สอบถามเรื่องการยื่นภาษี

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
PaZZaHut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 151

[quote="PaZZaHut"]พี่ๆครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 152

[quote="PaZZaHut"][quote="PaZZaHut"]พี่ๆครับ
:)
miracle

โพสต์ที่ 153

remark ยื่นภาษี 28/02/2552 เวลา 22.00 น.โดยประมาณ
ขอคืนเพิ่มขึ้นจากปีที่แล้ว ประมาณ 20% (ตัวเลขกลมน่าครับ)
ดูซิห้าเดือนเหมือนรอบที่แล้วหรือเปล่า
ปีนี้ ไม่ค่อยได้บริจาคเท่าไร
ได้เครดิตภาษีมากกว่าปีที่แล้ว เพราะบริษัทปันผลมาก
รายได้พอๆกับปีที่แล้ว
ปุย
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 154

เอ ทำไมหลายๆท่าน บอกว่า ได้คืนภาษีเร็ว
แต่ของผม ยังพิจารณาเอกสารอยู่เลย เกือบเดือนแล้ว

ปีนี้ขอคืนไปมากทีเดียว ในขณะที่ปีที่แล้ว ไม่ได้ขอคืน (จำนวนเงินน้อย)
ของพี่มิ รอบที่แล้ว 5เดือนเชียวเหรอ   :shock:

สงสัยต้องโทรไปตามแล้วมั้ง
miracle

โพสต์ที่ 155

[quote="ปุย"]เอ ทำไมหลายๆท่าน บอกว่า ได้คืนภาษีเร็ว
แต่ของผม ยังพิจารณาเอกสารอยู่เลย เกือบเดือนแล้ว

ปีนี้ขอคืนไปมากทีเดียว ในขณะที่ปีที่แล้ว ไม่ได้ขอคืน (จำนวนเงินน้อย)
ของพี่มิ รอบที่แล้ว 5เดือนเชียวเหรอ
teetotal

โพสต์ที่ 156

ของผม ยื่นไป 21 กพ 09
พอไปดู สอบถาม การคืน
บอกอยู่ระหว่าง ดำเนินการ
รอส่งเอกสารตามที่ร้องขออยู่ครับ

ตรงเงินปันผล
ผม ได้ปันผล จาก บ เดียวกัน 2 ครั้ง
ก็กรอกได้นะครับ หาได้ต้องรวมเป็นหนึ่งบรรทัดไม่

ส่วนที่ผมพบปัญหา คือ PB ปัน 2 ครั้ง
แต่ เงินส่วนที่ ไม่ได้เครดิต PB มิได้ หัก ณ ที่จ่ายไว้
พอกรอกไปในช่อง
ตัวเลข หักภาษี ณ ที่จ่าย ที่คิดให้โดย อัตโนมัติ
ก็ไม่สามาร้แก้ได้

ผมคงต้องเขียนบอก ตอน สรรพากร ขอให้ส่งเอกสารกระมังครับ
sci

โพสต์ที่ 157

ส่วนที่ผมพบปัญหา คือ PB ปัน 2 ครั้ง
แต่ เงินส่วนที่ ไม่ได้เครดิต PB มิได้ หัก ณ ที่จ่ายไว้
ตัวเลข หักภาษี ณ ที่จ่าย ที่คิดให้โดย อัตโนมัติ

ผมคงต้องเขียนบอก ตอน สรรพากร ขอให้ส่งเอกสารกระมังครับ

เป็นส่วนที่ได้รับยกเว้ยจาก BOI ใช่มั้ยครับ
แสดงว่า
ที่จริงแล้ว สรรพากร ก็ไม่ได้ทำตรงนี้เตรียมไว้
แสดงว่าเค้าก็ไม่รู้เหมือนกันว่าต้อง ยื่นไปด้วยรึเปล่า
tingku

โพสต์ที่ 158

sci เขียน:ส่วนที่ผมพบปัญหา คือ PB ปัน 2 ครั้ง

เป็นส่วนที่ได้รับยกเว้ยจาก BOI ใช่มั้ยครับ
แสดงว่า
ที่จริงแล้ว สรรพากร ก็ไม่ได้ทำตรงนี้เตรียมไว้
แสดงว่าเค้าก็ไม่รู้เหมือนกันว่าต้อง ยื่นไปด้วยรึเปล่า
ถ้าเป็น 40(4)ข(2.1) ให้กรอกในช่อง ได้รับยกเว้นถาษีครับ
sci

โพสต์ที่ 159

พอดีพึ่งทำเรื่องขอคืนภาษี

มีช่องให้กรอก ที่ได้รับการยกเว้นภาษี BOI ด้วย
รู้สึกไม่ได้เอามารวมกับรายได้เราอะครับ
miracle

โพสต์ที่ 160

ตรวจสอบทางหน้าwebแล้วตอนนี้ขึ้นแบบนี้
อยู่ระหว่างดำเนินการ หากมีข้อสงสัยโปรดติดต่อ
สำนักงานสรรพากรภาค 3
ที่อยู่ของสำนักงานสรรพากรภาค 3
3 ถนนเจ้าฟ้า แขวงชนะสงคราม เขตพระนคร กรุงเทพ ฯ 10200
โทร. 0-2281-0051-2
โทรสาร 0-2282-9329
รถประจำทางที่ผ่าน : สาย 30, 43, 64, 65, 123, 165, 201
ปอ. 7, 64, 80, 91
miracle

โพสต์ที่ 161

update เพิ่มเติม ปีที่แล้ว
สำนักงานสรรพากรพื้นที่กรุงเทพมหานคร 30 เป็นคนประเมินภาษีของผม
ซึ่งอยู่ภายใต้สำนักงานสรรพากรภาค 3

แต่จริงๆ น่าเป็น สำนักงานสรรพากรพื้นที่กรุงเทพมหานคร 29
ที่ต้องทำมากกว่า แสดงว่าต้องมีอะไรผิดปกติ
รอดูปีนี้ต่อไปว่า สำนักงานสรรพากรพื้นที่กรุงเทพมหานคร 22-30 ประเมินของผม เดี๋ยวมา update

ปล
ที่ผมสงสัยเพราะว่า มันควรที่ให้สรรพากร ใกล้บ้านของประชาชนที่สุดเป็นคนทำงาน เพราะ ราชการใกล้ชิดประชาชน

miracle

โพสต์ที่ 162

หน่วยบริการสรรพากร

http://www.rd.go.th/publish/7452.0.html <---อันนี้ของกรุงเทพ

http://www.rd.go.th/publish/337.0.html <---อันนี้ทั่วประเทศ
path2544

โพสต์ที่ 163

ใครมีโปรแกรมช่วยคำนวณภาษีของ ภงด 90
บ้างครับ

ทำไมปีหนีสรรพากร ไม่เอามาให้  Load เหมือนทุกปีอ่ะ

ทำใน web  มันทำยาก
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
phemstap

โพสต์ที่ 164

ขอบคุณคุณ tingku มากครับที่ให้ข้อมูลมาตั้งมากมาย  

วันนี้ไปสรรพากร ยื่นเอกสารเพิ่มเติม เพราะได้โทรไปเมื่อวันก่อน ทราบว่าเขาพิจรณาเสร็จแล้ว ยืนตามเดิมคือ
ถ้ายื่น ก็ต้องยื่นทั้งหมด ทั้งส่วนที่เครดิตภาษีได้ และเครดิตภาษีไม่ได้ แต่ก็ได้ให้เอกสารที่พิมพ์จาก Internet
เพื่อให้ทาง RD พิจรณาแก้ไขแนววินิไฉ จะได้ไม่เสียเวลาทั้งทาง RD และประชาชนตาดำๆ RD ก็จะเก็บเงินได้เพิ่มขึ้น
ไม่เกิดการ "เลื่อกปฎิบัติ" :cry:
phemstap

โพสต์ที่ 165

เสริมอีกนิดนึง คุยกับทางนิติที่เรายื่นอุทธรณื รู้สึกว่านับถือความคิดเขา เขาเข้าใจและเห็นใจ พยามช่วยและอยากปรับปรุงองกรณ์

แต่หลังจากคุยเสร็จ ก็ได้ไปอธิบายกับชั้น 2 ฝ่ายพิจรณาอุทธรณ์ ฝ่ายนี้ไม่ค่อยได้พบปะประชาชน
ผมค่อนข้างผิดหวังเจ้าหน้าที่ท่านนี้ ขณะบอกผมว่า "สรรพากรมีเจ้าหน้าที่เป็นหมื่น จะให้เราไปคุมได้หมดได้ไง"
"บางคนเขาให้ผ่าน ใครจะไปรู้ เขาอาจโดนเรียกคืนปีต่อๆไปก็ได้"
ไม่มีความคิดที่จะช่วยกันทำทุกอย่างให้ดีขึ้น ปรับปรุงการทำงานให้เป็นแนวเดียวกัน การผิดพาดจะได้ลดน้อยลง

เจ้าหน้าที่ท่านนี้ยังบอกผมว่า "หากคุณไม่พอใจกับคำตอบอุทธรณ์ ก็ไปยื่นอุทธรณ์ต่อกรมการภาษีกลาง หรือไม่ก็เปลี่ยนคำอุทธรณ์เป็น
ให้สรรพากรแก็ไขคำวินิฉัยซึ่งต้องเขียนขึ้นมาใหม่อีกฉบับนึง"

ผมคงพอแค่นี้ล่ะครับ ราชการเมืองไทย พอกันที
dude

เยาวชนที่จะแยกยื่นภาษีจากบิดารมารดาต้องมีอายุเท่าใคครับ

โพสต์ที่ 166

หากเยาวชนอายุย่าง 20ปีในปีนี้ แต่มีรายได้เงินปันผลในวันที่อายุไม่ครบ 20 ปีบริบูรณ์อยากทราบว่าเขาสามารถแยกยื่นภาษีจากบิดามารดาได้หรือไม่ สรรพากรจะยึดหลักอายุ 20 ปี ณ วันที่มีรายได้หรือจากปีภาษีเป็นหลักครับ ขอบคุณครับ
tom

โพสต์ที่ 167

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 96600.html

ผมไปอ่านเจอยังงงๆ ตกลง ยังไกนแน่
f.escape

โพสต์ที่ 168

ถ้าจำไม่ผิด อายุ 6 ปี ก็ยื่นภาษีได้ เช่นพวกนักแสดงเด็กๆ
tingku

โพสต์ที่ 169

tom เขียน:http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 96600.html

ผมไปอ่านเจอยังงงๆ ตกลง ยังไกนแน่
ถกเถียงกันอยู่ครับ ถ้าเอาแบบถูกใจสรรพากร ก็คือ เครดิตภาษีไม่ได้

แต่ผมอ่านข้อกฎหมายยังไงๆ มันก็เครดิตได้เห็นๆ

แต่ก็อย่างกรณีคุณ Phemstap แหละครับ เจ้าหน้าที่รัฐเอาเปรียบประชาชน ถ้าจะเอาให้ถึงที่สุดก็คงต้องฟ้องร้องกันไป แต่ก็นั่นแหละครับ การฟ้องร้องในบ้านเรามันไม่คุ้มค่าเหนื่อย หลายๆคนก็เลยยอมๆเขาไปครับ
tom

โพสต์ที่ 170

ผมว่าน่าจะมีคนที่พอจะมีเสียงในสังคม มาช่วยนะครับ อย่างอาจารย์ นิเวศน์ เป็นต้น เพราะปัญหาแบบนี้ไม่น่าจะเกิดแต่กับพวกเราพวกเดียวนะครับ

-----
สำหรับผมขอย้ำนะครับว่า เครดิตได้หรือไม่ได้ไม่มีผลเลยเพราะฐาน 10% และยังเหลือที่ว่างสำหรับฐาน 10%อีกเย๊อะครับ
phemstap

โพสต์ที่ 171

ขอบคุณคุณ tingku กับคุณ tom มากครับ ขอให้สรรพากร จะเอายังไงก็ทำให้มันชัดเจนกันไป ไม่ใช่ให้ประชาชนงงกันอยู่อย่างนี้ :cry:
miracle

โพสต์ที่ 172

ยังไม่ได้คืนภาษีเลย
และยังไม่ได้รับการติดต่อจากกรมสรรพากว่า ต้องส่งเอกสารเพิ่มเติมหรือไม่
ตอนนี้ก็ 8 วันทำการแล้ว

nontan

โพสต์ที่ 173

ผมอยากทราบว่า ยอดเงินได้ ประมาณ เท่าไีร ครับหลังจากหักค่าลดหย่อนต่างๆแล้ว ที่ไม่ต้องเสียภาษี ครับ
ผมจะได้ตัดสินใจถูกครับ ว่า จะเลือกยื่นส่วนที่ไม่ได้เครดิตภาษีดีไหมครับ จะได้เอาส่วนหัก ณ ที่จ่าย คืนครับ
TWT

โพสต์ที่ 174

25 ม.ค. 52  ยื่นแบบทางอินเตอร์เนต
04 ก.พ. 52  ส่งเอกสารเพิ่มเติมทางไปรษณีย์
11 มี.ค. 52  สรรพากรส่ง SMS มาทางมือถือว่าพิมพ์เช็คส่งให้แล้ว
12 มี.ค. 52  ได้รับเช็คลงวันที่ 14 มี.ค. 52 ทางไปรษณีย์

:lol:  :lol:  :lol:
miracle

โพสต์ที่ 175

ผ่านไป 12 วันทำการ
----------------------
รายละเอียดที่กรมสรรพากรขอมา
--------------------------------------------

ขอให้ท่านส่ง
1. หนังสือรับรองการหัก ภาษี  ณ. ที่จ่าย มาตรา 40(1) เงินเดือน ค่าจ้าง เงินบำนาญ ฯลฯ
2. หนังสือรับรองการหัก ภาษี  ณ. ที่จ่าย มาตรา 40(4) ดอกเบี้ย เงินปันผลส่วนแบ่งกำไร ฯลฯ
3. เบี้ยประกันชีวิต
4. เงินสะสมกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ
5. เงินบริจาคการกุศลสาธารณะ
6. รายงานการประชุมผู้ถือหุ้นและบัญชีรายชื่อผู้ถือหุ้น (กรณีผู้จ่ายเงินปันผลอยู่นอกตลาดหลักทรัพย์)

หากมีข้อสงสัย ขอให้ท่านติดต่อ
สำนักงานสรรพากรพื้นที่กรุงเทพมหานคร 29
หมายเลขโทรศัพท์ 02-437-4454,02-437-4453
--------------------------------------------
รอจดหมายของกรมสรรพากรก่อนว่า ถึงเมื่อไร

------------------------------------------
ยื่นผ่านทาง Internet 28 กพ 2552
ขอเอกสาร 18 มีค 2552
ผ่านไปทั้งหมด 12 วันทำการ / 18 วัน
ทำงานได้รวดเร็วมากกรมสรรพากร

miracle

โพสต์ที่ 176

ปีหน้าระบบน่าพัฒนาให้ upload เอกสารไปเลยดีกว่าไหม
จะได้ไม่ต้องเสียเวลามานั่งขอเอกสารกันแบบนี้
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 177

ปีนี้ผมได้ภาษีคืนเร็วกว่าทุกปีครับ
1 มี.ค. ยื่นทางInternet
5 มี.ค. ได้รับเช็คคืนภาษี
แปลกแต่จริง ไม่มีการขอเอกสารใดๆเลยครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
greenman
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 178

ถ้าเราจดทะเบียนสมรส แล้วทั้งสามี-ภรรยามีรายได้บางส่วนเป็นเงินปันผลจากหุ้น สามารถยื่นภาษีแยกได้ไหม หรือต้องยื่นรวมกันเท่านั้นครับ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 179

greenman เขียน:ถ้าเราจดทะเบียนสมรส แล้วทั้งสามี-ภรรยามีรายได้บางส่วนเป็นเงินปันผลจากหุ้น สามารถยื่นภาษีแยกได้ไหม หรือต้องยื่นรวมกันเท่านั้นครับ
เฉพาะเงินได้ 40(1) อย่างเช่น เงินเดือน ที่ภรรยาสามารถเลือกได้ว่าจะยื่นรวมหรือยื่นแยกกับสามี ครับ

เงินปันผลถือเป็นเงินได้ 40(4) ภรรยาต้องนำไปรวมคำนวณกับเงินได้ของสามี
"Price is what you pay. Value is what you get."
tingku

โพสต์ที่ 180

greenman เขียน:ถ้าเราจดทะเบียนสมรส แล้วทั้งสามี-ภรรยามีรายได้บางส่วนเป็นเงินปันผลจากหุ้น สามารถยื่นภาษีแยกได้ไหม หรือต้องยื่นรวมกันเท่านั้นครับ
เสริมให้คุณ kao นะครับ ถ้าความเป็นสามี ภรรยา มีอยู่ตลอดปีภาษี รายได้ของภรรยาให้คิดเสมือนว่าเป็นรายได้ของสามี หากต้องการแยกยื่น สามารถแยกยื่นได้เฉพาะ 40(1)