แนวทาง VI ทำให้ได้อิสระภาพทางการเงินจริงหรือ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
conseto
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

แนวทาง VI ทำให้ได้อิสระภาพทางการเงินจริงหรือ

โพสต์ที่ 31

ผมกำลังวางแผนที่จะออกจากงานอยู่ ตอนนี้กำลังคำนวณรายจ่าย กับเงินปันผลว่าจะพอมั๊ย คิดว่าอีกไม่นาน

คำนวณได้แล้ว หลังจากหักค่าใช้จ่ายเหลือเดือนละ 2000 บาท ถ้าเจอเหตุสุดวิสัยคงไม่พอแน่ คงต้องรออีกพักนึง..... :(
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

ก่อนอื่นขอตอบเจ้าของกระทู้ก่อนนะครับ ....

ผมขอตอบว่าจริงแท้แน่นอนอย่างไม่ต้องสงสัย แฮะๆๆ ...

โดยส่วนตัวเปาหมายในชีวิตของผมคือการเป็นอิสรภาพทางการเงินแต่ไม่ใช่แค่ของตัวเองแต่เป็นของครอบครัวครับ ....

ซึ่งนิยามคำว่า " อิสรภาพทางการเงิน " ของผม คือการมีรายได้จากทรัพย์สินที่ลงทุน มากกว่า รายจ่าย(ประจำ)
และมีเงินทุนสำรองสำหรับรายจ่ายฉุกเฉิน เช่น ค่ารักษาพยาบาล ฯลฯ ....

ตอนนี้ผมอายุ 17 ปี ตั้งใจว่าจะเกษียณหรือมีอิสรภาพทางการเงิน ก่อนอายุ 40 ปี ซึ่งผมคิดว่าเวลา 23 ปี น่าจะเพียงพอถ้าได้ผลตอบแทนทบต้นขั้นต่ำ 10 % ต่อปี ....

หลังจากเกษียณผมคงจะใช้ชีวิตเรียบง่าย อาจจะซื้อบ้านสักหลังแถบชนทบ หรือติดทะเล และสิ่งที่ผมชอบมากๆคือ การอ่านนวนิยายจีนกำลังภายใน เล่นเกมส์
ฟังเพลง เล่นกีฬา ดูฟุตบอล และ ลงทุน ซึ่งคงเป็นกิจกรรมหลักที่ผมจะทำหลังจากเกษียณ นอกเหนือจากการใช้เวลาส่วนใหญ่กับครอบครัว  .... :D  :D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Van Der Flash

โพสต์ที่ 33

ผมเป็นสมาชิกใหม่นะครับ  ผมได้อ่านกระทู้คุณ chatchai แล้วสนใจมากๆครับ    ผมจึงอยากให้คุณ chatchai ช่วนแนะนําแนวความคิดและแผนการที่คุณใช้เพื่อทําให้มีอิสระภาพอย่างที่คุณเป็นให้ผมทราบบ้างครับ

จะได้เก็บไว้เป็นความรู้และเอาไปใช้เป็นแนวทางต่อไปในอนาคตครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 34

ผมเขียนคุยในกระทู้นี้เกือบ 3 ปีกว่าแล้วนะเนี่ย

แต่ชีวิตของผมและครอบครัวส่วนใหญ่ก็ยังคงเหมือนเดิม  หุ้นที่ลงทุนก็ยังคงบริษัทเดิมแฮะ  แต่ปันผลได้เพิ่มขึ้นทุกปี (หวังว่าจะเพิ่มขึ้นต่อไปเรื่อยๆนะ)

ถึงแม้ผมและครอบครัวจะไม่ได้ทำงานประจำ  หรือทำธุรกิจส่วนตัวใดๆ  ก็ไม่ได้หมายความว่าผมและครอบครัวจะร่ำรวยนะครับ

เพียงแต่มีรายได้เพียงพอกับรายจ่ายบ้างครับ  เพราะรายจ่ายสำหรับครอบครัวผมส่วนใหญ่ก็จะเป็นการศึกษาของลูก  ผมและภรรยาใช้จ่ายค่อนข้างน้อย

กิจวัตรประจำวันก็เปลี่ยนแปลงไปบ้าง  เพิ่มการออกกำลังกาย  รวมทั้งพยายามนั่งสมาธิมากขึ้น
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 35

ขออนุณาติ post คำจำกัดความของ Financial Freedom

นำมาจากหนังสือของ bizkons ชื่อเดียวกับความหมายของคำนี้

Financial Freedom เล่ม 1 สค 2549

หน้า 14

ในความเป็นจริงแล้ว"อิสระภาพทางการเงิน" ไม่ได้หมายถึงการมีเงินมากพอที่จะใช้จ่ายอย่างไรก็ไม่มีวันหมด หรือร่ำรวยเงินทองจนไม่ต้องทำงาน แต่หมายถึง

การมีชีวิตอยู่อย่างพอเพียง

มีอิสระในการเลือกที่จะทำ และเป็นในสิ่งที่ตัวเองต้องการ

โดยไม่มี "เงิน" มาเป็นเครื่องพันธนาการทางความคิด และการตัดสินใจ

ผมว่า แนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง ของ"คุณพ่อของแผ่นดิน" น่าจะตอบคำถามได้หมดนะครับ

ปล. เสริมนิดนึง

หนังสือ financial freedom มีถึงแค่เล่ม 7 ส่วนเล่ม 8 มีให้อ่านใน net ครับ
ส่วนรายละเอียดของชมรมพ่อรวยแห่งประเทศไทย ก็ click ไปที่

www.richdadthai.com นะครับ

แปลกดีนะ หนังสือดีๆ แต่หายจากแผงไปเร็วมากๆ

คนสนใจน้อย(ผมเองก็เป็นครับ แต่ก่อนเห็นหน้าปก ยังไม่สนใจซื้อเลย)

...เหมือนหนังสือ value way & อ่านก่อนรวยถาวร กว่านะครับ หนังสือดีๆแบบนี้
ยอดพิมพ์น่าจะเป็นล้านเล่มได้แล้วอ่ะ

....

วันนี้ตอนเย็นหลังเล่นกีฬาก็ไปเยี่ยมแผง เห็นข่าว จั๊กจั่น กับ เขตต์ แล้วก็รู้สึกว่า

ประเทืองปัญญาดีจัง .... ไม่ใช่ไม่ชอบนะครับ เขาอ่านกันทั่วเมือง
ผมก็เคยอ่าน

แต่พอมาคิดแล้ว อยากให้หนังสือดีๆ มีคนอ่านมากกว่านี้จัง

ว่างๆใครช่วยคิดเรื่อง marketing ทีเหอะ  :roll:
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
dracro

โพสต์ที่ 36

ไม่รู้จะช้าไปรึเปล่านะครับขอสรุปตามที่ผมเข้าใจละกัน อิสระทางการเงินนะครับ ตามความคิดผมคือการที่คุณสามารถจับจ่ายใช้สอยอะไรก็ได้ที่คุณอยากได้ หรือที่คุณต้องใช้ในชีวิตประจำวัน โดยไม่มีเรื่องเงินมาเป็นปัญหา ซึ่งความต้องการของแต่ละคนย่อมไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับว่า"ความสุข" ของคนๆนั้นจะถูกแลกด้วยอะไร ยกตัวอย่างง่ายๆ นะครับ เช่น ความสุขบางคนอาจจะคือการไปเที่ยวตามที่ต่างๆ ซึ่งก็แล้วแต่คนว่าจะชอบไปที่ไหน บางคนชอบไปต่างประเทศต้อง ไปฮาวาย บางคนขอแค่ไปพัทยาก็พอแล้ว นี่ก็เป็นเรื่องหนึ่งที่ทำให้อิสระทางการเงินของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ผมชอบที่คุณ noooon010 ยกเรื่องเศรษฐกิจพอเพียงมาพูดนะครับ คือ เรามีอยู่มีกินอย่างพอเพียง พอเพียงในความหมายของผม หมายถึง รายรับ เพียงพอต่อรายจ่าย สมมุติถ้าคุณได้รับเงินเดือนเดือนละ "หนึ่งล้าน" คุณจะใช้เงินเฉลี่ยวันละ "3 หมื่น" นั่นก็ถือว่าพอเพียง เพราะว่า รายจ่ายของคุณก็ยังน้อยกว่ารายรับ แต่หากว่า คุณมีรายรับ เดือนละ "1หมื่น" แล้วคุณใช้วันละ " 3 พัน" ซึ่งคุณใช้3วันมันก็หมดแล้ว แล้วเหลืออีก 27 วันที่คุณต้องกินต้องอยู่ นี่ก็เรียกว่าไม่พอเพียง แต่หากว่าคุณมีเงินเดือน เดือนละ 1 หมื่น แล้วคุณพอใจกับสิ่งที่คุณมีสามารถใช้เงินได้เฉลี่ยวันละประมาณ 3 ร้อย นั่นก็ถือว่าพอเพียง และเป็นอิสระทางการเงินเหมือนกันครับ

ที่ผมยกมาพูดนี่ ต้องการให้หลายๆคนเปลี่ยนทัศนะคติใหม่ครับ กับการที่ว่า ต้องเป็นคนรวยหรือคนที่มีเงินเยอะๆ เท่านั้นที่จะเป็นอิสระทางการเงินได้ ซึ่งจริงๆแล้วคุณทุกคนสามารถเป็นอิสระทางการเงินได้ ขึ้นอยู่กับการใช้ชีวิตของคุณต่างหากครับ แต่หากว่าคุณเลือกการลงทุนที่เหมาะสม รู้จักอดออม แล้วทำเงินออมไปลงทุนให้ก่อประโยชน์ สิ่งนั้นก็จะทำให้คุณสามารถมีรายได้เพิ่มจากการลงทุนโดยที่อาจจะไม่ต้องลงแรงเหมือนกับการทำงานอื่นๆ ก็จะส่งผลทำให้คุณสามารถใช้จ่ายในสิ่งที่คุณต้องการได้เพิ่มขึ้นตามผลตอบแทนที่คุณได้รับจากการลงทุนครับ
shinnozuke

โพสต์ที่ 37

ถึงผมจะมีประสบการณ์ลงทุนแค่ปีเดียว แต่ผมเชื่อว่าการลงทุนด้วยแนวทาง VI สามารถนำไปสู่อิสรภาพทางการเงินได้อย่างแน่นอนครับ        :)
jackz08

โพสต์ที่ 38

อย่า อยู่ อย่าง (อด) อยาก ครับ  :8)  อิสระ!
There are always consequences.
beammy

โพสต์ที่ 39

มันเหมือนการปลูกต้นไม้ และความพอเพียง ครับ

ปลูกแค่วันสองวัน จะพึ่งพาผลผลิตจากต้นไม้ได้ มีที่ไหน  :lol:

ต้องปลูกหลายปีครับ จนกว่าจะออกดอกออกผลให้เรากิน

ส่วน Value Investment คือปุ๋ยครับ

ปุ๋ยดี ต้นไม้โตไว  :P

ความพอเพียง จะเป็นหลักที่สำคัญว่า ต้นไม้ที่เราปลูกไว้นั้น พอสำหรับเรา (และครอบครัว) หรือป่าว  :?:

เราต้องการผลไม้ปีละ 30 เข่ง แต่ปีหนึ่งต้นไม้ของเราออกผลไม้เพียง 10 เข่ง ก้อถือว่ายังต้องไปซื้อผลไม้ข้างนอกกินอยู่ดี

ราวๆ นี้กระมังครับ   :lol:

ว่าแต่ ต้นไม้ผมยังไม่โตเท่าไหร่เลย แฮ่ๆๆๆ  :8)  ...
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 40

Mon money เขียน:ผมทำบ้างไม่ทำบ้างแล้วแต่ความอยากครับ มีรายได้มากกว่าค่าใช้จ่าย มีกินใช้อย่างธรรมดา ไม่ต้องแก่งแย่งอะไรกับใคร มีเพื่อนมากๆรักๆกัน(สนุกดี)

ผมใช้ ISUZU Dmax (ค่าน้ำมันถูกดี บำรุงรักษาถูก) แต่งกายด้วยเสื้อผ้าพื้นๆ ไม่มีเครื่องเพชร ทอง ใส่ไม่ได้ครับ มันแพ้ เป็นผื่นทุกที(ของจริงนะครับ) เพื่อนว่าผมเค็มมั่งเลยคัน มีบ้านหลังเล็กๆกลางท้องนามีนบุรี มีเพื่อนๆมากไปหมด ยิ่งตอนหุ้นขึ้นเพื่อนจะมากเป็นพิเศษ

สงสัยคิดเหมือนจานมน  ผมขับรถโตโยต้ากะบะ4ประตู
 ไปประชุมผู้ถือหุ้น  ยามถามมาทำธุระอะไร  (ยามคงสงสัยผมมาซื้อของเก่าละ้ั่มั้ง)

แต่ผมไม่มีเพื่อน  (ก็๋เพื่อนรุ่นเดียวกันเขาเลิกเล่นหุ้นกันหมดแล้ว)

เพื่อนรุ่นน้อง  ปี50
มีน้องกีกี้จากสินธรแวะมาหาคุยกัน1ครั้ง  น้องชงแวะมาหาคุยกัน1ครั้ง

เวลาขับรถไป  กทม.ก็เชย(บ้านน๊อก-บ้านนอก)
มีนบุรีก็ไม่รู้จัก  เลยไม่ได้แวะไปหาจานมนสักครั้ง
อยากไปแวะบ้านคุณวิบูลย์ดูบ้านประหยัดพลังงานก็กลัวเสียตังค์ กลัวถูกใจ  
หานอนตามโรงแรมชานเมือง  ราคาไม่เกิน2พัน
โทรศัพท์ภรรยาถือ  ผมไม่เคยได้ใช้โทรหาใครเลย
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 41

[quote="ปรัชญา"] แต่ผมไม่มีเพื่อน
samahara

โพสต์ที่ 42

ไปนำแนเด้ออ้าย...
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 43

samahara เขียน:ไปนำแนเด้ออ้าย...
บ้านเจ้า อยู่ไส ล่ะ  :?:  ช่วยกันเชียร์ เฮีย ปรัชญา แกจักหน่อย
Nong_khai

โพสต์ที่ 44

ป้าดบ่ฮู้มาก่อนว่าอ้ายปัญญาเป็นอีสาน อ้ายคนบ้านได๋จ้า น้องคนหนองคายกำลังเริ่มต้นศึกษาการลงทุนจ้าเข้ามาซวยเซียร์จ้า :o
samahara

โพสต์ที่ 45

เป็นคนไกลบ้านครับ...อยู่เมืองหมอแคน แดนหมอลำ..แล้วย้ายไปเมืองน้ำดำ..กาฬสินธุ์...ตอนนี้พลัดถิ่น มาทำงานชลบุรีครับ...แต่บอกตัวเองเสมอครับ...กลับไปอยู่บ้านเฮาดีกว่า...
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
hagrid

โพสต์ที่ 46

กระทู้ตั้งแต่ปี 04

ผมลองขุดขึ้นมา เผื่อใครมีมุมมองอะไรใหม่ๆ
hagrid

โพสต์ที่ 47

อ้าว อยู่ในห้องคลังกระทู้คุณค่าหรือครับเนี่ย

ไม่ทันดู พอดีผมลอง search คำบางคำดู

แล้วกระทู้นี้ขึ้นมาพอดี เลยสนใจ
คนอุดร
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 48

ผมหวังว่าสักวันผมคงต้องมีแน่นอนครับ "อิสระภาพทางการเงิน"
holidaytours

โพสต์ที่ 49

ได้แน่นอนครับ
แต่ต้องใช้เวลานะครับ
ปกติต้องใช้เวลานับสิบปีครับ

ลองเอาสูตรดอกเบี้ยทบต้นมาคิดดูซิครับ
ผลตอบแทน 15 เปอร์เซ็น ต่อปี
เวลา 20 เป็นเท่าไหร่
ลองคำนวนดูแล้วน่าตกใจเหมือนกันนะครับ
แต่การลงทุนแนวนี้ต้องใช้เวลานานครับ
ควรจะทำงาน ไปเรื่อย ๆ ระหว่างที่พอร์ทยังไม่โตครับ
:D
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
picklife

โพสต์ที่ 50

ความสุข=ความสามารถในการมีสุข+ความสามาถในการหาสิ่งเสพ-ความเคยชิน
nun08

รบกวนครับ

โพสต์ที่ 51

สวัสดีครับพี่ พอดีผมเข้าไปอ่านเจอในกระทู้เก่า อิสรภาพการเงิน ว่าพี่รับเงินปันผลจากการลงทุนอย่างเดียว  แต่ก็เพียงพอกับค่าใช้จ่ายในครอบครัว จากการลงทุน หุ้นบริษัทเดิม ซึ่งจากโพส ราวปี 2007  ปัจจุบันพี่ยังลงทุน กับบริษัทเดิมหรือไม่ครับ แล้วช่าย wg รึป่าวเป็นบริษัทเดียวในพอร์ตเลยเหรอครับ    

แล้วพี่มีการลงทุนด้านอื่นๆๆนอกจากหุ้นด้วยหรือไม่ครับ   :D  :D

ขอบคูณครับพี่..
realblue44

โพสต์ที่ 52

ยืมของดร.นิเวศน์ ดร.บอกว่า ควรมีเงินลงทุนสัก 20เท่าของเงินที่คิดว่าจะใช้ในแต่ละเดือน เช่น จะใช้เงินเดือนละแสน ก็ควรมี 20ล้าน แล้วได้รับผลตอบแทนขั้นต่ำ 6% ในแต่ละปี ผลตอบแทนนำไปใช้ในชีวิตประจำวัน เหลือจากใช้ก็นำมาลงทุนต่อ ทบไปเรื่อยๆครับ
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 53

realblue44 เขียน:ยืมของดร.นิเวศน์ ดร.บอกว่า ควรมีเงินลงทุนสัก 20เท่าของเงินที่คิดว่าจะใช้ในแต่ละเดือน เช่น จะใช้เงินเดือนละแสน ก็ควรมี 20ล้าน แล้วได้รับผลตอบแทนขั้นต่ำ 6% ในแต่ละปี ผลตอบแทนนำไปใช้ในชีวิตประจำวัน เหลือจากใช้ก็นำมาลงทุนต่อ ทบไปเรื่อยๆครับ
พิมพ์ผิดรึเป่าครับ น่าจะเป็นเงินลงทุนควรมีไม่ต่ำกว่า 20 เท่าของเงินที่คิดว่าจะใช้ในแต่ละปีมากกว่ามั้งครับ ไม่ใช่แต่ละเดือน
nakron

โพสต์ที่ 54

[quote="Skyforever"][quote="realblue44"]ยืมของดร.นิเวศน์ ดร.บอกว่า ควรมีเงินลงทุนสัก 20เท่าของเงินที่คิดว่าจะใช้ในแต่ละเดือน เช่น จะใช้เงินเดือนละแสน ก็ควรมี 20ล้าน แล้วได้รับผลตอบแทนขั้นต่ำ 6% ในแต่ละปี ผลตอบแทนนำไปใช้ในชีวิตประจำวัน เหลือจากใช้ก็นำมาลงทุนต่อ ทบไปเรื่อยๆครับ[/quote]

พิมพ์ผิดรึเป่าครับ น่าจะเป็นเงินลงทุนควรมีไม่ต่ำกว่า 20 เท่าของเงินที่คิดว่าจะใช้ในแต่ละปีมากกว่ามั้งครับ ไม่ใช่แต่ละเดือน[/quote]

น่าจะ 200 นะเท่าครับ
@bangkok

โพสต์ที่ 55

ตอนเรียนจบ ทำงานใหม่
ตัวผมเองก็อยากมีอิสรภาพทางการเงิน เพียงเพราะ
เพื่อไม่อยากทำงาน วันๆมีกินมีใช้ให้พอกับปัจจัยพื้นฐาน
....
มาตอนนี้ ก็ยังไม่ถึงจุดอิสรภาพทางการเงิน(อิงจากพ่อรวยสอนลูก)
แต่พอมีระดับหนึ่งที่สามารถหยุดทำงานได้หลายปีอยู่
....
แต่ตอนนี้ พอหยุดยาวๆไม่ทำงานเลย
กลับอยากทำงานมากๆ เพราะผมว่า
หากเราทำในสิ่งที่รักและชอบ มันจะสนุกมาก
และกลายเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต
....
เมื่อวันหนึ่งถึงจุดอิสรภาพทางการเงิน
ผมก็ยังเลือกที่จะตื่นมาทำงานอยู่ดี

นอกเรื่องอีกละ เข้าเรื่องที่ถาม แนวทาง VI นะทำได้แน่
เพียงแต่ช้า หรือ เร็ว คุณ รอและอดทนไหวไหมอะ
ถ้ารีบร้อนโอกาสพลาดมากขึ้นกว่าคนที่อดใจได้มากกว่า
sakana_sushi

โพสต์ที่ 56

อิสรภาพทางการเงิน ของพวกนี้มันอยู่ที่ความพอใจในแต่ละคนจริงๆครับ ผมว่าคนเราเกิดมาตามจริงไม่ต้องการไรมากนัก อย่างสมัยก่อนไม่มีเทคโนโลยีเท่าปัจจุบันคนก็ยังมีสุขดี ผมว่าไม่มีหนี้ มีกินมีใช้ คุณภาพชีวิตที่เราพอใจ ก็โอเคแล้วครับ อิิอิ ผมว่าทุกอย่างมันอยูที่ใจจริงๆ เข้าวัดบ้าง อยู่บ้านมีเวลาก็นั่งสมาธิ ผมว่าช่วยได้เยอะจริงๆ

ส่วนการลงทุนแนว VI ผมว่านำไปสู่อิสรภาพได้อีกทางหนึ่ง เพราะว่าลงทุนแนวนี้ เราลงมือเองเรารู้เองผิดพลาดหรือสำเร็จเราก็รู้เหตุผลของมัน ส่วนตัวผมก็คงอีกนานอ่ะครับกว่าจะมีอิสรภาพ ตอนนี้ผมยังเรียนหนังสืออยู่เลยครับ
เอ๊ะ! หรือว่ายังไม่มีเมียเลยเรียกว่ามีอิสรภาพได้ครับ(ขำๆนะครับ:P )

ผมเพิ่งลงทุนในหุ้นได้สองสามปี ตอนแรกนึกว่ามีแต่แนวเทคนิคคอลต้องดูกราฟ แต่ก็ถือว่าเป็นโชคดีของผมครับ เปิดเจอเวบนี้พอดี๊พอดีแล้วส่วนตัวชอบไปร้านหนังสือเจอหนังสือของท่านอาจารย์ก็เลยยืนอ่านพออ่านไปแปบนึงก็เลยเหมาซื้อมาหมดเลย(ไม่ได้โฆษณา 5+) พอศึกษาไปเรื่อยๆคิดว่าเข้าท่าครับ พอศึกษาเยอะๆตอนนี้ถอนตัวไม่ออกแล้วครับ แห่ๆ :D  :D
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
nuang_111

โพสต์ที่ 57

ชอบคำพูดของคุณหมอ บำรุง (สามัญชน) มาก ๆ ในงาน
investor day ที่บอกว่า เวลาเหมือนจะเป็นของเรา แต่จริง ๆ
แล้วไม่ใช่เพราะ เราต้องตื่นเช้าไปทำงาน เมื่อคุณหมอถูกเรียกตัว
เวลาไหนก็ต้องไปทำงาน ซึ่งเราก็เห็นด้วย
การมีอิสรภาพทางการเงิน = อิสรภาพ+การเงิน
อิสรภาพ คงรู้ความหมายแล้ว สำหรับการเงินก็คือ มีใช้จ่ายอย่างไม่
ขัดสน และรู้จักคุณค่าของเงิน แค่นี้เราก็พอใจแล้ว
-----------------------------------------------------------------
หวังให้ไกล และไปให้ถึง  :D
jotharo

โพสต์ที่ 58

อยากไปถึงจุดนั้นเหมือนกัน ต้องอดทน ประหยัดเงิน ไว้ลงทุนด้วย
คิดว่าเพื่ออนาคต ก็จะมีกำลังใจที่จะเก็บ
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 59

ทุกวันนี้ใจผมกำลังเรียกร้องหาอิสรภาพทางการเงินและเวลามากเลยครับ

แต่คงต้องทนไปก่อน เพราะพอร์ทยังเล็กอยู่มาก เงินปันผลยังไม่พอใช้ครับ

การมีอิสรภาพทางการเงินของคนแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่รวมๆก็คือมีเงินใช้อย่างไม่ขัดสนไปตลอดชีวิตนั่นแหละครับ
pacabee
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 60

หนังสือเรืืืืืืืืืืืืืืืืืืืืืืืืืือง "การลาออกครั้งสุดท้าย" ในรองสุดท้าย
ใครบางคนเคยบอกไ้ว้ว่า...

"อิสรภาพ คือ การถูกขังในกรงที่เรารัััััััััััััััััััััััััก"
Invest or Don't. There is no try.