มุมมองลงทุนสไตล์ Sai

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
กล้วยไม้ขาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 181

สุดยอดจริง ๆ ครับชื่นชมจากใจ

ร้านคอมขนาด 400 เครื่องในยุคแรก ๆ  :shock:  :shock:  :shock:
ผมเคยเห็นใหญ่สุดยังแค่ 120 เครื่องเองพี่ทำได้ไงเนี่ย  :bow:  :bow:  :bow:
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 182

[quote="killyz"]1.พี่ sai เคยตีแตกหุ้นตัวไหน เพราะเหตุใดถึงทำให้พี่มั่นใจแล้วเลือก
2.พี่ sai เคยโดนหุ้นตัวไหนตีหัวแตก เพราะเหตุใดทำให้พี่พลาดครับ
3.เวลาที่พี่ขาดทุนมากๆ ทำยังไงให้จิตใจสงบนิ่งและยึดมั่นในหลักการได้

ขอซูฮกให้เซียนโกะ หัวพ่อค้าตั้งแต่เกิด
Small Details Make a Big Difference
sai

โพสต์ที่ 183

[quote="nun08"]
Small Details Make a Big Difference
sai

โพสต์ที่ 184

[quote="IWILLBEVI"]ขอถามแนวทางในการเลือกหุ้นหน่อยครับว่า วิเคราะห์จากอุตสาหกรรมลงมาดูหุ้นในกลุ่ม หรือเลือกหุ้นรายตัวครับ
sai

โพสต์ที่ 185

WEB เขียน:คุณ sai มีประสบการณ์โชกโชน
และมีชีวิตที่มีสีสันมากๆเลยครับ
สุดยอดจริงๆ ผมรอฟังคุณ sai
วันสัมนาอย่างใจจดใจจ่อครับ

ว่าแต่ว่า ค่าอาบน้ำหมา 1700 บาท
ทำไมมันแพงจังครับ ของผมอาบ
ครั้งละ 200 บาทต่อตัว ผมก็ว่า
แพงแล้ว
ช่วงนั้นเงินเฟ้อครับพี่เวป ผมไปอาบแถวสุขุมวิท เค้าจะคิดค่าอาบน้ำ 400 ค่าสางขนเนื่องจากเป็นสังกะตัง และ ค่าบำรุงขนต่างต่าง ตอนนั้นไม่ค่อยคิดมาก เพราะรักหมาตัวนั้นมาก ขนาดเอาไปตั้งเป็นชื่อร้านเกมส์เลย  แต่ตอนนี้พึ่งจากกันไปครับอายุ 14 ปีถ้วนเป็นพันธ์ชิสุครับ
sai

โพสต์ที่ 186

[quote="wasan_yu"]ขอถามพี่sai
wasan_yu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 187

ขอบคุณครับ :bow: :bow: :bow: :bow:
เด็กสระบุรี
VI พันธุ์ทาง

โพสต์ที่ 188

ผมว่าควรจะมีกระทู้ถามแนวทางการลงทุนและคำชี้แนะจากพี่leksmile
บ้างนะครับ
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 189

อยากทราบความเห็นพี่มี่เกี่ยวกับ CPN ครับ
ขอบคุณครับ :D
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
sai

โพสต์ที่ 190

VI พันธุ์ทาง เขียน:ผมว่าควรจะมีกระทู้ถามแนวทางการลงทุนและคำชี้แนะจากพี่leksmile
บ้างนะครับ
เห็นด้วยครับ  เพราะพี่เล็กเป็นอีกหนึ่งคนที่เป็นคนที่จับจังหวะตลาดได้ค่อนข้างดีครับ และเป็นนักลงทุนที่เริ่มต้นพอร์ทด้วยเงินเริ่มต้นเพียง 100000 บาทโดยไม่ได้ประกอบอาชีพอื่นเลยนอกจากเป็นนักลงทุน เข้าใจว่าพอร์ทปัจจุบันขาดอีกไม่มากก็จะ แปดหลักแล้วครับ  หรือจะเปลี่ยนชื่อหัวข้อกระทู้นี้ แล้วพี่เล็กมาร่วมกันตอบก็ดีนะครับ ผมจะได้ไม่เหงา
เริ่มด้วยคำถามนี้ก่อนก็ดีนะครับ เผื่อพี่เล็กไม่เห็น
nun08 เขียน: v

v
v
            :D  :D   อันนี้น่าสนใจ  ขอฟังพี่ เล็ก ด้วยคนครับบบบ
ใครอยากฟังขอเสียงหน่อยเร็ว
jung_oh

โพสต์ที่ 191

sai เขียน:
เห็นด้วยครับ

โพสต์ที่ 192

jung_oh เขียน:
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 193

มาส่งเสี้ยงเรียกร้องด้วยครับ
เริ่มจาก 100000 ตอนนี้จะ 8 หลัก  :shock:  :shock:  กี่ปีหรอครับเนี่ยยยยย
nun08

โพสต์ที่ 194

:D  :D   พี่ leksmile ครับ ......  :bow:  :bow:   ช่วยโหวดเพิ่ม  + 100 เลยครับ
DevilCupid

โพสต์ที่ 195

เข้ามาเชียร์ให้พี่เล็กช่วยกันตอบกับพี่ sai อีกคนครับ

ผมรู้สึกโชคดีมากๆเลยที่เมื่อจิบเบียร์คราวก่อนนู้นนนนนบังเอิญได้ร่วมโต๊ะกับพี่ๆทั้งสอง
ตอนนั้น(และตอนนี้)ก็ไม่ค่อยมีความรู้อะไรเท่าไหร่
ได้แต่อาศัยนั่งฟังพี่ๆวิเคราะห์หุ้นตัวนู้นตัวนี้ ทำให้กลับมาทำการบ้านมากขึ้นกว่าเดิม
แล้วก็ได้อานิสงค์จากคำแนะนำของพี่ๆ ช่วยทำให้พอร์ตผมขยายตัวครับ  :lol:

ดีเหมือนกัน กระทู้อื่นมีพี่ๆตอบคนเดียวมาละ
กระทู้นี้เป็นคู่หูดูโอ้ช่วยกันตอบ
ขอบคุณพี่เล็กล่วงหน้าครับ  :bow:
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 196

มีโอกาสเจอพี่เขาหลายครั้ง ได้แต่ยืนหรือแอบฟังพี่เขา
แต่ไม่รู้ว่าพี่เขาคือ sai ( 55555 ) จนเมื่อวันเสาร์พี่เด่นบอกว่าคนนี้พี่ sai   :D
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
picklife

โพสต์ที่ 197

sai เขียน:กลุ่มธนาคารไม่เคยดูเลยครับพี่  จริงอยู่ว่ากลุ่มนี้ บางตัว pe ค่อนข้างต่ำ และ roe ค่อนข้างสูง แต่เข้าใจว่าroe ที่สูงเป็นเพราะมีหนี้สินค่อนข้างมากครับ  และ ส่วนตัวยังมองว่าในระยะยาวธนาคารขนาดใหญ่จะได้เปรียบธนาคารขนาดเล็กค่อนข้างมากครับ
ขอเสริมนิดนะครับพี่
:D ได้ยินมาว่าต่อไปรัฐบาลจะไม่เป็นประกันกับกลุ่มธนาคารแล้ว....แต่จะจัดตั้งเป็นกลุ่มกองทุนแทน เหมือนกับที่ประกันชีวิตทำกันในตอนนี้....ซึ่ง...อาจมีผลให้คนนำเงินไปฝากน้อยลงเพราะการฝากเงินธนาคารเริ่มมีความเสี่ยง.....
ดังนั้นผมมองเมื่อถึงตอนนั้นคนไม่น้อยจะย้ายเงินฝากมาในรูปประกันชีวิตแบบออมทรัพย์ และเอาไปลงทุนมากขึ้น....ดังนั้นผมจึงตั้งข้อสังเกตุว่ากลุ่มธนาคารในระยาวน่าจะมีปัญหา.....แต่ผมก็มองว่ากลุ่มธนาคารน่าจะรู้ตัวเองดี จึงมีการเน้นไปที่การทำธุรกิจประกันและบล. เพราะเมื่อคนเงิกฝากเงินย้ายเงินมาลงในสองอย่างนี้จะได้มีตลาดรองรับและไม่เจ็บตัวมาก

อีกทั้งได้ยินแว๊ปๆมาว่าความรับผิดชอบต่อ1บัญชีจะมีแค่1ล้านบาท ดังนั้นผมไม่รู้ว่าคนส่วนใหญ่จะคิดอย่างไร?ถ้าเปิดธนาคารเดียวหลายๆบัญชีได้ไหม?หรือคนอาจจะเริ่มกระจายเงินออกไปหลายๆธนาคาร ซึ่งหากเป็นเช่นนี้ธนาคารที่มีMarketShareน่าจะมีประโยชน์กว่า.....

ดังนั้นหากใครเล่นกลุ่มธนาคาร ผมแนะนำว่าควรศึกษาข้อมูลเหล่านี้ให้ลึกๆนะครับ เพราะผมเองก็รู้คร่าวๆ เพราะผมไม่ชอบกลุ่มนี้เท่าไหร่ ก็เลยรูคร่าวๆไม่ลึกมากนะครับ...
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
leksmile

โพสต์ที่ 198

neo_potato_Th เขียน:
nun08

โพสต์ที่ 199

leksmile เขียน:
หมักเตา

โพสต์ที่ 200

[quote="DevilCupid"]เข้ามาเชียร์ให้พี่เล็กช่วยกันตอบกับพี่ sai อีกคนครับ

ผมรู้สึกโชคดีมากๆเลยที่เมื่อจิบเบียร์คราวก่อนนู้นนนนนบังเอิญได้ร่วมโต๊ะกับพี่ๆทั้งสอง
ตอนนั้น(และตอนนี้)ก็ไม่ค่อยมีความรู้อะไรเท่าไหร่
ได้แต่อาศัยนั่งฟังพี่ๆวิเคราะห์หุ้นตัวนู้นตัวนี้ ทำให้กลับมาทำการบ้านมากขึ้นกว่าเดิม
แล้วก็ได้อานิสงค์จากคำแนะนำของพี่ๆ ช่วยทำให้พอร์ตผมขยายตัวครับ
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 201

ท่านเทพ ซาอิ
ฮิคารุ มาคารวะ  :D

นอกจากเรียนโกะ กับท่านซาอิแล้ว
ยังต้องมาขอความรู้ในหุ้นจากท่านซาอิด้วย
อย่าหายตัว ไป เหมือนในการ์ตูนนะครับ

ปล.อยากให้มีห้องของพี่เล็กด้วย เพราะประสบการณ์ในตลาดหุ้น
พี่เขายาวนานมากเลยครับ  และอยากให้แยกออกจากกระทู้พี่ซาอิด้วยครับ
จะได้แยกเป็นสัดส่วน ไม่งั้นเดี๋ยว มันจะงงเอานะครับ

ดังนั้น พี่ซาอิ เปิดห้องพี่เล็กเพิ่มเลยครับ จะได้เจ๊ากัน :D
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
claforan

โพสต์ที่ 202

[quote="RONNAPUM"]มีโอกาสเจอพี่เขาหลายครั้ง ได้แต่ยืนหรือแอบฟังพี่เขา
แต่ไม่รู้ว่าพี่เขาคือ sai ( 55555 ) จนเมื่อวันเสาร์พี่เด่นบอกว่าคนนี้พี่ sai
sai

โพสต์ที่ 203

neo_potato_Th เขียน:อยากทราบความเห็นพี่มี่เกี่ยวกับ CPN ครับ
ขอบคุณครับ :D
cpn เป็นเบอร์หนึ่งของห้างในประเทศไทยครับ มีสาขากระจายหลายโลเคชั่น ประสบความสำเร็จอย่างต่อเนื่องด้วยการขยายสาขา และ มีกองทุนอสังหาริมทรัพย์ของตัวเองชื่อ cpnrf เป็นแหล่งระดมทุนสำคัญ (เมื่อสร้างเสร็จ โปรโมทจนมีผู้เช่ามากระดับหนึ่ง ก็เอามาขายให้กองทุนนี้ได้ โดยจะได้เงินสดไปหมุนพร้อมกับกำไรจากการขายศูนย์ด้วยส่วนหนึ่งครับ ) มีรายได้ในอดีตที่ผ่านมาเติบโตอย่างต่อเนื่อง และมีอัตรากำไรสุทธิที่เติบโตอย่างต่อเนื่องเช่นเดียวกัน ปัจจัยที่ส่งผลกระทบในทางลบคือจะมีการปิดศูนย์ลาดพร้าวเพื่อปรับปรุงเป็นเวลา 6 เดือนครับ ซึ่งศูนย์ลาดพร้าวนี้เป็นศูนย์ที่มีเรทค่าเช่าค่อนข้างสูง (เข้าใจว่าสูงที่สุด หรือไม่ก็พอพอกันกับ ctw ) จึงอาจมีผลกระทบต่อกำไรในช่วงที่ปิดไปอย่างมีนัยยะครับ แต่ราคาหุ้นก็ตอบสนองข่าวดังกล่าวไปเรียบร้อยแล้วเช่นกัน (แต่เข้าใจว่ากำไรคงไม่ลดลงมาก
แต่คงไม่เติบโตมากนัก เนื่องจากมีสาขาที่เปิดในปีที่ผ่านมา 5 ศูนย์ คือ แจ้งวัฒนะ พัทยา อุดร ชลบุรี และ ขอนแก่น ซึ่งจะมีรายได้มาชดเชยบางส่วนครับ )
          cpn เป็นบริษัทที่มีแผนการขยายสาขาในอนาคต5ปีข้างหน้าค่อนข้างชัดเจนครับ  โดยจะมีแผนเปิด สี่สาขาในปีหน้าคือ สาขาเชียงราย สาขา พิษณุโลก สาขาพระรามเก้า และ สาขาเชียงใหม่แห่งที่สอง และยังมีแผนที่จะขยายสาขาไปยังต่างประเทศด้วยครับเช่นจีน เวียตนาม
          หลักหลักเป็นธรุกิจที่ดีครับ ปีนี้น่าจะเป็นปีที่เนื่องจากเศรษฐกิจของประเทศฟื้นตัว ทำให้อัตราเข้าเช่าน่าจะสูงกว่าปีที่ผ่านผ่านมา และ สามารถปรับเพิ่มค่าเช่าได้ด้วย  หุ้นตัวนี้เป็นหุ้นที่ กองทุน และ ต่างชาติชื่นชอบพอสมควร แต่ในขณะเดียวกันด้วยเหตุผลดังกล่าวราคาหุ้นก็มีการเทรดที่ pe ค่อนข้างสูงพอสมควร  คือแถว 20-30 เท่า (ต้องระวังด้วยนะครับเนื่องจากกำไรปีที่แล้วจะมีกำไรพิเศษจากการขายสินทรัพย์เข้ากองทุนอยู่ด้วย ทำให้มีกำไรพิเศษ หากนำเอากำไรดังกล่าวมาคิดรวมจะทำให้ pe ต่ำผิดปกติด้วยครับ )สิ่งที่น่าติดตามในอนาคต ค ทำเลที่มีศักยภาพที่ cpn จะขยายสาขาต่อไปได้ในอนาคตในประเทศจะมีเพียงพอหรือไม่ หรือหากบางสาขาเปิดในพื้นที่ใกล้กัน  จะมีการแย่งฐานลูกค้าเดิมของกันและกันหรือไม่ หรือหากจะเน้นขยายไปต่างประเทศ จะราบรื่นเหมือนการขยายสาขาในประเทศหรือไม่ ครับ สรุปคือ คุณภาพดี peสูง ปันผลต่ำ  ฝรั่งชอบ  ครับ :lol:
picklife

โพสต์ที่ 204

sai เขียน:
cpn  สรุปคือ คุณภาพดี peสูง ปันผลต่ำ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ

โพสต์ที่ 205

คารวะ ขุนพล ประจำปี 53
ขอบคุณครับพี่ sai :bow:  :bow:
leonleon

โพสต์ที่ 206

[quote="picklife"][quote="sai"][quote="IWILLBEVI"]ขอถามแนวทางในการเลือกหุ้นหน่อยครับว่า วิเคราะห์จากอุตสาหกรรมลงมาดูหุ้นในกลุ่ม หรือเลือกหุ้นรายตัวครับ
sphere

โพสต์ที่ 207

รบกวนพี่เล็กเล่าประสบการณ์ในการลงทุนหน่อยครับ อยากจะเรียนรู้ครับ :D
leksmile

โพสต์ที่ 208

[quote="เด็กเลี้ยงไม้"]มาส่งเสี้ยงเรียกร้องด้วยครับ
เริ่มจาก 100000 ตอนนี้จะ 8 หลัก
leksmile

โพสต์ที่ 209

[quote="nun08"]
Qคุง

โพสต์ที่ 210

แอบซุ่มดู พี่ Sai อยู่หลายหน้า
เผลอไปหน่อยเดียว :shock:   หลายหน้าเชียว

เป็นกำลังใจให้  พี่ Sai ผู้มีอัฐยาสัยดี  และขยันขันแข็ง

ประสบการณ์พี่นั้น   :bow:  :bow:  :bow: