การปันผลเป็นหุ้น

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เท่าที่ผมเข้าใจ เค้าจะโอนกำไรสะสมมาเป็นทุนจดทะเบียน กะ ส่วนเกินมูลค่าหุ้น

แต่ที่ไม่รู้คือว่า จะเป็นในอัตราส่วนเท่าไหร
ถ้าเข้า ทุนจดทะเบียนอย่างเดียว ก็มีหุ้นถูกๆออกมาเยอะ
แต่ถ้า เข้า ส่วนเกินมูลค่า เยอะ ผู้ถือหุ้นก็ได้หุ้นน้อย และ ก็แพง นะดิ

จริงแล้ว มีวิธีคิดมูลค่าหุ้นที่ออกมาเป็นปันผลยังไงครับ?
I do not sleep. I dream.
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 2

มูลค่าหุ้นหลังขึ้น XD แล้วก็คำนวณง่ายๆครับ เราก็คิดว่าบริษัทควรมี P/E เท่าเดิมก่อน XD ดังนั้นเราก็คำนวณ EPS ใหม่ จากกำไรสุทธิเท่าเดิม แต่เพิ่มจำนวนหุ้นมากขึ้น เราก็คำนวณราคาหุ้นใหม่ได้ครับ

เช่น A มีกำไรสุทธิ 200 ล้านบาท มีหุ้นทั้งหมด 80 ล้านหุ้น ปันผลเป็นหุ้น 20 ล้านหุ้น ราคาหุ้นเดิม 25 บาท P/E 10 เท่า

หลังปันผล A มีหุ้นทั้งหมด 100 ล้านหุ้น กำไรสุทธิเท่าเดิมที่ 200 ล้านบาท EPS ก็ 2 บาท ราคาก็ควรที่จะเท่ากับ 20 บาท

จะเห็นได้ว่า ถ้าเดิมเรามี 8000 หุ้นที่ราคา 25 บาท มูลค่าก็จะเท่ากับ 200,000 บาท
หลังได้ปันผล เรามี 10,000 หุ้นที่ราคา 20 บาท มูลค่าก้เท่าเดิมที่ 200,000 บาท

แต่จริงๆแล้ว เราต้องเสียภาษีหักณ.ที่จ่าย 10% แต่เราก็จะได้เครดิตภาษีคืนครับ

ซึ่งอาจจะได้กำไรต้องเงินเครดิตภาษีนะครับ แต่ให้ดีปันผลเป็นเงินสดสุดยอดกว่าครับ ได้ทั้งเงินสดและสามารถเครดิตภาษีได้ด้วย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 3

แต่จริงๆแล้ว เราต้องเสียภาษีหักณ.ที่จ่าย 10% แต่เราก็จะได้เครดิตภาษีคืนครับ
เอแล้วเราจะเสียภาษีกัน ยังไงครับ สรรพากรเค้าเอาหุ้นเราไปเหรอ? ถ้าจริงก็โหดน่าดู

ขอบคุณที่ให้ความรู้คร้าบบบ
I do not sleep. I dream.
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 4

ปรกติแล้วบริษัทจะมีการจ่ายปันผลเป็นเงินสดเพื่อไปหักภาษีด้วยครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 5

บริษัทจะปันผลเป็นหุ้นใหม่ แล้วปันผลเงินในส่วนที่เป็นหักภาษี 10% ครับ

อย่างที่พี่ฉัตรชัยบอกครับ
Expecto Patronum!!!!!!
โพสต์โพสต์