ราคาพาร์ คืออะไร ครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม

โพสต์ โพสต์
kriser
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คือว่า ผมไม่ทราบว่า เราต้องสนใจ ราคาพาร์ หรือป่าว ครับ เพราะว่าเปิดอ่านในหนังสือพิมพ์ แล้วเห็น ราคาพาร์ แล้วไม่เข้า อะครับ เค้าใช้ทำอะไร กันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

ตอนขอจัดตั้งบริษัทจำกัดจะต้องแจ้งว่ามีหุ้นจะขอจดทะเบียนกี่หุ้น ทุนจดทะเบียนเท่าไร ราคาพาร์ก้อคือ ทุนจดทะเบียน/จำนวนหุ้นครับ โดยปกติก้อง่ายๆ เป็น 1000 100 10 5 หรือ 1 บาทแล้วแต่จะขอครับ

ทีนี้ที่เค้าลงไว้ในหนังสือพิมพ์ก้อเพื่อให้เราเปรียบเทียบเบื้องต้นง่ายๆ ของราคาหุ้นในตลาดระหว่างหุ้น 2 ตัวครับ

เช่นหุ้น TGCI กับ DCC ทำธุรกิจคล้ายๆ กัน ราคา TGCI 40 กว่าบาท DCC 14 กว่าบาท แต่ ราคาพาร์ของ DCC เป็น 1 บาทเท่านั้น ถ้าจะเทียบกันด้วยราคาพาร์ที่เท่ากัน Dcc มีราคา 140 บาทกว่าๆ ครับ

ไม่ได้บอกว่า DCC แพงกว่านะอย่าเข้าใจผิด ราคาพาร์จริงๆ ไม่ได้บอกอะไรเราเท่าไรหรอกครับ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 3

เสริมอีกนิดหน่อยนะครับ

ลองนึกว่าคุณกำลังเริ่มต้นทำธุรกิจ และไปขอจดบริษัท คุณต้องระบุทุนจดทะเบียนว่ากี่บาท สมมุติ ทุน 1,000,000บาท แบ่งเป็น 100,000หุ้น ราคาหุ้นละ 10 บาท และ10บาทนี้คือราคาพาร์และเป็น book valueด้วย เมื่อคุณดำเนินธุรกิจไปครบหนึ่งปีปิดสมุดบัญชีปรากฎว่าคุณมีกำไรเพิ่มขึ้น ทำให้ทุนที่มีอยู่เพิ่มเป็น 1,500,000 บาท คิดต่อหุ้นแล้วคุณจะมี 15บาทต่อหุ้น ราคาพาร์ก็ยังเป็น 10บาทอยู่แต่book valueได้เพิ่มเป็น 15บาทครับ

สรุปก็คือ Par valueก็คือเงินทุนต่อหุ้นตอนตั้งต้นทำธุรกิจ นั่นเอง
n.sidhikosol

Re: ราคาพาร์ คืออะไร ครับ

โพสต์ที่ 4

ถ้าอย่างนั้น ราคาพาร์ จะเท่ากับ ราคาIPO หรือปล่าวคับ ?
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

[quote="n.sidhikosol"]ถ้าอย่างนั้น ราคาพาร์ จะเท่ากับ ราคาIPO หรือปล่าวคับ ?[/quote]

ไม่จำเป็นครับ
เพราะIPOจะต้องมีพรีเมียมด้วยครับ
นพพร

โพสต์ที่ 6

แล้วพรีเมี่ยมนี่เอามาจากไหนเหรอครับ บริษัทกำหนดเองหรือเปล่า :?:
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
guhungry

โพสต์ที่ 7

นพพร เขียน:แล้วพรีเมี่ยมนี่เอามาจากไหนเหรอครับ บริษัทกำหนดเองหรือเปล่า :?:
ราคาหุ้นคือการตีมูลค่าของส่วนผู้ถือหุ้นครับ เช่น Brand ความสามารถของบริษัท อะไรหลายๆอย่าง ทรัพย์สินซ่อนเร้น ฯลฯ พวกนี้แหละครับ ที่มันอาจไม่ได้ลงบัญชีไว้
watnao

โพสต์ที่ 8

อันนี้อยากทราบมานานแล้วครับ ส่วนต่างของราคาipoกับราคาพาร์ (ที่เรียกว่าพรีเมี่ยมนี้) ใครเป็นคนได้ครับ เจ้าของบริษัทกับโบรกเกอร์หรือป่าวครับ หรือลงเป็นรายรับแรกเข้าของบริษัทครับ
guhungry

โพสต์ที่ 9

watnao เขียน:อันนี้อยากทราบมานานแล้วครับ ส่วนต่างของราคาipoกับราคาพาร์ (ที่เรียกว่าพรีเมี่ยมนี้) ใครเป็นคนได้ครับ เจ้าของบริษัทกับโบรกเกอร์หรือป่าวครับ หรือลงเป็นรายรับแรกเข้าของบริษัทครับ
โบรกเกอร์ได้ค่าธรรมเนียมครับ ส่วนที่เกินทุนก็เป็นเงินสดที่เข้าบริษัทครับ จะใช้ขยายกิจการ ใช้เป็นเงินทุนหมุนเวียนก็แล้วแต่บริษัทครับ

เริ่มดูตั้งแต่อันนี้ครับ จะเข้าใจการก่อตั้งบริษัทจนถึงเข้าตลาดหุ้นมากขึ้น
http://www.khanacademy.org/video/raisin ... st=Finance
โพสต์โพสต์