นริศสอนน้อง

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 541

[quote="pongo"]เข้ามาทักทายพี่นริศครับ ผมเป็นคนตั้งกระทู้เองแท้ๆ (โดนลูกยุจากเจ้าหนู blueblood ด้วย ^^)
กลับไม่ได้ถามอะไรพี่เป็นเรื่องเป็นราวเลย
แต่ผมก็ยังเข้ามาอ่านคำถามของเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ และคำตอบของพี่นริศเสมอๆ
รู้สึกดีใจที่กระทู้ได้มีการถามตอบมาอย่างต่อเนื่อง มีการแบ่งปันความรู้ให้กับนักลงทุนมือใหม่

ใกล้ปีใหม่แล้ว ขอให้พี่นริศมีความสุข สุขภาพแข็งแรง พอร์ตโตวันโตคืน
และอยู่ให้ความรู้กับน้องๆ ไปอีกนานๆ นะครับ ผมยังเข้ามาอ่านเก็บเกี่ยวความรู้อยู่เสมอๆ ครับ
:bow:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 542

[quote="nun08"]อยากทราบ เกี่ยวกับประสบการณ์ กับหุ้นอสังหาน่ะครับพี่ ที่พี่กับพี่โย โดน snake bite effect มาว่าเกิดไรขึ้น
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
pacabee
ผู้ติดตาม: 1

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 543

เรื่องปายพี่ก็ยังไม่ได้ไปเลยครับ เลยไม่ทราบว่าทางเชียงคานคล้ายทางปายมากแค่ไหน แต่พี่ว่าทิศทางท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ของบ้านเราก้าวหน้าไปในทางที่ดีมากขึ้นนะครับ เพราะเห็นแหล่งท่องเที่ยวเชิงนิเวศน์ใหม่ๆในช่วงสี่ห้าปีนี้เพิ่มขึ้นมาหลายที่ โดยแต่ละที่พยายามขายเอกลักษณ์ที่ๆอื่นไม่มี และพยายามดูแลสิ่งแวดล้อมมากขึ้นกว่าแต่ก่อน

SiS พี่ไม่ค่อยได้หวังการโตอย่างก้าวกระโดดมากนัก เพราะด้วยจุดคอขวดของเขาอยู่ที่เงินทุน แรงงาน และ คงคลัง ถ้าเขาสามารถโตได้มากกว่าอุตสาหกรรม โตได้ปีละ10-15%ต่อปีสัก10ปีข้างหน้าพี่ก็แฮปปี้สุดๆแล้วครับ ส่วนsynexก็มีคอขวดเช่นเดียวกันกับSiSครับ เพียงแต่ที่ผ่านมายอดขายของSiSจะกระจุกตัวอยู่ในเขตกรุงเทพ ปริมณฑล และพื้นที่รอบๆภาคกลางครับ ส่วนsynexเขาจะเน้นกระจายอยู่ตามภาคต่างๆมากกว่า ก็ถือว่าเป็นนโยบายที่แตกต่าง โอกาสยังมีเยอะทั้งสองบ.ไม่ได้ทำให้ใครได้เปรียบเสียเปรียบมากนัก

ส่วนเรื่องนโยบายการลงทุนในระบบสต๊อกสินค้านั้นก็เป็นแนวนโยบายที่ทั้งสองบ.ต่างมีข้อดัข้อเสียต่างกัน ทางsynexลงทุนไปค่อนข้างมาก(เป็นร้อยล้าน)ในการพยายามใช้ระบบแทนคนทั้งหมด โดยการเอาเงินไปแลกมา ส่วนทางSiSเน้นการใช้คนและมีระบบให้มีประสิทธิภาพร่วมกัน ข้อดีคือไม่ต้องใช้เงินทุนมาก แต่ข้อเสียก็มีคือต้องมีวัฒนธรรมองค์กรที่ดีจริงๆ  
แต่ถ้าถามความเห็นส่วนตัว ในส่วนนี้พี่กับชอบทางSiSมากกว่าเพราะคอขวดในธุรกิจค้าส่งมี3ข้ออย่างที่กล่าวไปแล้วคือ
1ขาดเงินสด
2ต้องเพิ่มจำนวนคนในการเพิ่มยอดขาย และ
3ต้องเพิ่มที่เก็บและระบบสินค้าคงคลัง

การแก้ปัญหาของsynexโดยเอาเงินไปแลกคงคลัง เหมือนเอาปัญหาหนึ่งไปแลกกับอีกปัญหาหนึ่ง เพราะจะทำให้ต้นทุนทางการเงินสูงขึ้น ผลตอบของผู้ถือหุ้นลดลง(และถ้าในอนาคตดอกเบี้ยแพงขึ้นหล่ะ) เท่าที่ได้ยินมาทางสินค้าคงคลังของทางsynexก็เริ่มจะเต็มแล้ว และถ้าเต็มก็ต้องลงทุนอีกมากในการขยายคลังสินค้าให้รองรับระบบเดียวกันทั้งหมด
แต่ส่วนของSiSก็ไม่ง่าย จะต้องฝึกคนและระบบให้ทันกับจำนวนสินค้าที่ส่งมากขึ้น

สำหรับsynexไม่ขอกล่าวถึง พี่ขอกล่าวถึงปัจจัยที่พี่สัมผัสได้จากSiSที่ทำให้พี่ลงทุนด้วยคือเรื่อง
1ความซื่อสัตย์และทำอะไรตรงไปตรงมาของผู้บริหาร ไม่มาเล่นหุ้นหรือเชียร์หุ้นตนเอง
2ความขยันและเก่งของทีมงานจากผลงานในอดีตที่ผ่านมา
3เขารู้คอขวดของเขาๆจึงมีนโยบายเน้นการขยายสินค้ากำไรดี ใช้เนื้อที่เก็บน้อยๆ และสินค้าในไลน์ที่เก็บเงินสดมากขึ้น
ขอบคุณพี่นริศครับที่ช่วยแบ่งปันความรู้ให้น้อง ๆ อีกแล้ว
สำหรับผม  หลังจากที่ได้อ่านข้อมูลใน thaivi  ฟังผู้บริหารพูดบ้าง และก็ตาม
ข่าวพวกเทคโนโลยีต่าง ๆ แล้ว  ธุรกิจและบริษัทนี้น่าจะโตได้สม่ำเสมอเลย
นะครับ  ก็หวังว่าวัฒนธรรมขององค์กรดี ๆ แบบนี้จะคงอยู่กับบริษัทไปตลอด
:)
อ้อ อีกเรื่องหนึ่ง ผมเห็นข่าวที่ google จะขายโทรศัพท์ยี่ห้อของตัวเอง (แต่
ให้ บ. HTC ผลิตให้)  ตอนนี้กำลังทดลองให้พนักงานใช้อยู่  หวังว่าอนาคต
sis คงจะได้ขายด้วย  ทั้งตัว brand และก็ผู้ผลิตก็เยี่ยมทั้งคู่    :lol:
ถ้าจำไม่ผิดพี่นริศถือหุ้น google ด้วยใช่ไหมครับ อิ อิ (แต่ถ้าจำผิดขออภัยครับ :8) )
Undertaker

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 544

อยากให้พี่นริศ ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง NMG และ NBC ครับ
และทำไมพี่นริศถึงสนใจ NBC ครับ ในเมื่อ NMG ถือ NBC ตั้ง 61%

ขอบคุณครับ
jessi
ผู้ติดตาม: 0

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 545

เดี่ยวนี้คุณ นริศ บรรลุเป้าหมายทางการเงินแล้ว มีวิธีการเล่นหุ้นต่างจากเมื่อตอนที่เพิ่งเริ่มลงทุนใหม่ๆอย่างไรบ้างครับ
nun08

