เผย เทคนิคการหาหุ้น 10 เด้ง!!!

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 36

เผย เทคนิคการหาหุ้น 10 เด้ง!!!

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ ผมมีคำแนะนำสำหรับการหาหุ้น 10 เด้งมาฝากครับเพื่อนๆ นลท ครับ

มีใครรู้จัก Rakesh Jhunjhunwala ใหมครับ เขาถูกขนานนามว่าเป็น Warren Buffet India
จากเงินลงทุนในคร้งแรก ปี 1985 ตอนนี้เขามีทรัพย์สินมากกว่า 1000 ล้านเหรียญ จากการลงทุนแบบเน้นคุณค่าของเขา
นิตยสาร Forbes ปีล่าสุด 2010 เขาติดอันดับคนที่รวยที่สุดในอินเดีย อันดับ 51 และ อันดับโลกที่ 1062

รูปภาพ

ผมมีบทความของเขามาฝาก เรื่อง เทคนิคการมองหาหุ้นหลายเด้ง
Rakesh Jhunjhunwala’s tips on how to find multibagger stocks

Tip No. 1: Don’t Look For Multi-baggers
เขียนไม่ผิดครับ เทคนิคแรกสำหรับการมองหาหุ้นสิบเด้ง ก็คือ อย่ามองหาหุ้นสิบเด้ง อิอิ งงไหม
Rakesh บอกว่า อย่าปักธงว่าเราจะมองหาและเลือกลงทุนในหุ้น 2 เด้ง 3 เด้ง 10 เด้งเท่านั้น สิ่งที่ดีกว่าคือ
การกลับไปใช้วิธีการลงทุนแบบดั้งเดิมยึดหลักของปรมาจารย์ทั้งหลาย อาทิ Benjamin Graham,Peter Lynch และ Warren Buffet
การบ้านที่คุณต้องทำก็คือ เลือกลงทุนในหุ้นที่ปัจจัยพื้นฐานดี และมีการเติบโตในอนาคต พอร์ตของหุ้นก็จะเติบโต
หลายเด้งเองเมื่อเวลาผ่านไป

Tip No. 2: Don’t Look for Profits; Look For Sources Of Profits
อย่ามองที่กำไร จงมองหาแหล่งที่มาของกำไร

Rakesh ให้ข้อคิดที่ว่านักลงทุนทั่วไป มักจะยึดติดเกินไปกับยอดขายและกำไรรายไตรมาสและ
สนใจกำไรในระยะสั้นๆ อาจทำให้เราหลุดจากการมองภาพใหญ่ได้ ("That’s missing the wood for the trees")
Rakesh แนะนำว่า "Look at the sources of Profits. What are the reasons that will give rise to Profits in the medium and long-term term".
"Look at the factors and circumstances that will create an opportunity for business in the sector".

Tip No. 3: Forget ‘Large Cap, Small Cap’ Nonsense – Look For Scalability Of Operations:

ลืมหุ้นใหญ่ ลืมหุ้นเล็กซะ ไร้สาระ! จงมองหาสิ่งที่มันขยายได้

Rakesh ให้ข้อคิด 2 อย่าง อย่างแรก นักลงทุน นักวิเคราะห์ ทั่วไปมักจะถกเถึยงกันถึงว่า หุ้น large cap
mid cap,small cap อันไหนดีกว่ากัน แต่ Rakesh บอกว่า
"Forget all that and Look for Value" . "If there is value in Large Cap, buy it. If there is value in Small Cap, buy it. But don’t obsess on irrelevant matters",

Tip No. 4: Give it Time, Be Patient:
จงอดทนและให้เวลากับมัน

นักลงทุนผู้ยิ่งใหญ่เช่น Warren Buffet เคยบอกว่า
ระยะเวลาที่เราชอบในการถือครอง (หุ้น ) คือตลอดไป" Rakesh ก็เช่นเดียวกัน แนะนำว่า
"Give your investments time to mature. Be Patient for the World to discover your gems".

Tip No. 5: Don’t get carried away by short-term aberrations:
อย่าใส่ใจมากนักกับการเบี่ยงเบนระยะสั้น

นักลงทุนทั่วไปมักสนใจแนวโน้มระยะสั้น เช่นผลประกอบการรายไตรมาส Rakesh ตรงข้ามไม่ให้ความสนใจ
มากนักกับผลประกอบการรายไตรมาส ส่งที่เขาจะทำคือ การมองหา trend.
ผลประกอบการรายไตรมาส จะบ่งขอกถึง trend ว่าอย่างไร

Tip No. 6: Invest in a business that you can understand:
จงลงทุนในธุรกิจที่คุณเข้าใจ

เหมือน vi ท่านอื่น คือเลือกลงทุนเฉพาะธุรกิจที่เราเข้าใจเท่านั้น

Tip No. 7: Don’t worry about the macro stuff like fiscal deficit, inflation etc which are unknowable. Focus on what is knowable:
อย่ากังวลกับปัจจัยมหภาคมากนัก เช่น การขาดดุลการคลัง เงินเฟ้อ อื่นๆที่ไม่สามารถรู้ได้ จงสนใจกับสิ่งทีสามารถรู้ได้

Rakesh แนะนำว่า อย่าสนใจกับสิ่งที่ไม่สามารถรู้ได้ หรือแม้นว่ารู้แล้วก็ไม่สามารถทำอะไรได้ แต่จงมุ่งมั่นทุ่มเทพลังงานของคุณทั้งหมด
ไปกับสิ่งที่คุณสามารถเรียนรู้ได้ดีเพียงพอ เช่นธุรกิจของบริษัทที่คุณลงทุน

Tip No. 8 : Don’t Try To Time The Market:
อย่าจับจังหวะตลาด

อย่าจับจังหวะตลาด เพราะคุณจะไม่สามารถหาจุดต่ำสุดของตลาดได้
ถ้าคุณหาหุ้นที่ถูกเมื่อเทียบกับมูลค่าแท้จริง ซื้อมันซะ!

Tip No. 9 : If it’s cheap, buy it- Don’t pass up something cheap today in the hope that it will get cheaper tomorrow:
ถ้ามันถูกก็ซื้อมันซะ อย่าปล่อยสิ่งที่คิดว่าถูกวันนี้โดยคาดหวังว่ามันจะถูกกว่าในวันพรุ่งนี้

ถ้าคุณเห็นโอกาสในวันนี้ จงคว้ามันไว้ซะ! โอกาสดีเยี่ยมหลายครั้งหลุดลอยไปเพียงเพราะการผลัดวันประกันพรุ่ง

Tip No. 10 : Don’t buy stocks that have a fixed return:
อย่าซื้อหุ้นที่มีรายได้คงที่

คำแนะนำอันนี้ ตอนแรกดูเหมือนน่าขำ เพราะคงไม่มีใครอยากซื้อหุ้นที่อยู่กับที่หรอก
แต่พบว่า นักลงทุนส่วนใหญ่กับมองข้ามข้อแนะนำอันนี้ Rakesh ยกตัวอย่างของหุ้นพวกนี้เป้นพวกหุ้น
ของพวกบริษัทเช่นพวกขายไฟฟ้าหรือสาธารณูปโภค ที่ไม่สามารถที่จะมีกำไรมากกว่าที่กฏหมายกำหนดไว้เท่านั้น

Tip No. 11: Ride your winners!!
ปล่อยให้หุ้นวิ่งทำกำไร

Rakesh แนะนำว่า อย่าขายหุ้นสิบเด้งของคุณทิ้งไปเพียงเพราะคุณคิดว่าหุ้นสิบเด้งของวันนี้จะไม่สามารถเป็นหุ้นยี่สิบเด้งได้ในวันพรุ่งนี้

Tip No. 12: Concentrate, concentrate & concentrate!!
มุ่งมั่น มุ่งมั่น และ มุ่งมั่น

เป็นที่ถกเถียงกันในหมู่นักลงทุนว่าการลงทุนแบบกระจายความเสี่ยงแบบไข่ในตระกร้าหลายใบหรือตระกร้าใบเดียว
อันไหนดีกว่ากัน
Rakesh เป็นพวกที่เน้นแนะนำให้ลงทุนที่เรามั่นใจเท่านั้นว่าจะมีผลตอบแทนดีกว่าหุ้นตัวอื่นๆ ไม่สนใจการกระจายความเสี่ยง
ในหุ้นหลายตัวเพียงเพราะต้องการปกป้องพอร์ต

จบแล้วครับ ผิดพลาด ตกหล่น ขออภัยครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
Undead
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เผย เทคนิคการหาหุ้น 10 เด้ง!!!

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ คุณ Kotaro
akindle
ผู้ติดตาม: 3

Re: เผย เทคนิคการหาหุ้น 10 เด้ง!!!

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณ ครับ บทความดีๆๆ กำลังทำในแนวทางนี้อยู่เหมือนกัน
Pour your heart into it
canuseeme

โพสต์ที่ 4

สุดยอดครับ ขอบพระคุณ มากมาย

ได้ ไอเดีย ใหม่ๆ เยอะเลย ครับ
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
CHOOKY

โพสต์ที่ 5

:bow:
ขอบคุณมากครับ
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณหมอ มากๆครับ แนววีไอนี่ที่ไหนในโลกก็ทำเหมือนๆกัน และรวยเหมือนๆกันนะครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

สาธุ
โอห์ม
อาเมน
ไร้ที่ติ
ขอบคุณ
Blueplanet
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากครับ :D
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Flashy

โพสต์ที่ 9

Tip No. 2: Don’t Look for Profits; Look For Sources Of Profits
อย่ามองที่กำไร จงมองหาแหล่งที่มาของกำไร

Rakesh ให้ข้อคิดที่ว่านักลงทุนทั่วไป มักจะยึดติดเกินไปกับยอดขายและกำไรรายไตรมาสและ
สนใจกำไรในระยะสั้นๆ อาจทำให้เราหลุดจากการมองภาพใหญ่ได้ ("That’s missing the wood for the trees")
Rakesh แนะนำว่า "Look at the sources of Profits. What are the reasons that will give rise to Profits in the medium and long-term term".
"Look at the factors and circumstances that will create an opportunity for business in the sector".
ชอบข้อนี้อ่ะครับ เมื่อนำข้อนี้ไปทบทวนหุ้นที่ตัวเองถืออยู่ ทำให้รู้สึกถึงการมองหาความยั่งยืนของบริษัท
stay calm, stay invest
KGYF

โพสต์ที่ 10

:bow: :bow: :bow:
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
harikung
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 11

สำหรับ Tip No.2 ผมมีหนังสือแนะนำครับ ชื่อ The five rules for successful stock investing จะมีกล่าวเกี่ยวกับเรื่องนี้partนึง เหมาะสำหรับมือใหม่หรือประสบการณ์ยังไม่มากครับ ส่วนพี่ที่เทพๆทั้งหลายอาจจะข้ามไปได้เลยครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
vittawas

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับได้ประโยชน์มากๆ :D

แต่อย่างข้อ 10 นี่ถ้าหุ้นขายไฟฟ้าที่มีการเพิ่มกำไรการผลิตเรื่อยๆนี่ก็ไม่สนใจเหรอครับ ช่วยๆแชร์หน่อย :twisted:
อย่า”ตั้งเป้า”ว่าต้อง”ดีที่สุด” แต่จง”ตั้งใจ”ว่าจะทำให้”ดีกว่าเดิม” !!!
bomnaja

โพสต์ที่ 13

เอก

โพสต์ที่ 14

เป็นแนวคิดของ VI แต่ช่วยย้ำแนวคิดดีจังเลย ขอบคุณสำหรับการหาบทความดีๆนะครับ
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
kulakon

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณที่นำมาแชร์ครับ
NewSmartInvestor

โพสต์ที่ 16

Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณมากครับ :)
It's earnings that count
appendix
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 18

ตรงใจทุกข้อเลยครับ เหมาะที่จะปริ๊นแปะพนังเอาไว้เตือนตัวเองมากๆ
istyle

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณสำหรับบทพิสูจน์แนวทาง VI อีกบทหนึ่งครับ

เฮ๋อ ย้ำแล้ว ย้ำอีก อ่านแล้ว อ่านอีก ก็ยังเจ็บซ้ำๆอยู่นั่น

(แต่ก็เจ็บน้อยลงแล้วนะ :B )
petro-expert

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณมากครับ ถือต่อไปครับผม :P
ถ้าไม่เคยผิดพลาด คงยังเรียกตัวเอง ว่านักลงทุนมืออาชีพ ไม่ได้
nanoVI

โพสต์ที่ 21

:D :D อยากกด Like ให้พี่ kotaro :D :D
Poorest

โพสต์ที่ 22

์Nice article krub :)
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 23

เค้าน่าจะลดน้ำหนักหน่อยนะครับ เห็นแล้วเป็นห่วง :8)
value trap
รูปภาพ
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 24

:cool:

ยิ่งอยากได้ยิ่่งไม่ได้ หมั่นสร้างเหตุที่ดี สักวันมันก็ได้เอง
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
atsu

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณครับ
บางครั้งพอเวลาผ่านไป ผมก็เผลอหลุดจากหลักการที่เคยยึดมั่นมา
เผลอมองแต่ภาพระยะไตรมาส 2ไตรมาส เพราะอยากเร่งสปีดกำไร
ขอบคุณอีกครั้งครับ
Croyoty
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 26

มีเทคนิค การหาหุ้น ร่วง ครึ่งเด้ง หรือหลายๆเด้งไหมคับ
จะได้ไปรอ ก่อนมันจะกลับตัว 555
satantuey

โพสต์ที่ 27

ขอบคุณครับ :D :D
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณครับ หมอโคทาโร่ :D
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 29

อ่านข้อแรก ผมก็สอบตกแล้ว :'O
ขอบคุณ สำหรับบทความดีๆ ครับ
Aop_tula

โพสต์ที่ 30

Tip No. 9 : If it’s cheap, buy it- Don’t pass up something cheap today in the hope that it will get cheaper tomorrow
โพสต์โพสต์