ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 31

ผมมีหุ้นที่ติดตามผลกำไรทุกไตรมาสประมาณ 80 ตัว
และหุ้นที่ติดตามแบบห่างๆอีกประมาณ 120 ตัว
รวมๆก็ครึ่งนึงของตลาดพอดี
:shock:  :shock:  :shock:
:bow:  :bow:  :bow:
สุดยอดจริงๆครับ

ผมเข้าใจที่มาราโดน่าเคยบอกไว้แล้วครับ
เค้าบอกประมาณว่า คนชอบพูดกันว่าเค้ามีพรสวรรค์มากถึงเก่งได้อย่างนี้
แต่คนพวกนั้นไม่รู้หรอกว่าเค้าฝึกหนักขนาดไหนถึงมีวันนี้ได้
YONGYEE
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

ที่คุณลูกอีสานบอกว่าติดตามหุ้นที่อยู่ในร้อยคนร้อยหุ้นแล้วราคาตกลงมามาก อย่างงั้น TR จะอยู่ในความสนใจหรือเปล่า เพราะเคยเป็นตัวที่พูดถึงกันมาก แล้วราคาตกลงมากค่อนข้างเยอะ
...
Verified User

โพสต์ที่ 33

ขอถามพี่ลูกอิสานหน่อยครับว่า ที่ผ่านมาเคยมีหุ้นลักษณะเหมือนกับหุ้นทั้งสามที่พี่ได้เล่ามานี้ แต่สุดท้ายแล้วผลลัพธ์ไม่เป็นไปตามที่คาดหวังไว้บ้างมั๊ยครับ
ถ้ามี พี่มีวิธีสังเกตหรือรับมือกับผลนั้นอย่างไร

ขอบคุณมากครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
Jimmy

โพสต์ที่ 34

ลูกอิสาน เขียน:
อย่าถ่อมตัวเลยครับ  :twisted:  :twisted:  อย่างน้อยพี่ก็เทพในสายตาพวกผมแหละครับ :)

=========================
ชีวิตมีแค่สองหมื่นกว่าวันจะมัวรอมันไปถึงไหนก้าวเดินออกไปแล้วทำมัน
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 35

zidit เขียน:การติดตามหุ้นนี่ใช้วิธีอย่างไรครับ เสาะหาข่าวสารทั้งวันเลยรึเปล่า พอดีผมทำงานด้วยอ่ะครับ เวลาว่างอาจจะไม่พอ อยากถามพี่ลูกอิสานว่ามีเทคนิคอะไรมั้ยครับ

ผมอ่านหนังสือพิมพ์หุ้นเกือบทุกฉบับทั้งรายวัน สัปดาห์ อ่านงานวิจัยของโบรคเกอร์ อีไผ ข่าวตลาดและ tvi ประมาณนี้ครับ อ่านแบบสแกนถ้าเจอหุ้นที่น่าสนใจจะอ่านแบบละเอียด ไม่อย่างนั้นต้องใช้เวลาเยอะ คือถ้าเราติดตามข่าวสารบ่อยๆเราจะรู้ว่าแหล่งข่าวไหนที่เราควรจะอ่านครับ ที่จริงใช้เวลาวันละ 2 ชม.ก็น่าจะเพียงพอสำหรับการลงทุนแบบมุ่งเน้น(ผลตอบแทน) หรือวันละ 1 ชม. สำหรับนักลงทุนที่ลงทุนหุ้นแบบการออม

ผมเคยทำงานประจำมาก่อน ยอมรับว่ามีข้อจำกัดเยอะกว่าคนที่ลงทุนเต็มเวลา และไม่สนับสนุนให้ทุกคนลาออกเพียงเพื่อจะได้มีเวลาหาข้อมูล แต่เราก็ควรให้เวลากับการลงทุนตามสมควร เพราะการใช้เวลาวันละเล็กละน้อยหลังเลิกงานหาข้อมูล อาจจะเปลี่ยนสถานะภาพทางด้านการเงิน เปลี่ยนชีวิตคนๆนึงได้เลย ในขณะที่ถ้าทำงานประจำอย่างเดียวมีโอกาสน้อยกว่ามาก ผมยังจำได้ดร.นิเวศน์เคยเขียนบทความทำนองว่า เราใช้เวลาส่วนใหญ่วันๆไปกับเรื่องที่ไม่สำคัญและให้เวลาน้อยเกินไปกับเรื่องทีสำคัญที่สุด
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 36

YONGYEE เขียน:ที่คุณลูกอีสานบอกว่าติดตามหุ้นที่อยู่ในร้อยคนร้อยหุ้นแล้วราคาตกลงมามาก อย่างงั้น TR จะอยู่ในความสนใจหรือเปล่า เพราะเคยเป็นตัวที่พูดถึงกันมาก แล้วราคาตกลงมากค่อนข้างเยอะ
tr เป็นหุ้นตัวนึงที่ผมติดตาม และเคยเขียนกระทู้เมื่อ 2-3 ปีที่แล้วครับ

หุ้น2ตัวนี้ไม่มีคำว่าสายหากคิดจะซื้อ

ก่อนที่ราคาจะขึ้นไปปลายปีที่แล้ว ผมถืออยู่นิดหน่อยที่ 35 บ.เพราะเก็งว่าการขยายกำลังการผลิตเสร็จแล้ว กำไรน่าจะเพิ่มขึ้น แต่พอได้กำไร 10% ผมก็ขายไปซะแล้วจำได้เลาๆว่าเจอตัวไหม่ที่น่าสนใจกว่า หลังจากนั้นราคาก็ขยับตัวขึ้นตลอด จนต้นปีนี้ไปถึง 90 บ. สาเหตุที่ราคาหุ้นขึ้นไปมาก ผมก็เดาๆว่ามีนักลงทุนรายใหญ่เข้ามาเก็งกำไรผลประกอบการเช่นกัน เงินเข้ามามากแต่หุ้นไม่มีสภาพคล่อง ราคาก็เลยขึ้นไปเยอะอย่างที่เห็น เผอิญอีกเหมือนกันที่ผลประกอบการช่วง 2 ไตรมาสที่ผ่านมาดีมากๆ เลยทำให้ทุกอย่างดูดีไปหมด จำได้ว่าประกาศผลประกอบการ ผมยังอยากจะซื้อที่ราคาเปิดเลยครับ คิดง่ายๆว่าเอา q ล่าสุดคูณ 4 เลย ที่ราคา 80บ. P/E ยังต่ำมากเลย แต่ด้วยความระแวดระวังผมอ่านรายงานผลการดำเนินงานของ MD อ่านรายงานประจำปี 56-1 56-2 และฟังจากเพื่อนๆที่ไปประชุม เริ่มมีสัญญานเตือนจากผู้บริหารทำนองว่าที่กำไรเพราะมีสต็อควัตถุดิบราคาต่ำ ผมกลับไปดูผลการดำเนินงานในอดีตปรากฎว่า 5 ปีที่ผ่านมามีปี 2004 ไตรมาสเดียวที่มีกำไรขั้นต้นสูงสุดที่ 34% แต่ปี50 ที่ผ่านมา 2 ไตรมาสล่าสุด tr มีกำไรขั้นต้นถึง 37 และ 40% ตามลำดับ ผมชักลังเลว่าเป็นกำไรที่ too good to be true หรือเปล่าไม่คอ่ยแน่ใจเหมือนกันเพราะนอกจากมีสต็อคราคาต่ำแล้ว อาจเป็นเพราะบริษัทเริ่มผลิตสินค้าที่มีมาร์จินสูงก็เป็นได้ (modal)

ส่วนที่ราคาลงมามากในตอนนี้ ผมก็เดาอีกละว่านักลงทุนที่เคยซื้อ พอเริ่มมีข่าวด้านลบหรืออาจเป็นเพราะต้องการทำกำไร ก็ขายหุ้นออกมา ทั้งแบบมีจริยธรรมและไม่มีจริยธรรม (ไม่รู้เหมือนกันว่าต่างกันอย่างไร :lol: ) ส่วนที่ว่าน่าจะเข้าไปรับหรือเปล่าเพราะราคาลงไปมาก ถ้าสมมุติเป็นผมคงไม่เข้าซื้อหุ้นเพียงเพราะราคาลงมามากเพียงอย่างเดียว แต่ถ้ามั่นใจว่าบริษัทจะยังทำกำไรได้ดี กำไรไม่ตกหรือตกไม่มาก เราสามารถเข้าถึงราคาเรยอน ราคาวัถตุดิบ ผมก็อาจจะเข้าไปรับครับ แต่ถ้าไม่มีข้อมูล ผมก็คงไม่กล้าเพราะนั่นคือความไม่แน่นอน เป็นความเสี่ยง
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 37

... เขียน:ขอถามพี่ลูกอิสานหน่อยครับว่า ที่ผ่านมาเคยมีหุ้นลักษณะเหมือนกับหุ้นทั้งสามที่พี่ได้เล่ามานี้ แต่สุดท้ายแล้วผลลัพธ์ไม่เป็นไปตามที่คาดหวังไว้บ้างมั๊ยครับถ้ามี พี่มีวิธีสังเกตหรือรับมือกับผลนั้นอย่างไร
ขอบคุณมากครับ
ผมเคยผิดหวังกับหุ้น turnaround หลายตัว โชคดีที่ไม่ขาดทุนมากเพราะความระแวดระวังนั่นเอง มี 3 ตัวที่จำได้คือ ah preb nvl

ah หลายท่านติดตาม บริษัทมีปัญหาเรื่องอำนาจการต่อรอง ผู้บริหารนำเสนอแต่แง่ดี การตัดสินใจลงทุนที่ยังไม่สร้างกำไร ที่ผมสนใจเพราะยอดขายเกือบหมื่นล้านแต่กำไรแค่ 3-4% แค่นั้นเอง ซึ่งถ้าดูกำไร/ยอดขายผมคิดว่าต่ำเกินไป แต่สิ่งที่มองก็ยังไมเกิดขึ้น กำไรยังไม่เพิ่มขึ้น แถมยังมีความเสี่ยงเรื่องสัญญาหลักที่กำลังจะหมดอายุ

preb เป็นหุ้นรับเหมาที่ผมชอบรองจาก syntec บริษัทขาดทุนหนักเพราะรับงานผิดพลาดไม่มีมาร์จิน หลังจากบริษัทมีบทเรียนทุกอย่างก็ดีขึ้น แต่ปัญหาเฉพาะหน้าคือราคาวัสดุก่อสร้าง น้ำมันเพิ่มขึ้นมาก ดังนั้นผมไม่คิดว่าบริษัทจะดีขึ้นมากอย่างที่หวัง

nvl บริษัทได้ผู้บริหารไหม่ เลิกลดธุรกิจเก่าที่สู้ธนาคารไม่ได้ หันมาสู่ธุรกิจใหม่ที่ไม่มีคู่แข่ง แต่ตอนนี้แบงค์สามารถเข้ามาทำธุรกิจใหม่นี้ได้แล้ว ประกอบกับกำไรยังไม่มาเหมือนที่คุยไว้

หากผมติดตามข่าว ความคืบหน้า แล้วไม่เป็นตามที่ผมคาดหวัง ก็ง่ายๆคือขายทิ้งไปหรือลดสัดส่วนรอความชัดเจนมากกว่านี้ :D
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 38

ขอบคุณพี่ลูกอีสานมากๆนะครับผม  :D
ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย รักษาสุขภาพด้วยนะครับผม
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
MindTrick

โพสต์ที่ 39

อ่านแล้วได้ข้อคิดหลายจุดเลยพี่โจ :cool:

ช่วยเล่าเรื่องราวของตัวที่ผ่านๆมาต่อเรื่อยๆ นะครับ
(ผ่านมาแล้ว คงไม่ถือว่าเชียร์)
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
tatandchin

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณพี่ลูกอิสานมากครับที่มาเล่าประสบการณ์ที่มีค่าให้ฟัง ช่วยย่นระยะเวลาได้มากเลยครับ  :bow:
พี่ติดตามข่าวสารทาง inter ที่ web ไหนบ้างครับ
ขอบคุณครับ
artvr4

โพสต์ที่ 41

มาอ่าน

สุดยอด มากครับ   ได้มุมมองที่ดีมากทีเดียว

ต้องเก็บเข้าคลังกระทู้คุณค่า ครับ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
krisy

โพสต์ที่ 42

ยิ่งอ่านยิ่งเพลิน ความรู้ก็พัฒนา

ขอบคุณที่สละเวลามาให้ความรู้คนใหม่ๆนะคะ
.....Give Everything but not Give Up.....
zidit

โพสต์ที่ 43

ลูกอิสาน เขียน:
ผมอ่านหนังสือพิมพ์หุ้นเกือบทุกฉบับทั้งรายวัน สัปดาห์ อ่านงานวิจัยของโบรคเกอร์ อีไผ ข่าวตลาดและ tvi ประมาณนี้ครับ อ่านแบบสแกนถ้าเจอหุ้นที่น่าสนใจจะอ่านแบบละเอียด ไม่อย่างนั้นต้องใช้เวลาเยอะ คือถ้าเราติดตามข่าวสารบ่อยๆเราจะรู้ว่าแหล่งข่าวไหนที่เราควรจะอ่านครับ ที่จริงใช้เวลาวันละ 2 ชม.ก็น่าจะเพียงพอสำหรับการลงทุนแบบมุ่งเน้น(ผลตอบแทน) หรือวันละ 1 ชม. สำหรับนักลงทุนที่ลงทุนหุ้นแบบการออม

ผมเคยทำงานประจำมาก่อน ยอมรับว่ามีข้อจำกัดเยอะกว่าคนที่ลงทุนเต็มเวลา และไม่สนับสนุนให้ทุกคนลาออกเพียงเพื่อจะได้มีเวลาหาข้อมูล แต่เราก็ควรให้เวลากับการลงทุนตามสมควร เพราะการใช้เวลาวันละเล็กละน้อยหลังเลิกงานหาข้อมูล อาจจะเปลี่ยนสถานะภาพทางด้านการเงิน เปลี่ยนชีวิตคนๆนึงได้เลย ในขณะที่ถ้าทำงานประจำอย่างเดียวมีโอกาสน้อยกว่ามาก ผมยังจำได้ดร.นิเวศน์เคยเขียนบทความทำนองว่า เราใช้เวลาส่วนใหญ่วันๆไปกับเรื่องที่ไม่สำคัญและให้เวลาน้อยเกินไปกับเรื่องทีสำคัญที่สุด
ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำครับ จะนำไปปฏิบัติตาม ทุกวันนี้อ่านเเค่ฉบับเดียวเองครับ คือ กรุงเทพธุรกิจ ไม่ก้อโพสต์ทูเดย์ เเต่โดยส่วนตัวผมชอบโพสต์ทูเดย์มากกว่า เพราะมันคอลัมเดียวจบไม่ต้องไปต่อหน้าอื่น
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 44

[quote="tatandchin"]ขอบคุณพี่ลูกอิสานมากครับที่มาเล่าประสบการณ์ที่มีค่าให้ฟัง ช่วยย่นระยะเวลาได้มากเลยครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 45

เห็นหลายท่านบ่นว่าลงทุนแบบ vi ไหงขาดทุนได้
ผมคิดว่าทุกคนที่ลงทุน vi ก็เคยขาดทุนกันแทบทุกคน
แต่จะเกิดขึ้นไม่บ่อย และขาดทุนไม่หนัก
แต่เท่าที่ผมมองหุ้นที่ทำให้ vi หลายท่านขาดทุน มองแบบดูอดีตนะครับง่ายดี

1.มีความคาดหวังสูง หุ้นจึงมักซื้อขายที่ P/E ค่อนข้างสูง พอทุกอย่างไม่เป็นไปตามที่คาด ราคาหุ้นจะลงแรง คนที่ยังมองแง่ดี ก็จะซื้อเฉลี่ย ซื้อจนหมดเงินหุ้นก็ยังลง คนที่ถือตั้งแต่ราคาต่ำคงไม่เป็นไร แต่คนที่เข้าไปซื้อตอนราคาสูงๆ ทุกอย่างดูดีไปหมด จะเจ็บมาก คนทีถือตั้งแต่ราคาต่ำๆ พอขึ้นไปสูงๆ P/E สูงไม่ขาย ราคากลับมาเท่าทุนไม่ได้อะไร เปรียบเหมือนนั่งรถเมย์ สองข้างทางดูสวยงามเหลือเกิน นั่งเพลินจนเลยป้าย ลงก็ไม่ทันแล้ว :lol:  ต้องรอให้รถวกกลับ เสียเวลา เสียโอกาสครับ หุ้นพวกนี้เช่น tr uec snc bh team แต่ไม่ได้หมายความว่าหุ้นเหล่านี้ไม่ดีนะครับ เพียงแต่ที่ผ่านมาราคาแซงพื้นฐานไปเท่านั้นเอง

เหมือนที่หลายคนพูดบ่อยๆว่า ไม่มีหุ้น vi ที่แท้จริง เพราะที่ราคาหนึ่งอาจต่ำกว่าพื้นฐานเป็นหุ้น vi พอราคาขึ้นไปมากๆเต็มมูลค่าหรือเกินพื้นฐาน หุ้นนั้นก็ไม่ใช่หุ้น vi แล้ว อย่าลืมหุ้น vi ต้องเปรียบเทียบกับราคาด้วย

2.ต่อจากข้อแรก เนื่องจากเราไม่สามารถคาดการณ์อะไรได้ 100% โดยเฉพาะในตลาดหุ้น ดังนั้นการถือหุ้นตัวเดียวหรือน้อยตัว ต้องระวังให้มาก มือใหม่หลายคนใจร้อนอยากรวยเร็ว พยายามถือหุ้oน้อยตัว ตัวที่คิดว่าดีที่สุด แต่เนื่องจากความรู้อาจจะน้อย วิเคราะห์ผิด ราคาหุ้นลงมาก คนถือก็ขาดทุนหนัก คนที่ถือน้อยตัวควรมีความรู้ในระดับนึงแล้ว ไม่เหมาะสำหรับมือใหม่
topgun

โพสต์ที่ 46

ขอสอบถามความเห็น อย่างหุ้น sc คุณลูกอีสานมองว่า ความเสี่ยงกับการอาจจะโดนปรับ 2 พันลบ. กับ potential upside return จากราคาปิด ณปัจจุบัน สมควรลงทุนหรือไม่ หรือควรหลีกเลี่ยงไปหาหุ้นตัวอื่นจะดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ
...

โพสต์ที่ 47

ความเห็นพี่ลูกอิสานแต่ละอันโดนๆทั้งนั้น  :cool:

ขอทำหน้าที่ถามต่อนะครับ  :lol:

ปกติแล้วก่อนที่พี่ลูกอิสานจะตัดสินใจซื้อหุ้นสักตัวหนึ่ง ไม่ทราบว่าพี่ลูกอิสานใช้เวลาในการศึกษาทำความเข้าใจหุ้นนั้นๆเฉลี่ยแล้วนานแค่ไหนครับจนมั่นใจที่จะซื้อ
ตัวที่สั้นและยาวที่สุดใช้เวลานานแค่ไหน เพราะเหตุใดจึงใช้เวลาเท่านั้น
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 48

สุดยอดกระทู้แห่งปีนี้ ...
ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไมผลตอบแทนผมสู้พี่ลูกอีสานไม่ได้ซะที
ความขยันมันผิดกันนี่เอง
พี่ติดตามหุ้นอยู่ 120 ตัว ดูห่าง 180 ตัว
ผมนี่ดูละเอียดประมาณ 5-6 ตัว.. (ส่วนใหญ่ตัวที่ถือๆอยู่) ดูห่าง 15-20 ตัว (พวกตัวที่เคยๆถือ)
เห็นสัดส่วนก็ผิดกันเยอะแล้ว รางวัลของคนขยันมอบให้ถูกคนแล้วครับ

อ่านกระทู้ของพี่โจแล้วได้อะไรเยอะจริงๆ เขียนต่อเรื่อยนะครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
investment biker
ผู้ติดตาม: 135

โพสต์ที่ 49

ขอถามตรง ๆ ครับ

ตอนนี้หุ้นที่พี่ลูกอีสานกำลัง monitro อยู่มีอะไรบ้างครับ ขอสัก 10-15 ตัวนะครับ  จะเอาไปศึกษาต่อครับ

ขอบคุณครับ
In search of super stocks
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 50

topgun เขียน:ขอสอบถามความเห็น อย่างหุ้น sc คุณลูกอีสานมองว่า ความเสี่ยงกับการอาจจะโดนปรับ 2 พันลบ. กับ potential upside return จากราคาปิด ณปัจจุบัน สมควรลงทุนหรือไม่ หรือควรหลีกเลี่ยงไปหาหุ้นตัวอื่นจะดีกว่าครับ
ขอบคุณครับ
ผมสนใจหุ้นตัวนี้เพราะอ่านคุณ Alastor ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นครับ สนใจที่ว่าเป็นบริษัทอสังหาที่มีรายได้ค่อนข้างมั่นคงเพราะมีสัดส่วนรายได้จากการให้เช่าประมาณ 30% สินค้าก็ดีมีกลุ่มเป้าหมาย งบการเงินก็ดีมาก ที่สำคัญซื้อขายกันที่ P/E ต่ำมากประมาณ  4-5 เท่า หากเปรียบเทียบกับบริษัทระดับเดียวกันควรจะซื้อขายที่ PE ประมาณ 8-9 เท่า

สาเหตุที่ตลาดให้ราคาต่ำกว่าปกติ ก็อย่างที่หลายคนรู้คือมีคดีกล่าวว่าผู้ถือหุ้นใหญ่ปกปิดสัดส่วนการถือหุ้นตอนขาย IPO ทำให้สามารถยับยั้งมติสำคัญๆได้ ประเด็นนี้เป็นความเสี่ยงที่ตลาดให้ราคาหุ้นต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ผมลองคิดถึงความเสี่ยงข้อนี้ และสรุปเอาเองว่าตลาดอาจจะให้น้ำหนักคดีมากเกินไป ด้วยเหตุผลเหล่านี้ครับ

- หากผิดจริง ควรจะเป็นความผิดของผู้ถือหุ้นเดิม ผู้ถือหุ้นรายย่อยไม่มีส่วนรับรู้ ทำไมต้องปรับบริษัท ทำให้ผู้ถือหุ้นรายย่อยเสียประโยชน์ไปด้วย
- ค่าปรับ ทำไมต้องปรับสูงสุดที่ 2000 ล.บาท ทำไมไม่ปรับที่ต่ำสุด พิสูจน์ได้อย่างไรว่าผู้ถือหุ้นใหญ่ได้ประโยชน์จาการทำผิดนั้นเป็นมูลค่า 2000 ล้าน
- ถ้าผิดจริง กว่าจะเอาผิดได้คงใช้เวลานาน
- ถ้าผิดจริง กิจการก็ยังไม่เจ๊ง และสามารถดำเนินงานได้ตามปกติ แต่กำไรอาจจะลด
- สรปุว่าเป็นว่าข้อกล่าวหาที่ผมคิดว่ามีแรงจูงใจทางการเมือง และผมคิดว่าพรรคพลังประชาชนน่าจะได้จัดตั้งรัฐบาล

ผมทยอยซื้อ 9-9.7 บ. และขายไปที่ 15-16 บ. ก่อนรับปันผล เพราะราคาถึงเป้าหมายที่ผมคิดว่าเหมาะสมกับพื้นฐานแล้ว เพราะผลประกอบการปีนี้น่าจะโต 20-25% แต่ปีที่แล้วมีกำไรรายการพิเศษด้วย ดังนั้นปีนี้กำไรน่าจะเพิ่มไม่มากครับ ที่ราคาตลาด 13.1 บ. พีอี 6.8 ถ้ารวมรายการพิเศษน่าจะเป็น 7-8 เท่า ปีนี้น่าจะโตอีกนิดหน่อย ก็ยังพอมี upside แต่ผมขายไปเพราะไปซื้อตัวอื่นที่คิดว่าดีกว่าครับ :D

สรุปว่าผมซื้อ SC เพราะเป็นหุ้นสถานการณ์พิเศษ และผมคิดแล้วว่าความเสี่ยงของสถานการณ์นั้นน่าจะลงเอยด้วยดี หรือเสียหายไม่มากครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 51

... เขียน:ปกติแล้วก่อนที่พี่ลูกอิสานจะตัดสินใจซื้อหุ้นสักตัวหนึ่ง ไม่ทราบว่าพี่ลูกอิสานใช้เวลาในการศึกษาทำความเข้าใจหุ้นนั้นๆเฉลี่ยแล้วนานแค่ไหนครับจนมั่นใจที่จะซื้อ ตัวที่สั้นและยาวที่สุดใช้เวลานานแค่ไหน เพราะเหตุใดจึงใช้เวลาเท่านั้น
ถ้าเป็นหุ้นที่ผมตามห่างๆหรือไม่เคยติดตามเลย ผมก็ใช้เวลาหาข้อมูลประมาณ 1-2 ชม.ก็พอจะรู้คร่าวๆว่าน่าสนใจหรือเปล่า อย่าง gfpf เป็นหุ้นที่ผมตามแบบห่างๆมาก ผมทำการบ้านก่อนตลาดเปิด 1 ชม ก็ตัดสินใจซื้อเลย  แต่ถ้าเป็นหุ้นที่ผมไม่เคยติดตามเลย ก็อาจจะใช้เวลาหลายชัว่โมงหรือเป็นวันครับ กว่าจะรู้ว่าน่าซื้อหรือเปล่า

ถ้าเราหาข้อมูลบ่อยๆ เราก็พอจะมีสูตรสำเร็จครับ ว่าเราต้องดูข้อมูลตัวไหนบ้าง และดูได้ที่ไหน ซึ่งส่วนใหญ่ก็ที่เราทราบกันครับ เช่น sec.or.th set.or.th settrade.com รายงานการวิจัยของโบรค ประมาณนี้ครับ :o
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 52

[quote="investment biker"]ขอถามตรง ๆ ครับ

ตอนนี้หุ้นที่พี่ลูกอีสานกำลัง monitro อยู่มีอะไรบ้างครับ ขอสัก 10-15 ตัวนะครับ
V_accy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 53

เข้ามาขอบคุณ
:lol:
Alastor

โพสต์ที่ 54

ลูกอีสาน เขียน:ผมมีหุ้นที่ติดตามผลกำไรทุกไตรมาสประมาณ 80 ตัว
และหุ้นที่ติดตามแบบห่างๆอีกประมาณ 120 ตัว
รวมๆก็ครึ่งนึงของตลาดพอดี
Meine Gute เยอะขนาดนี้  :shock:   ผมอ่าน 30 กว่าตัวว่าเยอะแล้ว แพ้ราบคาบ :shock:
เหมือนที่หลายคนพูดบ่อยๆว่า ไม่มีหุ้น vi ที่แท้จริง เพราะที่ราคาหนึ่งอาจต่ำกว่าพื้นฐานเป็นหุ้น vi พอราคาขึ้นไปมากๆเต็มมูลค่าหรือเกินพื้นฐาน หุ้นนั้นก็ไม่ใช่หุ้น vi แล้ว อย่าลืมหุ้น vi ต้องเปรียบเทียบกับราคาด้วย
เห็นด้วยคร้าบ ผมว่าระยะหลังคนที่เข้ามาใน web เน้นกลยุทธ์ "ซื้อตามเซียน" พอเจอปัญหา ช้างใหญ่บ่อน้ำเล็ก เข้าก็เจ็บตัวแบบไม่น่าจะเจ็บเลย คงต้องค่อยๆเรียนรู้กันไปนะครับ
[gfpt]ผมสรุปเองว่ากำไรที่ดี น่าจะดีต่อไปอย่างน้อยสัก 2 ไตรมาส
อันนี้ผมก็รอดูอยู่ว่าจะได้จริงหรือเปล่าเพราะหวัดนกจบไปนานแล้วแต่กำไรของ GFPT ก็ขึ้นๆลงๆอยู่เหมือนเดิม
จุดอ่อนของตัวผมเองคือไม่มีเวลาตามข่าวปัจจุบันดูได้แต่ข่าวในอดีต +_+ แต่บริษัทที่งานเลี้ยงจะจบในเวลาไม่ถึง 1 ปีนี่โชคดีก็กำไรโชคร้ายก็ดอยนะครับ ผมได้รับบทเรียนมาแล้วเลยคิดว่าเจ็บแล้วต้องจำ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
YONGYEE

โพสต์ที่ 55

กลายเป็นกระทู้สอนตกปลาของคุณลูกอีสานไปเลยนะครับ ซึ่งถือว่าดีมากเลย
สำหรับทุกคนที่จะได้เรียนรู้เร็วขึ้น ขอบคุณล่วงหน้าครับ เพราะผมคงมีคำถามอีกเยอะ เริ่มด้วย CSC ก็แล้วกันครับว่า จะมีโอกาส Growth ยังงัยบ้างครับเพราะบริษัทเริ่มกลับมาตั้งลำแล้ว pe ก็ต่ำ หนี้ระยะยาวก็หมดแล้ว (เห็นว่าเป็นที่ที่ติดตามอยู่นะครับ)
topgun

โพสต์ที่ 56

ขอขอบคุณสำหรับความเห็นและการแบ่งปันประสบการณ์ของหุ้น sc จากคุณลูกอีสานอีกครั้งครับ Opportunity comes and goes เราต้องมีการเตรียมพร้อมและมีวินัยในการลงทุน เป็นสิ่งที่ผมเรียนรู้เพิ่มเติมครับ  :D  :D  :D
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 57

thks mak mak kab
One up on SET
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 58

YONGYEE เขียน:ผมคงมีคำถามอีกเยอะ เริ่มด้วย CSC ก็แล้วกันครับว่า จะมีโอกาส Growth ยังงัยบ้างครับเพราะบริษัทเริ่มกลับมาตั้งลำแล้ว pe ก็ต่ำ หนี้ระยะยาวก็หมดแล้ว (เห็นว่าเป็นที่ที่ติดตามอยู่นะครับ)
csc เป็นหุ้นพีอีต่ำจริงครับ ประมาณ 5.6 เท่าที่ราคา 14 บ. งบดุลก็ดีขึ้นมากหลังจากขายสินทรัพย์ใช้หนี้ประหยัดดอกเบี้ยไปได้มาก แต่ยังเหลือเงินกู้ระยะสั้นอีกพอสมควร ไม่รู้สาเหตุนี้หรือเปล่าที่จ่ายปันผลน้อย  ถ้าถามถึงการเติบโตผมมองว่าไม่น่าจะหวือหวา คงไปเรื่อยๆ กินลึกๆสไตร์บริษัทญี่ปุ่นละครับ ถ้าจะหวังอัพไซด์เยอะๆมีประเด็นเดียวคือให้ขายที่ดินไม่ได้ใช้ 300 ล้าน ถ้าขายนี้น่าจะบุ๊คกำไรบ้างและสามารถคืนเงินกู้ได้เกือบทั้งหมด   คนที่ถือตั้งแต่ปีที่แล้วคงผิดหวังพอสมควรกับนโยบายปันผล ผมก็หวังว่าน่าจะปันสัก 1.5 บ. เพราะนโยบายปันผลหากจำไม่ผิดเขียนแบบชัดเจนมากทำนองว่า ...ปันผล 50% ของกำไรหลังจากล้างขาดทุนสะสมหมด... ไม่รู้ว่าทำไมมาเปลี่ยนนโยบายซะเฉยๆเลย  สรุปตามความเห็น ถ้าหวังความมั่นคง ไปได้เรื่อยๆตาม gdp คงไม่ผิดหวังครับ ปัจจัยลบระยะสั้นคือเรื่องวัตถุดิบเหล็กราคาเพิ่มขึ้น คงไม่สามารถผลักให้ลูกค้าได้ทั้งหมด..
mario
ผู้ติดตาม: 12

โพสต์ที่ 59

พี่ลูกอิสาน ทำให้ผมนึกถึง Peter Lynch ที่รู้จักหุ้นเยอะ และยังเล่นหุ้นได้ทุกรูปแบบ  สุดยอดครับ :bow:
AuI_a VI

โพสต์ที่ 60

ขอถามแบบโง่ๆหน่อยครับ ว่า จุดที่พี่ลูกอีสานเริ่มstable คือ อ่านเกมขาด คาดตลาดและผลประกอบการในอนาคตได้ดี  ซื้อแล้วกำไรมากกว่าขาดทุน ตัวไหนให้น้ำหนักในพอร์ตเยอะ็ก็ขึ้นเยอะจริง กว่าจะถึงจุดนี้ ใช้เวลาฝึกวิทยายุทธและศึกษาประมาณกี่ปีครับ  :?:  ผมจะได้บวกเวลาของผมเป็นสักสองสามเท่า  :lol:
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่