!!! เรา....เตือนคุณแล้ว !!!

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
tanapol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 1

สืบเนื่องจากหลายๆกระทู้มีการอ้างอิงถึงหุ้น....หลายตัวที่เคยเป็นหุ้น....ในฝันของบรรดาวีไอทั้งหลาย....
แต่ละตัวมีลักษณะเหมือนฟ้าบันดาล...สวรรค์มาโปรด...ตรูไม่ซื้อไม่ได้แล้ว...ตรูต้องตกรถแน่...ราคามันช่างถูกอะไรเช่นนี้...upside มันช่างเยอะอะไรเช่นนี้...ทำไมนายตลาดถึงไร้ประสิทธิภาพเช่นนี้... :shock:

แต่แล้วก็เกิดเหตุการณ์ให้หุ้นหลายๆตัวเหล่านั้น...ต้องมีอันเป็นไป ไม่ว่าจะเป็น....วัตถุดิบเพิ่มเอย...margin drop เอย....คิวนี้กะอีกสองคิวข้างหน้างบจะไม่ดีเอย....เพิ่มทุนแล้วแต่ราคาโรงงานยังไม่ work in capacity เอย..... :cry:

เลย get idea ว่า......ผมอยากจะมองโลกในแง่ร้ายสุดๆ....เขียนสิ่งที่เป็นสีดำในหุ้นแต่ละตัวเท่าที่ผมรู้....เพราะถ้าคุณตอบได้....แสดงว่าคุณก็พอจะได้ทำการบ้านมาบ้าง....(แต่ขอให้อย่าตอบในกระทู้นี้.....ไปหาคำตอบเอง.....หรืออ่านในร้อยคนร้อยหุ้นก็ได้)

เพราะถ้าคุณ....ยังตอบคำถามไม่ได้.....แล้วซื้อหุ้น.....แล้วหุ้นตก.....ผมคิดว่าเหล่าวีไอทั้งหลายจะโทษใครไม่ได้เลย....ยกเว้นตัวเอง เพราะ......!!! เรา....เตือนคุณแล้ว !!! :twisted:

พอร์ตผม

1.ptl หุ้นขาขึ้นจริงหรอ demand ยังน้อยกว่า supply เลย
2.sis เงินทุนหมุนเวียนน่ะ จะพอหรอ เสี่ยงต้องเพิ่มทุนหรือเปล่า มี barrier แน่หรือ
3.bgt โตได้จริงหรือ เสื้อมัน out ไปแล้วนะ...จำได้ว่าล่าสุดที่ซื้อใส่ ตอนม.3 นะ
4.gc  ได้ข่าวว่า cash flow ติดลบทุกปีนะ เพิ่มทุนหรือแจกวอร์ดีล่ะ
5.lvt ทำไมงาน margin น้อยจัง ir ก็แย่มาก โทรไปก็ไม่รู้อะไรสักอย่าง backlog ก็ไม่รู้ ดีที่รู้ว่าตัวเองทำงานที่ไหน
6.siam ซื้อทำไมเนี่ยตัวนี้ insider เห็นๆ ติดหุ้นอยู่ครับ...ช่วยด้วย
7.prin ตัวนี้ไม่ได้ตามเลยคับ จำได้ซื้อเพราะพี่ IH เชียร์

พอร์ตคนอื่น

1.bat3-k หุ้นไรฟะ ยอดขายจิงโตแค่ 10%(ต่อลูก) แถมบำรุงเครื่องจักรยังไม่พอกับค่าเสื่อมเลย
2.tr ทำไม margin สูงยังงี้ ปันผลน้อยไปแล้ว ผู้ถือหุ้นจะได้อะไร พีอีแค่หก ก็พอมั้ง
3.hmpro เสี่ยงต่อการเพิ่มทุนอีกรอบชะมัด ถ้า sss ไม่ต่อ cash flow จะพอหรอ
4.trc ทำไมโตได้โตดีงี้ ขายหมูไปนานแล้ว แต่หุ้นรับเหมาต้องเหนื่อยทุกปีนะ
5.stpi ขอซูฮกพี่หมอสามัญชน พี่เค้าสี่ ห้า เด้งไปแล้ว...เข้าไปติดดอยไม่รู้นะ
อีกอย่างพี่ sunrise ถืออยู่  ก็ต้องมีเสียวบ้างแหละ
6.ait ปีนี้โตจิง พีอีก็ต่ำ แต่งานมีอีกเท่าไรใครจะรู้
7.mint,bh,bgh แพงจิงวุ้ย พีอียี่สิบสามสิบ
8.gfpt ไก่มันบินแล้ววุ้ย กำไรจะได้เยอะสักกี่ไตรมาส ไก่นะ สองเดือนก็เลี้ยงโตแล้วนะ
9.oishi น้ำชาเขียว อิ่มตัว กาแฟไม่อร่อย
10.svi อ.สุวรรณแกเล่นทองเก่งนี่ แต่ไม่มีประวัติว่าเล่นหุ้นได้เป็นหลายเด้ง แล้วเมื่อไร รง.ที่จีนจะกำไรคับท่าน
11.ums เคยซื้อที่พีอี ห้าหกเท่า ราคานี้ทำใจไม่ลงจิงๆ margin จะ drop หรือเปล่าก็ไม่รู้
12.ah เมื่อไหร่จะกำไรซะที ให้ข่าว ให้รอมาเป้นปีแล้วนะ kpn
13.it ผมว่าหุ้นนี้ไม่มีที่ตินะ  แต่ผมก็ไม่มี ใครรู้ข้อเสียบอกหน่อยดิ
14.tluxe,lee รออยู่ ขึ้นราคาอาหารสัตว์ได้จะรีบคว้า
15.sc backlog +ค่าเช่าตึกชิน ยังน้อยกว่ารายได้ทั้งปี ปีก่อนนะ จะกำไรเพิ่มได้รื้อ
16.trt ราคาทองแดง ขึ้นๆลงๆ เค้าปรับได้ทุก 15 วันจิงปะเนี่ย
17.tta อยู่ในช่วงไหนของวัฏจักร มีคนบอกพีคไปแล้วนี่
18.uvan,upoic ดีแน่หรอ ปาล์ม อากาศไม่เป็นใจก็จบ ผู้บริหารยังไม่รู้เลยว่าปาล์มจะผลผลิตดีเป่า เราเก่งกว่าเค้าหรอ
19.aj ขาย เครื่องเสียงดีแล้ว มาขายฟิล์ม ทำไม tfi กำไร พี่ยังไม่กำไรเลย
20.tasco ไม่เคยได้ยินว่า กลั่นแล้วขาดทุนด้วย  ตรูละหนักใจ
21.snc break event...break event...break event
22.uec มาร์จิน รักษาได้เท่าเก่าหรือ
23.smit เงินทุนหมุนเวียน บริหารได้ไม่ดี... โตปีละ 20% ก็ต้องเพิ่มทุนแล้ว
24.mcs หัวหยิ่นเมื่อไรจะมีคำตอบ ถ้าโตจะซื้อแน่ๆ
25.cpall ให้ตายก็ไม่ถือ  เอาเงินจากเจ้าของยากมาก
26.sat NPM มากไปหรือเปล่า ระดับ oem ตั้ง10% ไม่เคยเจอนะพี่
27.tcb เบอร์ล่า เหนียวจิงๆ  ปันผลน่ะ
28.team คงแย่อีกสักสองไตรมาส อย่าเพิ่งขึ้นนะพี่น้อง รอก่อน
29.tnh ผมอยากได้.....ไม่มีตัง
30.mjd เปลี่ยนแปลงนโยบายบัญชี....เรียบร้อยแน่...
31.svoa จะขึ้นแน่หรอ อ่านรายงานประจำปีแล้วไม่เห็นประทับใจ
32.kce ข้ออ้างง่ายๆ ของเสียเพิ่มเพราะเปลี่ยนสายการผลิตแบบ margin สูงซึ่งทำยาก
33.tsth เค้าไปแล้ว...เราตกรถ
34.ai ทำธุรกิจซะหลากหลาย ไบโอดีเซลเมื่อไรจะกำไรคับท่าน
35.thl เอาเงินจากเจ้าไม่ได้หรอก...อย่ายุ่งเลย
36.svh สภาพคล่องน้อย เมื่อไรจะปันผลครับ รพ.กรุงเทพ
37.tipco ยอดขายโต แต่เมื่อไรจะกำไรเนี่ย ต้องตามอีกหลายไตรมาส

ปล.ผมก็โพสไปตามเท่าที่รู้ เท่าที่ตาม ไปว่าหุ้นท่านใดขออภัยด้วย

อยากให้คนมาช่วยโพส...ข้อเสียมากๆๆๆๆๆๆ ในหุ้นแต่ละตัว

เพื่อเป็นข้อเตือนแก่คนจะซื้อว่า.....จะซื้อหรอ.....หุ้นแย่ๆอย่างนี้จะซื้ออีกหรอ....

แต่ถ้าคุณตอบได้.....เถียงได้.....มีเหตุผล...เคาะขวาไปเลยครับ

ถ้าไม่ได้.....อย่าตามเซียนเด็ดขาด.....เชียร์แล้วทิ้งมีถมไป......

อย่าลืมนะว่า....

!!! เรา....เตือนคุณแล้ว !!!    :twisted:
tanapol

โพสต์ที่ 2

ขอเพิ่มอะคับ...

38.esso ไม่ขยายกำลังการผลิต ดีแต่ถูกละว้า ปีก่อนก็ขาดทุนได้ข่าว
39.tks margin บางซะขนาดนั้น นี่ถ้าไม่เอาลูกเข้าตลาด ก็ต้องเพิ่มทุนละว้า
40.sf เซ้งๆๆๆๆๆๆ แต่ผมเซ็ง..... ตกรถ
41.acap รู้น่ะว่าธุรกิจดี แต่...มันยากที่จะเข้าใจรู้มะ....
42.kaset เจ้าของยังไม่รู้เลยว่าหุ้นขึ้นจากอะไร เชื่อตายล่ะคับพี่น้อง
43.tpac ท่านประธานคนเก่าลาออก มีผลกระทบมากแค่ไหน ต้องหาคำตอบกันเอง
44.singer แบรนด์นี้อยู่ในใจคนไทยมากว่าร้อยปี และจะอยู่ตลอดไปในคนที่อายุร้อยปี(ไม่ใช่พวกเราๆ)
45.wg จะเหนียวปันผลถึงไหน เอาอย่าง gc ซะบ้างคับเพ่
46.makro โอม...จงลง   จงลง   จงลง
47.ticon หุ้นดี..แต่ถ้าขายโรงงานให้กองทุนไม่ได้ละก็...อืม......
tanapol

โพสต์ที่ 3

48.drt โตน้อยไปนิดนะ  margin มากไปหน่อยนึง
49.irpc,ptt,pttar,pttep ผมไม่เข้าใจคุณ
50.bol ทำไมไม่เห็นตอนสามบาทฟะ
51.delta เห็นภูมิใจนักหนา กะแผนกพัฒนาผลิตภัณฑ์(ใช้งบเยอะ) แป๊บเดียวก็ล้าสมัยแล้วคับพี่น้อง
52.banpu ตอนตรูซื้อ พีอีแปด ขายไปตอนพีอีแปด ตอนนี้พีอียี่สิบ ...ช้ำนัก
53.stanly จะโตได้อีกสักเท่าไรคับ กับ eco car
54.hana,sport เกิดดับ ทุกสองปี
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 4

เยี่ยมเลยครับ

เท่าที่อ่านเห็นแต่ข้อดี เรามาเน้นข้อเสียกันบ้างดีกว่านะครับ จะได้ไม่กล้าหาญกันมากไป
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

:8) น่าจะละเอียดกว่านี้หน่อย
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
tanapol

โพสต์ที่ 6

por_jai เขียน::8) น่าจะละเอียดกว่านี้หน่อย
ที่ละเอียดน่ะครับ รอให้ทุกๆคนเข้ามาช่วยกันคับ

ไอ้เราคนเดียวความรู้เท่าหางอึ่ง  แต่ผมจะเริ่มขยายความทีละตัวละกัน(เท่าทีมีความรู้คับ)
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 33

โพสต์ที่ 7

หุ้นก็มีราคา  ตามช่วงจังหว่ะเวลา
ถ้าซื้อได้ตอนราคาต่ำก็ดีระดับหนึ่ง
ถ้าซื้อได้ราคาสูงก็ดีอีกระดับหนึ่ง(ถ้ามันไปต่อ)

หลายคนก็หลายมุมมองครับ
บางคนก็เอาเงินฝากหุ้นกินปันผล(แต่คุ้มไม่คุ้มนี่ต้องดูกันไป)

หุ้นหลายตัวเป็นหุ้นวัฏจักร
อย่างน้ำมันปามล์ที่ว่าก็คือเรื่องจริง
หากมีเอวนิโย  เอวนิย่า  ก็ว่ากันไป
มือใหม่  มือเก่า  ก็สิทธิ์  พิชิตดอยทุกคนครับ

ขอบคุณครับที่เตือน  ถูกจังหว่ะเวลาพอดี
tanapol

Re: !!! เรา....เตือนคุณแล้ว !!!

โพสต์ที่ 8

[quote="tanapol"]11.ums เคยซื้อที่พีอี ห้าหกเท่า ราคานี้ทำใจไม่ลงจิงๆ margin จะ drop หรือเปล่าก็ไม่รู้
12.ah เมื่อไหร่จะกำไรซะที ให้ข่าว ให้รอมาเป้นปีแล้วนะ kpn

18.uvan,upoic ดีแน่หรอ ปาล์ม อากาศไม่เป็นใจก็จบ ผู้บริหารยังไม่รู้เลยว่าปาล์มจะผลผลิตดีเป่า เราเก่งกว่าเค้าหรอ
19.aj ขาย เครื่องเสียงดีแล้ว มาขายฟิล์ม ทำไม tfi กำไร พี่ยังไม่กำไรเลย
20.tasco ไม่เคยได้ยินว่า กลั่นแล้วขาดทุนด้วย
terati20
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

aj  ที่ขายเครื่องไฟฟ้ากับ ทำเเผ่นฟิลม์มันเจ้าเดียวกันเหรอครับ เพิ่งฮู้
:8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
tanapol

โพสต์ที่ 10

tanapol เขียน:21.snc break event...break event...break event
22.uec มาร์จิน รักษาได้เท่าเก่าหรือ
23.smit เงินทุนหมุนเวียน บริหารได้ไม่ดี... โตปีละ 20% ก็ต้องเพิ่มทุนแล้ว
24.mcs หัวหยิ่นเมื่อไรจะมีคำตอบ ถ้าโตจะซื้อแน่ๆ
26.sat NPM มากไปหรือเปล่า ระดับ oem ตั้ง10% ไม่เคยเจอนะพี่

28.team คงแย่อีกสักสองไตรมาส อย่าเพิ่งขึ้นนะพี่น้อง รอก่อน

31.svoa จะขึ้นแน่หรอ อ่านรายงานประจำปีแล้วไม่เห็นประทับใจ

37.tipco ยอดขายโต แต่เมื่อไรจะกำไรเนี่ย ต้องตามอีกหลายไตรมาส
21.snc ขยายโรงงานใหม่น่ะ อีกนาน กว่าจะมี margin เท่าเดิม ค่าเสื่อมอีก....นี่เค้าไม่รู้กันรึไง ถึงแห่ซื้อกันจิง....รอก่อนยังไม่สายครับ
22.uec ปีก่อนกำไรกระฉูด เพราะ margin พุ่งปรี๊ด จากต้องเลือกรับงาน...ตอนนี้มาเหมือนเดิม...ไหนจะโรงงานใหม่และค่าเสือม....ต้องรอคับพี่น้อง
23.smit ดูงบครับ เงินทุนหมุนเวียนใช้ได้เปลืองมาก... โตปีละสิบเปอร์เซนต์เผลอๆยังต้องเพิ่มทุนเลยเพราะกำไรไม่พอมาหมุนเวียน
24.mcs หุ้นดี ปันผลหนัก แต่ไม่โต ทางโตมีทางเดียวคือ ร่วมทุนกะหัวหยิ่นที่จีน ซึ่งป่านนี้ก็ยังไม่ชัดเจนเลย
26.sat NPM มากเกิน oem ครับ ผมว่าอีกหน่อยกำไรโดนลดแน่ ....แม้ผู้บริหารจะพยายามทุกทางแล้วเช่นซื้อโรงหล่อเหล็กเองเป็นต้น  แถมหนี้ก็เพียบ...ถ้าeco car ทำให้ order ทะลักจิง ทางออกเดียวคือเพิ่มทุน...
28.team อันนี้ยิ่งหนัก NPM 14% ถ้าใครไม่แน่จิง กล้าหรอ snc แค่ 7% นะ.... แถมเปิดโรงงานใหม่ ลูกค้าต้องรอความแน่นอนสักระยะ....รอไปก่อนนาย
31.svoa ปีก่อนดี เพราะงานวางระบบ มันก็คือรับเหมาดีๆนี่เอง....ไปอ่านรายงานประจำปี ไม่เห็นมีบอก backlog และความสามารถในการแข่งขันของบริษัท เห็นชมแต่ metro กะ simat ....บอกแต่ธุรกิจพวกนี้โต... ir ก็ติดต่อยากเหลือเกิน....คนซื้อไม่รู้เอาข้อมูล backlogจากไหน pm บอกด้วย
37.tipco นี่เหมือนกัน ย้ายโรงงาน....ค่าเสื่อมกินตาย....ท่านปรมาจารย์ invisible hand เตือนแล้ว....เมื่อไรจะกำไร.... :twisted:
tanapol

โพสต์ที่ 11

[quote="terati20"]19.aj ขาย เครื่องเสียงดีแล้ว มาขายฟิล์ม ทำไม tfi กำไร พี่ยังไม่กำไรเลย

aj
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

tanapol เขียน:
งบออกแย้ว จัดให้ตามคำขอคับ :cry:  :cry:
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
beammy

โพสต์ที่ 13

แต่ละคน ต้องรับผิดชอบการกระทำของตัวเองทั้งสิ้นครับ

ไม่ว่าซื้อแล้วติดดอย

ไม่ว่าซื้อแล้วได้ 10 เด้ง

ไม่ว่าซื้อแล้วขายหมู

ไม่ว่าซื้อแล้วราคาไม่วิ่ง

ไม่ว่าซื้อแล้ว ... ฯลฯ

โทษคนอื่นไม่ได้ครับ นอกจากตนเอง  :8)  ...
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

Re: !!! เรา....เตือนคุณแล้ว !!!

โพสต์ที่ 14

tanapol เขียน:2.tr ทำไม margin สูงยังงี้ ปันผลน้อยไปแล้ว ผู้ถือหุ้นจะได้อะไร พีอีแค่หก ก็พอมั้ง
กำไรที่ได้มา
ต้องมาดูว่าบริษัทนำไปทำอะไรด้วยครับ

ถ้าไม่นำมาลงทุน แล้วก็คิดว่า ปันผลดีกว่า ก็จะนำมาปันผลครับ
p/e = 6 ... อันนี้แล้วแต่ความคาดหวังของแต่ละคนครับ
ตอนนี้ p/e ประมาณ 4 หรือน้อยกว่า 4 ครับ

เค้าเลยบอกให้พยายามลงทุนในหุ้นที่เรารู้จัก
หรือพยายาม รู้จักหุ้นที่เราลงทุน

ค่อยๆคิด ค่อยๆศึกษา
และจะทราบว่า การลงทุนที่แท้จริง

มันไม่ง่าย และไม่ยากจนเกินไปครับ

มีความสุขในการลงทุนนะครับผม

ขอบคุณคุณtanapoที่ post กระทู้ที่แนะให้มองแง่ลบไว้บ้าง
ถ้าเรานำมาเตือนสติตนเอง และนำมาใช้ประกอบการตัดสินใจการลงทุน

นอกจากจะทำให้การลงทุนเราพัฒนาขึ้น

ตัวเราเอง ยังได้อะไรมากขึ้นอีกหลายๆอย่างครับ
:D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
...

โพสต์ที่ 15

สงสัยงานนี้ต้องพี่ริว  :twisted:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 16

เป็นไอเดียที่ดีและน่าสนับสนุนนะครับ
คือถ้ามองตามความเป็นจริงในทางปฎิบัติ
ไม่ค่อยมีคนอยากคอมเมนต์ในแง่ลบหรอกครับ เพราะเพื่อนเราอาจจะถือเสียเพื่อนเปล่าๆ แต่ถ้าเชียร์อาจร่วมด้วย เพราะเราถือเหมือนกัน ยิ่งเชียร์ก็ยิ่งสนุก คนอ่านก็เคลิ้ม จนบางครั้งเกิดเป็นจิตวิทยาหมู่ ลืมคำที่อาจารณ์เราสั่งสอนว่า เราจะถูกจะผิดก็เพราะด้วยเหตุและผล ไม่ใช่เพราะมีหมู่คนมาบอกว่าเราถูกหรือผิด :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
tanapol

โพสต์ที่ 17

ลูกอิสาน เขียน:เป็นไอเดียที่ดีและน่าสนับสนุนนะครับ
คือถ้ามองตามความเป็นจริงในทางปฎิบัติ
ไม่ค่อยมีคนอยากคอมเมนต์ในแง่ลบหรอกครับ เพราะเพื่อนเราอาจจะถือเสียเพื่อนเปล่าๆ แต่ถ้าเชียร์อาจร่วมด้วย เพราะเราถือเหมือนกัน ยิ่งเชียร์ก็ยิ่งสนุก คนอ่านก็เคลิ้ม จนบางครั้งเกิดเป็นจิตวิทยาหมู่ ลืมคำที่อาจารณ์เราสั่งสอนว่า เราจะถูกจะผิดก็เพราะด้วยเหตุและผล ไม่ใช่เพราะมีหมู่คนมาบอกว่าเราถูกหรือผิด :lol:
ขอบคุณครับพี่ลูกอีสาน

ผมก็คิดเช่นพี่เช่นกัน อย่างที่พี่ฉัตรชัยไป comment เรื่อง gc

ผมล่ะชอบมาก  ติจิง ติจัง....

แต่ผมว่าบริษัท/พี่ lychee/พี่หมอ burengnong เค้าก็แก้ที่พี่ฉัตร แกติได้เกือบทุกข้อ

ดังนั้นเมื่อตอบคำถามได้หมดผมก็สบายใจมาก และแทบไม่ต้องตามละเอียดอีกเลย

ตัวที่ยัง ค้างคาใจซะอีก ที่ยังทำให้ต้องมานั่งตาม และลุ้นอยู่ทุกไตรมาส

ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมคนถึงไม่ชอบการติ......ทั้งๆที่มันเป็นการขุดข้อเสียให้เราฟรีๆ....โดยที่เราไม่ต้องเหนื่อยเองเลย :P
tanapol

โพสต์ที่ 18

noooon010 เขียน: กำไรที่ได้มา
ต้องมาดูว่าบริษัทนำไปทำอะไรด้วยครับ

ถ้าไม่นำมาลงทุน แล้วก็คิดว่า ปันผลดีกว่า ก็จะนำมาปันผลครับ
p/e = 6 ... อันนี้แล้วแต่ความคาดหวังของแต่ละคนครับ
ตอนนี้ p/e ประมาณ 4 หรือน้อยกว่า 4 ครับ

เค้าเลยบอกให้พยายามลงทุนในหุ้นที่เรารู้จัก
หรือพยายาม รู้จักหุ้นที่เราลงทุน

ค่อยๆคิด ค่อยๆศึกษา
และจะทราบว่า การลงทุนที่แท้จริง

มันไม่ง่าย และไม่ยากจนเกินไปครับ

มีความสุขในการลงทุนนะครับผม

ขอบคุณคุณtanapoที่ post กระทู้ที่แนะให้มองแง่ลบไว้บ้าง
ถ้าเรานำมาเตือนสติตนเอง และนำมาใช้ประกอบการตัดสินใจการลงทุน

นอกจากจะทำให้การลงทุนเราพัฒนาขึ้น

ตัวเราเอง ยังได้อะไรมากขึ้นอีกหลายๆอย่างครับ
:D
ขอบคุณพี่หมอนุ่นที่แนะนำครับ.......

หวังว่าจะมาช่วยกันติหุ้นในพอร์ตผมเยอะๆๆๆครับ.... :P
lychee
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

ผมก็คิดเช่นพี่เช่นกัน อย่างที่พี่ฉัตรชัยไป comment เรื่อง gc

ผมล่ะชอบมาก
tanapol

โพสต์ที่ 20

[quote="lychee"]ติได้ครับ ติได้ แต่ช่วยมีเหตุผลสนับสนุนด้วยครับ
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 21

คุณ tanapol รู้รอบและลึกดีนะครับ

ดีใจคับ ที่มีหุ้นตัวเดียวกัน... :P

หวังว่าคงได้ยินพี่เล่าเรื่องหุ้นต่างๆ ในงานจิบเบียร์นะคับ

"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 22

ชอบครับ   อ่านแล้วสนุกดีครับ
:lol:
ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
moonkiss

โพสต์ที่ 23

ชอบกระทู้นี้มากครับ
งบออกครบเมื่อไหร่ ข้อติต่างๆของแต่ละตัวคงได้เอามาดูกันอีกรอบครับ
ถ้ามีเหมือน pantip จะ votwe ให้ขึ้นกระทู้แนะนำ 555
KB

โพสต์ที่ 24

อยากรู้จังว่าคุณ tanapol ลงทุนบริษัทไหนบ้าง ท่าจะเป็นหุ้นสุดยอด
tanapol

โพสต์ที่ 25

[quote="tanapol"]ขอเพิ่มอะคับ...

39.tks margin บางซะขนาดนั้น นี่ถ้าไม่เอาลูกเข้าตลาด ก็ต้องเพิ่มทุนละว้า

43.tpac ท่านประธานคนเก่าลาออก มีผลกระทบมากแค่ไหน ต้องหาคำตอบกันเอง
44.singer แบรนด์นี้อยู่ในใจคนไทยมากว่าร้อยปี และจะอยู่ตลอดไปในคนที่อายุร้อยปี(ไม่ใช่พวกเราๆ)
45.wg จะเหนียวปันผลถึงไหน เอาอย่าง gc ซะบ้างคับเพ่
46.makro โอม...จงลง
icque

โพสต์ที่ 26

ชอบ ครับ  

ขออีกเรื่อยๆนะ ครับ :D
mario
ผู้ติดตาม: 12

โพสต์ที่ 27

tanapol เขียน: 43.tpac ประธานลาออก บริษัทบอกไม่มีผล แต่ได้ยินมาคือเค้าเก่งมาก เรียกว่าเป็นหัวใจบริษัทเลย สังเกตเองจากเป้าโตปีละเกือบ 30% มาเหลือ 10% หลังท่านออกไป
ขออภัย ไม่อยากให้มองแง่ร้ายจนไม่ใช่ "ข้อมูลจริง"

Tpac ไม่เคยตั้งเป้ารายได้โต 30 % และปีนี้ตั้งเป้าโต 20 %

ส่วน บ.บริหารโดยใช้ teamwork ไม่ใช่ one man show

ขอบคุณที่รับฟัง
trillionaire
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 28

...ชอบๆ อ่านแล้วคิดถึงคุณริวเหมือนกัน...

...คิดว่า มีคนเข้ามาลอกการบ้านVIเยอะเหมือนกัน...
...ซึ่งถ้าเอาแต่ตามแห่ซื้อ โดยไม่รู้จักพื้นฐานอะไรเลย...
...ตอนนี้ upside มันหมดแล้วรึยัง อนาคตจะเป็นยังงัย ก็ไม่รู้...
...รู้แต่ คนดังเค้าเล่นกัน ...
...อยากให้ลองย้อนดูว่า คนดังเค้าทุนเท่าไร...
...หุ้นแกว่งหน่อย เค้าก็ไม่รู้สึกอะไร ถือยาวได้...
...แต่นี่บางคนเข้าตามปุ๊บ หุ้นลงปั๊บ เครียด ขายทิ้ง แถมด่าVIซ้ำ...
tanapol

โพสต์ที่ 29

crazyrisk เขียน:คุณ tanapol รู้รอบและลึกดีนะครับ

ดีใจคับ ที่มีหุ้นตัวเดียวกัน... :P

หวังว่าคงได้ยินพี่เล่าเรื่องหุ้นต่างๆ ในงานจิบเบียร์นะคับ

ไม่กล้าหรอกครับ  น้องเค

ผมเพิ่งซื้อเมื่อวันศุกร์เอง  ตัดสินใจอยู่นาน ราคาไม่ลงซะที

ผมยังต้องเรียนรู้จากน้องเคอีกเยอะ

ปล.ผมเป็นรุ่นน้องพี่ pneumonia สองปีครับ  :B ............... :bow:  :bow:  :bow:
tanapol

โพสต์ที่ 30

moonkiss เขียน:ชอบกระทู้นี้มากครับ
งบออกครบเมื่อไหร่ ข้อติต่างๆของแต่ละตัวคงได้เอามาดูกันอีกรอบครับ
ถ้ามีเหมือน pantip จะ votwe ให้ขึ้นกระทู้แนะนำ 555
ขอบคุณที่พี่หมอก้องชอบครับ.....

แต่จริงๆ ถ้าจะกรุณากระผม....ผมอยากได้ข้อเสียอีกมากมายของตัวที่พี่เคยดูแล้วคิดว่า....เฮ้อ....ทำไมมันห่วยแตกจังฟะ....พวกวีไอมันแห่ซื้อไปได้ไง....ดอยชัดๆ

หุ้นผมก็ได้นะ....ผมชอบ.....blame มาเยอะๆ.....ไม่ต้องแก้ด้วย.....คนจะซื้อต้องคิดเอง..... :twisted:
โพสต์โพสต์