ถามพี่ฉัตรชัยครับว่าอะไรสำคัญสุดในการดูงบการเงิน

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

ถามพี่ฉัตรชัยครับว่าอะไรสำคัญสุดในการดูงบการเงิน

โพสต์ที่ 121

แทนที่เราใช้  หนี้ระยะยาว  เราใช้หนี้เงินกู้ดีกว่าไหมครับ

และกระแสเงินสดจากการดำเนินงาน  ต้องระวังนะครับ  เพราะรายการเปลี่ยนแปลงในสินทรัพย์และหนี้สินหมุนเวียนนั้น  บางบริษัทอาจมีความผันผวนมาก  ไม่ค่อยสม่ำเสมอ  ต้องระวังด้วยครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
zeazon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 122

ถ้าอ่านงบให้แตกฉานไม่ได้คิดว่าคงเป็นนักลงทุน VI ที่ดีไม่ได้ ขอติดตามสะสมความรู้ด้วยคนครับ  ขอคารวะและขอบคุณคุณฉัตรชัยและทุกท่านที่ช่วยกับถาม-ตอบครับ
กุหลาบงามหลังฝน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 123

[quote="chatchai"]แทนที่เราใช้
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
chatchai

โพสต์ที่ 124

[quote="กุหลาบงามหลังฝน"][quote="chatchai"]แทนที่เราใช้
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 125

[quote="chatchai"][quote="กุหลาบงามหลังฝน"][quote="chatchai"]แทนที่เราใช้
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
0N0111

โพสต์ที่ 126

การเริ่มศึกษางบ ควรเริ่มต้นอย่างไรไม่ให้เบื่อและท้อครับ
ทัศนติมีผลมากหรือปล่าวครับ  ส่วนตัวรู้สึกว่ามีความสำคัญมากแต่ยัรู้แค่งูๆปลาๆ ไม่ได้คึกษาจริงจังครับ ใครมีประสบการช่วยแนะนำหน่อยครับถ้าให้ดีเอาเป็นสแต็ปเลยครับ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
chatchai

โพสต์ที่ 127

การลงทุนที่จะให้ผลประสบความสำเร็จอย่างมากๆในระยะยาวนั้น  ผมว่าต้องมีความรู้  ความเข้าใจ ในหลายๆเรื่องมาก  เช่น

การวิเคราะห์และเข้าใจงบการเงิน

การวิเคราะห์และเข้าใจธุรกิจของบริษัทต่างๆ  ในหลากหลายอุตสาหกรรม

ประสบการณ์ในการลงทุนที่ผ่านร้อนผ่านหนาวมาอย่างยาวนาน  ผ่านทั้งตลาดกระทิง  ตลาดหมี

ความรู้  ความเข้าใจ  เศรษฐศาสตร์มหภาค  ทั้งของไทย  และโลก

ติดตามข่าวสารที่ไหลบ่าเข้ามาอย่างมากมายในแต่ละวัน

ผู้ที่ประสบความสำเร็จในการลงทุนหลายคน  โดยเฉพาะในเวบของเรานี้  สามารถสร้างความร่ำรวยได้อย่างรวดเร็ว  และมากมายจริงๆครับ  ในช่วงระยะเวลาที่ไม่ยาวนานนัก

แต่ละคนอาจมีความรู้  ความเข้าใจ  และความสามารถแตกต่างกัน  มากบ้างน้อยบ้างในตอนเริ่มต้น  แต่ทุกคนจะมีเหมือนกันก็คือ  ความขยันครับ  ผู้ที่เป็นเซียนแต่ละคนมีความขยันอย่างมากๆ

ตอนเด็ก  เราอาจจะขยันเรียนเพื่อสอบให้ได้คะแนนดีๆ  สอบเข้ามหาวิทยาลัยในคณะดีๆ  ขยันทำงานเพื่อที่ได้รับตำแหน่งดีๆ

แต่ตอนนี้  เราจะขยันเพื่อความมั่นคงทางการเงินของเราและครอบครัวไปตลอดชีวิต  แล้วทำไมเราถึงไม่ขยันมั่นเพียรละครับ

ปัจจุบัน  คนรุ่นใหม่ๆสนใจการลงทุนกันเยอะมาก  ขยันกันมากๆ  ลงทุนเดินทางข้ามจังหวัดมาอบรม  มาพบปะ  มาสัมมนา

ถ้าเราเริ่มช้ากว่าคนอื่น  เราก็ล้าหลังกว่าคนอื่นนะครับ
หมีขาว

โพสต์ที่ 128

รบกวนถามพี่ฉัตรอีกครั้งครับ :D

กรณี PTL บริษัทแจ้งว่าจะเริ่มเสียภาษีเงินได้ ตั้งแต่เมษายน 2011
เป็นต้นไป ที่นี้ PTL มีบริษัทย่อยที่ตุรกีอยู่ด้วย ผมสงสัยว่าแล้วกำไรจาก
ตุรกีต้องเสียภาษีด้วยหรือไม่ จึงลองเมล์สอบถาม IR ได้ความว่าไม่ต้องเสีย
ดังนี้ครับ
Under BOI privileges, the company enjoys 100% corporate tax exemption for first 8 years (from dt. of first sale under each certificate) and 50% tax exemption for next 5 years. Our first BOI certificate tax exemption benefit is expiring in April 2011 and the profits from operations of this project will be subject to tax at 50% of normal tax rate of 25%, so the effective tax rate would be 12.5%. This is only for Thailand and not applicable to Turkey unit. They are 100% corporate tax exempt since it is set up in a Free Trade zone.
ที่ผมสงสัยก็คือว่ากำไรจากตุรกีทั้งหมด สุดท้ายมันก็รับรู้ผ่านทางบริษัทที่ไทย
ซึ่งเป็นบริษัทแม่อยู่ดี แล้วสุดท้ายเราต้องเสียภาษีในส่วนกำไรของตุรกีไหมครับ? หรือว่าการคิดภาษีจะคิดจากงบเดีี่ยวครับ?

ขอบคุณครับพี่ฉัตร :bow:
ภาพประจำตัวสมาชิก
VI Wannabe

โพสต์ที่ 129

[quote="chatchai"]

ตอนเด็ก
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 130

การลงทุนที่จะให้ผลประสบความสำเร็จอย่างมากๆในระยะยาวนั้น  ผมว่าต้องมีความรู้  ความเข้าใจ ในหลายๆเรื่องมาก  เช่น

การวิเคราะห์และเข้าใจงบการเงิน

การวิเคราะห์และเข้าใจธุรกิจของบริษัทต่างๆ  ในหลากหลายอุตสาหกรรม

ประสบการณ์ในการลงทุนที่ผ่านร้อนผ่านหนาวมาอย่างยาวนาน  ผ่านทั้งตลาดกระทิง  ตลาดหมี

ความรู้  ความเข้าใจ  เศรษฐศาสตร์มหภาค  ทั้งของไทย  และโลก

ติดตามข่าวสารที่ไหลบ่าเข้ามาอย่างมากมายในแต่ละวัน
ผู้ที่ประสบความสำเร็จในการลงทุนหลายคน  โดยเฉพาะในเวบของเรานี้  สามารถสร้างความร่ำรวยได้อย่างรวดเร็ว  และมากมายจริงๆครับ  ในช่วงระยะเวลาที่ไม่ยาวนานนัก
แต่ละคนอาจมีความรู้  ความเข้าใจ  และความสามารถแตกต่างกัน  มากบ้างน้อยบ้างในตอนเริ่มต้น  แต่ทุกคนจะมีเหมือนกันก็คือ  ความขยันครับ  ผู้ที่เป็นเซียนแต่ละคนมีความขยันอย่างมากๆ

ตอนเด็ก  เราอาจจะขยันเรียนเพื่อสอบให้ได้คะแนนดีๆ  สอบเข้ามหาวิทยาลัยในคณะดีๆ  ขยันทำงานเพื่อที่ได้รับตำแหน่งดีๆ

แต่ตอนนี้  เราจะขยันเพื่อความมั่นคงทางการเงินของเราและครอบครัวไปตลอดชีวิต  แล้วทำไมเราถึงไม่ขยันมั่นเพียรละครับ

ปัจจุบัน  คนรุ่นใหม่ๆสนใจการลงทุนกันเยอะมาก  ขยันกันมากๆ  ลงทุนเดินทางข้ามจังหวัดมาอบรม  มาพบปะ  มาสัมมนา

ถ้าเราเริ่มช้ากว่าคนอื่น  เราก็ล้าหลังกว่าคนอื่นนะครับ

สุดยอดครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
หมีขาว

โพสต์ที่ 131

หมีขาว เขียน:รบกวนถามพี่ฉัตรอีกครั้งครับ :D

กรณี PTL บริษัทแจ้งว่าจะเริ่มเสียภาษีเงินได้ ตั้งแต่เมษายน 2011
เป็นต้นไป ที่นี้ PTL มีบริษัทย่อยที่ตุรกีอยู่ด้วย ผมสงสัยว่าแล้วกำไรจาก
ตุรกีต้องเสียภาษีด้วยหรือไม่ จึงลองเมล์สอบถาม IR ได้ความว่าไม่ต้องเสีย
ดังนี้ครับ
ที่ผมสงสัยก็คือว่ากำไรจากตุรกีทั้งหมด สุดท้ายมันก็รับรู้ผ่านทางบริษัทที่ไทย
ซึ่งเป็นบริษัทแม่อยู่ดี แล้วสุดท้ายเราต้องเสียภาษีในส่วนกำไรของตุรกีไหมครับ? หรือว่าการคิดภาษีจะคิดจากงบเดีี่ยวครับ?

ขอบคุณครับพี่ฉัตร :bow:
ตอนนี้ได้รับคำตอบแล้วครับ ว่าภาษีจะคิดจากงบเดีียว ไม่ได้คิดจากงบรวม
ยังไงถ้าผมโพสต์อะไรไม่เหมาะสมขออภัยด้วยนะครับ ผมพิมพ์ไม่ค่อยเก่งครับ  :D
0N0111

โพสต์ที่ 132

[quote="chatchai"]การลงทุนที่จะให้ผลประสบความสำเร็จอย่างมากๆในระยะยาวนั้น
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
chatchai

โพสต์ที่ 133

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรนะครับ

ผมเองก็ยังไม่ขยันมากนัก
chatchai

โพสต์ที่ 134

สมัยก่อนตอนผมเรียนจบปริญญาตรีใหม่ๆ  เนื่องจากเรียนมาทางวิศวะ  ถึงแม้จะเลือกเรียนสาขาอุตสาหการซึ่งก็เป็นสาขาที่เรียนเกี่ยวกัยทางธุรกิจมากที่สุด  และยังเลือกวิชาเลือกที่เกี่ยวกับธุรกิจของคณะบัญชีบริหารอีก  แต่ก็ยังรู้สึกว่าตัวเองยังมีความรู้ไม่เพียงพอ

ถึงแม้จะซื้อหนังสือเกี่ยวกับบัญชีหลายๆเล่มมาอ่านเอง  ก็ยังไม่มั่นใจ

ทำงานไป  เล่นหุ้นไป  ก็ไม่ค่อยได้เรื่อง  

ผมก็คิดว่า  เวลาในชีวิตของผมก็สูญเสียไปกับการทำงานที่ไม่ได้ชอบมามากพอแล้ว  ถ้ายังคงทำงานต่อไปเหมือนเดิม  ชีวิตก็คงไม่มีอะไรดีขึ้น  นอกจากทำงานไปวันๆ

