นริศสอนน้อง

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
SoLid_frOg
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 331

พี่นริศครับ พี่มีมุมมองต่อ GFPT เป็นอย่างไรบ้างครับ

.
.
.
.

แล้วจากข่าวที่ว่า

- สหรัฐฯจุดชนวนสงครามการค้ารอบใหม่ สั่งเก็บภาษีนำเข้าพิเศษยางจากจีน
- รัฐบาลจีนตอบโต้สหรัฐด้วยการประกาศใช้มาตรการตรวจสอบการเรียกเก็บภาษีนำเข้า ผลิตภัณฑ์เนื้อไก่และรถยนต์ของสหรัฐ  
- 80% ของไก่ที่จีนนำเข้า มาจากสหรัฐ

น่าจะส่งผลกับ GFPT มั้ยครับ เห็นเขาขายไก่โดยตรง ขอบคุณครับ  :D
Laziale
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 332

เห็นพี่นริศเคยซื้อตัว MAJOR แต่ไม่ทราบว่าพอเห็นงบ Q2 แล้วพี่นริศรู้สึกยังไงบ้างครับ กำไรจากตัวค่าโฆษณามีสิทธิกลับมาเหมือนเดิมได้หรือป่าวครับ และผมรู้สึกกังวลกับตัว CAWOW เหลือเกินอยากทิ้งๆไปซะที  :twisted:
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 333

naris เขียน:หุ้นตัวไหนที่ได้ผลตอบแทนมากกว่ากันมันจะมีองค์ประกอบอยู่สองอย่าง...แต่พี่ยังไม่เฉลย

ขอเล่นเกมสนุกนะครับ ขอถามน้องleotisคืนว่า น้องคิดว่าสองอย่างที่พี่ว่าเมื่อพูดถึงรพ. คืออะไรครับ
ขอตอบสนุกๆนะครับ จะหน้าแตกไหมเนี๊ย

ผมว่าผมดูกงประกอบสองอย่าง ที่จะให้ผลตอบแทนจากการลงทุนในหุ้นธุรกิจโรงพยาบาล

1.ด้านปริมาณ ผมหมายถึง  อัตราการใช้ของ Capacity ทั้ง
 OPD และ IPD ว่าใช้ไปมากน้อยขนาดไหน จาก กำลังการรองรับเต็ม capacity สท้อนให้เห็นว่าเราใช้ประโยชน์สินทรัพย์ ทั้งอาคาร ห้องพัก อุปการณ์ เครื่องมือ ได้คุ้มค่าขนาดไหน ไม่ไช่ ได้ได้ใช้ประโยชน์ แล้วยังโดนหักค่าเสื่อมอีก:cry:

2.ด้านคุณภาพ ผมหมายถึง เรื่องของ ความสามารถในการรักษาโรค ที่มีความซับซ้อน ความอยากของการรักษา เพื่อที่จะได้รับค่ารักษาที่แพงขึ้นส่งผลต่อรายได้ต่อหัว ต่อพื้นที่ ต่อเครื่องมือ ต่อบุคคลากร และสินทรัพย์ อื่นๆ สูงขึ้น

แฮะ แฮะ....จะรอฟังคำตอบครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
naris
ผู้ติดตาม: 60

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 334

[quote="ศิษย์เซียน007"][quote="naris"][quote="ศิษย์เซียน007"]ขออนุญาติสอบถามเรื่องอนาคตของหุ้นSF,DEMCOว่าคุณพี่นริศคิดอย่างไรสอนน้องหน่อยครับ อิอิ ราคาหุ้นแถวถือลงทุนได้ไหมครับ(MOS จ๊าบพอไหมครับ) ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 335

dome@perth เขียน:
ขอตอบสนุกๆนะครับ จะหน้าแตกไหมเนี๊ย

ผมว่าผมดูกงประกอบสองอย่าง ที่จะให้ผลตอบแทนจากการลงทุนในหุ้นธุรกิจโรงพยาบาล

1.ด้านปริมาณ ผมหมายถึง
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 336

[quote="SoLid_frOg"]พี่นริศครับ พี่มีมุมมองต่อ GFPT เป็นอย่างไรบ้างครับ

.
.
.
.

- สหรัฐฯจุดชนวนสงครามการค้ารอบใหม่ สั่งเก็บภาษีนำเข้าพิเศษยางจากจีน
- รัฐบาลจีนตอบโต้สหรัฐด้วยการประกาศใช้มาตรการตรวจสอบการเรียกเก็บภาษีนำเข้า ผลิตภัณฑ์เนื้อไก่และรถยนต์ของสหรัฐ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 337

[quote="Laziale"]เห็นพี่นริศเคยซื้อตัว MAJOR แต่ไม่ทราบว่าพอเห็นงบ Q2 แล้วพี่นริศรู้สึกยังไงบ้างครับ กำไรจากตัวค่าโฆษณามีสิทธิกลับมาเหมือนเดิมได้หรือป่าวครับ และผมรู้สึกกังวลกับตัว CAWOW เหลือเกินอยากทิ้งๆไปซะที
SoLid_frOg

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 338

[quote="naris"][quote="SoLid_frOg"]พี่นริศครับ พี่มีมุมมองต่อ GFPT เป็นอย่างไรบ้างครับ

.
.
.
.

ศิษย์เซียน007

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 339

ขอบคุณคุณพี่นริศที่ช่วยชี้แนะครับ 2ปีก็เพียงพอแล้วครับ :ep:

TTCL คึกมีจริงๆครับ ฮี้ฮี้
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 340

naris เขียน: หน้าแตกอย่างแรงเลยหล่ะ 555 แต่ไม่ใช่เรื่องคำตอบที่ตอบ แต่เป็นเรื่องเฉลยไปแล้วเจ้าค่ะ....
อา หยา................ :oops:
ผมอ่านข้ามไป หนึงหน้าได้อย่างไร หว้า......

สงสัย....จะเป็น สะ-เหร่อ-ศักดิ์.....

อุ้ยอาย จริงๆๆๆๆๆๆ :oops:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Laziale

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 341

[quote="naris"][quote="Laziale"]เห็นพี่นริศเคยซื้อตัว MAJOR แต่ไม่ทราบว่าพอเห็นงบ Q2 แล้วพี่นริศรู้สึกยังไงบ้างครับ กำไรจากตัวค่าโฆษณามีสิทธิกลับมาเหมือนเดิมได้หรือป่าวครับ และผมรู้สึกกังวลกับตัว CAWOW เหลือเกินอยากทิ้งๆไปซะที
pacabee
ผู้ติดตาม: 1

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 342

[/quote]pacabee wrote:
ขอบคุณพี่นริศสำหรับการให้ไอเีดียเกี่ยวกับธุรกิจของ qlt กับ tndt ครับ
ผมละเลยตรงจุดที่ธุรกิจนี้คล้ายกับการรับเหมา ถ้าเกิดมี something แบบนั้น
ผมก็คงจะเก็บไว้พิจารณาเพิ่มการลงทุนตัวนี้ดูอีกที เพราะผมไม่ชอบการลงทุน
ในธุรกิจที่เป็นสีเทาเท่าไร  คงต้องระวังและศึกษาให้ดีมากขึ้นครับ
ขอบคุณพี่นริศที่ชี้แนะอีกครั้งนะครับ

พอดีผมมักจะพาพ่อกับแม่ไปเยี่ยมหลานที่หนองคายบ่อย ทุก ๆ 2 เดือน คราวนี้กะว่าจะไปเที่ยวที่เชียงคานด้วย  ดูเมืองเขาสงบและน่าเที่ยวดีครับ
บ้านพี่นริศที่จ.เลยนี่  ใกล้กับอำเภอเชียงคานไหมครับ เผื่อจะแวะไปเยี่ยมได้

ก่อนอื่นพี่ต้องบอกว่าไม่รู้ว่าเขาสีอะไรนะครับ น้องต้องไปเช็คดู ส่วนใครที่ไม่แคร์เรื่องนี้ พี่ก็คิดว่า ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร  

ส่วนถ้าจากหนองคายไปเชียงคาน ถ้ามาทางริมโขง ผ่านศรีเชียงใหม่ ไจไม่ผ่านจังหวัดเลยครับ(ทางนี้จะใกล้ที่สุด) แต่ควรระวังถ้าน้ำโขงขึ้นมาก เส้นนี้น้ำจะท่วมเป็นบางจุด แต่ถ้าจะมาเส้นใหญ่ผ่านอุดร จะผ่านตัวจังหวัดเลยครับ

ขอบคุณพี่นริศที่แนะนำทางไปเชียงคานนะครับ หวังว่าตอนที่ไปคงจะไม่มีน้ำ ท่วม อิ อิ ส่วนเรื่องที่เคยถามเกี่ยวกับ qlt นี่ผมลงทุนเพิ่มไปแล้วครับ เพราะศึกษามาพอสมควรแล้วก็เลยลองเสี่ยงดูครับถ้าปียังดีอยู่ ยังไงก็ขอบคุณที่พี่นริศที่ให้คำแนะนำมาด้วยครับ
ปล้องนาง

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 343

ขอนอกเรื่องหน่อยว่า พอจะบอกได้ไหมครับ ว่าคุณปล้องนางมาฝึกงานที่ มข.นี่ เกี่ยวกับเกษตรไหมครับ เพราะผมก็จบที่นั่น
ผมจบทันตะ  มข. ครับพี่
.... รหัสขึ้นต้น45 ครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 344

ปล้องนาง เขียน:
ผมจบทันตะ

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 345

คุณพี่นริศคิดว่าการที่เม็ดเงินโฆษณาพุ่งสูงสุดในรอบปีกว่าๆ7000พันกว่าล้าน(ADEX) นอกจากสถานีโทรทัศน์ที่ได้รับอานิสงค์โดยตรงแล้วสื่อที่ใช้โฆษณาในห้าง(AIM) ผู้จัดรายการต่างๆทางทีวี(GRAMMY,RS,WORK) ผู้ผลิตนิตรสารเลื่องชื่อ(APINT)จะได้รับประโยชน์ทางอ้อมบ้างไหมครับ  :?:
อินทรีย์ทองแดง

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 346

เรียนถามพี่นริศถึงประเด็นสำคัญในการลงทุนใน AHC หน่อยครับ  ตอบเท่าที่พี่สะดวกจะให้ข้อมูลก็ได้ครับ   ขอบคุณครับ
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
สวนหย่อม

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 347

naris เขียน: รบกวนขอสอบถามศิษย์เอก007ว่า................

อาจารย์007หายไปไหนครับ ไม่ค่อยเห็นมาโพสท์เลย..... :P
ท่านอาจารย์ 007 อยู่ที่นี่ครับ :D
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 31302.html
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 348

[quote="ศิษย์เซียน007"]คุณพี่นริศคิดว่าการที่เม็ดเงินโฆษณาพุ่งสูงสุดในรอบปีกว่าๆ7000พันกว่าล้าน(ADEX) นอกจากสถานีโทรทัศน์ที่ได้รับอานิสงค์โดยตรงแล้วสื่อที่ใช้โฆษณาในห้าง(AIM) ผู้จัดรายการต่างๆทางทีวี(GRAMMY,RS,WORK) ผู้ผลิตนิตรสารเลื่องชื่อ(APINT)จะได้รับประโยชน์ทางอ้อมบ้างไหมครับ

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 349

ผมได้ข้อมูลมาจากช่องมั่นนี่ครับนักวิเคราะห์บอกว่าTVจะได้ประโยชน์ครับ เห็นว่าน่าสนใจดีก็เลยนำมาคิดไปเรื่อยๆครับ งั้นขออนุญาติเปลี่ยนคำถาม(แบบเกมเศรษฐีอ่ะครับ :)  ) LVT ผมเห็นว่าค่าPEถูกมาโดยตลอดไม่ทราบว่าธุรกิจของLVTน่าสนใจไหมครับ  :?:
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 350

[quote="GeneraX"]สวัสดีครับพี่นริส วันนี้มีคำถามมารบกวนอีกแล้ว เกี่ยวกับธุรกิจประกันชีวิตน่ะครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 351

[quote="อินทรีย์ทองแดง"]เรียนถามพี่นริศถึงประเด็นสำคัญในการลงทุนใน AHC หน่อยครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 352

[quote="ศิษย์เซียน007"]ผมได้ข้อมูลมาจากช่องมั่นนี่ครับนักวิเคราะห์บอกว่าTVจะได้ประโยชน์ครับ เห็นว่าน่าสนใจดีก็เลยนำมาคิดไปเรื่อยๆครับ งั้นขออนุญาติเปลี่ยนคำถาม(แบบเกมเศรษฐีอ่ะครับ :)
danukun

เรียนถามพี่นริศ

โพสต์ที่ 353

รบกวนพี่นริศมีความคิดเห็นอย่างไรกับ TRC ครับ
ถ้าถือลงทุนในระยะหนึ่งปีจะดีไหมครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
Laziale

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 354

[quote="naris"][quote="ศิษย์เซียน007"]ผมได้ข้อมูลมาจากช่องมั่นนี่ครับนักวิเคราะห์บอกว่าTVจะได้ประโยชน์ครับ เห็นว่าน่าสนใจดีก็เลยนำมาคิดไปเรื่อยๆครับ งั้นขออนุญาติเปลี่ยนคำถาม(แบบเกมเศรษฐีอ่ะครับ :)
อินทรีย์ทองแดง

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 355

[quote="naris"][quote="อินทรีย์ทองแดง"]เรียนถามพี่นริศถึงประเด็นสำคัญในการลงทุนใน AHC หน่อยครับ
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
Laziale

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 356

รบกวนถามพี่นริศเพิ่มเตืมครับ สำหรับสถานการณ์ของ LVT ตอนนี้ที่เพิ่งประกาศแจก LVT-W2 กับตอนที่ประกาศแจก LVT-W1 ในตอนนั้นมีความจำเป็นอย่างไรบ้างครับในการเพิ่มทุน และไม่ทราบว่าหลังจากประกาศแล้วในตอนนั้นมีผลอย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ  :D
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 357

สวัสดีครับ พี่นริศ ผมลองวิเคราะห์ Asset ของ Bland ดู รบกวนพี่นริศช่วย comment ด้วยครับ

ซ้ำกับที่ถามพี่โจนะครับ แต่ผมเห้นพี่นริศโพสในห้อง Bland ว่า
naris เขียน:นามสกุลนี้ เขาทำได้แม้นกระทั่งคนที่เป็นลูกค้า แล้วผู้ถือหุ้นรายย่อยจะเหลือเหรอครับ
ห่างๆไว้เป็นดี
และเท่าที่รู้อีกอย่าง เพิ่มทุนมาตลอด ใครถืออยู่แต่แรกๆคงอ๊วกไปแล้วครับ
เลยอยากสอบถามความเห็นพี่นริศ ด้วยน่ะครับ

ทรัพย์สินของ Bland จาก 56-1
http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fi ... 285T08.DOC
ที่ดูหลักๆน่าสนใจมี ถ.กรุงเทพกรีฑา กรุงเทพฯ 536,236.10 ตร.ว. หรือ ประมาณ 1340 ไร่
และจากข่าวนี้ http://www.thannews.th.com/detialnews.p ... issue=2302
...โดยบริเวณติดถนนศรีนครินทร์และกรุงเทพกรีฑา ได้รับชดเชยตารางวาละ 80,000-100,000 บาท...
ถ้าลองเอาราคาที่รัฐจ่ายค่าเวนคืน หาร 2 ตกตรว.ละ 40000-50000 * 536,236 = 21,449 -26,811 ล้าน
แค่อันนี้อันเดียวก็จะเห็นว่ามากกว่า Market Cap อยู่อื้อ
อย่างไรก็ตาม ราคาแถวนั้นจริงๆ ผมก็ไม่ทราบครับ
และหลักๆอีกอันก็คือเมืองทองธานีลองบวกๆดูแต่ละอัน รวมประมาณ 700 ไร่
อันนี้มูลค่าก็ต้องอีกเยอะพอตัว
ถ้าจากข่าวนี้ http://www.thannews.th.com/detialnews.p ... issue=2403
+ กับเรื่องรถไฟฟ้าที่จะเข้ามาเมืองทองธานี
ข่าว http://www.edtguide.com/dontmiss/activi ... hp?id=1222
จะเห็นว่ามูลค่าที่ดินน่าจะมหาศาล

อย่างไรก็ตาม เห็นได้ชัดว่าข่าวน่าจะผิด เพราะข่าวแรก
ย่อหน้าที่ 3 เขียนว่า บริษัท บางกอกแลนด์ จำกัด(มหาชน) (บมจ.) ซึ่งได้รับอานิสงส์จากโครงการศูนย์ราชการนี้มาก เพราะยังมีที่ดินรอการพัฒนา นับ 10,000 ไร่  ( ถ้าหมื่นไร่จริง คงรวยน่าดู )
คิดดูคร่าวๆว่า ถ้ารถไฟฟ้ามันสร้าง link กันเสร็จ จากที่ไกลๆมา impact ง่ายดายขึ้น ก็คงจะเจริญขึ้นอีกเยอะ

อีกข่าวอันนี้   ด่วน บางกอกแลนด์ขายทิ้ง อิมแพคให้ Juutland
http://muangthong.net/forum/index.php?topic=675.0
ขายไป 40% = 7000ล้านบาท
ก็เหลืออีก 60% เป็นเงิน = ?
ข่าวเรื่องการขายเข้ากองทุน ที่เล่นกันมานาน
ลองอ่านดูจากบทวิเคราะห์
https://rn.settrade.com/brokerpage/004/ ... 090902.pdf

ทั้งหมดที่พิมพ์มาข้างบนคือเรื่องของ value
ที่ดินมีเยอะแต่ถ้าไม่ขายก็ไม่มีการรับรู้มูลค่า
ทีนี้ผมลองมาคิดถึงผู้บริหารเล่นๆดู
สมัยก่อนเคยเป็นตระกูลที่รวยที่สุดในประเทศ
ด้วยนิสัยเค้า เดาว่าคงไม่ขายที่ไปแน่ๆ แต่คงนำมาพัฒนาให้เกิด maximum profit.  
Market Cap. ระดับหลักพันล้าน หรือ 1หมื่นล้านนี้ ไม่น่าจะพอใจ คนที่รวยที่สุดในประเทศได้ ยังไงก็คงต้องทำอะไร Bigๆ ซักอย่างหรืออาจจะหลายอย่าง
ผมลองๆไปถามแม่ค้าแถว impact ดู เค้าชี้ไปตรงที่โล่งๆ แล้วบอกว่าจะทำเป็น ร.ร. 5ดาว   แต่ก็บอกว่าจะ.. จะ ..จะ มาตั้งนานแล้ว
ถ้าทำจริงจะ success ป่าวไม่รู้ แต่ว่าทำนู่นนี่ Bigๆ ถ้ามีข่าว (เดาว่า)หุ้นคงไปรับข่าวต่อ

แต่เรื่องธรรมาภิบาล เห็นเค้าว่ากันว่าสีเทาๆ  
-web บริษัทตอนแรกนี่  under construction เกือบทุกหน้า
แต่ตอนนี้ เวบหรูไฮโซ น่าจะทำไว้โปรโมทขายโครงการ
แต่ Part ของ Investor ยัง under construction อยู่ เดาว่าน่าจะ under construction อีกนาน - -"

ขอบคุณพี่นริศมากๆครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
naris

Re: เรียนถามพี่นริศ

โพสต์ที่ 358

danukun เขียน:รบกวนพี่นริศมีความคิดเห็นอย่างไรกับ TRC ครับ
ถ้าถือลงทุนในระยะหนึ่งปีจะดีไหมครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
คิดว่าทำไมถึงเป็นระยะ1ปีครับ และถ้าในเชิงข้อมูล น้องโจ จะมีความรู้ลึกในเรื่องนี้มากกว่าพี่นะ. ลองไปอ่านในกระทู้คุณลูกอิสานดูดิ. :)
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 359

[quote="Laziale"]รบกวนถามพี่นริศเพิ่มเตืมครับ สำหรับสถานการณ์ของ LVT ตอนนี้ที่เพิ่งประกาศแจก LVT-W2 กับตอนที่ประกาศแจก LVT-W1 ในตอนนั้นมีความจำเป็นอย่างไรบ้างครับในการเพิ่มทุน และไม่ทราบว่าหลังจากประกาศแล้วในตอนนั้นมีผลอย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 360

nandeandw เขียน:สวัสดีครับ พี่นริศ ผมลองวิเคราะห์ Asset ของ Bland ดู รบกวนพี่นริศช่วย comment ด้วยครับ

ซ้ำกับที่ถามพี่โจนะครับ แต่ผมเห้นพี่นริศโพสในห้อง Bland ว่า
เลยอยากสอบถามความเห็นพี่นริศ ด้วยน่ะครับ

ทรัพย์สินของ Bland จาก 56-1
http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fi ... 285T08.DOC
ที่ดูหลักๆน่าสนใจมี ถ.กรุงเทพกรีฑา กรุงเทพฯ 536,236.10 ตร.ว. หรือ ประมาณ 1340 ไร่
และจากข่าวนี้ http://www.thannews.th.com/detialnews.p ... issue=2302
...โดยบริเวณติดถนนศรีนครินทร์และกรุงเทพกรีฑา ได้รับชดเชยตารางวาละ 80,000-100,000 บาท...
ถ้าลองเอาราคาที่รัฐจ่ายค่าเวนคืน หาร 2 ตกตรว.ละ 40000-50000 * 536,236 = 21,449 -26,811 ล้าน
แค่อันนี้อันเดียวก็จะเห็นว่ามากกว่า Market Cap อยู่อื้อ
อย่างไรก็ตาม ราคาแถวนั้นจริงๆ ผมก็ไม่ทราบครับ
และหลักๆอีกอันก็คือเมืองทองธานีลองบวกๆดูแต่ละอัน รวมประมาณ 700 ไร่
อันนี้มูลค่าก็ต้องอีกเยอะพอตัว
ถ้าจากข่าวนี้ http://www.thannews.th.com/detialnews.p ... issue=2403
+ กับเรื่องรถไฟฟ้าที่จะเข้ามาเมืองทองธานี
ข่าว http://www.edtguide.com/dontmiss/activi ... hp?id=1222
จะเห็นว่ามูลค่าที่ดินน่าจะมหาศาล

อย่างไรก็ตาม เห็นได้ชัดว่าข่าวน่าจะผิด เพราะข่าวแรก
ย่อหน้าที่ 3 เขียนว่า บริษัท บางกอกแลนด์ จำกัด(มหาชน) (บมจ.) ซึ่งได้รับอานิสงส์จากโครงการศูนย์ราชการนี้มาก เพราะยังมีที่ดินรอการพัฒนา นับ 10,000 ไร่