มีคนที่สามารถสร้างความมั่งคั่งจากหุ้นได้จริงหรือ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ปรัชญา(ไม่ได้ล็อกอิน)
ผู้ติดตาม: 0

มีคนที่สามารถสร้างความมั่งคั่งจากหุ้นได้จริงหรือ

โพสต์ที่ 31

s@int เขียน:มีแน่ ๆ ครับ...

แต่ต้องมี
1. ทุน
2. ความรู้
3. จังหวะหรือโอกาส
4. สภาพตลาด
5. ความขยันหมั่นเพียร
6. โชคลาภ

มีจริง ๆ ครับ...

มีแน่นอนครับ คนที่รวยจากตลาดหุ้น ผมกล้ายืนยัน นั่งยัน และนอนยัน
6ข้อข้างบนนี้ เป็นช่องทางที่จะประสบความสำเร็จ ผมขอบวกความหวังและกำลังใจเข้าไปอีกหน่อย

ชีวิตผม เป็นเด็กบ้านนอกมีเงินมา180บาท เสื้อผ้า2ชุด
รับจ้างเป็นเถ้าแก่ จนเศรษฐกิจฟองสบู่ กู้เงินแบ๊งก์ได้ไม่รู้จะไปทำมาหากินอะไรให้รวยเร็ว ก็เลยตัดสินใจไปเล่นหุ้น แล้วก็หมด แต่การที่เป็นคนหัวดื้อไม่ยอมแพ่และหาข้อบกพร่องของตัวเอง ปรับเปลี่ยนการลงทุน และเข้าไปเผชิญโชคกับราคาหุ้นบนจอไฟกระพริบรอบ2ก็ต้องเดินคอตกออกจากตลาดเพราะหมดและแพ้ในเกมส์ ก็กลับมาสำรวจตรวจดูชื่อหุ้น-ราคาหุ้นที่เราจดไว้ทั้งซื้อและขาย ปรับเปลี่ยนมุมมอง ความรู้เรียนเท่าไหร่ก็ไม่หมด เหมือนโลกหมุนไปไม่หยุด คนเราก็ควรหมุนความคิดของตัวเองตามโลกนี้ ในที่นี้โลกกับโลภ หัดดูต้นทุนของบริษัทที่เราถือหุ้น ดูสินค้าของเขา ดูส่วนต่างราคาของเขา ดูทรัพย์สิน-หนี้สินบริษัทเขา ดูว่าใครคือผู้บริหารบริษัท ดูแหล่งรายได้ ดูราควัตถุดิบเขาผันผวนไหม แบรนด์เนม และดูว่าราคาน่าจะซื้อหรือยัง ทุกวันนี้ผมสบายแล้วครับว่างๆก็มาพบปะกับผมที่บ้านก็ได้ยินดีต้อนรับทุกคน มาดูมาคุยเรื่องอื่นนะครับ แต่อย่ามาถามว่าซื้อหุ้นตัวไหนดี จะได้ส่วนต่างเท่าไหร่ อันนี้ท่านต้องทำการบ้านค้นคว้าหาปัจจัยพื้นฐานเองครับ

จงทำความหวังให้เป็นความสำเร็จ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 32

ถ้าเรามีความรู้สีกว่าเราไม่มีโชคลาภล่ะจะประสพความสำเร็จได้หรือเปล่า หรือว่ามันสำคัญกว่า 5ข้อที่กล่าวมาแล้ว มันรู้สึกท้อจริง ๆ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 33

ผมก็ไม่เคยประสบความสำเร็จจากโชคเลยครับ

ไม่เคยกำไรเพราะลงทุนอยู่ดีๆ  มีคนมาเสนอ Take Over ซื้อในราคาที่แพงกว่าอย่างมาก  ทุกบริษัทที่กำไร  ได้มาจากการคาดการณ์และวิเคราะห์มาก่อนทั้งสิ้น  แถมบางครั้ง  ผมว่ายังมีโชคร้ายซะด้วยครับ

โพสต์ที่ 34

Anonymous เขียน:ถ้าเรามีความรู้สีกว่าเราไม่มีโชคลาภล่ะจะประสพความสำเร็จได้หรือเปล่า หรือว่ามันสำคัญกว่า 5ข้อที่กล่าวมาแล้ว มันรู้สึกท้อจริง ๆ
ถ้าคิดว่าแพ้ ตั้งแต่ยังไม่ได้ออกรบ ก็อย่าเล่นหุ้นเลยครับมันเสี่ยง..........
แล้วเรื่องโชคลาภและจังหวะมีทุกคน แล้วแต่ปัญญาจะเกิดขึ้นกับใคร
บางคนเก่งเรื่องงบการเงิน
บางคนเก่งจิตวิทยา-อารมณ์ของตลาด
บางคนเดาทางดู แล้วว่าถึงเวลาอันสมควรซื้อหรือขาย
มันมีทั้งศาสตร์และศิลป์ เหมือนการปกครองจะเอาแบบรัฐศาสตร์หรือเนติ
ท้อเพราะถือหุ้นผิดตัว ท้อเพราะคาดการผิด ท้อเพราะไปเสียรู้ใครมา
ท้อเพราะติดหุ้นเงินหมด และอื่นๆผมก็ท้อบ่อยๆ

แต่ปัญหาทุกอย่าง มีทางแก้ไข
ถ้าเราใฝ่รู้ใฝ่เรียน ฝึกฝนระเบียบวินัย
หุ้นดีๆมีเยอะ..............
ขอยกตัวอย่างที่เห็นๆๆ WG ปันผลที่ผ่านมาก็ดี
และผลประกอบการไตรมาสแรกก็ดี และน่าจะดีไม่น้อยกว่าปีที่แล้ว
ผลตอบแทนในการลงทุนก็คงคุ้มค่ากว่าฝากเงินกินดอกเบี๊ย
ไม่ใช่ยุ ให้ไปซื้อหุ้นตัวนี้นะครับ แต่อยากให้ลองพิจารณา
แบบราคาไม่หวือหวาแต่ผลตอบแทนค่อนข้างดี

ผมรอราคาคุณฉัตรชัยจะมีใครบิ๊กล๊อตสัก5หมื่นถึง1แสนหุ้นไหมครับ
ราคาแถวๆ25.50-27บาท โทรมาได้เลย 07-2319555
ไม่ได้อวดรวยอะไรแต่อยากลองลงทุนดู ใครมีเยอะๆต้นทุน13-14บาท
แบ่งมาให้ผมบ้างก็ดีครับ แต่ถ้าไปกระทบกระเทือนจิตใจใคร

ก็ขอกราบขออภัยมาด้วยครับ
chatchai

โพสต์ที่ 35

ถ้าผมเดือดร้อนเรื่องเงินจนต้องขายห้น  ผมจะโทรหาพี่ปรัชญาครับ

เพียงแต่ตอนนี้คงยังต้องถือรับปันผลให้ลูกๆนะครับพี่  ตามประสาของคนไม่มีงานทำ  ไม่มีรายได้อื่นนอกจากเงินปันผลครับ

โพสต์ที่ 36

chatchai เขียน:ถ้าผมเดือดร้อนเรื่องเงินจนต้องขายห้น ผมจะโทรหาพี่ปรัชญาครับ

เพียงแต่ตอนนี้คงยังต้องถือรับปันผลให้ลกๆนะครับพี่ ตามประสาของคนไม่มีงานทำ ไม่มีรายได้อื่นนอกจากเงินปันผลครับ

ผมไม่ได้คิดดูถูกหรือคิดล่วงเกินนะครับ
แต่เห็นเก่งบ/ชและแกะงบการเงิน
พอดีช่วงนี้ผมก็รับเงินปันผลมาได้เงินก้อนหนึ่ง
ยังสะเปะสะปะ เข้าไปเก็งกับเขา หาหุ้นที่ราคาถูกไม่ได้
มีWGแต่วอลุ่มขายมีน้อย ถ้าซื้อราคาก็จะวิ่งหนีเลยคิดว่าน่าจะมีบิ๊กล๊อต
แต่ถ้าตอนเงินไม่มี คือเอาเงินไปลงทุนทางอื่นก็คงไม่ได้ซื้อครับ

ขอบคุณ ที่ให้เกียรติคิดถึงผมเป็นคนแรก
(หากวาสนาพอมีก็อยามมีชื่ออยู่บริษัทเดียวกับคุณฉัตรชัย
ไว้เป็นเกียรติประวัติครับ)

ผมจะรอวันนั้น อาจจะเป็นอีกหลายปีข้างหน้าครับ
chatchai

โพสต์ที่ 37

ผมไม่ได้คิดอะไรครับพี่  เขียนเล่นๆนะครับ  

แต่ผมบอกพี่ก่อนครับ  ยังไงพี่ก็ไม่ได้มีชื่อถือหุ้นบริษัทเดียวกับผมครับ  เพราะว่าผมลงทุนในนามแฟนผมนะครับ

ไม่อยากบอก  สินทรัพย์ทุกอย่างเป็นชื่อแฟนหมดเลยครับ  ทั้ง  หุ้น  บ้านและที่ดิน  พันธบัตร  เหลือเป็นชื่อผมก็พวกรถยนต์ที่มีแต่ราคาตกลงทุกวันนะครับ

