ขอถามความหมายของคติ และแก่น การลงทุนของลุงขวด

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

ขอถามความหมายของคติ และแก่น การลงทุนของลุงขวด

โพสต์ที่ 1

เรียน ลุงขวด ที่เคารพ

ผมเองได้อ่าน comment ของลุงขวดในหลาย topic และตามอ่านอยู่ตลอดเป็นระยะเวลาหนึ่ง

ส่วนตัวผมชอบแนวทางของลุงขวดทีเดียว เพียงแต่ไม่มีโอกาสจะสื่อสารและถามวิธีคิดของลุงขวดอย่างจริงจัง

ผมขอเริ่มจากคำถามดังนี้ครับ

ผมเห็นลุงขวดชอบลงท้าย เหมือนเป็นคติการลงทุนว่า

หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่า  เล็กในใหญ่.....ที่สำคัญที่สุดคือซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่ควรจะ เป็น...50(O_O)....51 (O_o)...52(o_o)...53(o_o)

ผมขอความกรุณาลุงขวดช่วยขยายความได้หรือไม่ครับ หากไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป ดังนี้ครับ

1. หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล -> ลุงขวดมีวิธีดูอย่างไรครับว่าผู้บริหารท่านใดมีความสามารถและธรรมาภิบาล (?)

2. ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่า  เล็กในใหญ่ หมายถึงอย่างไรครับ ประโยคนี้มีความลึกซึ้งที่ซ่อนอยู่อย่างไร ใช่ความหมายเดียวกับ Less is More ของบัฟเฟตต์ หรือไม่ครับ

3 ที่สำคัญที่สุดคือซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่ควรจะ เป็น ลุงขวดตีความอย่างไรกับคำว่ามูลค่าที่ควรจะเป็นครับ สำหรับ SVI ผมว่าลุงขวดตีแตกกระจุยเลยนะครับ หากไม่รบกวนจนเกินไปยก SVI เป็น case ก็ได้ครับ

4. สุดท้ายครับ ผมรบกวนถามครับ

50(O_O)....51 (O_o)...52(o_o)...53(o_o)

มันมีความหมายอย่างไรครับ

ขอแสดงความนับถือครับ

เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

Re: ขอถามความหมายของคติ และแก่น การลงทุนของลุงขวด

โพสต์ที่ 2

Nevercry.boy เขียน:4. สุดท้ายครับ ผมรบกวนถามครับ

50(O_O)....51 (O_o)...52(o_o)...53(o_o)

มันมีความหมายอย่างไรครับ
เพิ่งรู้ว่ามีคนสงสัยเหมือนผมด้วยแฮะ  :lovl:
Botong
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ลุงขวดงานเข้า...

:D
*** better together ***
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

Re: ขอถามความหมายของคติ และแก่น การลงทุนของลุงขวด

โพสต์ที่ 4

[quote="Nevercry.boy"]เรียน ลุงขวด ที่เคารพ

ผมเองได้อ่าน comment ของลุงขวดในหลาย topic และตามอ่านอยู่ตลอดเป็นระยะเวลาหนึ่ง

ส่วนตัวผมชอบแนวทางของลุงขวดทีเดียว เพียงแต่ไม่มีโอกาสจะสื่อสารและถามวิธีคิดของลุงขวดอย่างจริงจัง

ผมขอเริ่มจากคำถามดังนี้ครับ

ผมเห็นลุงขวดชอบลงท้าย เหมือนเป็นคติการลงทุนว่า

หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่า
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
race_maddog

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ  :pray:
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 6

เตือนนักลงทุนทุกท่าน ผู้ที่เราไม่สามารถจะชนะเขาได้ คือ เจ้าของนะครับ เจ้าของบริษัทฯ จะทำอย่างไรก็ได้ เพื่อให้ได้มาซึ่งกำไรของตนเอง  แต่ถ้าโชคดี ได้เจ้าของที่ดี ไม่เห็นแต่ส่วนตัว เห็นแก่ส่วนรวมและผู้ถือหุ้น ก็ เป็นโชคดีสำหรับนักลงทุน ที่เข้าไปลงทุนร่วมกับเขาครับ :D  :D  :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
jinxyboy

โพสต์ที่ 7

[quote="ลุงขวด"]เตือนนักลงทุนทุกท่าน ผู้ที่เราไม่สามารถจะชนะเขาได้ คือ เจ้าของนะครับ เจ้าของบริษัทฯ จะทำอย่างไรก็ได้ เพื่อให้ได้มาซึ่งกำไรของตนเอง
kakathi

โพสต์ที่ 8

เดินตามผู้ใหญ่ หมาไม่กัด  ได้รับข้อคิด หลักการจากคนมีประสบการณ์ และนำมาพิจารณาปรับใช้ในการลงทุนของเรา อาจทำให้ย่นระเวลาในการลองผิดลองถูกเอง  ขอบคุณมากครับ   :D
" "
pongo

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณสำหรับความรู้อันมีค่าครับลุงขวด :bow:  :bow:  :bow:
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณลุงขวดครับผม
kenne

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณสำหรับ ความรู้และประสบการณ์ดีๆ ที่ลุงขวดแบ่งปันให้กับน้องๆในที่นี้ด้วยครับ

อ่านแล้ว กระชับ เข้าใจง่ายดีครับ นี่ซินะเซียน คือทำเรื่องยากๆให้เป็นเรื่องง่ายๆ นับถือๆๆๆ
"หุ้นถูกเป็นสิ่งพิเศษสำหรับนักลงทุนพันธ์แท้ เราไม่ได้มองการตกลงของตลาดเป็นหายนะ แต่มองเป็นโอกาสที่จะนำไปสู่ความร่ำรวย"
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 12

THX
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 13

:bow:

ขอบคุณครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
Onokung

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับ ลุงขวด
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
winkung
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณคุณลุงขวดสำหรับคำแนะนำดีๆครับ  :wink:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
maiaowna

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับลุงขวด  :D

แอบชื่นชม ลุงขวดมาตั้งแต่ดูรายการ money talk daily  :lol:
choosak
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณคุณ Nevercry.boy สำหรับคำถาม และขอบคุณลุงขวดสำหรับข้อคิดดีๆ ครับ :D
ในการลงทุนระยะยาว ใครนิ่งได้มากกว่า คนนั้นชนะ
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณ แนวคิด ที่ลุงขวด ให้แก่ พวกเราครับ  :bow:

ตอนผมตั้งไข่ ใหม่ๆ ก็ได้ลุงขวด เป็น อาจารย์ ผม คนหนึ่งล่ะ ขอบคุณอีกครั้งครับ  :bow:

คง เป็น กระทู้ ที่ทรงคุณค่า อีกกระทู้หนึ่ง เลยครับ

ถ้าไม่เป็น การรบกวน จะขอลุงขวด ให้กระทู้ นี้เป็นกระทู้ เพื่อเรียนรู้ ในกระทู้ ทรงคุณค่าจะได้ไหมครับ

หวังว่า ลุงขวด จะเอ็นดู ให้ความรู้แก่น้องๆ หลานๆ นะครับ  :bow:
kanoon

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณ ลุงขวด มากๆครับ แบ่งปันประสบการณ์
ได้ข้อคิดดีๆ ไปคิดต่อ
-=spider=-

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณอาจารย์ขวด

ผมแอบเป็นลูกศิษย์อาจารย์มานาน  ขอบคุณจากใจจริง
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณลุงขวดมากครับ
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
MYBIZ

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณสำหรับแนวคิดและข้อมูลดีๆครับลุงขวด
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
ซากคน

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณในความกรุณา สอนสั่ง นักลงทุนหน้าใหม่ๆ ด้วยคนครับ

เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
minkyman

โพสต์ที่ 24

ลึกซึ้งมากครับ O_O ทำให้ผมตาสว่างด้วยครับ ขอบคุณลุงขวดมากครับ
อุ อา กะ สะ
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณลุงขวดครับ
ลุงขวดเป็นคนที่ผมอยากคุยด้วยมากที่สุดในเว็บนี้เลยครับ เพราะผมเชื่อว่าลุงขวดคือ VI ตัวจริงเสียงจริงครับ
:)  :)  :)
ถ้าลุงขวดมีเวลา จะขอรบกวนลุงขวดช่วยเล่าประสพการณ์ในตลาดให้น้อง ๆ หลาน ๆ ได้ฟังบ้างนะครับ
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 26

[quote="maiaowna"]ขอบคุณครับลุงขวด
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 27

thanks mak mak kab
One up on SET
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 28

ตอนเข้าตลาดมาใหม่ๆ ผมยึด จดหมายจากพี่ครรชิตถึงลุงขวดเป็นคัมภีร์เลยครับ ขอบคุณครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
0N0111

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณครับ
:shock:
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
hagrid

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณมากครับ สำหรับประสบการณ์ที่นำมาแบ่งปัน
โพสต์โพสต์