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 546

[quote="naris"][quote="nun08"]อยากทราบ เกี่ยวกับประสบการณ์ กับหุ้นอสังหาน่ะครับพี่ ที่พี่กับพี่โย โดน snake bite effect มาว่าเกิดไรขึ้น
pongo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 547

[quote="naris"][quote="pongo"]เข้ามาทักทายพี่นริศครับ ผมเป็นคนตั้งกระทู้เองแท้ๆ (โดนลูกยุจากเจ้าหนู blueblood ด้วย ^^)
กลับไม่ได้ถามอะไรพี่เป็นเรื่องเป็นราวเลย
แต่ผมก็ยังเข้ามาอ่านคำถามของเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ และคำตอบของพี่นริศเสมอๆ
รู้สึกดีใจที่กระทู้ได้มีการถามตอบมาอย่างต่อเนื่อง มีการแบ่งปันความรู้ให้กับนักลงทุนมือใหม่

ใกล้ปีใหม่แล้ว ขอให้พี่นริศมีความสุข สุขภาพแข็งแรง พอร์ตโตวันโตคืน
และอยู่ให้ความรู้กับน้องๆ ไปอีกนานๆ นะครับ ผมยังเข้ามาอ่านเก็บเกี่ยวความรู้อยู่เสมอๆ ครับ
:bow:
tritara

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 548

พี่ นริศ คิดว่า FTA ไทย-จีน จะส่งผลกระทบต่อ SIS มั้ยครับ :?

แล้วมีข้อที่ต้องระวังอะไรบ้างครับ

ขอบคุณร่วงหน้าครับ
tritara

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 549

แก้ไข: ล่วงหน้า ครับ

ถ้าร่วงคงไม่ดีแน่ เอิ๊กๆ :oops:
Possible

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 550

ทราบมาว่า พี่ นริศ กำลังจะเกษียณตัวเองตั้งแต่วัยหนุ่มละ   :D

นับว่าเป็นเป้าหมายของหลายๆคนที่จะมีอิสรภาพทางการเงินบ้าง

ทีนี้ผมขอสอบถามเป็นวิทยาทานหน่อยนะครับ

1. การที่พี่ถึงเป้าหมาย ณ วันนี้ ไม่ทราบว่า ถึงเร็วหรือช้ากว่าที่กำหนดไว้ครับ
และที่ผ่านมา พี่มีการวางแผนไว้อย่างไรบ้างครับ

2. การถึงเป้าหมายของพี่ พี่คิดว่ามาจาก การประกอบธุรกิจ และ
การลงทุนในหุ้น ในสัดส่วนเท่าไหร่บ้างครับ

ขอบคุณครับ

Possible  :D
Reborn
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 551

พี่นริศ ขอหุ้นคร้าบบบบบ แบ่งผมสักสองสามตัวดิพี่ :P

ผมขอพี่ลูกอีสานมาละเดี๋ยวไปแวะของโยต่อ :P
It's earnings that count
chada

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 552

ขอ ด้วยย

อิอิ  :roll:
nun08

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 553

กลุ่ม รพ.ที่เน้นประสิทธิภาพในการใช้ทรัพย์สินให้ได้สูงสุดต่อครั้ง(หรือต่อคน)มีอยู่คือ BH TNH SVH ทั้งสามแห่งนี้ไม่พยายามทำตัวให้รับลูกค้าที่จ่ายต่อครั้งไม่สูง และพยายามอัพเกรดตนเองขึ้นไปในระดับบนเท่าที่ตนเองทำได้ พี่เรียกกลุ่มนี้ว่าพวก value hospital

กลุ่ม รพ.ที่เน้นการบริหารกระแสเงินสดมากกว่าเน้นสร้างมูลค่าจากทรัพย์สินด้านอาคารและอุปกรณืเช่นกลุ่มแรก ผมขอยกนิ้วให้BGHที่ใช้หลักบริหารเงิน วางหมากให้ได้ประโยชน์สูงสุดจากฐานการเงินของตนเองก่อนอย่างอื่น พี่เรียกกลุ่มนี้ว่าพวก financial hospital