ผมมันพวกตัวเปล่าครับ  ตอนนี้ถ้าไปสมัครบัตรเครดิต  ธนาคารคงไม่อนุมัติครับ  งานก็ไม่มี  สินทรัพย์ก็ไม่มี

โพสต์ที่ 38

chatchai เขียน:ผมไม่ได้คิดอะไรครับพี่ เขียนเล่นๆนะครับ

แต่ผมบอกพี่ก่อนครับ ยังไงพี่ก็ไม่ได้มีชื่อถือห้นบริษัทเดียวกับผมครับ เพราะว่าผมลงทนในนามแฟนผมนะครับ

ไม่อยากบอก สินทรัพย์ทกอย่างเป็นชื่อแฟนหมดเลยครับ ทั้ง ห้น บ้านและที่ดิน พันธบัตร เหลือเป็นชื่อผมก็พวกรถยนต์ที่มีแต่ราคาตกลงทกวันนะครับ

ผมมันพวกตัวเปล่าครับ ตอนนี้ถ้าไปสมัครบัตรเครดิต ธนาคารคงไม่อนมัติครับ งานก็ไม่มี สินทรัพย์ก็ไม่มี

ยุคนี้สมัยนี้ เขาขายมันสมอง ขายไอเดีย ขายความคิด
อย่างคุณฉัตรชัย เขียนโปรเจ็ทไปขายบริษัทไหนก็คงมีคนซื้อครับ
เรื่องบัตรเครดิต ผมมีมาตั้งหลายปี
ผมก็ใช้แค่ซื้อเสื้อผ้า ของกินของใช้ที่จำเป็น
เติมน้ำมันรถ

ไม่เคยถอนเงินสดจากวงเงินไม่เคยเอาไปดื่มกินหรือคาราโอเกะครับ

การใช้บัตรเครดิต
เป็นการนำเงินในอนาคตมาใช้ก่อน ผมว่า..
ถ้าคนไม่มีวินัยการเงิน มันเป็นการสร้างหนี้แบบไม่มีข้อยุติ
กว่าจะจบ ก็คงประนอมหนี้หรือขึ้นศาลครับ

ผมยังรักและนับถือคุณฉัตรชัย และเพื่อนๆพี่น้องที่ได้ซื้อหุ้นWG
พลังเงียบก็ยังเคยเอ่ยปากชมกับผมครับ
chatchai

โพสต์ที่ 39

ขอบคุณครับพี่ปรัชญา  ที่ให้ความรักแก่นักลงทุนรุ่นน้องอย่างผม

ผมก็ไม่ได้มีความสามารถอะไรมากนักหรอกครับ  ถึงแม้เรื่องงบการเงินก็เถอะครับ  ยังมีสิ่งที่ผมไม่รู้อีกมาก  และยังคงมีคนที่มีความรู้และความเข้าใจมากกว่าผมอีกเยอะ

จริงๆแล้วบางครั้ง  ผมอาจจะเขียนกระทู้หรือวิเคราะห์ผิดไปบ้าง  แต่ผมก็ถือว่าผมมีความจริงใจ  และอาจจะมีประโยชน์กับนักลงทุนหน้าใหม่ทั้งหลายนะครับ

ผมอาจจะเป็นคนไม่กี่คนที่ประสบความสำเร็จจากการลงทุน  ผมเลยอยากจะให้กำลังใจต่อนักลงทุนหน้าใหม่  ที่มีความตั้งใจที่จะลงทุนในตลาดหลักทรัพย์อย่างจริงจัง  ไม่ใช่เพียงแต่เห็นตลาดหลักทรัพย์เป็นเพียงบ่อนการพนันที่ถูกกฎหมายครับ
ขอ LogOff ตอบนะคับ

โพสต์ที่ 40

ถ้าคุณมีวินัยในการลงทุน
อย่าหวังปีละ หลายสิบเปอร์เซนต์ ปีละเท่าตัว
เอาแค่ปีละ 15 ก็พอละ
ผมลงทุน 15 ปีละ
จาก 8 ล้าน เริ่มต้น เป็น 160 ล้านในตอนนี้

ยืนยันครับว่า VI ดีจริงๆ
stockms
Verified User

โพสต์ที่ 41

คนรวยหุ้นมีจริง :lol:
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 42

ผมว่ายังมีคนอีกเยอะครับที่เป็นคนรวยหุ้นที่ลงทุนแบบ VI
แต่พวกเค้าไม่ชอบเปิดเผยตัว ลงทุนอยู่เงียบๆภายใต้
ตลาดทุนไทย ผมเสียดายครับที่ไม่ได้เจอพวกเค้า
ผมว่าประสบการณ์ของพวกเค้าน่าจะมีประโยชน์อย่างมาก
ถ้าพวกเค้าเล่าให้เราไห้ได้ยินได้ฟังบ้าง

ผมอยากเรียนรู้จากพวกเค้าครับ ผมกล้าที่จะบอกอยากนั้น
ผมอยากเรียนรู้ว่าเค้าประสบความสำเร็จได้อย่างไร
ผมมีความกระตือรือร้นที่อยากเรียนรู้ ที่อยากประสบความสำเร็จ
เหมือนอย่างพวกเค้า แล้วสักวันครับผมจะเป็นอย่างพวกเค้า

อย่างเช่น คุณขอ LogOff ตอบนะคับ คุณฉัตรชัย คุณมนต์
ลงขวด คุณครรชิต คุณเจ่ง คุณยีนและท่านอื่นๆ มาพิมพ์บอกความสำเร็จ
ประสบการณ์แค่นี้มันก็เป็นกำลังใจให้คนรุ่นใหม่ได้มีกำลังใจ
ได้ไม่น้อยครับ อย่างน้อยมันก็ยังมีคนรวยด้วย VI อยู่จริงครับ

ขอบให้โชคดีในการลงทุนทุกท่านครับ

จาก คนตั้งกระทู้
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 43

ผมรู้ว่า ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ ตั้งแต่ 1 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา ผมเองก็ตั้งใจที่จะศึกษาเรื่องหุ้นอย่างจริงจังเป็นเวลา 20 ปี ซึ่งการที่จะหวังกำไรชั่วข้ามคืนนั้นเป็นเรื่องที่ไม่มีทางที่จะทำให้เราร่ำรวยได้อย่างถาวร
หนทางอีกยาวไกล ความตั้งใจ กำลังใจ ความสม่ำเสมอในการใส่ใจศึกษาค้นคว้าและทำตามรูปแบบความสำเร็จของผู้ที่ประสบความสำเร็จมาก่อน การหาจุดสนุกในการลงทุน การไม่เครียดจากการลงทุน การมีเป้าหมายระยะยาวในการลงทุน เหล่านี้ก็จะช่วยให้เราเป็นนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จในระดับหนึ่ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
samahara

โพสต์ที่ 44

อ่านแล้วมีกำลังใจให้ศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมครับ..เผื่อว่าจะโตอย่างพี่ๆเขาบ้างในซักวัน...มั่นใจว่าเราเดินมาถูกทางแล้ว หลังจากทำงานหลายๆอย่างมานาน..แต่ก็ไม่เคยรู้สึกว่า จะทำให้เราเห็นอนาคตได้......วันนี้อ่านแล้วรู้สึกดีมาก..ขอแบ่งกำลังใจนี้แก่คนที่เพิ่งเริ่มต้นทุกคนครับ..
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
KB

โพสต์ที่ 45

เราเรียนหนังสือมาเป็นสิบกว่าปีเพื่อจะทำงานหาเลี้ยงชีพ ลงทุนก็เช่นกันไม่ใช่แค่เรียนปีสองปีแล้วจะประสบความสำเร็จ ต้องพยายามและอดทนที่จะเรียนรู้
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 46

ลุงขวด เขียน:
สรุปได้เพียง แต่บอก ว่า อย่าไปกังวล กับ ราคาหุ้นมากนัก  ให้ ไปคิดถึง ผลตอบแทน ที่จะได้แต่ละปี ว่า เป็นอย่างไร จะดีกว่า.........แบบ ให้มี รายได้จากปันผล สม่ำเสมอ และ คาดการณ์ได้  ก็จะ เป็นหนทาง แห่ง อิสระเสรีภาพทางการเงินได้ครับ
เป็นประโยคดีๆที่ผมจะพยายามปฏิบัติตามนะครับ  :D

เป็นกำลังใจให้ Value invester ทุกคนนะครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Nstar

โพสต์ที่ 47

มันคงต้องยอมเสียค่าเล่าเรียนจิงๆ ด้วยนะครับ  :wink:
การวิเคราะห์เป็นพื้นฐานของการวางแผน

การวางแผนเป็นรากฐานของความสำเร็จ

แต่หากปฏิบัติตามแผนโดยไม่มีการปรับเปลี่ยนตามสถานการณ์แล้ว

เมื่อนั้นคงไม่สามารถก่อเกิดความสำเร็จได้
kornjackrit

โพสต์ที่ 48

noooon010 เขียน:
เป็นประโยคดีๆที่ผมจะพยายามปฏิบัติตามนะครับ  Very Happy

เป็นกำลังใจให้ Value invester ทุกคนนะครับผม
:cool:  :cool:
ชอบเหมือนกันครับคุณ noooon010
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
aot

