ถามพี่ฉัตรชัยครับว่าอะไรสำคัญสุดในการดูงบการเงิน

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

ถามพี่ฉัตรชัยครับว่าอะไรสำคัญสุดในการดูงบการเงิน

โพสต์ที่ 91

IWILLBEVI เขียน:ขอถามพี่chatchai เรื่องการหา cash cycle หน่อยครับว่าคำนวณอย่างไร และตัวเลข + หรือ - บอกอะไรเราบ้างครับ
Cash Cycle ประกอบด้วย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
IWILLBEVI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 92

ขอบคุณมากครับพี่ Chatchai อธิบายได้ละเอียดมากๆครับ :D
chatchai

โพสต์ที่ 93

[quote="Fon^^"]ขอบคุณสำหรับความรู้มากมายนะคะ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
หมีขาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 94

ขอบคุณพี่ฉัตรมากครับ
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 95

chatchai
แต่ก็มีจุดอ่อนครับ  เพราะ Asset  Equity ที่บันทึกในงบดุลนั้น  ส่วนใหญ่ไม่สอดคล้องกับความจริง  ทำให้ผลที่ได้อาจจะแตกต่างจากความเป็นจริง  เช่น

บริษัทที่ก่อตั้งมานาน  ซื้อที่ดินมาในอดีตหลายสิบปี  บันทึกมูลค่าเท่าราคาซื้อ  เวลาคำนวณโดยใช้ตัวเลขจากงบการเงิน  ผลที่ได้ก็คงจะสูงกว่าความเป็นจริง  สูงกว่าบริษัทที่เพิ่งก่อตั้ง  ทั้งๆที่การบริหารอาจจะแย่กว่าก็ได้
ขอบคุณพี่ฉัตรชัยค่ะ  :bow:  :bow:  :bow:

เรื่องการคิดผลตอบแทนจากการลงทุน ตามตำรา ROCE = EBIT/( Fixed assets+working capital) หรือ ROCE = EBIT/(Total Assets-Current Liability)  ถ้าเราคิดตามตำรามันจะโดนผลของที่ดินหรือเงินสดตามที่พี่ฉัตรชัยสอนค่ะ

ฝนเลยคิดว่าถ้าเราคิดผลตอบแทนจากการลงทุนของบริษัท  ROCE = EBIT/(Equity + Interest debt +WC) จะเหมาะสมรึเปล่าคะ
โดยลดผลของที่ดิน เงินสด แล้วก็แต่ละบริษัทก็จะเก่งด้าน leverage  ต่างกันค่ะ  จะทำให้เราเห็นผลตอบแทนที่แท้จริงจากความเก่งเรื่องการใช้เงินทุนบริษัทได้รึเปล่าคะ

อย่าง 2 รพ.ยักษ์ใหญ่ ROE ของรพ.แรกเฉลี่ย 35% รพ.2 10% ดูต่างกันมากมาย  แต่พอคิด ROCE เฉลี่ยจะได้ 23% กับ 11%

รบกวนถามมุมมองพี่ฉัตรชัยนะคะ

ขอบคุณค่ะ ^^
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
chatchai

โพสต์ที่ 96

[quote="Fon^^"]chatchai
[quote]แต่ก็มีจุดอ่อนครับ
Fon^^

โพสต์ที่ 97

Equity ที่เราเห็นตัวเลขในงบดุลก็น้อยกว่าความเป็นจริงเหมือนกันครับ

เพราะถ้ามีการปรับราคาที่ดินเพิ่ม  เราก็ต้องปรับส่วนผู้ถือหุ้นเพิ่มเช่นกันครับ
ใช่ๆๆ  ฝนตกม้าตายเลยค่ะ   ลืมไปเลยสมการพื้นฐานงบดุล  สูงสุดสู่สามัญ 555   :lol:

ถึงเราจะหลีกเลี่ยงผลของ non investment assets ก็โดนตรงส่วนทุนอยู่ดี  ฝนลืมไปได้ยังไง ^^"

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยมากเลยค่ะ    เห็นทางสว่าง  :bow:
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
ภาพประจำตัวสมาชิก
doodeemak

โพสต์ที่ 98

ถ้าเปลี่ยนจาก Equity เป็น Market cap. จะได้รึเปล่าครับ

ไม่แน่ใจว่า Market cap จะสะท้อนส่วนที่เป็นเจ้าของได้รึเปล่า
Inactive investor
Fon^^

โพสต์ที่ 99

doodeemak Posted:

ถ้าเปลี่ยนจาก Equity เป็น Market cap. จะได้รึเปล่าครับ

ไม่แน่ใจว่า Market cap จะสะท้อนส่วนที่เป็นเจ้าของได้รึเปล่า
ตอนแรกๆอ่านชื่อคุณ doodeemak ยังไม่คิดอะไร พออ่านเป็นไทยแล้วชอบชื่อพี่มากเลยนะคะ ^^

ฝนคิดเล่นๆ ถ้าเราเปลี่ยน Equity เป็น market capital แล้วตัด working capital ออกจากสมการ  

จะได้เป็น EBIT/(market cap+Interest debt) = EBIT/EV  ก็คือส่วนกลับของ enterpirse multiple  คราวนี้ก็จะเป็นการคำนวณมูลค่าเชิงประมาณความถูกแพง คล้ายๆ earning power value ที่เป็นส่วนกลับของ PE ค่ะ

ฝนมั่วเสร็จละ  รอพี่ฉัตรชัยมาตอบดีกว่าค่ะ    :lol:  :lol:  :lol:
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 100

Fon^^ เขียน:
ตอนแรกๆอ่านชื่อคุณ doodeemak ยังไม่คิดอะไร พออ่านเป็นไทยแล้วชอบชื่อพี่มากเลยนะคะ ^^

ฝนคิดเล่นๆ ถ้าเราเปลี่ยน Equity เป็น market capital แล้วตัด working capital ออกจากสมการ
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
Nanotube
ผู้ติดตาม: 134

โพสต์ที่ 101

มือใหม่ครับ รบกวนถามพี่ฉัตรชัยครับว่า

ส่วนของกำไร(ขาดทุน)ที่เป็นของผู้ถือหุ้นส่วนน้อย และ
ส่วนของผู้ถือหุ้นส่วนน้อย

หมายถึงอะไรครับ และมีความสำคัญอย่างไรในงบการเงินครับ

ขอบคุณครับ
chatchai

โพสต์ที่ 102

ส่วนของผู้ถือหุ้นส่วนน้อย  มักจะปรากฏอยู่ในงบการเงินรวมครับ

เวลาที่บริษัทที่เราถือหุ้นอยู่  มีการลงทุนในบริษัทอื่นๆเกิน 50% ขึ้นไป (ซึ่งผมจะเรียก บริษัทที่เราถือหุ้นว่า  บริษัทใหญ่  และบริษัททีบริษัทใหญ่ลงทุนว่า  บริษัทย่อย) จะต้องทำงบการเงินรวม  คือ  ต้องรวมงบการเงินของบริษัทใหญ่และบริษัทย่อยเข้ามาด้วยกัน  

รวมเป็นรายการๆเลยครับ  รวมทั้ง สินทรัพย์  หนี้สิน  เช่น  เงินสดก็รวมของทั้งบริษัทใหญ่ และบริษัทย่อย  ยกเว้นรายการที่เกี่ยวข้องกัน

ที่นี่  ถ้าบริษัทใหญ่ถือหุ้นบริษัทย่อยแค่ 80%  เมื่อรวมสินทรัพย์เรารวมทั้ง 100% ของบริษัทย่อย  ทั้งๆที่เราเป็นเจ้าของแค่ 80%  ดังนั้นส่วนผู้ถือหุ้นของบริษัทย่อยอีก 20% ที่บริษัทใหญ่ไม่ได้ถือหุ้นก็เลยต้องแยกออกมาอยู่ในรายการนี้ครับ
Nanotube
ผู้ติดตาม: 134

โพสต์ที่ 103

[quote="chatchai"]ส่วนของผู้ถือหุ้นส่วนน้อย
TFFFT

โพสต์ที่ 104

ผู้ให้ที่แท้จริง  :lol:  :lol:  

ขอคารวะเลยครับ
ท่ามกลางดวงดาวนี่มันมีอะไรดีเหรอ
m_mummie

โพสต์ที่ 105

ขอถามคะ รายได้รวมในงบของ ซีเอ็ด
ทำไมต้องรวมรายได้ดอกเบี้ยและปันผล กับ รายได้อื่น ด้วยคะ
--->I Will Survive Yeah....Yeah....<---
Fon^^

โพสต์ที่ 106

สวัสดีค่ะพี่ฉัตรชัย  เข้ามารบกวนถามพี่ฉัตรชัยนะคะ  

เท่าที่จับใจความได้ปกติเวลาพี่ฉัตรชัยดูมูลค่าบริษัท  พี่ฉัตรชัยใช้ market cap/FCF  แล้วดูแนวโน้มในอนาคตของบริษัท

แบบนี้หุ้นที่พี่ฉัตรชัยกรองได้เข้าใจว่าน่าจะเป็น กลุ่มซื้อมาขายไป กับ  หุ้นโตเร็วที่อยู่ในช่วงที่การเติบโตลดลงของธุรกิจ  เพราะลงทุนหนักๆเสร็จแล้วโดยไม่มีการลงทุนหนักๆอีก  ทำให้ FCF ดีขึ้น  หรือหุ้นแข็งแกร่งที่ FCF เป็นบวกเสมอรึเปล่าคะ

กลุ่ม modern trade ตัว FCF เป็นบวกมากเพราะว่า working capital ติดลบโดยไม่ได้เป็นเงินของเราจริงๆ  แบบนี้พี่ฉัตรชัยคิดว่าควรลบหนี้การค้าออกก่อนหรือคิดรวมไปเลยคะ  

พี่ฉัตรชัยลงทุนหุ้นกลุ่ม cyclical stock หรือ growth stock รึเปล่าคะ  

หุ้นกลุ่ม cyclical stock  พี่ฉัตรชัยมีมุมมองในงบการเงินของบริษัทว่าเป็นช่วงใหนของวัฏจักร ที่ทำให้เราสามารถคาดการณ์ได้เร็วกว่าการมองกำไรบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ   :bow:  :bow:  :bow:
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 107

เรียนถามพี่ฉัตรครับ

เวลาพี่คิด FCF พี่ใช้ EBIT x ( 1 - T ) หรือพี่ใช้ Net profit คิดครับ

ผมมีความรู้สึกว่าเราควรจะใช้ Net profit เพราะดอกเบี้ย ยังไงมันก็คือค่าใช้จ่าย แต่ตามตำราทั่วไป เค้าจะให้ใช้ EBIT x ( 1 - T ) เพราะเค้าจะไม่ถือว่าดอกเบี้ยเป็นค่าใช้จ่าย แต่เป็นผลตอบแทนของเจ้าหนี้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
picklife

โพสต์ที่ 108

ขอถามพี่ฉัตรเกี่ยวกับงบการเงินของ PLEหน่อยครับพี่
เห็นว่าไตรมาสนี้พลิกกลับมากำไร ซึ่งเท่าผมดูพบว่ามีบรรทัดหนึ่งที่เปลี่ยนไปคือ
หนี้สูญและหนี้สงสัยจะสูญ (โอนกลับ) ของไตรมานี้ติดลบทำให้บ.จึงมีกำไร
ซึ่งผมดูไตรมาสก่อนๆมันเป้น+หมด น่าจะมากจากอะไรครับ และพวกนี้แต่งตัวเลขได้ไหมครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
doodeemak

โพสต์ที่ 109

ขออนุญาตพี่ฉัตรตอบกระทู้กับน้อง PLE นะครับกับคำถามที่ว่า

"อะไรคือสิ่งที่สำคัญที่สุดในการดูงบการเงิน"

ผมคิดว่าในกรณีน้อง PLE คือ "รายงานของผู้ตรวจสอบบัญชี"

น่าจะเป็นสิ่งแรกที่นักลงทุนควรอ่านครับ

หลังจากอ่านดูรายงานผู้ตรวจสอบทั้ง 6 ข้อแบบผ่านๆของ PLE แล้ว

บอกได้คำเดียวว่า....สุดยอดดด
Inactive investor
jverakul
ผู้ติดตาม: 91

โพสต์ที่ 110

เรียนถามพี่ฉัตรชัย

ถ้างบการเงินบริษัท A รายงานว่ามีกำไร  ในQ1
แต่เมื่อไปดูในงบกระแสเงินสดแล้ว  กระแสเงินสดจากการดำเนินงานจะติดลบ อันเนื่องมาจากการเิพิี่มขึ้นของลูกหนี้การค้า  
พอมา Q2  บริษัทรายงานผลการดำเนินงานว่ามีกำไรลดลงจาก Q1  แต่เมื่อดูงบกระแสเงินสดจากการดำเนินงานแล้วพบว่าเป็นบวก

ส่วนQ3,Q4 อาจรายงานผลประกอบการ อย่าง Q1 หรือ  Q2  ก็ได้ หรือบางทีรายงานการขาดทุน แต่กระแสเงินสดเป็นบวก

ส่วนของกระแสเงินสดจากการลงทุน ก็ไม่ค่อยซื้อเครื่องจักรเพิ่มมากขึ้นอย่างมีนัยสำคัญเท่าไหร่

ซึ่งสุดท้ายแล้ว เงินสดปลายงวด  บางไตรมาส อาจจะติดลบ หรือเป็นบวก  ก็ได้

ธรรมาภิบาลก็อยู่ในระดับค่อนข้างดี  แต่ผมคาดการณ์ไม่ได้ว่าบริษัทจะเป็นอย่างไรต่อไปเพราะสับสนกับการเพิ่มขึ้นลดลงของกระแสเงินสดจากการดำเนินงาน

อยากถามพี่ฉัตรชัยว่าในกรณีแบบนี้เรามีต้องดูอะไรเป็นพิเศษในงบการเงินไหมครับ
" สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย "
" Whatever your mind can conceive and believe it can achieve "
" ผมเป็นเหาฉลาม Don't Trusted me."
chatchai

โพสต์ที่ 111

m_mummie เขียน:ขอถามคะ รายได้รวมในงบของ ซีเอ็ด
ทำไมต้องรวมรายได้ดอกเบี้ยและปันผล กับ รายได้อื่น ด้วยคะ
ผมไม่แน่ใจในคำถามนักนะครับ

เพราะผมดูงบการเงินแล้ว  ทางบริษัทก็แยกรายได้จากการขาย  และรายได้ค่าธรรมเนียมการศึกษาและบริการ  แล้วหัก  ต้นทุนขาย  และ  ต้นทุนบริการ  ก่อน  แล้วค่อยรวม  รายได้ดอกเบี้ย  กับ  รายได้อื่น  นะครับ

ซึ่งปกติแล้ว  เมื่อได้กำไรขั้นต้นแล้ว  ผมจะหักค่าใช้จ่ายในการขายและบริหาร  ค่าตอบแทนผู้บริหารและกรรมการ  ออกก่อน  เป็นกำไรจากการดำเนินงาน

จากนั้นค่อยมาบวกรายได้อื่นๆ
chatchai

โพสต์ที่ 112

[quote="Fon^^"]สวัสดีค่ะพี่ฉัตรชัย
chatchai

โพสต์ที่ 113

reiter เขียน:เรียนถามพี่ฉัตรครับ

เวลาพี่คิด FCF พี่ใช้ EBIT x ( 1 - T ) หรือพี่ใช้ Net profit คิดครับ

ผมมีความรู้สึกว่าเราควรจะใช้ Net profit เพราะดอกเบี้ย ยังไงมันก็คือค่าใช้จ่าย แต่ตามตำราทั่วไป เค้าจะให้ใช้ EBIT x ( 1 - T ) เพราะเค้าจะไม่ถือว่าดอกเบี้ยเป็นค่าใช้จ่าย แต่เป็นผลตอบแทนของเจ้าหนี้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ผมใช้ Net Profit ครับ  เหตุผลก็เหมือนกันครับ
chatchai

โพสต์ที่ 114

[quote="jverakul"]เรียนถามพี่ฉัตรชัย

ถ้างบการเงินบริษัท A รายงานว่ามีกำไร
Fon^^

โพสต์ที่ 115

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยมากนะคะ  :bow:

chatchai
นักลงทุนส่วนใหญ่ชื่นชอบแบบกำไรปีนี้เท่าตัว  ปีหน้าไม่สน  เพราะหวังว่าเมื่อกำไรโตเท่าตัว  ราคาหุ้นก็จะเพิ่มขึ้นเท่าตัวในปีเดียว  จากนั้นก็ขาย  แล้วหาหุ้นใหม่  เหมือนพวก  ความสัมพันธ์ข้ามคืน  ส่วนผมชอบแบบรักจริงหวังแต่งครับ  

ตอนนี้ฝนฝึกถือหุ้นให้ใจนิ่งๆเหมือนกันค่ะ  เวลาหุ้นขึ้นโดยไม่มีเราทำใจลำบากมากมาย  แต่ตอนนี้เริ่มดีขึ้นแล้วค่ะ  :(    ถ้าเปรียบหุ้นแบบนิ่งๆคงคล้ายๆภรรยาที่แก่ง่าย ตายยากของสามีนะคะ ฮ่าๆ   :lol:  :lol:  :lol:
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 116

[quote="chatchai"]          
หุ้นกลุ่ม cyclical stock ที่ผลการดำเนินงานผันผวนมากๆ
chatchai

โพสต์ที่ 117

[quote="Fon^^"]ตอนนี้ฝนฝึกถือหุ้นให้ใจนิ่งๆเหมือนกันค่ะ
chatchai

โพสต์ที่ 118

Skyforever เขียน:ไม่รู้ว่าคนอื่นรุ้สึกเหมือนผมมั้ย ผมรู้สึกว่าในตลาดหุ้นนั้น คนที่รู้จักพอ ไม่โลภกลับได้กำไร ส่วนคนที่อยากได้มาก โลภ กลับขาดทุน สมัยก่อนผมก็เล่นเพราะโลภมาก อยากรวยเร็วๆ แต่ต้องหมดตัว พอมาคิดได้ กำไรไม่ต้องมาก แต่ขออย่าขาดทุน กลับทำให้มีกำไรมากมายเกินคาดเหลือเกิน
ผมคิดว่านั่นเป็นปัจจัยหลักที่ทำให้เกือบทุกคนขาดทุนจากตลาดหลักทรัพย์

เพราะแทบทุกคนที่เข้ามาในตลาดหลักทรัพย์ต้องการกำไรมากๆ  และกำไรเร็วๆ  ยิ่งต้องการกำไรเร็วๆเท่าไร  ก็ยิ่งต้องเสี่ยงมากขึ้นเท่านั้น

บางบริษัทให้ผลตอบแทนในระยะยาวปีละ 15% ค่อนข้างแน่  แต่หลายคนหรือเกือบทุกคนไม่สนใจ  เพราะคิดว่าผลตอบแทนแค่นี้  จะรวยได้อย่างไร  จะมีอิสระทางการเงินได้อย่างไร

ยิ่งเมื่อได้รับรู้มาว่า  เซียนๆทั้งหลายได้กำไรกันเป็นเท่าตัวสองเท่าตัวภายในหนึ่งปี  ทำให้หลายคนพยายามทำให้ได้ขนาดนั้น  เลือกลงทุนแต่บริษัทที่มีกำไรเติบโตอย่างก้าวกระโดดในไตรมาสหน้า  ในปีหน้า  ลงทุนในบริษัทที่มีเรื่องราวน่าตื่นเต้น  มีผู้บริหารรุ่นใหม่หัวก้าวหน้าและพยายามให้ข่าวดีของบริษัท    

จากประสบการณ์ของผมในอดีตที่เคยทำงานสินเชื่อธนาคารมาก่อนตั้งแต่ช่วงก่อนวิกฤตปี 40

ก่อนวิกฤต  ลูกค้าที่มาขอสินเชื่อจะเป็นผู้บริหารร่นใหม่ไฟแรง  บริหารงานเชิงรุก  ขยายกิจการอย่างรวดเร็ว  ดูน่าเชื่อถือ  มีเรื่องราวให้ตื่นเต้นได้ตลอดเวลา  มีโครงการใหม่ๆมากมาย

พอเกิดวิกฤต  บริษัทที่ผมต้องเข้าไปแก้ไขหนี้ก็คือบริษัทเหล่านั้น

แต่บริษัทไม่ประสบปัญหาเลย  ก็คือ  บริษัทที่บริหารโดยคนรุ่นเก่า  บริหารงานอย่างอนุรักษ์นิยม  พอเกิดวิกฤต  บริษัทเหล่านี้มีเงินสดเหลือมากมาย  สามารถเลือกที่จะซื้อที่ดินแปลงงามๆในราคาย่อมเยาว์  สามารถซื้อหุ้นกู้ที่ได้รับอัตราดอกเบี้ยที่สูงอย่างไม่เคยมีมาก่อน

เมื่อผมมองย้อนกลับไป  ผมเลยเลือกที่จะลงทุนในบริษัทที่ดูเชยๆ  บริหารงานอย่างอนุรักษ์นิยมดีกว่า  แถมยังซื้อหุ้นได้ในราคาที่ถูกมากๆด้วย  เพราะไม่เป็นที่สนใจ
maiaowna

โพสต์ที่ 119

ขอบคุณครับพี่ฉัตรชัยที่มาให้ความรู้น้องๆ

ตามแอบตามผลงานพี่มานาน  :lol:
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 120

รบกวนพี่ฉัตรหน่อยครับ
สมมุติว่า

หุ้น A มูลค่าตลาดประมาณ 4 พันล้าน กำไรประมาณ 460 ล้านบาท

pe ~ 8 ใช่ไหมครับ

บริษัทมีหนี้สินระยะยาว 2700 ล้าน มีหนี้สินรวม 3500 ล้าน

มีกระแสเงินสดจากการดำเนินงานประมาณ 950 ล้าน

กระแสเงินสดจาก(ใช้ไปใน)กิจกรรมลงทุน ไม่มี

ผมจะคิด pe ใหม่โดย เอามูลค่าตลาด + หนี้ระยะยาว หารด้วย กระแสเงินสดจากการดำเนินงานได้ไหมครับ

4000 + 2700 = 6700 /950 =7.05 อย่างนี้ได้ไหมครับ  :D  :D
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร