บันทึกช่วยจำครึ่งปี 53 ของผม

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
reiter
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 61

ถามคุณ Reiter ครับเนื่องจากสนใจการลงทุนของคุณ Reiter อยากทราบว่านอกจาก หนังสือเรื่อง " ลงทุนอย่าง จอห์น เนฟ" เราสามารถหาหนังสือหลักการลงทุนหรือประวัติของ เนฟ ได้ที่ไหนอีกครับ และอยากทราบว่า หลักการนี้เท่าที่ใช้มาพบปัญหาอะไรบ้างครับ(ผมว่ามันคล้ายดันโดมากเลย คือ แย่เสียนิดหน่อยหรือได้น้อย แต่ถ้าดีก็รุ่งไปเลย)

ขอบคุณมากครับ

อ่านเล่มเดียวแหล่ะคับ แต่อ่านหลายรอบมากๆ

แต่ละรอบที่อ่าน ตัวหนังสือเหมือนเดิม แต่ตัวเราไม่เหมือนเดิมครับ ประสบการณ์และสภาพแวดล้อมต่างกันออกไป อ่านแต่ละรอบ ก็จะได้ไอเดียใหม่ๆขึ้นมาทุกที

ปัญหาที่ผมเจอมีสองประการ

1. เจอว่าหุ้นมันถูกเรื้อรัง pe ต่ำเตี้ยไปตลอด

อันนี้ผมใช้วีธีแก้ปัญหาสองอย่างนะครับ

คือ 1 กระจายการถือครองหุ้นไม่ต่ำกว่าสี่ถึงห้าตัว เพื่อว่าหากมีหุ้นตัวใดตัวหนึ่งได้รับการปรับพีอี ผลตอบแทนรวมของพอร์ตก็จะดูดีขึ้นมากแล้ว

2 ก่อนจะลงทุน ต้องมองก่อนว่าหุ้นมันเทรดที่พีอีต่ำเพราะอะไร และจะมีเหตุการณ์ใดมาปลดล้อคความถูกหรือไม่ เช่น ปันผลที่มากเป็นพิเศษ หรือผลประกอบการณ์ที่จะโตก้าวกระโดด

จริงๆตรงนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไรมากนะครับ ถ้าเรา set up จิตใจตัวเองได้ว่าเราต้องการผลตอบแทนแค่ปีละ 10 -15% ก็พอใจแล้ว หุ้นแบบเนฟฟ์ให้เราตรงนี้ได้แน่นอน

2 เวลาตลาดกระทิงมากๆ มักจะหาหุ้น low PE ไม่ได้

ที่จริงเนฟฟ์แนะนำให้ถือเงินสดในกรณีที่หาหุ้น low PE ลงทุนไม่ได้.... อันนี้ผมห็นต่างจากเนฟฟ์ เพราะผมเชื่อแนวทางของดร.นิเวศน์ที่ว่าการถือหุ้น 100% ตลอดเวลาเป็นเรื่องที่ดีที่สุด ( เงินสดไม่มีทางให้ผลตอบแทนที่ดีในระยะยาวได้ )

เวลาหาหุ้น low PE เล่นไม่ได้ ผมมักจะไปหาหุ้น cyclic เล่นแทน ( ตลาดกระทิงมักมากับ real sector ที่ดี ถ้า real sector ดีแปลว่า ออโต้ย่อมมา อีเลกย่อมมา เรือย่อมมา ดังนั้นภาวะตลาดแบบนี้มักหาหุ้น cyclic ลงทุนได้เสมอ )
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
reiter

โพสต์ที่ 62

เนื่องจากคุณ reiter ยึดหลักของเนฟ และผมก็แอบยึดคุณ reiterเป็น idol ผมเลยไปอ่านหนังสือเนฟ และมีข้อสงสัยคือ

1 การเลือกหุ้น style VI conservative จะใช้ได้ในช่วงกระทิงหรือไม่

ได้แน่นอนครับ ตลาดกระทิงเป็นช่วงเวลาที่ดีที่สุดที่หุ้น low PE จะได้รับการปลดล้อคความถูก

2 ถ้าเหุ้นในตลาดมีแต่ PE สูงหมด เหลือแต่หุ้น cyclical กะ turnaround และหุ้นที่ไม่ค่อยเข้าใจ จะทำยังไง

