได้ในภาวะนี้ไปอีก 2-3 ปี รอคอยจนแน่ใจว่า สมมุติถ้าหุ้นนั้นทำกำไรลดลง 50 %จากปีที่แล้ว แต่ยังให้เงินปันผลงามๆต่อเงินลงทุนผมก้ทยอยซื้อครับ
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 18

แล้วแต่ครับ buffetบอกว่าห้ามขาดทุนเด็ดขาด สมมติเราซื้อหุ้นแล้วเกิดวิกฤต ราคาลง50% พื้นฐานไม่เปลี่ยน ต่อมา ราคาค่อยๆฟื้นขึ้นเรื่อยๆ ให้เราฟื้นปีละ10% ก็ต้องใช้เวลามากกว่า15ปีในการกลับมาราคาเท่าเดิม ฉนั้นผมคิดว่าต้องดูด้วยว่า ราคาลงไปชั่วคราว รึลงไปถาวร
McDull

โพสต์ที่ 19

ถ้าดูวิกฤติซับไพรม์ที่เกิดเมือปีทีแล้ว จนทำให้ราคาหุ้นลดลงมหาศาล แต่ ณ วันนี้ หุ้นพื้นฐานแกร่งหลายบริษัทก็ได้พิสูจน์ให้เห็นแล้ว ว่าราคาที่ลดฮวบลงสามารถดีดกลับมาเท่าเดิมในเวลาไม่กี่เดือน แถมยังพุ่งสูงขึ้นไปเป็น 2-3 เท่าด้วยซ้ำ คงต้องดูครับว่าเลือกหุ้นแกร่งจริงหรือเปล่า ถ้าวิเคราะห์พื้นฐานผิดก็คงต้องทำ stop loss
ถ้าไปเลือกหุ้นที่อ่อนแอหน่อย ราคาตก 50% แล้วค่อยๆฟื้นในอัตรา 10% ต่อปีทบต้น ในเวลา 7.2 ปีก็จะกลับมาที่ราคาเดิมครับ

กระแสข่าวลือ หรือ กระแสกองทุนทุบหุ้นในช่วงนี้ก็เช่นกัน ให้เวลากับหุ้นที่ดีแล้วมันก็คงจะพิสูจน์ตัวมันเองอีกครั้ง
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 20

ผมว่า.. พวกเราควรจะชนะ ตั้งแต่ตอนที่ซื้อแล้วครับ
ถ้าคิดว่าซื้อแล้วแพ้ อย่าซื้อ เพราะฉะนั้น
ควรทำการบ้านให้หนักตั้งแต่ตอนแรก

ประเด็น.. ถ้าการลงทุนของพวกเราที่ผ่านการไตร่ตรองมาดีแล้ว
การลดลงของราคาตลาดที่ทำให้สุดแสนจะอึดอัด + เสียงเพื่อนๆ ร้องโอดโอย...
ผมว่า.. ไม่ใช่เวลาขายนะครับ แต่มันเป็นเวลาซื้อที่ได้ส่วนลดตางหาก...

ปล.
กระโดดลงหลุม กับมุดหลุมหลบภัย (MOF) นี่ สภาพต่างกันมากนะครับ :lol:
dojocity

โพสต์ที่ 21

ของแบบนี้มันก็ตอบได้หลายอย่างแหละครับ มันแล้วแต่จังหวะมากกว่า ถ้าคุณstop loss แล้ว ได้ซื้อตัวอื่นที่ดีกว่าคุณก็กำไร ถ้าพลาดก็ยิ่งเจ็บหนัก
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 22

ผมว่ามีนะครับ

แต่ตอนซื้อไม่ได้ซื้อด้วยเหตุผลว่าราคาจะขึ้น
ตอน stop lost จึงไม่ได้ stop lost ด้วยเหตุผลว่าราคามันลง

เพราะซื้อด้วยเหตุผลว่ามูลค่าบริษัทจะเำพิ่มขึ้น
stop lost ของ VI จึงควรมาจากเหตุผลว่า มูลค่าบริษัทมันจะลดลง กำลังลดลง หรือลดลงไปแล้ว มากกว่าครับ
โพสต์โพสต์