โพสต์ที่ 49

<ผมก็ไม่เคยประสบความสำเร็จจากโชคเลยครับ >   จริงเหรอครับ

ที่สำเร็จมาทุกวันนี้ก็เพราะโชคดีเกิดมาคิดได้ดีกว่าคนอื่นนั่นแหละ
หากคิดจะแก้แค้นหุ้น  ให้ขุดหลุมไว้สองหลุม
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 50

Jeng เขียน:การที่จะหวังกำไรชั่วข้ามคืนนั้นเป็นเรื่องที่ไม่มีทางที่จะทำให้เราร่ำรวยได้อย่างถาวร
หนทางอีกยาวไกล ความตั้งใจ กำลังใจ ความสม่ำเสมอในการใส่ใจศึกษาค้นคว้าและทำตามรูปแบบความสำเร็จของผู้ที่ประสบความสำเร็จมาก่อน การหาจุดสนุกในการลงทุน การไม่เครียดจากการลงทุน การมีเป้าหมายระยะยาวในการลงทุน เหล่านี้ก็จะช่วยให้เราเป็นนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จในระดับหนึ่ง
ชอบประโยคนี้ครับ พีเจ๋ง พึ่งอ่านเจอ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 51

[quote="chatchai"]
2. ผมไม่เน้นว่าจะลงทุนนานแค่ไหน
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
kornjackrit

โพสต์ที่ 52

aot เขียน: <ผมก็ไม่เคยประสบความสำเร็จจากโชคเลยครับ >   จริงเหรอครับ

ที่สำเร็จมาทุกวันนี้ก็เพราะโชคดีเกิดมาคิดได้ดีกว่าคนอื่นนั่นแหละ
ขอเห็นแย้งนะครับ
ผมเชื่อว่า "การคิดได้ดีกว่าคนอื่น" ไม่ใช่โชคนะครับ

แต่ผมว่าเกิดจากการวางแผนที่ดีของคุณพ่อคุณแม่
ในการเลี้ยงดูให้กับคนคนนั้นให้เป็นคนที่รู้จัีกศึกษาหาความรู้
และเตรียมพร้อมตัวเองอยู่เสมอ

ผมว่าคนลักษณะนี้สามารถทำทุกอย่างให้เป็นโอากสสำหรับเขาหมดละครับ
เพราะเขาคือ คนที่สร้างโอกาส ไม่ใช่คนที่รอโอกาส หรือ รอโชคช่วย
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
chavanakorn

โพสต์ที่ 53

ผมว่าการที่มีความคิดที่ดีเหนือกว่าคนอื่นไม่ใช่โชคครับ
ผมเชื่อว่าความคิดที่ดีและลึกซึ้งกว่าคนอื่น ต้องผ่านกระบวนการในการเรียนรู้อย่างมากมาย บางคนใช้การศึกษาและจำลองสถานการณ์ในการตัดสินใจต่างๆ บางคนก็ใช้ประสบการณ์ที่ผ่านมาแสนนาน ในการกลั่นกรองความคิด สิ่งเหล่านี้คือการเรียนรู้ คือการสร้างกระบวนการในการคิดและตัดสินใจ และผมเชื่ออย่างแรงกล้าเลยว่า ผู้ที่คิดได้เหนือกว่าคนอื่น ไม่ได้มาจากโชคดีที่เค้าเกิดมาหัวดี แต่โชคดีที่เค้าเกิดมาเพียรมากกว่า(ถ้าเกิดอยากจะหาคำอ้างอิงว่ามาจากโชค ผมก็เชื่อว่าเค้าคงโชคดีที่เพียรมากกว่า)
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 54

chavanakorn เขียน:ผมว่าการที่มีความคิดที่ดีเหนือกว่าคนอื่นไม่ใช่โชคครับ
ผมเชื่อว่าความคิดที่ดีและลึกซึ้งกว่าคนอื่น ต้องผ่านกระบวนการในการเรียนรู้อย่างมากมาย บางคนใช้การศึกษาและจำลองสถานการณ์ในการตัดสินใจต่างๆ บางคนก็ใช้ประสบการณ์ที่ผ่านมาแสนนาน ในการกลั่นกรองความคิด สิ่งเหล่านี้คือการเรียนรู้ คือการสร้างกระบวนการในการคิดและตัดสินใจ และผมเชื่ออย่างแรงกล้าเลยว่า ผู้ที่คิดได้เหนือกว่าคนอื่น ไม่ได้มาจากโชคดีที่เค้าเกิดมาหัวดี แต่โชคดีที่เค้าเกิดมาเพียรมากกว่า(ถ้าเกิดอยากจะหาคำอ้างอิงว่ามาจากโชค ผมก็เชื่อว่าเค้าคงโชคดีที่เพียรมากกว่า)
ผมมองว่าต้องมีโชคด้วยนะครับ ถึงจะมีความคิดที่ดีเหนือคนอื่น
  เพราะบางคนก็มี ฮาร์ดแวร์ที่ดี คือมีระบบการคิดที่ดี ก็จะรับ ซอฟแวร์ใหม่ๆดีๆได้ง่าย คือพัฒนาได้ เปรียบเหมือนลูกบอล พยายามเข็นขึ้นให้ถึงยอดเขา แล้วปล่อยให้กลิ้งลงมาได้เลย ไม่ต้องมีคนเข็น
  แต่บางคนที่ไม่มีฮาร์ดแวร์ที่ดี คือระบบการคิดไม่ค่อยดี ก็จะรับอะไรใหม่ๆ แทบไม่ได้เลย พัฒนาลำบากถึงไม่ได้เลย เปรียบเหมือนลูกบาศก์ พยายามเข็นขึ้นให้ถึงยอดเขา แล้วไม่สามารถปล่อยให้กลิ้งลงมาได้เอง ต้องมีคนเข็นตลอด  
  แล้วฮาร์ดแวร์ที่ดี คงต้องสะสมมาจากทุกอย่างตั้งแต่เราเกิดมาจนถึงปัจจุบัน ซึ่งต้องมีโชคเหมือนกัน
  แต่ไม่ได้หมายความว่ามีฮาร์ดแวร์ที่ดี แล้วไม่ต้องมีความเพียรนะครับ เพราะ ถ้าไม่มีความเพียร ก็คงไม่มีซอฟแวร์ที่ดีมาใช้วิเคราะห์ คงเหมือนกับมีคอมพ์รุ่นใหม่อยู่กับตัว แต่ใช้ได้แค่เครื่องคิดเลขน่ะครับ
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
DevilCupid
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 55

ขอแจมนิดนึงครับ อาจไม่เกี่ยวกับประเด็นตั้งต้นของกระทู้เท่าไหร่
แต่พอหลังๆก็กลายๆมาเรื่องโชคดีโชคร้ายซะแล้ว

ส่วนตัวผมที่สนใจการลงทุนแนว VI เนื่องจากมีความเชื่ออย่างนึงครับว่าตัวเองไม่มีโชค
ไม่เคยได้รับผลประโยชน์อะไรจากโชคลาง หรือการพนัน
เล่นไพ่กับเพื่อนสิบยี่สิบก็ยังเสีย
ของรางวัลเพื่อนๆได้ทีวีตู้เย็น แต่ผมยังไม่เคยได้แม้แต่กระติกน้ำร้อนสักใบ
ขนาดจับฉลากวันปีใหม่ที่โรงเรียนยังได้ขนมเห่ยๆมากิน
จึงทำให้เชื่ออย่างนึงว่าผมคงไม่มีดวงแบบได้ลาภลอย แต่จะได้ลาภที่มาจากน้ำพักน้ำแรงของตัวเอง
เช่นการทำงานที่มีประสิทธิภาพแล้วมีผู้ใหญ่อุปถัมภ์ ถูกซื้อตัวจากบริษัทอื่น

การลงทุนแนว VI จึงตรงกับดวงของผมคือได้ลาภจากน้ำพักน้ำแรง
คำว่าน้ำพักน้ำแรงของผมคือจะต้องมีการทำงานอย่างมีคุณภาพเพื่อได้รับรางวัล
น้ำพักน้ำแรงของแนว VI คือการศึกษาธุรกิจที่เราจะร่วมลงทุนในบริษัทนั้นๆในแง่มุมต่างๆที่เรามีความสามารถที่จะวิเคราะห์ได้

วันนี้ผมยังเป็นหน้าใหม่ใน VI อยู่ ซึ่งเชื่อในการลงทุนแนวนี้อย่างมาก
ทุกวันนี้ทำบันทึกบัญชีส่วนตัวที่นำมาลงทุนอย่างละเอียด
ไว้อีกสักสองสามปีจะกลับมาดูว่าสิ่งที่ตัวผมเชื่อมั่นสามารถทำให้ผมเข้าใกล้คำว่าอิสรภาพทางการเงินได้หรือไม่
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 56

ุถ้าคิดว่าทุกอย่างเกิดขึ้นเำพราะโชค คนเราจะเป็นยังไงนะ?
อาจจะนั่งๆ นอนๆ รอให้โชคมาหา
ไม่คิดจะทำอะไรสักอย่างเำพราะทำไปก็ำไม่มีอะไรดีขึ้น

ถ้าคิดว่าทุกอย่างเกิดจากเหตุ คนเราจะเป็นยังไงนะ?
ก็คงจะขวนขวายพยายามทำอะไรๆ เำพื่อให้ได้ในสิ่งที่ต้องการ
อย่างน้อยๆ ก็ำพยายามออกหาความโชคดีำมาให้ตนเอง

ความคิดก็เป็นแค่ความคิด ขึ้นอยู่กับคุณว่าจะเลือกคิดยังไง
แต่ไม่ว่าจะคิดยังไงก็ต้องรับผลที่เกิดจากมันด้วยตัวเอง
penguin738
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 57

DevilCupid เขียน:ขอแจมนิดนึงครับ อาจไม่เกี่ยวกับประเด็นตั้งต้นของกระทู้เท่าไหร่
แต่พอหลังๆก็กลายๆมาเรื่องโชคดีโชคร้ายซะแล้ว

ส่วนตัวผมที่สนใจการลงทุนแนว VI เนื่องจากมีความเชื่ออย่างนึงครับว่าตัวเองไม่มีโชค
ไม่เคยได้รับผลประโยชน์อะไรจากโชคลาง หรือการพนัน
เล่นไพ่กับเพื่อนสิบยี่สิบก็ยังเสีย
ของรางวัลเพื่อนๆได้ทีวีตู้เย็น แต่ผมยังไม่เคยได้แม้แต่กระติกน้ำร้อนสักใบ
ขนาดจับฉลากวันปีใหม่ที่โรงเรียนยังได้ขนมเห่ยๆมากิน
จึงทำให้เชื่ออย่างนึงว่าผมคงไม่มีดวงแบบได้ลาภลอย แต่จะได้ลาภที่มาจากน้ำพักน้ำแรงของตัวเอง
เช่นการทำงานที่มีประสิทธิภาพแล้วมีผู้ใหญ่อุปถัมภ์ ถูกซื้อตัวจากบริษัทอื่น

การลงทุนแนว VI จึงตรงกับดวงของผมคือได้ลาภจากน้ำพักน้ำแรง
คำว่าน้ำพักน้ำแรงของผมคือจะต้องมีการทำงานอย่างมีคุณภาพเพื่อได้รับรางวัล
น้ำพักน้ำแรงของแนว VI คือการศึกษาธุรกิจที่เราจะร่วมลงทุนในบริษัทนั้นๆในแง่มุมต่างๆที่เรามีความสามารถที่จะวิเคราะห์ได้

วันนี้ผมยังเป็นหน้าใหม่ใน VI อยู่ ซึ่งเชื่อในการลงทุนแนวนี้อย่างมาก
ทุกวันนี้ทำบันทึกบัญชีส่วนตัวที่นำมาลงทุนอย่างละเอียด
ไว้อีกสักสองสามปีจะกลับมาดูว่าสิ่งที่ตัวผมเชื่อมั่นสามารถทำให้ผมเข้าใกล้คำว่าอิสรภาพทางการเงินได้หรือไม่
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่มีดวงกับการพนันหรือโชคลาภ
แต่สิ่งที่ผมมีคือความมุ่งมั่นที่จะมีอิสรภาพทางการเงินเหมือนกันครับ
เมื่อไม่เรียนใยเล่าเจ้าจะรู้
keroke

โพสต์ที่ 58

ชอบการใช้ชีวิตแบบคุณChatchai มากเลยค่ะ ตัวเองคิดอยู่ตลอดว่าจะออกจากงานประจำและนำเงินที่มีอยู่จำนวนหนึ่ง สร้างห้องพักที่ต่างจังหวัดให้นศ.เช่ากินค่าเช่ารายเดือนและทำธุรกิจส่วนตัวเล็กๆ พอมีเงินไปเที่ยวพักผ่อนบ้าง แต่รายได้เหล่านั้นก็จะไม่เติบโต จึงคิดจะเป็น VI ควบคู่ด้วย
....ก่อนที่จะเจอเว็บนี้ก็ได้ซื้อ-ขายไปหลายตัวแล้ว(ทดลองจำนวนเงินไม่เยอะแต่ไม่ค่อยจะได้กำไร) ปัจจุบันก็มีถืออยู่หลายตัวแต่port มาขาดทุนหลังเหตุการณ์มค2007(รู้สึกว่า) และก็ยังติดลบอยู่เลย ไม่ทราบว่าคุณฉัตรชัยพอจะมีคำแนะนำบ้างไหมคะ
1. ตั้งแต่รู้จักหนังสือตีแตกของอาจารย์นิเวศ ก็พยายามจะเป็นวีไอตามแนวทางของท่านอ. แต่ยังไม่มีตัวไหนที่ซื้อแล้วได้กำไรเลย
2. ตัวที่ติดลบอยู่จะcut-loss ควรดูอะไรของกิจการบ้างถึงคิดว่าน่าจะถึงเวลาแล้ว
3. อยากถือตามคุณฉัตรชัยนะเพราะเห็นว่าได้ศึกษามาดีแล้ว แต่ก็สงสัยว่าราคาจะแพงไปแล้ว(หรือเปล่า) อีกอย่างคุณฉัตรชัยมั่นใจได้อย่างไรว่าตัวที่ถืออยู่นี้จะไม่มีคู่แข่งรายใหม่ที่จะกระทบรุนแรงต่อผลกำไรของบริษัท
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
slowseaa

โพสต์ที่ 59

มีความเสี่ยงอยู่เหมือนกันนะ เล่นหุ้น เเต่ระยะยาว ผมว่ายังไงก้อกำไรป่ะครับ อยู่ที่มากหรือน้อย
chatchai

โพสต์ที่ 60

keroke เขียน:ชอบการใช้ชีวิตแบบคุณChatchai มากเลยค่ะ ตัวเองคิดอยู่ตลอดว่าจะออกจากงานประจำและนำเงินที่มีอยู่จำนวนหนึ่ง สร้างห้องพักที่ต่างจังหวัดให้นศ.เช่ากินค่าเช่ารายเดือนและทำธุรกิจส่วนตัวเล็กๆ พอมีเงินไปเที่ยวพักผ่อนบ้าง แต่รายได้เหล่านั้นก็จะไม่เติบโต จึงคิดจะเป็น VI ควบคู่ด้วย
....ก่อนที่จะเจอเว็บนี้ก็ได้ซื้อ-ขายไปหลายตัวแล้ว(ทดลองจำนวนเงินไม่เยอะแต่ไม่ค่อยจะได้กำไร) ปัจจุบันก็มีถืออยู่หลายตัวแต่port มาขาดทุนหลังเหตุการณ์มค2007(รู้สึกว่า) และก็ยังติดลบอยู่เลย ไม่ทราบว่าคุณฉัตรชัยพอจะมีคำแนะนำบ้างไหมคะ
1. ตั้งแต่รู้จักหนังสือตีแตกของอาจารย์นิเวศ ก็พยายามจะเป็นวีไอตามแนวทางของท่านอ. แต่ยังไม่มีตัวไหนที่ซื้อแล้วได้กำไรเลย
2. ตัวที่ติดลบอยู่จะcut-loss ควรดูอะไรของกิจการบ้างถึงคิดว่าน่าจะถึงเวลาแล้ว
3. อยากถือตามคุณฉัตรชัยนะเพราะเห็นว่าได้ศึกษามาดีแล้ว แต่ก็สงสัยว่าราคาจะแพงไปแล้ว(หรือเปล่า) อีกอย่างคุณฉัตรชัยมั่นใจได้อย่างไรว่าตัวที่ถืออยู่นี้จะไม่มีคู่แข่งรายใหม่ที่จะกระทบรุนแรงต่อผลกำไรของบริษัท
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ตอบคำถามช้ามากๆ  จนถึงช้าที่สุดเลย   :cry:

การจะประสบความสำเร็จจากการลงทุนแนว VI นั้น  ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยนะครับ  เพราะต้องมีความรู้หลากหลาย  รวมทั้งต้องมีประสบการณ์มากพอสมควร

การอ่านหนังสือตีแตก  คงได้แต่เพียงแนวคิดคร่าวๆของการลงทุน  (เป็นการเปลี่ยนความคิดว่าการลงทุนในหุ้นไม่ใช่เก็งกำไร)  แต่จะประสบความสำเร็จนั้น  ต้องหาความรู้เพิ่มเติมอีกมากมาย

การอ่านกระทู้เก่าๆในห้องคลังกระทู้คุณค่าก็มีประโยชน์ครับ

ส่วนคำถามสุดท้ายที่ถามว่า  ผมแน่ใจได้อย่างไรว่า WG จะไม่มีคู่แข่งรายใหม่ที่จะกระทบต่อผลกำไรของบริษัทอย่างรุนแรง

แรกสุดก็คือ  บริษัทมีลูกค้าค่อนข้างกระจายครับ  รวมถึงกระจายอยู่ในหลากหลายอุตสาหกรรมด้วย  สังเกตจากวิกฤตครั้งนี้  บริษัทได้รับผลกระทบทางด้านรายได้ลดลงบ้าง  แต่ก็ไม่มากนัก  

อีกทั้งบริษัทก็เป็นตัวแทนจำหน่ายเคมีภัณฑ์ของหลายบริษัท  ดังนั้นถึงแม้จะมีการเปลี่ยนแปลงไปบ้างก็กระทบไม่มากนัก  และแต่ละราย  WG ก็เป็นตัวแทนจำหน่ายมานานครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี