รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
Todo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ

โพสต์ที่ 481

[quote="yoyo"][quote="Todo"]สวัสดีครับ คุณโย

รบกวนถามความเห็นเกี่ยวกับ TPOLY หน่อยครับผม

และนอกเรื่องนิดนึงครับ ไม่ทราบว่ามีความเห็นยังไงเกี่ยวกับหนังสือ "หุ้นสามัญกับกำไรที่ไม่สามัญ" ที่ ดร.นิเวศน์ แปล

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Todo

โพสต์ที่ 482

[quote="yoyo"][quote="Todo"]
และนอกเรื่องนิดนึงครับ ไม่ทราบว่ามีความเห็นยังไงเกี่ยวกับหนังสือ "หุ้นสามัญกับกำไรที่ไม่สามัญ" ที่ ดร.นิเวศน์ แปล

AleAle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 483

คุณโย ยังตาม SNC อยู่รึเปล่าครับ  อยากขอความเห็นสำหรับแนวโน้มอุตสาหกรรม  และความสามารถในการแข่งขันซักกะหน่อยครับ
ขอบคุณครับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 484

spyhac เขียน:อยากให้พี่โยโย่ช่วยวิเคราะห์ tr ให้หน่อยครับเห็นพี่เคยเขียนตัวนี้ไว้ในบล๊อก
ตอนนี้ pe แค่ 4 กว่าๆเองกำไรก็เพิ่มจากปีก่อนเยอะเลย ตัวนี้หนี้ก็น้อยมาก แต่แทบจะไม่ค่อยปันผลเท่าไร
tr นี่ดูอยู่ห่างๆครับ (ห่างมาก 555)
ก็เห็นว่ากำไรที่ประกาศออกมาก็ยังอยู่ในขั้นที่ดีมาก
รอบก่อนผมเข้าไปเล่นเพราะเห็นกำไรประกาศออกมาดี มาก และคาดหวังว่ากำไรที่เห็นนั้นเป็นกำไรที่ยั่งยืนพอสมควร คือมาจาก Demand ตัวเรยอนที่เพิ่มสูงขึ้นเร็วกว่า Supply แต่พอไปประชุมผู้ถือหุ้นมาก็ได้ความมาว่า GPM ที่เพิ่มขึ้นเยอะๆนั้นเป็นเพราะมี Stock วัตถุดิบราคาถูก ก็เลยขายหุ้นทิ้งไป (เพราะวิเคราะห์ผิด)

มาคราวนี้ tr ประกาศงบออกมา GPM ดีอีกแล้ว... ผมยังไม่ได้มีโอกาสได้ไปประชุมผู้ถือหุ้น ก็เลยยังไม่แน่ใจว่ากำไรที่เพิ่มขึ้นนั้นเป็นวัตถุดิบอีกรึเปล่า หรือว่าเป็นเพราะ Demand มันดีจริงๆ ถ้าเป็นกำไรพิเศษ ก็ไม่น่าสนใจ แต่ถ้ากำไรที่เห็นเป็นของจริงที่น่าจะเป็นไปอย่างนี้อีกพักใหญ่ๆ (2 ปีขึ้นไป) ราคานี้เทียบกับกำไรก็น่าสนใจใช้ได้เหมือนกัน
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
yoyo

โพสต์ที่ 485

[quote="j21"]อยากให้แชร์อีกด้านของเหรียญหน่อยครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
yoyo

โพสต์ที่ 486

[quote="AleAle"]คุณโย ยังตาม SNC อยู่รึเปล่าครับ
j21
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 487

[quote="yoyo"][quote="j21"]อยากให้แชร์อีกด้านของเหรียญหน่อยครับ
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 488

yoyo เขียน: หมายเหตุ จะซื้อหุ้นที่สภาพคล่องต่ำต้อง Discount ผลตอบแทนของหุ้นลงด้วย.. เช่น สมมติเราจะซื้อหุ้น snc ให้ครบเราจะต้องเคาะซื้อทำให้หุ้นเพิ่มขึ้นไปประมาณ 5% เวลาขายให้หมดก็ต้องกดราคาจนลดไปประมาณ 5%... เท่ากับว่าผลตอบแทนที่ควรจะได้รับนั้นจะต้องหักลดออกไปประมาณ 10% ถ้าเราคาดว่า snc จะได้ผลตอบแทนที่ 20% เวลาจะซื้อเก้บเข้า port จริงๆ เราจะคาดหวังกำไรได้เพียง 10% เท่านั้น
พอร์ทขนาด เห็บเหา แบบผมนี่ช่องเดียวก็อยู่แล้วครับ   :lol:
ขอบคุณมากครับ
spyhac

โพสต์ที่ 489

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ
PaZZaHut

โพสต์ที่ 490

ก็รบกวนสอบถามพี่โย สำหรับมุมมองต่อเจ้า "KCE" ครับ

synthese(f)
n. synthesis, combining of separate elements into a complete whole; formation of a compound through the combination of simpler components (Chemistry); deductive logic
firstee
ผู้ติดตาม: 244

โพสต์ที่ 491

ขอเป็นศิษย์ด้วยคนน่ะครับพี่yoyo
yoyo

โพสต์ที่ 492

PaZZaHut เขียน:ก็รบกวนสอบถามพี่โย สำหรับมุมมองต่อเจ้า "KCE" ครับ

โอย หลังๆถามหุ้นราคาตัวบ่อยกันขึ้นนะ..

kce ผมเคยถือเล่นๆอยูพักนึงแถวๆ 5 บาทครับ เพราะก็ได้อ่านมาว่ากำไรมันน่าจะดีซึ่งพลิกจากขาดทุนเมื่อปีที่แล้ว ก็เลยซื้อเก็บไว้เก็งกำไรนิดหน่อย .. แต่พอผมลองเจาะข้อมูลลึกขึ้นว่าจะเป็นหุ้นที่ถือยาวได้รึเปล่า ก็ยังมีข้อสงสัยอยู่พอสมควร

- เป็นธุรกิจ อิเล็ก ซึ่งเข้าใจยากเหลือเกิน ไม่รู้ว่าเทคโนโลยีการผลิตของบริษัทนั้นดีแค่ไหน (ผมยังไม่มีโอกาสได้คุยกับผู้บริหารเลย)
- หนี้เยอะไปหน่อย
- ผลงานในอดีตลุ่มๆดอนๆมาก เดี่ยวก็เจอปัญหาเรื่องทองแดง เดี๋ยวเจอปัญหาเรื่องค่าเงิน เดี๋ยวขาดทุน เดี๋ยวกำไร คาดการณ์ยากเหลือเกิน
- ให้ลูกชายที่เพิ่งเรียนจบมาบริหาร ซึ่งฝีมือก็ต้องรอพิสูจน์กันต่อไป

สรุปเลยผมยังคาดไม่ออกว่าเป็นหุ้นดีรึเปล่า เพราะงั้นผมก็เลยให้ Grade KCE เป็นหุ้นเก็งกำไรมากกว่าลงทุน pe ที่ให้ก็ไม่ควรเกิน 5-6 เท่า ครับ
firstee

โพสต์ที่ 493

พี่ครับผมขอทัศนะของ TNHหน่อยครับ

ไม่ทราบว่าpeประมานเท่าไหร่อ่าครับ

มือใหม่มากๆ
PaZZaHut

โพสต์ที่ 494

yoyo เขียน: โอย หลังๆถามหุ้นราคาตัวบ่อยกันขึ้นนะ..

kce ผมเคยถือเล่นๆอยูพักนึงแถวๆ 5 บาทครับ เพราะก็ได้อ่านมาว่ากำไรมันน่าจะดีซึ่งพลิกจากขาดทุนเมื่อปีที่แล้ว ก็เลยซื้อเก็บไว้เก็งกำไรนิดหน่อย .. แต่พอผมลองเจาะข้อมูลลึกขึ้นว่าจะเป็นหุ้นที่ถือยาวได้รึเปล่า ก็ยังมีข้อสงสัยอยู่พอสมควร

- เป็นธุรกิจ อิเล็ก ซึ่งเข้าใจยากเหลือเกิน ไม่รู้ว่าเทคโนโลยีการผลิตของบริษัทนั้นดีแค่ไหน (ผมยังไม่มีโอกาสได้คุยกับผู้บริหารเลย)
- หนี้เยอะไปหน่อย
- ผลงานในอดีตลุ่มๆดอนๆมาก เดี่ยวก็เจอปัญหาเรื่องทองแดง เดี๋ยวเจอปัญหาเรื่องค่าเงิน เดี๋ยวขาดทุน เดี๋ยวกำไร คาดการณ์ยากเหลือเกิน
- ให้ลูกชายที่เพิ่งเรียนจบมาบริหาร ซึ่งฝีมือก็ต้องรอพิสูจน์กันต่อไป

สรุปเลยผมยังคาดไม่ออกว่าเป็นหุ้นดีรึเปล่า เพราะงั้นผมก็เลยให้ Grade KCE เป็นหุ้นเก็งกำไรมากกว่าลงทุน pe ที่ให้ก็ไม่ควรเกิน 5-6 เท่า ครับ
เป็นปลื้มครับ

ขอบคุณมากๆๆครับที่พี่โย่ตอบคำถามผม ^^
synthese(f)
n. synthesis, combining of separate elements into a complete whole; formation of a compound through the combination of simpler components (Chemistry); deductive logic
0N0111

โพสต์ที่ 495

รบกวนถามพี่โย
ตอนพี่ศึกษาหุ้นใหม่ๆยังรู้จักหุ้นไม่กี่ตัว สมมุติมีตัวที่สดุดสนใจในบริษัท  พี่จะเริ่มจากดูอะไรก่อน มีขั้นตอน 1 2 3 หรือเปล่า

ช่วยวิจารณ์แนวทางการศึกษาของผมหน่อยครับ

ของผม เริ่มจากตัวที่สนใจ
ดูงบจาก set.or.th ดู pe roe roa p/b ปันผล หนี้ กำไร ราคา ปัจุบันและย้อนหลัง อ่านร้อยคนร้อนหุ้นถ้าไม่เยอะจะอ่านจนหมด ถ้าเยอะ
จะอ่านหน้าแรกๆ หน้าหลังๆและสุ่มตรงกลาง  
ดูผู้ถือหุ้นใหญ่เผื่อมีเซียน จะได้อุ่นใจ
ดูกลุ่มธุรกิจว่าปัจจุบันมีแนวโน้มสดใสหรือเปล่า แนวโน้มบริษัท
ปัจจัยที่อาจทำไห้เกิดผลเสียร้ายแรง ปัจจัยที่ส่งผลดี

ยังไงช่วยสอนจับปลาในอ่างก่อนแล้วกันครับ
วันข้างหน้าจะได้ออกทะเลกับเค้าบ้าง :oops:
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
yoyo

โพสต์ที่ 496

firstee เขียน:พี่ครับผมขอทัศนะของ TNHหน่อยครับ

ไม่ทราบว่าpeประมานเท่าไหร่อ่าครับ

มือใหม่มากๆ
ดู roe ย้อนหลังไป 4-5 ปีก็เห็นว่ามีค่าอยู่ในระดับสูงพอสมควรประมาณ 25-30% หนี้สิ้นก็น้อย ยิ่งทำให้ความเสี่ยงนั้นต่ำ
เพราะฉะนั้นพอจะตอบได้คร่าวๆว่า tnh ถือว่าเป็นบริษัที่บริหารผลตอบแทนของเงินได้ดีมากๆ อาจจะเพราะว่าบริษัทนั้นเช่าที่ดิน Operate แทนที่จะซื้อที่ .. ซึ่งประเด็นนี้มองได้ 2 ด้าน

ด้านดี คือ บริษัทไม่ต้องเอาเงินลงไปจม สามารถทำธุรกิจโดยใช้เงินไม่เยอะ roe ก็เลยสูง

ด้านเสีย คือ ความเสี่ยงเรื่องการต่ออายุที่ดิน ซึ่งผมไม่ได้ตามละเอียดเท่าไหร่ว่าบริษัทมีการทำสัญญาการเช่าที่ดินไว้อย่างไร จะหมดอายุเมื่อไหร่ และเมื่อหมดอายุแล้วต่อได้มั๊ย ถ้าต่อได้ต้องจ่ายค่าเช่าเท่าไหร่

ถ้าบริษํทสามารถต่อสัญญาที่ดินไปได้อีกหลายปี หรือว่ากว่าสัญญาจะหมดอายุก็อีกหลาย 10 ปีข้างหน้า แบบนี้ก็ลืมความเสี่ยงข้อนี้ไปได้ แต่กลับกันถ้าบริษัทจำเป็นต้องต่อสัญญาใหม่ด้วยค่าเช่าที่เพิ่มขึ้น เราก็ต้องทำการประมาณการว่าถ้าค่าเช่าเพิ่มขึ้นนั้นทำให้กำไรลดลงเท่าไหร่ และทำให้ roe ในระยะยาวควรจะเป็นเท่าไหร่

สรุปภาพรวมคือ tnh นั้นบริหารเงินได้ดีมาก ถ้าบริษัทต้องการขยายธุรกิจก็ไม่จำเป็นต้องพึ่งเงินผู้ถือหุ้น และสามารถขยายกำไรได้ โดยยังจ่ายปันผลได้เยอะด้วย หรือถ้าบริษัทนั้นไม่สามารถเติบโตได้แล้ว เมื่อนั้นบริษัทก็น่าจะกลายเป็นหุ้นปันผลที่ดีมากๆได้ตัวหนึ่ง

ส่วนตัวผมให้ pe ประมาณ 10-12 เท่าครับ
yoyo

โพสต์ที่ 497

[quote="0N0111"]รบกวนถามพี่โย
ตอนพี่ศึกษาหุ้นใหม่ๆยังรู้จักหุ้นไม่กี่ตัว สมมุติมีตัวที่สดุดสนใจในบริษัท
nun08

โพสต์ที่ 498

[quote="yoyo"][quote="0N0111"]รบกวนถามพี่โย
ตอนพี่ศึกษาหุ้นใหม่ๆยังรู้จักหุ้นไม่กี่ตัว สมมุติมีตัวที่สดุดสนใจในบริษัท
<< New >>
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 499

yoyo เขียน:
- ผมดูจาก settrade ดู roe roa ย้อนหลัง 4-5 ปี
- pe ไม่ดู เพราะเป็นตัวเลขในอดีต แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่าที่เวปเค้าคำนวณมาให้มีรายการพิเศษอะไรรึเปล่า
-
พี่โยครับ ถ้าpe ไม่ดู เพราะเป็นตัวเลขในอดีต แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่าที่เวปเค้าคำนวณมาให้มีรายการพิเศษอะไรรึเปล่า

แต่ ROE กับ ROA ในเวปมันก็เป็นตัวเลขในอดีต แล้วก็ยังไม่ได้หักรายการพิเศษออกเหมือนกันนี่ครับ หรือว่าตอนใส่ตาราง excel พี่โยก็ทำ ROA ROE เองมาอีกชุดนึง
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
chotipat

โพสต์ที่ 500

[quote="0N0111"]ดูงบจาก set.or.th ดู pe roe roa p/b ปันผล หนี้ กำไร ราคา ปัจุบันและย้อนหลัง อ่านร้อยคนร้อนหุ้นถ้าไม่เยอะจะอ่านจนหมด ถ้าเยอะ
จะอ่านหน้าแรกๆ หน้าหลังๆและสุ่มตรงกลาง
chotipat

โพสต์ที่ 501

[quote="0N0111"]ดูงบจาก set.or.th ดู pe roe roa p/b ปันผล หนี้ กำไร ราคา ปัจุบันและย้อนหลัง อ่านร้อยคนร้อนหุ้นถ้าไม่เยอะจะอ่านจนหมด ถ้าเยอะ
j21
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 502

กลับมารบกวนอีกครับ

มีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหนใน การลงทุนในต่างประเทศครับ หรือขึ้นอยู่กับขนาด port ครับ เพราะ port ใหญ่ อาจหาหุ้นลงทุนยาก อย่างงี้หรือเปล่าครับ

หากเป็นเนื่องจากขนาด port, port ใหญ่ซักเท่าไหร่ถึงควรจะเริ่มคิดลงทุนในต่างประเทศครับ

รบกวนด้วยคร้าบบบบ   :D
0N0111

โพสต์ที่ 503

อีกนิดครับ

แล้ว pe จาก settrade อ้างอิงได้ กี่%ในความคิดพี่

ขอคำแนะนำการคำนวน pe แบบ เข้าใจง่าย ๆสไตส์ พี่โยหน่อยครับ(ยากก็ได้แต่นำไปใช้ได้)
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
firstee

โพสต์ที่ 504

firstee wrote:
พี่ครับผมขอทัศนะของ TNHหน่อยครับ

มือใหม่มากๆ

ดู roe ย้อนหลังไป 4-5 ปีก็เห็นว่ามีค่าอยู่ในระดับสูงพอสมควรประมาณ 25-30% หนี้สิ้นก็น้อย ยิ่งทำให้ความเสี่ยงนั้นต่ำ
เพราะฉะนั้นพอจะตอบได้คร่าวๆว่า tnh ถือว่าเป็นบริษัที่บริหารผลตอบแทนของเงินได้ดีมากๆ อาจจะเพราะว่าบริษัทนั้นเช่าที่ดิน Operate แทนที่จะซื้อที่ .. ซึ่งประเด็นนี้มองได้ 2 ด้าน

ด้านดี คือ บริษัทไม่ต้องเอาเงินลงไปจม สามารถทำธุรกิจโดยใช้เงินไม่เยอะ roe ก็เลยสูง

ด้านเสีย คือ ความเสี่ยงเรื่องการต่ออายุที่ดิน ซึ่งผมไม่ได้ตามละเอียดเท่าไหร่ว่าบริษัทมีการทำสัญญาการเช่าที่ดินไว้อย่างไร จะหมดอายุเมื่อไหร่ และเมื่อหมดอายุแล้วต่อได้มั๊ย ถ้าต่อได้ต้องจ่ายค่าเช่าเท่าไหร่

ถ้าบริษํทสามารถต่อสัญญาที่ดินไปได้อีกหลายปี หรือว่ากว่าสัญญาจะหมดอายุก็อีกหลาย 10 ปีข้างหน้า แบบนี้ก็ลืมความเสี่ยงข้อนี้ไปได้ แต่กลับกันถ้าบริษัทจำเป็นต้องต่อสัญญาใหม่ด้วยค่าเช่าที่เพิ่มขึ้น เราก็ต้องทำการประมาณการว่าถ้าค่าเช่าเพิ่มขึ้นนั้นทำให้กำไรลดลงเท่าไหร่ และทำให้ roe ในระยะยาวควรจะเป็นเท่าไหร่

สรุปภาพรวมคือ tnh นั้นบริหารเงินได้ดีมาก ถ้าบริษัทต้องการขยายธุรกิจก็ไม่จำเป็นต้องพึ่งเงินผู้ถือหุ้น และสามารถขยายกำไรได้ โดยยังจ่ายปันผลได้เยอะด้วย หรือถ้าบริษัทนั้นไม่สามารถเติบโตได้แล้ว เมื่อนั้นบริษัทก็น่าจะกลายเป็นหุ้นปันผลที่ดีมากๆได้ตัวหนึ่ง

ส่วนตัวผมให้ pe ประมาณ 10-12 เท่าครับ

-----------------------

ขอบคุณมากครับพี่
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 505

yoyo เขียน: แต่มีข้อคิดอีกนิดว่า หุ้นตัวนี้ ณ เวลานั้นมีคนใช้เล่น Margin กันพอสมควร (รวมทั้งผมด้วย) ถ้าเป็นพวกหุ้นสภาพคล่องดีก็คงไม่มีปัญหาอะไร แต่ ptl นั้นสภาพคล่องจัดได้ว่าแย่ พอหุ้นอยู่ในขาลง (ทั้งๆที่ธุรกิจยังดีอยู่) ราคายิ่งลงเท่าไหร่ ก็มีคนถูก Call ถูก Force หรีออาจจะต้องขายเพื่อลดความเสี่ยง พอยิ่งมีคนขายในช่วงที่สภาพคล่องแย่ๆ หุ้นก็ยิ่งลงหนัก หุ้นลงก็มีคนโดน Force เพิ่มอีก ไอ้เราจะขายเองก็กลัวขายกดแล้วมีคนโดน Force อีก ... ภาวะเหมือนกับคนโดนโยนลงทะเลแล้วมัดมือมัดเท้าเอาไว้ ดิ้นรนอะไรไม่ค่อยได้
อันนี้คือส่วนหนึ่งของ Boom Bust Cycle ใน Reflexivity ของ Soros
yoyo

โพสต์ที่ 506

<< New >> เขียน: พี่โยครับ ถ้าpe ไม่ดู เพราะเป็นตัวเลขในอดีต แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่าที่เวปเค้าคำนวณมาให้มีรายการพิเศษอะไรรึเปล่า

แต่ ROE กับ ROA ในเวปมันก็เป็นตัวเลขในอดีต แล้วก็ยังไม่ได้หักรายการพิเศษออกเหมือนกันนี่ครับ หรือว่าตอนใส่ตาราง excel พี่โยก็ทำ ROA ROE เองมาอีกชุดนึง
ดูในเวปนี่ดูคร่าวๆครับ ถ้าจะเจาะลึกก็ต้องมาทำตัวเลขเองอยู่ดี
yoyo

โพสต์ที่ 507

[quote="chotipat"][quote="0N0111"]ดูงบจาก set.or.th ดู pe roe roa p/b ปันผล หนี้ กำไร ราคา ปัจุบันและย้อนหลัง อ่านร้อยคนร้อนหุ้นถ้าไม่เยอะจะอ่านจนหมด ถ้าเยอะ
yoyo

โพสต์ที่ 508

[quote="j21"]กลับมารบกวนอีกครับ

มีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหนใน การลงทุนในต่างประเทศครับ หรือขึ้นอยู่กับขนาด port ครับ เพราะ port ใหญ่ อาจหาหุ้นลงทุนยาก อย่างงี้หรือเปล่าครับ

หากเป็นเนื่องจากขนาด port, port ใหญ่ซักเท่าไหร่ถึงควรจะเริ่มคิดลงทุนในต่างประเทศครับ

รบกวนด้วยคร้าบบบบ
yoyo

โพสต์ที่ 509

0N0111 เขียน:อีกนิดครับ

แล้ว pe จาก settrade อ้างอิงได้ กี่%ในความคิดพี่

ขอคำแนะนำการคำนวน pe แบบ เข้าใจง่าย ๆสไตส์ พี่โยหน่อยครับ(ยากก็ได้แต่นำไปใช้ได้)
ไม่ต้องไปตีค่ามันหรอกครับว่าอ้างอิงได้กี่ % .. ถ้ามันไม่ใช่ 100% ก็อย่าไปใช้มันก็พอแล้ว

การคำนวณ pe แบบเข้าใจง่าย..  :lol:  มันก็ง่ายจริงๆนะ
เอาราคาตลาดของหุ้นหารด้วยกำไรต่อหุ้นของสิ้นปีนี้ (กรณีลงทุนต้นปี-กลางปี) หรือกำไรต่อหุ้นของปีหน้า (กรณีลงทุนในช่วงกลางปี-ปลายปี)
picklife

โพสต์ที่ 510

[quote="yoyo"][quote="0N0111"]รบกวนถามพี่โย
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