รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
worapot_ta
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ

โพสต์ที่ 361

ถาม yoyo ครับ เราจะมีวิธีหาหุ้นจีนที่จดทะเบียนที่ตลาดหุ้นอเมริกาอย่างไงครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 362

worapot_ta เขียน:ถาม yoyo ครับ เราจะมีวิธีหาหุ้นจีนที่จดทะเบียนที่ตลาดหุ้นอเมริกาอย่างไงครับ
ส่วนใหญ่เพื่อนผมบอกมาอีกทีครับ
แต่ที่ดูเอาเองก็จาก link นี้ครับ
http://www.cnanalyst.com/upside/
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
picklife

โพสต์ที่ 363

รบกวนขอถามคุณyoyoครับว่า....
1.ปริมาณคน/บ้าน ของประเทศไทยเป็นเท่าไหร่ครับ?
2.ปริมาณคน/บ้าน ของกทม.เท่าไหร่ครับ?
3.ปริมาณคน/บ้าน ของประเทศอื่นๆเป็นเท่าไหร่บ้างครับ?
หรือจะตอบว่าสามารถหาได้จากแหล่งไหนก็ได้นะครับ
ขอบคุณมากๆครับ.... :bow:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
ซากคน

โพสต์ที่ 364

picklife เขียน:รบกวนขอถามคุณyoyoครับว่า....
1.ปริมาณคน/บ้าน ของประเทศไทยเป็นเท่าไหร่ครับ?
2.ปริมาณคน/บ้าน ของกทม.เท่าไหร่ครับ?
3.ปริมาณคน/บ้าน ของประเทศอื่นๆเป็นเท่าไหร่บ้างครับ?
หรือจะตอบว่าสามารถหาได้จากแหล่งไหนก็ได้นะครับ
:shock:  ปริมาณคนเลยหรอ....นึกภาพผ่าสยองมาเลย น่ากลัวนัก

คงหมายถึง  บ้านหลังนึง เฉลี่ยมีคนพักอาศัยกี่คน ....  

ล้อเล่นนะครับ
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
worapot_ta

โพสต์ที่ 365

หุ้น fuqi น่าลงทุนไหมครับ เห็นว่าเกิดปัญหา จะเป็นปัญหาที่เกิดขึ้นชั่วคราวรึป่าวครับ
yoyo

โพสต์ที่ 366

picklife เขียน:รบกวนขอถามคุณyoyoครับว่า....

555 ตอบไม่ได้ซักอันเลยครับ..
คุณ Picklife ยังทำงานอยู่ในอุตหสากรรมก่อสร้าง อาจจะหาตัวเลขได้ง่ายกว่าผมอีกนะ...

ผมคุ้นๆว่าเคยอ่านผ่านตามาบ้าง เกี่ยวกับจำนวน คนต่อ 1 ครัวเรือน
จำตัวเลขไม่ได้แล้ว แต่จำได้ว่าเห็นเป็นกราฟที่มีค่าลดลงต่อเนื่องมากกว่า 10 ปี ผมก็เลยเชื่อว่า Trend คอนโดนี่ไม่ใช่แต่ Fad ครับ.. แต่น่าจะเป็น Mega Trend
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
yoyo

โพสต์ที่ 367

worapot_ta เขียน:หุ้น fuqi น่าลงทุนไหมครับ เห็นว่าเกิดปัญหา จะเป็นปัญหาที่เกิดขึ้นชั่วคราวรึป่าวครับ
ต้องดูว่าปัญหานี้มันชั่วคราวจริงๆรึเปล่าครับ
หลังจากผมขายไปแล้วผมก็ตามดูห่างๆ แต่ยิ่งตามยิ่งรู้สึกว่ามันไม่ใช่ปัญหาชั่วคราวแล้วนะครับ น่าจะเป็นปัญหาเรื่องธรรมาธิบาลมากกว่า
ตอนนี้ก็เลยตัวทิ้งออกจาก list ที่จะตามดูแล้วครับ หุ้นตัวใหม่ๆยังมีให้ดูอีกเยอะแยะ อะไรที่ไม่แน่นอนก็หนีดีกว่า
vi_tal signs

โพสต์ที่ 368

พี่โย ครับ อยากทราบถึงความรู้สึกตอนปี 08 ที่มี hamburger crisis ครับ
เพราะช่วงเหตุการณ์การเมืองที่ผ่านมา  รู้สึกว่ามองเหมือน mini-crisis ผมก็เจ็บ
ตัวเสียค่าเล่าเรียนไปเหมือนกัน  แต่คงไม่ถึงกับปี 08  จึงอยากได้รัับประสบการณ์จากพี่ๆ รวมถึงพี่โย ที่เคยผ่านมาก่อนว่า......

1. ณ ขณะที่เกิด การเทขายแรงๆ  ในความคิดพี่ยังมองถึงเรื่อง ว่าต้องถือหุ้นต่อ
 ไหมครับ มองถึงเรื่องพื้นฐานบริษัทก็ไม่ได้เปลี่ยน  แต่ถ้าเพิกเฉยๆ นานๆ ก็จะ
 ทำให้พอร์ตเสียหายอย่างหนัก

2.  พอร์ตเล็กกับพอร์ตใหญ่ต่างกัน  พอร์ตใหญ่ระดับพี่โยฯ  น่าจะ Hard มากใน
 การจัดการ แล้วสาเหตุอะไรที่ทำให้พี่ cut ออกครับ  ในขณะนั้น  จิตวิทยารวม
เหมือนฝุ่นตลบ   ช่วงหลายวันที่ผ่านมา บอกตรงๆ ผมก็ มึนไปเหมือนกัน  cut
ทุกครั้งลงทุกครั้ง  ซื้อแล้วดัน ลงอีก :cry:  :cry:    จนผมอยากจะ cut สมองตัวเองแล้ว  แต่ตอนนี้เริ่มทำใจแอสไพรินได้แล้วครับ

3.  จากเหตุการณ์นี้ทำให้ผมนึกถึงคำว่า MOS  แต่พอมานั่งนึกอีกที หุ้นที่ผม
ซื้อ ก็ยังไม่ mos พอสมควรนะ ถ้าเทียบกับ  Fair price ในอนาคต  แต่เกิดเหตุ
ไม่คาดฝันแบบนี้   ตอนแรกที่เจอก็ยอมรับว่า " มึน " stunt งง ไปชั่วขณะเลยครับ  มันเหมือนกับว่า เกิดเหตุไม่คาดฝัน  เพราะก่อนหน้านั้นหลายๆ วันมี
ม๊อบ set ก็ดูเหมือนไม่สนใจเท่าไหร่  

4. ผมว่าคนที่เขาซื้อแล้ว ถือนาน  น่าจะมี mos มากพอสมควร  คงไม่กระทำเท่าไหร่  อาจจะแค่เขียวน้อยลง  ตัวที่ผมเพิ่งไปซื้อมา mos อาจไม่เยอะเท่า
เจอเหตุการณ์แบบนี้ก็เลยแดง ไปซะงั้นเลย

5. ตอนพี่โยฯ เจอ crisis นี่ใช้เวลาดูสถานการณ์นานไหมครับ  เพราะยิ่งซื้อ
ดันยิ่งมีของถูกกว่านี้อีก  ถามไว้แล้วจะเอาไปเขียนในกระดาษ ต้มน้ำกิน
ผมจะได้ฉลาดๆมากกว่านี้ครับ   :lol:  :lol:  :lol:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
yoyo

โพสต์ที่ 369

[quote="vi_tal  signs"]พี่โย ครับ อยากทราบถึงความรู้สึกตอนปี 08 ที่มี hamburger crisis ครับ
เพราะช่วงเหตุการณ์การเมืองที่ผ่านมา
DevilCupid
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 370

ขอบคุณพี่โยมากครับ
เมื่อตอนสงกรานต์ผมก็เงินสดหมดเกลี้ยงแล้ว อาศัยวิธีที่มีโยบอกนี่แหละครับ
ตัวที่นิ่งๆอยู่ก็ขายไป แล้วไปเข้าตัวที่มี MOS มากกว่า
แต่เสียดายนิดนึงตรงที่ใจร้อน เข้าเร็วไปหน่อย คิดว่าถูกแล้วก็มีถูกกว่าอยู่เรื่อยๆเลยครับ
เลยอยากถามพี่โยว่า จังหวะที่พี่โยจะซื้อ มีการคาดการณ์มั้ยครับว่ามันน่าจะขึ้นลงไปมากกว่านี้ หรือดูกราฟเทคนิคบ้างมั้ยครับ

เมื่อวานนี้เชื่อว่าพี่ไปประชุม SPALI มาแน่ๆ
ไม่ทราบว่ามีจุดไหนที่น่าสนใจ หรือน่าระวังอะไรบ้างมั้ยครับ
พอดีผมไม่ได้ไป ในร้อยหุ้นก็ยังไม่ค่อยมีใครมาอัพเดทเลยครับ
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
yoyo

โพสต์ที่ 371

DevilCupid เขียน:ขอบคุณพี่โยมากครับ
เมื่อตอนสงกรานต์ผมก็เงินสดหมดเกลี้ยงแล้ว อาศัยวิธีที่มีโยบอกนี่แหละครับ
ตัวที่นิ่งๆอยู่ก็ขายไป แล้วไปเข้าตัวที่มี MOS มากกว่า
แต่เสียดายนิดนึงตรงที่ใจร้อน เข้าเร็วไปหน่อย คิดว่าถูกแล้วก็มีถูกกว่าอยู่เรื่อยๆเลยครับ
เลยอยากถามพี่โยว่า จังหวะที่พี่โยจะซื้อ มีการคาดการณ์มั้ยครับว่ามันน่าจะขึ้นลงไปมากกว่านี้ หรือดูกราฟเทคนิคบ้างมั้ยครับ

ไม่คาดการณ์ ไม่ดูกราฟครับ ดูไม่เป็น ดูแต่ Upside (ผมไม่ชอบใช้คำว่า MOS เท่าไหร่ จริงๆแล้วมันหลักการเดียวกัน แต่ผมว่า Upside เข้าใจง่ายกว่า) ถูกก็ซื้อ ถูกกว่าอีกก็ซื้ออีก

เมื่อวานนี้เชื่อว่าพี่ไปประชุม SPALI มาแน่ๆ
ไม่ทราบว่ามีจุดไหนที่น่าสนใจ หรือน่าระวังอะไรบ้างมั้ยครับ
พอดีผมไม่ได้ไป ในร้อยหุ้นก็ยังไม่ค่อยมีใครมาอัพเดทเลยครับ

ที่ไม่มีใคร Update คงเพราะมันไม่มีอะไรให้ Update มั๊งครับ เรื่องส่วนใหญ่ๆก็รู้ๆกันอยู่แล้ว ฟัง oppday น่าจะได้ข้อมูลแน่นกว่า
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 372

yoyo เขียน:ผมว่าหลายๆคนอาจจะเข้าใจประเด็นนี้ผิดอยู่ mos .. ไม่ใช่ราคาที่เราซื้อเทียบกับราคาเหมาะสมนะครับ... แต่ mos คือราคาตลาดเทียบกับราคาเหมาะสม...

เพราะฉะนั้นคนที่ถือนาน หรือคนที่เพิ่งซื้อหุ้นตัวเดียวกัน mos ก็เท่ากันครับ
ขอบคุณนะครับ... ช่วยจุดประกายความคิดได้เยอะเลยครับ...

ผมว่าคนที่จะคิดแบบนี้ได้... จะต้องลืมต้นทุนให้ได้ กับ จะต้องเข้าใจในกิจการและทำการประเมินมูลค่ากิจการเป็นระยะๆ นะครับ
damiano
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 373

yoyo เขียน: ไม่คาดการณ์ ไม่ดูกราฟครับ ดูไม่เป็น ดูแต่ Upside (ผมไม่ชอบใช้คำว่า MOS เท่าไหร่ จริงๆแล้วมันหลักการเดียวกัน แต่ผมว่า Upside เข้าใจง่ายกว่า) ถูกก็ซื้อ ถูกกว่าอีกก็ซื้ออีก
ชอบที่พี่โยคอมเม้นตรงนี้

ผมเองก็มอง ไม่ออกว่า mos กับ upside ต่างกันยังไง

เวลาผมจะซื้อหุ้นที่ผมสนใจ ผมก็จะคำนวนหา downside and upside ว่าค้มพอที่จะลงทุนมั้ยจากปัจจัยพื้นฐานที่เรามี
sai
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 374

คารวะอาจารย์โยเลยครับ ได้เตือนสติอีกครั้ง หลังจากที่โยเคยแนะนำไปตั้งแต่ต้นปี 2008 ครับ  :bow:
Small Details Make a Big Difference
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 375

ทึ่สุดเลยครับ
เคาะหัวได้ถูกจังหวะมาก ๆ

เริ่มลังเลในแนวทาง เดินไปเดินมาเหมือนจะหลงทางเอา
ขอบคุณพี่โยมากครับ จะปริ๊น มาแปะ ผนังในห้องคอม
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
vi_tal signs

โพสต์ที่ 376

ขอบคุณพี่โยสำหรับคำแนะนำที่มีค่านะครับ :D
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 377

ขอถามน้องโยหน่อยครับ ว่าตัวเลขประมาณการณ์กำไรใน SAA Concensus น่าเชื่อถือได้แค่ไหน และเคยมีคนทำ back test เพื่อดูความถูกต้อง หรือ คลาดเคลื่อนไว้บ้างไหมครับ

ปกติเวลาประมาณการณ์กำไร ในอนาคต น้องโยมีหลักการอย่างไรครับ ข้อมูลกำไรในอดีตมีผลต่อการตัดสินใจมากน้อยแค่ไหนครับ  :D
yoyo

โพสต์ที่ 378

[quote="IWILLBEVI"]ขอถามน้องโยหน่อยครับ ว่าตัวเลขประมาณการณ์กำไรใน SAA Concensus น่าเชื่อถือได้แค่ไหน และเคยมีคนทำ back test เพื่อดูความถูกต้อง หรือ คลาดเคลื่อนไว้บ้างไหมครับ

ปกติเวลาประมาณการณ์กำไร ในอนาคต น้องโยมีหลักการอย่างไรครับ ข้อมูลกำไรในอดีตมีผลต่อการตัดสินใจมากน้อยแค่ไหนครับ
maiaowna

โพสต์ที่ 379

ตาสว่างเลยเจอคำนี้เข้าไป ขอบคุณมากครับพี่  :wink:

ผมไม่ค่อยใช้เวลาดู สถานการณ์เท่าไหร่ ยิ่งเป็นเรื่องการเมืองแล้ว ไม่ค่อยจะสนใจ อาศัยฟังๆเวลามีคนเค้าคุยกันมากกว่า ซื้อไปมีของถูกอีก ก็ดีครับ จะได้ซื้อเพิ่ม... อย่าบอกนะครับว่าซื้อไปจนหมดเงินแล้วซื้อเพิ่มไม่ได้.. เพราะผมยังยึดหลักว่า "หุ้นมันขึ้นลงไม่เท่ากัน เพราะฉะนั้น แม้ใจตลาดขาลง ตัวไหนที่มันลงเยอะๆ เราก็สร้างเงินสดโดยการขายหุ้นที่ลงน้อยๆ มาซื้อได้เสมอ" ลงทุนมานานยังไม่เคยถือเงินสดเลย.. แต่ผมสามารถเปลี่ยนหุ้นเป็นเงินสดได้เสมอ ถ้าเห็นโอกาสเจอหุ้นดีๆที่ราคาลดลงจนเกินไป
chada

โพสต์ที่ 380

ขออนุญาต โค้ดคำพูด ดร. นิเวศน์ นะคะ

" เวลานี้ราคาที่ดินขึ้นไปแล้วอย่างแรงมาก  ผมจะทำอย่างไร?   ทางหนึ่งก็คือ  ตามไปซื้อที่ราคาแพงซึ่งผมไม่รู้ว่าจะคุ้มไหม   แต่อีกทางหนึ่งที่ผมคิดว่าอาจจะยังไม่สายเกินไปก็คือ  ไปซื้อที่ดิน  ผ่านหุ้น ของบริษัทที่มีที่ดินที่ดีที่สุดของเมืองไทยที่ราคาหุ้นยังไม่ได้ปรับตัวขึ้น   ผมพบว่าหุ้นหลายตัวเข้าข่ายนั้น   ผมเลือกหุ้นตัวที่ดีที่สุดแล้วก็ซื้อเก็บไว้  ผมเชื่อว่าวันหนึ่งมูลค่าของที่ดินและสิ่งปลูกสร้างที่สูงขึ้นมากนั้นจะแปลงออกมาเป็นเงินสดและผลกำไรที่เพิ่มขึ้น  ซึ่งก็จะส่งผลให้ราคาหุ้นเพิ่มขึ้นด้วย  ผมรู้สึกว่าผมยังไม่ ตกรถ  ที่ดินในรอบนี้"

:roll:
Birdigol

โพสต์ที่ 381

น้องใหม่ครับ ตามอ่านเว็บบล๊อกของพี่โย จนจบแล้วครับ(และก็คิดว่าต้องอ่านซ้ำอีกหลายรอบเลย) เลยตามมาอ่านที่นี่ต่อ ได้ไอเดียและหลักการมากมายครับ ขอบคุณจริงๆ ที่พี่เอาประสบการณ์และความรู้มาแบ่งปันกันครับ   เป็นกำลังใจให้ประสบความสำเร็จกับการออกนอกประเทศนะครับ
Birdigol

โพสต์ที่ 382

[quote="chada"]ขออนุญาต โค้ดคำพูด ดร. นิเวศน์ นะคะ
Birdigol

โพสต์ที่ 383

รบกวนสอบถามแนวคิดที่โย ครับ

คือสมมติว่าผมได้ประมาณราคาหุ้นในใจไว้แล้ว ยกตัวอย่างเช่น 10 บาท

ซึ่งข้อมูลที่ผมจะนำมาเพื่อคิดราคาหุ้นก็คือ EPS และ PE

ซึ่ง EPS หาได้จากการคาดเดาหรือประมาณ กำไร (ในอนาคต 1 ปี) แล้วหารด้วยส่วนผู้ถือหุ้น

ส่วน PE ใช้ประสบการณ์

แล้วนำมาคิดเป็นราคาเป้าหมายของเรา

ผมมีจุดที่สงสัยนิดหน่อยครับ

1. ราคาเป้าหมายที่เราคิดได้ นี่เป็นราคาที่เราคาดการณ์ว่าหุ้นจะขึ้นไปอยู่ที่ราคานั้น ภายในระยะเวลา 1 ปีหรือเปล่าครับ ? (สมมติว่าผมเริ่มคำนวณที่ 1 มค ไปสิ้นสุดที่ 31 ธค)

2. แล้วสมมติว่าหุ้นได้วิ่งไปถึงราคาเป้าหมายของเราก่อนกำหนด เช่น อาจจะถึงตอนต้น Q3   เราควรจะขายทันทีเลยเหรอครับ  ? หรือว่าเราต้องมากำหนดกรอบราคาเป้าหมายใหม่ เช่น ประมาณ EPS ใหม่ (โดยใช้ข้อมูลที่มีจาก Q1 และ Q2 มาคำนวณใหม่) หรือไม่ก็ประมาณ PE ใหม่

ขอบคุณพี่โยล่วงหน้าครับ
getkung
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 384

มารายงานตัวครับ ตามอ่านเว็บบล็อกจบแล้ว ได้แง่คิดหลายๆอย่าง
ขอบคุณครับืั้แบ่งปันประสบการณ์ให้อ่านกัน
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 385

เปิดทีวีเจอรายการ Hard Topic ที่คุณโยออกพร้อมดร.นิเวศน์ เลยนั่งดูเพลิน ๆ  ได้อะไร ๆ มาคิดต่ออีก

คุณโยมอง SSC บ้างไหมครับ ผมว่า Tender Offer งานนี้ไม่น่าจะง่าย ๆ แค่นี้ อาจไม่สำเร็จ แต่ไม่สามารถคาดเดาได้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นหลังจากนั้น ถ้าคนซื้อซื้อได้ไม่ครบที่ต้องการ
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 386

อยากทราบมุมมองน้องโยกับ AP หน่อยครับ ว่าทำไมถึงไม่ยังไม่น่าสนใจที่ราคาขณะนี้ ผมมองว่าAP มีอัตราการเติบโตของกำไรมาเกือบทุกปีในช่วง 5 ปีที่ผ่านมา(เติบโตเฉลี่ย 21%) และปันผลก้ออยู่ในเกณฑ์ 5-6%มาตลอด ประกอบกับชื่อชั้นของแบรนด์ก็ติดตลาด  ถ้าคาดการณ์กำไรปีนี้ที่ 0.7-0.75บาทต่อหุ้น ที่PE 8 ราคาที่เหมาะสมก็อยู่ในช่วง 5.6-6.0บาท ซึ่งราคาตรงนี้ก็ยังมีupside พอประมาณ และความเสี่ยงต่ำ

ไม่ทราบผมมองข้ามอะไรไปหรือป่าวครับ หรือมีปัจจัยเสี่ยงอื่นๆอีกที่เราไม่รู้

ขอบคุณนะครับที่มาแบ่งปันมุมมอง :D
jackkyjung

โพสต์ที่ 387

ขอสอบถาม คุณ yoyo บ้างได้มั้ยครับ....

หลังจากทีได้อ่านบทความ ของคุณ yoyo มาพอสมควร...

...สนใจตรงที่ คุณ yoyo บอก ประมาณว่า จะไม่ซี้อหุ้นตัวนั้น ๆ หากยังไม่สามารถประมาณกำไรของบริษัท ในอีก 1-2 ปีข้างหน้า

...สำหรับผมการประมาณกำไรของบริษัท 1 ไตรมาส ก้อยากแล้ว อยากรู้ว่าคุณ yoyo มีหลักการยังไง ในการคาดการกำไรของบริษัท อ่ะครับ
juhukru

โพสต์ที่ 388

[quote="chada"]ขออนุญาต โค้ดคำพูด ดร. นิเวศน์ นะคะ
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 389

ถ้าเอาที่อย่างเดียวนะ แบบไม่คิดอย่างอื่น ผมว่า bland
yoyo

โพสต์ที่ 390

[quote="Birdigol"]1. ราคาเป้าหมายที่เราคิดได้ นี่เป็นราคาที่เราคาดการณ์ว่าหุ้นจะขึ้นไปอยู่ที่ราคานั้น ภายในระยะเวลา 1 ปีหรือเปล่าครับ ? (สมมติว่าผมเริ่มคำนวณที่ 1 มค ไปสิ้นสุดที่ 31 ธค)

ขึ้นอยู่กับว่าประมาณไปได้ไกลแค่ไหนครับ ถ้าตอนนี้ประมาณ eps ณ สิ้นปี 2010 ผมก็ประมาณว่าเป็นราคาเป้าหมาย ณ ตอนที่งบปี 2010 ออกซึ่งก็ประมาณสิ้นเดือน ก.พ. คิดเป็นเวลาประมาณ 10 เดือน

แต่สมมติไปประมาณตอนเดือน 10 ปี 2010 แล้วคาดการณ์กำไรของปี 2011 ระยะเวลาจะเพิ่มขึ้นเป็น 14 เดือน (คิดจบที่ ก.พ. 2011)

2. แล้วสมมติว่าหุ้นได้วิ่งไปถึงราคาเป้าหมายของเราก่อนกำหนด เช่น อาจจะถึงตอนต้น Q3