สอบถามเรื่องการยื่นภาษี

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
tingku
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามเรื่องการยื่นภาษี

โพสต์ที่ 31

miracle เขียน:
ขอบคุณครับ
ไหนๆๆมันทำแบบนี้แล้ว
ไม่น่า lock แบบนี้น่า
กรอกกันเมื่อยไปเลย

lock แล้วเดี๋ยวคนกรอกและคนตรวจก็ต้องไปดูเอกสาร
ยอมลำบากคนกรอกหน่อย คนตรวจก็สบาย
นั่นหน่ะสิครับ ตอนผมกรอก ก็ลำบากมาก หลายบริษัท จ่ายปันผลหลายครั้ง บางบริษัทผมมีหุ้นเขาอยู่สองที่ อย่าง GMMM กับ GRAMMY ผมมีอยู่กับ ASP ส่วนหนึ่ง อยู่กับ TRinity อีกส่วนหนึ่ง เจ้าสองบริษัทนี้จ่ายปันผล สอง หรือ สามครั้งไม่แน่ใจ กลายเป็นว่าผมต้อง บวกแล้วบวกอีก คุ้นๆว่า GRAMMY จะต้องบวกถึง 6 ครั้ง ส่วน GMMM จะบวก 4 ครั้งหรืออะไรอย่างนี้

แล้วก็อย่างที่คุณ miracle ว่า พอตอนเราส่งเอกสารไปให้สรรพากร คนตรวจก็ต้องมาบวกอีกที ทำงานซ้ำซ้อนโดยใช่เหตุถึงสองครั้ง

ถ้าให้กรอกแยกเป็นใบๆไปเลย น่าจะง่ายทั้งสองฝ่าย (คงต้องรอปีหน้า)
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 32

มีคำถามครับ ผมได้ปันผลจาก TF

มันมีปันผลจาก (2.1) กำไรสุทธิของกิจการที่ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคล (BOI) แต่ไม่ถูกหัก ณ.ที่จ่ายล่ะครับ

ผมต้องรวมตัวเลขนี้เข้าไปเป็นเงินได้หรือเปล่าครับ :roll:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
miracle
ผู้ติดตาม: 75

Re: สอบถามเรื่องการยื่นภาษี

โพสต์ที่ 33

tingku เขียน: นั่นหน่ะสิครับ ตอนผมกรอก ก็ลำบากมาก หลายบริษัท จ่ายปันผลหลายครั้ง บางบริษัทผมมีหุ้นเขาอยู่สองที่ อย่าง GMMM กับ GRAMMY ผมมีอยู่กับ ASP ส่วนหนึ่ง อยู่กับ TRinity อีกส่วนหนึ่ง เจ้าสองบริษัทนี้จ่ายปันผล สอง หรือ สามครั้งไม่แน่ใจ กลายเป็นว่าผมต้อง บวกแล้วบวกอีก คุ้นๆว่า GRAMMY จะต้องบวกถึง 6 ครั้ง ส่วน GMMM จะบวก 4 ครั้งหรืออะไรอย่างนี้

แล้วก็อย่างที่คุณ miracle ว่า พอตอนเราส่งเอกสารไปให้สรรพากร คนตรวจก็ต้องมาบวกอีกที ทำงานซ้ำซ้อนโดยใช่เหตุถึงสองครั้ง

ถ้าให้กรอกแยกเป็นใบๆไปเลย น่าจะง่ายทั้งสองฝ่าย (คงต้องรอปีหน้า)
คิดว่าคนออก SPEC เขามองถึง CASE ธรรมดาคือ บริษัททั่วไปเขาจ่ายครั้งเดียว ไม่เหมือนพวกที่อยู่ในตลาดหลักทรัพย์ ที่มีพวกจ่ายปีละ 4 ครั้ง ก็มี เป็นปกติ

:)
miracle

โพสต์ที่ 34

terati20

โพสต์ที่ 35

วันนี้ลองยื่นใหม่เเล้ว ไม่ติดปัญหาอะไรเเล้วครับ
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
Vigorous

โพสต์ที่ 36

ครับ ยื่นผ่านแล้วครับ กรมสรรพากรแก้ไขได้รวดเร็วมาก
Practical Living
themaoz

รายการที่ถูกหักภาษี 10 % กับที่ไม่โดนหัก 10%

โพสต์ที่ 37

ผมเรียนถามคุณ kao และ ผู้รู้ท่านอื่นเพื่อความชัดเจนครับ

เฉพาะในส่วนของ ข้อ 2 เงินปันผลส่วนที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี นะครับ(ที่มีหลายข้อย่อย 2.1-2.4) นั้น

มีอยู่ 2 แบบ คือ ที่เราไม่โดนหัก 10% เช่น ข้อ 2.1 BOI และ อีกแบบคือ ข้อ 2.2-2.4คือที่โดนหัก 10%

ผมสรุปอย่างนี้นะครับ ในส่วนของเงินปันผลส่วนที่ไม่ได้รับเครดิตภาษีนั้น

1.ถ้่าไม่ถูกหัก 10 %เช่น boi --> กรอกช่องยกเว้นภาษี
2. ถ้าถูกหัก 10 %-->กรอกช่องไม่ได้รับเครดิตภาษี

เนื่องจาก เงินปันผลที่ได้จาก boi นั้น จะเลือกกรอกหรือไม่ต้องกรอกก็ได้ ดังนั้น การกรอกลงไปต้องไม่ทำให้เงินได้พึงประเมินสูงขึ้น

แต่ในส่วนของกรณี เงินปันผลที่ ไม่ได้รับเครดิตภาษี นั้น จะถูกหัก 10  % และถือเป็นเงินได้พึงประเมิน (เช่นในกรณีคนที่รายได้ไม่ถึงเกณที่ต้องเสียภาษี 10% คนนั้นก็สามารถเลือกขอคืนภาษ๊หัก ณที่จ่ายซึ่งเค้าโดนเก็บไป 10%ได้)
miracle

Re: รายการที่ถูกหักภาษี 10 % กับที่ไม่โดนหัก 10%

โพสต์ที่ 38

[quote="themaoz"]ผมเรียนถามคุณ kao และ ผู้รู้ท่านอื่นเพื่อความชัดเจนครับ

เฉพาะในส่วนของ ข้อ 2 เงินปันผลส่วนที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี นะครับ(ที่มีหลายข้อย่อย 2.1-2.4) นั้น

มีอยู่ 2 แบบ คือ ที่เราไม่โดนหัก 10% เช่น ข้อ 2.1 BOI และ อีกแบบคือ ข้อ 2.2-2.4คือที่โดนหัก 10%

ผมสรุปอย่างนี้นะครับ ในส่วนของเงินปันผลส่วนที่ไม่ได้รับเครดิตภาษีนั้น

1.ถ้่าไม่ถูกหัก 10 %เช่น boi --> กรอกช่องยกเว้นภาษี
2. ถ้าถูกหัก 10 %-->กรอกช่องไม่ได้รับเครดิตภาษี

เนื่องจาก เงินปันผลที่ได้จาก boi นั้น จะเลือกกรอกหรือไม่ต้องกรอกก็ได้ ดังนั้น การกรอกลงไปต้องไม่ทำให้เงินได้พึงประเมินสูงขึ้น

แต่ในส่วนของกรณี เงินปันผลที่ ไม่ได้รับเครดิตภาษี นั้น จะถูกหัก 10
tingku

โพสต์ที่ 39

sorawut เขียน:มีคำถามครับ ผมได้ปันผลจาก TF

มันมีปันผลจาก (2.1) กำไรสุทธิของกิจการที่ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคล (BOI) แต่ไม่ถูกหัก ณ.ที่จ่ายล่ะครับ

ผมต้องรวมตัวเลขนี้เข้าไปเป็นเงินได้หรือเปล่าครับ :roll:
จะกรอกหรือไม่กรอกก็ได้ครับ ค่าเท่ากัน
tingku

Re: รายการที่ถูกหักภาษี 10 % กับที่ไม่โดนหัก 10%

โพสต์ที่ 40

miracle เขียน:

ต่อนิดหน่อย
ถ้า BOI กรอกแล้วมันไปรวมยอดสุดท้ายหรือเปล่า
ถ้ารวมก็ผิด เพราะ ได้รับยกเว้นไม่ต้องเอามาคิดภาษีได้
ถ้าไม่รวมถือว่าถูกต้อง จุดนี้ดูดีๆๆด้วยน่าครับ
พี่ Miracle ครับ คุณ Kao ได้ทดลองแล้ว การกรอกรายได้ในช่อง ได้รับยกเว้นภาษี ไม่ทำให้รายได้พึงประเมินสูงขึ้นครับ
sorawut

โพสต์ที่ 41

tingku เขียน:จะกรอกหรือไม่กรอกก็ได้ครับ ค่าเท่ากัน
ขอบคุณคุณ tingku มากครับ

ผมอ่านข้ามที่คุณ Kao เขียนไปได้ไงหว่า :oops:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
sorawut

โพสต์ที่ 42

tingku เขียน:พี่ Miracle ครับ คุณ Kao ได้ทดลองแล้ว การกรอกรายได้ในช่อง ได้รับยกเว้นภาษี ไม่ทำให้รายได้พึงประเมินสูงขึ้นครับ
จริงๆก็แปลกนะครับ ถ้าไม่มีผลอะไร ทำไมต้องมีช่องให้กรอกด้วย :roll:
miracle

โพสต์ที่ 43

sorawut เขียน: จริงๆก็แปลกนะครับ ถ้าไม่มีผลอะไร ทำไมต้องมีช่องให้กรอกด้วย :roll:
กรอกให้ครบครับ
เดี๋ยวหาว่า แจ้งเป็นเท็จ

ขอบคุณที่ทดสอบให้ครับ
terati20

โพสต์ที่ 44

ได้ เช็ค เเล้วครับ งงมาก ยื่นไปวันที่5  วันที่9 ก็ได้เเล้ว

ผมยื่น ภงด 91 นะครับ
:8)  :8)  :8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 45

themaoz เขียน:ในช่อง ผู้จ่ายเงินได้ เพื่อนๆกรอกกันอยางไรครับ?

ของผมมีที่ต้องกรอกเพิ่ม 2 จุด คือ

1.เลขประจำตัวผู้เสียภาษีอากรของ นายจ้างเรา 40(1)
2.เลขประจำตัวผู้เสียภาษีอากรของ 40(8) (ของผมมี spf และ tdex)

40(1) นั้น ก็กรอกเลขประจำตัวผู้เสียภาษีอากรของ นายจ้างเรา

40(4) ของผมมี  3 ข้อย่อยซึ่งมันขึ้นมา auto เลย

-4.(1) เงินปันผลฯ จากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลไทย ที่ไม่ได้รับเครดิตเงินปันผลนั้น เลขประจำตัวผู้เสียภาษีอากรมันขึ้นมาอัตโนมัติซึ่งเป็นของบริษัทแรกที่ไม่ได้รับเครดิตเงินปันผล ที่ผมกรอกในตารางเครดิตปันผลภาษี(ซึ่งจริงๆมีตั้งหลายบริษัทซึ่งเข้าข่ายนี้ในตารางของผม)

-4.(2) ก็เช่นเดียวกันคือที่เสียร้อยละ 30 มันก็ขึ้นมาอัตโนมัติเป็นเลขประจำตัวผู้เสียภาษีอากรของบริษัทแรกที่เสียภาษีร้อยละ 30 ที่ผมกรอกไปในตาราง

-4.(3) ก็เป็นเหมือนกัน

ทีนี้ของผมมี 40(8)คือพวก cpnrf, spf, tdex ซึ่งต้องกรอกเลขประจำตัวผู้เสียภาษีอากรของผู้จ่าย

คำถามคือ ควรจะกรอกอย่างไรครับ

ตามที่ผมคิดก็คือกรอกของอันใดอันหนึ่งไป? เพราะไอ้ที่ขึ้น auto มามันก็ขึ้นอันแรกมาอันเดียว แม้จะมีของหลายบริษัท

สงสัยว่ามันจะมีช่องนี้เพื่ออะไร จะได้กรอกให้ได้ตามจุดประสงค์ที่เค้าอุตสาห์ทำมา

เพื่อนๆคิดว่าไงครับ ไม่ติดปัญหาตรงนี้กันเหรอครับ ?
Kao เขียน: ปกติถ้ามีหลายบริษัท ผมจะกรอกเลขประจำตัวผู้เสียภาษีอากรของผู้จ่ายเงินได้ให้เรามากที่สุด หรือจะกรอกอันใดอันหนึ่งไปก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

น่าจะเป็นการง่ายต่อการตรวจสอบครับ ว่าผู้จ่ายเงินได้นำส่งภาษีที่หักเราไว้จริงหรือเปล่า
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
tingku

โพสต์ที่ 46

[quote="terati20"]ได้ เช็ค เเล้วครับ งงมาก ยื่นไปวันที่5
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 47

[quote="terati20"]ได้ เช็ค เเล้วครับ งงมาก ยื่นไปวันที่5
phemstap

โพสต์ที่ 48

[quote="tingku"][quote="terati20"]ได้ เช็ค เเล้วครับ งงมาก ยื่นไปวันที่5
phemstap

โพสต์ที่ 49

[quote="phemstap"][quote="tingku"][quote="terati20"]ได้ เช็ค เเล้วครับ งงมาก ยื่นไปวันที่5
tingku

โพสต์ที่ 50

น่าอิจฉาคุณ phemstap ครับ
ว่าแต่ว่า ส่งเอกสารให้เขาเมื่อไหร่ครับ ของผม ส่ง email แล้ว attach ไฟล์ไปให้ เมื่อวันที่ 12 ตอนนี้ยังขึ้นว่าให้นำส่งเอกสารอยู่เลยครับ
phemstap

โพสต์ที่ 51

tingku เขียน:น่าอิจฉาคุณ phemstap ครับ
ว่าแต่ว่า ส่งเอกสารให้เขาเมื่อไหร่ครับ ของผม ส่ง email แล้ว attach ไฟล์ไปให้ เมื่อวันที่ 12 ตอนนี้ยังขึ้นว่าให้นำส่งเอกสารอยู่เลยครับ
พอดีผมส่งก่อนที่เขาจะขอ วันที่ 7 ครับ เอาเอกสารแนบใบประหน้าของปีก่อนมาตกแต่ง โทรไปถามสรรพากรเขตที่ดูแบบเรา
เขาก็บอก Email Address มา ผมก็ส่งและ Attach File PDF ไป ไม่รอเขาขอเอกสารแล้ว เพราะมีธุระต้องรีบไปเชียลูกแข่งวงโยธวทิต

หลังจากนั้น ผมก็เดินทางไปกทม. กลับมาเช็คอีกทีวันที่ 13 เห็นขึ้นว่าขอเอกสาร ผมก็โทรไปถาม เขาบอกได้รับหมดแล้ว
วันที่ 14, 15 ตรวจอีกที ก็พิมพ์เช็คให้เลย แฮะๆ
tingku

โพสต์ที่ 52

phemstap เขียน: พอดีผมส่งก่อนที่เขาจะขอ วันที่ 7 ครับ เอาเอกสารแนบใบประหน้าของปีก่อนมาตกแต่ง โทรไปถามสรรพากรเขตที่ดูแบบเรา
เขาก็บอก Email Address มา ผมก็ส่งและ Attach File PDF ไป ไม่รอเขาขอเอกสารแล้ว เพราะมีธุระต้องรีบไปเชียลูกแข่งวงโยธวทิต

หลังจากนั้น ผมก็เดินทางไปกทม. กลับมาเช็คอีกทีวันที่ 13 เห็นขึ้นว่าขอเอกสาร ผมก็โทรไปถาม เขาบอกได้รับหมดแล้ว
วันที่ 14, 15 ตรวจอีกที ก็พิมพ์เช็คให้เลย แฮะๆ
ง่าาาาาาา ขี้โกง (ล้อเล่นนะครับ) เพิ่งรู้ว่าส่งไปก่อนที่จะขอก็ได้ด้วย ไอ้เราก็รอว่าเมื่อไหร่จะขอ ดูจากระยะเวลาน่าจะประมาณ 7 วันหลังส่งเอกสารให้ ผมรอลุ้นอาทิตย์หน้าดีก่า อิอิ
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 53

สอบถามหน่อยครับ
ยื่นขอคืนภาษีเป็นปีที่สอง

ปีแรก ทางกรมเรียกเอกสารสองอย่างคือ
1.หนังสือ รับรองหักภาษี ณ ที่จ่าย ม.40(4) ดอกเบี้ย เงินปันผล
ส่วนแบ่งกำไร
2. รายงานการประชุมผู้ถือหุ้นและบัญชีรายชื่อผู้ถือหุ้น
(กรณีผู้จ่ายปันผลอยู่นอกตลาด)

ซึ่งผมก็ได้ ยื่นเอกสาร ตามข้อ 1 ไป ก็ได้เช็คกลับมา

แต่ปีนี้ ทางกรม ขอแค่
1. รายงานการประชุมผู้ถือหุ้นและบัญชีรายชื่อผู้ถือหุ้น
เพียงข้อเดียว

เท่ากับว่า ผมไม่ต้องยื่นเอกสารใช่ไหมครับ เพราะไม่มีการถือหุ้น
บริษัทที่อยู่นอกตลาด
 :?:

ขอบคุณครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
SunShine@Night

โพสต์ที่ 54

ถ้าผ่อนบ้านแบบกู้ร่วม 2 คน

ต้องกรอกข้อมูลดอกเบี้ยยังไงเหรอครับ

เช่นดอกเบี้ยผ่อนบ้าน เท่ากับ 80,000 บาท ???
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Caffein

โพสต์ที่ 55

ผมได้รับการแจ้งทาง SMS เมื่อซักครู่ครับว่าทางสรรพากร
ได้ทำการส่งเช็คให้แล้ว (เร็วมากครับ) เพราะยื่นเรื่องวันที่ 6/1/52
ส่วนนึงอาจเพราะยอดขอคืนน้อยครับ ประมาณ 15,000บาท
แต่ผลได้ลองโทรสอบถามครับเมื่อ ได้รับแจ้งทางหน้าเวปว่า
"อยู่ระหว่างพิจารณา" เมื่อวันศุกร์เลยลองโทรสอบถามดู จนท.บอกว่า
"อาจต้องขอเอกสารนะคะ" แต่ก็จะส่งเรื่องให้เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องทำเลยค่ะ

ก็เลยอยากให้เพื่อนๆ ลองโทรสอบถามดูว่าเรื่องเราถึงขั้นตอนไหนแล้วดู

และก็อยากแสดงความขอบคุณและชื่นชมจนท.เขต5 มา ณ ที่นี้ด้วย
สุภาพและรวดเร็วมากครับ
tingku

โพสต์ที่ 56

[quote="happiness"]สอบถามหน่อยครับ
ยื่นขอคืนภาษีเป็นปีที่สอง

ปีแรก ทางกรมเรียกเอกสารสองอย่างคือ
1.หนังสือ รับรองหักภาษี ณ ที่จ่าย ม.40(4) ดอกเบี้ย เงินปันผล
ส่วนแบ่งกำไร
2. รายงานการประชุมผู้ถือหุ้นและบัญชีรายชื่อผู้ถือหุ้น

ซึ่งผมก็ได้ ยื่นเอกสาร ตามข้อ 1 ไป ก็ได้เช็คกลับมา

แต่ปีนี้ ทางกรม ขอแค่
1. รายงานการประชุมผู้ถือหุ้นและบัญชีรายชื่อผู้ถือหุ้น
เพียงข้อเดียว

เท่ากับว่า ผมไม่ต้องยื่นเอกสารใช่ไหมครับ เพราะไม่มีการถือหุ้น
บริษัทที่อยู่นอกตลาด
tingku

โพสต์ที่ 57

SunShine@Night เขียน:ถ้าผ่อนบ้านแบบกู้ร่วม 2 คน

ต้องกรอกข้อมูลดอกเบี้ยยังไงเหรอครับ

เช่นดอกเบี้ยผ่อนบ้าน เท่ากับ 80,000 บาท ???
น่าจะแบ่งกันคนละครึ่งนะครับ (กรณีไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน)
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 58

Caffein เขียน:ผมได้รับการแจ้งทาง SMS เมื่อซักครู่ครับว่าทางสรรพากร
ได้ทำการส่งเช็คให้แล้ว (เร็วมากครับ) เพราะยื่นเรื่องวันที่ 6/1/52
ส่วนนึงอาจเพราะยอดขอคืนน้อยครับ ประมาณ 15,000บาท
แต่ผลได้ลองโทรสอบถามครับเมื่อ ได้รับแจ้งทางหน้าเวปว่า
"อยู่ระหว่างพิจารณา" เมื่อวันศุกร์เลยลองโทรสอบถามดู จนท.บอกว่า
"อาจต้องขอเอกสารนะคะ" แต่ก็จะส่งเรื่องให้เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องทำเลยค่ะ

ก็เลยอยากให้เพื่อนๆ ลองโทรสอบถามดูว่าเรื่องเราถึงขั้นตอนไหนแล้วดู

และก็อยากแสดงความขอบคุณและชื่นชมจนท.เขต5 มา ณ ที่นี้ด้วย
สุภาพและรวดเร็วมากครับ
คิดว่าไม่เกี่ยวกับเรื่องขอคืนน้อยนะครับ น่าจะเป็นการสุ่มตรวจมากกว่า

ของผมยื่น 6 ม.ค. ไม่มีการเรียกเอกสารเพิ่ม วันที่ 17 ม.ค. มี sms ส่งมาบอกว่าส่งเช็คมาให้แล้ว (เครดิตคืนประมาณ 1 แสนบาทครับ)
totoro

โพสต์ที่ 59

ขอเรียนสอบถามผู้รู้ครับ
ในข้อ 2.2 เงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ได้รับการยกเว้นไม่ต้องนำมารวมคำนวณเป็นรายได้เพื่อเสียภาษี เงินได้นิติบุคคล  นั้น
ผมควรจะกรอกในช่อง ไม่ได้รับเครดิตภาษี หรือ ช่อง ยกเว้นภาษีกันแน่ครับ
เพราะถ้าไม่ต้องนำมาคำนวณเป็นรายได้เพื่อเสียภาษี แล้วเรากรอกลงในช่องไม่ได้รับเครดิตภาษี ยอดรวมรายได้ที่นำมาคำนวณภาษีเราจะเพิ่มขึ้นหรือเปล่า
tingku

โพสต์ที่ 60

[quote="totoro"]ขอเรียนสอบถามผู้รู้ครับ
ในข้อ 2.2 เงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ได้รับการยกเว้นไม่ต้องนำมารวมคำนวณเป็นรายได้เพื่อเสียภาษี เงินได้นิติบุคคล