!!! เรา....เตือนคุณแล้ว !!!

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 121

:8) มองอีกมุมนะครับ ไม่รู้มองอย่างนี้ดีหรือเปล่า
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
สวนหย่อม
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 122

ผู้น้อยขอบังอาจตอบพี่เจ๋งนะครับ  :oops:
Jeng เขียน:กระทู้นี้ โดยวัตถุประสงค์ คือเน้นไปที่คนใหม่ ที่กำลังติดดอย ว่า ต้องอ่านให้รอบครอบ รู้ให้จริง ติดดอยแล้วอย่าไปโทษใคร
พี่เจ๋งอยากให้ยกตัวอย่างว่าได้ประโยชน์อย่างไร ก็ได้ประโยชน์อย่างที่พี่เจ๋งพูดข้างบน
น่ะแหละครับ สำหรับผมนะ อิอิ
Jeng เขียน: สำหรับผมแล้ว ในสถานการณ์ ที่หุ้นขึ้นมากๆ บางตัว แล้วออกมาเตือนซิครับ ว่า ดูกันดีหรือยัง ดูกันให้ดีๆนะ ตัวนี้หุ้นขึ้นสูงเท่านี้แล้วนะ ค่าตัวนั้น ตัวนี้ ดูแล้ว หุ้นจะวิ่งขึ้นไปได้อีกเท่าไร

เตือนแบบนั้น ผมคิดว่าน่าจะมีประโยชน์มากกว่าครับ สำหรับสะกิดใจมือใหม่

ในขณะที่หุ้นกำลังตก หุ้นดีๆ บางตัว อาจจะถูก cut loss ไปเลย หากว่ามีคนมาเตือน ว่าโดยรวมแล้วคุณรู้จริงแค่ไหน

อย่างไรก็ตามตอนหุ้นกำลังลง คนกำลังกลัว
ผมมือใหม่ แต่ผมก็เข้าใจว่าหุ้นตกตอนนี้มันตกทั้งตลาดน่ะครับ
ไม่ได้ทำให้ตกใจกลัวมากขึ้นครับพี่เจ๋ง ยิ่งรอโอกาสช้อนซื้อเพิ่มอีกด้วย
(เซียนเค้าว่ากันว่า แนวรับใหม่อยู่ 727 อิอิ =) และเมื่อจะซื้อหุ้นเพิ่ม
ก็เลยต้องหาข้อมูลเพิ่มไว้ก่อนนะครับ
Jeng เขียน: เพราะฉะนั้น ในกระทู้ร้อยคนร้อยหุ้น เปิดโอกาสให้เตือนอยู่แล้ว เป็นตัวๆเลยครับ อยากจะเตือนอะไร มีเวทีให้อยู่แล้ว

แต่ผมก็อยากรู้นะ ว่ากระทู้ นี้ ตรงไหนที่มีประโยชน์ การพูดกว้างๆ ในด้านลบ บางด้าน โดยไม่ต้องใส่ fact แล้วบอกว่าให้ไปหาเอง ในขณะที่หุ้นลง ผมอยากรู้ว่า มีประโยชน์ตรงไหน หรือว่า ทำให้สถานการณ์ยิ่งหนักขึ้น
ผมมานั่งคิดๆ ดู ข้อมูลบางอย่างก็ fact นะครับ เช่น ptt งัย
พอผมตอบได้ผมก็สบายใจ แม้ผมจะไม่ซื้อก็ตาม ความสบายใจนี้
ผมก็ถือ่วาได้ประโยชน์นะครับ แหะๆ

และแม้ใีนบางตัวหุ้นอาจไม่มี fact ประกอบเท่าที่ควรเช่น

1.ptl หุ้นขาขึ้นจริงหรอ demand ยังน้อยกว่า supply เลย

แต่ว่าไอ้ข้อมูลแบบนี้สำหรับผมก็ยังมีประโยชน์นะครับ คือผมต้องไป verify ว่าจริงหรือเปล่า ไม่งั้นอาจไม่ระวังในจุดนี้เลย เป็นการกระตุ้นให้มือใหม่
อ่านร้อยคนร้อยหุ้นนะครับ มือใหม่อาจขี้เกียจอ่านก็ไ้ด้ เพราะแต่ละหุ้น
มันเยอะเหลือเกิน แต่ถ้ามีจุด focus ก็อ่านง่ายขึ้นงัย

หรืออย่าง bgt ที่คุยๆกันนั่น แม้ไม่มียอดขายให้ดู แต่คำถามว่า out
หรือเปล่า ก็เป็นการจุดประเด็นให้ไปดูยอดขายย้อนหลังว่าตกลงมาเรื่อยๆ
หรือไม่ ถ้าตกลงมาเรื่อยๆ จริงอาจเป็นเพราะ out หรือไม่ อาจต้องทำ
research เล็กๆ เพื่อเช็คเลยนะครับ  :8)

ว่าแต่ว่า 10000 hit นี่อาจะเป็นเพราะพี่ tanapol เค้าตั้งชื่อหัวข้อได้น่าสนใจ
อ่ะนะ  :lol:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 123

22.uec มาร์จิน รักษาได้เท่าเก่าหรือ

ยกตัวอย่าง uec มาร์จิ้น รักษาได้เท่าเก่าหรือ

uec ลงมาเพราะอะไร เพราะมาร์จินลด หรือ ว่า เพราะหุ้นขึ้นไปเยอะมาก ในช่วงแรก ( จาก 7 บาทไป 55 แล้วแจกหุ้น 1 ต่อ 4 รวมเป็น 5 ราคาก็ปรับมาเหลือ 11 ) ซึ่ง ยอดขายส่งสัญญานโตมาก ต่อมาเมื่อหุ้นขึ้นไปมากๆ ยอดขายเริ่มโตน้อย ในขณะที่ pe สูงขึ้นมาก เมื่อเทียบกับสมัยก่อน

ราคาหุ้นก็เลยปรับตัวลดลง เพราะ ดูแล้วยอดขายโต แต่โตไม่มาก หากยังมีความคาดหวังว่ายอดขายจะโตต่อเนื่อง ราคาหุ้นก็ไม่น่าจะปรับลดลงมาก

ประกอบกับ Q1 กำไร น้อยลง เนื่องจาก ไปรับงาน แล้วมีการผิดพลาด

หุ้นลงมาก

และความกลัว ที่ว่า เหล็กแพง ก็เข้ามาซ้ำเติม ทำให้นักลงทุน คิดว่า มาร์จิ้นน่าจะน้อยลง

เรื่องมาร์จิ้นน้อย ก็เลย เป็นข้อสรุป จริงหรือที่ uec ลง หรือว่ามาร์จิ้นที่อาจจะน้อย เพราะเหล็กแพง เป็นตัวกระตุ้นให้ลงเร็ว

มา ณ เวลานี้ uec 4.90 ผมคิดว่า แทนที่จะไปมอง ว่า uec ไม่ดีอย่างไร ผมคิดว่า ควรรีบเข้ามามอง ว่า uec ดีอย่างไร อนาคตจะดีขึ้นอย่างไร และราคาเท่าไร น่าซื้อ

แต่ถ้าอิง ราคาเดิม ที่ 11.00 บาท ( 55 บาท ) เราก็ควรที่จะรีบมอง ว่าแพงเกินไปหรือเปล่าเพราะอะไร

ตอนหุ้น 10-11 เรามองแต่ดี เราก็มีโอกาสดอย ในขณะที่หุ้นลง 4.90 ลงเยอะมาก เรามองแต่แย่ เราก็มีโอกาส ไม่ได้ซื้อของดีครับ
por_jai

โพสต์ที่ 124

:8) พี่ธงครับ อุ๊บส์เรียกผิด...พี่เจ๋งครับ
     มาปรับให้นิดนึง
     -ยูอีซีสปลิทพาร์จากบาทนึงเป็นเหลือสลึงนึง
     -highเดิมประมาณ45ครับ

ที่เหลือก็ตามที่พี่ธง เอ้..พี่เจ๋งว่าครับ
     เพราะเป็นความเห็นไม่มีถูกไม่มีผิด จนกว่าผลจะออก
Jeng

โพสต์ที่ 125

เข้าใจแล้วสวนหย่อม

โค้ด: เลือกทั้งหมด

1.ptl หุ้นขาขึ้นจริงหรอ demand ยังน้อยกว่า supply เลย 

แต่ว่าไอ้ข้อมูลแบบนี้สำหรับผมก็ยังมีประโยชน์นะครับ คือผมต้องไป verify ว่าจริงหรือเปล่า ไม่งั้นอาจไม่ระวังในจุดนี้เลย เป็นการกระตุ้นให้มือใหม่ 
อ่านร้อยคนร้อยหุ้นนะครับ มือใหม่อาจขี้เกียจอ่านก็ไ้ด้ เพราะแต่ละหุ้น 
มันเยอะเหลือเกิน แต่ถ้ามีจุด focus ก็อ่านง่ายขึ้นงัย 
ครับ คือว่า อ่านคำเตือน แล้ว รู้สึกว่าดี จะได้ไม่พลาด เรื่อง demand supply งั้นขอถามต่อนะ ว่า รู้ demand supply แล้วเป็นไงครับ

1. demand น้อย supply มาก ตีความอย่างไร แล้วหาก demand น้อย supply มาก แล้ว ptl ขายได้เท่าไรครับ แล้วทำไมขายได้ การดู demand supply ทั้งหมด เป็นเรื่องแรกๆ ที่ต้องดู หรือว่าเป็นเรื่องรองๆ ที่ต้องดูครับ

2. demand มาก supply น้อย ตีความอย่างไร

หรืออย่าง bgt ที่คุยๆกันนั่น แม้ไม่มียอดขายให้ดู แต่คำถามว่า out 
หรือเปล่า ก็เป็นการจุดประเด็นให้ไปดูยอดขายย้อนหลังว่าตกลงมาเรื่อยๆ 
หรือไม่ ถ้าตกลงมาเรื่อยๆ จริงอาจเป็นเพราะ out หรือไม่ อาจต้องทำ 
research เล็กๆ เพื่อเช็คเลยนะครับ   
เสื้อ out รุ่นไหน out บางรุ่น หรือ out ทุกรุ่น out แล้วทำไมขายได้ครับ

ดูเรื่อง out ดีจริงหรือ หรือว่า ผิดประเด็นครับ

เราเป็นนักลงทุนครับ ของขายได้ มีกำไร เราควรดูภาพรวมหรือไม่ ว่ายอดขาย ในอนาคต มีแนวโน้มกำไรมากขึ้น หรือลดลง และ ปัจจุบัน ราคาหุ้น สูงเกินไปหรือไม่ เพราะอะไร เทียบอย่างไร

แต่เรากำลังไปดู จุดที่เล็กมากเลย คือ เสื้อ out แล้ว ถ้า out จริง ยอดขาย 0 แล้วครับ

แต่ผมก็เข้าใจแล้ว ว่ากระทู้นี้ดีอย่างไร

1. สำหรับคนที่กำลังมองหาหุ้น แล้วหุ้นกำลังลง แล้วมีคนมาช่วย focus บางจุด ให้เข้าไปดูตรงนั้น ( ถูก ผิด ว่ากันไป )
Jeng

โพสต์ที่ 126

พี่ธงครับ อุ๊บส์เรียกผิด...พี่เจ๋งครับ 
     มาปรับให้นิดนึง 
     -ยูอีซีสปลิทพาร์จากบาทนึงเป็นเหลือสลึงนึง 
     -highเดิมประมาณ45ครับ 

ที่เหลือก็ตามที่พี่ธง เอ้..พี่เจ๋งว่าครับ 
     เพราะเป็นความเห็นไม่มีถูกไม่มีผิด จนกว่าผลจะออก
555 จำผิด เพราะตั้งแต่ ขึ้นไปสูงๆ ผมไม่ได้ยุ่งเลย เกิน 16 บาท ผมก็ไม่เคยยุ่งเลย เสียดาย ขายหมู ผิดพลาดจริงๆ

ว่าต่อ ตอนมันลงมาเมื่อวันที่ 22 มกราคม ผมบอกพี่ว่า ผมรอ 4.80 ตอนนั้นราคาหุ้น 6.55 มาวันนี้ผลก็ออกมาแล้ว ว่า Q1 แย่กว่าที่คิด แต่ก็มีคำอธิบายครับ พี่กาน้ำ

และช่วงราคาแถวๆนี้ ผมว่าเป็นโอกาสที่ดี ยิ่งราคาลดกว่านี้ยิ่งดีครับ
por_jai

โพสต์ที่ 127

Jeng เขียน: แต่ก็มีคำอธิบายครับ พี่กาน้ำ

และช่วงราคาแถวๆนี้ ผมว่าเป็นโอกาสที่ดี ยิ่งราคาลดกว่านี้ยิ่งดีครับ
:8) แฮะ....กาน้ำนี่มันล็อกอินที่ hoondedนี่นา...ฮ่า...
     เรื่องราคาที่ลงมาประมาณ5บาทนี่พอคูณ4เข้าไปก็เท่ากับ20
     รอบที่แล้วผมขาย  :pig: ไป25ครึ่งนึง 28ครึ่งนึง
     ราคาตอนนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ ว่าเป็นthreat หรือopportunity
Jeng

โพสต์ที่ 128

ราคาตอนนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ ว่าเป็นthreat หรือopportunity
ถ้า ราคา 4.00 หละพี่พอใจ น่าสนใจปะ
tanapol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 129

ผมตัดสินใจตั้งกระทู้....หลังจากที่ผมได้คุย msn กับ...แพทย์รุ่นพี่คนหนึ่ง....
ที่บ่นเรื่องขาดทุนหุ้นเพราะตามเซียน....และบ่นว่า....มีหลายคนคงเป็นอย่างเค้า....
ผมพิมพ์กระทู้นี้โดยใช้เวลาประมาณหนึ่งชม.โดยกลั่นออกมาจากความรู้สึกทั้งหมด....ไม่มีการคาดหวังผลประโยชน์ใดๆ

วันที่ผมออกมาเตือนคือ จันทร์ที่สิบสอง ตอนตีหนึ่ง

Mon May 12, 2008 1:28 am

ซึ่งช่วงวันนั้น set ปิดที่ 842.22 จุด

แต่ set ไปทำจุดสูงสุด วันที่ 22/5/51 ซึ่งจุดสูงสุดคือ 886.57 จุ

uec ก็ประกาศงบ q1 ตอน 12/5/51 ....ตอน

"สรุปผลการดำเนินงานของบจ.ไตรมาสที่1(F45-1)12/05/2551 13:40

UEC : สรุปผลการดำเนินงานของบจ.ไตรมาสที่1(F45-1) "

จะเห็นได้ว่า......

1.กระทู้ออกมาก่อน set จะลงรอบนี้

2.กระทู้ผมออกก่อน uec ประกาศงบถึง 12 hr

3.ผมไม่ได้มาเตือน มาย้ำ มาเอาความดีเข้าตัวตอนหุ้นลง

4.ผมไม่ได้มาเตือน มาย้ำ มาเอาความดีเข้าตัวตอน uec กำไรลดเพราะราคาเหล็กสูงขึ้น

ปล.ที่คิดว่า uec จะกำไรไม่ดีเท่าเดิมเพราะ....ตอนแรกเค้าเต็มกำลังการผลิต...เค้าเลยเลือกรับงานที่ margin สูง....แต่ถ้าขยายแล้ว....งาน margin สูงหรือต่ำ ก็ต้องรับหมดแหละครับ...ดังนั้น เป็นไปไม่ได้ที่ margin จะดีเท่าเดิม....
อีกอย่างคือ....margin จะสูงที่สุด...ตอนใช้ capacity มากที่สุด....ขยายโรงงานใหม่....เป็นไปไม่ได้ที่จะเต็ม capacity ทันทีหลังเปิด.....ดังนั้น เป็นไปไม่ได้ที่ margin จะดีเท่าเดิม

ผมคิดแค่นี้จริงๆ....และไม่เคยคิดไปถึงราคาเหล็กเลย...... :P
Jeng

โพสต์ที่ 130

ผมตัดสินใจตั้งกระทู้....หลังจากที่ผมได้คุย msn กับ...แพทย์รุ่นพี่คนหนึ่ง.... 
ที่บ่นเรื่องขาดทุนหุ้นเพราะตามเซียน....และบ่นว่า....มีหลายคนคงเป็นอย่างเค้า.... 
ผมพิมพ์กระทู้นี้โดยใช้เวลาประมาณหนึ่งชม.โดยกลั่นออกมาจากความรู้สึกทั้งหมด....ไม่มีการคาดหวังผลประโยชน์ใดๆ 
อันตรายมากครับ ที่พูดว่าซื้อตามเซียน

เซียนคนไหนครับ เท่าที่ผมทราบ ตอน uec แพงๆ เช่น ราคา 40 อัพ ผมไม่เห็นมีเซียนคนไหนแนะนำให้ซื้อครับ

เช่น โยโย ลูกอิสาน พี่พอใจ โลโซ  blueblood หรือใครครับ

เพราะฉะนั้นเวลาซื้อ ซื้อตามความคิดตัวเอง และได้อ่านข้อมูล ของใคร แล้วใช้วิจารณาน ตัวเอง

พอหุ้นลง บอกว่าซื้อตามเซียน ซึ่งไม่น่าจะเป็นความจริงครับ กระทู้ ในร้อยคนร้อยหุ้น เอามาเป็นพยานได้ครับ ว่าหุ้นที่ขึ้นไปแล้ว สูงๆ มีเซียนคนไหน บอกว่า ควรซื้อราคานั้น

จริงๆแล้ว ถึงจะมีก็ไม่ใช่ความผิดพลาดอะไร จริงปะ แต่การพูดเหมารวม ว่าซื้อตามเซียน ผมว่า อันตรายมากครับ

คุณ tanapol อย่าคิดมาก และอย่าคิดว่าคนในเว็บไม่เข้าใจเจตนาของคุณนะครับ
por_jai

โพสต์ที่ 131

Jeng เขียน:

ถ้า ราคา 4.00 หละพี่พอใจ น่าสนใจปะ
แฮะ...เล่นโยนมาอย่างนี้ รับไม่ทันเลย...ฮ่า...
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 132

Jeng เขียน:เข้าใจแล้วสวนหย่อม
ครับ คือว่า อ่านคำเตือน แล้ว รู้สึกว่าดี จะได้ไม่พลาด เรื่อง demand supply งั้นขอถามต่อนะ ว่า รู้ demand supply แล้วเป็นไงครับ

1. demand น้อย supply มาก ตีความอย่างไร แล้วหาก demand น้อย supply มาก แล้ว ptl ขายได้เท่าไรครับ แล้วทำไมขายได้ การดู demand supply ทั้งหมด เป็นเรื่องแรกๆ ที่ต้องดู หรือว่าเป็นเรื่องรองๆ ที่ต้องดูครับ

2. demand มาก supply น้อย ตีความอย่างไร
ผมไม่ได้ตาม ptl นะครับแต่ถ้าเรื่อง demand น้อย supply มาก
ผมอาจจะดูประมาณนี้ครับ ที่ว่า น้อยมากนั้น หาข้อมูลจากไหน
เป็นเฉพาะไตรมาสนี้ หรือไตรมาสก่อนหน้า หรือไตรมาสหน้า

แกะงบการเงินให้ละเอียดขึ้นเรื่อง ยอดขาย กับสินค้าคงคลัง
โพสต์ถามพี่ๆ ในร้อยคนร้อยหุ้นถ้าไม่มั่นใจเรื่องแกะงบ

และถ้าค่อนข้างแน่ใจว่าถ้าdemand น้อยจริงไปอีกซัก 2-3ไตรมาส
โดยที่ผมไม่รู้มาก่อน ผมก็จะประเมินยอดขายในปีนี้ใหม่
และผมก็จะไปประมาณกำไรที่คาดว่าจะได้ภายในปีนี้ใหม่
ประเมินราคาหุ้นใหม่ ทำนองนี้ครับ ชี้แนะด้วยครับพี่เจ๋ง
Jeng เขียน:

research เล็กๆ เพื่อเช็คเลยนะครับ
por_jai

โพสต์ที่ 133

Jeng เขียน: อันตรายมากครับ ที่พูดว่าซื้อตามเซียน
เล่นบอลแพ้แล้วโทษเพื่อนร่วมทีม
ถามผมๆว่ามีสิทธิโดนยิงอีกหลายประตูได้
Jeng

โพสต์ที่ 134

คือ bgt นี่ผมก็ไม่ได้ตามนะครับ รอพี่ๆ คนอื่นมาช่วยละกัน 
แต่ตีความว่า คำเตือนที่ว่า 
"เสื้อ out ไปแล้วนะ" มีความหมายเหมือน 
"ยอดขายตกลงเรื่อยๆ แล้วนะ" 
ก็ต้องไปวิเคราะห์ยอดขายอีกทีว่าจริงหรือเปล่าอย่างที่พี่เจ๋งว่าอีกทีครับ
นี่ไงคับ คำเตือน คุณสวนหย่อม ก็ยังไม่มีเวลาศึกษา และมีคำเตือน ก็เลยปรุงไปก่อน ว่า "ยอดขายตกลงเรื่อยๆ แล้วนะ"

ซึ่ง จริงๆจะเป็นไง ก็ไม่รู้ เพราะว่ายังไม่มีเวลาศึกษา
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 135

...   กว่า ๓๐ ปี ของตลาดหุ้นไทย   ...

...   เซียนอยู่รู  -  หมูอยู่ตึก   มีมากมาย   ...

...   ที่เป็นแบบนั้น  มีสาเหตุหลัก คือ  แพ้ภัยตัวเอง   ...

...   หมูที่โดนเชือด   ก็มีมากมาย   ...

...   ที่เป็นแบบนั้น   มีสาเหตุหลัก คือ   หมูเอามาทำอะไรก็อร่อย   ...

...   ใครเป็นเซียน   ยกมือขึ้น   ...

...   ใครเป็นหมู   ยกมือขึ้น   ...

...    :rofl:  :rofl:  :rofl:     :welcome:  :cool:  :man:
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
Todo

โพสต์ที่ 136

[quote="สวนหย่อม"]ผู้น้อยขอบังอาจตอบพี่เจ๋งนะครับ
Todo

โพสต์ที่ 137

กระทู้นี้ดีนะครับ
ทำไมเงียบหายไปเลย อยู่ๆไม่มีอัพเดทเลย
ผมว่า ถ้าคงเจตนาเดิมของเจ้าของกระทู้ไว้ว่า มองด้านสีเทา หรือ ดำ เนี่ย
ได้ประโยชน์มากมายเลย เพราะด้านสว่างเนี่ย มีคนพูดเยอะแยะมากมายแระ
พอมีคนมามองด้านนี้ เราก็ได้ข้อมูล สองด้าน โอกาสเราก็มีมากขึ้น(แล้วแต่ตัวบุคคล เพราะถ้าคนเก่งเท่ากัน ก็ไม่มีช่องว่างคนรวย คนจน เยอะแบบนี้ดิ)

ผมว่า(เดา) เจ้าของกระทู้ หมดกำลังใจรึป่าว ถึงอยู่ๆ ไม่มาต่อกระทู้เลย
ผมเป็นกำลังใจให้นะครับ

"เพื่อนแท้น่ะ ถึงมีแค่คนเดียว ก็ดีกว่าเพือนกินทั้งกองทัพ"

อยากให้มาโพสต์ต่อครับ
holidaytours

โพสต์ที่ 138

:D ขอบคุณครับ ^_^
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

Re: !!! เรา....เตือนคุณแล้ว !!!

โพสต์ที่ 139

มาช่วยๆกันเตือนอีกนะครับ อัพเดตกันหน่อย!!!
Financeseed

Re: !!! เรา....เตือนคุณแล้ว !!!

โพสต์ที่ 140

ชอบมากเลยครับ :D
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
night

โพสต์ที่ 141

ชอบมาก ขอบคุณครับ
Green
ผู้ติดตาม: 231

โพสต์ที่ 142

ใครมีอะไร ช่วยกันเตือนครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 143

update team เน่าแบบกู่ไม่กลับ
สุดท้ายการไม่มี know how ,core value
สุดท้าย margin ที่สูงผิดปกติก็จะรักษาไว้ไม่ได้
ขนาดตัดลูกค้าที่อินเดียไปบ้าง แต่สุดท้าย npmก็ยังไม่กลับมา
ภาพอาจจะนาน แต่สุดท้ายมันก็เป็นเช่นนั้นแล

sat การที่มีknow how และ ความเชี่ยวชาญเฉพาะ
สุดท้ายก็พอจะยืนระยะได้
show me money.
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 609

โพสต์ที่ 144

ขอบคุณสำหรับกระทู้นี้ครับ โอกาสยังเปิดกว้างสำหรับผู้มุ่งมั่น และไม่ย่อท้อครับ
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 145

CSC??
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.