ความหมายของ EV/EBITDA

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
getkung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: ความหมายของ EV/EBITDA

โพสต์ที่ 31

nonneee เขียน:มีคำถามครับ
1.ในกลุ่ม bank finance insur. ผมดูใน SET.OR.TH ไม่มี EBIT มีแต่ EBT ครับ ใช้แทน EBIT ได้เลยไหมครับ
2.แล้วในกรณีที่กลุ่มข้างต้น ไม่มี Amortization/Depreciation ในงบ ผมควรจะใช้อะไรมาแทนครับ
เพราะพอไม่มี Amortization กับ depre. ทำให้ตัวหารมันน้อย และกลุ่มหุ้น bank finanace insur. แทบจะไม่มี
โอกาสที่ EV/EBITDA ต่ำกว่า 5 เลยครับ
ผมว่ามองที่หลักการคิดดีกว่าจะสูตรนะครับ หลักการคิดของ EV/EBITDA นั้นเป็นการนำมูลค่าของกิจการมาหารด้วยเงินที่กิจการนั้นทำได้ในแต่ละปีครับ
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
kimdohyon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

EV/EBITDA บอกว่าเราจะได้บริษัทนี้ใช้เวลากี่ปียิ่งต่ำยิ่งดีแต่มีข้อควรระวังคือ

1. ebitdaที่ใช้ควรมีความสม่ำเสมอโดยอาจดูจากอดีต

2. บางครั้งค่าev/ebitdaที่สูงไม่ใช่ว่าไม่ดีแต่อาจเป็นเพราะปีหลังสุดมีebitdaที่ต่ำเกินไปเพราะเหตุการณ์ที่ส่งผลระยะสั้น

3. ค่าev/ebitda เปลี่ยนแปลงได้จากการเพิ่มทุนหรือการกู้เงินเพื่อซื้อfix asset ก็จะทำให้ค่าดูแย่ลงได้

4. บางครั้งการมีev/ebitdaที่สูง ในปีที่ผ่านมาก็อาจน่าสนใจถ้ามันสูงเพราะเกิดจากกู้เงินเพื่อขยายกำลังการผลิตและกำลังจะรับรู้รายได้หลังจากเพิ่มกำลังการผลิตในปีต่อมา(ebitdaในปีต่อมาจะเพิ่มขึ้นมาก)
sinapisom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณมากครับ :-D