...หุ้นปั่น...

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

Re: ...หุ้นปั่น...

โพสต์ที่ 61

วงจรการปั่นหุ้น
แนบไฟล์

การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Jillna
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 62

อาจจะเป็นการกำจัดนักพนันออกจากตลาดอีกทางนึงครับ
บินหลา
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 63

pullmeunder เขียน:การเพิ่มหุ้น ppp โดยที่ราคาต่ำเพิ่มทุนกว่าราคาตลาดมาก อันนี้ผมว่าน่าจะเข้าข่ายด้วยครับ
PPP ไม่เคยเพิ่มทุนหลังจากออกIPO นี่ครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 64

ใครได้ ใครเสีย
แนบไฟล์

การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
stock_seeker
Verified User

โพสต์ที่ 65

ลูกอิสาน เขียน:ใครได้ ใครเสีย
นอกจากการสร้าง "สมอราคา" ในกราฟราคาหุ้นแล้ว
บิ๊กล๊อตนี่ถือเป็นการทำ "สมอราคา" ไหมอะครับ หรือต้องการเพียงแค่ให้นักลงทุนกล้าถือหุ้นเพราะมีรายใหญ่ถือหุ้นเป็นเพื่อน ประมาณว่าถ้าถือได้ราคาถูกกว่ารายใหญ่ก็สบายใจ
chaitorn
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 66

ลูกอิสาน เขียน:17. อ๊อฟเดส์ไม่เคยโผล่

จะโผล่มาได้ไง มีแต่แผลทั้งนั้น มาให้นักลงทุนลากใส้หรือ วัวสันหลังหวะ คนทำผิด ไม่กล้าสู้หน้าคน กลัวโดนซักมาก เดี๋ยวจับได้ไล่ทัน ผิดกับทองแท้ ย่อมไม่กลัวไฟ มีหุ้นปั่นตัวไหน กล้ามาอ๊อฟเดส์บ้าง มีแต่ชอบออกหนังสือพิมพ์ปั่นหุ้น
ในทางกลับด้าน ผมจะให้ความสนใจบริษัทที่เติบโต และผู้บริหารระดับสูงที่เป็น key man ให้ความสำคัญมาออกงาน off day สม่ำเสมอ และตอบทุกคำถามผู้ถือหุ้นได้เป็นอย่างดี ตลอดจนมีการให้ข้อมูลประเมินผลงานอย่างชัดเจน ตอบข้อซักถามอย่างจริงใจ อะไรทำไม่สำเร็จ ไม่แก้ตัว แต่บอกจะแก้ไขปรับปรุงให้ดีขึ้นอย่างไร อะไรดีขึ้นก็บอกว่าจะทำให้ดียิ่งขึ้นอย่างไร ให้ข้อมูล 2 ด้าน รวมถึงให้ความสำคัญกับข้อเสนอแนะที่ดีกับผู้ถือหุ้น ไปศึกษาและดำเนินการหากเป็นข้อเสนอที่ดี มี ir ช่วยตอบคำถาม มีเวปไซต์ให้ข้อมูลที่ update ตลอดเวลา ใส่ใจนักลงทุนโดยเฉพาะรายย่อยเป็นอย่างดี บริษัทมองผู้ถือหุ้นเป็น partner ที่สำคัญของบริษัทตลอดมา และตลอดไปครับ

ขอบคุณท่านนายกสมาคมด้วยครับ
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
good to great

โพสต์ที่ 67

บินหลา เขียน:
pullmeunder เขียน:การเพิ่มหุ้น ppp โดยที่ราคาต่ำเพิ่มทุนกว่าราคาตลาดมาก อันนี้ผมว่าน่าจะเข้าข่ายด้วยครับ
PPP ไม่เคยเพิ่มทุนหลังจากออกIPO นี่ครับ
.......pp...2 ตัวมั้งครับ...อิอิ
jantorsang

โพสต์ที่ 68

^
^
ที่น่ากลัวกว่าคือผู้บริหารที่กล้ามาออก opp day แต่จุดประสงค์เพื่อเซ็งลี้หุ้นให้เจ้าของที่แท้จริง
ที่อยู่เบื้องหลังอีกที ตีปี๊บจุดเด่น อำพรางจุดด้อยอย่างแนบเนียนครับ
อันนี้นักลงทุนตกหลุมพรางเยอะกว่าครับ

ผมแค่มาเพ้อเจ้อนะครับ ไม่มีอะไร :8)
1000

โพสต์ที่ 69

ขออนุญาตพี่โจนำไปเผยแพร่ต่อนะครับ :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 70

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Mr.Viva

โพสต์ที่ 71

:bow: ว่าที่กระทู้ทรงคุณค่าแห่งปี เลยครับกระทู้นี้ คุณภาพคับแก้ว :bow:
อยากจะ"บู๊"ให้สมชื่อ
ReRedrum

โพสต์ที่ 72

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
"ผมไม่ได้ลงทุนในหุ้นเพียงเพราะว่าผมต้องการเงินมากมาย
แต่มันเป็นความสนุกในการค้นหาบริษัทชั้นเยี่ยม
เฝ้าดูมันเติบโต และทำเงินให้เรา"

"เบื้องหลังของด้านหลัง ก็คือ ด้านหน้า"
Vinzy

โพสต์ที่ 73

ขอบคุณมากครับพี่โจ ที่ได้ให้ความรู้นักลงทุนเรื่องนี้
"Compound interest is the most powerful force in the universe" Einstein, Albert
untrataro25
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 74

ขอบคุณครับ :P :P :P
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
tuaku
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 75

ขอบคุณครับ เห็นภาพมากๆ
crocodile

โพสต์ที่ 76

อะไรคือ บริษัทภาพทางขวางของเอเชียครับ
GG
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 77

ขอขอบคุณพี่โจ ลูกอีสานที่ช่วยแชร์ความรู้ที่มีคุณค่า และเป็นคติเตือนใจได้ดีมากๆเลยครับ เก็บเข้าคลังความรู้เรียบร้อยครับ :D
How not to be your own worst enemy
cntclub

โพสต์ที่ 78

ขอบคุณพี่โจ มากครับ มาถูกช่วงถูกเวลาเลยครับ ตลาดกำลังเป็นกระทิงเลย เริ่มดุดันขึ้นเรื่อยๆ...555 เพื่อนผมหลายคนเริ่มเอาเงินมาลงทุนในตลาดตั้งแต่ปีที่แล้ว ดอยกันเป็นแถบๆ แต่ละคนเรียนเก่งๆจบสูงๆ แต่พอลงตลาดจริงเจอ อารมณ์ ความโลภ ข่าวสารพัดเจาะลึกชนิดลับๆ(วงใน) ยังไม่มีใครรู้ข่าวนี้ ผมได้ยินประจำ วงในกันทุกกลุ่มและใครอยู่วงนอกหละผมถาม...555 รู้ตัวอีกทีมาอยู่บนดอยกันซะแล้ว....
Power Of Thinking
whiteknight_p
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 79

ขอบคุณมากครับ สำหรับบทความและข้อคิดดีๆ ครับพี่โจ
-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ
Duckcovery
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 80

ขอบคุณครับพี่โจ สำหรับข้อคิดดีๆ
otakung
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 81

ขอบคุณครับ
IndyVI
ผู้ติดตาม: 922

โพสต์ที่ 82

ขอบคุณพี่โจมากครับ

[img width=50]http://image.ohozaa.com/i/471/HhbsMV.jpg[/img]
Investment success doesn’t come from “buying good things,” but rather from “buying things well.
# Howard Mark #
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 83

ขอบคุณมากครับนายกโจที่เตือนสติ... :D

ไฟกระพริบแดงเขียวเหลืองคือมายาล่อเม่า เบื้องหลังคือผลประโยชน์มหาศาลที่จะคอยสูบเลือดสูบเนื้อจากคนที่ไร้เหตุผล รู้ไม่เท่าทัน สิ่งที่เราเห็นคือสิ่งที่เค้าอยากให้เราเห็น ความแย่ของมันก็คือคนดันอยากเชื่อในสิ่งที่เค้าอยากให้เราเห็น เชื่อในสิ่งที่เค้าอยากเชื่อ หลงมโนวาดฝันเมามันส์ไปกับมัน ความจริงจะเป็นยังไง จะสำคัญยังไง ใครจะไปสน!!

เมื่อความเชื่อสำคัญกว่าความจริง สำคัญกว่าข้อเท็จจริง ตรรกะก็จะเริ่มบิดเบี้ยว เริ่มไม่รู้ตัวเอง เหมือนเม่าไม่เคยคิดว่าตัวเองเป็นเม่า....เมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น หายนะก็จะมาเยือน วนรอบซ้ำไปซ้ำมาจนกว่าเราจะตาสว่าง :wall:
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
shooter
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 84

ขอบคุณพี่โจครับ
ได้ประโยชน์มากๆเลยครับ
pipatc
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 85

http://www.posttoday.com/%E0%B9%80%E0%B ... 9%E0%B8%B0

เกมที่คุณไม่มีวันชนะ 24 มิถุนายน 2557 เวลา 13:15 น. | เปิดอ่าน 414 | comment ความคิดเห็น 0 แชร์ไปยัง facebook 2 แชร์ไปยัง twitter 6 More Sharing Servicesทั้งหมด + โดย...เสาวนีย์....... อ่านต่อได้ที่ : http://bit.ly/1iskcXW
stock_seeker

โพสต์ที่ 86

ตราบใดที่ "ผลตอบแทนจากการปั่นหุ้น" สูงกว่า "ต้นทุนที่ต้องจ่ายเมื่อถูก ก.ล.ต. จับได้"
เกมปั่นหุ้นก็จะยังดำรงต่อไป
ก.ล.ต. ควรจะออกแบบกฎกติกาที่ "ต้นทุนที่ต้องจ่ายเมื่อถูก ก.ล.ต. จับได้" สูงกว่า "ผลตอบแทนจากการปั่นหุ้น"
มากกว่าที่จะมาคาดหวังว่า "ก.ล.ต. อยากให้คนไทยลงทุนด้วยความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง"

http://capital.sec.or.th/webedu/upload/ ... 905704.pdf
JOKEBAY

โพสต์ที่ 87

ขอบคุณ คุณโจครับ

มือใหม่ ต้องเข้ามาอ่านอีกหลายๆ รอบเลย
Netters

โพสต์ที่ 88

ขอบคุณคับ
ได้ความรู้เยอะขึ้นจริงๆ
อ๊อด ณ กะลา

โพสต์ที่ 89

เจ้ามืออย่างโหด เลว
น่ากลัว