สุดท้ายก็เลยคิดที่จะไปเรียนเป็นเรื่องเป็นราว  เรียนปริญญาโท  บริหารธุรกิจที่ธรรมศาสตร์

แต่แน่นอนว่า  สถาบันแห่งนี้  สอบเข้ายากมากๆ  

ผมยอมที่จะขาดรายได้จากการทำงาน  และเพิ่มแรงกดดันให้แก่ตัวเองมากขึ้น  เนื่องจากญาติผู้ใหญ่ก็แปลกใจที่เราลาออกจากงาน  ซึ่งเราก็บอกว่าเพื่อเตรียมตัวสอบ  ถ้าเราสอบไม่ได้ก็คงแย่  

ทำให้ผมไม่สามารถเตรียมตัวสอบแบบเล่นๆ  สบายๆได้แล้ว
0N0111

โพสต์ที่ 135

[quote="chatchai"]ขอบคุณสำหรับคำอวยพรนะครับ

ผมเองก็ยังไม่ขยันมากนัก
chatchai

โพสต์ที่ 136

เรามาคุยกันเรื่องการประเมินราคา SSC ของ CIMB กันดีกว่าครับ

ทาง CIMB ก็ใช้วิธีประเมินราคากันหลายวิธี

ประเด็นที่ผมอยากจะคุยด้วย คือ วิธี Discounted Cash Flow to Firm ครับ

เพื่อนๆลองอ่านดูนะครับ  แล้วมาคุยกัน
คนบ้านนอก

โพสต์ที่ 137

รบกวนพี่ Link หน่อยครับ

หาไม่เจอครับผม
chatchai

โพสต์ที่ 138

เอกสารการประเมินมูลค่าหุ้น SSC ของ CIMB ครับ

http://www.set.or.th/dat/news/201005/10020259.pdf
คนบ้านนอก

โพสต์ที่ 139

37 หน้า  :shock:
จะรีบอ่านครับพี่ ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
VI Wannabe

โพสต์ที่ 140

ผมดูคร่าวๆ นะครับรู้สึกว่าตาราง FCFF หน้า 21 มันแปลกๆ ปกติตามตำรา

FCFF = Net Income + Depre + Int*(1-t) - working_cap_inv - Fix_inv

แต่ FCFF จากตารางเนี่ยไม่รู้มาไงเค้าอาจไม่โชว์บางแถว ?
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
Elessar
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 141

ผมว่าเค้าใช้ Rm แปลกๆ สูงถึง16กว่าๆ ตามปกติควรใช้ long run average Rm
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 142

ร่วมลงชื่อศึกษาด้วยคนค่ะ

จองที่เข้ามานั่งเรียนอีก 1 ตำแหน่งค่ะ ^^
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
iceberg

โพสต์ที่ 143

ผมไม่จบบัญชี การเงินอะไรนะครับ อาจจะไม่เข้าใจอะไรลึกซึ้ง
อย่างแรกที่สงสัย คือ ตัวเลขประมาณการกำไรสุทธิ มาจากไหน (ที่อ่านมาจะบอกว่าทางที่ปรึกษาได้จากฝ่ายบริหาร)
2553F       367.7
2554F      450.7
2555F      612.7
2556F      805.0
2557F     1,012.2
โดยเฉพาะปี 2557 ประมาณการกำไร 1,012.2 ลบ. จะทำได้เหรอครับ ดูจากตัวเลขกำไรสุทธิย้อนหลัง 4-5 ปี
ก็อยู่ในช่วงประมาณ 500-600 ลบ.  ถ้าทำได้ใน 5 ปี คิดเป็นอัตราเติบโตเฉลี่ยต่อปี 15%  เลยนะครับ

ถ้าถามว่าทำไมประมาณการกำไรสุทธิปี 2557 จึงสำคัญ เพราะตัวเลขนี้จะนำไปเป็นส่วนนึงของการหาค่า terminal value
ถ้าดูจากตัวเลข NPV ที่ทางที่ปรึกษาเสนอมาอยู่ที่ 9,383 ลบ. เป็นค่าของ NPV ส่วน terminal value 8,144 ลบ คิดเป็น 86% ของมูลค่าทั้งหมด

ผมคิดว่า ทางที่ปรึกษา ควรจะทำตัวเลขเป็นช่วงมากกว่านะครับ เช่น 700-800-900-1000 อะไรทำนองนี้นะครับ
แทนที่จะใช้ 1,012 ตัวเดียวเลยหรือเค้าอาจจะทำแล้วแต่ไม่นำเสนอก็ไม่ทราบนะครับ
TPH

โพสต์ที่ 144

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยสำหรับความรู้และปรัชญาการใช้ชีวิตครับ  :bow:
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 145

Rm =16.8 ของ SSC
คำถามของผมคือ มันรวมความเสี่ยงด้านการเมืองเข้าไปด้วยหรือเปล่า
ถ้ารวมแล้ว ผมก็ถือว่า OK แล้ว
เพราะว่า มันคือผลตอบแทนของตลาดทุน

ส่วนเรื่องของตารางหน้า 16
คนทำนั้นทำอย่างย่อมากๆๆ ไม่ยึดตามตำราอย่างเหนี่ยวแน่น ที่ต้องแสดง
ทุกอย่าง เพราะ มันอาจเอาแค่ ขั้นตอนการคำนวณสุดท้ายมาแสดงก็ได้ครับ

ส่งท้ายคุยกับเพื่อนคนหนึ่ง
เพื่อนบอกว่า คนที่ทำถือว่าทำมาหลาย deal แล้วน่ะครับ
คนนี้เป็นมืออาชีพในการทำ deal ล่ะครับ
:)
chatchai

โพสต์ที่ 146

จากการทำประมาณการงบการเงิน

เราจะได้ตัวเลข ต้นทุนขาย  ค่าใช้จ่าย  กำไรก่อนดอกเบี้ยและภาษีเงินได้  และกำไรสุทธิ

แต่ไม่แสดงตัวเลขของรายได้จากการขายให้เราเห็นเลยแฮะ  ทำไมไม่แสดงละครับ

มีใครรู้บ้างว่า  ตามสมมุติฐานที่ทำมา  รายได้ของบริษัทเติบโตมากน้อยแค่ไหน
miracle

โพสต์ที่ 147

[quote="chatchai"]จากการทำประมาณการงบการเงิน

เราจะได้ตัวเลข ต้นทุนขาย
miracle

โพสต์ที่ 148

ตอบพี่ฉัตรชัยครับ
ของพี่เริ่มหน้า 14 เป็นต้นไปถึงหน้า 22 ครับ
หน้าแรกของช่วงที่บอก IFA บอกถึงข้อสมมุติฐานที่เขาตั้งไว้ครับ
ว่ามีอะไรบ้าง โดยดูจากงบของบริษัทอื่นย้อนหลัง และบริษัทของเราเองด้วย
ถึงได้ค่าเหล่านั้นมาครับ

chatchai

โพสต์ที่ 149

miracle เขียน:ตอบพี่ฉัตรชัยครับ
ของพี่เริ่มหน้า 14 เป็นต้นไปถึงหน้า 22 ครับ
หน้าแรกของช่วงที่บอก IFA บอกถึงข้อสมมุติฐานที่เขาตั้งไว้ครับ
ว่ามีอะไรบ้าง โดยดูจากงบของบริษัทอื่นย้อนหลัง และบริษัทของเราเองด้วย
ถึงได้ค่าเหล่านั้นมาครับ

ประเด็น คือ ผมอยากจะรู้ว่า  รายได้ที่เป็นจำนวนเงินในแต่ละปีเท่าไร  เติบโตมากน้อยแค่ไหน

อีกประเด็นหนึ่ง  ปริมาณการขายของเครื่องดื่มน้ำอัดลมโตเฉลี่ยที่ร้อยละ 1.6 ในช่วง 5 ปีที่ผ่านมา  แต่ทำไมในการประมาณการถึงได้โตประมาณ 3.6% ถึง 4% ทุกปีจนถึงปี 2557

ผมว่าไม่ค่อยมีเหตุผลรองรับนะครับ  ทำไมเราไม่ประมาณการเติบโตเท่าเฉลี่ยละครับ  มูลค่าคงลดลงอย่างมากเลย
miracle

โพสต์ที่ 150

ตอบพี่ฉัตรชัย
----------------------------------------------------------
จากสมมติฐานข้างต้น ปริมาณการขายเครื่องดื่มประเภทน้ำอัดลมในระยะเวลา 5 ปีข้างหน้าจะสามารถขยายตัวได้อย่าง
ต่อเนื่อง โดยสูงขึ้นเมื่อเปรียบเทียบกับผลการดำเนินงานในปี 2552 เนื่องจากสภาพเศรษฐกิจที่เริ่มส่งสัญญาณฟื้นตัวและ
ส่งผลให้มีปริมาณการซื้อสินค้าอุปโภคบริโภคในประเทศมากขึ้น โดยเครื่องดื่มประเภทน้ำอัดลมมีอัตราการเติบโตของ
ปริมาณการขายที่ร้อยละ 7.1 ในช่วงไตรมาสแรกปี 2553 และมีปริมาณการขายที่เติบโตเฉลี่ยที่ร้อยละ 1.6 ในช่วง 5 ปีที่
ผ่านมา (ปี 2548 ถึงปี 2552) ในขณะที่เครื่องดื่มประเภทอื่นซึ่งมีอัตราการเติบโตสูงกว่าเมื่อเทียบกับเครื่องดื่มประเภท
น้ำอัดลม จะสามารถรักษาระดับการขยายตัวได้อย่างต่อเนื่องในระยะเวลา 5 ปีข้างหน้า ซึ่งสมมติฐานดังกล่าวมีความ
สอดคล้องต่ออัตราการเติบโตเฉลี่ยในช่วงปี 2551 จนถึงปี 2552 คือที่ร้อยละ 16.8 ซึ่งสอดคล้องกับนโยบายของผู้บริหารที่
จะเน้นเครื่องดื่มประเภทอื่นมากขึ้น เนื่องจากเป็นผลิตภัณฑ์ที่ให้อัตรากำไรสูงกว่าเมื่อเทียบกับเครื่องดื่มประเภทน้ำอัดลม
-----------------------------------------------------
มาจากหน้า 16 ครับ
การทำ Pro formula statement คนทำสามารถตั้งสมมุติฐานอย่างไงก็ได้
อันนี้คือข้อดีและข้อเสียเลยว่าเป็นเช่นไร
ดังนั้นคนทำจึงเขียนสมมุติฐานเอาไว้ว่า ตั้งอยู่บนอะไร และ make sense หรือไม่

ข้อมูลในอดีตก็ถือว่าใช้ได้ครับ แต่มันตรงกับความเป็นจริงหรือเปล่า เป็นประเด็นที่น่าคิดว่า ที่ต่ำนั้นเป็นการต่ำเพราะสินค้าเดิมถึงจุดอิ่มตัวแล้ว
ถ้าหากมีสินค้าใหม่เข้ามาตอนนี้ตลาดอาจจะกลับสู่ช่วง S ตัวใหม่ก็ได้

ถ้าให้ดีข้อมูลมาจากผู้บริหารครับ อันนี้ถ้าหากเป็นไปตามผู้บริหารบอกก็ได้ แล้วเอาตัวเลขที่สัมภาษณ์มาทำครับ