อะไรคือความแตกต่าระหว่างลงทุนกับเก็งกำไร

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม

โพสต์ โพสต์
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

อะไรคือความแตกต่าระหว่างลงทุนกับเก็งกำไร

โพสต์ที่ 1

ถ้าเราไม่ไดเอาหลักการของ Graham มาพูดแล้ว พี่ๆคิดว่าความแตกต่างระหว่างการลงทุนกับการเก็งกำไรคืออะไร สำหรับผมๆคิดว่าการลงทุนเหมือนเราซื้อเครื่องผลิตเงิน ฉะนั้นก่อนซื้อต้องดูก่อนว่าประสิทธิภาพของมันดีรึเปล่า แต่การเก็งกำไรคือการค้าหุ้น ฉะนั้นสิ่งที่ต้องดูกลับเป็นว่าจะมีความต้องการที่จะซื้อหุ้นตัวนี้หรือไม่ ไม่ทราบพี่ๆน้องๆคิดกันว่าอย่างไรบ้างครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

การเก็งกำไรคือการตกปลา บางคนก็ได้ปลามาเป็นกอบเป็นกำทุกครั้ง บางคนก็เสียเหยื่อไปฟรีๆ บางคนอาจถึงขั้นตกเรือโดนปลากินอีกต่างหาก

การลงทุนคือการสร้างบ่อเลี้ยงปลา ค่อยๆสร้าง แรกๆได้ปลานิดเดียวแต่ลงทุนไปเยอะ นานๆเข้าก็แค่คอยดูแลไปเรื่อยๆก็มีปลาให้กินทุกวัน

เวลาผ่านไปสิบปี

คนตกปลาก็ต้องออกไปหาปลาเรื่อยๆถ้าอยากได้ปลา
คนเลี้ยงปลาไม่ต้องออกไปหาก็ได้ปลามากินทุกวัน

ไม่สงวนลิขสิทธิ์ กรุณาเผยแพร่
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 3

ผู้เฒ่ามากด้วยประสบการณ์ ให้คำจำกัดความที่มองเห็นภาพ อย่างชัดเจน

ตอนนี้ผมมีบ่อเลี้ยงปลาอยู่6-7บ่อ 6ใน7 บ่ออยู่ในตลาด และอีกบ่ออยู่นอกตลาดครับ ว่าแต่ว่า ใครอย่ามาขโมยตกปลาในบ่อของผมละกัน
Meeja
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขอยืมคำพูดพี่ CK ไปใช้นะครับ
ชัดเจน...

ด้วยความเคารพ
genie

โพสต์ที่ 5

คมในทุกถ้อยคำ ลึกในทุกข้อความ ข้าน้อยขอคาระวะหนึ่งจอก
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 6

เยี่ยม
ขอบคุณครับ :lol: :D :P :lol:
KIT

โพสต์ที่ 7

พี่ๆครับ ถ้าแล้วอยู่ๆเกิดมีน้ำท่วมปลาว่ายหนีหมดทำไงละครับ?
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

คุณCK ว่าได้ดีมากครับ

ขอเสริมหน่อย
นักเก็งกำไรต้องการส่วนต่างของราคา
นักลงทุนต้องการความมั่นคงและผลตอบแทนในรูปเงินปันผล
:lol:
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 9

ชอบการเปรียบเทียบของคุณ CK จังเลยเห็นภาพการลงทุนกับการเก็งกำไรชัดมากเลยครับ ขออนุญาตินำไปช่วยเผยแพร่ด้วยคน

แต่ขอเพิ่มเติมเรื่องการลงทุน/การสร้างบ่อเลื้ยงปลานิดหน่อยครับ
เพราะว่า ผมนอกจากตกปลาไม่เป็น/เก่งแล้ว ยังสร้างบ่อเลี้ยงปลาไม่เป็น/เก่งครับ
เพราะว่า ผมไม่มีความรู้เรื่องปลาอย่างแท้จริง การผสมพันธุ์ หรือรักษายามมันติดโรค
เพราะว่า ผมมีข้อจำกัดในการลงทุน ไม่สามารถลงทุนสร้างได้แม้แต่บ่อเดียว นอกจากนี้
หากรายได้จากการขายปลาดี ผมกลัวจะขยายการลงทุนทำบ่อเพิ่มไม่ทันคนอื่นเขา
เพราะว่า

ดังนั้น แทนที่ผมจะสร้างบ่อเลี้ยงปลาเอง ผมก็ขอเลือกบ่อปลาดีๆ ที่ต้องการผู้ร่วมลงทุนแทนครับ
แต่ก่อนผมจะตัดสินใจ ผมคงจะดูหลายอย่างเหมือนกันครับ เช่น

1) เลือกเจ้าของบ่อที่มีความรู้ ความสามารถ ต้องใจเลี้ยงปลาเพื่อให้ผมประกอบการให้ดียิ่งขึ้น
2) เลือกชนิดของปลาที่จะเลี้ยง เป็นความต้องการของตลาด รสชาดอร่อย มีความแตกต่าง
3) เลือกบ่อที่มีชื่อเสียงและขายปลาได้ราคา มีความสามารถในการแข่งขัน
4) เลือกบ่อที่มีประวัติดี ยอดขาย รายได้ กำไร อย่างต่อเนื่อง นอกจากนี้ยังแบ่งปลามาให้ทานบ้าง
และอื่นๆ

หวังว่าเพื่อนๆ คงจะมีบ่อปลาที่มีคุณสมบัติดีๆ อยู่ในมือกันนะครับ :)
thaloengsak

Re: อะไรคือความแตกต่าระหว่างลงทุนกับเก็งกำไร

โพสต์ที่ 10

เป็นความคิดที่ดีครับ
untrataro25
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 39

Re: อะไรคือความแตกต่าระหว่างลงทุนกับเก็งกำไร

โพสต์ที่ 11

กระทู้นี้ ทรงคุณค่ามากเลยครับ
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
pporkha

Re:

โพสต์ที่ 12

CK เขียน:การเก็งกำไรคือการตกปลา บางคนก็ได้ปลามาเป็นกอบเป็นกำทุกครั้ง บางคนก็เสียเหยื่อไปฟรีๆ บางคนอาจถึงขั้นตกเรือโดนปลากินอีกต่างหาก

การลงทุนคือการสร้างบ่อเลี้ยงปลา ค่อยๆสร้าง แรกๆได้ปลานิดเดียวแต่ลงทุนไปเยอะ นานๆเข้าก็แค่คอยดูแลไปเรื่อยๆก็มีปลาให้กินทุกวัน

คนตกปลาก็ต้องออกไปหาปลาเรื่อยๆถ้าอยากได้ปลา
คนเลี้ยงปลาไม่ต้องออกไปหาก็ได้ปลามากินทุกวัน

ทำให้เกิดปัญญาโดยฉับพลัน ขอบคุณมากครับ
ขออนุญาตนำไปเผยแพร่
If tomorrow never come.
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 13

"ความตั้งใจ"ตอนกดBuyครับ

ถ้าคุณกดBuyเพราะคิดว่า"ราคาหุ้น"จะขึ้นในวันหน้า นั่นคือการเก็งกำไรทุกกรณี เเต่ถ้าคุณกดBuyเพื่อ"ซื้อกิจการ"นั่นคือการลงทุน
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 14

เอาข้อคิดดีๆมาฝากครับ จากพี่ที่ผมนับถือเป็นอาจารย์ของผมท่านหนึ่ง

...พอดีผมมีหุ้นในWatch listอยู่ตัวนึง หลังวันประกาศงบ ราคาหุ้นตัวนั้นก็ตกลงมาอีก(จากปกติราคาก็ตกลงมามากเเล้ว) เเต่ผมไม่มีตังค์ซื้อ ผมจึงตัดสินใจขายหุ้นในportตัวนึงที่ถือมาราวปีครึ่ง หุ้นตัวนี้ปันผลสม่ำเสมอ เเต่Capital gainติดลบเพราะมาตกหลุมอากาศช่วงน้ำท่วมอย่างไรก็ตามพื้นฐานหุ้นตัวนี้ก็ไม่ได้เปลี่ยน เเถมล้างขาดทุนจากช่วงน้ำท่วมหมดเเล้ว....เหตุผลที่ขายเพราะถือมาตั้งนานราคาของหุ้นตัวนี้ไม่ไปไหนเเละUpsideของหุ้นตัวใหม่น่าจะมากกว่า

เลยpmปรึกษาพี่เค้าให้ช่วยเเสดงความเห็นในการตัดสินใจครั้งนี้เพื่อพัฒนาการลงทุนของตัวเองต่อไป ได้คำตอบมาดังนี้ครับ
chaitorn เขียน:ผมเพิ่งได้มีโอกาสอ่านหนังสือของคุณวิบูลย์เล่มล่าสุด ตะแกรงล่อนหุ้นซึ่งเป็นกระทู้ยอดนิยมของthaivi.org

หลักการตัดสินใจซื้อหุ้นที่สำคัญคือ
เราซื้อหุ้นแบบวัวเนื้อ หรือซื้อหุ้นแบบวัวนม

ทุกครั้งที่เราซื้อหุ้นแบบวัวเนื้อ เราจะเน้นซื้อวัวที่หวังว่าจะได้เนื้อวัวมากขึ้นกว่าวันที่เราซื้อ

ซื้อแล้วเราหวังที่จะขายต่อออกไปให้ได้เพื่อหวังกำไรจากการขายเนื้อ
สุดท้ายเราก็ต้องซื้อวัวเนื้อตัวใหม่เพื่อรอการขายต่อออกไปอยู่ตลอดเวลา
เวลาขายก็มีโอกาสกำไรและขาดทุน

แต่หากเราสามารถซื้อวัวนมชั้นดี
เราซื้อวัวนมเพราะหวังว่าวัวจะผลิตน้ำนมจำนวนมากในอนาคต
ยิ่งอยู่กับวัวนมนานเท่าไร วัวก็จะผลิตนมให้กับเจ้าของตลอดเวลา
เราก็จะมีรายได้จากการขายนมวัว

หากเราอยากได้นมวัวเพิ่มขึ้นเราก็สามารถซื้อวัวนมเข้าฟาร์มเราได้ตลอดเวลาจนวัวนมออกลูกออกหลานมากขึ้น เราก็จะได้น้ำนมมากขึ้นๆ ก็จะทำให้เรามีรายได้จากการขายนมวัวเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆโดยไม่จำเป็นต้องไปแล่ขายเนื้อวัว

แต่กำไรจะมาจากการซื้อวัวที่ผลิตนมเพิ่มขึ้น
ปัญหาคือต้องเลือกวัวนมที่ผลิตน้ำนมได้นานปีและเป็นวัวนมที่สามารถผลิตลูกวัวตัวน้อยๆให้ขยายฟาร์มวัวนมให้ใหญ่ขึ้นในอนาคตยิ่งซื้อวัวนมเพิ่มขึ้นยิ่งมั่งคั่งขึ้น

ผมกำลังจัดฟาร์มวัวนมอยู่ครับ เลิกขายวัวเนื้อเพราะมันบาปกรรมเนื่องจากต้องเลี้ยงชีพด้วยการฆ่าผู้มีพระคุณเพื่อให้เราไปหาวัวเนื้อตัวอื่นมาฆ่าต่อเนื่องเพื่อสร้างฟาร์มวัวเนื้อให้ใหญ่ขึ้น5555 ในอดีตผมทำแบบนี้เหมือนกันทำให้ต้องหาวัวเนื้อใหม่ตลอดเวลาปาวัวเนื้อที่เป็นที่ต้องการของตลาดในอนาคต :D

นี่เป็นวิธีคิดของผมในปัจจุบัน แม้จะโตแบบเต่าแต่จะมีรายได้มั่นคงมากขึ้นในอนาคต

วิธีคิดแบบนี้คือจะทำกำไรได้เมื่อเราซื้อหุ้นที่ถูกต้องและเก็บเกี่ยวให้ยาวนาน ไม่ใช่กำไรที่มาจากต้องขายหุ้นครับ
...พออ่านคำตอบของพี่เค้าเเล้ว ผมรู้สึกได้เลยว่าผมเป็นเเค่"พ่อค้าขายเนื้อวัว" คิดเเต่จะหาวัวมาขุนตั้งเเต่ตัวเล็กๆเเละฆ่ามันเมื่อโตจนได้น้ำหนักที่น่าพอใจ(คิดเเต่เรื่องการทำกำไรจากCapital Gainในอนาคต)ทำให้ผมต้องลำบากเป็นเเมวมองหาวัวตัวใหม่ๆเรื่อยๆ...

เลี้ยงวัวเนื้อ=เก็งกำไร
เลี้ยงวัวนม=การลงทุน
เเล้วเพื่อนหละตอนนี้มีเลี้ยงวัวในฟาร์มเเบบไหน:D
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 15

^^ เห็นภาพเลย ขอบคุณครับ
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
ktpkhk8

Re:

โพสต์ที่ 16

CK เขียน:การเก็งกำไรคือการตกปลา บางคนก็ได้ปลามาเป็นกอบเป็นกำทุกครั้ง บางคนก็เสียเหยื่อไปฟรีๆ บางคนอาจถึงขั้นตกเรือโดนปลากินอีกต่างหาก

เสี่ยงด้วยกันทั้งคู่ครับ ทั้งคนตกปลา กับคนเลี้ยงปลา
คนตกปลาอาจไม่ได้ปลา ก็อดตาย
คนเลี้ยงปลาถ้าปลาตาย ก็อดเหมือนกันครับ
KTPK8.>>..หุ้นคือแฟชั่น ต้องคอยอัพเดท เสมอๆ.. (Everything can change)
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 17

แล้วผมเอารูปตกปลา มาประกอบ ผมจะเป็นนักเก็งกำไรไหมหนอ ผมไม่ได้ขุดบ่อเลี้ยงปลานะครับ.....แต่ผมรู้แน่ ๆ คือ ตกปลาได้กินตลอด คือ กินปันผล แบบเลี้ยงห่านทองคำ แบบของ พี่เทพ รุ่งฯ ของผมนั่นแหละครับ :wink: :wink: สงสัยต้องเปลี่ยนเป็นเลี้ยงห่านแล้วซิท่า :wink: :wink:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
Brydo
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 18

ของผมน้องใหม่ตอนนี้สตางค์ยังน้อยอยู่ ถ้าไปซื้อวัวนมตั้งแต่แรกคงยังไม่พอกิน เลยอาศัยซื้อวัวเนื้อพันธ์ดี แข็งแรง ที่มีแววว่าจะโตได้มากอยู่ แต่ต้องเป็นวัวเนื้อที่พอจะให้นมได้บ้าง(มากกว่าเก็บเงินไว้เฉยๆ โดยไม่ซื้อวัว)
และฝันครับว่าวันนึงมันจะกลายเป็นวัวนมกลายพันธุ์ ที่ให้ปริมาณนมมากกว่าวัวนมพันธ์แท้ดั้งเดิม :B
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 19

ครับ ท่าน brydo

ต้องดูให้ดีๆนะครับว่าไม่กลายพันธ์
เป็นวัวชน ไปซะก่อน
เจ้าของฟาร์มบางฟาร์มเอาวัวนมมาชนก็มี

(วัวนม วัวเนื้อ วัวชน
ลงทุน เก็งกำไร พนัน)
samatah
BunGwEe

Re:

โพสต์ที่ 20

ชอบมากเลยครับ :D :D
M_4488

โพสต์ที่ 21

ช่วงแรกที่ออกไปตกปลา บางครั้งแทบไม่ต้องตก ปลากระโดดเข้ากระป๋องเฉยเลยครับ
แต่ประสบการณ์ในการตกปลาของผม ท้ายที่สุดมันโหดร้ายครับ และทำให้เสียสุขภาพจิต
นอนไม่หลับ ไม่รู้ว่าอนาคตจะเกิดอะไร

ขอบคุณมากครับสำหรับแง่คิดดีๆครับและสร้างจุดเปลี่ยนให้ผม ตอนนี้เพิ่งสร้างบ่อเสร็จครับ
มีลูกปลาอยู่4ตัวหวังว่า 2-3 ปีข้างหน้าจะกลายเป็นพ่อพันธ์แม่พันธ์ที่ดีครับ^^
penonline

โพสต์ที่ 22

ส่วนตัวผมคิดว่าระหว่างการลงทุนกับการเก็งกําไรต่างกันที่วิธีคิดมากกว่าวิธีการครับ

นาย ก บอกผมลงทุนซื้อหุ้นตัวหนึ่งเพื่อหวังปันผลหรือให้มีกระแสเงินสดเข้ามาเรื่อยๆ

นาย ข บอกผมลงทุนสร้างระบบการเทรดที่สามารถเก็บส่วนต่างราคา เพื่อให้มีกระแสเงินสดเข้ามาเรื่อยๆ (ex.model kzm dsm หาอ่านได้ใน คลับอิสระภาพการเงิน pantip)

นาย ก อยากได้ปันผล นาย ข อยากได้ส่วนต่างราคา แต่เป้าหมายทั้งคู่คือต้องการได้กระแสเงินสดเข้ามาเรื่อยๆ ส่วนตัวผมมองว่าทั้งนาย ก และนาย ข เป็นนักลงทุน
โพสต์โพสต์