ครบเครื่อง เรื่อง PE

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 1

เอามาให้อ่านครับ

จาก Analyzing Companies and Valuing Shares

PE

เป็นวิธีการที่ง่ายที่สุดและมีประโยชน์ในการคิดหามูลค่าหุ้น ( valuation )

วิธีคำนวณ ก็ เอาราคาหุ้น (price) หารด้วย กำไรต่อหุ้น(earning per share) ค่าที่ได้ก็จะออกมาว่าเป็นจำนวนกี่เท่าซึ่งค่านี้บอกว่าต้องใช้เวลากี่ปีถึงจะคุ้มทุน

กำไรต่อหุ้น คำนวณจาก กำไรหลังหักภาษี หารด้วย จำนวนหุ้น

แม้ว่าค่านี้จะอาศัยข้อมูลในอดีตมาคิด แต่ PE ก็สามารถใช้ forecast EPS มาคิดได้ ซึงก็มีประโยชน์อย่างมากในการคำนวณ valuation

เวลาดู PE ต้องดู 2 อย่างควบคู่กันไป

1. growth of earning
2. quality of earning

การที่ดูอะไรอย่างเดียว อาจทำให้คำนวณผิดได้ ต้องดูด้วยว่า growth ที่ได้มา มาจากอะไร ไม่ได้มาจากกำไรพิเศษ ที่เกิดขึ้นเพียงครั้งเดียว

ปกติ PE ต่ำๆ จะน่าสนใจกว่า PE สูงๆ แต่ก็ไม่เสมอไป มีหลายสถานะการณ์ที่ PE ต่ำๆ แต่ไม่ได้หมายความว่า หุ้นน่าสนใจหรือหุ้นถูก

สถานะการณ์ที่ทำให้ PE ต่ำ แต่ไม่น่าสนใจ เช่น

1. uncertainly over a company's prospects for earning
2. a highly cyclical sector
3. company serving volatile markets
4. a sector with overcapacity and weak pricing power
5. a sector or company with consistently low returns and not adding economic value
6. a mature sector, with little prospect of growth
7. a company which is ex growth
8. poor management
9. poor cash generation
9. week balance sheet

ในทางกลับกัน หุ้นที่มี PE สูง ก็ไม่ได้หมายความว่าหุ้นมีราคาแพงเสมอไป

สถานการณ์ที่ทำให้ PE สูง แต่ไมได้หมายความว่าหุ้นแพง
1. companies with an excellent growth record and prospects for growth
2. a high-growth sector
3. high confidence in the company's forecasts
4. predictable/stable revenues
5. strong market shares
6. high barriers to entry
7. companies that have strong pricing power
8. companies that have high margins and produce excellent ROCE and add value
9. strong cash generation

Re-ratings and de-ratings

เมื่อคุณหาหุ้นที่มี PE ต่ำๆได้ ถ้าบริษัทนี้ดูแล้วน่าจะดีกว่า rating ที่มีอยู่ตอนนี้ คุณก็อาจจะปรับ rating ใหม่ขึ้นไปได้เรียกว่า re-ratings เช่นบริษัทตอนนี้มี PE อยู่ เท่ากับ 8 แต่คุณคิดว่าบริษัทนี้ PE น่าจะอยู่ ที่ 10 ก็แสดงว่าราคาหุ้นยังสามารถ upside ได้อีก 25%
แต่คุณก็ต้องมั่นใจในการประเมินของคุณนะครับ

ปัจจัยที่กระตุ้นทำให้เกิด re-ratings ก็คือผลการดำเนินงานเป็นไปตามที่คาดหวังหรือมากกว่าที่คาดหวัง

เช่นเดียวกัน de-ratings ก็คือการปรับ rating ให้ต่ำลงมาเนื่องจากคิดว่า PE ของบริษัทน่าจะต่ำกว่าที่เป็นอยู่ตอนนี้

ข้อดีข้อเสียของ การใช้ PE

ข้อดี ของการใช้ PE

1. ง่ายต่อการคำนวณ
2. ใช้กันอย่างแพร่หลาย
3. สามารถใช้ forecast มาคำนวณได้
4. earning เป็นค่าที่วัดในส่วนของผู้ถือหุ้น

ข้อเสียหรือข้อควรระวัง ของการใช้ PE

1. ไม่ได้นำ หนี้มาคำนวณ
2. gearing up/ หรือการซื้อหุ้นคืน ทำให้ earning สูง ทำให้ ตกแต่งค่า PE ได้
3. การนำมาเปรียบเทียบต้องระวัง นโยบายทางบัญชีของบริษัทหรือประเทศที่ต่างกัน
4. ไม่สามารถนำมาใช้ในพวก loss-making early-stage growth หรือ cyclical business
5. ไม่ได้นำ cash generation มาคำนวณ
6. ไมได้นำ investment returns มาคำนวณ

PE relative

คือนำค่า PE ของบริษัทมาเที่ยบกับ PE ของตลาด

เช่น PE ตลาดเท่ากับ 20 PE บริษัทเท่ากับ 15 ก็แสดงว่ามี relative = 75%
แต่ถ้า PE บริษัท เท่ากับ 30 แสดงว่ามี relative = 150%

บริษัทที่มี relative มากกว่า 100 มักจะเป็นบริษัทที่ถูกคิดว่าน่าจะมี growth และ quality ที่ดีกว่า ตลาดโดยรวม

ข้อดีข้อเสีย ของ PE relative ก็เหมือนกับ PE
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 3

เรียนคุณหมอ ผมจะขออนุญาตทำ link พิเศษไว้นะครับ สำหรับกระทู้นี้
เอาไว้ให้นักลงทุนใหม่ๆ สามารถคลิ๊กเข้ามาดูโดยตรง
Mon money
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 4

ผมแปลกใจมากครับ ของดีๆแบบนี้แต่ทำไมคนอ่านกันน้อย

อ่านกันมากๆ จะเกิดปัญญา ปัญหาหมดไปนะครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
เพื่อนพูห์
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 859

โพสต์ที่ 6

มีประโยชน์มากครับคุณหมอ...
ขอบคุณครับ

เช่น PE ตลาดเท่ากับ 20 PE บริษัทเท่ากับ 75 ก็แสดงว่ามี relative = 75%
แต่ถ้า PE บริษัท เท่ากับ 30 แสดงว่ามี relative = 150%
ไม่แน่ใจว่าตัวเลขพีอีบริษัทเป็น 15 หรือเปล่าครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
kotaro
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ คุณลูกอีกสาน

พิมพ์เยอะแล้วเมาไปหน่อยครับ :lol:
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
someOne

โพสต์ที่ 8

ภาษาอังกฤษไม่ค่อยจะแข็งแรงครับ วานผู้รู้แปลให้หน่อยขอรับ :lol:
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
Invisible hand
ผู้ติดตาม: 67

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับเป็นข้อมูลที่ให้ความรู้ดีมากและเป็นประโยชน์มากครับ ผมเลยของอนุญาตขยายความต่อจากเนื้อหานะครับ

สถานะการณ์ที่ทำให้ PE ต่ำ แต่ไม่น่าสนใจ เช่น

1. uncertainly over a company's prospects for earning
อย่างจะเห็นได้ว่าช่วงนี้หุ้น bank หรือ finance จะมี P/E ต่ำเพราะมีความไม่แน่นอนเรื่องแผนแม่บทและการควบรวมกิจการ รวมถึงปัญหา NPL ที่อาจจะต้องทำให้บางธนาคารต้องตั้งสำรองเพิ่ม
หรือหุ้นประเภทที่ต้องขึ้นกับโชคชะตา ดินฟ้าอากาศ โรคระบาด เช่นหุ้นกลุ่มเกษตรก็เข้าข่ายครับ

2. a highly cyclical sector
อย่างกลุ่มปิโตรเคมีหรือ cyclical อื่นๆ ก็ไม่ควรจะได้ P/E ที่สูงครับ

3. company serving volatile markets
อาจจะเป็นกลุ่มอิเลคทรอนิกส์และหุ้นส่งออกครับ

4. a sector with overcapacity and weak pricing power
ช่วงนี้ตลาดเมืองไทยไม่ค่อยมีภาวะ oversupply เท่าไหร่แล้ว แต่หุ้นประเภทรับจ้างผลิตก็มักจะมี pricing power ต่ำครับ เช่น อิเลคทรอนิกส์ หรือหุ้นที่มีหน้าตาสินค้าเหมือนๆ กันหมด เช่น พวกหุ้น commodity ทั้งหลาย

5. a sector or company with consistently low returns and not adding economic value
economic value added จะเกิดขึ้นเมื่อ roe มากกว่า cost of equity หรือ roce สูงกว่า cost of capital ( WACC ) ดังนั้น sector ไหนที่ roe ต่ำทั้ง sector ก็จะเข้าข่ายนี้ครับ หากให้ cost of equity ตอนนี้ซัก 10-12% หากหุ้นตัวไหน roe ต่ำกว่านี้ติดต่อกันนานๆ ก็เข้าข่ายครับ หุ้นหลายตัวที่ bv สูงเพราะเก็บเงินสดไว้เยอะๆ ไม่ปันผลมักจะมี roe ต่ำครับ

6. a mature sector, with little prospect of growth
ก็น่าจะเป็นสิ่งทอนะครับ

7. a company which is ex growth
อันนีไม่แน่ใจว่า ex ย่อจากอะไรนะครับ

8. poor management
ก็มีอยู่ให้เห็นเยอะครับอันนี้คงต้องอาศัยประสบการณ์ในการลงทุนไปเรื่อยๆ ครับ ประเภทที่กู้เงินธนาคารหรือเอาเงินที่ควรจะจ่ายปันผลออกไปมาให้บริษํทในเครือกู้อันนี้ก็ชัดเจนครับ หรือประเภทชอบลงทุนในธุรกิจที่ตนเองไม่ถนัดหรือ diworsification ครับ

9. poor cash generation
อันนี้คงโทษผู้บริหารไม่ได้ทั้งหมดบางที่เป็นธรรมชาติธุรกิจ หุ้นประเภทนี้ก็มักจะ p/E ต่ำครับ เช่น หุ้นประเภทที่ a/r ( account receivable ) day สูงกว่า a/p ( account payable ) day มากๆ หรืออธิบายง่ายๆ คือ ต้องจ่ายเงินค่าวัตถุดิบไปเร็วกว่าที่จะเก็บเงินได้ครับ หุ้นพวกนี้เวลาจะเพิ่มยอดขายทีจะต้องใช้ working capital สูงมากครับ

9. week balance sheet
ก็เป็นหุ้นที่หนี้มากครับ และอาจจะมีการวางแผนทางการเงินไม่เหมาะสมทำให้เสี่ยงกับการขาดสภาพคล่องทางการเงินครับ

ในทางกลับกัน หุ้นที่มี PE สูง ก็ไม่ได้หมายความว่าหุ้นมีราคาแพงเสมอไป

สถานการณ์ที่ทำให้ PE สูง แต่ไมได้หมายความว่าหุ้นแพง
1. companies with an excellent growth record and prospects for growth
2. a high-growth sector
3. high confidence in the company's forecasts
ก็เป็นหุ้นที่ขายสินค้าที่ทุกคนต้องใช้และต้องกลับมาซื้อใหม่เรื่อยๆ ทำให้ความผันผวนของกำไรต่ำครับ อย่างหุ้นส่งออกจะไม่เข้าข่ายนี้แน่นอนครับเพราะว่านักลงทุนอย่างเราคาดการณ์อะไรยากเพราะเราไม่มีโอกาสเห็นการผลิตและ order ของเค้าครับ

4. predictable/stable revenues
5. strong market shares
ก็มักจะเป็นหุ้น blue chip หลายตัวที่มี mkt share อันดับ 1,2 แต่หุ้น small cap หลายตัวก็มี mkt share อันดับ 1 ใน segment หรือ industry ของตัวเองได้ครับ

6. high barriers to entry
อย่างหุ้นบันเทิงหลายตัวก็เข้าข่าย เช่น bec major เพราะการเข้ามาทำได้ยาก หุ้นมือถือก็น่าจะใช่ครับเพราะหากจะมีใครเข้ามาใหม่ต้องลงทุนสูงถึง 40,000-50,000 ล้าน หุ้นพลังงานหลายตัวก็ใช่เพราะคงไม่มีใครมาแข่งกับ ptt ในธุรกิจท่อก๊าซได้

7. companies that have strong pricing power
เมืองไทยไม่ค่อยมีหุ้นที่เป็น monopoly โดยธรรมชาติธุรกิจครับ นึกไม่ค่อยออกเหมือนกันครับ ถ้าเอากิจการนอกตลาดที่นึกออกน่าจะเป็นพวกร้านอาหารญี่ปุ่น fuji มั้งครับ บางอย่างต้นทุนก็ไม่น่าแพงแต่ก็ขายแพงจังแต่เราก็ยอมกิน อ้อ cpn หรือ mbk-pd ก็อาจจะมองว่ามี pricing power ค่อนข้างสูงได้ครับเพราะทำเลที่ตั้งดีและห้างดีๆ ก้มีไม่มากครับ หรือ LH ก็อาจจะมี pricing power บ้างเพราะสามารถขายบ้านได้แพงกว่าชาวบ้านทั้งๆ ที่ทำเลเดียวกันและเนื่อที่เท่ากัน

8. companies that have high margins and produce excellent ROCE and add value
มีหลายตัวครับ ก็ได้แก่หุ้นที่ roe สูงทั้งหลาย อันนี้หมายถึงจะต้องมี roe สูงเฉลี่ยติดกันหลายๆ ปีนะครับ เพราะหุ้น cyclical จะมี roe สูงตอนที่ cycle ดีและจะขาดทุนตอน cycle แย่ หากดู roe ปีเดียวจะได้หุ้น cyclical เข้ามา

9. strong cash generation
ก็ตรงข้ามกับเมื่อกี้ หุ้นพวกนี้คือหุ้นที่ขายเป็นเงินสดและซื้อสินค้าเป็น credit term ข้อดีคือยิ่งยอดขายเพิ่ม cash flow ยิ่งเพิ่มคือ ไม่ใช้ working capital เลย หุ้นประเภทนี้ได้แก่หุ้นค้าปลีก อย่าง makro bigc se-ed hmpro 7-11 และหุ้นบางตัวที่มีลูกค้าเป็นคนทั่วๆ ไปอย่างเราๆ และต้องจ่ายเงินสดทันที่ที่ซื้อสินค้าหรือบริการ เช่น major egv ครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 10

Thank you ครับ :D :D :D
harry

โพสต์ที่ 11

นี่แหละ ลูกผู้ชายตัวจริง

อ้อ! พี่ invisible hand ตัวจริง
Expecto Patronum!!!!!!
CK
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 12

คิดว่าเป็น exponential growth คือเติบโตแบบก้าวกระโดดนะครับ
เช่น ATC ช่วงปีที่แล้ว
Ont

โพสต์ที่ 13

รึอาจจะหมายถึงบริษัทที่เคยเติบโตแบบก้าวกระโดดในอดีต แต่อาจะไม่ได้รับประกันว่าจะเติบโตเช่นเคยอีกในอนาคตรึเปล่าครับ
ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ เผอิญนึกถึงคำพวก ex-husband ex-girlfriend น่ะครับ 8)
ป๋มเองแหละ

โพสต์ที่ 14

Invisible hand เขียน:7. a company which is ex growth
อันนีไม่แน่ใจว่า ex ย่อจากอะไรนะครับ
ป๋มเดาว่า Exclude กั๊บป๋ม
ขอบคุณมากๆครับ อาจารย์ใหญ่ โรงเรียน VI
Banchap

โพสต์ที่ 15

Invisible hand เขียน: 7. a company which is ex growth
น่าจะเป็นบริษัทที่การเติบโตถดถอย หรือติดลบนะครับ
(เดาว่าเหมือน XD = ไม่ได้ปันผล)
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 16

กระทู้เก่า แต่มีคุณค่า
ยังไงผมขออนุญาติพิมพ์เก็บไว้อ่านด้วยนะครับ :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
yoyo
ผู้ติดตาม: 152

โพสต์ที่ 17

Ont เขียน:7. a company which is ex growth

รึอาจจะหมายถึงบริษัทที่เคยเติบโตแบบก้าวกระโดดในอดีต แต่อาจะไม่ได้รับประกันว่าจะเติบโตเช่นเคยอีกในอนาคตรึเปล่าครับ
ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ เผอิญนึกถึงคำพวก ex-husband ex-girlfriend น่ะครับ 8)
ผมว่าน่าจะเป็นแบบนี้จะครับ
บริษัทที่เติบโตในอดีต
bigshow
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 18

:cool:
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 66

โพสต์ที่ 19

เป็นบทความที่ดีมากครับ ถูกต้องตามทฤษฎี และไม่ชวนปวดหัวจนเกินไป

คุณชนินท์ ว่องกุศลกิจให้สัมภาษณ์ในบิสวีค ว่าราคาถ่านหินปี 2549 จะร่วงจาก 52 เหรียญเหลือแค่ 45-48 หรืออาจจะต่ำกว่านั้นอีก 10-20 เปอร์เซ็นต์ ถึงได้เข้าใจว่าทำไม BANPU ถึงร่วงลงอย่างแรงจนเหลือ พีอี แค่ 7.5 คนที่ไม่เข้าใจ ไม่ติดตามข่าวสาร ดูแต่พีอีอย่างเดียวจะเข้าใจว่าถูกเพราะพีอีต่ำ แต่ลองคิดดูว่าถ้าปี 49 บ้านปูกำไรลดลงสัก 40 เปอร์เซ็นต์ ถ้าราคาหุ้นเท่าเดิม พีอีจะวิ่งไปอยู่ที่ 12.4 ได้เองภายใน 1 ปี ซึ่งไม่ใช้ราคาที่ถูกเลยสำหรับหุ้นพลังงาน

ดูถูกตลาดไม่ได้เลยนะเนี่ย เราเองต่างหากที่ไม่รู้เท่าทัน
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ch_army

โพสต์ที่ 20

เอ อันนี้ผมไม่ได้ อ่านได้ไงเนี่ย สงสัยช่วงนั้นไม่ได้เข้าเวป ดีมากเลยครับ ดูตามเกณฑ์เหล่านี้ผมว่าก็พอถูไถไปสู้ศึกในสนามกับผู้ไม่รู้อีกมากได้ พอตัวเลยครับ ขอบคุณมากครับ ยังไงก็ ลองประเด็นพวก PEG %DIY มาด้วยก็ดีครับ เข้าใจว่า discuss กันมาทีแล้วนี่ครับใช่ไหมเอ่ยแต่ไปอยู่หน้าไหนแล้วก็ไม่รู้
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
chatchai
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 21

ผมว่าเป็นกระทู้ที่ดีที่ตกหล่นไปนะครับ

เพื่อนๆที่เพิ่งเข้าเวบคงไม่เคยอ่าน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
stocksindorm

โพสต์ที่ 22

เป็นกระทู้ดีๆ ที่ไม่ค่อยมีคนอ่าน?
เราจะโต้ เราจะโต
noooon010

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณมากๆนะครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
MrRobot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณมากๆครับ เเละสวัสดีปีใหม่ 2551 ได้ความรู้เพิ่มเติมใส่ mem อีกเเล้ว  :o
VI Robot The Great
beammy

โพสต์ที่ 25

เพิ่งมาเห็นกระทู้นี้  :lol:

ความรู้ทั้งนั้น ของดีๆ เก็บเกี่ยวกันตามสมควร ครับ  8)  ...
Saran
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณมากครับ กับความรู้ดีๆ
Fate

โพสต์ที่ 27

very good krub :D
Khunchat

โพสต์ที่ 28

ดีจริง หาบทความแบบนี้มานานแล้ว
June14

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
Oxtain

โพสต์ที่ 30

แล้วหุ้นพวก Cyclical

ช่วงที่ดีกับช่วงที่แย่

PE ควรจะอยู่ที่เท่าไหร่หละครับบบ

มือใหม่คร๊าบ
                                                TRC Fanclub
โพสต์โพสต์