สอบถามเรื่องการยื่นภาษี

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
tingku
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 61

picatos เขียน: คิดว่าไม่เกี่ยวกับเรื่องขอคืนน้อยนะครับ น่าจะเป็นการสุ่มตรวจมากกว่า

ของผมยื่น 6 ม.ค. ไม่มีการเรียกเอกสารเพิ่ม วันที่ 17 ม.ค. มี sms ส่งมาบอกว่าส่งเช็คมาให้แล้ว (เครดิตคืนประมาณ 1 แสนบาทครับ)
ดีจังครับ ของผมยื่นวันที่ 1 รอจนวันที่ 12 ก็บอกให้ส่งเอกสารเพิ่มเติมไป ผมก็ e-mail ไปให้ จนวันนี้โทรไปถาม เจ้าหน้าที่บอกว่า เขายังเปิด e-mail ไม่ได้เลย (ลักษณะยังไม่รู้ว่า password ของ e-mail account คืออะไร) ผมหล่ะเซ็ง ก็เลยบอกว่างั้นเดี๋ยวผมเอาเข้าไปให้ก็ได้ เซ็นทรัล ปิ่นเกล้า ก็อยู่แค่นี้เอง เวรจริงๆ
phemstap

โพสต์ที่ 62

[quote="atsu"][quote="ลุงขวด"][quote="ลูกอิสาน"
ผมยังงงๆว่าส่วนที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี ถ้าเราเลือกไม่รวม(ยอมเสียภาษีณ.ที่จ่าย10%) เราจะต้องกรอกหรือเปล่า และถ้ากรอก สูตรจะนำไปคำนวณรวมเป็นเงินได้ทำให้ฐานภาษีเราสูงขึ้นหรือไม่
...........................................

ข้อนี้ผมก็ งง อยู่เหมือนกัน ถ้าเพิ่มเข้าไปแล้ว จะทำให้เงินคืนภาษีน้อยลง สำหรับผู้ที่เสียภาษีในระดับ 20-30-37%
tingku

โพสต์ที่ 63

[quote="phemstap"][quote="atsu"][quote="ลุงขวด"][quote="ลูกอิสาน"
ผมยังงงๆว่าส่วนที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี ถ้าเราเลือกไม่รวม(ยอมเสียภาษีณ.ที่จ่าย10%) เราจะต้องกรอกหรือเปล่า และถ้ากรอก สูตรจะนำไปคำนวณรวมเป็นเงินได้ทำให้ฐานภาษีเราสูงขึ้นหรือไม่
...........................................

ข้อนี้ผมก็ งง อยู่เหมือนกัน ถ้าเพิ่มเข้าไปแล้ว จะทำให้เงินคืนภาษีน้อยลง สำหรับผู้ที่เสียภาษีในระดับ 20-30-37%
phemstap

โพสต์ที่ 64

[quote="tingku"][quote="phemstap"][quote="atsu"][quote="ลุงขวด"][quote="ลูกอิสาน"

tingku

โพสต์ที่ 65

ผมกำลังหากระทู้เมื่อปีที่แล้วให้อยู่นะครับ แล้วบังเอิญไปเจอ นี่เข้าให้อีกอัน

http://www.rd.go.th/publish/11162.0.html
ข้อ   19   กรณีบุคคลธรรมดาได้รับเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรจากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย ซึ่งเป็นเงินปันผลที่ได้รับเครดิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร ตามข้อ 11 ผู้มีเงินได้จะเลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ โดยไม่ต้องนำไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่นก็ได้ ในกรณีเลือกนำไปรวมคำนวณกับ เงินได้อื่น ผู้มีเงินได้จะได้รับเครดิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร และในกรณีที่ได้รับเงินปันผลที่ได้รับเครดิตภาษีจากผู้จ่ายหลายราย ผู้มีเงินได้จะต้องนำเงินได้ดังกล่าวที่ได้รับในปีภาษีทุกรายมารวมคำนวณภาษี ไม่สามารถเลือกเฉพาะบางรายนำมารวมคำนวณภาษีเพื่อได้รับเครดิต
เป็นการยืนยันอีกครั้ง จากกรมสรรพากรเอง ว่า ถ้าได้รับปันผลที่ได้รับเครดิตภาษีและจะนำมาคำนวนใน ภงด 90 ต้องนำมาคำนวนรวมทุกรายการ

แต่ไม่ใช่ ถ้าได้รับเงินปันผล และจะนำมาคำนวนใน ภงด 90 ต้องนำมาคำนวนรวมทุกรายการ
tingku

โพสต์ที่ 66

เจอกระทู้แล้วครับ http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... c&start=30

เริ่มมีปัญหาวันที่ 18 มกราคม 2551 โดยคุณ นายไช้ แล้วก็ไม่มีรายละเอียดต่อ

อีกกระทู้นึง http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=22001
sunchaiu เขียน:อันนี้ถ้าจะให้ชัวร์คงต้องถามทางเจ้าหน้าที่สรรพากรครับ

แต่จากประสบการณ์ส่วนตัวกับการยื่นภาษีในปีที่แล้ว  ผมไม่ได้นำเงินปันผลส่วนที่เครดิตภาษีไม่ได้มารวมในการคำนวณภาษีเงินได้ครับ ทางเจ้าหน้าที่ได้ตรวจเอกสารแล้วก็ไม่ได้ว่าอะไร (ผมยื่นทาง internet แล้วทางเจ้าหน้าที่ติดต่อให้ผม fax เอกสารไปให้ดูอีกที) ผมก็ได้ check คืนเงินภาษีตามที่ผมคำนวณ (ถึงแม้จะค่อนข้างนานมาก) หนึ่งในปันผลที่ผมได้มาจาก OISHI ซึ่งจะมีทั้งส่วนที่ขอเครดิตภาษีได้ และไม่ได้ในใบเดียวกัน (จากส่วนได้ส่วนเสีย - ประมาณ 90% ของเงินปันผล) ถ้าเจ้าหน้าที่นับปันผลจากส่วนได้ส่วนเสียนี้เป็นรายได้ของผมด้วย ผมคงได้คืนภาษีน้อยกว่านี้ครับ

อือ... ผมคงไม่โดนเรียกภาษีย้อนหลังนะ    :?
tingku

โพสต์ที่ 67

เจอแล้วครับ เป็นสมาชิกจาก พันทิพย์ แต่มีสมาชิก web เราไป quote มาอีกที จากกระทู้นี้ครับ http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... c&start=30
ศุภาลัย เขียน:ทีแรกผมก็เข้าใจเหมือนกันกับคุณ KAO แต่พอดีไปค้นในห้องสินธร ที่พันทิพ เกี่ยวกับเครดิตภาษี  
    สรุปว่า รายการที่เครดิตภาษีไม่ได้ (2.1-2.5) เราสามารถเลือกได้ว่าไม่ต้องนำมารวมเป็นเงินได้เพื่อคำนวณภาษี ตามข้อมูลจากห้องสินธร และแนววินิจฉัยของสรรพากร (Link แนบท้าย)
ข้อสงสัย
สอบถามเพิ่มเติมครับว่า ในการคำนวณภาษีเงินได้ แล้วเราต้องนำเงินปันผลของบางบริษัทที่ไม่สามารถเครดิตภาษีได้ หรือ บริษัทเดียวกันแต่มีการจ่ายปันผล แยกเป็น
2.1 กำไรจาก BOI    แต่ไม่ถูกหัก ณ ที่จ่าย 10 %
2.2 กำไรเฉพาะส่วนที่ได้รับยกเว้น  แต่ถูกหัก ณ ที่จ่าย 10 %
2.3 กำไรที่รับรู้ทางบัญชี ตามวิธีส่วนได้เสีย (ซึ่งปัจจุบันจะไม่มีแล้วเพราะให้รวบเป็นงบเดียว ตามมาตรฐานใหม่) แต่ถูกหัก ณ ที่จ่าย 10 %
2.4 กำไรที่มาจากผลขาดทุนสุทธิยกมาไม่เกิน 5 ปี แต่ถูกหัก ณ ที่จ่าย 10%
2.5 ไม่มีกำไรที่ต้องเสียภาษี (งงมาก กับปันผล KTB ปีที่แล้ว) แต่ถูกหัก ณ ที่จ่าย 10 % เช่นกัน

โดยต้องรวมทุกรายการทั้งหมด ไม่ว่าจะเครดิตได้หรือไม่ก็ตาม หรือว่าให้รวมทุกรายการที่สามารถเครดิตภาษีได้ ไม่ว่าจะอัตรา 30, 25, 20, 12.5%
     ที่สงสัยมากเพราะผมเองเคยยื่นแบบภงด.90 โดยรวมทุกรายการทั้งหมดมาแล้ว ซึ่งสรรพากรก็ OK แต่ก็มีเพื่อนร่วมงานยื่นแบบเฉพาะรายการที่เครดิตภาษีได้ ซึ่งสรรพากรก็ OK เช่นเดียวกัน ก็เลยงงๆๆๆๆๆ ค. 50 11:42:28 ]

คำตอบ
อ้อ...ตอนเครดิตภาษี พวกเงินปันผลที่ไม่มีสิทธิ์เครดิตภาษี(เช่นได้ BOI, ได้สิทธิพิเศษตามกฏระเบียบเฉพาะกาล ฯลฯ) อย่านำมารวมเป็นรายได้นะครับ  ไม่งั้นเงินเครดิตภาษีจะหายไปเยอะครับ เป็นสิทธิของผู้มีรายได้ที่จะนำเงินปันผลที่ไม่มีสิทธิ์เครดิตภาษีมารวมเป็นรายได้หรือไม่ก็ได้  มีการฟ้องร้องกันในเรื่องนี้มาแล้วและมีคำตัดสินออกมาแล้วเป็นแนวทางดังที่ผมว่าไว้
แต่ถ้าเห็นใจรัฐบาลว่ากำลังถังแตกต้องการช่วยอุดหนุน จะนำปันผลดังกล่าวมารวมเป็นรายได้ก็ทำได้ เป็นสิทธิโดยชอบธรรมของท่าน ไม่ว่ากันครับ

คุณ . (ฆ้องชัย)  มีคำตัดสินที่ว่ามั้ยครับ
สรรพากรเขตที่ผมยื่น คนที่ตรวจสอบให้บอกว่า ต้องนำมาคำนวนทั้งหมดครับ

คุณ pongto คห.9....มีครับ เป็นคำสั่งกรมสรรพากรที่ ป.189/2545 เลขที่หนังสือ กค. 0706/4507  วันที่ 10 พฤษภาคม 2547  

ผมมีก๊อปปี้อยู่ ถ้าต้องการให้บอกเบอร์แฟกซ์หรือที่อยู่มาจะส่งไปให้  หรือ ให้ไปขอดูที่สรรพากรเขตเลย เขาต้องมีแน่นอน....สรรพากรเขตไหนหรือครับที่บอกให้คุณเอาไปรวมคำนวณ?  

ผมเจอปัญหานี้มาเหมือนกัน สรรพากรเขตxx....จัดการแก้แบบที่ผมยื่นไปให้เสร็จเลย เอาปันผลที่ว่ามารวมคำนวณให้เรียบร้อยโดยผมมิได้ร้องขอ  เงินเครดิตภาษีผมหายไปเป็นแสน เล่นเอามึนไปเลย

ผมไม่แน่ใจว่าการกระทำของสรรพากรเขตxx ถูกต้องหรือไม่?  จึงไปสอบถามผู้รู้และค้นคว้าหาข้อมูลเพื่อความกระจ่าง แล้วกลับไปถกกับเจ้าหน้าที่สรรพากรเขตxx ด้วยเหตุผลและหลักฐาน  จนในที่สุดเจ้าหน้าที่นั้นยอมรับว่าผมถูกต้อง เขาเข้าใจผิดไปเอง จึงแก้ไขให้เรื่องถูกต้องตามความเป็นจริง

ผมก็อภัยให้เขาไม่เอาเรื่อง คิดว่าเขาคงเข้าใจผิดจริงๆ ไม่ได้มีเจตนาที่ทุจริตต่อหน้าที่ ของมันผิดพลาดกันได้ครับ

จากคุณ : . (ฆ้องชัย)  - [ 4 พ.ค. 50 22:10:22 ]

ส่งไปให้แล้วนะครับ อธิบายเพิ่มเติม.....
ตัวอย่างเช่น.
หนังสือรับรองจ่ายเงินปันผล SCC จะมีถึง 3 รายการในแผ่นเดียวกัน คือ

เงินปันผลได้รับเครดิตภาษี
1) ภาษีนิติบุคคล 30%        ปันผล   20,500 บาท
2) ภาษีนิติบุคคล 25%        ปันผล     1,025 บาท
เงินปันผลไม่ได้รับเครดิตภาษี
3) กำไรสุทธิส่วนที่ได้หักผลขาดทุนฯ  ปันผล 9225 บาท
  ( ยกเว้นภาษีนิติบุคคล )  
หมายเหตุ...เงินปันผลทั้ง 3 รายการถูกหักภาษีรายได้ ณ ที่จ่าย 10%

คำอธิบาย......
1) ถ้าต้องการเครดิตภาษี ต้องนำรายการ 1และ2 มาคำนวณทั้งคู่จะเลือกรายการเดียวไม่ได้...(บางคนต้องการจะเลือกรายการเดียวเพราะอยู่ตรงใกล้เขตเส้นแบ่งอัตราภาษีรายได้พอดี...ไม่อนุญาตให้ทำได้)
2) รายการที่ 3 จะนำมารวมคำนวนหรือไม่ก็ได้ เป็นสิทธิของผู้ยื่นแบบจะเลือกเอาเอง

ได้รับแล้วครับ ขอบคุณครับ
ปีหน้าผมน่าจะได้เครดิตภาษีเพิ่มขึ้น แต่ปีนี้คงแล้วกันไปละกันครับ ยกประโยชน์ให้สรรพากรไป
ผมใช้เลขที่หนังสือsearch ในweb ของกรมสรรพากร หาหนังสือฉบับนี้ไม่เจอเลยครับ
จากคุณ : pongto   - [ 7 พ.ค. 50 11:31:49 ]

ผมเจอแล้วครับ ไม่ใช่ฉบับนี้ แต่น่าจะแทนกันได้
http://www.rd.go.th/publish/11162.0.html
http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html
phemstap

โพสต์ที่ 68

ขอบคุณคุณ tingku มากครับที่กรุณาตอบอย่างรวดเร็ว และเอาใจช่วยผมและเพื่อนๆ

ผมก็อ้างเอกสาร http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html แต่ไม่ได้ Code เอกสาร
http://www.rd.go.th/publish/11162.0.html เพราะมันไม่ได้ระบุถึงเงินปันผลที่ไม่ได้รับเคติดภาษี
อีกอย่าง 2 เอกสารนี้ก็เก่าไปแล้ว เขาจะยึดของที่ประชุมล่าสุด 21 ธ.ค. 2550

หัวหน้าคนนั้นก็ไม่ยอมลูกเดียว อ้าง กพอ. มติประชุม Video Conference 21 ธ.ค. 2550 ที่ผมเอ่ยข้างบน

วันนี้ถ้าทาง กทม. โทรมายึดตามทางนี้ ผมก็คงไม่รู้จะต่อสู้กับเขาอย่างไร เราตัวน้อยๆนี่เสียเปรียบจริงๆ

อะไรก็ให้เราทำหนังสืออุทอน อย่างกับเราเป็นนักโทษอย่างนั้นแหละ
phemstap

โพสต์ที่ 69

ได้โทรไปคุยกับสรรพากรเขตผมอีกที คราวนี้เจอหัวหน้างานอีกท่านนึง ทีแรกก็บอกว่าส่วนที่ไม่ได้รับเคติดภาษีไม่ต้องยื่น

พอคุยถึงหัวหน้าอีกท่านเมื่อวานไม่ยอม เขาก็ให้ความรู้ใหม่มาว่า ถ้าคุณมีทั้ง 2 ส่วน คือส่วนที่เคติดภาษีได้กับไม่ได้

ก็ต้องยื่นทั้งหมด หมายถึงทั้ง 2 ส่วน จะเลือกไม่ยื่นเฉพาะส่วนที่เคติดภาษีไม่ได้นั้น ทำไม่ได้

ผมขอถามหน่อย ว่าจะมีซักกี่คนที่มีส่วนที่เคติดภาษีไม่ได้ แล้วไม่มีส่วนที่เคติดภาษีได้ ?

ผมบอกได้เลยครับว่า 99.999% ถ้ามีส่วนที่เคติดภาษีไม่ได้ ก็จะมีส่วนที่เคติดภาษีได้ !!!

อย่านี่สรรพากรเอาเปรียบพวกเราคนตัวเล็กๆ เลือกปฎิบัตินี่นา  :cry:
TWT
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 70

มีรายการขายคืน LTF เมื่อครบกำหนดเมื่อปี2551 (ซื้อปี2547)

ต้องนำรายการนี้มากรอกช่องไหนครับ

ขอบคุณครับ
phemstap

โพสต์ที่ 71

สงสัยผมต้องยอมแพ้แล้วละ ทางสรรพากรกรุงเทพ Call Center โทรมาบอกว่าต้องนำไปรวมคำนวณ
โดยอ้าง มติ กพอ. ครั้งที่ 4/2550 วันที่ 21 ธ.ค. 2550 อีกแล้ว

สิ่งที่ผมทำอีก ก็คือ โทรไป 1111 กด 2 ร้องทุกข์ บอกให้เขาไปแนะนำให้สรรพากรปฎิบัติให้เหมือนกัน
และแก้ไขบน Web ให้ชัดเจน ไม่งั้นจะมีคนยื่นแบบผิดๆ เข้ามาเยอะ และเจอการร้องเรียน
แต่ผมก็ท้อ เพราะการร้องเรียนนั้นคงจะช้า และไม่ได้ผลเท่าไหร่

สุดท้ายถ้าผมจะทำ ก็ต้องยื่นเป็นจดหมายอุทอน ภายใน 30 วัน นับจากทราบเรื่องนี้ ส่งไปยังเขตพื้นที่ผม
แล้วมันก็ไปไต่สวนอีกนาน เพื่อนๆว่ายังไงดี ?  :cry:
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 72

คุณ phemstap ก็คิดซะว่าจ่ายภาษีช่วยชาติ พัฒนาประเทศแล้วกันครับ :roll:

ผมก็ยังไม่ได้ยื่น สงสัยคงต้องรวมทั้งหมดเหมือนกัน :cry:

จริงๆผมว่ารวมทั้งหมดมันก็ common sense นะ ที่เค้าให้เลือกคงต้องการลดงานให้กับกรมสรรพากรในการจัดเก็บภาษี

ซึ่งถ้าเราอยากยื่นภาษีแบบ complex ก็ต้องคิดแบบ full option เลือก(ปันผล)ที่รักมัก(ปันผล)ที่ชังไม่ได้ :roll:

สำหรับคนไม่ชอบความยุ่งยาก หรือเสียภาษีฐานสูงอยู่แล้ว ก็ไม่ต้องรวมทั้งหมด :wink:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
sorawut

โพสต์ที่ 73

มีข้อเสนอแนะถึงกรมสรรพากรนิดนึง ไม่รู้เป็นไปได้หรือเปล่า (บอกในนี้จะถึงหูไหมน่ะ :roll:)

ถ้ามีข้อมูลเก่าที่ถูกหักล้างด้วยข้อมูลใหม่ ให้ขึ้นหัวประมาณว่าไม่มีผลบังคับใช้แล้ว ลงวันที่เท่าไรๆ

เวลาที่ผู้เสียภาษีจะใช้อ้างอิง จะได้ไม่งงว่าอันไหนถูก อันไหนเคยถูก :wink:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
phemstap

โพสต์ที่ 74

ได้รับสายจากฝ่ายนิติกรสรรพากร คุยกันเป็นชั่วโมง เข้าใจกันดีขึ้นแล้วครับ :

1) เจ้าหน้าที่สรรพากรจะยึดมติ กพอ. ครั้งที่ 4/2550 21 ธ.ค. 2550 ซึ่งเป็นการประชุมภายในสรรพากร และทำตามคำสั่ง
  นั่นก็คือปันผลทั้งหมดถ้านำมาต้องนำมาทั้งหมดไปรวมคำนวณภาษี หากไม่เอาหัก ณ ที่จ่าย 10%
  เจ้าหน้าที่ต้องทำตามคำสั่งด้านบน กพอ. นี้ ไม่มีการยกเว้น แต่บางรายที่ยื่นแล้วผ่าน ให้ระวังภาษีย้อนหลัง
  เพราะไม่ถูกกฎของสรรพากร

2) ให้บุคคลนั้นๆที่ต้องการคืนภาษีเพิ่ม ทำเรื่องอุทอน เพราะ http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html ทำให้เกิดช่องว่าง
   สามารถร้องเรียนที่ระบุว่า 48(3) วรรคสอง ได้ ซึ่งนิติกรที่ผมคุยด้วย ก็ไม่เห็นด้วยที่สรรพากรไม่ได้ขยายความตรงนี้

ไว้จะมาเล่าต่อเพิ่งเติม ขอไปทานข้าวก่อน
Grow

เบี้ยประกันชีวิตของผู้มีเงินได้

โพสต์ที่ 75

กรมสรรพากรได้ออกประกาศอธิบดีกรมสรรพากรเกี่ยวกับภาษีเงินได้ (ฉบับที่ 172)  
เรื่องกำหนดหลักเกณฑ์และวิธีการ เพื่อการยกเว้นภาษีเงินได้ สำหรับเงินได้เท่าที่ได้จ่ายเป็นเบี้ยประกันชีวิตของผู้มีเงินได้
โดยมีข้อสำคัญในการเปลี่ยนแปลงคือ

