Key to Investment Success ของ Charlie Munger

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม

โพสต์ โพสต์
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

Key to Investment Success ของ Charlie Munger

โพสต์ที่ 1

Charlie Munger ได้กล่าวไว้ว่า " ส่วนหนึ่งอยู่ที่การควบคุมอารมณ์ ผู้คนส่วนใหญ่หัวเสีย กระวนกระวาย และกังวลใจมากเกินไป ความสำเร็จหมายถึง การสามารถรอคอยอย่างอดทน แต่ก็ต้องกล้ารุกขนานใหญ่ เมื่อเวลาที่เหมาะสมมาถึง อีกสิ่งหนึ่งที่สำคัญก็คือ ยิ่งคุณเรียนรู้บทเรียนอันเจ็บปวดจากประสบการณ์ของคนอื่น แทนที่จะต้องมาเรียนรู้จากประสบการณ์ของตัวเองได้มากเท่าไร มันก็จะยิ่งดีเท่านั้น ผมไม่เคยเห็นใครสามารถเรียนรู้ที่จะเป็นนักลงทุนชั้นเยี่ยมได้ในระยะเวลาสั้น ๆ ... ประเด็นก็คือ คุณต้องเรียนรู้อยู่ตลอดเวลา คุณจะต้องชอบกระบวนการการเรียนรู้ "
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
ต.หยวนเปียว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับพี่
ภาพประจำตัวสมาชิก
edd
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

อ่านแล้วใจสงบดีครับ อารมณ์นี่มันเป็นศตรูที่น่ากลัวจริงๆ คงต้องขอขอบคุณ TVI ที่ทำให้มีเพื่อนๆพี่มาคอยเตือนสติกันเสมอครับ
Phiyayot

Re: Key to Investment Success ของ Charlie Munger

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
IndyP
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: Key to Investment Success ของ Charlie Munger

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 609

โพสต์ที่ 6

ขอบพระคุณครับอาจารย์
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
iceberg

โพสต์ที่ 7

"ความสำเร็จหมายถึง การสามารถรอคอยอย่างอดทน แต่ก็ต้องกล้ารุกขนานใหญ่"

ถ้าจะรุกขนานใหญ่ แล้วมันผิดทาง ทำไงครับ

ถ้ายกมาเท่านี้ ไม่ถูกครับ
ถ้าอ่านมาเยอะจะรู้ว่า charlie ผิดเต็มประตู
ต้องดู ความน่าจะเป็นด้วยครับ ทุกอย่างมีด้านมืด
ท่าสะแก

โพสต์ที่ 8

Inner. Score
champ412
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 9

iceberg เขียน:"ความสำเร็จหมายถึง การสามารถรอคอยอย่างอดทน แต่ก็ต้องกล้ารุกขนานใหญ่"

ถ้าจะรุกขนานใหญ่ แล้วมันผิดทาง ทำไงครับ

ถ้ายกมาเท่านี้ ไม่ถูกครับ
ถ้าอ่านมาเยอะจะรู้ว่า charlie ผิดเต็มประตู
ต้องดู ความน่าจะเป็นด้วยครับ ทุกอย่างมีด้านมืด
คือผมว่าประโยคนี้น่าจะสื่อให้นักลงทุน ควบคุมจิตใจ ไม่ให้ไปลงทุนหรือ เก็งกำไรแบบรายวัน แต่ให้รอโอกาสอันดีงาม ตามการวิเคราะห์อย่างถี่ถ้วนแล้วนะครับ

ส่วนถ้าจัดเต็มแล้วผิด ก็คงต้องมาวิเคราห์ว่าผิดเพราะอะไร แล้วก็แก้ไขต่อไปนะครับ คือผมเข้าใจว่าพี่เวบน่าจะเจตนายกมาเพื่อเตือนสตินลท ที่ชอบเข้าซื้อหุ้นที่แบบชอบก็ซื้อรอไม่เป็น (เช่นผมเอง)

ปล ขอบคุณพี่เวบครับ เตือนสติได้ดีจริงๆ
iceberg

โพสต์ที่ 10

เข้าใจครับ ผมให้ความหมายสั้นไปหน่อย
ที่ผมจะบอก คือ การที่เรามั่นใจมากเกินไป เพราะเราได้วิเคราะห์แล้วผ่านเกณฑ์ที่เราตั้งไว้
ืทำให้ลงทุนเกินตัวซึ่งพลาดขึ้นมาอาจเสียหายหนัก จนกลับมาไม่ได้ครับ
chalee130
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

mos.ครับผ่อนหนักเป็นเบากรณีผิดทาง
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 12

ลงทุนน้อยๆ ไม่รวยครับ :B
ทิวเขา

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ
Omaha132
ผู้ติดตาม: 12

โพสต์ที่ 14

สั้นๆแต่ได้ใจความถึง แก่นจริงๆ เรื่องนี้จริงๆไม่ง่ายเลยครับ :D
Localboy

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับ
growthinvest

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์