มุมมองลงทุนสไตล์ Sai

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
vivitawin
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 61

sai เขียน: แต่ผมพบว่าสิ่งที่เค้าเป็นวีไอที่ประสบความสำเร็จอาจจะมาจากสิ่งหนึ่งที่เรียกว่า ความเชื่อ ที่มั่นคงและหนักแน่น ดูเค้าเชื่อในสิ่งที่เค้าคิดและเค้าทำจริงจริง และ หนักแน่นกับวิธีคิดมาก  
ผมขอบอกอีกมุมนึงล่ะกันครับ

โย เคยเล่าว่า ตอนวิกฤตซัพไพม์ ก็เกือบสิ้นเนื้อประดาตัวนะครับ เพราะพอหุ้นลง vi จะไม่ขาย(มันถูกจะไปขายทำไม) แล้วแถมอัดมาจิ้นเยอะด้วย ถ้าโดนforce sell ก็จะยิ่งทำให้หุ้นราคาตก พอหุ้นราคาตกจะโดนforce sell ต่อไปอีก

แม้จะมั่นคง หนักแน่น แต่ระยะสั้น อาจมีคราวซวยได้เหมือนกันครับ  :D
vivitawin

โพสต์ที่ 62

ขอบคุณพี่มี่ sai มากนะครับ
เท่าที่อ่านๆมา พี่มี่ ตอบให้น้องๆแบบ ไม่มีกั๊กความรู้เลย  :bow:  :bow:

จะรักพี่มี่ "ไม่ยอมเปลียนแปลง"  :mrgreen:
choosak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 63

คลิปสัมมนารวยด้วยหุ้นอย่างพอเพียงที่คุณ sai พูดถึงครับ :D
http://edu.tsi-thailand.org/index.php?o ... Itemid=356
ในการลงทุนระยะยาว ใครนิ่งได้มากกว่า คนนั้นชนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 64

[quote="vi_tal  signs"]metco อีกตัวนึงนะครับ
Small Details Make a Big Difference
sai

โพสต์ที่ 65

nun08 เขียน::D  :D

-พี่ sai ครับทราบว่าพี่เริ่มลงทุนปี 08 อยากทราบแนวคิดที่เข้ามาเริ่มลงทุนแนว vi เคย ลงทุนมาก่อนไหม๊ครับ

-เริ่มต้นด้วยเงินลงทุน เยอะไหม๊ครับ แบ่งมาลงทุนอย่างไรตอนเริ่มต้น ทราบว่าพี่มีครอบครัวแล้ว น่าจะมีรายจ่ายเยอะอยู่  

- วิธีคัดเลือกหุ้นที่น่าสนใจ ในช่วงเริ่มต้นพี่ใช้ หลักการใดในการคัดกรองบ้างครับ  

ขอบคุณครับ :bow:
ก่อนปี 08ผมไม่เคยรู้จักเรื่องราวที่เกี่ยวกับหุ้นเลยแม้แต่นิดเดียวครับ ก่อนหน้านั้นทำงานอย่างเดียวเลยครับ ลึกลึกก็รู้สึกเหมือนคนทั่วไปครับว่าหุ้นคือการเสี่ยงโชค กึ่งการพนัน  เพราะเคยมีญาติขาดทุนจนหมดตัวกับหุ้นหนึ่งคน เลยมีทัศนคติที่ไม่ดีนักครับ  แต่โชคดีที่ได้ฟังดร. อธิบายด้วยภาษาง่ายง่าย ( ดร.นิเวศน์ของพวกเรานี่เป็นดร. คนแรกที่ผมฟังแล้วเข้าใจหมดครบถ้วน เพราะท่านใช้ภาษาธรรมดามากครับ ไม่ค่อยพูดภาษายากยากและภาษาอังกฤษ มากนัก ผมว่าถ้าอธิบายจนผมเข้าใจได้นี่  ใครใครก็เข้าใจได้ครับ ) เลยกลายเป็นสัมมาฑิฐิ คือเห็นชอบเป็นชอบได้ ครับ
-ส่วนเงินลงทุนเริ่มต้นเริ่มที่ 5 ล้านบาทถ้วนครับ ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายในบ้านก็มีงานประจำรองรับอยู่ครับ ซึ่งส่วนมากจะเป็นค่าใช้จ่ายเรื่องลูกส่วนใหญ่ครับ ครอบครัวผมใช้เงินน้อยมากครับ
-หลักเกณฑ์ในการคัดกรองหุ้น ช่วงเริ่มต้นผมอาศัยฟังจากรุ่นพี่พี่ ว่าเค้าเลือกหุ้นตัวใดในการลงทุนบ้าง เพราะสาเหตุใด แล้วนำมาศึกษาต่อครับ  แต่ปีที่ผ่านมาหุ้นส่วนมากที่ลงทุนผมจะเน้นหุ้นที่มี roe สูงและ pe ต่ำ โดยที่ผมพอเข้าใจแนวโน้มกิจการและสามารถคาดการณ์รายได้ในอนาคตประมาณ สองปีข้างหน้าได้  และ ถือหุ้นประมาณ 5 ตัวครับ
Small Details Make a Big Difference
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 66

