มีคนที่สามารถสร้างความมั่งคั่งจากหุ้นได้จริงหรือ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

มีคนที่สามารถสร้างความมั่งคั่งจากหุ้นได้จริงหรือ

โพสต์ที่ 61

keroke เขียน:ชอบการใช้ชีวิตแบบคุณChatchai มากเลยค่ะ ตัวเองคิดอยู่ตลอดว่าจะออกจากงานประจำและนำเงินที่มีอยู่จำนวนหนึ่ง สร้างห้องพักที่ต่างจังหวัดให้นศ.เช่ากินค่าเช่ารายเดือนและทำธุรกิจส่วนตัวเล็กๆ พอมีเงินไปเที่ยวพักผ่อนบ้าง แต่รายได้เหล่านั้นก็จะไม่เติบโต จึงคิดจะเป็น VI ควบคู่ด้วย
....ก่อนที่จะเจอเว็บนี้ก็ได้ซื้อ-ขายไปหลายตัวแล้ว(ทดลองจำนวนเงินไม่เยอะแต่ไม่ค่อยจะได้กำไร) ปัจจุบันก็มีถืออยู่หลายตัวแต่port มาขาดทุนหลังเหตุการณ์มค2007(รู้สึกว่า) และก็ยังติดลบอยู่เลย ไม่ทราบว่าคุณฉัตรชัยพอจะมีคำแนะนำบ้างไหมคะ
1. ตั้งแต่รู้จักหนังสือตีแตกของอาจารย์นิเวศ ก็พยายามจะเป็นวีไอตามแนวทางของท่านอ. แต่ยังไม่มีตัวไหนที่ซื้อแล้วได้กำไรเลย
2. ตัวที่ติดลบอยู่จะcut-loss ควรดูอะไรของกิจการบ้างถึงคิดว่าน่าจะถึงเวลาแล้ว
3. อยากถือตามคุณฉัตรชัยนะเพราะเห็นว่าได้ศึกษามาดีแล้ว แต่ก็สงสัยว่าราคาจะแพงไปแล้ว(หรือเปล่า) อีกอย่างคุณฉัตรชัยมั่นใจได้อย่างไรว่าตัวที่ถืออยู่นี้จะไม่มีคู่แข่งรายใหม่ที่จะกระทบรุนแรงต่อผลกำไรของบริษัท
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ตอบคำถามช้ามากๆ  จนถึงช้าที่สุดเลย   :cry:

การจะประสบความสำเร็จจากการลงทุนแนว VI นั้น  ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยนะครับ  เพราะต้องมีความรู้หลากหลาย  รวมทั้งต้องมีประสบการณ์มากพอสมควร

การอ่านหนังสือตีแตก  คงได้แต่เพียงแนวคิดคร่าวๆของการลงทุน  (เป็นการเปลี่ยนความคิดว่าการลงทุนในหุ้นไม่ใช่เก็งกำไร)  แต่จะประสบความสำเร็จนั้น  ต้องหาความรู้เพิ่มเติมอีกมากมาย

การอ่านกระทู้เก่าๆในห้องคลังกระทู้คุณค่าก็มีประโยชน์ครับ

ส่วนคำถามสุดท้ายที่ถามว่า  ผมแน่ใจได้อย่างไรว่า WG จะไม่มีคู่แข่งรายใหม่ที่จะกระทบต่อผลกำไรของบริษัทอย่างรุนแรง

แรกสุดก็คือ  บริษัทมีลูกค้าค่อนข้างกระจายครับ  รวมถึงกระจายอยู่ในหลากหลายอุตสาหกรรมด้วย  สังเกตจากวิกฤตครั้งนี้  บริษัทได้รับผลกระทบทางด้านรายได้ลดลงบ้าง  แต่ก็ไม่มากนัก  

อีกทั้งบริษัทก็เป็นตัวแทนจำหน่ายเคมีภัณฑ์ของหลายบริษัท  ดังนั้นถึงแม้จะมีการเปลี่ยนแปลงไปบ้างก็กระทบไม่มากนัก  และแต่ละราย  WG ก็เป็นตัวแทนจำหน่ายมานานครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
keroke
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 62

chatchai เขียน:
ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ตอบคำถามช้ามากๆ