รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 110

รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ

โพสต์ที่ 121

ปกติคุณโย ติดตามข่าวสาร ของแต่ละบ. ทางสื่อใหน เวบใหนบ้างเหรอครับ

แล้วเคยมีช่วงเวลา ตื้อๆ หมดมุข ไม่รู้จะซื้อหุ้นตัวใหนมั้ย...ถ้าเคย นานสุดกี่เดือนครับ  :?:
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 122

จริงๆแล้ว พี่ก็พอทราบนะว่า โย "นิ่งมาก"
อารมย์นะที่นิ่ง แต่หัวคิดของโยไม่ได้นิ่งเลย
พึ่งได้ดูรายการมันนี่ทอค ของต้นเดือน พย.
โยตอบคำถามอาจารย์ไพบูลย์ ได้เยี่ยมมาก
ขอแสดงความนับถือด้วยใจจริงครับ
สุดยอดแห่งความคิดครับ
ของเก่าเอามา รีรันใหม่เหรอครับ ผมว่าผมไม่ได้ออกรายการอะไรมานานมากแล้วนะ
จากกลยุทธ์หลายๆอย่างของพี่
ชักเข้าชักออก หุบๆกางๆ (อย่าคิดมากนะ พูดหุ้นหนะ :lol:)
ทำให้จากผลขาดทุนปีที่แล้ว 20%
จากต้นปีถึงวันนี้ได้มาแค่ 130% ครับ
ยังห่างโย เกือบสามเท่าแหนะ
แต่ก็ภูมิใจครับที่ชนะตลาดได้ ถึงเท่าตัว
บางปีผมก็มีฟลุ๊คเป็นเรื่องปกติครับ พี่โดมชนะตลาดได้เท่าตัวผมว่าก็ถือว่าเยี่ยมแล้วครับ ปีที่แลวผมซิแพ้ตลาดลุยเลย
แต่อย่าพึงชะล่าใจเลยครับ หนทางการลงทุนยังอีกยาวไกล
ให้กาลเวลามันพิสูจน์ ความสามารถเราดีกว่านะ
การได้ผลตอบแทนดีๆอย่างนี้ คงเป็นเพราะวิกฤตมาช่วย
จากนี้ไปไม่รู้อีกเมื่อไหร่ จะมีโอกาสแบบนี้อีก
อาจจะต้องรออีก 10ปีก็ได้นะ
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ เพราะวิกฤตเลยทำให้มีโอกาสทำผลกำไรแบบนี้ จากนี้ไปก็กลับมาคาดหวังผลตอบแทนระดับ 15-20% ต่อปีได้ก็สุดยอดแล้ว ปีแบบนี้คงไม่ได้มีให้เห็นบ่อยๆ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
yoyo

โพสต์ที่ 123

[quote="romee"]ปกติคุณโย ติดตามข่าวสาร ของแต่ละบ. ทางสื่อใหน เวบใหนบ้างเหรอครับ

แล้วเคยมีช่วงเวลา ตื้อๆ หมดมุข ไม่รู้จะซื้อหุ้นตัวใหนมั้ย...ถ้าเคย นานสุดกี่เดือนครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
green-orange
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 124

รบกวนอยากให้คุณ yoyo เล่าเรื่องก่อนเกิดวิกฤต และการปรับพอร์ตจนถึงปัจจุบันให้เป็นความรู้หน่อยได้ไหมครับ (ไม่ต้องบอกชื่อหุ้นก็ได้ครับ) ไม่รู้ว่าคุณ yoyo ทำอย่างไรบ้าง เผือ่มือใหม่อย่างผมจะได้เตรียมรับมือไว้ โดยการเรียนรู้จากประสบการ์ณของคุณ yoyo จะได้ไม่ขาดทุน
nun08

โพสต์ที่ 125

หวัดดีครับพี่โย  จะถามพี่เรื่องอสังหาอ่ะครับ

+พี่มีมุมมองต่อแนวโน้ม ด้านอสังหาริมทรัพย์ในปีหน้าอย่างไรบ้างครับ

-ปัจจุบัน คอนโดได้รับความนิยมมากขึ้นจากคนรุ่นใหม่  พี่มีมุมมองอย่างไรต่อการทำรายได้ในปีหน้าของบริษัท เช่น spali  lpn  จะมองได้ไหม๊ว่าเป็นการซื้อเก็งกำไร มากกว่าอยู่อาศัย  