กลุ่มที่สาม กลุ่มที่เน้นความปลอดภัยในโครงสร้างรายได้และการพยายามหมุนรอบทรัพย์สินที่ใช้ให้ได้เกิดประโยชน์สูงสุด ผู้นำกลุ่มนี้คือ KH กลุ่มนี้วางนโยบายไว้ที่การกระจายรายได้และสร้างเครือข่ายความปลอดภัยให้กับตนเอง กลุ่มนี้พี่เรียกว่า  insurance hospital

กลุ่มสุดท้ายเป็นกลุ่มที่เน้นความพอเพียง ไม่ทำอะไรเกินตัว รักษากลุ่มลูกค้าที่อยู่ในมือและบริเวณใกล้เคียงให้อยู่หมัด ไม่เน้นเฉพาะทางที่ราคาสูง รับลูกค้าหลากหลายกลุ่ม กลุ่มนี้ก็มี NTV AHC กลุ่มนี้พี่เรียกว่า sufficiency hospital
               อ่านโพสที่พี่นริศ เคยโพสไว้   สงสัยดังนี้่ครับ

- ระหว่าง  bh กับ  bgh  ในมุมมองของพี่ๆๆสนใจ  ชนิดของ value  หรือ financial มากกว่ากานครับ  เพราะอะไร

- bh ค่อนข้างมีพท จำกัดในการขยาย พื้นที่บริการ  ในอนาคตจะืทำให้การใช้สอย เต็มเร็ว กว่า bgh ไหม๊ครับ   ส่วน bgh ทราบมาว่าเค้าเน้นการขยายตัวทางธุรกิจ เทคๆๆกิจการ

-อะไรเป็นจุดเป็นจุดตาย สำคัญของ ทั้ง bh  bgh ครับ

ขอบคุณครับ :D
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 554

Undertaker เขียน:อยากให้พี่นริศ ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง NMG และ NBC ครับ
และทำไมพี่นริศถึงสนใจ NBC ครับ ในเมื่อ NMG ถือ NBC ตั้ง 61%

ขอบคุณครับ
เอาสั้นๆนะครับ
ถ้าพูดถึงสองตัวนี้ ถ้าใครชอบลงทุนในสื่อสิ่งพิมพ์ก็ต้องnmg แต่ถ้าใครชอบลงทุนในสื่อภาพและเสียงก็ต้องnbc ถ้าพูดถึงโมเดลธุรกิจของทั้งสองบ.จะต่างกันตรง สื่อสิ่งพิมพ์โอกาสที่จะโตแบบก้าวกระโดดทั้งเชิงรายได้และกำไรยากกว่าสื่อทีวีอินเตอร์เน็ต ตัวนี้พี่ซื้อลงทุนเพราะพี่ว่าเนชั่นช่องNBCทั้งสถานีรวมถึงนักข่าวของเขาน่าจะมีมาร์เก็ตแคปมากกว่า500ล้านบาทครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 555

jessi เขียน:เดี่ยวนี้คุณ นริศ บรรลุเป้าหมายทางการเงินแล้ว มีวิธีการเล่นหุ้นต่างจากเมื่อตอนที่เพิ่งเริ่มลงทุนใหม่ๆอย่างไรบ้างครับ
ต่างกันอยู่หลายข้อทีเดียวครับ เช่น เรื่องผลตอบแทนที่หวังจะได้ ก็หวังน้อยกว่าเดิม ไม่หวังมากเหมือนเดิม มีความระมัดระวังในเงินต้นมากขึ้นครับ และพอร์ตจะนิ่งมากขึ้น ไม่อยากไปเล่นรอบอะไร พูดไปแล้วเหมือนหมดไฟยังไงยังงั้นเลย 555
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 556

tritara เขียน:พี่ นริศ คิดว่า FTA ไทย-จีน จะส่งผลกระทบต่อ SIS มั้ยครับ :?

แล้วมีข้อที่ต้องระวังอะไรบ้างครับ

ขอบคุณร่วงหน้าครับ
ยังไม่เห็นสัญญาณว่าจะกระทบอุตสาหกรรมค้าปลีกค้าส่งที่นะครับ
ส่วนข้อระวังของสินค้ากลุ่มนี้คือ การดูแลสินค้าคงคลัง การบริหารลูกหนี้ และการบริหารเงินสดในมือต้องมีประสิทฺภาพไม่ด้อยไปกว่าคู่แข่งครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 557

[quote="Possible"]ทราบมาว่า พี่ นริศ กำลังจะเกษียณตัวเองตั้งแต่วัยหนุ่มละ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 558

Blueblood เขียน:พี่นริศ ขอหุ้นคร้าบบบบบ แบ่งผมสักสองสามตัวดิพี่ :P

ผมขอพี่ลูกอีสานมาละเดี๋ยวไปแวะของโยต่อ :P
พี่ดิต้องขอนู๋. คนได้ร้อยต้นๆจะไปให้คนที่ได้สามร้อยได้ไง :D

บอกหุ้นมาซะดีๆ  :P
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 559

[quote="nun08"][quote]
nun08

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 560

[quote="naris"]
โดยนิสัยพี่ไม่ชอบธุรกิจที่เกินตัวครับ แต่ก็ต้องยอมรับว่าถ้าเขากล้าเสี่ยงอย่างนี้ ถ้ารอดก็ไปแรงกว่า ส่วนจุดอ่อนก็เป็นจุดเดียวกับจุดแข็งเขานั่นเองคือ
ถ้าBHจะเต็มมูลค่าก็เพราะ เขามีจุดเดียว
โว้กว้าก

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 561

สวัสดีครับพี่นริศ

รบกวนช่วยเล่าประสบการณ์ "ตีไม่แตก" หน่อยได้ไหมครับ คือประมาณว่า คิดวิเคราะห์แล้วว่าหุ้นตัวนี้เจ๋ง แต่ ผลประกอบการ ราคา ไม่เป็นไปอย่างที่คิด จนทำให้ต้องขายทิ้งครับ

ขอบคุณครับ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 562

ถามเกี่ยวกับ NBC ครับ

เห็นพี่ติดผู้ถือหุ้นใหญ่เลย ปกติบริษัท nation ก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่อยู่แล้วหรือเปล่าครับ ไม่ทราบพี่มีมุมมองเกี่ยวกับตัวนี้อย่างไรครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
moonchild

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 563

รอฟังด้วยคนครับ  :D
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 564

[quote="โว้กว้าก"]สวัสดีครับพี่นริศ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 565

newbie_12 เขียน:ถามเกี่ยวกับ NBC ครับ

เห็นพี่ติดผู้ถือหุ้นใหญ่เลย ปกติบริษัท nation ก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่อยู่แล้วหรือเปล่าครับ ไม่ทราบพี่มีมุมมองเกี่ยวกับตัวนี้อย่างไรครับ
ถ้าพูดถึงNMGก่อนหน้านี้จะรวมสื่อทุกประเภทอยู่ในบริษัท พี่คงไม่สนใจอะไรมากมายครับ แต่มาปัจจุบันจะถือว่าแยกเป็นสองประเภทดังนี้
-NMG คือสื่อสิ่งพิมพ์ทุกชนิด
-NBC คือสื่อทีวี วิทยุ อิเตอร์เน็ต และ โมบาย

พี่ถือว่าโมเดลธุรกิจทั้งสองประเภทค่อนข้างต่างกันมาก ทางสื่อสิ่งพิมพ์การที่เราจะเพิ่มผลกำไรนั้น จะต้องมีค่าใช้จ่ายแปรผันในเรื่องกระดาษและค่าจำหน่ายเพิ่มเป็นเงาตามตัว
แต่ในธุรกิจNBCต่างกับNMGตรงนี้ ผลกำไรทางNBCจะเพิ่มและลดเป็นเรขาคณิตเมื่อเทียบกับรายได้ ณ.ตรงจุดคุ้มทุน(BEP)หมายความว่า เมื่อรายได้มากขึ้นNPMจะมากขึ้นมากกว่ารายได้ หรือทำนองเดียวกันเมื่อรายได้ลดNPMก็จะลดลงมากกว่ารายได้

และข้อมูลที่พี่ได้มาหลายข้อมีส่วนที่เป็นจิ๊กซอว์ให้พี่คิดว่าNBCจะเป็นหุ้นที่รายได้น่าจะเติบโตได้ในอนาคตทำให้กำไรน่าจะเพิ่มเป็นเงาตามตัว ซึ่งข้อมูลที่พี่คิดว่ามันคือcayalystมีดังนี้

first catalysis เรื่อง พรบ.โฆษณาที่สามารถให้sattellite TV สามารถโฆษณาได้ไม่เกิน6นาทีต่อชั่วโมง ที่เริ่มอนุญาติในปี2551 นั่นคือตัวจุดประกายให้กลุ่มทีวีดาวเทียมที่ในอดีตต้องเป็นนังแอบ แอบให้โฆษณาผ่านทางการประชาสัมพันธ์ เช่นทีวีไดเรค เป็นต้น แต่ตั้งแต่ปี2551เป็นต้นมา สามารถโฆษณาได้อย่างเปิดเผย ทำให้มีหลายๆคนสนใจที่จะมาทำทีวีดาวเทียมเพราะมีต้นทุนที่ถูกกว่าฟรีทีวีทั่วไป(เช่นช่อง3579 เพราะเขาต้องเสียค่าสัมปทานมหาศาล)ทำให้มีการพัฒนาทีวีดาวเทียมให้มีคุณภาพมากขึ้น

secon catalysis
โว้กว้าก

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 566

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ
moonchild

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 567

ขอบคุณมากครับ
chada

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 568

ขอบคุณนะคะ :)
MYBIZ

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 569

เห็นพี่นริศถือหุ้นตัวใหม่ๆเยอะเหมือนกันนะครับ พี่นริศใช้หลักยังไงครับ

ในการมองว่าอนาคตคาดหวังว่าผลกำไรเติบโตแน่นอน
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 570

MYBIZ เขียน:เห็นพี่นริศถือหุ้นตัวใหม่ๆเยอะเหมือนกันนะครับ พี่นริศใช้หลักยังไงครับ

ในการมองว่าอนาคตคาดหวังว่าผลกำไรเติบโตแน่นอน
เป็นช่วงๆครับ บางปีก็ไม่ได้แตะหุ้นใหม่เลยเพราะราคาขายipoนั่นแพงเกินไป และพอเปิดตลาดมาราคาก็ขึ้นต่อไปอีก เลยไม่ได้ลงทุน แต่ช่วงนี้ตรงข้ามครับ อาจะเป็นเพราะ ในช่วงตลาดกระทิง หุ้นipoที่นำมาขายจะมีราคาเทียบคุณภาพสูงกว่าในตลาดตลาดหมี และนายตลาดก็ประเมินมูลค่าให้สูงอีกต่างหาก แต่ในขวบปีที่ผ่านมาพี่เห็นหุ้นipoขายราคาบุ๊คหลายตัว เห็นหุ้นipoมีpeต่ำ5ในปีถัดไปหลายตัว และสาเหตุที่ต้องขายราคาถูกก็เป็นเพราะขายแพงไม่ได้ ไม่มีใครซื้อในช่วงตลาดไม่น่าไว้วางใจ และพอเข้าตลาดนักลงทุนยังอยากดูผลประกอบการที่ชัดเจนอีกสักสองสามไตรมาส ทำให้หุ้นipoในช่วงที่ผ่านมาขวบปีนี้จึงมีราคาต่ำกว่าที่ควรเป็นในบางตัว จึงเป็นโอกาสของนักลงทุนแนวแวลูในการค้นหาลายแทงขุมสมบัติครับ.......แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ตาดีได้ ตาร้ายเสียนะครับ :lol: