รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
getkung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ

โพสต์ที่ 451

o-bo-ja-ma เขียน: ผมจะลองดูนะครับ

MOS คือ ราคาที่สามารถซื้อได้โดยมีความปลอดภัยไม่ว่าจะอะไรก็ตาม เช่น มีราคาต่อบัญชีต่ำ มี PE ที่ต่ำ โดยที่ไม่พิจารณา ว่าราคาที่สูงสุด หรือราคาที่ควรทำกำไรได้เป็นอย่างไร

Upside คือ ราคาที่เราคาดว่ากำไรควรเป็นเท่าไร ได้กำไรเป็นเท่าไร ซึ่งราคาที่ซื้ออาจไม่มี MOS เลยก็ได้ แต่เราคาดว่าราคาควรขึ้นไป 20-30 % เราก็สามารถลงทุนในหลักทรัพย์ตัวนั้น ๆ ได้

ไม่รู้มั่วหรือเปล่านะครับ จะรอฟังท่านอื่น ๆ ด้วย
ผมก็เข้าใจอย่างนั้นเหมือนกันครับ แต่ว่ามันยังมีตะขิดตะขวงใจในเรื่่องการจะคำนวณออกมาเป็นตัวเลขจนได้คุณโยอธิบายให้ฟัง เลยแยกออกจากกันได้แล้วครับ
verapongzz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 452

รบกวนสอบถามมุมมอง พี่yoyo เกี่ยวกับ DEMCO หน่อยครับ
อยากทราบความคิดเห็น

ขอบคุณมากครับ :P
anubee

โพสต์ที่ 453

verapongzz เขียน:รบกวนสอบถามมุมมอง พี่yoyo เกี่ยวกับ DEMCO หน่อยครับ

รอด้วยคนครับ :D
Albino

โพสต์ที่ 454

รบกวนสอบถามพี่ yoyo เกี่ยวกับตัว STPI กับ QH ด้วยครับเห็นว่า กำไรดีและ ราคาค่อนข้างต่ำ ว่าอนาคต จะดีไหมครับเข้าข่ายเป็นหุ้นแนวทาง VI ได้ไหมครับ พอดีผมมือใหม่  ค่อยๆ ศึกษาหาความรู้ไปเรื่อยๆครับ
ขอบพระคุณมากครับ
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 455

getkung เขียน: ผมก็เข้าใจอย่างนั้นเหมือนกันครับ แต่ว่ามันยังมีตะขิดตะขวงใจในเรื่่องการจะคำนวณออกมาเป็นตัวเลขจนได้คุณโยอธิบายให้ฟัง เลยแยกออกจากกันได้แล้วครับ
ผมขอเดาว่าคุณโยหมายความดังนี้ครับ
Upside = (ราคาเป้าหมาย-ราคาที่ซื้อ)/ราคาที่ซื้อ
MOS= (ราคาเป้าหมาย-ราคาที่ซื้อ)/ราคาเป้าหมาย

ความหมายต่างกันตรงมุมมองเล็กน้อย คือ Upside จะมองว่าหลังจากซื้อไปแล้ว มีโอกาสที่จะขึ้นไปกี่ % จึงจะถึงเป้าหมาย ส่วน MOS นั้นจะมองว่า จากราคาเป้าหมาย มาถึงราคาที่ซื้อนี้ มีส่วนลดกี่ %
getkung

โพสต์ที่ 456

Skyforever เขียน: ผมขอเดาว่าคุณโยหมายความดังนี้ครับ
Upside = (ราคาเป้าหมาย-ราคาที่ซื้อ)/ราคาที่ซื้อ
MOS= (ราคาเป้าหมาย-ราคาที่ซื้อ)/ราคาเป้าหมาย

ความหมายต่างกันตรงมุมมองเล็กน้อย คือ Upside จะมองว่าหลังจากซื้อไปแล้ว มีโอกาสที่จะขึ้นไปกี่ % จึงจะถึงเป้าหมาย ส่วน MOS นั้นจะมองว่า จากราคาเป้าหมาย มาถึงราคาที่ซื้อนี้ มีส่วนลดกี่ %
ใช่เลยครับ แรกๆผมก็เข้าใจ MOS และ Upside แต่ว่าจะอธิบายออกมาให้ผู้กุมเงินทุนฟังยังไงดี เค้าถึงจะเข้าใจ ตอนนี้เค้าเข้าใจแล้วครับ คาดว่าพอตลาดเปิดน่าจะเป็นโอกาสให้เก็บหุ้นดีๆครับ เลยต้องอธิบายให้เค้าเข้าใจจึงจะได้รับการอนุมัติ
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 457

รบกวนถามพี่โย เกี่ยวกับมุมมองในการ cut lossครับ

และการเอาตัวรอดในช่วงcrisisครับ-.-?
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 458

verapongzz เขียน:รบกวนสอบถามมุมมอง พี่yoyo เกี่ยวกับ DEMCO หน่อยครับ

เรื่อง Detail นี่เข้าไปอ่านกระทู้พี่มี่ดีกว่าครับ พี่แกข้อมูลแน่นกว่าผมเยอะ
ตัวนี้เมื่อประมาณเดือน 2 เดือนก่อนผมก็เพิ่งกลับมาดูอยู่ครับ
เพราะเห็นว่าโครงการใหม่ๆที่จะรับนั้นมันขนาดใหญ่มาก แถมเห็นว่า Margin ก็ Fix กันไว้ตั้งแต่ตอนเขียนโครงการแล้ว ผมอ่านแล้วก็งงๆนิดหน่อย ว่ามัน Too Good to be True รึเปล่า แต่ก็มาอ่อขึ้นหน่อยก็ตอนที่เห็นว่า บริษัทที่จ้าง Demco ทำนั้นเป็นบริษัทที่เพื่อนของคุณประเดช เป็นเจ้าของ แถมคุณประเดชเองก็ถือหุ้นบริษัทนั้นอยู่ส่วนหนึ่งด้วย ก็เลยได้งานมาด้วยสายสัมพันธ์

แต่พอผมนั่งดีดลูกคิดไปมาแล้ว ก็เห็นว่า eps มันก็ไม่ได้ดูโดดเด่นมากนัก เพราะว่าช่วงหลายปีที่ผ่านมาบริษัทมีการออก w ออกมาหลายชุดดด้วยกัน ทำให้จำนวนหุ้นนั้นเพิ่มขึ้นๆทุกๆปี สุดท้ายแล้วผมก็เลยไม่ได้ตามต่อ

แต่ถ้ามองลงไปต่อถึงอดีตของ demco นั้น ผมก็ถือว่าเป็นบริษัทรับเหมางานไฟฟ้าที่ผลงานใช้ได้บริษัทหนึ่ง มีผลตอบแทนต่อการลงทุนสูง หนี้สินอยู่ในระดับที่ยอมรับได้ แต่ว่า Nature ของงานรับเหมานั้นขึ้นๆลงๆง่าย การซื้อหุ้นโดยใช้ pe ก็ควรจะต้องระวังพอสมควร ต้องให้ Discount เยอะๆ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
yoyo

โพสต์ที่ 459

[quote="ซื้อตามหรั่ง"]รบกวนสอบถามพี่ yoyo เกี่ยวกับตัว STPI กับ QH ด้วยครับเห็นว่า กำไรดีและ ราคาค่อนข้างต่ำ ว่าอนาคต จะดีไหมครับเข้าข่ายเป็นหุ้นแนวทาง VI ได้ไหมครับ พอดีผมมือใหม่
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
yoyo

โพสต์ที่ 460

neo_potato_Th เขียน:รบกวนถามพี่โย เกี่ยวกับมุมมองในการ cut lossครับ

และการเอาตัวรอดในช่วงcrisisครับ-.-?
ผม cut loss ไม่เป็นครับ...
เพราะผมไม่รู้ต้นทุนตัวเอง ก็เลยไม่รู้จะ cut loss ยังไง
ผมรู้จัก แต่ขายหุ้นเพราะวิเคราะห์ผิด ขายหุ้นเพราะราคาเกินมูลค่า และขายหุ้นเพราะไปเจอตัวที่ดีกว่า ขายหุ้นเพราะขาดทุนนี่ทำไม่เป็น

เอาตัวรอดในช่วง crisis ก็คือ นี่ก็ replay ไปแล้วนะ... ย้อนอ่านดูครับ
เพิ่มเติมข้อคิดในการลงทุนช่วย crisis ให้อีกนิด
"ถ้าเราลงทุนในแนว vi ที่เหมาะสมนั้น การเอาตัวรอดในวิกฤตก็คือ การลงทุนให้เหมือนเดิมครับ" ผมว่าการลงทุนแนวนี้เอาตัวรอดได้ในทุกสถานการณ์อยู่แล้ว
verapongzz

โพสต์ที่ 461

AleAle

โพสต์ที่ 462

คมเสมอครับ  :8)
0N0111

โพสต์ที่ 463

รบกวนพี่โย
ช่วยวิเคราะห์
อดีต
ปัจุบัน
และ อนาคตของ tgci หน่อยครับ

เรื่องมูลค่า การเติบโต
การแข่งขันการทำกำไร
ผู้บริหารครับ
:)  :)
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
yoyo

โพสต์ที่ 464

[quote="0N0111"]รบกวนพี่โย
อดีต
ปัจุบัน

:)
j21
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 465

รบกวนสอบถามครับ   :D

ตั้งแต่ที่ คุณ yoyo ลงทุนมา

เคยมีช่วงที่ไม่เจอ หุ้นถูกเลย หรือ หาหุ้นซื้อไม่ได้เลย  มีไหมครับ ?
0N0111

โพสต์ที่ 466

[quote="yoyo"][quote="0N0111"]รบกวนพี่โย
อดีต
ปัจุบัน

:)
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
yoyo

โพสต์ที่ 467

[quote="j21"]รบกวนสอบถามครับ
jour2602

โพสต์ที่ 468

[quote="yoyo"][quote="j21"]รบกวนสอบถามครับ
yoyo

โพสต์ที่ 469

ที่บอกว่า เล่นที่ pe 4-5 เท่าอะ  เป็น pe 4-5 เท่า ที่ Forcast ไว้
หรือ ว่า pe 4-5 เท่า ของที่ดูจาก web ของ set.or.th  หรือดูทั้งสองอย่างประกอบกัน  อะครับ

pe ที่ผมใช้วิเคราะห์หุ้นเป็น pe forecast เสมอครับ

ตามที่ผมเข้าใจ คือ
1. ถ้า กำไร (Earning )ของบริษัทยังโตต่อเนื่อง ตามที่เราคิดไว้ แล้วราคาหุ้นไม่ไปไหน ก็ยิ่งจะทำให้ pe มัน ต่ำลงไปอีก  ถ้าเป็นงั้น ก็จะยังถือต่อไปเรื่อยๆใช่มั้ยครับ

ก็น่าจะเป็นอย่างนั้นนะครับ

2. ถ้า กำไร (Earning )ของบริษัท โตต่อเนือง  ราคาหุ้นก็ขึ้น ไปเรื่อยๆ  ค่า pe ก็ยัอยู่ที่ 4-5 เท่าเหมือน เดิม  คุณ โย ก็ยังจะถือต่อไปเรื่อยๆ ใช่มั้ยครับ

ก็แล้วแต่ว่าเจอหุ้นใหม่รึเปล่า แล้วพื้นฐานมันเปลี่ยนไปจากที่เราคิดรึเปล่าครับ ตอบตายตัวไม่ได้

3 ถ้าเมื่อไหร่ที่ราคาหุ้น เพิ่มสูงขึ้น จนทำให้ PE  หุ้นที่เราดู ขึ้นไป 10-12 เท่า เมือ่นั้นก็น่าขาย ใช่มั้ยครับ

ก็ไม่ใช่อีกเหมือนกัน.. หุ้นบางตัวผมอาจจะให้ pe ได้สูงกว่านั้น มันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยมากเลยครับ

ตอบสรุปทั้ง 3 ข้อ คือ ไม่แน่นอนครับ มันไม่ได้มีสูตรสำเร็จขนาดนั้นในตลาดหุ้น การตัดสินใจของเราไม่ได้อยู่ที่หุ้นตัวนั้นๆอย่างเดียว แต่ต้องมีการเทียบกับหุ้นตัวอื่นๆ หรือการลงทุนประเภทอื่นด้วยเสมอ

jour2602

โพสต์ที่ 470

[quote="yoyo"][quote]ที่บอกว่า เล่นที่ pe 4-5 เท่าอะ
Todo

โพสต์ที่ 471

สวัสดีครับ คุณโย

รบกวนถามความเห็นเกี่ยวกับ TPOLY หน่อยครับผม

และนอกเรื่องนิดนึงครับ ไม่ทราบว่ามีความเห็นยังไงเกี่ยวกับหนังสือ "หุ้นสามัญกับกำไรที่ไม่สามัญ" ที่ ดร.นิเวศน์ แปล

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

:?:  :?:  :?:
j21

โพสต์ที่ 472

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ และการแชร์ประสบการณ์ครับ   :D

ถามต่อเลยนะครับ แหะ ๆ

ปัจจุบัน คุณโย มี watch list ไว้กี่ตัวครับ ?  
แต่ละตัว มี mark ราคาที่น่าสนใจไว้ไหมครับ (เช่น ถ้าหุ้น XYZ ลงมาถึง 5 บาท จะซื้อ) ?
picklife

โพสต์ที่ 473

สวัสดีครับคุณโย ผมขอสอบถามเรื่องภาษีของspaliหน่อยได้ไหมครับ
เห็นว่าประมาณปี2008ภาษีประมาณ38%
แต่ปี2009ภาษีประมาณ30%
เท่าที่ถ้ามกับพี่ท่านหนึ่งรู้สึกว่าปี2008มันจะภาษีเหลื่อมล้ำพอเศษทำให้มากกว่าปกติ อันนี้รายละเอียดคืออะไรหรอครับ
แล้วที่ปี2009ภาษีน้อยแค่30%นี่มาจากมาตราการลดหย่อนเยอะไหมครับ?
ถ้างั้นภาษีที่เหมาะสมจริงๆของspaliน่าจะเป้นเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
yoyo

โพสต์ที่ 474

[quote="Todo"]สวัสดีครับ คุณโย

รบกวนถามความเห็นเกี่ยวกับ TPOLY หน่อยครับผม

และนอกเรื่องนิดนึงครับ ไม่ทราบว่ามีความเห็นยังไงเกี่ยวกับหนังสือ "หุ้นสามัญกับกำไรที่ไม่สามัญ" ที่ ดร.นิเวศน์ แปล

yoyo

โพสต์ที่ 475

[quote="Todo"]

yoyo

โพสต์ที่ 476

[quote="j21"]ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ และการแชร์ประสบการณ์ครับ
yoyo

โพสต์ที่ 477

picklife เขียน:สวัสดีครับคุณโย ผมขอสอบถามเรื่องภาษีของspaliหน่อยได้ไหมครับ
เห็นว่าประมาณปี2008ภาษีประมาณ38%
แต่ปี2009ภาษีประมาณ30%
เท่าที่ถ้ามกับพี่ท่านหนึ่งรู้สึกว่าปี2008มันจะภาษีเหลื่อมล้ำพอเศษทำให้มากกว่าปกติ อันนี้รายละเอียดคืออะไรหรอครับ
แล้วที่ปี2009ภาษีน้อยแค่30%นี่มาจากมาตราการลดหย่อนเยอะไหมครับ?
ถ้างั้นภาษีที่เหมาะสมจริงๆของspaliน่าจะเป้นเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ :D

ถ้าย้อนไปดูใน Oppday ของ spali ไป 1-2 ปี จะเห็นเลยครับว่าเค้าพูดประเด็นนี้ทุกครั้ง (แสดงว่าไม่เคยไปดูเลยซิเนี่ย)

ก่อนหน้านี้ spali มีสัดส่วนยอดขายแนวราบเยอะกว่าคอนโดพอสมควร
เมื่อปี 2007-2008 spali เปิดขายคอนโดเพิ่มขึ้น พอสมควร ทีนี้เวลาจ่ายภาษีนี่เค้าไม่ได้ดูจากยอดรับรู้รายได้นะครับ แต่เมื่อลูกค้าผ่อนมาจนถึงจุดหนึ่ง (ซิ่งผมก็จำไม่ได้ว่ากี่% ของมูลค่าห้อง) ทางภาษีเค้าถือว่าเป็นรายได้แล้วก็เลยต้องเสียภาษี ...

ทีนี้ปี 2008 เนี่ยเป็นปีแรกที่ขายคอนโดได้เยอะ รายได้ยังไม่ได้รับรู้ แต่ว่าภาษีต้องเสียในปีนั้น เลยทำให้ Tax rate ของพุ่งขึ้นมาสูงถึง 38%

แต่หลังจากปี 2008 มา บริษัทก็มียอดรับรู้คอนโด กับยอดขายคอนโดในสัดส่วนที่ไม่ต่างกันมาก เลยทำให้ Tax rate นั้นกลับมาอยู่ในระดับปกติ 30% จากนี้ไปเราก็คาดหวังได้ว่า Tax rate ก็ไม่หนี 30% เท่าไหร่ครับ อาจจะบวกลบนิดหน่อย

แล้วก็เสริมอีกหน่อยว่า มาตราการภาษีที่ได้รับนั้น รายการมันไม่ได้ลงในบรรทัดภาษีนะครับ มันจะลงในค่าใช้จ่ายขายและบริหาร
picklife

โพสต์ที่ 478

yoyo เขียน:
ถ้าย้อนไปดูใน Oppday ของ spali ไป 1-2 ปี จะเห็นเลยครับว่าเค้าพูดประเด็นนี้ทุกครั้ง (แสดงว่าไม่เคยไปดูเลยซิเนี่ย)

ก่อนหน้านี้ spali มีสัดส่วนยอดขายแนวราบเยอะกว่าคอนโดพอสมควร
เมื่อปี 2007-2008 spali เปิดขายคอนโดเพิ่มขึ้น พอสมควร ทีนี้เวลาจ่ายภาษีนี่เค้าไม่ได้ดูจากยอดรับรู้รายได้นะครับ แต่เมื่อลูกค้าผ่อนมาจนถึงจุดหนึ่ง (ซิ่งผมก็จำไม่ได้ว่ากี่% ของมูลค่าห้อง) ทางภาษีเค้าถือว่าเป็นรายได้แล้วก็เลยต้องเสียภาษี ...

ทีนี้ปี 2008 เนี่ยเป็นปีแรกที่ขายคอนโดได้เยอะ รายได้ยังไม่ได้รับรู้ แต่ว่าภาษีต้องเสียในปีนั้น เลยทำให้ Tax rate ของพุ่งขึ้นมาสูงถึง 38%

แต่หลังจากปี 2008 มา บริษัทก็มียอดรับรู้คอนโด กับยอดขายคอนโดในสัดส่วนที่ไม่ต่างกันมาก เลยทำให้ Tax rate นั้นกลับมาอยู่ในระดับปกติ 30% จากนี้ไปเราก็คาดหวังได้ว่า Tax rate ก็ไม่หนี 30% เท่าไหร่ครับ อาจจะบวกลบนิดหน่อย

แล้วก็เสริมอีกหน่อยว่า มาตราการภาษีที่ได้รับนั้น รายการมันไม่ได้ลงในบรรทัดภาษีนะครับ มันจะลงในค่าใช้จ่ายขายและบริหาร
มะเคยดูoppdayป้าศุจริงๆครับแฮ๊ะๆ ต้องกลับไปดูย้อนหลังละไม่นึกว่าจะมีชี้แจงเยอะขนาดนี้ :wall:
ขอบคุณมากๆครับ ตาสว่างเลยครับ... :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
spyhac

โพสต์ที่ 479

อยากให้พี่โยโย่ช่วยวิเคราะห์ tr ให้หน่อยครับเห็นพี่เคยเขียนตัวนี้ไว้ในบล๊อก
ตอนนี้ pe แค่ 4 กว่าๆเองกำไรก็เพิ่มจากปีก่อนเยอะเลย ตัวนี้หนี้ก็น้อยมาก แต่แทบจะไม่ค่อยปันผลเท่าไร
j21

โพสต์ที่ 480

อยากให้แชร์อีกด้านของเหรียญหน่อยครับ  

หุ้นตัวที่คุณโยขาดทุนมากที่สุด และเกิดจากสาเหตุไหนครับ

ขอบคุณครับ   :D