สอบถามเรื่องการยื่นภาษี

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
chakrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามด้วยครับ

โพสต์ที่ 181

รบกวน คุณ tingku หน่อยครับ

ถ้าเรายื่น 91 เเล้วจำเป็นต้องยื่น 90 ด้วยหรือเปล่าครับ พอดีผมยื่น 91 เเล้ว ได้คืน 14xx ต่อมาได้ยื่น 90 ด้วย (ปันผลจากไทยออย 2625 บาท) ได้คืนอีก 2xxx ไม่ทราบทำถูกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tingku

Re: รบกวนถามด้วยครับ

โพสต์ที่ 182

chakrit เขียน:รบกวน คุณ tingku หน่อยครับ

ถ้าเรายื่น 91 เเล้วจำเป็นต้องยื่น 90 ด้วยหรือเปล่าครับ พอดีผมยื่น 91 เเล้ว ได้คืน 14xx ต่อมาได้ยื่น 90 ด้วย (ปันผลจากไทยออย 2625 บาท) ได้คืนอีก 2xxx ไม่ทราบทำถูกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
กรณีนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ผมแนะนำว่าปีหน้าถ้ามีรายได้ตามมาตราอื่นๆ นอกจาก 40(1) ให้ยื่น ภงด 90 ไปเลยตั้งแต่ต้นจะดีกว่าครับ
tunpao

อยากซื้อหุ้นปันผลนำไปเครดิตภาษี แต่ไม่รู้ว่าตัวไหนได้หรือไม่

โพสต์ที่ 183

อยากซื้อหุ้นปันผลนำไปเครดิตภาษี แต่ไม่รู้ว่าตัวไหนได้หรือไม่
และเท่าใด

คือผมรายได้น้อยรายได้พึงประเมินต่ำ  เวลาเครดิตคืนจะได้มาก  แต่ปัญหาอยู่ที่ หุ้นบางตัวก็เครดิตไม่ได้เพราะไม่เสียภาษี หรือได้รับยกเว้นจาก BOI หรือขาดทุนสะสม หรืออะไรก็แล้วแต่

จึงขอทราบว่าจะรู้ได้อย่างไรว่าหุ้นนั้นๆ เสียภาษีนิติบุคคลเท่าไร เราจะนำไปเครดิตภาษีคืนได้

ยิ่งช่วงนี้หุ้นหลายตัวปันผลประมาณ 10 % เยอะมากเลยครับ
teetotal

โพสต์ที่ 184

เงินส่วนที่ไม่ได้เครดิต เพราะ ยกเว้น BOI
ผมกรอกใส่ในช่อง ไม่ได้เครดิต
ไม่ได้กรอกช่อง ยกเว้น

เพราะคิดว่า รายได้ก้อนนี้ยกเว้นภาษีให้แต่ นิติบุคคล
เลยจ่าย เพิ่มมากขึ้นกว่าคนอื่นที่ กรอก ลง ช่องยกเว้นเลย

ยังไม่รู้สรุปยังไงเลย

:D
ถือว่า ช่วยรัฐ จ่ายค่าน้ำไฟฟรี ในช่วงที่ผ่านมาละกัน
รถเมล์ฟรี ด้วย
tingku

Re: อยากซื้อหุ้นปันผลนำไปเครดิตภาษี แต่ไม่รู้ว่าตัวไหนได้หรื

โพสต์ที่ 185

[quote="tunpao"]อยากซื้อหุ้นปันผลนำไปเครดิตภาษี แต่ไม่รู้ว่าตัวไหนได้หรือไม่
และเท่าใด

คือผมรายได้น้อยรายได้พึงประเมินต่ำ
Witrix

โพสต์ที่ 186

BOI ให้กรอกลงในช่อง "ยกเว้นภาษี" ใช่มั้ยครับ
ใส่แล้วระบบก็แจ้งว่า "กรุณาระบุจำนวนเงินปันผลที่ได้รับ"
ทำไงดีครับ  หรือไม่ต้องกรอก
tingku

โพสต์ที่ 187

[quote="Witrix"]BOI ให้กรอกลงในช่อง "ยกเว้นภาษี" ใช่มั้ยครับ
ใส่แล้วระบบก็แจ้งว่า "กรุณาระบุจำนวนเงินปันผลที่ได้รับ"
ทำไงดีครับ
เด็กตัวเล็กๆ

โพสต์ที่ 188

ผมใชโปรแกรม คำนวณภงด 90 (pnd90_com51setup)โหลดมาจากเวป www.rd.go.th
แบบว่าเน็ตไม่ค่อยจะแข็งแรงมีโอกาสหลุดง่าย ใช้โปรแกรมนี้แล้วสบายใจกว่า
ตอนนี้ผมประสบปัญหาแบบพี่ๆทั้งหลายก็เรื่อง ตัว BOI ว่าจะกรอกช่องไหนดีเหมือนกัน แต่ผมก็ยัดลงช่อง "ไม่ได้รับเครดิตภาษี"  

แต่ประเด็นสำคัญที่ผมคิดว่ามันมีปัญหาเยอะนั่นคือ "โปรแกรมมันคำนวณว่า เงินปันผลที่เราได้รับนั้น คิดภาษีหัก ณ ที่จ่าย 10% หมด ทั้งๆที่ว่าบางตัวเขาไม่ได้หักไว้ ซึ่งมันจะเป็นผลให้มีภาษีหัก ณ ทีจ่าย เกินจริง และก็พยายามแก้ไขก็ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้" พี่ๆทั้งหลายมีปัญหาตัวนี้มั่งไหมครับ และแก้อย่างไรเอ่ย........

ซึ่งตัวนี้ผมไม่ทราบว่าจะต้องแก้ไขอย่างไร อาจจะต้องส่งๆไปก่อนให้ทางสรรพากรท่านเรียกเอาเอกสารไปตรวจสอบ แล้วค่อยจ่ายใหม่
ดีที่ผมไม่ให้ บริษัทหักภาษาของผม เพราะผมเอามาจ่ายเองสบายใจกว่าที่ต้องมานั่งรอคืนภาษีนานเป็นเดือนๆ
STAY CALM & STAY INVEST
tingku

โพสต์ที่ 189

[quote="เด็กตัวเล็กๆ"]ผมใชโปรแกรม คำนวณภงด 90 (pnd90_com51setup)โหลดมาจากเวป www.rd.go.th
แบบว่าเน็ตไม่ค่อยจะแข็งแรงมีโอกาสหลุดง่าย ใช้โปรแกรมนี้แล้วสบายใจกว่า
ตอนนี้ผมประสบปัญหาแบบพี่ๆทั้งหลายก็เรื่อง ตัว BOI ว่าจะกรอกช่องไหนดีเหมือนกัน แต่ผมก็ยัดลงช่อง "ไม่ได้รับเครดิตภาษี"
tingku

โพสต์ที่ 190

ไปหามาให้ครับ

พระราชบัญญัติส่งเสริมการลงทุน พ.ศ. ๒๕๒๐

ภูมิพลอดุลยเดช ป.ร.
ให้ไว้ ณ วันที่ ๒๙ เมษายน พ.ศ.๒๕๒๐
เป็นปีที่ ๓๒ ในรัชกาลปัจจุบัน

http://www.pub-law.net/library/act_invest.html

มาตรา 34

มาตรา ๓๔ เงินปันผลจากกิจการที่ได้รับการส่งเสริมการลงทุนซึ่งได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคลตามมาตรา ๓๑ ให้ได้รับยกเว้นไม่ต้องรวมคำนวณเพื่อเสียภาษีเงินได้ ตลอดระยะเวลาที่ผู้ได้รับการส่งเสริมได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคลนั้น
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 191

ส่งเอกสารไปเมื่อวันเสาร์
แต่ส่งไปไม่ครบเดี๋ยวต้องส่งใหม่อีกรอบ
ขาดเอกสารเรื่องประกันชีวิต
เซ็งเลย
:)
miracle

โพสต์ที่ 192

ลืมบอกไปว่า
จดหมายของกรมสรรพากร ยังไม่ถึงบ้านเลย
จดหมายที่บอกนั้นคือ จดหมายขอเอกสารเพิ่มเติม จากประชาชน

กรมสรรพากรได้ออกโทรทัศน์ว่า กรมสรรพากรติดต่อกับประชาชนผู้เสียภาษีผ่านทางจดหมายเท่านั้น แต่เนี่ยผมรอมาอาทิตย์หนึ่งไม่เห็นได้เลย
มันไปช้าอยู่ที่ไหนล่ะเนี่ย
AuI_a VI

โพสต์ที่ 193

miracle เขียน:ลืมบอกไปว่า
จดหมายของกรมสรรพากร ยังไม่ถึงบ้านเลย
จดหมายที่บอกนั้นคือ จดหมายขอเอกสารเพิ่มเติม จากประชาชน

กรมสรรพากรได้ออกโทรทัศน์ว่า กรมสรรพากรติดต่อกับประชาชนผู้เสียภาษีผ่านทางจดหมายเท่านั้น แต่เนี่ยผมรอมาอาทิตย์หนึ่งไม่เห็นได้เลย
มันไปช้าอยู่ที่ไหนล่ะเนี่ย
ถามพี่มิหน่อยสิว่า แลวอย่างนี้พี่รู้ได้ไงคับว่าเค้าขอหลักฐานเพิ่มมา หรือพี่ส่งไปก่อนเองเลย เคยได้ยินว่าไม่ขอก็ไม่ควรส่งเองก่อน ปีนี้ผมก้อยังไม่ได้จดหมายยขอหลักฐานเลย ปีที่แล้วก็ไม่ได้ นานๆไปมัวยุ่งๆลืมๆไม่ได้ตามก็เลยไม่ได้เงินคืนภาษีเลย
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
miracle

โพสต์ที่ 194

AuI_a VI เขียน: ถามพี่มิหน่อยสิว่า แลวอย่างนี้พี่รู้ได้ไงคับว่าเค้าขอหลักฐานเพิ่มมา หรือพี่ส่งไปก่อนเองเลย เคยได้ยินว่าไม่ขอก็ไม่ควรส่งเองก่อน ปีนี้ผมก้อยังไม่ได้จดหมายยขอหลักฐานเลย ปีที่แล้วก็ไม่ได้ นานๆไปมัวยุ่งๆลืมๆไม่ได้ตามก็เลยไม่ได้เงินคืนภาษีเลย
check ทาง internet ซิ
เพราะทาง Internet มันชอบขอที่หลัง
แล้วผมก็ส่งผิดทุกทีเลย
ปีที่แล้วก็ผิดปีนี้ก็ผิดอีก
miracle

โพสต์ที่ 195

วันนี้ได้รับจดหมายจากกรมสรรพากรให้ส่งเอกสารเพิ่มเติม
ภายในวันที่ 17 เมษายน 2552

เวนกรรม จดหมายมาช้ากว่าบน website ที่แจ้งขอตั้งแต่วันที่ 18 มีนาคม 2552
ไม่รู้ว่า กรมสรรพากรทำงานได้ช้ามากๆๆ
โดยผมวัดจากวันที่ส่ง ภงด 90 บน website กว่าจะตอบใน website ว่าต้องเอาเอกสารเพิ่มเติมก็ 18 วัน (12 วันทำการ) และว่าจากตอบเป็นจดหมายว่าต้องส่งเอกสารเพิ่มเติม ก็ 1 เดือนกับอีก 1 วันหรือ 23 วันทำการ

แบบนี้ KPI ของกรมสรรพากรเท่าไรล่ะเนี่ย
Qคุง

โพสต์ที่ 196

miracle เขียน:วันนี้ได้รับจดหมายจากกรมสรรพากรให้ส่งเอกสารเพิ่มเติม
ภายในวันที่ 17 เมษายน 2552

เวนกรรม จดหมายมาช้ากว่าบน website ที่แจ้งขอตั้งแต่วันที่ 18 มีนาคม 2552
ไม่รู้ว่า กรมสรรพากรทำงานได้ช้ามากๆๆ
โดยผมวัดจากวันที่ส่ง ภงด 90 บน website กว่าจะตอบใน website ว่าต้องเอาเอกสารเพิ่มเติมก็ 18 วัน (12 วันทำการ) และว่าจากตอบเป็นจดหมายว่าต้องส่งเอกสารเพิ่มเติม ก็ 1 เดือนกับอีก 1 วันหรือ 23 วันทำการ

แบบนี้ KPI ของกรมสรรพากรเท่าไรล่ะเนี่ย
ไหนๆก็เช็คทาง Net แล้ว พี่มิไม่ส่งทาง Net ทาง Fax หรือ email ก็ได้ :8)
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 197

ยื่นภาษี ภงด 90 ตั้งแต่ 23 กพ. ป่านนี้ยังไม่ได้รับเช็คคืนเลยครับ
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
miracle

โพสต์ที่ 198

Qคุง เขียน: ไหนๆก็เช็คทาง Net แล้ว พี่มิไม่ส่งทาง Net ทาง Fax หรือ email ก็ได้ :8)
ส่ง mail ไปสองรอบแล้ว
พอดีรอบแรกลืมเอกสารประกันชีวิต
เลยส่งเพิ่มรอบสอง
งานนี้ก็ต้องรอว่าพิจารณาเกินกำหนดหรือเปล่า
miracle

โพสต์ที่ 199

ตอนนี้กระผมได้คืนภาษีของปี 2551 เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
หลังจากส่งจดหมายฉบับที่สองประมาณสองอาทิตย์เอง

ถือว่าปีนี้พิจารณาเอกสารได้รวดเร็ว
ต้องขอบคุณด้วยครับ

กรมสรรพากรเวลารวดเร็วก็เร็วจนน่าใจหาย
เวลาช้าก็ช้ามาก
มันสุดกู่จริงๆๆ
porpiangrich

โพสต์ที่ 200

ของผมตรงข้ามกับ คุณ Miracle เป็นปีที่ผมได้รัยคืนภาษี ช้าที่สุด
ผมส่งเอกสารให้ตั้งแต่ Mar 20, 09
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 201

ของผมส่งทางเมลล์ ประมาณ 3-4 รอบได้มั้ง
ตั้งแต่ 10 กพ. เช็คอัพเดทเมื่อไหร่
ก็ยังขึ้นข้อความให้ส่งเอกสาร แล้วยังมีจดหมายมาทวงเอสารถึงบ้านเลย

เลยต้องหอบเอกสารเงินปันผล บุกถึงสรรพากรเขต7
เมื่อ 20 เมษา ผมได้เช็คเงินภาษีคืนเมื่อ 6 พค.

ค่อยโล่งใจหน่อย :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
miracle

โพสต์ที่ 202

ราชการไทยยังไม่ได้ปรับเปลี่ยนเป็นระบบ อิเล็กทรอนิกส์
ยังเป็นโรคกลัวคอมพิวเตอร์กันมากครับ
ทางที่ดี ส่งเอกสารตัวเป็นๆไปดีที่สุ๊ด
Pythoon

โพสต์ที่ 203

ของผมยื่นไปตั้งแต่ 16-03-09 จนวันนี้ 21-05-09 ยังไม่ได้

เลยไป check ใน internet พบข้อความว่า

" ข้อมูลการยื่นแบบฯ ของท่านอยู่ระหว่างการดำเนินการแก้ไข
โปรดเข้ามาตรวจสอบสถานะใหม่อีกครั้ง "

ว่าเดี๋ยวจะโทรไปถามซักหน่อย

มีใครเคยเจอบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อย
miracle

โพสต์ที่ 204

พี่ Pythoon ข้างล่างมันบอกว่า
เอกสารพี่อยู่ที่สรรพากรเขตไหนครับ
ผมสงสัยว่า กรณีของพี่มีอะไรผิดปกติมาก
เขาต้องเอกสารหรือเปล่า ถ้าให้ดี ไปที่กรมสรรพากรเขต
พร้อมเอกสารไปด้วยเลยก็ดีน่ะครับ
Pythoon

โพสต์ที่ 205

พี่ miracle ครับ ของผม สำนักงานสรรพากรพื้นที่สาขาบางคอแหลม

เบอร์โทร 022946900 ค่อ 531-534 , โทรไปก็ติดต่อยากเหลือเกิน...

ปล.ผมไปยื่นที่เขตด้วยตัวเองไม่ไช้ Internet ,เอกสารก็ยื่นให้เจ้าหน้าที่ไว้ด้วยตัวเอง ยังมีปัญหาเลย...
miracle

โพสต์ที่ 206

Pythoon เขียน:พี่ miracle ครับ ของผม สำนักงานสรรพากรพื้นที่สาขาบางคอแหลม

เบอร์โทร 022946900 ค่อ 531-534 , โทรไปก็ติดต่อยากเหลือเกิน...

ปล.ผมไปยื่นที่เขตด้วยตัวเองไม่ไช้ Internet ,เอกสารก็ยื่นให้เจ้าหน้าที่ไว้ด้วยตัวเอง ยังมีปัญหาเลย...
แปลกน่ะครับที่ยื่นด้วยเอกสารทำงานช้าแบบนี้
แสดงว่า มีอะไรผิดปกติหรือเปล่าครับ

miracle

โพสต์ที่ 207

อีกวิธีหนึ่ง
แต่วิธีนี้ ท่าทางไม้แข็งมาก
คือ โทรไปที่ CALL CENTER ของกรมสรรพากร แล้วร้องเรียนว่า
สรรพากรเขตที่คุณ Pythoon ยื่นนั้นพิจารณาการคืนภาษีได้ล่าช้ามาก
ทำให้กระผมคิดว่าเอาเงินที่ได้รับคืนภาษีมาใช้จ่ายเพื่อเป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจทางด้านหนึ่งก็ดี ใช้จ่ายให้เกิดการลงทุนภายในประเทศก็ได้ หรือบ้างตัวใช้จ่ายในการท่องเที่ยวในประเทศเอง ซึ่งเป็นนโยบายของรัฐบาลที่ออกมาเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจ ทำให้ตอนนี้ผมเสียดายที่เป็นส่วนหนึ่งในการกระทำดังกล่าว จึงขอร้องเรียนว่า หน่วยงานราชการทำงานช้าทำให้ผลการกระตุ้นเศรษฐกิจในเรื่องการจับจ่ายใช้สอยของประชาชนล่าช้าอย่างมาก

ลองไม้นี้ดูครับ
f.escape

โพสต์ที่ 208

ยื่นภาษีตั้งแต่ต้นเดือน ก.พ.ยังไม่ได้   เมื่อวานเลยตัดสินใจโทรไปตาม (โทรครั้งเดียวติด ไม่น่าเชื่อ) เขาบอกว่ามีปันผลนอกตลาด ต้องใช้เวลาตรวจสอบนาน ถ้าไปขอ ภงด. 2 จากบริษัทมาได้ จะเร็วขึ้น โธ่ ไม่บอกตั้งแต่แรก จะได้แฟ็กซ์ไปให้เลย  แสดงว่าสรรพากรยังไม่มีระบบไว้ดูภาษีหัก ณ ที่จ่าย online??  คิดว่ามีแล้วเสียอีก  เห็นเขตอื่นๆไม่เห็นต้องใช้ ภงด. 2 เลย   ส่วนใหญ่จะขอรายงานการประชุมผู้ถือหุ้นเพื่อดูว่ามีกำไรให้ปันผลหรือไม่
miracle

โพสต์ที่ 209

[quote="f.escape"]ยื่นภาษีตั้งแต่ต้นเดือน ก.พ.ยังไม่ได้
f.escape

โพสต์ที่ 210

น่าจะเป็นที่สรรพากรเขตมากกว่า  เท่าที่ยื่นภาษีมาหลายเขต (ยื่นให้หลายคน) ปีก่อนๆโน้นเขาจะขอ ภงด. 2 แต่ปีหลังๆจะขอรายงานการประชุมผู้ถือหุ้นแทน