แนวทาง VI ทำให้ได้อิสระภาพทางการเงินจริงหรือ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Boomer
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แนวทาง VI ทำให้ได้อิสระภาพทางการเงินจริงหรือ

โพสต์ที่ 1

ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่ใน board นี้ ต้องการมีอิสระภาพทางการเงิน ซึ่งคิดว่าแนวทาง VI เป็นหนทางหนึ่งที่จะทำให้ถึงเป้าหมายได้ ดร. นิเวศน์ (ในมุมมองของท่านเอง) คิดว่ามีอิสระภาพแล้ว อยากทราบประสบการณ์ของท่านอื่นๆ ว่า ในนิยามและมุมมองของตัวเองคิดว่ามีอิสระภาพทางการเงินแล้วหรือยัง

ถามความเห็น เพราะว่ายังไม่แน่ใจในแนว VI นัก รู้สึกว่าต้องศึกษาเรียนรู้เยอะมาก บางสิ่งบางอย่างค่อนข้างยาก เช่น การหามูลค่าที่แท้จริง ..... ขอบคุณครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 2

ได้แน่นอนครับ จากประสบการณ์การลงทนของตัวเองครับ
Chlorophyle

โพสต์ที่ 3

อิสระภาพทางการเงิน ฟังคำนี้แล้วผมนึกไปถึงกรมธรรมพ์ ขายประกัน หรือขายแอมเวย์อะไรเทือกนั้นทุกทีเลยไม่รู้ทำไม (ผมขอใช้ตำว่าอิสระนะครับ)
ส่วนตัวผม ผมคิดว่าผมยังไม่มีอิสระ ถึงผมจะเล้นหุ้นปันผล แต่เนื่องจากพอร์ทผมยังเล็กอยู่ ก้อเลยได้ไม่ค่อยเป็นกอบเป็นกำพอที่จะเป็นอิสระครับ

อิสระภาพทางการเงิน -ในความหมายของคุณ Boomer คืออะไรครับ ช่วยยกตัวอย่างอธิบายได้มั้ย ??? เพราะผมเข้ามาตลอดว่า อิสระภาพทางการเงิน คือการไม่ต้องทำงานอะไร ก้อมีเงินใช้เพราะเราเอาเงินไปต่อยอดเงิน(เช่น หุ้นปันผล) - ไม่แน่ใจน่ะ ????
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ตอนนี้ยัง แต่สักวันต้องทำให้ได้ครับ
Boomer

โพสต์ที่ 5

ผมเข้าใจว่าคุณ chatchai ถือ WG อยู่เดียวใช่ไหมครับ ซึ่งผมคิดว่า คุณ chatchai มีความมั่นใจมากๆ เลย และปัจจุบันก็มีเวลาให้กับครอบครัวเต็มที่ คือผมยังไม่ค่อยมั่นใจในตลาดหุ้นเมืองไทยเท่าไหร่ ....... อยากให้แบ่งปันประสบการณ์ว่าทำไมถึงคิดว่ามีอิสระภาพทางการเงินแล้ว และ lifestyle เป็นอย่างไร .... หวังว่าคงจะไม่เป็นการถามเรื่องส่วนตัวมากเกินไปนะครับ
banchap(unlog)

โพสต์ที่ 6

ลองอ่านหนังสือ "เงินหรือชีวิต" ดูซิครับ น่าจะได้มุมมองใหม่ ๆ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 7

อิสรทางการเงิน คงหมายถึงมีเงินใช้เท่าไรก็ได้ แบบไม่จำกัด คือร่ำรวยมาก

ผมว่า เอาแค่อิสรภาพทางการงาน นี่ก็น่าจะแจ่มแล้วครับ

คือมีเงินมากพอ ที่ทั้งชีวิต ถ้าไม่อยากทำงานก็ไม่ต้องทำ ถ้าอยากทำก็ทำอะไรทำนองนั้น

แนวทาง VI น่าจะเป็นแนวทางหนึ่ง ในหลายๆแนว ที่ช่วยให้เกิดอิสรภาพทางการงาน ครับ
chatchai

โพสต์ที่ 8

ถ้าอิสระทางการเงินหมายถึงที่คณเจ๋งว่า
มือทอง

โพสต์ที่ 9

เมื่อหุ้นตก คิดว่าฝากเงินในธนาคารรอดอกเบี้ย(เงินปันผล) ไม่ต้องคิดที่จะถอนเงินมาใช้(ขายหุ้นทิ้ง)
ยิ้มงาม

โพสต์ที่ 10

อ่านดูแล้วชีวิตฟังดูสบายใจดีครับ
ศึกษา ธรรม ด้วยหรือเปล่าครับ คุณฉัตรชัย
และ ภรรยา ไม่ได้ทำงาน ด้วยหรือครับ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

มีเงินใช้เท่าไหร่ก็ได้เค้าเรียกว่า รวยล้นฟ้า พานทองแท้ หรือ สะใภ้นายก ประเภทนั้นมั้งครับ 8)

มีรายได้เพียงพอที่คุ้มครองค่าใช้จ่ายประจำ ท่องเที่ยวและสันทนาการ และเผื่อยามฉุกเฉิน โดยไม่ต้องทำงาน และเลือกทำในสิ่งที่เรารักอย่างไม่ต้องเป็นมนุษย์เงินเดือน ผมว่าอันนี้อิสระเสรีเหนืออื่นใดครับ

สักวันคงถึง :wink:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 12

โห แค่อิสรภาพทางการเงิน ยังมีหลายความหมายอีกแฮะ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

โห แค่อิสรภาพทางการเงิน ยังมีหลายความหมายอีกแฮะ
ทุกอย่างมันโดนตีความด้วยมุมมองจากประสบการณ์ ความรู้และ อคติของแต่ละคนทั้งนั้นแหละครับ

ถามหน่อยว่า คำนิยามคำว่า ความสุขของคุณกับผมจะเหมือนกันมั้ย
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
chatchai

โพสต์ที่ 14

ครอบครัวผมไม่มีใครทำงานเลยครับ
Jeng

โพสต์ที่ 15

วันนี้เกือบได้เจอคุณฉัตรชัยแล้ว เสียดายติดธุรกิจด่วน อิอิ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 16

ผมทำบ้างไม่ทำบ้างแล้วแต่ความอยากครับ มีรายได้มากกว่าค่าใช้จ่าย มีกินใช้อย่างธรรมดา ไม่ต้องแก่งแย่งอะไรกับใคร มีเพื่อนมากๆรักๆกัน(สนุกดี)

ผมใช้ ISUZU Dmax (ค่าน้ำมันถูกดี บำรุงรักษาถูก) แต่งกายด้วยเสื้อผ้าพื้นๆ ไม่มีเครื่องเพชร ทอง ใส่ไม่ได้ครับ มันแพ้ เป็นผื่นทุกที(ของจริงนะครับ) เพื่อนว่าผมเค็มมั่งเลยคัน มีบ้านหลังเล็กๆกลางท้องนามีนบุรี มีเพื่อนๆมากไปหมด ยิ่งตอนหุ้นขึ้นเพื่อนจะมากเป็นพิเศษ

เพื่อนผมรุ่นเดียวกัน ยังทำงานอยู่ที่บริษัทที่ผมกับเขาเป็นผจก.พร้อมกัน ผมออกมาได้สองปีแล้ว เพื่อนผมเป็นใหญ่เป็นโตมีเงินเดือนเป็นแสน มีรถบริษัทใช้ เห็นมันตื่นแต่เช้า ไปเอาหัวโขกจอคอมพ์ ทำงานไปหลบกระแสการเมืองไป ผมเคยเป็นแบบนี้แต่ตอนนี้ให้ห้าแสนก็ไม่เอาครับ อยู่แบบพอเพียงสุขกว่ากันแยอะ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
chatchai

โพสต์ที่ 17

ผมก็คิดว่าจะได้เจอพี่เจ๋งแล้วครับ ไว้โอกาสหน้าครับ
_THiNK_

โพสต์ที่ 18

ฮึ่ม :!: มนุษย์เงินเดือน ก็มีอิสระทางการเงินได้ครับ :evil:

อันความพอของคนนั้นไม่เท่ากัน
ดังนั้นคนที่รวยล้นฟ้า ก็ใช่ว่าจะถึงซึ่งความพอได้
ผมจึงคิดว่า อิสระทางการเงินนั้นมีความหมายมากกว่าการมีเงินใช้จนเหลือเฟือ
แต่หมายถึง การรู้จักหาเงิน รู้จักใช้เงิน และที่สำคัญต้องไม่ตกเป็นทาสของเงิน

คิดแล้วให้นึกถึง 'เศรษฐกิจพอเพียง'
derden

โพสต์ที่ 19

ผมเห็นด้วยกับพี่เจ๋งนะ อิสระภาพทางการงาน เข้าท่าดี เพราะที่เรากำลังมุงประเด็นคือเงินกับงาน ความจริงคือไม่อยากจะทำงาน หรืออยากทำงานที่อยากทำ ไม่ได้หวังว่างานที่ทำจะทำให้ได้เงินเท่านั้นเท่านี้คือพอใจอยากทำแค่นั้นพอ ขอให้อยู่ได้สบายอยากใช้มีให้ใช้
ถ้าอิสระภาพทางการเงิน ผมว่าแปลยังไงก็แปลว่า ความเป็นอิสระจากเงิน คือเงินไม่มีอิทธิพลต่อตัวเรา มันก็เลยจะทำให้แยกได้เป็นสองทางครับที่ผมนึกออก ทางแรกก็ทางธรรมครับ ทางธรรมจริงๆ พระอรหันต์คงมีอิสระภาพทางการเงิน ถ้าคุณอยากมีอิสระภาพทางการเงินในทางที่หนึ่งคุณก็ต้องศึกษาธรรมมะจนระดับสำเร็จอรหันต์ หรือทางที่สองก็อย่างที่พ่อรวยสอนลูกเขาว่าไว้หรืออย่างที่พี่เจ๋งว่าไว้ล่ะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 20

เฉียบขาดมากครับ ลืมนึกไป >> darden

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ทางแรกก็ทางธรรมครับ ทางธรรมจริงๆ พระอรหันต์คงมีอิสระภาพทางการเงิน
ข้อนี้ น่าจะเป็นอิสรภาพ ที่แท้จริง เพราะผมมานั่งนึกดูกว่าจะมีเงิน ที่มากพอ ที่จะทำให้เรามีอิสรภาพทางการเงินนั้น ไม่รู้จะต้องมีมากเท่าไร ถึงจะพอ ทำให้เรามีอิสรภาพได้

ถึงแม้หลายๆคนจะพยายามทำใจให้พอ กับเศรษฐกิจพอเพียงก็ตาม

ถ้ามีโอกาสได้มากขึ้น ก็ต้องอยากได้ ผลคือ เมื่อได้มาแล้วก็อยากรักษา อยากพัฒนาให้มีมากขึ้น

ตรงนี้ ก็เลยยังอยู่ในจุดที่ ไม่น่าจะมีอิสรภาพอย่างแท้จริง ยังยึดติดกับตัวเงินอยู่

แต่พระนี่ซิ อิสรภาพอย่างแท้จริง

.........................................................................

หมายเหตุ ผมยังอยู่ในขั้น ไม่มีอิสรภาพทางการเงิน และยังไม่มีอิสรภาพทางการงานครับ

ยังต้องหาเงิน และยังต้องทำงาน ม่ายเหมือนใครบางคน อิจฉาจัง
MedIEviL

โพสต์ที่ 21

ที่เข้าใจนะคะ อิสระภาพทางการเงินก็คือ การที่เรามีรายได้มากกว่ารายจ่าย และ การที่เรามีเงินเพียงพอในการใช้ชีวิตประจำวัน ไม่ต้องมานั่งทำงานหาเงิน เครียดอยู่ทุกวัน ซึ่ง การลงทุนแบบ VI ถือเป็นอีกทางหนึ่งที่ช่วยให้เราค้นพบอิสระภาพทางการเงินได้ง่าย ๆ ค่ะ คิดดูสิ การถือหุ้นดี ๆ ก็เหมือนการที่เราได้เป็นเจ้าของบริษัทคนหนึ่ง ซึ่งโอกาสที่จะเป็นเจ้าของบริษัทดี ๆ จริง ๆ แทบจะหาไม่ได้เลยนะคะสำหรับคนธรรมดามีเงินเดือนเพียงไม่กี่บาทอย่างเราๆ และวันนี้พี่ ๆ ที่นี่ก็ได้พิสูจน์ให้เห็นแล้ว ว่า VI ช่วยให้เราเข้าสู่ อิสระภาพทางการเงิน เร็วขึ้น น่ะค่ะ :P
"The rich person is not one who have most....
but one who need least"
CIA

โพสต์ที่ 22

จริงสำหรับคนรวยแล้ว
ตรงกันข้ามสำหรับคนยังไม่รวย

เหมือน AMWAY หรือเปล่า
_THiNK_

โพสต์ที่ 23

:!: พระอรหันต์คงมีอิสระภาพทางการเงิน :!:

พระท่านละซึ่งโลก การเงินจึงไม่มีอยู่ในธรรม

แต่ธรรมะใช่เข้าถึงได้แต่พระเท่านั้น

เพียงแต่ต้องปฎิบัติ ใช่ศึกษาเพียงอย่างเดียว
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 24

คุณ chatchai นี่มีชีวิตที่หลายคนอิจฉานะครับ
ที่ทำอย่างนี้ได้ก็เนื่องจากมีความมั่นใจผลตอบแทนของการลงทุน

ผมขอถามนิดครับ เพื่อเป็นข้อคิดของพวกเราด้วย
คุณ chaichai ออกกำลังกายสม่ำเสมอหรือเปล่า หรือดูแลสุขภาพอย่างไรครับ
ที่ถามนี่ก็เพราะว่า คนเราอาจจะมีความเสี่ยงเรื่องสุขภาพของเราหรือสมาชิกในครอบครับด้วย
ไม่ทราบว่าคุณ chaichai มีวิธีจัดการกับความเสียงเรื่องสุขภาพนี้อย่างไร
หรือทำประกันสุขภาพสำหรับทุกคนในครอบครัวครับ อยากรู้จริงๆ
MacroArt

โพสต์ที่ 25

Financial Freedom ตามความหมายของ Robert T. Kiyosaki ก็คือการที่คุณมี
รายได้มากกว่ารายจ่าย โดยที่คุณไม่ต้องทำงานเพื่อแลกมาซึ่งรายได้นั้นครับ
ซึ่งมีได้ 2 ทางก็คือด้วยการเป็น Business Owner โดยคุณมีระบบงานและคน
ทำงานแทนคุณหมด ตัวอย่างที่เห็นง่ายๆ ก็คือ นาย ก. ที่แม้แต่หน้าที่บริหาร
ยังไม่ต้องทำ เพราะจ้างคนมาบริหารแทน กับอีกทางคือการเป็น Investor
อันนี้ก็คือคุณมีเงินก้อนหนึ่ง ก็เอาเงินไปให้คนอื่นบริหารแล้วจ่ายผลตอบแทน
กลับมา อย่างเช่นการปล่อยกู้ (ให้แบงก์หรือรัฐบาลกู้ก็ได้ดอกเบี้ยเงินฝาก)
การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์แล้วให้ผู้อื่นเช่า การให้เงินลงทุนในธุรกิจต่างๆ
(Venture Capital) และการลงทุนในหลักทรัพย์

การลงทุนแนว VI ช่วยให้มี Financial Freedom ได้หรือไม่? ได้แน่นอนครับ
เพราะคุณกำลังให้คนอื่นยืมเงินของคุณไปลงทุนในธุรกิจ พอเขาทำกำไรได้
ก็แบ่งให้คุณในรูปแบบของเงินปันผล ถ้าบริษัทมีกำไรที่เติบโต ก็แน่นอนว่า
ราคาหุ้นก็จะต้องแปรผันตามไปด้วย บริษัทมีกำไรดี ปันผลดี แนวโน้มดี ใครๆ
ก็อยากร่วมเป็นเจ้าของ ทีนี้คุณก็ต้องดูว่าคุณมีรายจ่ายต่อเดือนเท่าไร คุณ
พอใจที่จะมีรายได้ต่อเดือนเท่าไร การลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ ดร.นิเวศน์
เคยเขียนคอลัมน์ไว้ว่าถ้าคุณได้ผลตอบแทน 10% ต่อปีก็ถือว่าโอเคแล้ว
ก็ลองคำนวณดูครับว่าคุณต้องใช้เงินต้นเท่าไร ถ้าคุณชอบใช้ชีวิตแบบสมถะ
ในเมืองหลวง รายจ่ายต่อปี 200,000 บาท แปลว่าคุณควรมีเงินต้นประมาณ
2,000,000 บาท ถ้าอยากใช้ชีวิตให้ไฮโซมากขึ้น ก็ต้องเพิ่มเงินต้นครับ
bigshow
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 26

พี่ ฉัตรชัย เหมือน robert t. kiyosaki เลย แล้วพี่ไม่เบื่อเหรอเวลาอยู่ว่างๆ
พี่ไม่สนธุรกิจส่วนตัวพวก แฟรนไชส์ หรือครับ กันคนข้างบ้านนินทาว่า "บ้านนี้ไม่เห็นทำงานทำการอะไรเลย" :lol:
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 27

ในความคิดของผม อิสระภาพทางการเงิน..........คือ......รายได้จากปันผลทั้งปี(ในหุ้นที่คาดการได้ง่าย ๆ) รวมรายได้ ทั้งหมดแล้ว สูงกว่า รายจ่ายที่ใช้ สัก 2 เท่า ก็ น่าจะรับ ได้ว่า เป็น อิสระภาพทางการเงินแล้ว

แต่ รายจ่ายของแต่ละคน อยู่ที่ ความพอใจ เป็น หลัก บางคนมีรายจ่ายสูง รสนิยมสูง ก็ต้อง หาทาง หา รายได้จากปันผลสูงตามไปด้วย ลงทุนเท่าไหร่ก็ยังไม่พอใจ............ดังนั้น สรุป ได้ ที่ ความพอใจ ครับ ว่าจะอยู่ ในระดับไหน

ความพอใจของคนเราไม่เท่ากัน วันก่อน ฟัง นักพูดคนสวย พูดไปยิ้มไป ในรายการ Money Talk เขาว่า น้ำในถ้วยแก้ว ที่มี น้ำปริมาตรเท่ากัน แต่ถ้าไปในถ้วยแก้วที่ใหญ่ มันก็มี น้อย แต่ ถ้าไป ใส่ ในถ้วยแก้วเล็ก ๆ ก็จะเต็มแก้วได้ ดู แล้ว มีมาก...........แล้ว เรา จะ เลือก เอา ....(ความพอใจ) แก้วใหญ่ ๆ แค่ไหน

ส่วนผม ชอบ ขยับเปลี่ยนแก้วไปเรื่อย ๆ แต่ ขอให้ มี น้ำในปริมาตร เกือบเต็มแก้วตลอด (ขอให้มีความ มั่นคงไว้ก่อน)
THEPUNG

โพสต์ที่ 28

คนจนบนโลกนี้มี 2 ประเภทครับ
1. จนเพราะไม่มี
2. จนเพราะไม่พอครับ
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 29

จริงครับ...
InnoVI

โพสต์ที่ 30

ผมหวังแค่เกษียณก่อน เพื่อนๆรุ่นเดียวกัน ซัก 10 ปีแล้วอยู่อย่างไม่ต้องเดือดร้อนลูกหลานก็พอใจแล้วครับ :)
"ถ้าไม่เริ่มต้น ก็ไม่มีวันจะพบความสำเร็จ"
โพสต์โพสต์