ถ้าการลงทุนมีทั้งValue Investment และเก็งกำไร เป็นไปได้ไหม..

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม

โพสต์ โพสต์
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าการลงทุนมีทั้งValue Investment และเก็งกำไร เป็นไปได้ไหม..

โพสต์ที่ 1

ที่เราจะ "โลภ" โดยใช้ทั้งสองหลักการในการซื้อหุ้นทั้งสองแบบ ซื้อหุ้น

หุ้นตัวใดผ่านตะแกรงร่อนแบบ Value Investment ก็ซื้อและถือยาวกินปันผล หุ้นตัวใด มีสัญญาณทางเทคนิคมา ก็เล่นเก็งกำไรเป็นรอบ ๆ (คนละตัวกัน)

หรือเลือกซื้อหุ้นที่เป็นเฉพาะ Value Investment โดยใช้ Technical Analysis เป็นจุดตัดสินใจร่วมด้วย

ด้วยวิธีการนี้ เพื่อนๆ พี่ๆ คิดว่ามันจะเป็นความขัดแย้งกัน และมันจะ "รุ่ง" หรือไม่ครับ

Life is like a box of chocolates,you'll never know what you're gonna get. :wink:
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 2

คิดว่าวิธีไหนมัน make sense หรือเราไปศรัทธาวิธีไหน
ก็ใช้วิธีนั้นนั่นล่ะครับ ถ้าเราศรัทธาทั้ง 2 วิธี
ก็ใช้มันทั้ง 2 วิธีก็ได้ครับ ไม่มีผิดอะไรครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

ควรซื้อขายในแนวทางเดียวกันด้วยครับ

ไม่ใช่ว่าซื้อเพราะเห็นสัญญาณทางเทคนิกดี แต่ไม่ยอม cut loss เมื่อ
สัญญาณเปลี่ยนทิศบอกตัวเองว่า ไม่เป็นไร ถือยาวรอปันผลได้

เขาเรียก "VI จำเป็น"

ตอนนี้ผมบริหารพอร์ตโดยมีหุ้นทั้งสองแบบครับ แต่รู้สึกว่าจะเริ่มเกินสติ
ปัญญาตัวเอง เพราะมันเหมือนใช้สมองคนละส่วน ทำให้เหนื่อยเป็น 4 เท่า

เหมือนตอนทำ graphic design ด้วย programming ด้วย มันงงๆ ยังไง
ชอบกล

ตอนนี้เลยพยายามจะเลือกแค่ TA อย่างเดียวไประยะหนึ่ง

ผมเริ่มเข้าคอร์ส VI มาครบปีพอดีเมื่อต้นเดือนมิ.ย.ส่วนเทคนิกเริ่มเรียนต้น
เดือนมิ.ย.ปีนี้

ตอนนี้รู้สึกว่าตัวเองจะเก่งด้าน VS มากกว่า VI อีกฮ่าๆ เพราะจากต้นเดือน
มิ.ย. กำไรมาตลอด ไม่ว่า SET Index จะแดงหรือเขียว ในขณะที่ปอด VI
ยังไม่ไปไหนเลย

พูดอย่างนี้จะถูกขับออกจากเว็บบอร์ดนี้ไหมเนี่ย 555
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 4

อ่าฮ่า คุณCK ก็เป็นแบบ 2in1 หรือนี่ แต่เป็นแล้ว รวย ก็ไม่มีใครว่า
สรุปแบบนี้ก็เหมือนกับกระทู้อันแรกที่ผมตั้งไปว่า หุ้นกำไรน้อย p/b แพง ไม่มีปันผลวิ่งเอาๆ ทำให้ VI หลายคนสงสัยในหลักการ

ตกลงคุณ ช.การช่าง เอ๊ย CK เนี่ย ยังศรัทธาในหลักการ Value Investment ป่าวคับ :?
ภาพประจำตัวสมาชิก
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 5

ด้วยวิธีการนี้ เพื่อนๆ พี่ๆ คิดว่ามันจะเป็นความขัดแย้งกัน และมันจะ "รุ่ง" หรือไม่ครับ
ต้องลองครับ............

เข็มแหลมเพียงด้านเดียว
วาทะ คุณธนิน เจียร.....

แหลมสองด้านคือ

ไม้จิ้มฟัน.....555

แต่ถ้าใครใช้เข็มแคะฟัน เหงือกคงระบม
ยิ่งเอาไม้จิ้มฟันมาเย็บผ้า
คงทำไม่ได้...555

ปรกติผมใช้TA ดูรอบตลาด แบบว่า เพราะนักวิเคราะห์ส่วนใหญ่มักใช้อธิบายให้นักลงทุนฟังเพราะมันดูเป็นรูปธรรมกว่าพื้นฐาน และคนส่วนรวมมักเชื่อตาม

พื้นฐานใช้เลือกหุ้น หรือไม่ก็หากราคาหุ้นตัวไหนลงมามากๆ ก็จะลองไปดูพื้นฐานดูว่าเลวร้ายขนาดที่ราคาตกลงมามั๊ย

แบบว่าไม่อยากคัทลอสบ่อยๆ
ถ้าติดกับคือประเมินผิด
ก็แค่รอรอบตลาดมาใหม่แล้วค่อยออก ขาดทุนมากหรือน้อยก็ว่ากันไป เป็นประสบการณ์

จังหวะซื้อ ใช้ทั้งสองเรื่องมาประเมินร่วมกัน หากมันขัดแย้งกันก็ หยุด ไม่ทำอะไรเลย
ให้น้ำหนักเรื่องพื้นฐานมากกว่า
คือว่าหากใช้พื้นฐานอย่างเดียวผมว่าเหมือนเชื่อมั่นว่าเรือเราลำใหญ่ เครื่องยนตร์กำลังสูง มีไต้ก๋งที่เก่ง แต่เดินทางออกทะเลโดยไม่รู้สภาพดินฟ้าอากาศ

ก็มั่วไปมั่วมาแบบนี้เรื่อยๆ
หวังว่าตัวเองคงอยู่รอดในตลาดได้นานๆ.555
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

CK เขียน: ตอนนี้รู้สึกว่าตัวเองจะเก่งด้าน VS มากกว่า VI อีกฮ่าๆ เพราะจากต้นเดือน
มิ.ย. กำไรมาตลอด ไม่ว่า SET Index จะแดงหรือเขียว ในขณะที่ปอด VI
ยังไม่ไปไหนเลย

พูดอย่างนี้จะถูกขับออกจากเว็บบอร์ดนี้ไหมเนี่ย 555
เปิดเวบ VS มาแข่งดีกว่าครับ ท่านประธาน
ตั้งชื่อ www.thaivaluespeculator.com เลยนะครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

ที่น่ากลัวกว่าคือนึกว่าตัวเองลงทุนแต่ที่แท้คือกำลังเก็งกำไร

:lol:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
CK

โพสต์ที่ 8

ท่านประธานฯนักดูดาวครับ ผมคงไม่บังอาจเปิดเว็บ tvs หรอกครับ :)
แต่ถ้าคุณนดด.จะเปิด เว็บดูดาวเคล้าฟังเพลง ผมจะไปอุดหนุนเป็นรายแรก

อ-ริน

โพสต์ที่ 9

CK เขียน:ท่านประธานฯนักดูดาวครับ ผมคงไม่บังอาจเปิดเว็บ tvs หรอกครับ :)
แต่ถ้าคุณนดด.จะเปิด เว็บดูดาวเคล้าฟังเพลง ผมจะไปอุดหนุนเป็นรายแรก

คุณนดด.คงไม่เปิดเว็บดูดาวเคล้าฟังเพลงแล้วค่ะ
น่าจะดูดาวเคล้าฟังสาวมากกว่าน๊า :D :D :D
ForrestGump

โพสต์ที่ 10

คุณ อ-ริน ก็อยู่ชายแดนพม่าเหมือนผมเลย แต่ผมอยู่เหนือสุดในสยาม คุณอ-ริน อยู่จังหวัดไหนครับ

ทุกท่านคิดว่าคนที่ตัดสินใจซื้อหุ้นเพราะ เชื่อโบรคและ Technical นั้นมีมากกว่าหรือน้อยกว่า Value investor

ถ้าสมมติฐานเป็นมากกว่า การเปลี่ยนแปลงของราคาก็จะเป็นไปตามคนหมู่มากเหล่านั้น ทำให้ "ดูเหมือน" ว่าหลักการ TA นั้นมีประสิทธิภาพมากกว่า VI ถึงแม้ในระยะยาว คนจะหันมาเห็นคุณค่าที่ถูกเปิดเผยของ Value Stock แต่เพียงชั่วคราวที่จะพากันตื่นตระหนกไล่ราคากัน (ซึ่งเป็นโอกาสในการขายทำกำไรของ VI หากราคาวิ่งเกินพื้นฐานไปมากๆ)

แต่ในขณะเดียวกัน จะถือว่า VI "เสียโอกาส" ในการทำกำไร "เล่นรอบ" ตาม TA หรือไม่ซึ่งจากการที่ได้เห็น ก็มี "บ่อยครั้ง" ที่ราคาหุ้นเปลี่ยนแปลงหวือหวา

ใครเคยมีประสบการณ์เรื่องนี้ โปรดมาแชร์ความเห็นกันหน่อยครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Phayaoman

โพสต์ที่ 11

คุณ ForrestGump อยู่เหนือสุดหรือครับ ผมนึกว่าตัวเองอยู่เหนือสุด ดีใจจังครับได้เจอเพื่อนที่อยู่ทางเหนือเหมือนกัน
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 12

ที่น่ากลัวกว่าคือนึกว่าตัวเองลงทุนแต่ที่แท้คือกำลังเก็งกำไร
ที่น่ากลัวที่สุดคือ
คิดว่าตัวเองรู้มากกว่าคนอื่น :oops: :oops: :) :lol:
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 13

การเปลี่ยนแปลงที่หวือหวา ย่อมสามารถทำให้เรากำไรและขาดทุนอย่างมากมายเพียงแค่ข้ามคืน อย่าคิดแต่เพียงกำไรเท่านั้น

การเล่นหุ้นเก็งกำไรก็เปรียบเสมือนซื้อเศษกระดาษ สภาพโลกทุกวันนี้มีการเปลี่ยนแปลงรวดเร็วมาก ถ้าคุณซื้อหุ้นเก็งกำไรนั้นย่อมหมายความว่าคุณยอมที่จะเสี่ยงให้ Port คุณกลายเป็นเศษกระดาษในเวลาเพียงแค่ข้ามคืนครับ

สำหรับผม ผมมีประสบการณ์ในการลงทุนแนว VI มานานพอควร จนแน่ใจว่าผลตอบแทนนั้นไม่น้อยแน่นอน ผมย่อมไม่เสี่ยงยอมให้ Port ผมกลายเป็นเศษกระดาษหรอกครับ และผมคงนอนไม่เป็นสุข คงต้องระวังเหตุการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นรอบโลกตลอดเวลาครับ
CK

โพสต์ที่ 14

ขอเอาคำพูดเฮียคลายเครียดมาพูดมั่ง

ศัตรูที่น่ากลัวของการลงทุนคือ "โลภ" เกิน "ความรู้" ตัวเอง
Ongsa

โพสต์ที่ 15

โห คมจริงๆครับ พี่ๆ
นับถือๆ
นั่นสินะ ผมยังเป็นกบในสระจ้อยอยู่เลย
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 16

ayethebing เขียน:ที่น่ากลัวกว่าคือนึกว่าตัวเองลงทุนแต่ที่แท้คือกำลังเก็งกำไร

ขออภัยที่ยกคำพูดของเบนจามิน เกรแฮม มาไม่หมด เพื่อความชัดเจนของยกคำพูดเต็มๆ มาเล่าให้ฟัง

"An investment operation is one which, upon thorough analysis promises safety of principal and an adequate return. Operations not meeting these requirements are speculative."

การลงทุนคือการปฎิบัติการที่ผ่านการวิเคราะห์อย่างละเอียดถี่ถ้วนที่จะสามารถรักษาเงินต้นและสร้างผลตอบแทนที่น่าพอใจ การปฎิบัติการที่ไม่สามารถตอบสนองกับสิ่งเหล่านี้คือการเก็งกำไร

เบนจามิน เกรแฮม กล่าวอีกว่า การเก็งกำไรที่น่ากลัวมีสามประเภทคือ ข้อแรก นึกว่าตัวเองกำลังลงทุนแต่ที่แท้กำลังเก็งกำไร ข้อสองคือเก็งกำไรเป็นประจำแทนที่จะเป็นงานอดิเรก ข้อสามคือเก็งกำไรและเสียเกินกว่าเงินที่ตนเองจะเสียได้

ผมเห็นด้วยกับข้อแรกและข้อที่สามครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
หิวจัง

โพสต์ที่ 17

ศัตรูที่น่ากลัวของการลงทุนคือ "โลภ" เกิน "ความรู้" ตัวเอง
สุดยอดครับ อันนี้ . . . คนที่หลอกเราได้มากที่สุดคือตัวเอง

ไม่ว่า VI หรือ VS ต้องรู้จักตัวเองก่อน
เล่นกับไฟก็รู้ว่าไฟ เล่นกับน้ำก็รู้ว่าน้ำ
จะเอาวิชาว่ายน้ำไปดับไฟ ได้อย่างไร
เมื่อรู้ว่านี่ไฟนี่น้ำ ก็เอาไปหุงหาอาหาร ได้อิ่มหนำสำราญ
... เขียนเมื่อตอนใกล้เที่ยง ท้องร้อง ...
ForrestGump

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณทุกคำแนะนำ เท่าที่ฟังแล้วเสียงส่วนใหญ่จะแนะนำให้เลือกวิธีลงทุนอย่างใดอย่างหนึ่ง ทำให้ได้ดีไปเลยจะดีกว่า ยึดเอาทั้งสองวิธี อาจจะจากเหตุผล
แนวคิด ทัศนคติ วิธีการ ระยะเวลา ที่ต่างกันของทั้งสองหลักการ ทำให้ไปกันไม่ได้ เลือกหุ้นพื้นฐานดี แล้วอาจจะใจร้อนกับการเก็งกำไร หรือ เลือกหุ้นเก็งกำไร แล้วราคาหวือหวา ดูแนวโน้มลำบากแล้วไม่ตัดขาดทุนเพราะ ติดนิสัยถือหุ้นนาน ซึ่งมันขัดแย้งกัน

สรุปแล้วทำอะไรก็เลือกซักอย่างแล้วทำให้มันได้ดีไปเลย
เป็น "ปลา" ก็ว่ายให้ให้เก่ง เป็น"นก" ก็บินให้เยี่ยม
อย่าเป็น "เป็ด" เพราะ เป็นได้ครึ่งๆ กลางๆ

ไม่มีวันได้ อิสรภาพทางการเงิน
stockms

โพสต์ที่ 19

อะไรตัดสินได้ครับว่าปลาและนกดีกว่า เป็ด ผมคิดว่าเราไม่จำเนต้องเดินสุดขั้ว ทางสายกลางดีที่สุด ดูจริตตัวเอง เอาแบบที่เราถนัด และมีควาสุขกับมัน อย่าฝืน หมั่นหาความรู้มากๆ ไม่โลภ ไม่ลงทุนเกินตัว กระจายความเสี่ยง
โพสต์โพสต์