เข็มทิศชำรุด

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
T50
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เมื่อวันก่อน มีสุภาพสตรีท่านนึงถือเข็มทิศอยู่ในมือแล้วเดินมาถามผมว่า
"ไอ้เข็มทิศนี่มันใช้ยังไงอ่ะ"

ผมบอกเธอว่า เราต้องวาง หรือถือเข็มทิศให้อยู่ในแนวระนาบ
คือไม่เอียงซ้าย เอียงขวา หน้าหลัง แล้วปล่อยให้เข็มมันทำงาน
ถ้าเข็มทิศไม่เอียง ปลายเข็มมันจะหมุนไปหยุดในตำแหน่งทิศเหนือ-ใต้เสมอ

เราก็เพียงแต่หมุนตัวเรือนให้จุดบอกตำแหน่งบนตัวเรือน ตรงกับแนวของเข็ม
คราวนี้ก็รู้ได้ละ ว่าถ้าจะไปทางไหน จะเป็นทิศไหน

ถามว่าเชื่อเข็มทิศได้ไหม ตอบว่าเชื่อได้ ถ้าเข็มทิศไม่ชำรุด
ถามว่า เข็มทิศมีชำรุดด้วยเหรอ ตอบว่า อ้าว.. ก็เหมือนตาชั่งน่ะ
ใช้ไปนานๆ มันมีการตก กระทบ กระแทก มันก็เพี้ยนได้เป็นธรรมดา

เอาของชิ้นเดิมไปชั่งมาหลายปี ก็บอกว่า 70 โล
อยู่มาวันหนึ่ง เอาชิ้นเดิมมาชั่ง บอกว่า 17 โล ซะงั้น
เขาถึงต้องมีตุ้มน้ำหนัก ไว้คอยตรวจเช็คไงครับ ว่าตาชั่งเพี้ยนไหม

ถามว่า แล้วจะรู้ได้ไง ว่าเข็มทิศอันนั้น มันเพี้ยนหรือเปล่า
โอ.. อันนี้ตอบยากนะครับ เพราะเข็มทิศบางอันดูข้างนอกก็สวยเฉียบเนี๊ยบนิ้ง
แต่เอาเข้าจริงก็ชี้กงจักรว่าดอกบัว ชี้ซัวเถาบอกจ๊กก๊ก ชี้นรกบอกสวรรค์

ถ้าจะให้ดี คงต้องไปเทียบกับเข็มทิศ อันอื่นๆดูกระมังครับ
หรือไม่ก็ต้องกางแผนที่ แล้วเช็คดู ว่าเข็มทิศเพี้ยนจริงหรือยังเที่ยงตรงอยู่

ถ้าเป็นตาชั่ง ยังอาศัยตุ้มน้ำหนัก วางเช็คดูได้ แต่เข็มทิศนี่ลำบากครับ
ยิ่งถ้าสภาพภายนอกดูดี สวยหรู แล้วเพี้ยนแค่ 2-3 องศา ยิ่งดูยาก

ฟังเผินๆ 2-3 องศา มันนิดเดียว แต่สำหรับการเดินทางไกลแล้ว
2 องศา มีความหมายมากนะครับ แล้วสังสารวัฏมันน่ากลัวนะ

เพราะตอนแรกๆ อาจจะเหมือนยังอยู่ในเส้นทาง ไปทิศทางเดียวกัน
จนกระทั่งไปไกลขึ้นๆ นั่นแหละ ถึงจะรู้ตัวว่า ไปไกลจนกู่ไม่กลับแล้ว

คนเราทุกคน มีเข็มทิศอยู่ในใจครับ ถ้าเป็นปกติส่วนมากก็บอกทิศถูก
แต่บางทีต้องระวัง ถ้าโดนกิเลสมากระทบแรงๆ หรือไม่แรงมาก
แต่กระทบต่อเนื่องยาวนานสะสม มันก็เพี้ยนไปได้

อยากตรวจดูเข็มทิศตัวเอง ว่าชำรุด หรือยังดีอยู่
ก็ต้องอาศัยโยนิโสมนสิการ ความแยบคายในการพิจารณาตัวเอง

ถ้ารู้สึกว่า เรามีสติเห็นกิเลสยุบยั่บไปทั้งวัน แต่ศีลยังบริบูรณ์
อันนั้นไม่น่าห่วงครับ ยังถือว่าเข็มทิศทำงานดี สติก็ยังดี ถึงเห็นได้อย่างนั้น

แต่ถ้าเมื่อไหร่ รู้สึกว่าฉันถูกอยู่คนเดียว ฉันเก่งเกินใคร จนเกิดอัตตาใหญ่โต
อันนั้นน่ากลัวครับ น่ากลัวมากๆ ว่าเข็มทิศจะชำรุด

คนเราถ้ารู้สึกตัว รู้ว่าเข็มทิศชำรุดแล้ว ก็ยังไม่น่าห่วงนะ ของมันพอซ่อมได้
เหมือนคนตาบอด รู้ตัวว่าตาบอด อันนี้ไม่น่าห่วง เพราะเขาก็มีวิธีใช้ชีวิตได้
แต่ถ้าตาบอดแล้วยังเข้าใจว่าตาดี อันนี้น่ากลัว

หรืออีกที เข็มทิศชำรุด แล้วยังแถว่าเข็มทิศคนอื่นๆนั่นแหละชำรุด
มันน่ากลัวตรงทีมีคนเข็มทิศไม่แข็งแรง เชื่อ และเดินตามเข็มทิศที่ชำรุด
เท่ากับเข็มทิศตัวเองชำรุด แล้วไม่พอ ยังพาคนอื่นลงเหวไปด้วย

คนยิ่งปฏิบัติธรรมมาก ถ้ายังไม่ใช่พระอรหันต์ ก็วางใจกิเลสไม่ได้นะ
ผมเคยเขียนในบล็อกเรื่อง เบวูฟส์ จำได้ไหมครับ ว่าพญามารท่านไม่ธรรมดา

กระทั่งตามความเชื่อของคริสต์ ลูซิเฟอร์ ที่เป็นซาตาน พญามารฝรั่ง
ก็มีเครดิตเป็นเทวดาชั้นบิ๊กบึ้มมาก่อน ฉะนั้น อย่าคิดว่าท่านกิ๊กก๊อกเป็นอันขาด

ท่านเป็นพญา ท่านย่อมรู้จุดอ่อนของแต่ละคน ว่าคืออะไร
แล้วท่านจะจัดของมาล่อให้ตรงจุดอ่อนเรา ลาภ ยศ สรรเสริญ กาม

พอพญามารถือหาง เห็นช้างก็เท่าหนู เห็นหมูเท่ามด เห็นน้ำกรดเป็นน้ำหวาน
เห็นนาธานเป็นเคน ธีรเดช ซะงั้น

ถามว่า แล้วเข็มทิศคุณแอสตั้น ยังเชื่อได้ไหม ตอบว่า.. ดีแล้วที่ถาม
เพราะผมจะได้หยุดเขียน แล้วเอาเวลาไปรู้กายรู้ใจตัวเอง ตรวจเข็มทิศตัวเอง

สุขสันต์วันฝนตกๆหยุดๆครับ

ขอบคุณ คุณ Aston27  สำหรับบทความดีๆ

คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์บ้าง สำหรับนักลงทุน
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ จะเช็คเข็มตนเองบ่อยๆครับ :)
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Dekfaifah

โพสต์ที่ 3

:D แล้วเข็มทิศหัวใจหละครับ มีใครช่วยเช็คได้บ้าง
san

โพสต์ที่ 4

naris เขียน:ขอบคุณครับ จะเช็คเข็มตนเองบ่อยๆครับ :)
อ่านผ่านๆ  ก็เข้าใจอยู่นะครับ
อ่านลึกๆ    ก็  ........อ๋ายยยยยยยย
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
san

โพสต์ที่ 5

naris เขียน:ขอบคุณครับ จะเช็คเข็มตนเองบ่อยๆครับ :)
ถ้าชำรุดจริงๆ   ก็ต้องใช้วิธี  VI  ใช่ป่าวครับ
อิอิอิ
แล้ววิธี  VIอ่ะกล้า    หล่ะครับ  ใช้แก้เข็มชำรุด  ได้ รึป่าวครับ
แฮ่ะๆๆ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
Todo

โพสต์ที่ 6

อืม ๆ ต้องสำรวจเข็มทิศเราบ้างแระ...

รู้สึกช่วงนี้ จะแกว่งๆ ไปตาม อารมณ์คนหมู่มากแฮะ...

งืม ๆ

ขอบคุณสำหรับข้อความดี ๆ ครับ
jack5115

โพสต์ที่ 7

ดูจิตดูใจตัวเองก็ดีแล้ว แต่อย่าไปเที่ยวทักจิตทายใจชาวบ้านเขาล่ะ

คนโง่และคนขี้กลัว ก็อาจจะถูกชี้นำได้

ถ้าคนฉลาดก็จะกล้าแย้งหน่อยว่าที่ทักมานั้นไม่ถูกนะ แต่ดูเหมือนจะไม่มีใครกล้าเลย

พระบางท่านบำเพ็ญสมถะมามากตั้งแต่ 7 ขวบ ก่อนจะบวช ยังพอเชื่อได้หน่อย ว่าเวลาพระท่านหลับตาเข้าฌาน เพื่อทำการดังกล่าวได้

แต่ที่รับไม่ได้คือฆราวาสที่อาศัยความเป็นคนสนิทและนักเขียนหนังสือธรรมะ มาเที่ยวจัดสัมนาและทักจิตชาวบ้าน โดยไม่ต้องหลับตาด้วยซ้ำ อันนั้นคืออวดอุตริ

ปล. ย้ายกระทู้ไปหมวดอื่นเถอะ
To seek money to spread God's work is righteous action. - Paramahansa Yogananda [Ak 116]
"ดวง เป็น 1% ที่สำคัญที่สุดในการประสบความสำเร็จ"
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

jack5115 เขียน:ดูจิตดูใจตัวเองก็ดีแล้ว แต่อย่าไปเที่ยวทักจิตทายใจชาวบ้านเขาล่ะ

คนโง่และคนขี้กลัว ก็อาจจะถูกชี้นำได้

ถ้าคนฉลาดก็จะกล้าแย้งหน่อยว่าที่ทักมานั้นไม่ถูกนะ แต่ดูเหมือนจะไม่มีใครกล้าเลย

พระบางท่านบำเพ็ญสมถะมามากตั้งแต่ 7 ขวบ ก่อนจะบวช ยังพอเชื่อได้หน่อย ว่าเวลาพระท่านหลับตาเข้าฌาน เพื่อทำการดังกล่าวได้

แต่ที่รับไม่ได้คือฆราวาสที่อาศัยความเป็นคนสนิทและนักเขียนหนังสือธรรมะ มาเที่ยวจัดสัมนาและทักจิตชาวบ้าน โดยไม่ต้องหลับตาด้วยซ้ำ อันนั้นคืออวดอุตริ

ปล. ย้ายกระทู้ไปหมวดอื่นเถอะ
บารมีไม่ได้สั่งสมมาเพียงชาติเดียว
ก่อนพระพุทเจ้าท่านจะบวชชาติพี่มาท่านต้องเช่นไรมาบ้าง
ขอแนะนำเพียงเท่านี้ ก็น่าจะเข้าใจครับ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

แก้เป็นชาติที่ผ่านๆมาท่าน...
แล้วก่อนบวชท่านก็เคยเป็นฆราวาสมาก่อนมิใช่หรือ
ลงทุนเพื่อชีวิต
navapon

โพสต์ที่ 10

แนะให้เขียนเป้าหมายในใจไว้สำหรับหุ้นแต่ละตัว เช่นตั้งใจถือเพราะอะไร จะขายเมื่อไหร่ ตามหลักการ vi แล้วทำให้ได้ตามนั้น  เวลาอยากขายหุ้นออก ให้มาดูสิ่งที่เราเขียนเอาไว้แล้วพยายามทำตามความตั้งใจเดิม หรือตอนจะซื้อหุ้นใหม่ก็ทำแบบเดียวกันครับ ดูว่าคุ้มไหมแพงไปหรือยัง ส่วนใหญ่ก็คือต้องควบคุมความกลัวและความโลภให้ได้แหละครับ และอย่าลืมอ่านหนังสือของวอเรนต์ บัฟเฟตต์บ่อยๆครับเพื่อเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวเตือนใจ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
นพพร

Re: เข็มทิศชำรุด

โพสต์ที่ 11

เข็มของเรามันทู่ๆพิกล
ปล้องนาง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: เข็มทิศชำรุด

โพสต์ที่ 12

ผมมีประสบการณ์เล่นหุ้นมากขึ้น ยิ่งทําให้ผมสนใจพระพุทธศาสนามากขึ้น
อย่างหลัก โยนิโสมนสิการ จําเป็นอย่างยิ่งสําหรับคนที่จะชนะในตลาดหุ้น
โพสต์โพสต์