นริศสอนน้อง

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
wasan_yu
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 31

......เข้ามารอฟังพี่นริศสุดหล่อครับ.....  :wink:
เด็กสระบุรี
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 32

คุณนริส

เป็นหนึ่งในนักลงทุนของเวบทีวีไอ
ที่ผมทึ่่งในความสามารถ
คือมีความรู้ ความสามารถ

ดูการกระทำของคนในบริษัทจดทะเบียน (VI)
ผ่านข้อมูลข่าวสาร ผลประกอบการ ในอดีต ปัจจุบันและอนาคต
ที่สำคัญที่สุดที่ผมทำไม่ได้คือ  

สามารถคาดหมายผลประกอบการในอนาคต

ซึ่งเป็นปัจจัยสำคัญที่่แยก
เซียนหุ้นวีไอ  ออกจากมนุษย์หุ้นวีไอและแมลงเม่าหุ้นวีไอ

สามารถดูการกระทำของคนในตลาดหุ้น (VS)
ผ่านเส้นสายลายกราฟ

ผมเชื่อว่า  พอร์ตคุณนริสจะอัพเกรดเป็นพอร์ตเสี่ยนริส
โตได้ห้าเท่าภายในเวลาสามสี่ปีข้างหน้า

:cheers:  :cheers:  :cheers:  :cheers:  :cheers:
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 33

:8) ผมนำหลักฐานมาให้ดูว่า นริศเข้าเวบมาโพสกระทู้TNHเมื่อสักครู่นี้เองครับ
     ถ้าไม่ยอมมาตอบกระทู้นี้ก็ยังไง ยังไงอยู่
     ไม่ใช่อะไร
     ผมไปอัพเกรดเป๊ปซี่เป็นแก้วใหญ่ กับ ข้าวโพดคั่วเป็นกล่องใหญ่แล้ว
     จะได้มานั่งฟังมั่ง

รูปภาพ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
sunrise

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 34

มานั่งรอฟังด้วยคน  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
charnengi

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 35

พี่ naris คงกำลังเรียบเรียงบทความอยู่มั้งครับ

ผมว่าคงอ่านสิ่งที่มีประโยชน์มากแน่ๆ

ติดตามอ่านในหลายๆกระทู้มาตลอด รออ่านฉบับรวมเล่มอยู่เหมือนกันครับ  :lol:
naris
ผู้ติดตาม: 60

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 36

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ๆน้องๆที่มองผมในภาพที่บวก ผมทราบซึ้งใจในความเอื้อเฟื้อที่มีต่อผม :bow:

แต่อย่างไรก็ตามผมขอออกตัวก่อนว่า ความสามารถผมไม่ถึงที่จะมาแนะนำพวกท่านทั้งหลายหรอกครับ

ในเวปเรานี้นั้นล้วนแต่มีคนที่มีความรู้มากมายหลายด้าน มีหลักวิชาการทางการเงินมากมาย เรียนกันมาสูงๆหลายแขนงวิชา

แต่ผมเพียงรู้งูๆปลาๆในการทำธุรกิจให้ดีและถนัดดมกลิ่นติดตามงบการเงินบ้าง โดยค่อยๆศึกษาแนวความคิดของท่านอื่นๆที่ประสบความสำเร็จในชีวิตการลงทุน โดยหลังๆผมได้เน้นความสุขและความเย็นที่ได้ลงทุนมากกว่าผลตอบแทนที่จะได้ จึงมีขอบเขตที่จำกัดอยู่ในวงแคบๆ(สำหรับหุ้นในไทย) และกำลังสนุกหาข้อมูล เรียนรู้เพิ่มเติมในตลาดต่างประเทศ ที่ผมคิดว่าโอกาสยังมีแก่VIอย่างมหาศาล เพียงแต่ผมจะหาเจอหรือไม่เท่านั้น

ปล.ถ้าจะมีการถามเป็นส่วนตัว ผมยินดีเสมอตามความรู้ของผมและความว่างของการเข้าเวป แต่ช่วงหลังนี้ผมไม่ค่อยได้ทำการบ้านของตลาดหุ้นไทยมากเท่าที่ควร และโฟกัสอยู่ไม่กี่กลุ่ม จึงไม่สามารถเข้ามาตอบคำถามที่ถามข้อมูลหลายกลุ่มหลายด้านที่ข้อมูลไม่แน่นพอ เดี๋ยวจะพาลไปทำให้ท่านเสี่ยงต่อการลงทุนซะเปล่าๆ ผมแนะนำเซียนมือหนึ่งคุณลูกอิสานที่สิงอยู่ในห้องคุณค่า เพียงคนเดียวก็ครอบคลุมที่สุดแล้วครับ

และสุดท้ายนี้ต้องขอโทษมา ณ.ที่นี้ด้วยนะครับที่ทำให้ผิดหวัง :bow:  :bow:  :bow:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
คลายเครียด

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 37

:cool:  :cool:  :cool:  :cool:  :cool:  :cool:
:cool:  :cool:  :cool:  :cool:  :cool:  :cool:
investment biker
ผู้ติดตาม: 138

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 38

พี่นริศไม่สะดวกมาตอบ ผมว่าหมอเค ต้องรีบจัดทริปไปเที่ยวเมืองเลยซะแล้ว จะได้ไปถามตัวเป็น ๆ ถ้าจัด อย่าลืมชวนผมด้วยนะครับ  :D
In search of super stocks
kz
ผู้ติดตาม: 0

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 39

พอดีเพิ่งไปอ่านเจอในห้องคุณค่าที่พี่นริศ เคยเขียนไว้เลยขอถือโอกาสนำมาไว้ในนี้ให้ได้อ่านกันครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=11555

ปล.ขอบคุณพี่นริศ สำหรับแนวคิดดีๆที่สามารถนำไปใช้ได้ทั้งในเรื่องการลงทุน และการใช้ชีวิตครับ

และขอบคุณพี่ dome@perth  ที่นำกระทู้นี้กลับมาให้ได้อ่านกันด้วยครับ
tanapol
ผู้ติดตาม: 10

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 40

ขอผมโฆษณาพี่นริศซะหน่อยนะครับ

ผมปรึกษาพี่นริศบ่อยมาก(ทั้งที่เคยเจอกันมาแค่สองครั้ง) ในการวิเคราะห์ หุ้นแต่ละตัว...และที่เซียนมาก...คืออ่านวิเคราะห์งบการเงิน...

และในทุกๆ ครั้ง...พี่นริศก็จะแถมสิ่งที่ไม่เคยคิดว่าจะได้ฟังมาก่อน

นั่นคือประสบการณ์ในการทำธุรกิจของพี่...อธิบายงบการเงินในแบบฉบับธุรกิจพี่นริศ...

หลายๆเหตุการณ์...ผมไม่เคยเจอในตำรา...อ่านไปก็งง...แต่พี่นริศ...ยกตัวอย่างธุรกิจ(ค้าปลีก)ของพี่...มาอธิบายให้ผมฟัง...ทำเรื่องยากให้เป็นเรื่องง่ายจากประสบการณ์จริง...จากความเข้าใจพื้นๆ ที่ไม่ต้องอาศัยทฤษฎีโหดๆ...

ผมกล้าพูดได้เต็มปากเลยว่า...

พี่นริศ...เป็นเซียนทางด้าน vi...เพราะพี่เป็นเจ้าของธุรกิจที่เก่งมากๆ

พี่นริศ...เข้าถึงธุรกิจ...เข้าถึงกิจการเป็นผู้ถือหุ้นอย่างแท้จริง

พี่นริศ...คือ viที่ผมเคารพมากที่สุดคนหนึ่ง

พี่นริศ...คืออาจารย์ทาง vi อันดับหนึ่งของผมครับ

ขอบคุณพี่มากๆๆๆครับ

:bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:
บุโรทั่ง

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 41

เสียดาย...

คุณนริศย่อยเรื่องยากๆ
เขียนให้อ่านในภาษาชาวบ้านได้ง่าย

หลายกระทู้
หลายท่านก็เขียนให้อ่านได้ดี
แต่เหมือนอาหาร
ที่หลายจานนั้นแสนอร่อย
แต่บางจาน กระผมก็ย่อยไม่ได้
ได้แต่ชิมน้ำแกง...

เปลี่ยนเป็นถามมาตอบไป
พอไหวไหมครับ
คุณนริศ ?
tum_H

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 42

ขอดันอีก 1 เสียง

เผื่อพี่นริศ เปลี่ยนใจ

:oops:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
เพื่อน

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 43

ขออนุญาติ ตั้งคำถามคุณนริศเลยครับ

คุณนริศ เลือกลงทุน AHC ไม่กังวลเรื่องสภาพคล่องต่ำเหรอครับ...?
เวลาหุ้นขึ้นถึงจุดที่คากหวังแล้ว จะทำยังไงต่อ ในฐานะที่เป็นหุ้นสภาพคล่องต่ำมากๆครับ

รอฟังครับ รอฟัง
chaitorn

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 44

ผมได้มีโอกาสติดตามข้อเขียนของคุณนริศ มีบทความหนึ่งที่ยังตราตรึงผู้อ่านวีไอ มาจนถึงทุกวันนี้ คิดว่าเป็นบทความที่เข้ากลับกระทู้นี้ได้เป็นอย่างดีครับ

ลองอ่านกันดูนะครับ มีประโยชน์กับนักลงทุนทุกคนเป็นอย่างยิ่งครับ

ชื่อกระทู้ คำสารภาพ

เป็นกระทู้ประสบการณ์ที่คุณนริศต้องเสียค่าเล่าเรียนในบทเรียนนี้อย่างมากครับ แต่มีข้อเตือนใจที่ดีที่คุณนริศยอมที่จะเล่าถึงประสบการณ์การลงทุนครั้งนี้

ขอบคุณอีกครั้งครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=24337
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
nam
ผู้ติดตาม: 3

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 45

[quote="investment biker"]พี่นริศไม่สะดวกมาตอบ ผมว่าหมอเค ต้องรีบจัดทริปไปเที่ยวเมืองเลยซะแล้ว จะได้ไปถามตัวเป็น ๆ ถ้าจัด อย่าลืมชวนผมด้วยนะครับ
naris
ผู้ติดตาม: 60

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 46

ต้องขอขอบคุณพี่ๆน้องๆอีกครั้งครับ โดยเฉพาะน้องอิ๋วก็ชมมากเกินไป :oops:

อาจจะเป็นเพราะเวลาถาม คนที่ถามก็อยากได้การตอบสนองที่เร็ว แต่ผมมีงานประจำที่ต้องทำที่ซุปเปอร์มาร์เก็ต จะไม่สามารถกำหนดเวลาที่แน่นอนได้ว่าจะว่างช่วงไหน และที่ผ่านมาช่วงนี้ผมยุ่งเพิ่มเติมจาก สองสิ่ง

สิ่งแรกคือ ธุรกิจผมได้มีการเริ่มแผนการปรับโครงสร้างรายได้ของพนักงานใหม่ จากฐานที่ยึดเงินเดือนและอายุงานเป็นหลักเหมือนธุรกิจทั่วๆไป มาเป็นให้เงินพิเศษทุกไตรมาสโดยแบ่งตามประเภทงานและผลงานซึ่งจะมีการให้คะแนนทุกๆเดือน ซึ่งเดือนนี้เป็นเดือนแรกที่ต้องประเมินและติดตามผล คงจะยุ่งพิลึกเลยหล่ะ :) แต่ถ้าประสบความสำเร็จ คนขยันจะมากขึ้น คนอู้ไม่เป็นงานจะพัฒนาตนเองให้ดีขึ้น และวัฒนธรรมองค์กรก็จะดีขึ้น

สิ่งที่สอง ช่วงนี้เป็นช่วงเดือนแรกที่ผมไปเทรดต่างประเทศ คัดเลือกหุ้นและแกะงบภาษาอังกฤษที่ตนเองไม่เก่ง เปิดดิกวันละเป็นสิบๆรอบเพื่อเรียนรู้ภาษาที่ผมไม่ถนัดเอาซะเลย(ผมเคยติดFอังกฤษตอนเรียนมหาลัยขอนแก่น) เป้าหมายผมนับจากเดือนนี้คือ การอ่านแปลภาษาอังกฤษทุกวันๆละ2ชม.เป็นอย่างต่ำและภายใน1ปีนี้ จะเอาให้เป็นและคล่องให้สามารถอ่านได้

ทั้งสองสิ่งนี้เป็นตัวกินเวลาผมไปมากพอสมควร โดยเฉพาะในเดือนที่ผ่านมานี้ แต่เห็นจากที่หลายท่านอยากถามด้วยความเป็นประโยชน์ต่อคนอื่นๆ ผมก็คงจะต้องตอบในคำถามที่ผมรู้และคิดว่าตอบได้นะครับ ส่วนคำถามในลักษณะที่กว้างเกินขอบเขตความรู้ของผมๆคงบอกตรงๆว่าไม่รู้ (แล้วท่านก็จะรู้ว่าผมรู้ไม่เยอะอะไรเลย เผื่อจะได้เลิกถาม 555)

แต่อย่างไรก็ตามขออนุญาตเริ่มตอบประมาณต้นเดือน ส.ค.นะครับ ช่วงนี้ขอเคลียร์งานของ ผบทบ.ก่อน :P

ปล.และต้องขอบคุณน้องโจที่มาสะกิดคำๆหนึ่ง เมื่อวานคุยกับโจลูกอิสานโจบอกว่า "ตอบไปเถอะพี่ การตอบนั้นเป็นประโยชน์ทั้งเขาและเรา " น้องโจยังเป็นอาจารย์ที่ดีอยู่เสมอครับ :bow:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 47

naris เขียน:
ปล.และต้องขอบคุณน้องโจที่มาสะกิดคำๆหนึ่ง เมื่อวานคุยกับโจลูกอิสานโจบอกว่า "ตอบไปเถอะพี่ การตอบนั้นเป็นประโยชน์ทั้งเขาและเรา " น้องโจยังเป็นอาจารย์ที่ดีอยู่เสมอครับ :bow:
:cool:
It's earnings that count
pongo

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 48

นับถือความพยายามพี่นริศมากๆ ในการใฝ่หาความรู้ใหม่ๆ อยู่เสมอ และเผื่อแผ่ไปถึงคนรอบข้าง
พี่นริศตอบบ้าง ไม่ตอบบ้าง น้องๆ ก็ได้ความรู้เยอะแล้วครับพี่
ผมเชื่อว่าพี่นริศจะตอบช้า ตอบเร็ว ตอบมาก ตอบน้อย ก็มีแฟนคลับรอฟังเสมอครับ
บุโรทั่ง

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 49

ใจชื้นขึ้นหน่อย...

อยากเสนอพี่น้องประชาชนชาววีไออย่างนี้ครับ

จากกระทู้ตะแกรงร่อน
คำถาม ถามไว้หน้าหนึ่ง
กว่าผู้ตอบจะมาตอบ
กระทู้ก็ข้ามไปอีกหน้า
หลายคำถามจึงถูกข้ามไป

ถ้า่คนถามเป็นกระผม
บางทีก็ไม่เป็นไร เข้าใจดี
แต่บางทีก็อาจจะน้อยใจ...

เราถามกันสักวันละสองสามคำถาม
หรือจะสามสี่ห้าก็ว่ากันไป
แต่จำกัดไว้เป็นโควต้าต่อวัน

เพื่อไม่ให้เป็นการรบกวนเวลาทำมาหากิน
หรือแม้แต่เวลาสำหรับกิจกรรมยามค่ำคืน
ทั้งผู้ถามและผู้จะมาร่วมด้วยช่วยตอบทั้งหลาย
(เผื่อจะไปรบกวนเวลากุ๊กๆ กิ๊กๆ จัสท์อินเคสน่ะ...)

อีกทางหนึ่ง
คนเข้ามาตอบก็ตอบง่าย ใช้เวลาไม่นาน
ถ้าไม่อยู่หลายวัน กลับมากลัวจะตอบกันไม่ไหว
พาลท้อใจ ไม่ยอมตอบ

ก็เสนอเผื่อๆ ไว้
ไม่เห็นด้วยกันก็ไม่เป็นไร ประชาธิปไตยเข้าใจดี

แต่บางทีก็อาจจะน้อยใจ...
moomoo
ผู้ติดตาม: 13

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 50

เชียร์ด้วยคนครับ เพราะผมว่าพี่ทั้งเก่งและใจดีครับ อย่างน้อยมือใหม่หลายคนจะได้มีความรู้การเอาตัวรอดในตลาดหุ้นได้ครับ ได้บุญเยอะนะครับ  :D
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 51

มายืนยันความเก่งของ คุณ นริศ อีกคน ได้ใช้บริการเหมือนกัน โดยที่ไม่เคยได้เจอหน้ากันมาก่อนเลย ขอบคุณจริงๆครับ และก็รอฟังความรู้เพิ่มในอนาคตด้วยครับ... :8)
newbie_12

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 52

ได้เวลาเก็บเข้ากระทู้คุณค่าหรือยังครับ

อิอิ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
miracle
ผู้ติดตาม: 75

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 53

newbie_12 เขียน:ได้เวลาเก็บเข้ากระทู้คุณค่าหรือยังครับ

อิอิ
ยังเพราะว่า พี่นริศยังไม่รับปากว่าสอนหรือเปล่า
ต้องรอแกรับปากก่อนแล้วเก็บเข้าคลังได้
:)
:)
vi_tal signs

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 54

ผมเคย  หลังไมค์  ไปถามพี่นริศ  ครั้งสองครั้ง

พี่เขาตอบแบบดีมาก  ทั้งๆที่ผมพึ่งเข้ามาเวบนี้

ชื่นชมๆ   :oops:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
newbie_12

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 55

เรียนถามพี่นริศครับ

supermarket ของพี่ กับกระแส Modern trade ที่รุกกินพื้นที่เข้ามาเรื่อยๆ (Lotus BigC) พี่มองธุรกิจตัวเองอย่างไรครับ สุดท้ายจะโดนยักษ์ใหญ่กลืนไปหรือเปล่าครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Calcio 8

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 56

chaitorn เขียน:ผมได้มีโอกาสติดตามข้อเขียนของคุณนริศ มีบทความหนึ่งที่ยังตราตรึงผู้อ่านวีไอ มาจนถึงทุกวันนี้ คิดว่าเป็นบทความที่เข้ากลับกระทู้นี้ได้เป็นอย่างดีครับ

ลองอ่านกันดูนะครับ มีประโยชน์กับนักลงทุนทุกคนเป็นอย่างยิ่งครับ

ชื่อกระทู้ คำสารภาพ

เป็นกระทู้ประสบการณ์ที่คุณนริศต้องเสียค่าเล่าเรียนในบทเรียนนี้อย่างมากครับ แต่มีข้อเตือนใจที่ดีที่คุณนริศยอมที่จะเล่าถึงประสบการณ์การลงทุนครั้งนี้

ขอบคุณอีกครั้งครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=24337
เป็นกระทู้ที่ดีมากจริงๆครับ และต้องขอขอบคุณ พี่ chaitorn ด้วยครับที่นำกลับมาให้คนไม่เคยอ่านได้อ่านกัน  :D
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 57

สิ่งที่ผมสังเกตได้ชัดสำหรับเซียนต่างๆ(พี่นริศ คือ หนึ่งในนั้น)ที่ทำผลตอบแทนการลงทุนได้สูงติดต่อกันทุกปี

การลงทุนให้ได้ดีในระยะยาวนั้น มันไม่เกี่ยวกับดวง แต่มันอยู่ที่ความพยายามอย่างมาก ความมุ่งมั่น ใจรัก ช่างสังเกต และมีสติที่มั่นคง

เป็นกำลังใจให้ทุกคนประสบความสำเร็จในการลงทุนครับ และขอให้ธุรกิจพี่นริศขายดีคนไม่มีเวลาดูหุ้นละกัน (ผลตอบแทนผมจะได้พอจะกวดพี่ทันหน่อย อิอิ) :D
หลักของความสมดุล
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 58

ผมขอเข้ามาสังเกตุการณ์ละกันครับ คงไม่กล้ากดดันใดๆ :twisted:

แอบเรียนรู้แนวทางของพี่อยู่ตลอดครับ ไม่ว่ายังไงก็ขอขอบคุณและ ชื่นชมความสามารถและน้ำใจของพี่ที่มีต่อน้องๆเสมอมาครับ  :cool:
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
ศิษย์เซียน007

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 59

รพ.ช่วงได้รับรัศมีแสงห่าวก้วงด้วยแสดงว่าทั้งโชคดีและเก่งนับถือๆ
:P
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 60

รอรับความรู้จากพี่นริศด้วยคนครับ
naris เขียน:สิ่งแรกคือ ธุรกิจผมได้มีการเริ่มแผนการปรับโครงสร้างรายได้ของพนักงานใหม่ จากฐานที่ยึดเงินเดือนและอายุงานเป็นหลักเหมือนธุรกิจทั่วๆไป มาเป็นให้เงินพิเศษทุกไตรมาสโดยแบ่งตามประเภทงานและผลงานซึ่งจะมีการให้คะแนนทุกๆเดือน ซึ่งเดือนนี้เป็นเดือนแรกที่ต้องประเมินและติดตามผล คงจะยุ่งพิลึกเลยหล่ะ :) แต่ถ้าประสบความสำเร็จ คนขยันจะมากขึ้น คนอู้ไม่เป็นงานจะพัฒนาตนเองให้ดีขึ้น และวัฒนธรรมองค์กรก็จะดีขึ้น
ขอความกรุณาให้พี่นริศช่วยชี้แนะด้วยครับ เพื่อที่จะได้นำไปพัฒนาธุรกิจตัวเองบ้าง
สติมา ปัญญาเกิด