:bow:   ข้าน้อยขอคาราวะ ครับ :D
Dekfaifah
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 67

โห สุดยอดเลยครับ ฟังแล้วขนลุก :shock:
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 68

[quote="vivitawin"][quote="sai"] แต่ผมพบว่าสิ่งที่เค้าเป็นวีไอที่ประสบความสำเร็จอาจจะมาจากสิ่งหนึ่งที่เรียกว่า ความเชื่อ ที่มั่นคงและหนักแน่น ดูเค้าเชื่อในสิ่งที่เค้าคิดและเค้าทำจริงจริง และ หนักแน่นกับวิธีคิดมาก
ทอมมี่

โพสต์ที่ 69

[quote="เด็กเลี้ยงไม้"][quote="vivitawin"][quote="sai"] แต่ผมพบว่าสิ่งที่เค้าเป็นวีไอที่ประสบความสำเร็จอาจจะมาจากสิ่งหนึ่งที่เรียกว่า ความเชื่อ ที่มั่นคงและหนักแน่น ดูเค้าเชื่อในสิ่งที่เค้าคิดและเค้าทำจริงจริง และ หนักแน่นกับวิธีคิดมาก
sphere

โพสต์ที่ 70

ขอถามบ้างครับ พี่saiเน้นการลงทุนที่หุ้นโตเร็วหรือหุ้นวัฏจักรครับ แล้วหุ้นที่พี่saiได้ผลตอบแทนมากที่สุดตอนค้นพบมีจุดไหนที่คิดว่าเป็นจุดเด่นที่สะดุดตาจนต้องลงทุนครับ ไม่ต้องบอกชื่อหุ้นก็ได้ครับ ผมอยากรู้แค่วิธีมอง :D
Phoenix25

โพสต์ที่ 71

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ที่ทรงคุณค่า  :D

อยากทราบว่ามีมุมมองเกี่ยวกับหุ้น JMART  อย่างไรบ้างครับ
vivitawin

โพสต์ที่ 72

[quote="ทอมมี่"][quote="เด็กเลี้ยงไม้"][quote="vivitawin"][quote="sai"] แต่ผมพบว่าสิ่งที่เค้าเป็นวีไอที่ประสบความสำเร็จอาจจะมาจากสิ่งหนึ่งที่เรียกว่า ความเชื่อ ที่มั่นคงและหนักแน่น ดูเค้าเชื่อในสิ่งที่เค้าคิดและเค้าทำจริงจริง และ หนักแน่นกับวิธีคิดมาก
leksmile

โพสต์ที่ 73

ถ้า Thaivi มีจัดรางวัลแบบในการแข่งกีฬาแล้ว ผมขอยกตำแหน่ง Rookie of the year 2009 ให้เลย ลงทุนไม่เกิน 2 ปี ที่ฝีมือก้าวหน้ามากที่สุด

ดูจากการตอบคำถาม SMT ละเอียดทุกเม็ด

ต้องขอโทษท่าน sai ด้วยที่ post กระทู้นี้ขึ้น ทำให้ต้องงานเข้า....
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 74

ยิ่งตอบยิ่งตกผลึก
พี่มี่ สุดยอดจริงๆครับ :bow:
พรุ่งนี้จะขอไปปิดทอง  :lol:  :lol:
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
winzer

โพสต์ที่ 75

เด็กน้อยขอคารวะ ครับ
2ปี แต่แตกฉานขนาดนี้  :lol:  :lol:
"ราคาคือสิ่งที่คุณจ่ายไป คุณค่าคือสิ่งที่คุณได้รับมา"
AuI_a VI

โพสต์ที่ 76

กระทู้อะไรกันครับเนี่ย ยุ่งๆไม่ได้เข้าเว็ปสามวัน ล่อไปสามหน้า

เลยเข้ามาคาราวะช้าไป   :bow:

ขอบคุณสำหรับมุมมองดีๆที่มีให้พี่ๆน้องๆเสมอมาครับ

ผมก้อได้ความรู้จากพี่มี่เยอะเลยครับ ลงทุนทีหลังแต่ความสามารถไปไกลกว่าผมมากๆเลยครับ   :cool:  :cool:

ขอถามบ้างคับ ว่าทุกวันนี้หุ้นสี่ตัวที่ว่า85%port นี่ อยุ่ในคนละอุตสาหกรรมเลยรึป่าวคับ หรือมีซ้ำๆบ้าง
FalCoNezZ
ผู้ติดตาม: 3

ขอบคุณครับพี่ Sai

โพสต์ที่ 77

:P
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 78

[quote="AuI_a VI"]กระทู้อะไรกันครับเนี่ย ยุ่งๆไม่ได้เข้าเว็ปสามวัน ล่อไปสามหน้า

เลยเข้ามาคาราวะช้าไป
picklife

โพสต์ที่ 79

sai เขียน:
เรื่องลังเลนี่เป็นบ่อยมากเลยครับ ช่วงแรกแรกยิ่งเป็นหนัก เนื่องจากน้องสาวและน้องเขยเค้าเป็นนักลงทุนอย่างเดียวเหมือนกัน แต่เป็นแนวเทคนิคอลเต็มตัว ปีแรกตอนเราขาดทุนหนักหนัก ผลตอบแทนของน้องกลับดีกว่ามากมาก แต่พอมาดูรายละเอียดการลงทุนของเค้าแล้ว ก็เข้าใจว่าไม่เหมาะกับการลงทุนของเรา ของแบบนี้คงอยู่ที่นิสัยส่วนตัวด้วยว่าเราเหมาะกับการลงทุนแบบไหนครับส่วนวิธีการที่แก้ไขเวลาลังเลสับสนผมเคยโพลต์วิธีทำไว้ที่กระทู้หนึ่งครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
green-orange

โพสต์ที่ 80

ตอนนั้นผมฟังแล้วตกใจมาก ถึงกับนอนไม่หลับเลย อดฝันหวานไม่ได้ว่าอีก 20 ปีข้างหน้าเราจะกลายเป็นเศรษฐีแล้วหรือ แหมดีจัง
โห ท่านมี่ มีแค่นี้ถือว่ายังไม่ได้เป็นเศรษฐีอีกเหรอเนี่ย 555 ขอแซวมี่หน่อยนะ 555 ถ้าผมมีแค่มีตอนนี้ ผมก็คงนอนหลับฝันดีแล้วล่ะ คงจะได้ทำอะไรๆที่ตัวเองชอบอีกหลายอย่างเลย อิอิ

และอย่างแรกที่จะทำ ก็คือ ตอบแทนคุณบุพการี โดยการพาแม่ไปเที่ยวรอบโลก อิอิ เป็นฝันอ่ะ อย่าถือสานะครับ
ทอมมี่

โพสต์ที่ 81

babygenius เขียน:เข้ามาทักทายครับ
เห็นด้วยกับคุณ tanapol เรื่องอัธยาศัยและความมีน้ำใจของ พี่ sai ครับ :D

อยากขอรบกวนถามความเห็นเกี่ยวกับ THCOM ด้วยนะครับ หากไม่มีปัจจัยการเมืองเข้ามากระทบ พี่มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ :?:
ตัวนี้จริงจริง ถ้าตามจากที่เคยอ่านจากบทวิเคราะห์หากไม่มีเรื่องการเมืองมากระทบ ปัจจัยหลักที่จะทำให้กิจการกลับมามีกำไรได้คงต้องพึ่ง ipstar เป็นหลัก แต่เท่าที่ดูปัญหาหลักหลักในการขยายตลาดคงเป็นเรื่องการขออนุญาตของประเทศต่างต่างซึ่งส่วนมากจะล่าช้ามาก เช่นตลาดใหม่ที่อินเดียที่เลื่อนเปิดตัวจากปลายปีก่อน  มาเป็นต้นเดือนมี.ค.นะครับ  แต่ตัวนี้ถ้าจะบอกไม่มองปัจจัยทางการเมืองเลยคงยากนะครับ  ซึ่งตอนนี้ปัญหาหลักคือเรื่องคำพิพากษาจากคดียึดทรัพย์ เท่าที่ผมติดตามดูเข้าใจว่า ipstar มีการกระทำซึ่งผิดสัญญาสัมปทานค่อนข้างชัดเจน เนื่องจาก ipstar ไม่สามารถใช้เป็นดาวเทียมสำรองแทนไทยคม 3 ได้(เสปคของดาวเทียมสองดวงไม่เหมือนกันเลยครับไทยคม 3 เป็นแบบ conventional ส่งสัญญาณ c-band และ kuband แต่  ipstar นั่นเป็น kuband และ kaband ) โดยศาลระบุค่าเสียหายเบื้องต้น 4 พันล้านบาท   คิดเป็นค่าเสียหายต่อหุ้น ประมาณ 3.64 บาทต่อหุ้น แต่หลังจากคำพิพากษาหุ้นก็ปรับตัวลดลงมามากทีเดียว และราคายังต่ำกว่ามูลค่าทางบัญชีมากมาก  การลงทุนหุ้นตัวนี้ในราคาปัจจุบันจึงน่าจะเป็นลักษณะ high risk  high return ครับ
sai

โพสต์ที่ 82

ทอมมี่ เขียน:
ตัวนี้จริงจริง ถ้าตามจากที่เคยอ่านจากบทวิเคราะห์หากไม่มีเรื่องการเมืองมากระทบ ปัจจัยหลักที่จะทำให้กิจการกลับมามีกำไรได้คงต้องพึ่ง ipstar เป็นหลัก แต่เท่าที่ดูปัญหาหลักหลักในการขยายตลาดคงเป็นเรื่องการขออนุญาตของประเทศต่างต่างซึ่งส่วนมากจะล่าช้ามาก เช่นตลาดใหม่ที่อินเดียที่เลื่อนเปิดตัวจากปลายปีก่อน
sai

โพสต์ที่ 83

[quote="AuI_a VI"]กระทู้อะไรกันครับเนี่ย ยุ่งๆไม่ได้เข้าเว็ปสามวัน ล่อไปสามหน้า

เลยเข้ามาคาราวะช้าไป
sai

โพสต์ที่ 84

leksmile เขียน:ถ้า Thaivi มีจัดรางวัลแบบในการแข่งกีฬาแล้ว ผมขอยกตำแหน่ง Rookie of the year 2009 ให้เลย ลงทุนไม่เกิน 2 ปี ที่ฝีมือก้าวหน้ามากที่สุด

ดูจากการตอบคำถาม SMT ละเอียดทุกเม็ด

ต้องขอโทษท่าน sai ด้วยที่ post กระทู้นี้ขึ้น ทำให้ต้องงานเข้า....
จริงจริงอยากให้พี่เล็กมาร่วมแชร์ด้วยนะครับ  เพราะพี่เล็กเป็นคนที่ผมติดตามวิธีมองตลาดของพี่มาตลอด เนื่องจากพี่เล็กมีประสบการณ์การลงทุนมานานมากมาก น่าจะมีไม่กี่คนที่ลงทุนมานานถึง  18 ปีโดยอายุแค่สามสิบกว่า เป็นไปได้ยังอยากฟังมุมมองตอนตลาดปี 2008 ที่พี่เล็กขายหุ้นทิ้งก่อนที่จะเกิดวิกฤต  ว่าตอนนั้นพี่ดูสัญญาณอะไรครับ ถึงหนีได้ก่อนเพื่อนเลยครับผม
Baby Genius

โพสต์ที่ 85

ขอบคุณ K.ทอมมี่ ด้วยนะครับ  :D
sai

โพสต์ที่ 86

choosak เขียน:คลิปสัมมนารวยด้วยหุ้นอย่างพอเพียงที่คุณ sai พูดถึงครับ :D
http://edu.tsi-thailand.org/index.php?o ... Itemid=356
ขอบคุณมากเลยครับ  ไม่คิดว่าจะมีการบันทึกเทปไว้ ได้ทบทวนความจำอีกครั้งหนึ่งครับ  :lol:
แสนยานุภาพ
ผู้ติดตาม: 47

โพสต์ที่ 87

[quote="sai"]
-หลักเกณฑ์ในการคัดกรองหุ้น ช่วงเริ่มต้นผมอาศัยฟังจากรุ่นพี่พี่ ว่าเค้าเลือกหุ้นตัวใดในการลงทุนบ้าง เพราะสาเหตุใด แล้วนำมาศึกษาต่อครับ
Remember, investing in the stock market is a marathon and not a slot machine.
nun08

โพสต์ที่ 88

sai เขียน:
จริงจริงอยากให้พี่เล็กมาร่วมแชร์ด้วยนะครับ
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 89

มาทักทายและขอบคุณพี่ Sai ครับ จริงๆผมก็เคยเห็นพี่หลายรอบ กินข้าวด้วยกันก็เคย แต่พึ่งจะรู้ว่าพี่คือพีSaiก็ตอน oppday รอบนี้นี่เอง  :wall:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 90

เข้ามาอ่านด้วยคน
ขอบคุณสำหรับความรู้ที่แบ่งปันครับ

นิยมชมชอบมาตั้งแต่อ่านกระทู้ ได้มีโอกาสเจอตัวจริงไม่นานนี้ ไม่แปลกใจว่าเหตุใดประสบความสำเร็จ

ยินดีด้วยครับผม :8)
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------