Margin of Safety สำหรับคุณ คืออะไร?

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม

โพสต์ โพสต์
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Margin of Safety สำหรับคุณ คืออะไร?

โพสต์ที่ 1

ผมยังไม่เข้าใจความหมายของคำๆนี้ เพื่อนๆ กรุณาช่วยอธิบายความหมาย พร้อมยกตัวอย่าง หุ้นและงบการเงินที่เกิดขึ้นจริง เพื่อที่จะได้แสดงประกอบการอธิบายความหมายของ Margin of Safety ที่ อ.เบน เกรแฮม ได้บัญญัติไว้ด้วยครับ

รบกวนคุณฉัตรชัย คุณ ครรชิต คุณวิบูลย์ คุณ มน คุณลูกอีสาน คุณ New Analyst และทุกๆ ท่านโปรดแสดงให้ข้าพเจ้ากระจ่างด้วยเถิด

ขอขอบพระคุณอย่างสูง :wink: :wink: :wink:
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 867

โพสต์ที่ 2

Margin of Safety หรือ ส่วนเผื่อความปลอดภัย ในความหมายของ เบนจามิน แกรแฮม น่าจะหมายถึง หุ้นที่มีความปลอดภัยสูง โอกาสที่จะขาดทุนมีน้อยถึงน้อยมาก แต่มีโอกาสได้กำไรสูง โดยดูจากสินทรัพย์หมุนเวียนซึ่งมีค่าเหมือนเงินสด เช่น เงินสดหรือเทียบเท่า ว่ามีมากกว่าหนี้สินทั้งหมดของกิจการหรือเปล่า

หุ้นอย่างนี้ โอกาสขาดทุนน้อยมาก เพราะแม้ต้องเลิกกิจการ ก็ยังมีสินทรัพย์ ที่สามารถขายได้คุ้มกับค่าหุ้นครับ

Margin of Safety สำหรับผมน่าจะหมายถึงหุ้นที่มีโอกาสขาดทุนน้อย แต่มีโอกาสทำกำไรสูงเช่นกันครับ แต่จะมองหลายด้าน หลายปัจจัยครับเช่น

- เงินปันผล หุ้นที่มีปันผลสูง จะตกน้อยกว่าหุ้นที่มีปันผลต่ำครับ
- หุ้นที่ผลิตสินค้าที่มีการแข่งขันสูง มีความปลอดภัยน้อยกว่าหุ้นที่ มีตลาดเฉพาะกลุ่ม และผมจะไม่ซื้อหุ้นที่ใช้แรงงานสูง และต้องแข่งกับจีน เวียดนามเด็ดขาดครับ เช่น กลุ่มอาหารทะเล
- หุ้นที่มีเงินสด และไม่มีหนี้ มีความปลอดภัยสูงกว่า หุ้นที่มีหนี้ครับ หุ้นอย่างนี้ เช่น SAUCE SPG TR TCB WG
- ผมชอบหุ้นได้รับผลกระทบจากเศรษกิจตกต่ำน้อย เช่น RPC
:D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 3

ดังนั้น เราต้องมีราคา "มูลค่าที่แท้จริง Instrinsic Value" หรือ "ราคาเป้าหมาย" ไว้ในใจใช่หรือไม่ ถึงจะ กำหนด Margin of Safety ได้อย่างถูกต้อง
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องเงินปันผล หรือ เรื่องของสินทรัพย์

แต่เหนือสิ่งอื่นใด ความเป็นผู้นำในธุรกิจ ฝีมือการบริหารงาน ตราสินค้าที่แข็งแกร่ง ความโปร่งใสของผู้ถือหุ้น น่าจะมาเป็นอันดับต้นๆ ที่เป็นส่วนของ margin of safety นะครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 4

อย่าง spsu ที่มีเงินสดมากกว่า market cap เนี่ย ก็มี margin of safety สูงมากสิครับ เข้าซื้อได้เลยป่าวครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 5

แล้วหุ้นตัวไหนที่ คุณฉัตรชัย คุณครรชิต คุณวิบูลย์ คุณเจ๋ง คุณ มนว่า มีmargin of safety มากๆ บ้างครับ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 867

โพสต์ที่ 6

อย่าง spsu ที่มีเงินสดมากกว่า market cap เนี่ย ก็มี margin of safety สูงมากสิครับ เข้าซื้อได้เลยป่าวครับ
ก็คงจะเป็นอย่างนั้นครับ แต่จะน่าสนใจซื้อหรือเปล่า
คงต้องมองด้านอื่นๆ ด้วยครับ เพราะเราคงไม่ซื้อหุ้นเพียงเพราะว่าหุ้นตัวนั้นจะไม่เจ๊งนะครับ

- เป็นเงินสดที่มีพันธะหรือเปล่า เช่นสำรองไว้ขยายงาน หรือเป็นทุนหมุนเวียนหรือเปล่า

- กิจการทำกำไรได้ดีเปรียบเทียบกับราคาหุ้นหรือเปล่า โดยดูจาก พีอี
และแม้กิจการจะมีเงินสดมาก แต่หากธุรกิจ ไม่มีความสามารถในการแข่งขัน อาจจะกำไรลดลงหรือขาดทุน เงินสดเหล่านั้นก็อาจจะลดลงในอนาคต

- หากเป็นกิจการที่ทำกำไรได้ไม่ดี และมีการจ่ายปันผลออกมาครั้งเดียว หุ้นจะขึ้นในระยะแรก แต่จะลดลงอย่างรุนแรง เมื่อขึ้น xd.. หรือที่เรียกหุ้นเหล่านี้ว่า "หุ้นก้นบุหรี่"นั่นเอง คือดูดได้ครั้งเดียว แล้วต้องรีบคายทิ้ง
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
กานต์

margin of safety

โพสต์ที่ 7

ผมคิดว่าคำนี้ถ้าอธิบายแบบเปรียบเทียบนะครับ คือเวลาคุณสร้างสะพานที่ต้องรับน้ำหนัก 30 ตัน คุณก็คงไม่สร้างสะพาน ที่รับน้ำหนักได้ 30 ตันพอดี แต่คุณคงจะเผื่อไว้หน่อย เช่น 100 ตัน เพราะคุณไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นบ้างเช่น รถอาจน้ำหนักเกิน เหล็กอาจเชื่อมไม่ดี ปูนอาจจะหล่อไม่เต็ม อะไรทำนองนี้แหละ ส่วนหุ้นนั้นคุณต้องหามูลค่าที่แท้จริงของมันให้ได้โดยดูจากกระแสเงินสดที่กิจการสามารถสร้างได้ตลอดอายุของกิจการ แล้วคุณก็ discount มาในปัจจุบัน แล้วก็ซื้อให้ถูกกว่านั้นพอสมควร ผมคิดว่าเป็นแบบนี้นะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 8

ส่วนต่างความปลอดภัย หมายถึงอะไรก็ตามที่ต้องเผื่อค่าเอาไว้มากๆ เช่นคุณซื้อสินค้าจากจีนแดงแต่คุณยังไม่มั่นใจในคุณภาพนักแม้ว่าจะดูว่ามันน่าจะมีคุณภาพดีแล้ว คุณคงต้องซื้อให้ราคาต่ำมากๆเอาไว้ก่อน หรือ มีคนเอาที่ดินแถวสาธรมาขายตารางวาละแสนบาท แต่ราคาตลาดอยู่แถวสองแสนบาทคุณจะซื้อไหม เป็นผมซื้อนะ ถ้าหากยังขายไม่ได้ทันทีผมก็ยังมี Margin of safetyสูงถึงหนึ่งแสนบาท

แบบนี้พอไหวไหมครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
holidaytours
Verified User

โพสต์ที่ 9

Margin of Safety สำหรับผมนะครับ
คือการลงทุนที่ต้องมีประกันซึ่งอาจจะต่างจากบางคน
ที่คิดจากราคามูลค่าทางบัญชีอย่างเดียว

ยกตัวอย่างของผมนะครับ
ก่อนหน้านี้ผมมีหุ้นอยู่ตัวเดียว ผมซื้อมันในราคาที่มีประกัน 2 ชั้นคือ
ชั้นแรกมูลค่าทางบัญชี มีส่วนลดอยู่ ซึ่งไม่มากนักเพราะตัวบริษัทมี glow อยู่
ชั้นสองอัตราผลตอบแทนที่มากกว่าพันธบัตรรัฐบาล
สำหรับผมจะมองหาประกันภัยสองชั้นให้ได้ก่อน
ถึงจะลงทุนกับหุ้นตัวนั้น ถ้าหาไม่ได้ค่อยว่ากันอีกที อิอิ...

อย่างคราวที่เกิดวิกฤติคราวนี้
ราคาหุ้นตกลงอย่างหนัก
ผมก็ให้ประกันภัยผมได้ทำงานนั่นคือ
เมื่อเทียบอัตราเงินปันผลกับเครดิตภาษีแล้ว
ผมตอบแทนที่ผมได้รับจริง ๆ มากกว่าพันธบัตรรัฐบาล
ส่วนการขาดทุนทางบัญชี เป็นสิ่งที่เราไม่รู้ก่อนซื้อหุ้นแล้วว่า
เราไม่สามารถจะทำอะไรมันได้เลย เพราะระยะสั้นอารมณ์
จะควบคุมตลาดไม่ใช่เหตุผลครับ

Margin of Safety สำหรับผมคือ ก่อนการลงทุนทุกครั้ง
ผมจะหาประกันภัยสองชั้นก่อนครับ

:D  :D  :D
RnD-VI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 615

Re: Margin of Safety สำหรับคุณ คืออะไร?

โพสต์ที่ 10

-ขอบคุณครับ
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
โพสต์โพสต์