สอบถามเรื่องการยื่นภาษี

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ปุย
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 121

[quote="oatty"]ของผมยื่น 29 ม.ค.
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 122

ที่ช้าเพราะมีปัญหาในรายการที่ยื่น เป็นกรณีแรก
กรณีที่สอง เจอว่ายอดการยื่นสูงกว่าปีที่แล้ว
กรณีที่สาม เอกสารสูญหายในระบบ

:)
:)
bomnaja

โพสต์ที่ 123

ของผมยื่น 20 ม.ค.
              26 ม.ค. ส่งเอกสารไปให้ทางเมล
              3 ก.พ. ส่งเอกสารไปอีกทีทางเมล

โทรไปหลายรอบแล้ว บอกว่ามีคนส่งมาเยอะมากยังไม่มีเวลาดูให้เลย เด๋วจะลัดคิวให้ จนบัดนี้ยังไม่มีความคืบหน้าเหมือนเดิมเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 124

sorawut เขียน: ยื่นเครดิตภาษีด้วยหรือเปล่าครับ

ผมยื่นตั้งแต่วันที่ 11 ในระบบยังบอกว่าดำเนินการอยู่เลย :cry:

อยากจะยัดหลักฐานเงินปันผลใจจะขาด :lol:
วันนี้ได้รับเช็คแล้วครับ ผมเครดิตปันผลทั้งหมด 11 ตัวครับ
เวลารวม 4 วัน  :shock:
Eragon
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 125

เงินบริจาคสนับสนุนการศึกษา  ที่หักลดหน่อยได้ 2 เท่าของเงินที่บริจาคนี่ต้องมีเงื่อนไขอะไรพิเศษหรือเปล่าครับ

ดูจากรายชื่อโรงเรียนในเว็บของสรรพากรก็เห็นว่าลดหย่อนได้ 2 เท่า  แต่เจ้าหน้าที่บอกว่าลดหย่อนได้เท่าเดียว

แล้วยังไงถึงลดได้ 2 เท่าละครับ  :roll:
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 126

[quote="charnengi"]วันนี้ได้รับเช็คแล้วครับ ผมเครดิตปันผลทั้งหมด 11 ตัวครับ
เวลารวม 4 วัน
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
tingku

โพสต์ที่ 127

[quote="Eragon"]เงินบริจาคสนับสนุนการศึกษา
Eragon

โพสต์ที่ 128

[quote="tingku"][quote="Eragon"]เงินบริจาคสนับสนุนการศึกษา
tingku

โพสต์ที่ 129

[quote="Eragon"][quote="tingku"][quote="Eragon"]เงินบริจาคสนับสนุนการศึกษา
keroke

โพสต์ที่ 130

ยื่น30มค.ให้ส่งเอกสารเพิ่มเติมส่งไปตั้งแต่8กพทางเมล์ แฟกซ์แล้ว บัดนี้ยังทวงเอกสารอยู่เลยแล้วบอกว่าให้ส่งภายใน20กพ วันนี้21แล้วหากยังไม่ได้รับเอกสารอีกจะได้เงินคืนไหมเนี่ย
Eragon

โพสต์ที่ 131

กรณีภรรยาไม่มีเงินได้  แต่ทำประกันชีวิต  ค่าเบี้ยประกันสามารถนำมาลดหย่อนของสามีได้ไหมครับ

ถามเจ้าหน้าที่สรรพากร..บอกว่าไม่ได้

แต่คุ้นๆว่าเคยเห็นในเว็บสรรพากรว่าลดหย่อนได้ :roll:
Kaiser
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 132

