!!! เรา....เตือนคุณแล้ว !!!

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
tanapol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 31

KB เขียน:อยากรู้จังว่าคุณ tanapol ลงทุนบริษัทไหนบ้าง ท่าจะเป็นหุ้นสุดยอด
นี่ไงครับพี่ KB

พอร์ตผม

1.ptl หุ้นขาขึ้นจริงหรอ demand ยังน้อยกว่า supply เลย
2.sis เงินทุนหมุนเวียนน่ะ จะพอหรอ เสี่ยงต้องเพิ่มทุนหรือเปล่า มี barrier แน่หรือ
3.bgt โตได้จริงหรือ เสื้อมัน out ไปแล้วนะ...จำได้ว่าล่าสุดที่ซื้อใส่ ตอนม.3 นะ
4.gc  ได้ข่าวว่า cash flow ติดลบทุกปีนะ เพิ่มทุนหรือแจกวอร์ดีล่ะ
5.lvt ทำไมงาน margin น้อยจัง ir ก็แย่มาก โทรไปก็ไม่รู้อะไรสักอย่าง backlog ก็ไม่รู้ ดีที่รู้ว่าตัวเองทำงานที่ไหน
6.siam ซื้อทำไมเนี่ยตัวนี้ insider เห็นๆ ติดหุ้นอยู่ครับ...ช่วยด้วย
7.prin ตัวนี้ไม่ได้ตามเลยคับ จำได้ซื้อเพราะพี่ IH เชียร์

หุ้นพอร์ตผม......เละเทะทั้งนั้น....ข้อเสียเพียบ...นี่เกรงใจตัวเอง....ถึงได้พิมพ์แค่นี้....ถ้าเอาข้อเสียจิงๆ....อาจพิมพ์ได้ตัวละสามสี่บรรทัด.....ใครตามมาดอยแน่รับรอง :twisted:
tanapol

โพสต์ที่ 32

mario เขียน: ขออภัย ไม่อยากให้มองแง่ร้ายจนไม่ใช่ "ข้อมูลจริง"

Tpac ไม่เคยตั้งเป้ารายได้โต 30 % และปีนี้ตั้งเป้าโต 20 %

ส่วน บ.บริหารโดยใช้ teamwork ไม่ใช่ one man show

ขอบคุณที่รับฟัง
ขอบคุณครับพี่ mario
ไอ้ตัวกระผมนั้นด้อยซึ่งเวลา....เลยมิได้มีเวลาติดตามข้อมูล....เท่าที่พิมพ์ก็คือจำได้ลางๆ....ว่าทำไมชอบแล้วอยู่ดีๆถึงเลิกชอบ.....นึกไป ก็พิมพ์ไป....ไม่ได้up date อะไรกะครายเขา.....หุ้นที่ซื้อก็ข้อมูลอ่านๆฟังๆเค้ามา....มิน่าราคาไม่ไปซักที :mrgreen:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 33

tanapol เขียน:ขอเพิ่มอะคับ...
42.kaset เจ้าของยังไม่รู้เลยว่าหุ้นขึ้นจากอะไร เชื่อตายล่ะคับพี่น้อง
กำไร q1 โต 10 เท่าเองครับ เจ้าของไม่รู้เหรอ แปลกจัง
Undertaker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

เคยมีความคิดว่า ทำไมรายการต่าง ๆ เกี่ยวกับหุ้น ถึงชอบเชิญผู้ที่เล่นหุ้นแล้วประสบความสำเร็จไปออกรายการ ทำไมถึงไม่ชวนคนที่เคยล้มเหลว (แบบกู่ไมกลับ) มาแชร์ประสบการณ์กันบ้าง หวังว่าน่าจะมีงานสัมมนาสักงานที่เชิญชวนผู้ที่ขาดทุนจากการลงทุน มาแชร์ประสบการณ์  จะรีบไปลงทะเบียนเลย (เสียเงินก็ยอม)

เหมือนอย่างหุ้นทุก ๆ ตัวมีทั้งข้อดีและข้อเสีย  แต่คนส่วนมาก(นักวิเคราะห์) กลับชอบพูดถึงข้อดี  เก็บข้อเสียเอาไว้  คนที่ชอบตามแห่ก็เลยเสร็จเลย

ปล. ชอบกะทู้นี้ครับ
mprandy
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 35

[quote="Undertaker"]เคยมีความคิดว่า ทำไมรายการต่าง ๆ เกี่ยวกับหุ้น ถึงชอบเชิญผู้ที่เล่นหุ้นแล้วประสบความสำเร็จไปออกรายการ ทำไมถึงไม่ชวนคนที่เคยล้มเหลว (แบบกู่ไมกลับ) มาแชร์ประสบการณ์กันบ้าง หวังว่าน่าจะมีงานสัมมนาสักงานที่เชิญชวนผู้ที่ขาดทุนจากการลงทุน มาแชร์ประสบการณ์
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 36

แฮ่  Team กำลังทำให้ผมกลายเป็น " คนตายไม่ได้พูด "
tanapol

โพสต์ที่ 37

tanapol เขียน:48.drt โตน้อยไปนิดนะ  margin มากไปหน่อยนึง
49.irpc,ptt,pttar,pttep ผมไม่เข้าใจคุณ
50.bol ทำไมไม่เห็นตอนสามบาทฟะ
51.delta เห็นภูมิใจนักหนา กะแผนกพัฒนาผลิตภัณฑ์(ใช้งบเยอะ) แป๊บเดียวก็ล้าสมัยแล้วคับพี่น้อง
52.banpu ตอนตรูซื้อ พีอีแปด ขายไปตอนพีอีแปด ตอนนี้พีอียี่สิบ ...ช้ำนัก
53.stanly จะโตได้อีกสักเท่าไรคับ กับ eco car
54.hana,sport เกิดดับ ทุกสองปี
48.drt เป้ารายได้ประมาณ10-20% capacity ใกล้เต็มแล้วทำให้ margin คงขยับได้อีกไม่มาก...รักหุ้นดีปันผลสูง...โตปีละ 10-20% ก็เคาะเลย
49.ptt....."ปตทจะต้องขอปรับขึ้นราคาน้ำมันอีก 50สต.ต่อลิตร....มีผลวันพรุ่งนี้....เนื่องจากทนขาดทุนค่าการตลาดไม่ไหววันละกว่าห้าสิบล้านบาท....แต่ในการปรับราคาครั้งนี้...ก็ยังทำให้ปตท......ยังต้องแบกรับการขาดทุนค่าการตลาดอีกอยู่ลิตรละสองบาท...."
ขาดทุนทุกวัน ลิตรละสองสามบาท.....แล้วไม กำไรปีละห้าหกหมื่นล้านฟะ.....หรือคนประกาศข่าวโกหกเรา

53.stanly กินส่วนแบ่งในอุตสาหกรรม ตั้งเจ็ดสิบเปอร์.....คู่แข่งคงยอมแหละจะให้กินเพิ่มอีก....หวังโตจาก eco car .....ขอตัวเลขชัดๆแล้วค่อยเคาะคับพี่น้อง.....
54.hana จำได้สองสามปีก่อน....เคยร่วงไม่เป็นท่า.....ก็วัฏจักรelec แบบเซียนทั้งหลายเคยกล่าว.....ไม่รู้สัมพันธ์อะไรกับบอลยูโรหรือบอลโลก....อาจต้องถามเจ้า....ของsport.....ที่ใจดีกันจัง....แจกอยู่นั่นแหละวอแรน.....ไม่แน่รุ่นลูก...อาจได้เห็น sport-w30 .....พนันได้เลย... :twisted:
tanapol

โพสต์ที่ 38

[quote="Radio"]แฮ่
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 39

49.ptt....."ปตทจะต้องขอปรับขึ้นราคาน้ำมันอีก 50สต.ต่อลิตร....มีผลวันพรุ่งนี้....เนื่องจากทนขาดทุนค่าการตลาดไม่ไหววันละกว่าห้าสิบล้านบาท....แต่ในการปรับราคาครั้งนี้...ก็ยังทำให้ปตท......ยังต้องแบกรับการขาดทุนค่าการตลาดอีกอยู่ลิตรละสองบาท...."
ขาดทุนทุกวัน ลิตรละสองสามบาท.....แล้วไม กำไรปีละห้าหกหมื่นล้านฟะ.....หรือคนประกาศข่าวโกหกเรา
ปตท มีธุรกิจขายปลีกน้ำมันอย่างเดียว?

เกิดเป็นปตท นี่มันซวยจริงๆ
superboy

โพสต์ที่ 40

คุณพี่ tanapol เล่นเปิดศึกรอบตัวเลยนะ

เห็นแล้วหวาดเสียวว แบบนี้ น่ากัวกว่าหุ้นลงอีกง่ะ

อิอิอิอิ ล้อเล่นนะ คุณพี่ อิอิอิอิ

tpac q1 กำไร โต เจ็ดเปอร์เซนต์กว่าๆๆ เอง

ถ้าคิดคราว กำไร 0.19 ทุกไตรมาส รวม สี่ไตรมาส

ก้อได้ 0.96 ปันผล .50 ตังค์ ราคา ปัจจุบัน 6.05  

ได้ตั้ง แปดเปอร์เซ็นต์กว่าๆๆ แถม แนวโน้ม

ประธานบอกว่า มีลูกค้ารายใหญ่ เล็งๆๆ แต่อุบไต๋ไว้ก่อน

ชะอูยยยยย ดีกว่า เอาเงินฝากแบงค์อีก ง่ะ

ผมไม่เก่งนะ แต่คิดว่า ได้ปันผลมากกว่า แบงค์หรือ

กองทุน แค่ เกือบสามเปอร์เซ็นต์

คิดยังไง ซื้อหุ้นตัวนี้ดีกว่า

แต่ ดัชนีผู้บริโภค ก้อพุ่งอีกด้วยยย

วันนี้เดินไปโลตัส ถามพนักงานจัดของที่ชั้นวาง

โยเกิร์ต ยี่หุ้น อ่ะไรขายดี ชะอุ๋ยยยย ฟังแล้ว เสียววว

ฮาๆๆๆๆๆๆๆ ล้อเล่นๆๆๆๆ
Little Boy
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 41

superboy เขียน: วันนี้เดินไปโลตัส ถามพนักงานจัดของที่ชั้นวาง

โยเกิร์ต ยี่หุ้น อ่ะไรขายดี ชะอุ๋ยยยย ฟังแล้ว เสียววว

ฮาๆๆๆๆๆๆๆ ล้อเล่นๆๆๆๆ

เพิ่งดูดีวีดีดราก้อนบอลZ ภาคเซลจบไปเมื่อกี้ เห็นชื่อคนโพส นึกว่าผมมีร่างแปลงกะเขาด้วย  :mrgreen:
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
sci

โพสต์ที่ 42

48.drt เป้ารายได้ประมาณ10-20% capacity ใกล้เต็มแล้วทำให้ margin คงขยับได้อีกไม่มาก...รักหุ้นดีปันผลสูง...โตปีละ 10-20% ก็เคาะเลย

น่าจะ 5- 10 % นะครับและไม่รู้จะได้ประโยชน์จาก การเลิกผลิตของรายใหญ่จริงรึเปล่า
---

ไม่มี tvo หรือครับ
moonkiss

โพสต์ที่ 43

ให้กำลังใจพี่ tanapol ครับ เข้าใจว่าไม่ได้เปิดศึกรอบด้านหรือกะใครๆ แต่คงไม่อยากให้มีปรากฏการณ์หนูเดินตามเสียงขลุ่ยลงแม่นำตายทั้งฝูง
ผมว่ามีเยอะนะครับ หนูที่เดินตามเสียงขลุ่ยลงแม่นำจมนำตายเนี่ย
ผมก็เคย
:D  :D  :D
superboy

โพสต์ที่ 44

ครับๆๆๆๆๆๆๆ

ผมเป็นห่วงคุณพี่ tanapol ก้อเท่านั้นเอง

คุณพี่ เล่นยำหุ้นตั้ง 40-50 ตัว ถ้าเขามาสวน คุณพี่ทุก

ตัว คุณพี่จะคุยไหวมั้ย ล่ะครับ ล้องง เล่งๆๆๆ น่าๆๆๆ

คุยกันแบบ เพื่อนๆๆเล่นเวบนะ คิดว่า ซักวันคงได้ถือหุ้น

ตัวเดียวกัน ครับบบบ
moonkiss

โพสต์ที่ 45

superboy เขียน:ครับๆๆๆๆๆๆๆ

ผมเป็นห่วงคุณพี่ tanapol ก้อเท่านั้นเอง

คุณพี่ เล่นยำหุ้นตั้ง 40-50 ตัว ถ้าเขามาสวน คุณพี่ทุก

ตัว คุณพี่จะคุยไหวมั้ย ล่ะครับ ล้องง เล่งๆๆๆ น่าๆๆๆ

คุยกันแบบ เพื่อนๆๆเล่นเวบนะ คิดว่า ซักวันคงได้ถือหุ้น

แหะๆ พี่ superboy ครับ
ของผมอยู่ในลิสต์พี่แก 4/5 ครับ
 :lol:  :lol:  :lol:
ชื่นมื่นมาก ติอีกเยอะๆเถอะที่รัก
:lol:  :lol:  :lol:
nest builder

โพสต์ที่ 46

รบกวนคุณ tanapol แฉข้อเสียอีก 3 ตัวครับ
CMO
DRT
APRINT
สร้างรังที่ละนิด..เพื่อครอบครัว
KB

โพสต์ที่ 47

ดีครับ ได้รู้ทั้งข้อดี และข้อเสียที่เราอาจจะยังคิดไม่ถึง จะได้มาประเมิณว่ากระทบแค่ได้ เรารับได้แค่ไหน เป็นการแลกเปลี่ยนคนคิดเห็น หลายคนก็หลายมุมมองดีครับ
zen

โพสต์ที่ 48

tanapol เขียน:

พอร์ตผม

1.ptl หุ้นขาขึ้นจริงหรอ demand ยังน้อยกว่า supply เลย
2.sis เงินทุนหมุนเวียนน่ะ จะพอหรอ เสี่ยงต้องเพิ่มทุนหรือเปล่า มี barrier แน่หรือ
3.bgt โตได้จริงหรือ เสื้อมัน out ไปแล้วนะ...จำได้ว่าล่าสุดที่ซื้อใส่ ตอนม.3 นะ
4.gc
arica

โพสต์ที่ 49

ตัวที่ 3)  วันนี้ ไหลอย่างกะนำตกเลยครับ :roll:
zen

โพสต์ที่ 50

ใครมีข้อเสียเยอะกว่านี้อีกบ้างครับ  หรืออะไรที่มองว่าน่าจะเป็นปัญหา

จะได้ใช้ให้ผู้บริหารเข้าไป แก้ไข ปรับปรุง ให้ดีขึ้น
ผู้ถือหุ้นจะได้ อุ่นใจ
Glaxo

โพสต์ที่ 51

ถ้าจะดูให้แย่มันก็มีทุกบริษัทแหละครับ
เราควรเลือกที่เราพอรับได้จะดีกว่า
ลงทุนต้องอย่าเครียดครับ

SINGHA ชื่อเหมือนขายเบียร์แต่กลับขายพื้นไม้
MK ดูเหมือนจะขายสุกี้แต่ดันทำอสังหา
AEONTS /EASON/ESTAR ใช้คำไม่สุภาพ
LVT นึกว่าขายกระเป๋า Loius Vitton
GMMM ตัวMเยอะไปหน่อย ควรให้หมอดูหาชื่อให้ใหม่
CIRKIT ผิดหลักภาษาที่ถูกควรจะสะกดว่า CIRCUIT
ITD ไอที ดีแล้วทำไมมาทำรับเหมา
PERM มี S เพิ่มข้างหน้าอีกตัวรับรอง(ราคา)วิ่งกระฉูด
PSAP พี่แสบ
PRECHA/ P-FCB /PG ปรีชา ประกิต ประชา น่าจะเป็นบ.ที่มีส่วนได้ส่วนเสียกันชื่อฟังดูเหมือนเป็นญาติกัน
SALEE นึกว่าขายซัวตังไล้ชะอีก
tanapol

โพสต์ที่ 52

zen เขียน:

พอร์ตผม

4.gc
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 53

พี่สามจุด เขียน:สงสัยงานนี้ต้องพี่ริว  :twisted:
ฮัดชิ้ว  ฮัดชิ้ว  :mrgreen:
พี่trillionaire เขียน:...ชอบๆ อ่านแล้วคิดถึงคุณริวเหมือนกัน...
คิดถึงไม่เป็นไร แต่ห้ามลูบคลำนะครับ  :8)

พี่ tanapol โจทก์เยอะนะครับ เอาใจช่วย  :lol:  :lol:  :lol:
กล้วยทอด

Re: !!! เรา....เตือนคุณแล้ว !!!

โพสต์ที่ 54

tanapol เขียน:10.svi อ.สุวรรณแกเล่นทองเก่งนี่ แต่ไม่มีประวัติว่าเล่นหุ้นได้เป็นหลายเด้ง แล้วเมื่อไร รง.ที่จีนจะกำไรคับท่าน
svi-w2 เคยเห็นชื่อคุณโพธิ์เล่นนะคะ (หมายถึงซื้อ-ขายหน่ะค่ะ)
ก็มีเห็นมีได้เป็นเด้งกะเค้าเหมือนกันนะ

ขอบ่นบ้างค่ะ กลุ่มอิเล็คเล่นยากจัง ดูมากๆ ตาลายกับราคาไวกิ้ง
เห็นบางกระแส ข่าวว่า order เมกาลดเยอะอีก มีส่วนจริงอีกป่าวคะ
พี่ๆ เพื่อนๆ deal กับโรงงานพวกนี้กันบ้างไม๊คะ

ตอนนี้มีลุ้น svi แม่ลูก แต่อยากพอเพียงจัง
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
tanapol

โพสต์ที่ 55

[quote="Ryuga"][quote="พี่สามจุด"]สงสัยงานนี้ต้องพี่ริว
tanapol

โพสต์ที่ 56

จัดให้คับอีกสองตัว
55.tvo ขึ้นมาเยอะจากราคากากขึ้น....เพราะไรล่ะ.....พืชพลังงานขาดแคลน....จากคนใช้เยอะ? หรือ เอลนิญโญ่ ลานิญญ่า โรนัลนิญโญ่ .....แล้วไอ้ปลูกถั่ว...มันปลูกยากนักหรอ....ตอบได้ก็เคาะเลย.....แต่ถ้ารวมปันผล แจกหุ้น ....ก็สี่ห้าเด้งแล้วนะคับพี่น้อง...พี่น้องจะกล้าอีกหรอครับ

56.cmo ผมว่าให้เค้ากำไรติดกันสักสองไตรมาส....ค่อยไปแกะงบก็ไม่สายนะ.....

aprint ตัวนี้ผมไม่เคยตามเลยครับ
drt มีแล้วอะ... :twisted:
tanapol

โพสต์ที่ 57

Glaxo เขียน:ถ้าจะดูให้แย่มันก็มีทุกบริษัทแหละครับ
เราควรเลือกที่เราพอรับได้จะดีกว่า
ลงทุนต้องอย่าเครียดครับ

SINGHA ชื่อเหมือนขายเบียร์แต่กลับขายพื้นไม้
MK ดูเหมือนจะขายสุกี้แต่ดันทำอสังหา
AEONTS /EASON/ESTAR ใช้คำไม่สุภาพ
LVT นึกว่าขายกระเป๋า Loius Vitton
GMMM ตัวMเยอะไปหน่อย ควรให้หมอดูหาชื่อให้ใหม่
CIRKIT ผิดหลักภาษาที่ถูกควรจะสะกดว่า CIRCUIT
ITD ไอที ดีแล้วทำไมมาทำรับเหมา
PERM มี S เพิ่มข้างหน้าอีกตัวรับรอง(ราคา)วิ่งกระฉูด
PSAP พี่แสบ
PRECHA/ P-FCB /PG ปรีชา ประกิต ประชา น่าจะเป็นบ.ที่มีส่วนได้ส่วนเสียกันชื่อฟังดูเหมือนเป็นญาติกัน
SALEE นึกว่าขายซัวตังไล้ชะอีก
พี่แก๊กคับ....ขอบคุณที่ช่วยกันคับ....

แต่พี่โพสออกแนวฮา มากกว่า....ชอบคับ :lol:
tanapol

โพสต์ที่ 58

superboy เขียน:ครับๆๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณพี่ superboy เช่นกันที่เป็นห่วง.....ผมไม่ซีเรียสหรอกคับ

ทำให้ประโยชน์ให้สมาชิกได้บ้างก็ดีใจแล้วคับ :P
tanapol

Re: !!! เรา....เตือนคุณแล้ว !!!

โพสต์ที่ 59

กล้วยทอด เขียน: svi-w2 เคยเห็นชื่อคุณโพธิ์เล่นนะคะ (หมายถึงซื้อ-ขายหน่ะค่ะ)
ก็มีเห็นมีได้เป็นเด้งกะเค้าเหมือนกันนะ

ขอบ่นบ้างค่ะ กลุ่มอิเล็คเล่นยากจัง ดูมากๆ ตาลายกับราคาไวกิ้ง
เห็นบางกระแส ข่าวว่า order เมกาลดเยอะอีก มีส่วนจริงอีกป่าวคะ
พี่ๆ เพื่อนๆ deal กับโรงงานพวกนี้กันบ้างไม๊คะ

ตอนนี้มีลุ้น svi แม่ลูก แต่อยากพอเพียงจัง
พี่กล้วยครับ....ผมก็ไม่ถนัดกลุ่ม e-lec เหมือนกัน....เคยได้อ่านของอจ.IH ในgreenbullทำให้รู้สึกว่ากลุ่มนี้เล่นยากมาก.....และไม่ก้าแตะต้อง

แต่ถ้าจะให้ดู...ก็คงต้องเลือกที่เทคโนโลยีเปลี่ยนช้าหน่อย....ลูกค้ามั่นคงนิดนึง....

ซึ่งผมว่าประวัติดีๆ ก็มีน้องทีมนี่แหละครับ.....

ปล.ไม่มีหุ้นนะคับ...รอมัน เคลียร์ปัญหาเสร็จก่อน :lol:
nest builder

โพสต์ที่ 60

tanapol เขียน:จัดให้คับอีกสองตัว
55.tvo ขึ้นมาเยอะจากราคากากขึ้น....เพราะไรล่ะ.....พืชพลังงานขาดแคลน....จากคนใช้เยอะ? หรือ เอลนิญโญ่ ลานิญญ่า โรนัลนิญโญ่ .....แล้วไอ้ปลูกถั่ว...มันปลูกยากนักหรอ....ตอบได้ก็เคาะเลย.....แต่ถ้ารวมปันผล แจกหุ้น ....ก็สี่ห้าเด้งแล้วนะคับพี่น้อง...พี่น้องจะกล้าอีกหรอครับ

56.cmo ผมว่าให้เค้ากำไรติดกันสักสองไตรมาส....ค่อยไปแกะงบก็ไม่สายนะ.....

aprint ตัวนี้ผมไม่เคยตามเลยครับ
drt มีแล้วอะ... :twisted:
ขอบคุณครับ

:wall:  โถ๋เราทำไปได้ ( รู้แล้วจะดีใจหรือเสียใจดีนะนี่ )
สร้างรังที่ละนิด..เพื่อครอบครัว