+อยากให้พี่ช่วยเล่า ประสบการ snake bit effectที่พี่เคยเจอกับตัวให้ฟังได้ไหม๊ครับบ  

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ :D  :D
jessi

โพสต์ที่ 126

คุณ yoyo ใช้เวลาในการดูหน้าจอต่อวันเยอะไหมครับ
ต้องนั่งเฝ้าหน้าจอหุ้นไหมครับ และคิดว่าการนั่งเฝ้าหน้าจอหุ้นมีผลดีผลเสียอย่างไรบ้างครับ
yoyo

โพสต์ที่ 127

green-orange เขียน:รบกวนอยากให้คุณ yoyo เล่าเรื่องก่อนเกิดวิกฤต และการปรับพอร์ตจนถึงปัจจุบันให้เป็นความรู้หน่อยได้ไหมครับ (ไม่ต้องบอกชื่อหุ้นก็ได้ครับ) ไม่รู้ว่าคุณ yoyo ทำอย่างไรบ้าง เผือ่มือใหม่อย่างผมจะได้เตรียมรับมือไว้ โดยการเรียนรู้จากประสบการ์ณของคุณ yoyo จะได้ไม่ขาดทุน
ก่อนวิกฤตผมเล่นหุ้นต่างจากปัจจุบันนิดหน่อยครับ... แก่นสารโดยรวมยังคงคล้ายๆเดิมอยู่
จุดเหมือนก็คือยังคงเน้นหุ้นที่มีราคาถูกกว่าที่ควรจะเป็นอยู่ แต่จุดที่ต่างคือ หลังวิกฤตผมให้ความสำคัญกับคุณภาพของหุ้นมากขึ้น

ช่วงก่อนวิกฤตผมเล่นหุ้นที่คาดว่าจะดีในช่วง 1-2 ปีข้างหน้า โดยการคาดการณ์แนวโน้มอุตสาหกรรมในระยะสั้น และคาดการณ์ผลกำไรของบริษัทจากข้อมูลที่ได้จากผู้บริหาร หลังจากนั้นธุรกิจอาจจะไม่ดีไม่เป็นไร ขอให้ใกล้ๆได้กีไว้ก่อน บางครั้งยังมีแอบเล่นเกร็งกำไรผลประกอบการรายไตรามาสด้วย และที่หนักไปกว่านั้นคือยังเล่น Margin เข้าไปอีก

ลองวิเคราะห์ดูจากสภาพ port ของผมก่อนที่จะเกิดวิกฤตดูจะเห็นเลยว่าถือว่าเป็น port ที่มีความเสี่ยงสูงไม่น้อยเลย เพราะเราต้องอย่าลืมว่าในระยะสั้นนั้น (1-2 ปีก็ถือว่าสั้นแล้วสำหรับ VI) ราคาหุ้นไม่จำเป็นจะต้องเป็นไปตามผลประกอบการ เพราะฉะนั้นถ้าเราไปถือหุ้นที่ดีแค่ 1-2 ปี แม้จะมีราคาถูก.. ราคาหุ้นในช่วง 1-2 ปีนี้อาจจะไม่เข้าหามูลค่าทีเหมาะสมของมันก็ได้ แต่หลังจาก 1-2 ปีไปแล้ว ถ้าเกิดธุรกิจมันไม่ดี ราคาเหมาะสมมันก็ลดลงมาได้ .. นอกจากนี้การเล่น Margin จะยิ่งเป็นการเพิ่มความเสี่ยงให้กับ port เพิ่มขึ้นไปอีก โดยเฉพาะเมื่อหุ้นที่ในช่วงขาลง หุ้นดีไม่ดีมันลงหมด พอลงเยอะๆ ผมก็ต้องลดความเสี่ยงในการโดน force โดยการขายหุ้นขาลง (ซึ่งมันสวนทางกับหลักการ VI แบบสุดๆ ว่าหุ้นลงให้ซื้อ) แล้วหุ้นที่ผมเล่นสภาพคล่องมันก็ไม่ค่อยดีอยู่แล้ว ตอนขาลงหนักๆ คนซื้อยิ่งไม่มี ยิ่งขายก็ยิ่งลง ยิ่งลงก็ยิ่งต้องขาย.. สุดท้ายการใช้ Margin เลยเป็นที่มาที่ทำให้ port ผมลบนำตลาดไปเลย  :lol:
yoyo

โพสต์ที่ 128

โชคดีที่ผมตัดใจขายหุ้นลดความเสี่ยงทัน เคยลองคำนวณดูเหมือนกันว่าถ้าหุ้นลงมาตลอดแล้วผมไม่ขายเลยเนี่ย จนวันนี้ผมอาจจะโดน Force จนเกือบหมดตัวแล้วก็ได้

ช่วงที่ยังอยู่ในวิกฤต ผมก็เลยปรับ port มาเน้นหุ้นที่ปันผลเยอะๆ 15-20% ของราคาตลาด และกำไรไม่น่าจะลดลง หรือลดลงก็ต้องลดลงน้อยๆ ความมั่นคงสูง ซึ่งในช่วงต้นที่ภาพเศรษฐกิจมันยังดูเลวร้ายมาก ผมเลยเชื่อว่าการลงทุนที่ปลอดภัยไว้ก่อนน่าจะดีที่สุด โดยผมคาดหวังผลตอบแทนประมาณ 15-20% จากเงินปันผล ส่วนราคาหุ้นนั้นไม่ได้หวังว่าจะขึ้น แต่เวลาผ่านไปไม่นานหุ้นที่ปันผลดีๆธุรกิจยังแข็งแกร่งอยู่ก็เริ่มขึ้นมาเรื่อยๆ

ระหว่างดูหุ้นไปเรื่อยๆ ผมก็เกิดไอเดียได้ว่าในภาวะแย่ๆน่าจะมีคนที่เอาตัวรอดได้ดี บางรายอาจจะดีกว่าเดิมด้วยซ้ำไป อย่างที่ Peter Lynch เคยพูดเอาไว้ว่า "ซื้อหุ้นยอดเยี่ยมให้ อุตหสากรรมยอดแย่" หุ้นเหล่านี้มีคุณภาพที่ดีมากๆ ส่วนใหญ่แล้วมักจะมีการควบคุมต้นทุนได้ดีกว่าคู่แข่ง พออุตสาหกรรมแย่ๆ คู่แข่งก็เลยมีปัญหากันไปเรื่อย ทำให้ระดับการแข่งขันนั้นลดลง อย่างตอนนั้นก็มี IRP กับหุ้นกลุ่มอสังหาหลายตัวที่เข้าข่ายนี้ หลังจากกำไรมาจากหุ้นปันผลมาส่วนนึงผมก็ปรับ port มาเล่นหุ้นกลุ่มนี้แทน....

หุ้นยอดเยี่ยมนั้นผมว่ามีจำนวนน้อยมากในตลาดไทย แล้วยิ่งต้องการหุ้นยอดเยี่ยมในราคาถูกอีกยิ่งหายากเข้าไปใหญ่.. แต่ถ้าหาได้เมื่อไหร่ ผลลัพธ์มันคุ้มค่ามากๆ วิกฤตครั้งที่ผ่านมาสอนให้ผมมุ่งเน้นในเรื่องคุณภาพของหุ้นมากขึ้น หุ้นที่ผมเล่นจะต้องมี ROE สูงๆ ติดต่อกันเป็นเวลานาน อย่างต่ำก็ต้อง 20% ขึ้นไป .. นอกจากนี้ด้วยเงินลงทุนที่เยอะขึ้นผมก็เลยต้องให้ความสำคัญกับสภาพคล่องของหุ้นเพิ่มขึ้นมาอีก ... ทุกวันนี้ก็หาหุ้นเล่นยากเหมือนกัน แต่อย่าที่บอกครับ ว่าถ้าสามารถหาหุ้นที่เข้าข่าย ยอดเยี่ยมและราคาถูกได้ ผลตอบแทนมันสูงมากจริงๆ.. ปีนี้น่าจะเป็นปีที่ผมทำผลตอบแทนได้สูงที่สุดในชีวิตแล้วมั๊งครับ โอกาสจะทำได้แบบนี้ปีคงมีไม่มากแล้ว นอกจากจะเกิดวิกฤตกันอีกรอบแล้วผมเอาตัวรอดผ่านมันไปได้
yoyo

โพสต์ที่ 129

[quote="nun08"]หวัดดีครับพี่โย
yoyo

โพสต์ที่ 130

jessi เขียน:คุณ yoyo ใช้เวลาในการดูหน้าจอต่อวันเยอะไหมครับ
ต้องนั่งเฝ้าหน้าจอหุ้นไหมครับ และคิดว่าการนั่งเฝ้าหน้าจอหุ้นมีผลดีผลเสียอย่างไรบ้างครับ
น้อยมากครับ จะเข้ามาดูเฉพาะเวลาที่
- ตลาดปิดเข้ามา update ราคานิดหน่อย
- เวลามีข่าวอะไรเกี่ยวกับหุ้นที่ผมถือหรือว่าสนใจ
- ต้องการปรับ port
อย่างช่วงที่ผ่านมานี้ผมดูหน้าจอน้อยมาก ทั้งอาทิตย์ดูรวมกันไม่น่าจะเกิน 1 ชม.

การเฝ้าหน้าจอมีผลเสียครับ .. ทำให้สายตาสั้น
winkung
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 131

yoyo เขียน:ปีนี้น่าจะเป็นปีที่ผมทำผลตอบแทนได้สูงที่สุดในชีวิตแล้วมั๊งครับ โอกาสจะทำได้แบบนี้ปีคงมีไม่มากแล้ว นอกจากจะเกิดวิกฤตกันอีกรอบแล้วผมเอาตัวรอดผ่านมันไปได้
หวัดดีครับพี่โย แอบเข้ามาเก็บเกี่ยวประสบการณ์ครับ
สิ่งที่ยากก็คือข้อความที่ผมเน้นหนานั่นล่ะครับ

ณ ช่วงเวลาที่ผลตอบแทนเราดีมาก เราจะทำอย่างไร ให้รอดพ้นจากช่วงวิกฤตที่อาจจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่ก็ดี

กำไรที่ดูว่ามาก แต่ถ้ายังอยู่ในพอร์ท ก็ต้องเท่ากับว่าเป็นกำไรปลอม
แล้วถ้ามันเกิดอะไรไม่คาดฝันขึ้นมา ......... การเอาตัวรอดสำหรับผม มันคงลำบากน่าดูครับ
เพราะว่าประสบการณ์แบบนั้นผมยอมรับว่า "ยังไม่มี" :cry:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
yoyo

โพสต์ที่ 132

winkung เขียน: หวัดดีครับพี่โย แอบเข้ามาเก็บเกี่ยวประสบการณ์ครับ
สิ่งที่ยากก็คือข้อความที่ผมเน้นหนานั่นล่ะครับ

ณ ช่วงเวลาที่ผลตอบแทนเราดีมาก เราจะทำอย่างไร ให้รอดพ้นจากช่วงวิกฤตที่อาจจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่ก็ดี

กำไรที่ดูว่ามาก แต่ถ้ายังอยู่ในพอร์ท ก็ต้องเท่ากับว่าเป็นกำไรปลอม
แล้วถ้ามันเกิดอะไรไม่คาดฝันขึ้นมา ......... การเอาตัวรอดสำหรับผม มันคงลำบากน่าดูครับ
เพราะว่าประสบการณ์แบบนั้นผมยอมรับว่า "ยังไม่มี" :cry:
มีพี่ที่ผมนับถืออยู่ท่านนึง ไม่ขอเอ่ยนามละกันครับ (แต่ถือว่ามีฝีมือและเป็นมือเก๋าใน vi มานานมากท่านหนึ่ง)

แกบอกผมว่า แกลงทุนมาเกือบ 20 ปี ผ่านวิกฤตมาหลายรอบแล้ว แต่แกก็พูดอย่างมั่นใจว่า "ถ้ามีวิกฤตเกิดขึ้นมาอีก แกก็ต้องเจ็บตัวอีกแน่นอน เพราะกว่าเราจะรู้ตัวว่าเราอยู่ในวิกฤตนั้นหุ้นเราก็มักจะลงไปรอนานแล้ว แกผ่านมาหลายรอบ แกก็เจ็บตัวทุกรอบ เจ็บมากเจ็บน้อยเท่านั้นเอง ... เพราะฉะนั้นแทนที่แกจะหนีวิกฤตให้ทันทุกรอบ แกบอกว่าไม่ต้องหนีทันก็ได้ แค่รักษาตัวไม่ให้เจ็บมากก็พอ เพราะทุกครั้งที่พ้นมาได้แม้จะเจ็บยังไง ถ้าเก็บมาเป็นบทเรียนมันก็ทำให้เราเก่งขึ้นทุกครั้ง"

ข้อความข้อบทนั้นแกบอกผมตั้งแต่หุ้นอยู่ประมาณ 600 กว่าจุดเมื่อปีที่แล้ว .. ณ เวลานั้น เรายังไม่มั่นใจกันเลยว่าเราอยู่ในวิกฤตกันแล้วรึเปลา จนวันนี้เวลาผ่านไปแล้วปีกว่าๆ ก็เป็นตามที่พี่เค้าพูดจริงๆ เค้าก็เจ็บตัว แต่ก็เอาตัวรอดมาได้ และทำผลตอบแทนได้ดีเหมือนเดิม
green-orange

โพสต์ที่ 133

yoyo เขียน:
มีพี่ที่ผมนับถืออยู่ท่านนึง ไม่ขอเอ่ยนามละกันครับ (แต่ถือว่ามีฝีมือและเป็นมือเก๋าใน vi มานานมากท่านหนึ่ง)

แกบอกผมว่า แกลงทุนมาเกือบ 20 ปี ผ่านวิกฤตมาหลายรอบแล้ว แต่แกก็พูดอย่างมั่นใจว่า "ถ้ามีวิกฤตเกิดขึ้นมาอีก แกก็ต้องเจ็บตัวอีกแน่นอน เพราะกว่าเราจะรู้ตัวว่าเราอยู่ในวิกฤตนั้นหุ้นเราก็มักจะลงไปรอนานแล้ว แกผ่านมาหลายรอบ แกก็เจ็บตัวทุกรอบ เจ็บมากเจ็บน้อยเท่านั้นเอง ... เพราะฉะนั้นแทนที่แกจะหนีวิกฤตให้ทันทุกรอบ แกบอกว่าไม่ต้องหนีทันก็ได้ แค่รักษาตัวไม่ให้เจ็บมากก็พอ เพราะทุกครั้งที่พ้นมาได้แม้จะเจ็บยังไง ถ้าเก็บมาเป็นบทเรียนมันก็ทำให้เราเก่งขึ้นทุกครั้ง"

ข้อความข้อบทนั้นแกบอกผมตั้งแต่หุ้นอยู่ประมาณ 600 กว่าจุดเมื่อปีที่แล้ว .. ณ เวลานั้น เรายังไม่มั่นใจกันเลยว่าเราอยู่ในวิกฤตกันแล้วรึเปลา จนวันนี้เวลาผ่านไปแล้วปีกว่าๆ ก็เป็นตามที่พี่เค้าพูดจริงๆ เค้าก็เจ็บตัว แต่ก็เอาตัวรอดมาได้ และทำผลตอบแทนได้ดีเหมือนเดิม
ผมได้ยินมาว่าบางท่านก็ใช้วิธีมายืนรอดูนอกตลาด ถือเงินสดนะครับ เวลาหุ้นขี้นแรงๆ ส่วนตัวผมเองก็มีประสบการ์ณไม่มากนัก พอเริ่มหัดลงทุนครั้งแรก ซื้อหุ้นปุ๊ป เจอวิกฤตเลยครับ พอหุ้นขี้นมาเนี่ย ตอนนี้ก็ยังไม่รู้ว่าผลตอบแทนที่จะทำได้ในปีหน้าจะเป็นเท่าไหร่เลยครับ เพราะหุ้นแต่ละตัวคงกำไรไม่มากครับ แต่ผมคงยึดหลักไม่ให้ขาดทุน เป็นใช้ได้ครับ ได้มากได้น้อยอีกเรื่องหนึ่ง (ใจจริงก็อยากได้มากๆอยู่นะครับ)  ผมตั้งเป้าไว้แค่ 10% เองครับ แต่ถ้าได้มากกว่านั้นสัก 20% ทุกปีก็หรูแล้วครับ

ได้คุยกะคุณ ส สลึง เห็นทำผลตอบแทนได้ตั้งเยอะครับ (ขออนุญาติพาดพิงอีกครั้งครับ) 555
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 134

เยี่ยมจริงๆ น้องคนนี้  :D
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 135

ถ้าสมมุติคุณโย  ปี 50 มีเงิน 100 บาท ปี 51 เหลือ 45 บาท ปี 52 เป็น 45x3=135 (คิดง่ายๆว่าได้ 300%)  ไม่รู้ผมคิดถูกหรือปล่าว ถ้าถูกแสดงให้เห็นว่าการที่เราติดลบเยอะๆนี้กว่าจะได้คืนนี่ต้องใช้พลังมหาศาลเลย
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 136

green-orange เขียน:...ได้คุยกะคุณ ส สลึง เห็นทำผลตอบแทนได้ตั้งเยอะครับ (ขออนุญาติพาดพิงอีกครั้งครับ) 555
อ่าว.. ทู้นี้มาพาดถึงผมด้วย
เป็นแฟนประจำคุณ YoYo ด้วยเหมือนกัน
แต่ไม่ค่อยกล้าโพส :oops: ครับ
แค่แอบอ่านอย่างเดียว :8) ...

พี่ส้มครับ
ผมแค่แพ้ตลาดบ้างชนะตลาดบ้างแบบกะปิดกะปอยเองคร๊าบ :oops: ...
คำว่าเยอะนี่ไม่กล้ารับจริงๆ ก็กำลังเรียนรู้ไปเรื่อยๆ เช่นกันครับ
yoyo

โพสต์ที่ 137

ลองดูกันเล่นๆ
ขาดทุน >>> ต้องทำได้เท่าไหร่ เพื่อกลับมาเท่าทุน
10 >>> 11
20 >>> 25
30 >>> 43
40 >>> 67
50 >>> 100
60 >>> 150

ปีที่แล้วผมขาดทุนไป 55% .. ต้องทำถึง 122% เพื่อให้ได้เท่าทุน บัฟเฟต์ถึงมีกฏ 2 ข้อไงครับ ที่บอกว่า ข้อแรก ห้ามขาดทุน ข้อสอง ให้กลับไปดูข้อแรก

[quote="tt"]ถ้าสมมุติคุณโย
nun08

โพสต์ที่ 138

happy new year 2010 ครับ พี่โยโย ......... :D  :D
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 139

happy new year ครับ ขอให้ปีหน้าเป็นปีที่ดีของโย นะครับ ขอให้มีความสุขมากมากตลอดปีหน้าและตลอดไปครับ  :lol:
Small Details Make a Big Difference
moonchild

โพสต์ที่ 140

Happy New Year 2010 ครับ

ได้แต่แอบอ่านกระทู้กับบล็อกของพี่โยโย่ครับ
ขอให้พี่โยโย่ได้พบเจอแต่สิ่งดีๆ และมีความสุขตลอดทั้งปีนะครับ :D
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 141

สวัสดีปีใหม่ครับ คุณโย

ขอให้มีแต่ความสุข สวัสดิ์ ทั้งปีใหม่นี้นะครับ
b4solid
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 142

ขอบคุณสำหรับความรู้ต่างๆ

สุขสันต์วันปีใหม่ครับคุณโย มีความสุขมากๆ นะครับ
yoyo

โพสต์ที่ 143

สวัสดีปีใหม่ครับ.. ขอให้ปี 2010 นี้เป็นปีที่มีแต่ความสุขกันถ้วนหน้านะครับ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 144

แฮปปี้นิวเยียร์...โย ขอให้เจอคู่ให้ถูกใจในปีนี้นะ.... :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 878

โพสต์ที่ 145

naris เขียน:แฮปปี้นิวเยียร์...โย ขอให้เจอคู่ให้ถูกใจในปีนี้นะ.... :P
โยมีคู่อยู่แล้วไม่ใช่เหรอพี่...  :oops:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
yoyo

โพสต์ที่ 146

ลูกอิสาน เขียน:
โยมีคู่อยู่แล้วไม่ใช่เหรอพี่...
nw108

โพสต์ที่ 147

:8)

ขอบพระคุณครับ  สำหรับทุกๆคำถามเเละคำตอบดีๆที่ทุกๆท่านเเละคุณ

yoyo มาเเบ่งปันความรู้

นับถือ
pepsi

โพสต์ที่ 148

yoyo เขียน:
โยมีคู่อยู่แล้วไม่ใช่เหรอพี่...
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 149

yoyo เขียน:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
nanoVI

โพสต์ที่ 150

:D สุขสันต์ปีใหม่ครับคุณโย ขอให้ปีใหม่ดีกว่าปีเก่าในทุกๆด้าน  :D