ผู้ที่ทำกรมธรรม์ตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2552 นี้ จะต้องเสียภาษีตามประกาศใหม่ของกรมสรรพากร คือจะได้รับสิทธิลดหย่อนภาษีเฉพาะเบี้ยประกันชีวิตเท่านั้นไม่สามารถนำเบี้ยประกันสุขภาพเบี้ยประกันอุบัติเหตุส่วนบุคคลมาหักลดหย่อนภาษีได้อีก นอกจากนี้กรมธรรม์ที่สามารถนำไปหักลดหย่อนภาษีได้ ต้องมีระยะเวลาคุ้มครอง 10 ปีขึ้นไปและมีการคืนเงินไม่เกินปีละ 20% ของเบี้ยประกันชีวิตรายปี
         สำหรับผู้ที่ทำกรมธรรม์ก่อนวันที่ 1 มกราคม 2552 ยังคงได้สิทธินำเบี้ยประกันสุขภาพ เบี้ยประกันอุบัติเหตุส่วนบุคคลไปรวมกับเบี้ยประกันชีวิต เพื่อลดหย่อนภาษีได้เต็มจำนวนเหมือนเดิม จนกว่าจะครบสัญญากรมธรรม์

สรุปเพิ่มเติม

1. ปี 2552 ประกันใหม่ 1 มค. 2552  หักลดหย่อนได้เฉพาะเบี้ยประกันชีวิต ไม่รวมยอดประกันสุขภาพ +อุบัติเหตุ+ อื่นๆ
2. ก่อน 1 มค 2552 หักลดหย่อนได้เฉพาะเบี้ยประกันชีวิต + ยอดประกันสุขภาพ+อุบัติเหตุ ได้ แต่ใบเสร็จต้องเป็นยอดรวม  ถ้ามีการแยกเบี้ยประกันชีวิตออกมาให้หักได้เท่ากับเบี้ยประกันชีวิต  ดู ปชส 4/2552 วันที่ 19/01/09 รายละเอียด ตาม Link ครับ

http://www.rd.go.th/publish/39758.0.html
http://www.rd.go.th/publish/fileadmin/i ... ws4_52.pdf
iGrow Forever
Grow

กรมสรรพากรขอเตือนลูกกตัญญูทุกท่าน...อย่าใช้สิทธิผิดเงื่อนไข

โพสต์ที่ 76

เลขที่ข่าว ปชส. 3/2552
วันที่แถลงข่าว 5 มกราคม 2552
เรื่อง กรมสรรพากรขอเตือนลูกกตัญญูทุกท่าน...อย่าใช้สิทธิผิดเงื่อนไข เมื่อยื่นแบบ ภ.ง.ด.90 และ 91
....................................................................................................................................................................................

http://www.rd.go.th/publish/fileadmin/i ... ws3_52.pdf
iGrow Forever
Alaforie

โพสต์ที่ 77

เดี่ยวนี้ สรรพากร พิมพ์ เช็ค นานมากเลย
สมัยก่อนพิมพ์แค่ 2 วันเสร็จ เดี่ยวนี้ กดเป็น อาทิตย์ ยังไม่เสร็จ
(ยื่นตั้งแต่วันที่ 1 วันที่ 23 ยังคงพิมพ์ เช็ค อยู่)
moonkiss

โพสต์ที่ 78

สองปีที่ผ่านมาผมก็โดนนำไปคิดรวมด้วยทั้งหมดครับ
ดีใจจัง ได้เช็คคืนมาแล้ว หลังจากทำนู่นี่อยู่
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 874

โพสต์ที่ 79

เมื่อวานเอาเอกสารไปยื่นให้เจ้าหน้าที่กรมสรรพกรแล้ว
สรุปว่า

1.ปันผล boi ไม่ต้องรวมเหมือนเดิม
2.ปันผลที่เครดิตไม่ได้ ต้องรวม(เค้าบอกว่าที่เราอ้างแนววินิจฉัยเป็นของปี 2549 ตอนนี้มีฉบับใหม่ออกมาแล้ว เป็นต้องรวมครับ)

โดยรวมก็ขอชื่นชมเจ้าหน้าที่ บริการดีมากๆครับ  :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ty

โพสต์ที่ 80

ปีนี้ ผมยื่นทาง Internet วันที่ 7 มค  52

วันนี้ได้รับเช็ค คืนภาษีแล้ว

แปลกใจเหมือนกัน เพราะปีที่แล้ว ได้รับเงินคืนช้ามาก
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 81

Alaforie เขียน:เดี่ยวนี้ สรรพากร พิมพ์ เช็ค นานมากเลย
สมัยก่อนพิมพ์แค่ 2 วันเสร็จ เดี่ยวนี้ กดเป็น อาทิตย์ ยังไม่เสร็จ
(ยื่นตั้งแต่วันที่ 1 วันที่ 23 ยังคงพิมพ์ เช็ค อยู่)
ลายเซ็นอธิบดี ไม่ผิดคนน่าครับ
:P
:)
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 82

ขอถามแบบไม่รู้อะไรเลยเรื่องภาษีบุคคลธรรมดา นะครับ

1. ผมไม่มีรายได้อื่นในประเทศเลย นอกจากเงินปันผล ประมาณ 150000บาท หักภาษีไว้ ประมาณ 10000 บาท แล้วควรทำไงดีครับ

2. ถ้าผมยื่นภาษีทางเน็ตผมต้องมีอะไรบ้างครับ

3.ไม่เคยจดจำเลขที่ประจำตัวผู้เสียภาษีของตัวเอง ไม่ทราบว่าจะค้นทางเน็ตได้ไหมครับ

4.ถ้าผมเคยปัญหาเรื่องภาษีนิติบุคคลมาก่อนเมื่อ 8 ปีที่แล้ว ไม่ทราบว่าจะมีปัญหากับภาษีบุคคลธรรมดา หรือเปล่าครับ

วานท่าผู้รู้ช่วยชี้งทางหน่อย ยอมรับว่าโง่จริงๆเรื่องนี้ ขอบคุณครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
sorawut

โพสต์ที่ 83

dome@perth เขียน:1. ผมไม่มีรายได้อื่นในประเทศเลย นอกจากเงินปันผล ประมาณ 150000บาท หักภาษีไว้ ประมาณ 10000 บาท แล้วควรทำไงดีครับ
ยื่น ภ.ง.ด. 90 แล้วขอเครดิตภาษีเงินปันผลโลดครับ :lol:
dome@perth เขียน:2. ถ้าผมยื่นภาษีทางเน็ตผมต้องมีอะไรบ้างครับ
เตรียมเอกสารเงินปันผลเผื่อสรรพากรเรียกดูครับ :roll:
dome@perth เขียน:3.ไม่เคยจดจำเลขที่ประจำตัวผู้เสียภาษีของตัวเอง ไม่ทราบว่าจะค้นทางเน็ตได้ไหมครับ
เดี๋ยวนี้เค้าใช้เลขบัตรประชาชนแล้วครับ :8)
dome@perth เขียน:4.ถ้าผมเคยปัญหาเรื่องภาษีนิติบุคคลมาก่อนเมื่อ 8 ปีที่แล้ว ไม่ทราบว่าจะมีปัญหากับภาษีบุคคลธรรมดา หรือเปล่าครับ
ไม่น่าจะเกี่ยวครับ นิติบุคคลกับบุคคลธรรมดาเป็นคนละคนตามกฏหมาย
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 84

ขอบคุณมากครับคุณ sorawut :bow:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 85

ผมสงสัยนิดหน่อย
ผมยก CASE เลยว่าทำได้หรือไม่
หักปันผล ณ ที่จ่าย 10% บริษัทนี้จ่ายปันผลจ่ายภาษี 20% BOI และ ไม่สามารถหักเครดิตภาษีได้

กรอก ขอรับเครดิต 20% BOI
และหัก ณ ที่จ่าย 10% ได้หรือไม่

อันนี้เป็นไปตามกฏที่ว่า ยื่นปันผลต้องยื่นให้ครบ นี้ก็ยื่นครบแล้ว
แต่จากไม่สามารถขอคืนเครดิตภาษีได้ เอาไปลงช่องหัก ณ ที่ จ่าย 10%
ถือว่า ผิดหรือไม่ ถ้าผิด มีประกาศกรมสรรพากร เลขที่เท่าไร
ขอบคุณครับ
:)
keroke

โพสต์ที่ 86

ภรรยาเป็นผู้ซื้อหลักทรัพย์และได้รับเครดิตปันผลต้องยื่นภงด.90ชื่อภรรยาหรือสามีคะ(ภรรยามีรายได้จากเงินเดือนด้วย ส่วนสามีมีรายได้จากเงินเดือนอย่างเดียว) ขอบคุณค่ะ
tingku

โพสต์ที่ 87

keroke เขียน:ภรรยาเป็นผู้ซื้อหลักทรัพย์และได้รับเครดิตปันผลต้องยื่นภงด.90ชื่อภรรยาหรือสามีคะ(ภรรยามีรายได้จากเงินเดือนด้วย ส่วนสามีมีรายได้จากเงินเดือนอย่างเดียว) ขอบคุณค่ะ
ถ้าจะยื่นต้องยื่นในชื่อสามีครับ
tingku

โพสต์ที่ 88

miracle เขียน:ผมสงสัยนิดหน่อย
ผมยก CASE เลยว่าทำได้หรือไม่
หักปันผล ณ ที่จ่าย 10% บริษัทนี้จ่ายปันผลจ่ายภาษี 20% BOI และ ไม่สามารถหักเครดิตภาษีได้

กรอก ขอรับเครดิต 20% BOI
และหัก ณ ที่จ่าย 10% ได้หรือไม่

อันนี้เป็นไปตามกฏที่ว่า ยื่นปันผลต้องยื่นให้ครบ นี้ก็ยื่นครบแล้ว
แต่จากไม่สามารถขอคืนเครดิตภาษีได้ เอาไปลงช่องหัก ณ ที่ จ่าย 10%
ถือว่า ผิดหรือไม่ ถ้าผิด มีประกาศกรมสรรพากร เลขที่เท่าไร
ขอบคุณครับ
อ่านแล้ว งง ครับ พี่ miracle ขอชัดๆ อีกที
Qคุง

โพสต์ที่ 89

tingku เขียน: ถ้าจะยื่นต้องยื่นในชื่อสามีครับ
ทำไมละครับ :?:

หากสมมุติว่า เขาแยกกันยื่นอยู่แล้วทำไมไม่ยื่นในชื่อภรรยา

ผมมีเคสของผมครับ
- ภรรยาไม่มีเงินเดือน
- ปกติผมจะยื่นภาษีแบบรวมโดยผมเป็นคนยื่นและได้มีการขอเครดิตภาษีในปีผ่านๆมา
- หาผมโอนหุ้นที่ได้ BOI (ติ๊ต่างว่าเป็นหุ้น A)ไปให้ภรรยา เวลาขอเครดิตภาษีผมขอเครดิตเฉพาะทุกตัวหุ้นที่ผมถือได้ไหมครับโดยที่หุ้นของภรรยาไขอเครดิตเลยแม้แต่ตัวเดียว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
tingku

โพสต์ที่ 90

Qคุง เขียน: ทำไมละครับ :?:

หากสมมุติว่า เขาแยกกันยื่นอยู่แล้วทำไมไม่ยื่นในชื่อภรรยา
เพราะ หากความเป็นสามี-ภรรยา มีอยู่ตลอดปีภาษี ภรรยาสามารถแยกยื่นได้เฉพาะรายได้ตามมาตรา 40(1) เท่านั้น รายได้ตามมาตราอื่นให้ถือว่าเป็นรายได้ของสามี "ถ้าจะยื่น" หรือ "ถ้าต้องยื่น" ต้องยื่นในชื่อสามี

Qคุง เขียน:
ผมมีเคสของผมครับ
- ภรรยาไม่มีเงินเดือน
- ปกติผมจะยื่นภาษีแบบรวมโดยผมเป็นคนยื่นและได้มีการขอเครดิตภาษีในปีผ่านๆมา
- หาผมโอนหุ้นที่ได้ BOI (ติ๊ต่างว่าเป็นหุ้น A)ไปให้ภรรยา เวลาขอเครดิตภาษีผมขอเครดิตเฉพาะทุกตัวหุ้นที่ผมถือได้ไหมครับโดยที่หุ้นของภรรยาไม่ขอเครดิตเลยแม้แต่ตัวเดียว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ไม่น่าจะได้นะครับ เพราะ หากความเป็นสามี-ภรรยา มีอยู่ตลอดปีภาษี ภรรยาสามารถแยกยื่นได้เฉพาะรายได้ตามมาตรา 40(1) เท่านั้น รายได้ตามมาตราอื่นให้ถือว่าเป็นรายได้ของสามี "ถ้าจะยื่น" หรือ "ถ้าต้องยื่น" ต้องยื่นในชื่อสามี