ยื่นแบบ 2/2/52

วันนี้เช็คสถานะดู ขึ้นว่า >> แบบฯ ของท่านอยู่ระหว่างดำเนินการพิมพ์เช็ค

อย่าพิมพ์นานนะคราบบ
tingku

โพสต์ที่ 133

ผมได้รับเช็คแล้วนะครับ เมื่อวันที่ 20 กุมภา ยอดตรงกับที่ขอคืนครับ
phemstap

โพสต์ที่ 134

tingku เขียน:ผมได้รับเช็คแล้วนะครับ เมื่อวันที่ 20 กุมภา ยอดตรงกับที่ขอคืนครับ
คุณ tingku ครับ ผมเข้าใจว่าปีนี้คุณ tingku มีรายการปันผลที่ไม่ได้รับเครติดภาษีรวมอยู่ด้วย
และคุณ tingku ก็ไม่ได้รวมเข้าไปคำนวณกับรายได้อื่นๆ และสรรพากรก็ให้ผ่านได้ แสดงว่ามติ กพอ. ที่อ้างนั้น
สรรพากรไม่ได้ปฏิบัติทั่วถึงกับประชาชนทุกคน ถูกต้องหรือเปล่าครับ  
:cry:
tingku

โพสต์ที่ 135

phemstap เขียน:
คุณ tingku ครับ ผมเข้าใจว่าปีนี้คุณ tingku มีรายการปันผลที่ไม่ได้รับเครติดภาษีรวมอยู่ด้วย
และคุณ tingku ก็ไม่ได้รวมเข้าไปคำนวณกับรายได้อื่นๆ และสรรพากรก็ให้ผ่านได้ แสดงว่ามติ กพอ. ที่อ้างนั้น
สรรพากรไม่ได้ปฏิบัติทั่วถึงกับประชาชนทุกคน ถูกต้องหรือเปล่าครับ
sci

โพสต์ที่ 136

ปันผลไม่ได้เครดิต ภาษีเนื่องจากสาเหตุใดครับ
เค้าได้ระบุมั้ย

จริงแล้วก็ต้องยื่นหมดใช่มั้ยครับ
tingku

โพสต์ที่ 137

sci เขียน:ปันผลไม่ได้เครดิต ภาษีเนื่องจากสาเหตุใดครับ
เค้าได้ระบุมั้ย

จริงแล้วก็ต้องยื่นหมดใช่มั้ยครับ
ปันผลไม่ได้รับเครดิตภาษีเกิดได้จากหลายกรณีครับ ลองหยิบหนังสือรับรอง หัก ณ ที่จ่ายของศูนย์รับฝากมาดูนะครับ 40(4)(ข)(2.1-2.5) คือกรณีต่างๆที่ว่ามาครับ

จริงๆแล้ว ถ้าจะนำเงินปันผลที่ได้รับเครดิตภาษี มาคำนวนรวมใน ภงด 90 จะต้องนำเงินได้ดังกล่าวมาคำนวนรวมทุกรายการ ครับ
phemstap

โพสต์ที่ 138

tingku เขียน:
tingku

โพสต์ที่ 139

phemstap เขียน:
tom

โพสต์ที่ 140

พอดีผมลองถามที่ call centre  ได้ความตามบทสนทนาข้างล่าวครับ

----------------------------------------------------------------
เจ้าหน้าที่ : 25 ก.พ. 2552 09:39:43
สรรพากร Call Center ยินดีให้บริการตอบคำถามผ่านระบบ RD Web Chat ค่ะ

Pin tom : 25 ก.พ. 2552 09:43:53
ถามเรื่อง credit ภาษีจากหุ้นครับ มีปันผลจาก PTT (2.1) กำไรสุทธิของกิจการที่ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคล (BOI) และไม่ได้หักภาษี ณ ที่จ่าย ต้องนำมาคำนวณรวมกับปันผลอื่นๆรึป่าวครับ

เจ้าหน้าที่ : 25 ก.พ. 2552 09:45:03
กรุณารอซักครู่ค่ะ

Pin tom : 25 ก.พ. 2552 09:47:28
อีกข้อครับ หุ้นชื่อ PSL จ่ายปันผลเป็นข้อ 2.2 เงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ได้รับการยกเว้นไม่ต้องนำมารวมคำนวณเป็นรายได้เพื่อเสียภาษี เงินได้นิติบุคคล แต่รายการนี้จะหักภาษี ณ ที่จ่าย 10% ไปด้วยครับ

Pin tom : 25 ก.พ. 2552 09:54:14
ในเว็บ www.thaivi.com แนะนำว่ากรณีจ่ายปันผลเป็นข้อ 2.1 ให้ลงตรงช่องคำนวณเครดิตภาษี เป็นยกเว้นภาษี แต่ถ้าเป็นปันผลข้อ 2.2-2.5 ให้ลงช่อง เครดิตภาษีไม่ได้ ถูกต้องรึป่าวครับ

แต่ตอนนี้หลายๆคนเจอปัญหาว่า สรรพากรบางที่ยอมให้ ไม่ต้องยื่นข้อ 2.2-2.5 บางที่ยอมครับ ก็เลยอยากทราบว่าตอนนี้ล่าสุดต้องปฏิบัติอย่างไรครับ จริงๆ ผมมีฐานคำนวณภาษีที่ 10% อยู่จะไม่มีผลอะไรครับ แต่ถ้าเป็นคนที่ฐานภาษีสูงกว่า 10% จะมีผลทำให้ต้องจ่ายภาษีเพิ่ม เพราะถ้าเราลงปันผลข้อ 2.2-2.5 เป็นเครดิตภาษีไม่ได้ ปันผลตัวนี้จะไปเพิ่มเป็นรายรับของผู้ยื่น ในขณะที่ ถ้าปันผลเป็น 2.1 แล้วเราลงเป็นยกเว้นภาษี ปันผลข้อนี้จะไม่รวมกับเงินรายได้ครับ ผมขอสอบถามเพื่อความชัดเจนด้วยครับ

เจ้าหน้าที่ : 25 ก.พ. 2552 10:02:13
หากตามข้อเท็จจริง บริษัทผู้จ่ายเงินปันผลจากเงินปันผลที่ได้รับจากบริษัทที่ได้รับการส่งเสริมการลงทุน (BOI) และเป็นเงินปันผลที่จ่ายจากกำไรสุทธิของกิจการที่ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคล ให้แก่บุคคลธรรมดาจะหักภาษี ณ ที่จ่าย ในอัตราร้อยละ 10 ตามมาตรา 50(2)(จ) แห่งประมวลรัษฎากร และเนื่องจากเงินปันผลที่จ่ายจากกำไรสุทธิของกิจการที่ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคล ผู้ได้รับเงินปันผลจะไม่ได้รับเครดิตภาษี ตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร ผู้จ่ายเงินปันผลจะต้องระบุในหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่ายว่า "ไม่ได้รับเครดิตภาษี ตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร ตามข้อ 10 และ ข้อ 12 ของคำสั่งกรมสรรพากรที่ ป.119/2545ฯ
ทั้งนี้ เงินปันผลที่บุคคลธรรมดาหรือนิติบุคคลได้รับจากผู้ที่ได้รับการส่งเสริมการลงทุน ซึ่งได้รับยกเว้นภาษีเงินได้ ตามมาตรา 31 แห่งพระราชบัญญัติส่งเสริมการลงทุน พ.ศ.2526 ได้รับยกเว้นไม่ต้องรวมคำนวณเพื่อเสียภาษีเงินได้ ตามมาตรา 34 แห่งพระราชบัญญัติส่งเสริมการลงทุน หากเป็นเงินปันผลจ่ายจากกำไรสุทธิจากกิจการที่ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคล และผู้รับได้รับในระหว่างผู้จ่ายเงินปันผลได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคล ตามพระราชบัญญัติส่งเสริมการลงทุน ค่ะ

Pin tom : 25 ก.พ. 2552 10:07:42
ปัญหาคือ อย่างหุ้น PTT จ่ายปันผล แบ่งออกเป็น 3 ข้อครับ คือ ข้อ 1.2 ร้อยละ 30 ของกำไรสุทธิ ข้อ 1.3 ร้อยละ25 ของกำไรสุทธิ และข้อ 2.1 ให้ลงตรงช่องคำนวณเครดิตภาษี ผมต้องเอาทั้ง 3 ข้อไปลงหมด หรือเอาแต่ ข้อ 1.2 และ 1.3 ไปลง ข้อ 2.1 ไม่ต้องลงครับ

เจ้าหน้าที่ : 25 ก.พ. 2552 10:15:07
หากตามกรณีดังกล่าว ผู้ออกหนังสือรับรอง ระบุจ่ายเงินปันผล แยกเป็นกรณีที่ผู้ได้รับเงินปันผลได้รับเครดิตภาษี โดยจ่ายจากกำไรสุทธิของกิจการที่ต้องเสียภาษีเงินได้นิติบุคคลในอัตราร้อยละ ...ของกำไรสุทธฺ กับกรณีที่ผู้ได้รับเงินปันผล ไม่ได้รับเครดิตภาษี เนื่องจาก....(BOI)

เจ้าหน้าที่ : 25 ก.พ. 2552 10:16:47
ดังนั้นหากเลือกนำเงินปันผลมายื่นแบบรวมคำนวณ ไม่ว่าจะจ่ายจากกิจการที่เสียภาษีอัตราเท่าใดต้องนำมาทั้งหมด และทุกที่ และสำหรับเงินปันผลที่ได้จากกิจการ BOI ยกเว้นตามเงื่อนไขข้างต้นค่ะ

เจ้าหน้าที่ : 25 ก.พ. 2552 10:20:39
สอบถามเพิ่มเติมไหมค่ะ

เจ้าหน้าที่ : 25 ก.พ. 2552 10:25:28
หากไม่มีข้อมูลที่ต้องการสอบถาม เจ้าหน้าที่ขออนุญาตจบการสนทนาค่ะ ขอบคุณที่ใช้บริการ สรรพากร Call Center
tingku

โพสต์ที่ 141

[quote="tom"]พอดีผมลองถามที่ call centre
wara

โพสต์ที่ 142

พี่ๆครับ ขอสอบถามหน่อยครับ
ตกลงปีนี้ รายได้ส่วนแรก ที่ไม่ต้องเสียภาษีเป็นเท่าไหร่ครับ
ยัง 190000 เท่าเดิม หรือปรับเป็น 240000 บาทแล้วครับ
เป็น VI มันไม่ง่าย
VI ถือยาว ก็ลงได้
VI ขาดทุนได้
และจะเป็น VI ที่ดี ต้อง "รอ" ให้เป็น
ROGER

โพสต์ที่ 143

สงสัยตอนนี้รัฐบาลมีตังค์เยอะเลยต้องรีบคืนภาษี เพื่อกระตุ็นการใช้จ่าย

ผมดูพรีเมียร์ลีกคืนวันเสาร์เสร็จ ก็ยื่นแบบทางอินเตอร์เนต เวลา 0.30 น ของวันที่ 22 ก.พ โดยมีการขอเคลมภาษีคืน ทั้งกรณี เงินปันผลที่ได้บีโอไอ และเงินปันผลกรณีเครดิตภาษีไม่ได้โดยโดนหัก 10 เปอร์เซนต์ เงินปันผลจากกองทุนรวม ผมก็กรอกไปหมด จากนั้นเข้าไปเช๊คดูว่าต้องยื่นเอกสารเพิ่มเติมมั๊ย

วันที่ 24 ก.พ ในเวบสรรพากรแจ้งว่าพิมพ์เช็คอยู่  เช้าวันที่ 25 ก.พ เลยเข้าไปเช็คอีก ในเวบแจ้งว่าส่งเช็คให้แล้ว  ตอนเย็นกลับมาบ้าน  ได้รับเช็คแล้วครับ  เช็คลงวันที่ 26 ก.พ 2552  

2-3 ปีก่อนนี้ช้ามาก โทรมาขอเอกสารเพิ่ม  แฟ็กไปก็บอกเอกสารไม่ได้รับบ้าง  ปีนี้รวดเร็วทันใจจริงๆๆๆ
sorawut

โพสต์ที่ 144

wara เขียน:พี่ๆครับ ขอสอบถามหน่อยครับ
ตกลงปีนี้ รายได้ส่วนแรก ที่ไม่ต้องเสียภาษีเป็นเท่าไหร่ครับ
ยัง 190000 เท่าเดิม หรือปรับเป็น 240000 บาทแล้วครับ
240,000 ครับ (ลดหย่อน 60,000 + 30,000 เสียภาษีเฉพาะส่วนที่เกิน 150,000)
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
PaZZaHut

โพสต์ที่ 145

พี่ๆครับ  มีเรื่องรบกวนสอบถามนิดถึงอ่ะครับ

คือว่าผมกรอก ภงด.90 ไป  แต่ตรงกระดาษคำนวณเรื่องเครดิตภาษีปันผลอ่ะครับ

ผมดันกรอกผิดไป 1 ช่อง

ปันผล  810  ไปใส่ เงินปันผลที่ได้รับเสียภาษีในอัตรา 50 %  ทั้งที่จริงๆ  ต้องใส่ช่อง  30%  ผมจะสามารถแก้ไขยังไงได้บ้างอ่ะครับ
tingku

โพสต์ที่ 146

sorawut เขียน: 240,000 ครับ (ลดหย่อน 60,000 + 30,000 เสียภาษีเฉพาะส่วนที่เกิน 150,000)
คุณ sorawut ช่วยขยายความหน่อยครับ ลดหย่อน 60,000 + 30,000 แปลว่าอะไรครับ

ผมยื่นแบบทาง internet มันหักลดหย่อนให้ผมแค่ 30,000 เอง
tom

โพสต์ที่ 147

tingku เขียน: คุณ sorawut ช่วยขยายความหน่อยครับ ลดหย่อน 60,000 + 30,000 แปลว่าอะไรครับ

ผมยื่นแบบทาง internet มันหักลดหย่อนให้ผมแค่ 30,000 เอง
พอดีว่าง ขอตอบแทนนะครับ แต่ไม่รู้จะถูกรึป่าวนะครับ

60000 คงหมายถึงค่าลดหย่อนสูลสุดที่เราจะลดได้จากรายได้ที่เป็นค่าจ้างครับ ส่วน 30000 ก็เป็นค่าใช้จ่ายส่วนตัวตามปกติครับ
sorawut

โพสต์ที่ 148

tom เขียน: พอดีว่าง ขอตอบแทนนะครับ แต่ไม่รู้จะถูกรึป่าวนะครับ

60000 คงหมายถึงค่าลดหย่อนสูลสุดที่เราจะลดได้จากรายได้ที่เป็นค่าจ้างครับ ส่วน 30000 ก็เป็นค่าใช้จ่ายส่วนตัวตามปกติครับ
ใช่ครับ จริงๆผมก็ลืมถามคุณ wara ไปว่ามีรายได้ที่เป็นเงินเดือน ค่าจ้างหรือเปล่า

ทะลึงตอบไปเลย :oops:
tingku

โพสต์ที่ 149

sorawut เขียน: ใช่ครับ จริงๆผมก็ลืมถามคุณ wara ไปว่ามีรายได้ที่เป็นเงินเดือน ค่าจ้างหรือเปล่า

ทะลึงตอบไปเลย :oops:
อ๋ออย่างนี้นี่เอง เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ ทั้งสองท่านเลย
phemstap

โพสต์ที่ 150

tingku เขียน: