สอบถามเรื่องการยื่นภาษี

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 241

[quote="killyz"][quote="sorawut"]ปีนี้ไม่รีบยื่นแล้วครับ ใช้ RMF ให้เป็นประโยชน์ :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
miracle
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 242

แบบฯ ของท่านอยู่ระหว่างดำเนินการพิมพ์เช็ค
ตรวจสอบเมื่อวันนี้ (8 มค 2552)

:)
tingku
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 243

miracle เขียน:แบบฯ ของท่านอยู่ระหว่างดำเนินการพิมพ์เช็ค
ตรวจสอบเมื่อวันนี้ (8 มค 2552)

งง ครับ
วันนี้วันที่ 7 มค 2553
ผมเลยไม่แน่ใจว่าพี่ miracle พิมพ์วันที่ผิด หรือพิมพ์ปีผิด หรือว่าต้องการจะบอกว่าอะไรกันแน่ครับ
abscisic

โพสต์ที่ 244

miracle เขียน:ผมมี CASE ของน้องๆที่ทำงาน พอดีเป็นลูกจ้างรายวัน
CASE นี้ผมต้องนั่งนึกว่า
1. เอกสารของเขาครบถ้วนหรือไม่
2. รายได้ของเขานับอย่างไง
3. แ้ล้วสิ่งที่เขายื่นไปปีที่แล้วมันถูกต้องหรือเปล่า

เล่าก่อนว่า
รอบระยะเวลาภาษีนัับตั้งแต่วันที่ 1 มค ถึง 31 ธค ของทุกปี สำหรับภาษีบุคคลธรรมดา และกำหนดให้บุคคลธรรมยื่นแบบภาษีเงินได้ (เอาแบบทั่วไป ไม่นับพวกอาชีพ หมอ วิศวะล่ะครับ) คือวันที่ 1 มค ถึง 31 มีค โดยยื่นแบบเป็นของปีก่อนหน้า เช่น ปีนี้ 2553 เป็นการยื่นแบบภาษีของปี 2552

ของน้องที่ทำงาน มีปัญหาว่า
เขาทำงานครบปี แต่วันที่ เงินได้ มันล่าช้าไปนิดหน่อย
เช่น ทำงานเดือน ธันวาคมแล้ว แต่ไปรับเงินเดือน มกราคม

อันนี้ถ้ายื่นแบบคิด วันที่จ่ายเงิน ใช่หรือเปล่าครับ
ส่วนเรื่องของเอกสาร เนื่องจากบริษัทออกเป็นรายเดือน ณ วันที่จ่ายเงินก็ออก 50 ทวิให้เลย ออกเป็นครั้งๆไป ทำให้การจัดเก็บต้องเก็บทุกใบที่ออกมาเลย งานนี้หากใครทำหายก็แย่หน่อยล่ะ

ส่วนสุดท้าย
CASE คือ มีน้องกลุ่มหนึ่ง ไม่ได้นับวันที่บริษัทจ่ายเงิน ดันไปนับการทำงานแทน งานนี้เลยเรียกได้ว่า อาจจะมีการเรียกดูย้อนหลังได้

ถามพี่ๆๆ แถวนี้ว่า
ทั้งหมดที่ผมพิมพ์มานั้น ถูกตาม ประมวลกฏหมายรัษฏา และ กฏระเบียบที่ออกใช่ไหมครับ
ถ้าไม่ใช่กรุณาบอกข้อผิดพลาดด้วยครับ

ครับผม พี่Miracle บุคคลธรรมดา ใช้เกณฑ์เงินสดในการเสียภาษี ได้เงินปีไหนเสียปีนั้นครับ(ในทางปฏิบัติสรรพากรจะยึดเวลาในใบทวิ 50 ครับพี่) ยกเว้นกรณีเดียว คือกรณีที่บริษัทจ่ายภาษีแทนลูกจ้างครับ ต่างจากบริษัทที่ใช้เกณฑ์สิทธิ มนการรับรู้นายได้ครับ
ktpkhk8

โพสต์ที่ 245

ผมยื่นแบบเสียภาษี ขอเครดิตภาษีผ่านระบบอิเล็กโทรนิคส์ internet ของกรมสรรพากร www.rd.go.th เมื่อวันที่ 3 มค.53(วันอาทิตย์) ได้เช็คเครดิตคืนภาษีแล้ววันนี้ (14 มค.53) โดยหลัง 3วันทำการหลังยื่นขอผ่าน net ก็ตามด้วยตรวจสอบในหน้าที่แสดงผลตรวจสอบเงินคืนภาษี มีแจ้งว่าต้องส่ง fax หรือ ส่งเอกสารไปยังที่อยู่สรรพากรพื้นที่ โดยเอกสารที่เค้าขอมาผมส่งให้แค่ เอกสาร fax ใบแจ้งเงินปันผลเข้าที่ให้มาเป็นหลักฐานทางภาษีทุกครั้งที่มีเงินปันผลแค่นั้น ก็ได้รับเช็คมาแล้วในวันนี้ครับ..
(รวม ประมาณ10 วัน)

* เร็วดีครับไม่ยุ่งยากเลย..
KTPK8.>>..หุ้นคือแฟชั่น ต้องคอยอัพเดท เสมอๆ.. (Everything can change)
NT
ผู้ติดตาม: 1

ไม่เอาปันผลของแฟนมาคำนวนได้ไหม?

โพสต์ที่ 246

คือผมจดทะเบียนกับแฟน..  เขามีหุ้นอยู่ส่วนหนึ่ง.. ซึ่งมีปันผลด้วยซึ่งไม่ได้มากมายอะไรนัก

บังเอิญผมลืมไปว่าต้องรวมเอาปันผลของแฟนมาคำนวนด้วย  จึง submit ไปแล้ว.. นึกขึ้นมาได้ถามแฟน.. แกก็บอกว่าไม่รู้เอกสารหายไปไหนหมดแล้ว

ในกรณีนี้ผมไม่ต้องเอาปันผลของแฟนมาคำนวนได้ไหมครับ? .. (อันที่จริงผมจะเสียประโยชน์เพราะหากเอาปันผลมาร่วมคำนวนด้วยจะได้เครดิตภาษีเพิ่ม)
GROUPCP

โพสต์ที่ 247

ผมได้กำไรจากการขายกองทุน LTF ไม่ผิดเงื่อนไข
โดนหัก ณ ที่จ่าย 3% แล้วครับ
แต่เวลายื่น ภงด90 40(8)
ไม่รู้จะกรอกช่องไหน อย่างไร
แนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ
Qคุง

Re: ไม่เอาปันผลของแฟนมาคำนวนได้ไหม?

โพสต์ที่ 248

[quote="NT"]คือผมจดทะเบียนกับแฟน..
tula

โพสต์ที่ 249

ผมขอสอบถามเรื่อง BCP-DR1 ซึ่งเงินปันผลไม่สามารถขอเครดิตภาษีได้และไม่ได้รับการงดเว้นภาษี(อย่างเช่น BOI) อยากถามว่า
1) จำเป็นต้องกรอกข้อมูลเงินปันผลของ BCP-DR1 ลงไปด้วยหรือไม่ ถ้าไม่กรอกจะได้หรือไม่(ส่วนตัวคิดว่าไม่เพราะคิดว่าเสียภาษี ณ ที่จ่ายไปเรียบร้อยแล้ว)
2) ถ้าจำเป็นต้องกรอก รายได้จากดอกเบี้ยรับจากบริษัทโบรกเกอร์ ต้องรวมเข้าไปด้วยหรือไม่ เพราะถือเป็นรายได้เหมือนกัน (แต่เสีย ณ ที่จ่ายไปแล้วเช่นกัน)
ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 250

tula เขียน:ผมขอสอบถามเรื่อง BCP-DR1 ซึ่งเงินปันผลไม่สามารถขอเครดิตภาษีได้และไม่ได้รับการงดเว้นภาษี(อย่างเช่น BOI) อยากถามว่า
1) จำเป็นต้องกรอกข้อมูลเงินปันผลของ BCP-DR1 ลงไปด้วยหรือไม่ ถ้าไม่กรอกจะได้หรือไม่(ส่วนตัวคิดว่าไม่เพราะคิดว่าเสียภาษี ณ ที่จ่ายไปเรียบร้อยแล้ว)
2) ถ้าจำเป็นต้องกรอก รายได้จากดอกเบี้ยรับจากบริษัทโบรกเกอร์ ต้องรวมเข้าไปด้วยหรือไม่ เพราะถือเป็นรายได้เหมือนกัน (แต่เสีย ณ ที่จ่ายไปแล้วเช่นกัน)
ขอบคุณครับ
1.ไม่ต้องกรอกครับ อ่านจากห้องรอ้ยคนร้อยหุ้น bcp ได้
2.เราเลือกได้ครับ ถ้าได้คืนส่วนหักภาษีณ.ที่จ่าย 10% ก็รวม ถ้าฐานภาษีเราสูงกว่า 10% ก็ไม่ต้องรวม
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
tula

โพสต์ที่ 251

ลูกอิสาน เขียน: 1.ไม่ต้องกรอกครับ อ่านจากห้องรอ้ยคนร้อยหุ้น bcp ได้
2.เราเลือกได้ครับ ถ้าได้คืนส่วนหักภาษีณ.ที่จ่าย 10% ก็รวม ถ้าฐานภาษีเราสูงกว่า 10% ก็ไม่ต้องรวม
ชัดเจนแล้วครับ  :) ขอบคุณพี่ลูกอิสาน และทุกท่านที่มาตอบคำถามในกระทู้นี้ครับ
AuI_a VI

โพสต์ที่ 252

[quote="kt2498"]เนื่องจากปีที่แล้วกรอกรายการเงินปันผลที่ได้รับไม่ถูกต้องทำให้ได้รับเครดิตภาษีช้ามาก
apiwatw

Re: ไม่เอาปันผลของแฟนมาคำนวนได้ไหม?

โพสต์ที่ 253

[quote="NT"]คือผมจดทะเบียนกับแฟน..
ohmykung

โพสต์ที่ 254

มีคำถามรบกวนพี่ๆครับผม

เผอิญผมได้เปิดพอร์ตโดยใช้ชื่อแม่เป็นเจ้าของบัญชีครับ

โดยที่แม่ผมไม่ได้ทำงาน (เป็นแม่บ้าน ไม่มีรายได้) ที่ผมสงสัยว่า

1.สามารถขอเครดิตปันผลได้เต็มจำนวนใช่ไหมครับ (แม่ไม่มีรายได้)

หรือว่าต้องนำปันผลตรงนี้ไปรวมกับรายได้ของพ่อเพื่อขอเครดิตปันผลครับ

2.พ่อของผมยังจะได้สิทธิ์ลดหย่อนเนื่องจากภรรยาไม่มีรายได้อยู่ไหมครับ

หรือว่าจะถือว่าแม่มีรายได้แล้ว จึงไม่ได้สิทธิ์ลดหย่อน

ขอบคุณครับ
vivitawin

โพสต์ที่ 255

ohmykung เขียน:มีคำถามรบกวนพี่ๆครับผม

เผอิญผมได้เปิดพอร์ตโดยใช้ชื่อแม่เป็นเจ้าของบัญชีครับ

โดยที่แม่ผมไม่ได้ทำงาน (เป็นแม่บ้าน ไม่มีรายได้) ที่ผมสงสัยว่า

1.สามารถขอเครดิตปันผลได้เต็มจำนวนใช่ไหมครับ (แม่ไม่มีรายได้)

หรือว่าต้องนำปันผลตรงนี้ไปรวมกับรายได้ของพ่อเพื่อขอเครดิตปันผลครับ

2.พ่อของผมยังจะได้สิทธิ์ลดหย่อนเนื่องจากภรรยาไม่มีรายได้อยู่ไหมครับ

หรือว่าจะถือว่าแม่มีรายได้แล้ว จึงไม่ได้สิทธิ์ลดหย่อน

ขอบคุณครับ
รายได้จากเงินปันผลของภรรยา ก็เหมือนกับเงินปันผลของสามีครับ
เวลายื่นภาษี มีให้เลือกสองแบบ คือ ยื่นรวมกันแต่แยกคำ และ รวมรายได้คำนวณก็ได้ครับ ลองทำดูก่อนก็ได้ว่าแบบไหนเครดิตภาษีได้มากกว่า ก็เลือกแบบนั้น
pop123

โพสต์ที่ 256

อยากรู้ว่าซื้อบ้านไปเมื่อปีที่แล้ว สามารถนำเงินต้นมาลดหย่อนภาษีได้ไหมครับ หรือได้แต่ดอกเบี้ยเหมือนเดิม เพราะเห็นที่ธนาคารส่งหลักฐานมาเหมือนจะได้เฉพาะดอกเบี้ย ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ
myclie

โพสต์ที่ 257

รบกวนถามพี่ๆ ด้วยค่ะ

ได้เงินปันผลจาก ธ.กรุงศรีอยุธยามา ในหนังสือรับรองหักภาษี ระบุว่า
อยู่ใน --->ข้อ 2. อื่น ๆ (ระบุ) "กำไรสุทธิทางบัญชีที่สูงกว่ากำไรทางภาษี"
และเงินได้ถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย

ไม่ทราบว่าเงินได้ตรงนี้ ต้องกรอกที่ช่องไหนค่ะ ไม่แน่ใจว่า เป็นเงินได้ 40(4)(ข) รึป่าว  หรือเป็นเงินได้ประเภทอื่นค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ซากทัพ

โพสต์ที่ 258

รบกวนท่านผู้รู้
ภาษีที่ถูกหักจากปันผลกองทุนรวมอสังหาฯ สามารถเครดิตภาษีได้หรือไม่ครับ
ในภงด.90 จะกรอกใน กระดาษทำการเงินปันผลของหน้า 4 หรือ ข้อ 2 ในหน้า 8(มาตรา 40(8)) ครับ แล้วกรณีมีหลายรายการจะทำไงครับ
ผมโทรถามสรรพากร ก็ยังงงๆครับ
ขอบคุณครับ
Apinyabus

ตอบคุณ myclie ค่ะ

โพสต์ที่ 259

[quote="myclie"]รบกวนถามพี่ๆ ด้วยค่ะ

ได้เงินปันผลจาก ธ.กรุงศรีอยุธยามา ในหนังสือรับรองหักภาษี ระบุว่า
อยู่ใน --->ข้อ 2. อื่น ๆ (ระบุ) "กำไรสุทธิทางบัญชีที่สูงกว่ากำไรทางภาษี"
และเงินได้ถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย

ไม่ทราบว่าเงินได้ตรงนี้ ต้องกรอกที่ช่องไหนค่ะ ไม่แน่ใจว่า เป็นเงินได้ 40(4)(ข) รึป่าว
jujub123

โพสต์ที่ 260

รบกวนผู้รู้นะครับ
พอดีเพื่อนฝากถามมาอีกทีนึงว่า

สามียื่น ภงด.91 และ ให้ภรรยายื่น ภงด.90 ได้หรือปล่าวครับ
หรือบังคับว่าถ้าจะยื่น ภงด.90  ฝ่ายสามีต้องเป็นผู้ยื่นเท่านั้นครับ

ขอบคุณครับ
myclie

โพสต์ที่ 261

ขอบคุณ คุณ Apinyabus มากค่ะ  :D
sunnyvi

ใช้ IE จะดีกว่า

โพสต์ที่ 262

ผมใช้เบราเซอร์ตัวอื่น

พอทำขอเครดิตภาษี ตรง  worksheet ทดลอง  จะไม่ผ่าน

ไม่ได้อ่านที่ไหน  ลองกดอย่างอื่นอขยู่นานสองนาน

นึกได้ ว่าเคยลงทะเบียนประชุมตปท.เคยพบปัญหานี้  พอเปลี่ยนเป็น IEก็ผ่านได้

ขอแนะนำให้ทุกท่านใช้  IE ในการจ่ายภาษีนี้ครับ
เดินให้ถึงจุดหมาย
อย่างมีความสุข
superboy

โพสต์ที่ 263

พี่ครับ ช่วยแนะนำ ด้วยครับ

พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องภาษี ครับ

ผมรายได้ เงินเดือน 360000 ต่อปี

ทำประกัน ปีล่ะ 49000 กว่า

หัก ณ ที่จ่าย ไป 8550  

เงินปันผล ปีที่แล้ว 100000

ช่วยแนะนำ ด้วย ครับ
oatty

โพสต์ที่ 264

[quote="superboy"]พี่ครับ ช่วยแนะนำ ด้วยครับ

พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องภาษี ครับ

ผมรายได้ เงินเดือน 360000 ต่อปี

"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 265

[quote="oatty"][quote="superboy"]พี่ครับ ช่วยแนะนำ ด้วยครับ

ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 266

ผมยื่น 13 ก.พ. ได้คืน 20 มี.ค. เร็วกว่าปีก่อนที่ได้คืนตอน ก.ค.
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
crt2000th
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 267

รบกวนถามเรื่องการขายหุ้น นอกตลาดหลักทรัพย์ครับ

กรณีที่เราขายหุ้นนอกตลาดหลักทรัพย์แล้วมีกำไร มีหลักเกณฑ์ในการเสียภาษีอย่างไรบ้างครับ :?:  :?:
JUMP

Re: สอบถามเรื่องการยื่นภาษี

โพสต์ที่ 268

เท่าที่พอทราบ เมื่อบุคคลธรรมดามีกำไรจากการขายหุ้นนอกตลาดฯ ส่วนกำไรที่ได้จะเสียภาษีได้ 2 แบบ คือ
1. ถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย โดยจะเสียภาษีแบบขั้นบันได แต่หากไม่มีการหักภาษี ณ ที่จ่ายนี้แล้ว
2. หากไม่ได้หักตามข้อ 1 จะต้องนำกำไรที่ได้มารวมกับภาษี ณ สิ้นปี เป็นรายได้ และเสียภาษีตามฐานภาษีครับ
JUMP

Re: สอบถามเรื่องการยื่นภาษี

โพสต์ที่ 269

ขอแก้ไขครับ
การขายและได้กำไรนอกตลาดหลักทรัพย์ต้องเอากำไรมารวมกับเงินได้และคิดภาษีเงินได้แบบปกติครับ
นพพร

Re:

โพสต์ที่ 270

[quote="myclie"]รบกวนถามพี่ๆ ด้วยค่ะ

ไม่ทราบว่าเงินได้ตรงนี้ ต้องกรอกที่ช่องไหนค่ะ ไม่แน่ใจว่า เป็นเงินได้ 40(4)(ข) รึป่าว  หรือเป็นเงินได้ประเภทอื่นค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ[/quote]

ให้ใส่ในช่องไม่ได้รับเครดิตภาษีครับ
ยกเว้นที่เป็น BOI ให้ใส่ในช่องได้รับยกเว้นภาษี นอกนั้นใส่ในช่องไม่ได้รับเครดิตภาษีครับ
ยื่นมาแล้วรอรับเช็คครับ ยืนยันครับ