เนฟฟ์แนะนำให้ถือเงินสดในกรณีที่หาหุ้น low PE ลงทุนไม่ได้.... อันนี้กผมห็นต่างจากเนฟฟ์ เพราะผมเชื่อแนวทางของดร.นิเวศน์ที่ว่าการถือหุ้น 100% ตลอดเวลาเป็นเรื่องที่ดีที่สุด ( เงินสดไม่มีทางให้ผลตอบแทนที่ดีในระยะยาวได้ )

เวลาหาหุ้น low PE เล่นไมได้ ผมมักจะไปหาหุ้น cyclic เล่นแทน ( ตลาดกระทิงมักมากับ real sector ที่ดี ถ้า real sector ดีแปลว่า ออโต้ย่อมมา อีเลกย่อมมา เรือย่อมมา ดังนั้นภาวะตลาดแบบนี้มักหาหุ้น cyclic ลงทุนได้เสมอ )

3 growth ในมุมมองของเนฟ เป็นยังไง

ไม่เน้นมาก ขอแค่ว่าข้อมูลในอดีตมันโตมาเรื่อยๆ และข้อมูลเชิงคุณภาพอธิบายได้ว่าทำไมมันถึงมี growth ก้เพียงพอแล้ว

4 การที่ GPM มากกว่า 25-30% ตลอด แต่ growth ของกำไร ซัก 5-10% PE ไม่เคยต่ำกว่า 10 เนฟจะทำไง ถ้าบริษัทดีมาก

เนฟฟ์บอกว่า ในประสบการณ์ของเนฟฟ์ไม่เคยมีหุ้นตัวไหนเทรดกันในระดับพีอีสูงๆตลอดกาล ( แปลว่าเนฟฟ์จะรอ crisis อะไรสักอย่างให้บริษัทนั้น ราคาตกลงมาในพีอีที่เนฟฟ์รับได้ )

5 เคยเอา PEG ของ Lynch มาใช้มั้ย

โดยส่วนตัว บางทีเวลาจะกลั้นใจซื้อ super stock ก็เอา PEG มาปลอบใจตัวเองว่ามันไม่แพงๆๆๆๆ

6 ผมสนหุ้น รพ กะ อสังหา แต่ติดที่ความกลัวฟองสบู่ ขอคติสอนใจหน่อยคับ

หุ้นรพ.คงต้องลงลึกถึง biz model ถึงจะบอกได้ว่าจะเกิดฟองสบู่หรือไม่

รพ. local อย่าง TNH, NTV คงไม่มีทางเกิดปัญหานี้เพราะไม่ได้ลงทุนอะไรเกินตัว

ส่วนอสังหา ก็จัดเป็นหุ้น cyclic ประเภทหนึ่ง ถ้ากลัวปัญหาฟองสบู่ อาจจะพิจารณาเลือกบริษัทที่บริหารงานแบบ conservative, งบดุลแข็งแรง, PE ต่ำๆ ( เผื่อ mos มากๆเข้าไว้ )

เหนือสิ่งอื่นใดคงจะต้องพยายามตามภาพของ macroeconomic ให้ทันครับ
Our favorite holding period is forever.

http://reitertvi.wordpress.com
reiter

โพสต์ที่ 63

รอบนี้ขาขึ้นยานยนต์จะไปจบลงที่ประมาณ ปีไหนครับ
แล้วคุณหมอ มองเป้าราคาสักเท่าไรครับ

ผมจะได้กำหนด timing เวลาในการถือยาวได้ชัดเจนขึ้นคับ

ตอนนี้ช่วงปลายของขาขึ้นรึยังหรือว่าต้น หรือว่ากลางๆครับ

เรื่องรอบของยานยนต์ผมไม่ถนัดและไม่ค่อยชำนาญคับ

ขอบคุฦณคุณหมอครับ

จบเมื่อไรไม่ทราบครับ

คงต้องติดตามยอดขายรถเป็นระยะๆ

คร่าวๆ ผมมองว่าอย่างน้อยถึง q2 ปีหน้าก็ยังไม่น่าจะจบ เพราะยอดขายยังโตมาต่อเนื่องจนถึงกย.ที่ผ่านมา

สำหรับเป้าหมายราคาเนี่ย ปกติเวลาลงทุนหุ้นวัฎจักรผมมักจะไม่ได้เซทไว้... ปกติผมจะถือตราบจนวัฎจักรของอุตสาหกรรมจบลงหรือใกล้จะจบลงครับ

ยกเว้นว่าราคาจะถูกลากไปบ้าเลือดพีอี 20 อย่างนั้นนะครับ ถ้าเป็นแบบนั้นก็คงขายไปก่อน

j2methai
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 64

กระทู้นี้น่าจะ้ย้ายไปห้อง "คลังกระทู้คุณค่า" น่ะครับ ใครเห็นด้วยลงชื่อด้วยครับ
neo111

โพสต์ที่ 65

ขอบคุณมากครับ เป็นความรู้ที่ดีมากครับ สำหรับมือใหม่อย่างผม
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 66

j2methai เขียน:กระทู้นี้น่าจะ้ย้ายไปห้อง "คลังกระทู้คุณค่า" น่ะครับ ใครเห็นด้วยลงชื่อด้วยครับ
+1 kab

can p reiter inform your profile and investing experience?if so, Appreciate mak mak kab P.
One up on SET
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 67

ake3004 เขียน:
j2methai เขียน:กระทู้นี้น่าจะ้ย้ายไปห้อง "คลังกระทู้คุณค่า" น่ะครับ ใครเห็นด้วยลงชื่อด้วยครับ
+1 kab

can p reiter inform your profile and investing experience?if so, Appreciate mak mak kab P.

น้องๆเพื่อนๆครับ

Mod เพิ่งย้้ายกระทู้ออกมาจากกระทู้ห้องคลังกระทู้คุณค่าครับ

จุดประสงค์เพื่อให้มีการถามตอบ กับ เจ้าของกระทู้ได้

ถ้าย้ายไปห้องคลังคุณค่า ตอนนี้จะยังไม่สามารถ ถาม - ตอบ ได้ครับ

เอาไว้ถ้า mod เห็นว่า ไม่มีใครถาม- ตอบ ในกระทู้นี้ก็จะย้ายไปเข้า คลังกระทู้คุณค่า ให้ครับ
j2methai

โพสต์ที่ 68

Paul VI เขียน:
ake3004 เขียน:
+1 kab

น้องๆเพื่อนๆครับ

Mod เพิ่งย้้ายกระทู้ออกมาจากกระทู้ห้องคลังกระทู้คุณค่าครับ

จุดประสงค์เพื่อให้มีการถามตอบ กับ เจ้าของกระทู้ได้

ถ้าย้ายไปห้องคลังคุณค่า ตอนนี้จะยังไม่สามารถ ถาม - ตอบ ได้ครับ

เอาไว้ถ้า mod เห็นว่า ไม่มีใครถาม- ตอบ ในกระทู้นี้ก็จะย้ายไปเข้า คลังกระทู้คุณค่า ให้ครับ
โทษทีครับ
พึ่งทราบว่า "คลังกระทู้คุณค่า" โพสไม่ได้แล้ว มิน่าทำไมพวกกระทู้ "นริศสอนน้อง" "ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ต" "รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ" ฯลฯ ไม่ update เลย

ปล.น่าจะย้ายกระทู้พวกนี้บ้างน่ะครับ ผมว่ายังมีคนอยาก ถาม- ตอบ อยู่น่ะครับผมล่ะคนหนึ่ง
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 69

j2methai เขียน:

พึ่งทราบว่า "คลังกระทู้คุณค่า" โพสไม่ได้แล้ว มิน่าทำไมพวกกระทู้ "นริศสอนน้อง" "ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ต" "รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ" ฯลฯ ไม่ update เลย

ปล.น่าจะย้ายกระทู้พวกนี้บ้างน่ะครับ ผมว่ายังมีคนอยาก ถาม- ตอบ อยู่น่ะครับผมล่ะคนหนึ่ง

ครับ รับทราบครับ

จะพิจารณาให้ครับ  :D
j2methai

โพสต์ที่ 70

ขอถามหมอแป๊ะบ้างน่ะครับว่าพิจาราณา macro economic บ้างมั้ยครับ
แล้วสนใจพวกกลุ่มธนาคารบ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ
reiter

โพสต์ที่ 71

j2methai เขียน:ขอถามหมอแป๊ะบ้างน่ะครับว่าพิจาราณา macro economic บ้างมั้ยครับ
แล้วสนใจพวกกลุ่มธนาคารบ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ
แล้วแต่ว่าผมกำลังจะลงทุนกับหุ้นประเภทไหนอยู่ครับ

ถ้ากลุ่มสาธารณูปโภค, กลุ่มสินค้าอุปโภค - บริโภค หรือลงทุนในหุ้นก้นบุหรี่ macro economic ก็แทบไม่มีความจำเป็นจะต้องไป concern เลย

แต่ถ้าเป็นกลุ่มหุ้นวัฏจักร เช่น อสังหา ออโต้ อีเลก พวกนี้ก็ต้องให้น้ำหนักกับเศรษฐกิจมหภาคให้มากๆล่ะครับ

อันที่จริงตอนที่ผมสนใจลงทุนในหุ้นวัฏจักรครั้งแรกๆ เมื่อปลายปีที่แล้ว ก็เพราะผมมองว่าเศรษฐกิจมหภาคเราจะดีครับ แล้วก็เลยเจาะลงไปหาแต่ละอุตสาหกรรม เพื่อหาหุ้นลงทุน

nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 72

ขอบคุณเรื่องการแบ่งปันแนวคิดคับ

แต่ปีหน้าคงยากกว่านี้

ติงนิดคับupf
เปนหุ้นที่แทบจะไม่มีvolume ก่อนหน้านี้
จซื้อขายอีกทีต้องระวัง
show me money.
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 73

แจมตอบหน่อยละกันคับ

ดร.นิเวศน์เคยบอกว่าไม่สนใจ
การเมือง กับmacro economic
show me money.
reiter

โพสต์ที่ 74

j2methai เขียน:ขอถามหมอแป๊ะบ้างน่ะครับว่าพิจาราณา macro economic บ้างมั้ยครับ
ลืมตอบอีกคำถาม

หุ้นธนาคารเคยพยายามศึกษาอยู่พักนึงครับ แต่ก็โยนใส่ตะกร้า too hard ลงไปเรียบร้อย

แค่แกะงบดุลอย่างเดียวผมก็ปวดหัวแล้วครับ  :lol:  :lol:

reiter

โพสต์ที่ 75

ขอถามพี่หมอหน่อยครับ ถ้าพี่หมอเจอหุ้นพื้นฐานดี + undervalue แต่หุ้นตัวนั้นมีจ้าวคุม พี่หมอจะลงทุนไหมคับ

ผมเป็น fundamentalist ที่เข้มข้นครับ มีจ้าวไม่มีจ้าวเป็นประเด็นท้ายๆเลยที่ผมจะพิจารณา ถ้าหุ้นมีมีราคาต่ำกว่ามูลค่า จะมี / ไม่มีจ้าวผมก็ลงทุนครับ

ว่ากันตามจริง ผมออกจะชอบใจนิดๆด้วยซ้ำที่หุ้นผมมีจ้าว เพราะการมือจ้าวมือเป็นการการันตีว่าหุ้นของผมจะไม่ถูกเรื้อรัง...

hongvalue
ผู้ติดตาม: 265

โพสต์ที่ 76

กระทู้นี้เข้มข้นมากๆครับสุดยอดมาก
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
doc_zodi

โพสต์ที่ 77

reiter เขียน:ว่ากันตามจริง ผมออกจะชอบใจนิดๆด้วยซ้ำที่หุ้นผมมีจ้าว เพราะการมือจ้าวมือเป็นการการันตีว่าหุ้นของผมจะไม่ถูกเรื้อรัง...
โดนใมากครับ  :cool:
san

โพสต์ที่ 78

ขอบคุณมากครับ ที่เล่าให้ฟังอย่างละเอียดพอสมควรครับ

สิ่งที่เล่ามานั้น  มีคุณค่ามากสำหรับคนที่ยังไม่เข้าใจนะครับ

ขอบคุณครับ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
silhouette_idea

โพสต์ที่ 79

ขอบคุณพี่หมอมากครับ สำหรับความรู้ดีๆ :)
เจ้ามือไม่ได้ปั่นราคาหุ้น แต่เขาปั่นความโลภและความกลัวในใจเรา
Taplop
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 80

พึ่งได้มีโอกาสเข้ามาอ่านกระทู้ของพี่ reiter
ผมเคยเจอพี่ตามห้องในร้อยคนร้อยหุ้นบ่อยๆ แต่ไม่นึกว่าผมจะถือหุ้นได้ใกล้เคียงกับพี่ขนาดนี้

SENA - ตัวนี้ก็ยังถืออยู่
MOONG - ตัวนี้เป็นบทเรียนของจิตใจของผมเลย.. ขายไปก่อนที่นายตลาดจะปรับ PE ให้
SYNTEC - ตัวนี้โดนเหมือนพี่เป๊ะเลย... Q1 เหมือนกันใช่ไหมครับ ผมคัต ATO วันหลังงบออกเลย
IHL - ตัวนี้กำลังยิ้มออกเลย

มุมมองของแต่ละตัวที่ผมถือก็คล้ายๆกับของพี่ (หรือว่าเป็นเพราะเข้าไปอ่านในร้อยคนร้อยหุ้นบ่อยๆจนทำให้ความคิดเริ่มเป็นไปในแนวทางเดียวกันหว่า??)

ยังไงก็ตามขอบคุณสำหรับพี่ reiter ที่มาแชร์ความคิดดีๆอย่างนี้ครับ
:)
boattaman

โพสต์ที่ 81

ขอบคุนค้าบ ได้ความรู้เพิ่มอีกเเล้ว
vic_nn

โพสต์ที่ 82

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ ครับ
reiter

Re: บันทึกช่วยจำครึ่งปี 53 ของผม

โพสต์ที่ 83

ผมเริ่มเอาบันทึกการซื้อขายมาดูเพื่อเตรียมเขียนบันทึกของครึ่งปีหลังแล้วนะครับ คาดว่าไม่น่าเกิน 1 -2 สัปดาห์หลังปีใหม่น่าจะเขียนเสร็จ

แต่อย่างไรก็ตาม ผมจะนำมาโพสต์ในนี้ในช่วงเดือนกพ.นะครับ เนื่องจากบันทึกของผมจะมีการพูดถึงการซื้อ / ถือ / ขาย ใน portfolio ของผม ซึ่งผมเกรงว่าอาจจะกลายเป็นการชี้นำได้ ผมเลยอยากโพสต์บันทึกหลังจากการซื้อขายล่าสุดของผมผ่านไปสักพัก เพื่อให้สถานการณ์ ณ วันที่ผมโพสต์แตกต่างออกไปจากเหตุการณ์ในบันทึกเรียบร้อยแล้ว :D

chotipat

Re: บันทึกช่วยจำครึ่งปี 53 ของผม

โพสต์ที่ 84

หุ้นก้นบุหรี่ทั้งนั้นเลย
reiter

โพสต์ที่ 85

ขอประชาสัมพันธ์บลอกการลงทุนของผมหน่อยนะครับ

http://reitertvi.wordpress.com/ :D :D

reiter

โพสต์ที่ 86

reiter เขียน:ผมเริ่มเอาบันทึกการซื้อขายมาดูเพื่อเตรียมเขียนบันทึกของครึ่งปีหลังแล้วนะครับ คาดว่าไม่น่าเกิน 1 -2 สัปดาห์หลังปีใหม่น่าจะเขียนเสร็จ

แต่อย่างไรก็ตาม ผมจะนำมาโพสต์ในนี้ในช่วงเดือนกพ.นะครับ เนื่องจากบันทึกของผมจะมีการพูดถึงการซื้อ / ถือ / ขาย ใน portfolio ของผม ซึ่งผมเกรงว่าอาจจะกลายเป็นการชี้นำได้ ผมเลยอยากโพสต์บันทึกหลังจากการซื้อขายล่าสุดของผมผ่านไปสักพัก เพื่อให้สถานการณ์ ณ วันที่ผมโพสต์แตกต่างออกไปจากเหตุการณ์ในบันทึกเรียบร้อยแล้ว :D
คงจะไม่นำมาลงแล้วนะคับ ช่วงหลังๆมีเรื่องเกิดขึ้นมากในเวบ ขออภัยท่านที่รอ

Financeseed

โพสต์ที่ 87

พี่ครับ ขอปี 54 ด้วยนะครับ :D
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/