มุมมองลงทุนสไตล์ Sai

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 875

โพสต์ที่ 121

อ่านที่ว่าคุณ sai จบแค่ม. 3 ผมคิดว่าพูดเล่นๆ :oops:

เข้ามาคารวะด้วยใจเลยครับ  :bow:  :bow:  :bow:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
neo_potato_Th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 122

ผมชอบฟังประวัติคนครับ :D
ขอคารวะ :bow:
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 123

ผมขอถามมุมมองพี่saiเกี่ยวกับjubileดีกว่าคับ รบกวนด้วยนะครับ
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
เด็กเลี้ยงไม้
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 124

[quote="picatos"][quote="เด็กเลี้ยงไม้"][quote]ส่วนตัวผมคิดว่าเราไม่ควรคิดว่าสิ่งเหล่านี้คือความผิดพลาด หรือเสียใจกับมันมากนักครับ คิดรวมไปเลยว่านักลงทุนที่ประสบความสำเร็จก็ต้องผ่านเส้นทางแบบนี้ด้วยกันทั้งนั้นโดยไม่มีข้อยกเว้น
leksmile
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 125

[quote="newbie_12"]เด็ดไหมหล่ะ พี่ชายผม

นี่ถ้าไปฟังตัวจริงนะ เดี๋ยวไมค์โครโฟนของโน้ตอุดมนี่ ฮาไม่เท่าซาอิโชว์เลยหล่ะ ขอบอก

:bow:
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 126

สุดยอดครับ  :bow:  :bow: :bow: :bow:
ผมว่ามี่เป็นคนที่มีsenseในการทำธุรกิจสูงมาก และสามารถเอาประสบการณ์ตรงนั้นมาประยุกต์เรียนรู้กับการลงทุนในหุ้นได้อย่างดี ทั้งๆที่ไม่ได้มีความรู้มาก่อน ความตั้งใจ เด็ดเดี่ยว เอาจริง เอาจังในการศึกษาการลงทุนเป็นตัวอย่างที่ดีมากๆเลยครับ สำหรับนักลงทุนรุ่นใหม่ทุกคน โดยเฉพาะผมต้องเอามี่เป็นแบบอย่าง และขอบคุณที่นำความรู้ดีมาเล่าสู่กันฟังครับ :lol:
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 127

ขอถามแนวทางในการเลือกหุ้นหน่อยครับว่า วิเคราะห์จากอุตสาหกรรมลงมาดูหุ้นในกลุ่ม หรือเลือกหุ้นรายตัวครับ  เท่าที่จำได้มี่บอกว่าชอบเลือกหุ้นจากPEต่ำๆ ROE สูงๆ ลองช่วยเล่าประสบการณ์สักตัวครับที่เลือกหุ้นจากวิธีนี้ และตีแตกได้ในปีที่แล้ว   :D

ขอความเห็นกับหุ้นแบงค์ด้วยครับ โดยเฉพาะพวกที่ทำfinance รถยนต์อย่าง TISCO TCAP KK  ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 128

โฮ....สุดๆครับน้อง sai

พี่นึกว่าพี่เองผ่านการทำงาน ทำธุรกิจ ลองผิด ลองถูก
มาหลากหลายพอตัว

เจอ sai เล่าประสบการณ์ให้ฟังแล้วขอคารวะ หัวใจสิงห์ ด้วยคน

:bow:  :bow:  :bow:

ขอให้การลงทุนในหุ้นนี้ เป็นคำตอบสุดท้ายของชีวิตนะครับ

ให้ประสบความสำเร็จยิ่งๆขึ้นไป จะได้ไม่ต้องไปลองผิดลองถูก
ลงมือทำธุรกิจด้วยตัวเอง :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
PaZZaHut

โพสต์ที่ 129

สุดยอดจริงๆๆเลยครับพี่

นับถือด้วยใจจริงครับ
synthese(f)
n. synthesis, combining of separate elements into a complete whole; formation of a compound through the combination of simpler components (Chemistry); deductive logic
madpenguin

โพสต์ที่ 130

สุดยอดนักสู้จริง ๆ ครับ  :bow:  :bow:  :bow:
Not pretty much but pretty good
RONNAPUM

โพสต์ที่ 131

สุดโค่ยยยย
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
vi_tal signs

โพสต์ที่ 132

สิ่งที่ผมชอบอย่างหนึ่งคือพี่ๆ ในเว็บ TVI

มาถ่ายทอดความรู้ให้น้องๆแหละครับ :D
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
vivitawin

โพสต์ที่ 133

สุดยอด พี่อายุต่างจากผมไม่เท่าไหร่ แต่ประสบการณ์ชีวิต โชกโชนมากเลยครับ  :bow:  :bow:  :bow:

:cool:  :cool:  :cool:
picklife

โพสต์ที่ 134

:D สุดยอดมากๆเลยครับพี่มี ประสบการณ์โชกโชนจริงๆครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 135

สุดยอดเลยครับเฮีย :cool: ...
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 136

สุดยอดครับพี่
นับถือ นับถือ :bow:  :bow:
killyz

โพสต์ที่ 137

1.พี่ sai เคยตีแตกหุ้นตัวไหน เพราะเหตุใดถึงทำให้พี่มั่นใจแล้วเลือก
2.พี่ sai เคยโดนหุ้นตัวไหนตีหัวแตก เพราะเหตุใดทำให้พี่พลาดครับ
3.เวลาที่พี่ขาดทุนมากๆ ทำยังไงให้จิตใจสงบนิ่งและยึดมั่นในหลักการได้

ขอซูฮกให้เซียนโกะ หัวพ่อค้าตั้งแต่เกิด  ผู้สู้ชีวิต  :bow:
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
ซากคน

โพสต์ที่ 138

สำหรับพี่มี่ครับ  
:bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:  

สำหรับผม
รู้สึกละอายใจตัวเองอย่างมาก  ไม่อยากเรียนในระบบแล้ว  เอาเวลามาหาประสบการณ์เจ๊งดีกว่า  ถ้าเจ๊งกับมือใหม่เป็นของคู่กัน  ก็ขอให้เจ๊งมันรีบเจ๊งตั้งแต่เงินทุนน้อยๆ  อายุน้อยๆ  

ยิ่งเรียนในระบบ ยิ่งโง
ยิ่งเรียนในระบบ ยิ่งเป็นคนขี้ขลาด
ยิ่งเรียนในระบบ ยิ่งทำเรื่องง่ายเป็นเรื่องยาก

อีกด้าน  ถือว่าปีนี้ผมโชคดี  ที่ผมน่าจะเจอ idol  ในดวงใจสักที  :D
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
Tyrion
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 139

ถ้าเทียบจากประสบการณ์การทำธุรกิจ
พี่คงจบปริญญาโทไปแล้ว ส่วนผมยังไม่จบ ป.4 เลยครับพี่

นับถือจากใจจริงครับ   :wink:
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 140

[quote="Voldtrest"]สำหรับพี่มี่ครับ
nun08

โพสต์ที่ 141

[quote="sai"][quote="yoyo"]พี่มี่นี่เป็นทั้งนักลงทุนนักธุรกิจแบบตัวจริงเสียงจริงเลย
ขยันทำงาน ขยันอ่าน ขยันทำการบ้านเล่นหุ้น
ผมอยากฟังพี่เล่าประวัติก่อนมาเล่นหุ้นนะครับ ว่าทำอะไรมาบ้าง
ผมนั่งฟังพี่พูดเมื่อนานมาแล้วเรื่องที่ปล่อยเงินกู้โดยให้พวกสินค้า elec วางประกัน แต่มารู้ทีหลังว่านั้นแค่หยิบมือเดียว ทำมาแล้วสารพัดอย่าง
ผมไม่มีโอกาสได้ผ่านประสบการณ์แบบนั้นมา อยากฟังจากคนทำงานตัวจริงครับ
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 142

เข้ามาคารวะพี่ sai ด้วยคนครับ

พี่ sai นอกจากมีความรู้แล้ว ผมว่าพี่มีอารมณ์ขันมากอีกด้วยครับ คุยสนุกจริงๆ  :wink:
หลักของความสมดุล
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 143

อ่านประวัติ แล้ว ใจสู้จริง ๆ ครับ

:bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
Jazzman

โพสต์ที่ 144

สู้ชีวิตมากๆๆ คับ  :bow:  อ่านแล้วก็เป็นแรงบันดารใจ มากๆๆ   หลายๆคนก่อนที่จะประสบความสำเร็จนี่ ก็ต้องผ่านอะไรมาหลายยอย่างจริงๆๆ ถึง ได้แกร่ง อย่างนี้
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
nun08

โพสต์ที่ 145

[quote="sai"][quote="picatos"][quote="AleAle"][quote]ก่อนปี 08ผมไม่เคยรู้จักเรื่องราวที่เกี่ยวกับหุ้นเลยแม้แต่นิดเดียวครับ ก่อนหน้านั้นทำงานอย่างเดียวเลยครับ ลึกลึกก็รู้สึกเหมือนคนทั่วไปครับว่าหุ้นคือการเสี่ยงโชค กึ่งการพนัน
Baby Genius

โพสต์ที่ 146

ได้อ่านประสบการณ์พี่ sai แล้วยิ่งนับถือครับ คนสู้ชีวิตตัวจริงเลย  :bow:
ชอบมุขโลจิสติกด้วยครับ อ่านแล้วอมยื้มเลย :D
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 147

โอ้โห... สุดยอดจริงๆ พี่มี่นี่เจ๋งกว่าที่ผมคิดไว้อีกนะเนี่ย
ประสบการณ์ธุรกิจผมนี่เป็นศุนย์เลยจริงๆ เป็นพวกเสือหนังสือ อ่านเอาอย่างเดียว ไม่เคยสัมผัสด้วยตัวเอง พี่มี่นี่ผ่านมาด้วยตัวเองล้วนๆ คารวะๆ :bow:  :bow:  :bow:  :bow:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 148

คุณ sai มีประสบการณ์โชกโชน
และมีชีวิตที่มีสีสันมากๆเลยครับ
สุดยอดจริงๆ ผมรอฟังคุณ sai
วันสัมนาอย่างใจจดใจจ่อครับ

ว่าแต่ว่า ค่าอาบน้ำหมา 1700 บาท
ทำไมมันแพงจังครับ ของผมอาบ
ครั้งละ 200 บาทต่อตัว ผมก็ว่า
แพงแล้ว
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
poppo

โพสต์ที่ 149

สุดยอดจริงๆ

ขอคารวะพี่ซาิอิจากใจ

ส่วนน้องโวลดเทส

ผมเห็นด้วยกับ picatos นะครับว่า การศึุกษาำำไม่ได้เลวร้ายหรอกครับ

ร้อยคนไปทำแบบพี่ซาอิ กับร้อยคนเรียนอย่างตั้งใจและนำความรู้ที่ได้ไปทำมาหากิน

ผมเชื่อว่า แบบหลังมีโอกาสสำเร็จมากกว่า

และการจะประสบความสำเร็จแบบพี่ซาอิได้ ต้องอาศัยใจที่ใหญ่แบบไม่ธรรมดาจริงๆ

ถ้าเป็นผมเจอแบบเขา คงล้มไม่ได้ลุกไปแล้ว
จงทนอด และอดทน
MrRobot

โพสต์ที่ 150

ขอคารวะ 3 จอก ครับ พี่sai เริ่มต้นดีประสบความสำเรจเร็วมากๆครับผม

ผมก็ยังติดตามน้องจุกนมกับโรงพยาบาลไทยอยู่ ไม่รู้พี่ทิ้งมันไปยังครับ  :roll:
VI Robot The Great