การเริ่มต้นเป็น value investor

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม

โพสต์ โพสต์
Supra
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การเริ่มต้นเป็น value investor

โพสต์ที่ 1

หวัดดีครับพี่ๆๆทุกคน ชื่อนัน น่ะครับ ผมสนใจที่จะศึกษาการลงทุน แบบ value investorน่ะครับ ตอนนี้ยังไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่ก้อเข้าอบรมหลักสูตรของ กลต มาบ้าง เลยจะขอคำแนะนำกับพี่ๆๆ น่ะครับ ว่าจะเริ่มยังไงดี มีเงินน้อยสามารถเป็นได้ไหมครับ ช่วยแนะนำจากประสบการณ์ของพี่ๆๆ ก้อได้ครับ :P
ผมอยากมีอิสรภาพจากการทำงานเพื่อเงิน จะได้มีเวลามาดูแลพ่ออ่ะ ท่านจะได้มีความสุขตอนบั้นปลายชีวิต ขอบคุณสำหรับทุกความรู้อันมีค่าครับ

ป.ล. ไม่ทราบว่าผมจะไปร่วมงาน tvi ได้ไหมครับ อยากรู้จักพี่เพื่อ พูดคุยถามเรื่องการลงทุนอ่ะครับ ไม่รู้จะถามใครได้ :shock: :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
someOne
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมว่าถ้าอ่านกระทู้ตะแกรงร่อนจบคงไม่ใช่ด่านแรกแล้วครับ เป็นด่านเกือบจะเจอ Boss ใหญ่แล้วกระมัง เพราะกว่าจะอ่านรู้เรื่องหมดจบทุกกระบวนท่าคงต้องเปิดพระคัมภีร์ของเหล่าปรมาจารย์ทั้งหลายแหล่แล้วนั่งอ่านให้จบก็จะรู้เรื่องเพื่อที่จะเข้าไปสู้กับ Boss ใหญ่ได้แล้วกระมัง :lol:
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 3

ถ้าถามความเห็นผม ผมว่าทั้งหมดทั้งปวงของการลงทุนแบบ VI มีจุดเรื่มต้นจากการมีทัศนคติที่ถูกต้องครับ ต้องมองให้ได้ว่าหุ้นคือความเป็นเจ้าของในบริษัทไม่ใช่สิ่งที่มีไว้ซื้อๆขายๆครับ หากเราไม่ได้มีความเชื่อนี้ ต่อให้เราเก่งการวิเคราะห์ยังไงก็เท่านั้นครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ba_2l เขียน:อ่านแล้วเข้าใจหรือไม่เข้าใจไม่ใช่ประเด็นหลักครับ ถ้าท่านอ่านจบแสดงว่าท่านผ่านด่านแรกก็เพราะว่าหนังสือเกี่ยวกับVIแต่ละเล่มอย่างน้อยก็200หน้าทั้งเล่มที่มีการแปลเป็นภาษาไทยและเล่มที่เป็นต้นฉบับ บางท่านอ่านกัน20-30เล่ม ผมจึงถือว่าการอ่านกระทู้ตะแกรงร่อนของคุณวิบูลย์เป็นการทดสอบความอดทนที่ผมเชื่อว่าเป็นพื้นฐานที่สำคัญของการลงทุนแบบVIครับ
เข้า TVI มาเกือบปี ผมเพิ่งอ่านกระทู้ตะแกรงร่อนที่ว่านี้ครั้งแรกครับ อ่านไปได้ 5 หน้าแล้ว :lol:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

เข้ามาก็ เกือบปีเหมือนกันมั้งเนี่ยเรา พึ่งอ่านไปได้ 10 หน้าตอนแรกๆ แล้วก็พักไว้ก่อน ต้องอ่านหนังสือสอบ เลยยังไม่ได้อ่านต่อเลยตอนนั้น
เอาแต่นั่งอ่านหนังสือข้างนอก กะว่าเดี๋ยวปิดเทอมมีเวลาจะนั่งอ่านต่อละ
_________
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

WEB เขียน:ถ้าถามความเห็นผม ผมว่าทั้งหมดทั้งปวงของการลงทุนแบบ VI มีจุดเรื่มต้นจากการมีทัศนคติที่ถูกต้องครับ ต้องมองให้ได้ว่าหุ้นคือความเป็นเจ้าของในบริษัทไม่ใช่สิ่งที่มีไว้ซื้อๆขายๆครับ หากเราไม่ได้มีความเชื่อนี้ ต่อให้เราเก่งการวิเคราะห์ยังไงก็เท่านั้นครับ
คำพูดประโยคทองครับ อ่านเข้าใจได้ไม่ยากแต่ปฎิบัติยากเหลือเกิน

และต้องเอาอีก 2 ประโยคทองของ วอร์เรน บุฟเฟท์ ที่พี่ครรชิตนำมาเป็น slogan ของท่านครับ
ครรชิต ศรไพศาล เขียน: " ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี มีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และ ถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี"

ไม่มีสูตรสำเร็จในการคิดมูลค่านี้ คุณต้องรู้ซึ้งในกิจการ นั้นๆ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
โพสต์โพสต์