ประสบการณ์เซียน(ขอคุณปรัชญาช่วยขยายความได้ไหมครับ)

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
บุคคลทั่วไป
ผู้ติดตาม: 0

ประสบการณ์เซียน(ขอคุณปรัชญาช่วยขยายความได้ไหมครับ)

โพสต์ที่ 31

genie เขียน:"พี่PPครับ พี่จวบแกก็อยู่ที่ตราดครับไม่ได้อยู่กรุงเทพฯ :mrgreen:"
ขอบคุณที่ชี้แนะครับคุณ genie เดี๋ยวคงต้องลองทาบทามคุณ Mon money ดู

Mon Money เขียน:"............และอ่านรายงานประจำปีทุกปี....."
คุณ Mon Money นี่เล่นถอดแบบ Buffett มาเลยนะครับ เท่าที่อ่านๆหนังสือเกี่ยวกับเขารู้สึกเขาเน้นเรื่องนี้มากๆๆๆๆๆๆ เขาไม่สนภาวะเศรษฐกิจ macro economic ภาวะตลาดหุ้น ฯลฯ เคยอ่านเจอว่าแม้ Alan Greenspan จะมากระซิบเรื่องลดหรือเพิ่มอัตราดอกเบื้ยของ Fed เขาก็ยังคงจะทำอย่างที่เขาคิดและตัดสินใจไว้แล้วเท่านั้น

หนังเล่มที่ผมกำลังค่อยๆพยายามอ่านขณะนี้ คือ Buffett - The Making of an American Capitalist ก็ดูเหมือนว่าเขาหมกมุ่นอยู่กับเรื่องอ่านรายงานเอามากๆตั้งแต่หนุุ่มจนอายุป่านนี้ไม่ยอมเลิก แม้แต่ให้เลือกระหว่างครอบครัวกับเรื่องหุ้น เขาเลือกเรื่องหุ้นมาเป็นอันดับแรก ซึ่งเป็นพฤกติกรรมติดตัวมาแต่เด็กจนแก่ไม่แปรเปลี่ยนเลยนะครับ ดูแล้วหากเราทำได้อย่างเขาสัก 10-20% ก็น่าจะพออยู่รอดในยุทธจักรซื้อขายหุ้นนะครับ

ส่วนเรื่องรายงานประจำปีที่คุณ Mon Money อ่านน่ะ ...หาได้จากที่ไหนครับจำเป็นต้องซื้อหุ้นของบริษัททุกบริษัทที่เราต้องการได้รายงานประจำปีของเขาไว้ศึกษาหรือเปล่า เขาถึงจะส่งให้ ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ มือใหม่หัดขับครับ

หนังสือที่อยากอ่านมากๆอีกเล่มคือ Conservative Investors Sleep Well คืออยากทราบว่าค้าหุ้นอย่างไรถึงจะได้นอนหลับสบาย ไม่ใช่กระสับกระส่ายกังวลนอนไม่หลับ ยิ่งอายุมากอย่างผมนี่โดยปกติก็เริ่มมีปัญหาหลับยากตามวัยเป็นพื้นฐานอยู่แล้ว หากเข้าตลาดไม่ถูกทางเกรงว่าเดี่ยวโรคนอนไม่หลับเล่นงาน แย่แน่ๆเลยครับ

PP
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 32

ถึงคุณ PP ครับ

ผมสั่งหนังสือที่ www.amazon.com เป็นประจำ กว่า 10 เล่มแล้วครับ ไม่มีปัญหาในการชำระเงินด้วยบัตรเครดิตเลยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DIYB
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ส่วนผมไม่ถนัดภาษาอังกฤษ เลยต้องหาภาษาไทยอ่าน
หนังสือที่เปลี่ยนชีวิตคือตีแตก และเป็นเล่มที่อ่านทวนบ่อยที่สุด
ใครมีเล่มอื่นขอคำแนะนำด้วยนะครับ :D :D :D
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 34

เหมือนผมเลย
ตีแตกผมอ่านไปเกือบ 10 รอบแล้วมั๊ง
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 35

DIYB เขียน:ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ส่วนผมไม่ถนัดภาษาอังกฤษ เลยต้องหาภาษาไทยอ่าน
หนังสือที่เปลี่ยนชีวิตคือตีแตก และเป็นเล่มที่อ่านทวนบ่อยที่สุด
ใครมีเล่มอื่นขอคำแนะนำด้วยนะครับ :D :D :D

ของท่าน ดร.นิเวศน์ มีอีกครับ
หนังสือ เซียนหุ้นมือทอง
อ่านหรือยังครับ
ที่รวบรวมข้อเขียทุกวันอังคาร
ใน นสพ.กรุงเทพธุรกิจ มาพิมพ์ใหม่
PP
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 36

chatchai เขียน:"........ไม่มีปัญหาในการชำระเงินด้วยบัตรเครดิตเลยครับ"
ขอบตุณที่ให้คำตอบครับ ผมคงต้องลองเข้าไปเลือกซื้อหาที่ www.amazon.com ดูอีกรอบ
ปรัชญา เขียน:"......หนังสือ เซียนหุ้นมือทอง อ่านหรือยังครับ"
ยังไม่ได้อ่านเลยครับ เคยอ่านแต่"เซียนหุ้นพันธุ์แท้"ของท่าน ดร. เห็นทีต้องไปหาซื้อมาอ่านเพิ่มเติมตามที่คุณปรัชญาชี้แนะครับ

PP
mr.bean

โพสต์ที่ 37

เป็นกระทู้ที่อิ่มทั้งประสบการณ์และรสชาติของชีวิต เป็นประโยชน์กับน้องๆ รุ่นหลังๆครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 38

mr.bean เขียน:เป็นกระทู้ที่อิ่มทั้งประสบการณ์และรสชาติของชีวิต เป็นประโยชน์กับน้องๆ รุ่นหลังๆครับ

:P ผมได้รับเมล จากคุณ+++แนะนำให้ไปโหลดหนังสือ
มีลิ้งค์มาให้ผมเสร็จ ก็ขอขอบพระคุณที่กรุณาอนุเคราะห์ข้อมูล
แต่โหลดไม่ได้สำเร็จสักที

:arrow: หนังสือ เซียนหุ้นบันลือโลก ของปีเตอร์ลินซ์
ภาษาไทย พิมพ์เมื่อปี2532
หาซื้อมา3จังหวัดแล้ว ยังไม่เจอเลย
มีใครเจอวางขายที่ไหนไหมครับ
หรือว่าถ้าใครอ่านแล้ว มาคุยให้ฟังหน่อยสนใจครับสนใจ :shock:
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 39

ผมอ่านเรียบร้อยแล้วครับ
ได้มาจากเพื่อนอีกที ขอเค้า xerox
stlye การลงทุนของ lynch นี่ค่อนข้างจะกว้างกว่า buffet มากๆ
เค้ามีหุ้นทุกรูปแบบทั้งเค้าว่าใครสามารถหาหุ้นที่ lynch ไม่ชอบได้ระมีรางวัลให้ (อันนี้เค้าแซวๆกันนะครับ)
แต่จากที่อ่านในหนังสือแล้ว lynch จะใช้สามัญสำนึกเป็นส่วนมาก
ไม่ได้มีการซับซ้อนอะไรมากมาย แต่สิ่งที่ทำให้เค้าประสบความสำเร็จได้
คือความขยันและความบ้าหุ้นครับ คิดอะไรเป็นหุ้นไปซะทุกอย่าง
chatchai

โพสต์ที่ 40

ถึงพี่ปรัชญาและเพื่อนๆที่ต้องการอ่านหนังสือเก่าๆที่ไม่มีวางขายแล้วหรือหนังสือต่างประเทศในราคาถูก ผมขอแนะนำไปดูที่ http://bobby2books.hypermart.net ครับ ผมก็ซื้อหนังสือที่นี้บ้างเหมือนกัน จะมีทั้งหนังสือจริงและที่เป็นถ่ายเอกสารครับ ฉบับถ่ายเอกสารนี้ก็ราคาถูกหน่อย อย่างหนังสือ " เซียนหุ้นบรรลือโลก" นั้นเป็นฉบับถ่ายเอกสารครับ ราคาเพียง 100 บาท แปลมาจากหนังสือ Once Up On Wallstreet ครับ นักลงทุนควรจะอ่านนะครับ ดีมากเข้าใจง่าย
ประจวบ
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 41

ผมแนะนำให้อ่าน"one up on wallstreet "ของ peter lynch เล่มจริงดีกว่าครับ ผมเคยอ่านแล้วทั้งเล่มจริงและเล่มแปลที่ใช้ชื่อ"เซียนหุ้นบรรลือโลก"ที่เนชั่นเคยขายเมื่อหลายปีก่อน แต่ได้ตัดทอนออกไปมากพอสมควรโดยเฉพาะตอนวิเคราะห์งบการเงินเหลือจิ๊ดเดียวทั้งๆที่peter lynchวิเคราะห์ไว้ดีมาก เล่มจริงเป็นภาษาอังกฤษ หาซื้อได้ที่asiabook ผมสั่งทางinternetให้เค้าส่งมาให้ที่ตราด ไม่เคยขึ้นไปซื้อที่กรุงเทพเลยครับ ใหม่ๆต้อง"แกะ"(เปิดdict.จนเมื่อยมือ) แต่พออ่านไปซักระยะศัพท์เค้าก็เริ่มซ้ำแล้ว แต่ถ้าจะให้แนะนำจริงๆแล้วอยากให้มือใหม่ๆอ่าน"the new buffettology"ของmary buffett มากกว่าครับเพราะอ่านง่ายมาก แทบไม่ได้เปิดdict.เลย และสรุปความคิดของwarren buffett ไว้ได้ค่อนข้างดี (เป็นinsider เพราะเป็นอดีตลูกสะใภ้ของbuffett) ซื้อได้ที่asiabookเหมือนกันครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 42

เห็นด้วยกับคุณประจวบ ครับ The new buffetology อ่านง่าย และเป็นพื้นฐานในการเล่นหุ้นที่เข้าใจง่ายสุด ครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 43

[quote="chatchai"]ถึงพี่ปรัชญาและเพื่อนๆที่ต้องการอ่านหนังสือเก่าๆที่ไม่มีวางขายแล้วหรือหนังสือต่างประเทศในราคาถูก

ขอบคุณ คุณฉัตรชัยครับที่แนะนำ
เมื่อเช้าผมไปสั่งให้ ร้านนายอินทร์เขาจัดหาให้เขาบอกอาทิตย์หน้าได้ครับ ไม่ทราบว่าจะเป็นแบบเดียวกับที่เคยอ่านหรือเปล่า
อยู่ต่างจังหวัดก็แบบนี้ล่ะ มีอะไรน้อยกว่า เมืองกรุง
ตามไม่ค่อยทันครับ เดี๋ยวนี้ก็ดีขึ้น
มีอินเตอร์เน็ทให้ถามใครต่อใครได้
เมื่อก่อนแย่กว่านี้หลายเท่าครับ

แต่เท่าที่สังเกตุดูอาซิ้มอาซ้อ
อาเจ็กอาเฮียตามต่างจังหวัด
ไม่ค่อยพัฒนาตัวเองให้ทันโลกเลย
ข้อมูลข่าวสารไม่ค่อยสนใจ
เช้าเข้าห้องค้าก็ตะโกนถามมาร์วันนี้เล่นอะไร
พวกมาร์ก็ได้แฟ๊กซ์โพยมาจาก
สำนักงาน ที่กทม.ก็ว่ากันตามนั้น
ไม่รู้มีว่าหุ้นที่เล่นมีทุนจดทะเบียนเท่าไหร่
ไม่รู้ว่ามีหนี้สินเท่าไหร่
ไม่รู้บริษัทมีผู้บริหารชื่ออะไร
ไม่รู้ทุกอย่างว่าง่ายๆ
เมื่อเช้าผมไปแวะที่ซิกโก้
เขาแนะนำSSIผมล่ะคิดในใจขุดผีมาจากหลุมเลยนะนี่
มีชายหนุ่มเล่นหุ้นคนหนึ่งถือหนังสือหุ้นเงาบอกผมว่าหนังสือเล่มนี้ดีที่สุด ผมบอกว่าอ่านไม่รู้เรื่องวกไปวนมา
ลองอ่านหนังสือ
หุ้นห่านทองคำดูซิ จะได้รู้จัก แมงเม่า แมงมุม มดงาน
และมีพญาเหยี่ยว สิงโต และช้าง ได้ไปเที่ยวสวนสัตว์ครบเลย
เขาเลยเมินหน้าหนี
ผมยืนดูราคาหุ้นที่จอมอนิเตอร์อยู่สักพัก
ก็เดินกลับ
มาทำมาหารัปทานตามปกติ
คือที่ร้านมีคนงานอยู่2คน
ขายของเล็กๆน้อยๆพอกินพอใช้
ไม่ได้มีเหลือมีเก็บ
ถ้าชาตินี้ไม่ได้ลงทุนในตลาดหลักทรัพย์
ผมก็คงเป็นแค่เจ็กแก่ๆนั่งอ่านหนังสือพิมพ์อยู่เฝ้าร้าน
รอวันเวลาหมดยุคโชห่วย
ชีวิตที่ดีขึ้นส่วนหนึ่งก็ได้มาจากเงินปันผล
ซึ่งได้มากกว่าทำมาค้าขายอีก
และได้ส่วนต่างของเงิน ซึ่งลงทุนไปก็แอบภูมิใจ
มาตลอดว่าถ้าไม่มีตลาดหลักทรัพย์
เราคงเป็นจับกัง
หรือเจ็กแก่ๆจะไปสมัครทำงานเป็นเถ้าแก่ที่ไหนก็คงไม่มีใครรับ
เพราะอายุมากแล้ว คุยเพลินเลย
คุณฉัตรชัย คงว่าไร้สาระ(อย่าถือเลยครับ)
chatchai

โพสต์ที่ 44

พี่ปรัชญาครับ ทุกวันนี้ ผมก็เป็นเฮียที่คอยรับส่งลูกคนโตไปโรงเรียน และเลี้ยงลูกคนเล็กอยู่กับบ้านครับ แต่ก็มีความสุขพอสมควร ได้ตลาดหุ้นนี้แหละครับ ที่ทำให้ผมไม่ต้องทนทำงานที่ไม่ค่อยชอบ แต่ต้องทนทำเพื่อหาเลี้ยงชีพ ถ้าไม่มีตลาดหุ้น ผมก็คงเป็นมนุษย์เงินเดือนไปตลอดชีวิต และคงจะสร้างเนื้อสร้างตัวลำบากครับ ราคาบ้านในกรุงเทพยิ่งแพงมาก คนทำงานกินเงินเดือนจะเอาเงินที่ไหนไปซื้อครับ ยิ่งถ้ามีลูกด้วย ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นมากเลย อย่างผมก่อนมีลูก อยู่คอนโดฯกัน 2 คนกลางใจเมืองก็สบายดี พอมีลูก 2 คนเท่านั้น คอนโดก็เล็กเกินไป ตู้เย็นก็เล็กเกินไป รถยนต์คันเก่าก็เล็กเกินไป (เพราะมี Car Seat 2 ตัว) ต้องซื้อใหม่หมด
PooH

โพสต์ที่ 45

น่าสนใจดี ขอขุดขึ้นมาตอนเงียบเหงาหน่อย....
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 46

ขอแนะนำให้คุณนักดูดาว
เอากระทู้นี้ไปเรียบเรียงลงในหนังสือ
ที่จะแจกในงานมีตติ้งของเวปทีวีไอครับ
ผมจะได้อ่านด้วย
อ่านอะไรยาวๆตามเวปบอร์ดไม่ไหว
:wink: :wink: :wink: :wink: :wink: :wink: :wink: :wink: :wink: :wink: :wink: :wink: :wink: :wink: :wink: :wink: :wink: :wink: :wink:
earthcu
ผู้ติดตาม: 95

Re: ประสบการณ์เซียน(ขอคุณปรัชญาช่วยขยายความได้ไหมครับ)

โพสต์ที่ 47

เข้ามาอ่านประสบการณ์ดีๆ ที่พี่รุ่นแรกๆได้เล่าให้ฟัง ต้องขอขอบคุณพี่ๆอย่างมากครับสำหรับความรู้ดีๆที่มอบให้น้องๆเสมอมา จะนำมาข้อคิดพวกนี้มาเตือนสติในการลงทุนครับ

ขอบคุณครับ
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

Re: ประสบการณ์เซียน(ขอคุณปรัชญาช่วยขยายความได้ไหมครับ)

โพสต์ที่ 48

เข้ามาอ่านเช่นกัน ได้อะไรกลับไปมากมายเหมือนเช่นเคย...ขอบคุณรุ่นพี่ๆที่ร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ
Arpieaw

โพสต์ที่ 49

ผมอ่านกระทู้นี้ถึงได้เข้าใจครับว่า buffetology กับเมืองไทยเป็นเรื่องที่ถกเถียงกันมาอย่างยาวนานจริงๆ
nonation

โพสต์ที่ 50

ถ้าให้ดร.นิเวศน์ที่ผมเคารพ 100 ล้านบาท
แล้วเชิญอาจารย์ผมมา ผมหมายถึง วอเรน บัพเฟต
ก็มี 100 ล้านบาท เท่ากัน

มาเล่นหุ้นไทย แข่งกัน

ผมมั่นใจว่า วอเรนชนะครับ

:oops: :8) :shock: :)
ขอเห็นต่างนะครับ ถ้าเป็นตลาดหุ้นไทยและอินไซท์เท่ากัน ผมว่าบัพเฟตก็ไม่ใช่เทวดาหรอกครับ นกผิดฟ้า ปลาผิดน้ำ แต่สิ่งหนึ่งที่ผมเห็นว่าทั้งบัพเฟต และ ดร.มีเหมือนกันคือเมตตาและการแบ่งปันเพื่อผู้ที่ด้อยกว่ากัน
wigraipat

โพสต์ที่ 51

ผมชอบการคุยกันของพี่ๆในเวปจิงๆคับ
คุยกันง่ายๆแต่ได้ความรู้ที่เอาไปใช้จริงเลยคับ
wigraipat

โพสต์ที่ 52

สวัสดีคับ พี่คลายเครียด พี่ปรัชญา พี่jeng พี่ฉัตรชัย พี่yoyo
ผมแอบอ่านกระทู้พี่ๆเป็นประจำเลยคับบ
อยากให้พี่ๆมาแลกเปลี่ยนความรู้กันบ่อยๆน่ะคับ
น้องๆจะได้มาขอความรู้ด้วยคับบ

เรื่องหนังสือน่ะคับผมก็อ่านมาครบทุกเล่มแล้วคับที่พี่พูดถึงกัน
เล่มที่ผมคิดว่าเขียนแล้วอ่านง่ายสุดสำหรับมือใหม่คือ ตีแตกคับ
เพราะเป็นคนไทยเขียนถึงหุ้นไทยคับ
อีกบทความนึงซึ่งไม่ใช่หนังสือที่ผมชอบคือของเสี่ยยักษ์คับ
เขียนง่ายอ่านเข้าใจดีคับบ และได้เห็นการเล่นหุ้นอีกมุมนึงคือการเล่นรอบกลาง กับรอบใหญ่คับ ซึ่งผมก็อยากฝึกมองtrendให้ออกด้วยคับ มันเหมือนได้2ต่อคือมีความรู้พื้นฐาน+มองแนวโน้มใหญ่ให้ออกคับ

ส่วนหนังสือต่างประเทศที่พูดมาผมก็ชอบหมดคับ ถึงบ้างเล่มจะอ่านยากนั้น แสดงว่าความรู้เรายังน้อยคับ ต้องหาความรู้เพิ่มคับ
หยงอัน

โพสต์ที่ 53

กระทู้นี้อ่านกี่รอบก็ได้ประโยชน์เสมอมาครับ :)
kittikun_p

โพสต์ที่ 54

สุดยอดครับ
praram2

โพสต์ที่ 55

ขอบคุณ ประสบการณ์ ดีดี ที่เล่าสู่กันฟัง ครับ
conservative...
pride_in

โพสต์ที่ 56

ขอบคุณครับ :D
kamol8888

โพสต์ที่ 57

เก้าปีแล้วยังคุยกันอยู่เลย
นี่แหละ เสน่ห์ของ thaivi ครับ