ถามพี่ฉัตรชัยครับว่าอะไรสำคัญสุดในการดูงบการเงิน

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
บูรพาไม่แพ้
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ถามพี่ฉัตรชัยครับว่าอะไรสำคัญสุดในการดูงบการเงิน

โพสต์ที่ 181

พี่ฉัตรชัยครับ..ผมอยากให้ใครสักคนในเว็บนี้ช่วยสอนการหามูลค่าแบบ DCF จังเลยครับผมอ่านจากหนังสือการหามูลค่าหุ้นของพี่สุมาอี้เท่าไรก็ไม่เข้าใจสักทีนานแล้วนะครับ หรือว่าหัวผมไม่ไปก็ไม่รู้ ทุกวันนี้ผมก็ซื้อหุ้นโดยที่ไม่รู้มูลค่ามันเลยแม้แต่น้อย ก็พยายามเทียบกับค่าPE ซึ่งก็ไม่ใช่วิธีที่ดีนักครับ คือผมไม่มีความรู้ด้านบัญชีเลยครับ(จบแค่ม.3)ตอนนี้ก็กำลังหาหนังสือบัญชีของ อ. อาภาภร มาอ่านอยู่ครับ...จะพยายามอ่านต่อไปครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 182

chom13 เขียน:พี่ฉัตรชัยครับ..ผมอยากให้ใครสักคนในเว็บนี้ช่วยสอนการหามูลค่าแบบ DCF จังเลยครับผมอ่านจากหนังสือการหามูลค่าหุ้นของพี่สุมาอี้เท่าไรก็ไม่เข้าใจสักทีนานแล้วนะครับ หรือว่าหัวผมไม่ไปก็ไม่รู้ ทุกวันนี้ผมก็ซื้อหุ้นโดยที่ไม่รู้มูลค่ามันเลยแม้แต่น้อย ก็พยายามเทียบกับค่าPE ซึ่งก็ไม่ใช่วิธีที่ดีนักครับ คือผมไม่มีความรู้ด้านบัญชีเลยครับ(จบแค่ม.3)ตอนนี้ก็กำลังหาหนังสือบัญชีของ อ. อาภาภร มาอ่านอยู่ครับ...จะพยายามอ่านต่อไปครับ
ผมคิดว่า  คุณ chom13 ควรจะพยายามศึกษางบดุล  งบกำไรขาดทุน  งบกระแสเงินสด  และหมายเหตุประกอบงบการเงิน  ให้เข้าใจมากๆก่อนนะครับ

หลังจากนั้นการคิด DCF ก็คงไม่ยากลำบากแล้วครับ

เอาใจช่วยครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 183

ย้ายมาที่ห้อง value เพื่อความรู้ของทุกท่านครับ คงต้องรบกวนพี่ฉัตร สอนน้องๆต่อ ครับ  :D
SupachaiZ594
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 184

พี่ฉัตรชัยครับ
รบกวน2-3ข้อครับ

1. มาตรฐานบัญชีฉบับที่ 40 เข้าใจว่าทุกบริษัทในตลาดต้องเริ่มอย่างช้าตั้งแต่มกราคมปี 2554 เป็นต้นไปใช่ไหมครับ

2. ถ้าบริษัทปิดงบบัญชีไม่ตรงกันปีปฎิทินเช่น TR TIW จะทำงบออกมาอย่างไรครับ

3. เฉพาะบริษัทที่ทำธุรกิจด้านซื้อขาย ให้เช่าอสังหาริมทรัพย์เท่านั้นที่จะมีการเปลี่ยนแปลงในการบันทึกงบการเงินอย่างมีนัยยะใช่ไหมครับ
prodigy

โพสต์ที่ 185

ถามคุณฉัตร หรือใครก็ได้ครับ

ผมดูงบการเงินบริษัท Office mate มีรายได้ค่าโฆษณารอตัดบัญชี อยู่ในงบดุลในส่วนของหนี้สินหมุนเวียน ทำให้ผมงงตาแตกเลยเพราะมันชื่อว่ารายได้แต่ไปอยู่ในหนี้สินได้ยังไงกันครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :D
erickiros

โพสต์ที่ 186

ตอบคุณ prodigy นะครับ

รายได้ค่าโฆษณารอตัดบัญชี ถูกจัดเป็นหนี้สินเพราะเรารับเงินค่าโฆษณามาล่วงหน้าครับ เช่น เราเรียกเก็บค่าโฆษณาจากเจ้าของสินค้ามาล่วงหน้า 1 ปี แต่เราปิดงบบัญชี ณ สิ้นเดือนที่ 6 เราจึงรับรู้เป็นรายได้แค่ 6 เดือน ส่วนอีก 6 เดือนที่เหลือ เราบันทึกเป็นหนี้สินไว้ก่อนครับ
prodigy

โพสต์ที่ 187

erickiros เขียน:ตอบคุณ prodigy นะครับ

รายได้ค่าโฆษณารอตัดบัญชี ถูกจัดเป็นหนี้สินเพราะเรารับเงินค่าโฆษณามาล่วงหน้าครับ เช่น เราเรียกเก็บค่าโฆษณาจากเจ้าของสินค้ามาล่วงหน้า 1 ปี แต่เราปิดงบบัญชี ณ สิ้นเดือนที่ 6 เราจึงรับรู้เป็นรายได้แค่ 6 เดือน ส่วนอีก 6 เดือนที่เหลือ เราบันทึกเป็นหนี้สินไว้ก่อนครับ
ขอบคุณครับคุณ erickiros  :D

เข้าใจหละครับ ถ้าถึงสิ้นปีไม่มีการขอคืนค่าโฆษณา หนี้ตรงนี้จะโยกไปลงเป็นรายได้ทั้งหมดนี่เอง get get แล้ว  :lol:
A&K

Re: ถามพี่ฉัตรชัยครับว่าอะไรสำคัญสุดในการดูงบการเงิน

โพสต์ที่ 188

ถามคุณฉัตร หรือใครก็ได้ครับ

ช่วยอธิบายความสัมพันธ์ของรายการกำไร/ขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยน ในงบกำไรขาดทุนกับงบกระแสเงินสด ว่าเกี่ยวกันอย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

Re: ถามพี่ฉัตรชัยครับว่าอะไรสำคัญสุดในการดูงบการเงิน

โพสต์ที่ 189

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยมากครับ

นับเป็นกระทู้คุณค่าอย่างแท้จริง อ่านกี่รอบก้ยังรู้สึกดีครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
hatehate

โพสต์ที่ 190

เป็นกระทู้ที่เียี่ยมมากจริง ๆ ครับ :D

เสียดายหน้าแรก ๆ บางที ที่พี่ฉัตรชัย ตอบมันหายไปแล้ว (เข้าใจว่าเป็นการย้ายฐานข้อมูล)

:ohno: