ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
vilage
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 2491

[quote="maiaowna"][quote="dome@perth"]คำถามของคุณ pwz โดนใจมาก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 868

โพสต์ที่ 2492

pwz เขียน:ผมนั่งคิดหาข้อผิดพลาดและการพัฒนาตัวเองไปสู่ระดับมือโปรอยู่ครับ จากการที่ผมได้คุยกับเซียนหลายๆคนอ่านหลายๆกระทู้ทำให้ผมได้ค้นพบว่าถ้าเราอยากจะเป็นโปรต้องเข้าตีตอนฟ้ามัว คือเห็นก่อนคนอื่นว่าหุ้นตัวนั้นดีและมีdriverที่จะทำให้มันขึ้นในไม่ช้า

ผมเชื่อว่าการที่สมาชิกในเว็บหาหุ้นPEไม่เกิน8roe 20-30%ไม่ใช่เรื่องยากแค่เปิดไฟล์ของพี่ครรชิตก็กรองหุ้นมาได้ระดับนึงแล้ว แต่จุดที่สำคัญคือเราจะรู้ได้ยังไงว่าซื้อตอนไหนถึงจะถึงจุดที่มันใกล้ขึ้นมากที่สุดเพื่อลดความเสียหายจากกรณีที่ตลาดcrashและเพื่อทำให้พอร์ตของเราโตได้อย่างรวดเร็ว
เรื่อง timing ในการซื้อหุ้นเป็นเรื่องที่พูดกันได้ยาว ถ้าเราทำได้ถูกจังหวะทุกครั้ง ซื้อแล้วขายได้กำไร แล้วไปซื้อตัวใหม่ก็ขึ้นอีก ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ ถ้าทำได้จริงทุกคนคงรวยล้นฟ้ากันหมดแล้วไม่ใช่ทำได้ปีละ 30-40% แต่คงเป็นสี่ห้าร้อยเปอร์เซนต์ :shock:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
pansin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2493

ขอบคุณครับ  :idea:
ช่างเรียบง่าย
แต่ลึกล้ำ สมราคา
นี่กระมังที่เรียกว่า "สุงสุดยอด คืนสู่สามัญ"
race_maddog

โพสต์ที่ 2494

ขอบคุณมากครับพี่โจ  :D
suport495562

โพสต์ที่ 2495

ถามพี่โจ้ ช่วยวิเคราะห์ PTTRA ให้หน่อย ครับ
ควรจะรับที่ราคาเท่าไหร่
ราคา 25 บาทถือยาว 2 ปีได้ไหมครับ
chaiwat_tra

โพสต์ที่ 2496

พี่โจ สุดยอดจริง ๆ

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ที่แบ่งปันครับ  :bow:
==================================
คิดใคร่ครวญผลตอบแทนและความเสี่ยงอย่างรอบคอบ
โดยคํานึงถึงเป้าหมายระยะยาวมากว่าระยะสั้น
==================================
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 2497

คุณโจครับ มีคำถามมาถามครับ พอดี Post ข้างนอกแล้วไม่ค่อยได้คำตอบ

ตอนต้นปีที่ราคายางพารา ได้ปรับสูงขึ้นมามาก ทำให้หุ้นที่มียาง ทั้งหลาย เด้ง หลาย ๆ เด้ง มาก จนเกาะ ราคาไม่ทัน

คราวนี้ พอเริ่มเข้าไปดู จะเห็นว่า มีหุ้นที่ขายยาง มีผู้ถือหุ้นใหญ่ เป็นบริษัท ในตลาด และเข้าใจว่าราคาหุ้นที่ปรับช่วงต้นปี น่าจะสะท้อนในงบปีนี้ เพียงแต่จะเข้า Quarter ไหนไม่รู้ ?

ซึ่งผมก็มีข้อสงสัยว่า ราคาหุ้นยาง นั้น บริษัทที่ถือ สามารถนำกำไรมา Book ราคาได้อย่างไรบ้างครับ ?

หรือถ้าไม่ Book เพื่อจะไม่รับรู้ กำไร / ขาดทุน โดย Book เป็นราคาทุน เนื่องจากถือมาหลายปี ?

จากศึกษาเพิ่มเติม บริษัท สามารถ ถือหุ้นได้ 2 แบบ คือ

1. Port ลงทุน ซึ่งก็ Book โดยใช้ราคาทุน หรือ ราคา Book Value (ทำตอนสิ้นปีและต้องมีการรับรู้ กำไร/ขาดทุน จาก Book value)

น่าจะเหมือนกับ KYE

2. Port Trading ใช้ราคาตลาด ในการ Book ซึ่งถ้าไม่มีการขายจริง จะรับรู้แบบ Unrealize Gain/Loss

ซึ่งจากการเข้าไปดูแล้ว Port บริษัทดังกล่าวน่าจะใช้วิธีที่ 1 ดังนั้นกำไรที่ได้จากราคาตลาด จึงไม่อาจนำมานับได้  

ยกเว้นจะโอนเข้า Port Trading แล้วบันทึกเป็น Unrealize Gain/Loss

- รบกวนสอบถามความเห็นคุณโจด้วยครับ

กรณีบริษัทที่ถือ หุ้นยางพาราคือ CGS ผมก็เห็นว่าราคาต่ำกว่า Value เหมือนกัน แต่บริษัท หลักทรัพย์นี่ผมประเมินมูลค่าไม่เป็นเลยครับ ได้แต่ เดา ๆ

- แล้วรบกวนสอบถามเรื่องหุ้นยางพารา ระหว่าง STA กับ TRUBB ด้วยครับ

ถามเยอะหน่อยนะครับ  :D
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2498

BeSmile เขียน:คุณโจครับ มีคำถามมาถามครับ พอดี Post ข้างนอกแล้วไม่ค่อยได้คำตอบ
ตอนต้นปีที่ราคายางพารา ได้ปรับสูงขึ้นมามาก ทำให้หุ้นที่มียาง ทั้งหลาย เด้ง หลาย ๆ เด้ง มาก จนเกาะ ราคาไม่ทัน คราวนี้ พอเริ่มเข้าไปดู จะเห็นว่า มีหุ้นที่ขายยาง มีผู้ถือหุ้นใหญ่ เป็นบริษัท ในตลาด และเข้าใจว่าราคาหุ้นที่ปรับช่วงต้นปี น่าจะสะท้อนในงบปีนี้ เพียงแต่จะเข้า Quarter ไหนไม่รู้ ? ซึ่งผมก็มีข้อสงสัยว่า ราคาหุ้นยาง นั้น บริษัทที่ถือ สามารถนำกำไรมา Book ราคาได้อย่างไรบ้างครับ ? หรือถ้าไม่ Book เพื่อจะไม่รับรู้ กำไร / ขาดทุน โดย Book เป็นราคาทุน เนื่องจากถือมาหลายปี ?

จากศึกษาเพิ่มเติม บริษัท สามารถ ถือหุ้นได้ 2 แบบ คือ
1. Port ลงทุน ซึ่งก็ Book โดยใช้ราคาทุน หรือ ราคา Book Value (ทำตอนสิ้นปีและต้องมีการรับรู้ กำไร/ขาดทุน จาก Book value) น่าจะเหมือนกับ KYE

2. Port Trading ใช้ราคาตลาด ในการ Book ซึ่งถ้าไม่มีการขายจริง จะรับรู้แบบ Unrealize Gain/Loss ซึ่งจากการเข้าไปดูแล้ว Port บริษัทดังกล่าวน่าจะใช้วิธีที่ 1 ดังนั้นกำไรที่ได้จากราคาตลาด จึงไม่อาจนำมานับได้ ยกเว้นจะโอนเข้า Port Trading แล้วบันทึกเป็น Unrealize Gain/Loss
-รบกวนสอบถามความเห็นคุณโจด้วยครับ
ประเด็นนี้ผมไม่แม่นหลักการนะครับ คนที่สอบผ่าน CFA ถ้าทราบก็ช่วยตอบหน่อยนะครับ แต่ผมลองให้ความเห็น ผิดถูกไม่รับรองนะ.. :)

1.เงินลงทุนเพื่อค้า การบันทึกำไรขาดทุนน่าจะบันทึกผ่านงบกำไรขาดทุน โดยราคาที่บันทึกเป็นราคาตลาด(มูลค่ายุติธรรม) หุ้นที่บันทึกอย่างนี้เช่น IEC BLISS เป็นต้น
2.เงินลงทุนระยะยาว ไม่ได้มีวัตถุประสงค์ซื้อๆขายๆ อย่างนี้จะบันทึกผ่านงบดุลในส่วนผู้ถือหุ้นครับ โดยราคาที่บันทึกเป็นราคาต้นทุนหักค่าเผื่อการด้อยค่า(หากมี)แล้ว กรณี KYE TR น่าจะเป็นกรณีนี้

ดังนี้จะดูว่าบริษัทใดจะมีกำไรเพิ่มในงบกำไรขาดทุน ต้องไปดูว่าบริษัทมีนโยบายการจัดเงินลงทุนอย่างไรครับ.. :P
กรณีบริษัทที่ถือ หุ้นยางพาราคือ CGS ผมก็เห็นว่าราคาต่ำกว่า Value เหมือนกัน แต่บริษัท หลักทรัพย์นี่ผมประเมินมูลค่าไม่เป็นเลยครับ ได้แต่ เดา ๆ
- แล้วรบกวนสอบถามเรื่องหุ้นยางพารา ระหว่าง STA กับ TRUBB ด้วยครับ
ถามเยอะหน่อยนะครับ  :D
-CGS ผมไม่ค่อยได้ติดตาม เคยทราบบ้างว่าได้รับเจ้าหน้าที่การตลาดจากบล.อื่นๆจำนวนมาก ทำให้มีมาร์เก็ตแชร์เป็นอันดับต้นๆ แต่ดูงบไตรมาส 1 ยังขาดทุนค่อนข้างเยอะ บริษัทให้เหตุผลว่าเพราะนโยบายค่าคอมแบบขั้นขันใด นี่อาจแสดงว่าบริษัทพึ่งพิงลูกค้ารายใหญ่ค่อนข้างมาก ทำให้ได้รับผลกระทบเยอะ ถ้าเปิดเสรีเต็มรูปแบบก็ลองคิดดูครับ ส่วนการถือหุ้นบริษัทยาง ผมหาข้อมูลไม่เจอ ถ้าถือมากๆอย่างมีนัยยะก็น่าสนใจเหมือนกันครับ..

-STA TRUBB ผมก็ไม่ค่อยได้ติดตามแล้วเช่นกัน เพราะเป็นหุ้นที่ยากเกินไปสำหรับผม ก่อนหน้านี้ทั้งสองบริษัททำกำไรได้น้อยมากเมื่อเปรียบเทียบกับยอดขาย บางปีก็ขาดทุนมาก แต่พอมาปีที่แล้วและปีนี้ ทุกอย่างพลิกผันหน้ามือเป็นหลังเท้า บริษัททำกำได้ดีมากๆแบบเหลือเชื่อ ราคาหุ้นที่เคยซื้อขายที่ 0.6-0.7 เท่าของมูลค่าบางบัญชี กลับเพิ่มขึ้นมาเป็น 1.5-1.6 เท่า และไม่รู้บังเอิญหรืออย่างไร มีการประกาศแตกพาร์ เพิ่มทุน ราวกับนัดกันไว้ :?  แต่ที่สำคัญที่สุดคือผมไม่รู้ว่าทำไมกิจการถึงมีกำไรเพิ่มขึ้นมาก และไม่แน่ใจว่าผลประกอบการในอนาคตจะเป็นอย่างไร ดังนั้นถึงแม้ผมพลาดหุ้นแบบนี้ไป ผมก็ไม่ได้เสียดายอะไรครับ อะไรที่ไม่รู้คือความเสี่ยง ผมขอเลือกแบบ ผลตอบแทนที่พอใจและความเสี่ยงที่ผมรับได้จะดีกว่า.. :lol:  แต่หากเพื่อนคนใดรู้ข้อมูลดีกว่าผม หุ้นแบบนี้อาจจะไม่มีความเสี่ยงก็ได้ เท่าที่ผมนึกออก ตัว trubb มีสินทรัพย์ที่น่าสนใจเป็นที่ดินปลูกยางประมาณ 3 พันไร่ ส่วน sta มีที่ดินประมาณ 5 พันไร่ และการถือหุ้นในสยามแพมเพอเมดที่ทำกำไรได้ดีมาก สินทรัพย์เหล่านี้น่าสนใจครับ แต่บริษัทก็ยังมีหนี้เยอพอสมควรไม่แน่ใจว่าเป็นหนี้หมุนเวียนทั่วไปหรือหนี้ที่นำมาซื้อสินทรัพย์ถาวรข้างต้น...
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

Re: ขอถาม

โพสต์ที่ 2499

[quote="jmb2511"]พี่โจครับวันนี้ฟุตบอลโลกเปิดสนามพี่เชียร์ทีมอะไรครับ.
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2500

ลูกอิสาน เขียน: การหาหุ้นที่กำไรจะโตมากๆ ผมก็ไม่ได้ใช้วิธีพิสดารอะไรเลยครับ ก็อ่านข่าวหนังสือพิมพ์ ดูข่าวที่ผู้บริหารให้สัมภาษณ์ อ่านแบบ 56-1 ติดตามข่าวบริษัทเป็นปกติเหมือนกับทุกๆคน หากบริษัทมีแผนการขยายงาน การปรับเปลี่ยนธุรกิจหรืออะไรก็แล้วแต่ที่กำไรอาจจะโต ผมก็สนใจทั้งนั้นและคอยติดตามความก้าวหน้า แต่ที่ผมให้ความสำคัญคือความเป็นไปได้ที่จะเกิดขึ้นจริง เพราะบริษัทส่วนใหญ่ก็บอกว่ากำไรจะโตทั้งนั้น แต่เราต้องดูความเป็นไปได้ ดูเหตุและผลว่าจะทำได้จริงหรือไม่ หลังจากเราได้หุ้นที่เราแน่ใจว่ากำไรจะโตมากๆค่อนข้างแน่ เราก็ต้องไปดู valution ดูราคาหุ้นว่าแพงไปหรือเปล่า กรณี hemraj ก็เป็นตัวอย่างที่ชัดเจน ผมติดตามเบาะแสจากหุ้น glow ผมเห็นว่าหุ้น glow จะเติบโตมากแต่ราคาขึ้นก็ขึ้นมาตอบสนองไปพอสมควรแล้ว ไปสะดุดที่โรงไฟฟ้าใหญ่ที่สุดของบริษัทที่จะก่อสร้างมีหุ้นส่วนน้อยอย่าง hemraj ถือหุ้นอยู่ด้วย 35% ผมลองหาส่วนแบ่งกำไรที่คาดว่าจะได้รับ นำไปรวมกับกำไรปกติของ hemraj พบว่าราคาต่ำกว่ามูลค่าที่ควรจะเป็นค่อนข้างเยอะ ดีกว่าของ glow มาก เลยได้พุดคุยแลกเปลี่ยนความเห็นหุ้นตัวนี้ในงานมีตติ้ง tvi ภาคใต้ครั้งก่อนเดือนมีนาคม แต่อย่ามองด้านได้ด้านเดียวครับ ความเสี่ยงก็มีอยู่เรื่องปัญหาการฟ้องร้องกับ NGO ถ้ามีผลจริงอาจทำให้โครงการล่าช้าไปบ้างแต่ที่สุดผมคิดว่าน่าจะผ่านไปได้ครับ...

ข้อสังเกตของผมประเด็นนึงคือปัจจุบันการลงทุนที่เน้นพื้นฐานแบบ vi เริ่มเป็นที่นิยมมากขึ้นเพราะมีคนใช้แล้วได้ผลจริง ดังนั้นการแข่งขันหาหุ้นดีๆมีค่อนข้างสูง หากเราเจอหุ้นที่ดีและคิดว่าให้ผลตอบแทนต่อปีที่พอใจ อย่ารีรอครับต้องรีบจับจองเป็นเจ้าของ ไปตลาดตอนตีสามถึงต้องรอหน่อยแต่ดีกว่ามาตอนตลาดวายไปแล้ว..

แนวคิดการหาหุ้นลงทุน ผมพยายามมองง่ายๆว่า ราคาหุ้นขึ้นอยู่กับผลกำไร

1.เราก็เลือกหุ้นที่กำไรจะโตที่สุด
2.โดยที่มีความแน่นอนที่สุด
3.ราคาหุ้นยังไม่ตอบสนอง

มันซับซ้อนขนาดนี้เองครับ... :nm:
ผมคิดว่าเหมือนกับถามโจว่า
ทำยังไงจะเรียนเก่ง
ซึ่งทุกคนก็รู้อยู่แก่ใจ คือ ตั้งใจเรียน
ทำแบบฝึกหัดส่งครู
กลับมาอ่านทบทนหลังการเรียนในห้อง
เตรียมตัวก่อนเข้าเรียน
ก่อนสอบก็อ่านทบทนอีกรอบก็แค่นั้น

แต่ผลลัพธ์ ทำไมเราไม่เก่งเท่าเขาหว่า

เข้ามาขอบคุณสำหรับคำตอบ และ คำแนะนำครับ
สมแล้วครับ กับคำว่า "เซียน" "เทพ" ฯลฯ
ที่ทุกคนยกให้

ขอบคุณครับ
:bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2501

suport495562 เขียน:ถามพี่โจ้ ช่วยวิเคราะห์ PTTRA ให้หน่อย ครับควรจะรับที่ราคาเท่าไหร่
ราคา 25 บาทถือยาว 2 ปีได้ไหมครับ
เป็น PTTAR หรือ PHATRA หรือเปล่าครับ แต่ถึงเป็นตัวใดตัวนึงก็ต้องขอโทษด้วยครับ เพราะผมไม่ได้ติดตามหุ้นแบบนี้เลย ธุรกิจเข้าใจยาก ไม่สามารถเข้าถึงข้อมูลได้และตัวแปรเยอะ ถ้าให้แนะนำตัว PTT น่าจะดีกว่าเพราะมีการกระจายถือหุ้นหลายบริษัททำให้โดยรวมสามารถลดความผันผวนได้ รวมถึงผู้ประกอบการเบอร์ 1 ด้านพลังงาน ปิโตร แทบไม่มีคู่แข่งในประเทศครับ...
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2502

syj เขียน:วันนี้ มีข่าว SSE จะเข้ามาซื้อ EPCO
ราคา Tender Offer ที่ 2 บาท
แต่ดูๆ แล้ว จะเป็นไปได้หรือเปล่า
ล่าสุดข่าวเย็นศุกร์ที่ผ่านมาครับ..

http://www.ryt9.com/s/iq05/918943
SPACK เผย SSE เสนอซื้อหุ้น EPCO จากผถห.ใหญ่ 2 ราย 43% ที่ 2.00 บ./หุ้น
ข่าวหุ้น-การเงิน สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 11 มิถุนายน 2553 17:31:20 น.
นายยุทธ ชินสุภัคกุล ประธานกรรมการบริหาร บมจ.เอส. แพ็ค แอนด์ พริ้นท์(SPACK)เปิดเผยกับ"อินโฟเควสท์"ว่า ที่ประชุมคณะกรรมการบริษัทฯ วันนี้มีวาระที่ บมจ.ซันไซน์ คอร์ปอเรชั่น (SSE) ขอเสนอซื้อหุ้น บมจ.โรงพิมพ์ตะวันออก (EPCO) จากผู้ถือหุ้นใหญ่ 2 ราย ราว 204.58 ล้านหุ้น หรือคิดเป็นสัดส่วน 43% ที่ราคา 2.00 บาท/หุ้น

ทั้งนี้ ทาง SSE จะซื้อหุ้น EPCO ในส่วนที่ SPACK และ SOMERS (U.K.) LIMITED ถือหุ้นอยู่ โดยทางข้อมูลโครงสร้างผู้ถือหุ้นรายใหญ่  ณ วันที่ 10 พ.ค.53 ปรากฎว่า SPACK ถือหุ้นใหญ่สุด 126,677,775 หุ้น คิดเป็นสัดส่วน 24.58%

"SPACK ขายทั้งหมด และ SOMERS (U.K.) LIMITED  ก็ขายทั้งหมด จำนวนรวมกันประมาณ 43% และได้สิทธิรับปันผลระหว่างกาลด้วยถ้ามี"นายยุทธ กล่าว

หลังจากนี้ SPACK จะต้องนำเรื่องเข้าที่ประชุมผู้ถือหุ้นของบริษัทเพื่อขออนุมัติการขายหุ้นครั้งนี้ ขณะที่ฝ่ายผู้ซื้อคือ SSE ก็ต้องนำเข้าที่ประชุมผู้ถือหุ้นด้วยเช่นกัน หากได้รับความเห็นชอบก็จะดำเนินการทันที และทาง SSE ก็จะต้องทำคำเสนอซื้อหุ้น EPCO เพราะเป็นการเข้าซื้อหุ้นเกิน 25%

วันนี้ หุ้น EPCP ปิดตลาดที่ 1.88 บาท ไม่เปลี่ยนแปลง มูลค่าการซื้อขาย 1.24 ล้านบาท เปิดตลาดที่ 1.88 บาท ปรับตัวขึ้นสูงสุดที่ 1.89 บาท และ ต่ำสุดที่ 1.87 บาท

ส่วนหุ้น SPACK ปิดตลาดที่ 3.80 บาท ไม่เปลี่ยนแปลง มูลค่าการซื้อขาย 2.11 ล้านบาท เปิดตลาดที่ 3.80 บาท ปรับตัวขึ้นสูงสุดที่ 3.80 บาท และต่ำสุดที่ 3.78 บาท

ถ้าเป็นข่าวจริง วันจันทร์หรือเร็วๆนี้คงมีความคืบหน้า ผู้ถือหุ้นของ SSE คงอนุมัติค่อนข้างแน่ แต่ของ SPACK ไม่แน่ใจเพราะผู้ถือหุ้นใหญ่ค่อนข้างกระจาย และราคาที่ขายก็ไม่ได้จูงใจมากมาย ผมมีอยู่นิดเดียว ถ้าดีลผ่านจะเป็นหุ้น tender offer ตัวแรกของผม เสียดายอัพไซด์นิดเดียว แต่ดาวไซด์ก็ต่ำด้วย ถือไว้ขำๆครับ... :lol:
suport495562

โพสต์ที่ 2503

ลูกอิสาน เขียน: เป็น PTTAR หรือ PHATRA หรือเปล่าครับ แต่ถึงเป็นตัวใดตัวนึงก็ต้องขอโทษด้วยครับ เพราะผมไม่ได้ติดตามหุ้นแบบนี้เลย ธุรกิจเข้าใจยาก ไม่สามารถเข้าถึงข้อมูลได้และตัวแปรเยอะ ถ้าให้แนะนำตัว PTT น่าจะดีกว่าเพราะมีการกระจายถือหุ้นหลายบริษัททำให้โดยรวมสามารถลดความผันผวนได้ รวมถึงผู้ประกอบการเบอร์ 1 ด้านพลังงาน ปิโตร แทบไม่มีคู่แข่งในประเทศครับ...

ขอบคุณพี่โจครับ ถาม PTTAR ครับ อิอิอิ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2504

suport495562 เขียน:
ขอบคุณพี่โจครับ ถาม PTTAR ครับ อิอิอิ
อาจารย์เราเพิ่งเขียนบทความที่จะออกวันอังคารนี้ มีตอนนึงครับ...

ข้อ 1)  รู้ว่าคุณกำลังทำอะไรอยู่  นี่เป็นหลักสำคัญ  เพราะความเสี่ยงก็คือการที่คุณ  ไม่รู้ว่ากำลังทำอะไรอยู่  หรือเข้าใจผิดว่ารู้แต่จริง ๆ  แล้วไม่รู้  เช่น  คิดว่าการลงทุนในหุ้นของบริษัทขนาดใหญ่ที่ผลิตสินค้าโภคภัณฑ์เช่นปิโตรเคมีนั้น  ไม่เสี่ยง

http://www.thaivi.com/2010/06/525/

ผมนึกถึง PTTAR เลยครับ.. :roll:
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2505

พี่ลูกอีสานครับ
คิดอย่างไงกับ SSC ในช่วงหลังจากข่าวล้ม deal แล้ว
ผู้บริหารเก็บหุ้นเพิ่มเติมบ้างไหมครับ

ความเสี่ยงจุดนี้นักลงทุนควรดูอะไรเพิ่มเติมบ้างไหมครับ

:)
:)
vi_tal signs

โพสต์ที่ 2506

แต่ละอย่างที่พี่โจ สอน เฉียบคม มากครับ   :bow:

เรื่องความรู้เรื่องหุ้นเป็นอีกเรื่องที่ศึกษากันได้ ถามกันได้

แต่มุมมองแต่ละคนก็ต้องศึกษาและจำไว้ด้วยเช่นกัน
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 2507

[quote="ลูกอิสาน"] ...

-CGS ผมไม่ค่อยได้ติดตาม เคยทราบบ้างว่าได้รับเจ้าหน้าที่การตลาดจากบล.อื่นๆจำนวนมาก ทำให้มีมาร์เก็ตแชร์เป็นอันดับต้นๆ แต่ดูงบไตรมาส 1 ยังขาดทุนค่อนข้างเยอะ บริษัทให้เหตุผลว่าเพราะนโยบายค่าคอมแบบขั้นขันใด นี่อาจแสดงว่าบริษัทพึ่งพิงลูกค้ารายใหญ่ค่อนข้างมาก ทำให้ได้รับผลกระทบเยอะ ถ้าเปิดเสรีเต็มรูปแบบก็ลองคิดดูครับ ส่วนการถือหุ้นบริษัทยาง ผมหาข้อมูลไม่เจอ ถ้าถือมากๆอย่างมีนัยยะก็น่าสนใจเหมือนกันครับ..

-STA TRUBB ผมก็ไม่ค่อยได้ติดตามแล้วเช่นกัน เพราะเป็นหุ้นที่ยากเกินไปสำหรับผม ก่อนหน้านี้ทั้งสองบริษัททำกำไรได้น้อยมากเมื่อเปรียบเทียบกับยอดขาย บางปีก็ขาดทุนมาก แต่พอมาปีที่แล้วและปีนี้ ทุกอย่างพลิกผันหน้ามือเป็นหลังเท้า บริษัททำกำได้ดีมากๆแบบเหลือเชื่อ ราคาหุ้นที่เคยซื้อขายที่ 0.6-0.7 เท่าของมูลค่าบางบัญชี กลับเพิ่มขึ้นมาเป็น 1.5-1.6 เท่า และไม่รู้บังเอิญหรืออย่างไร มีการประกาศแตกพาร์ เพิ่มทุน ราวกับนัดกันไว้ :?
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
Iceberg_s

โพสต์ที่ 2508

ผมเคยได้ยินว่าพี่โจ อ่านข่าวจากทางเน็ต
พอจะแนะนำได้มั๊ยครับว่า อ่านของที่ไหนบ้าง
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2509

RONNAPUM เขียน:
TonshevA

โพสต์ที่ 2510

ขอถามพี่ โจ เกี่ยวกับมุมมองของหุ้น svoa และกลุ่มสินค้า it มีแนวโน้มอย่างไรบ้าง

จากที่ svoa ถือหุ้น อยู่ใน it cityประมาณ 33% อยากถามว่า ราคา ตอนนี้ เหมาะสมแล้วรึยัง กับ สินทรัพย์ และ หนี้สิน ที่มีอยู่ขณะนี้  :?:

ขอบคุณมากครับ :P
นกน้อย...ฝึกบินตาม...แม่นก
ler109

โพสต์ที่ 2511

พี่โจครับ ไม่ทราบว่ามีหุ้นตัวไหนที่พี่โจวิเคราะห์แล้วผิดพลาดจนทำให้ขาดทุนบ้างหรือเปล่าครับ รบกวนยกตัวอย่างสักตัวสองตัวก็ได้ครับ เผื่อมือใหม่อย่างผมจะได้ศึกษาไว้เป็นความรู้บ้างครับ ขอบคุณมากครับ
Nanotube
ผู้ติดตาม: 134

โพสต์ที่ 2512

รบกวนถามคุณลูกอีสานเวลาเจอหุ้นที่ใช่ คือราคายังต่ำกว่ามูลค่าพื้นฐานมาก คุณลูกอีสานมีวิธีเก็บเข้า port ยังไงครับ

1. เก็บทีเดียวให้เต็มพอร์ท (ตามสัดส่วนที่ตั้งใจไว้) ไม่สนว่าราคาจะเป็นยังไง ณ ตอนนั้น คือแบบมั่นใจในการวิเคราะห์ของตัวเองสุดๆ

2. ค่อยๆ ทยอยเก็บเข้าพอร์ท ดูแนวโน้มราคาก่อน ถ้าขยับขึ้น ก็ใจชื้นว่าเราวิเคราะห์ถูก ก็ทยอยเก็บเข้าพอร์ทเพิ่มไปเรื่อยๆ จนเต็มพอร์ท

ที่ผ่านมาผมจะเจอปัญหานี้บ่อยมาก เจอตัวที่คิดว่าใช่แล้ว เช่น Global, DRT, UMI,  HEMRAJ, TTCL, MCS ฯลฯ แต่ด้วยความที่ยังใหม่มากๆ ก็กลัววิเคราะห์ผิด ทยอยเก็บทีละนิดๆ ทำให้ต้นทุนสูงกว่าที่ควรจะเป็น หรือพอตลาดตก ราคามันลงมาให้เก็บเพิ่ม ก็ดันกลัวว่าวิเคราะห์ผิดอีก เลยไม่กล้าเก็บเพิ่ม ปล่อยให้ราคามันกลับไปที่เดิมแล้วค่อยเก็บเพิ่ม เลยอยากทราบเทคนิคจากคุณลูกอีสานครับ ถ้าจะให้ดีรบกวนคุณลูกอีสานวิเคราะห์ตัวที่ผมยกตัวอย่างให้ด้วยได้มั้ยครับ ว่าดีจริง หรือดีหลอกครับ ยังมือใหม่มาก ไม่ค่อยมั่นใจการวิเคราะห์ของตัวเองเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ
Suysak

โพสต์ที่ 2513

[quote="Nanotube"]รบกวนถามคุณลูกอีสานเวลาเจอหุ้นที่ใช่ คือราคายังต่ำกว่ามูลค่าพื้นฐานมาก คุณลูกอีสานมีวิธีเก็บเข้า port ยังไงครับ

1. เก็บทีเดียวให้เต็มพอร์ท (ตามสัดส่วนที่ตั้งใจไว้) ไม่สนว่าราคาจะเป็นยังไง ณ ตอนนั้น คือแบบมั่นใจในการวิเคราะห์ของตัวเองสุดๆ

2. ค่อยๆ ทยอยเก็บเข้าพอร์ท ดูแนวโน้มราคาก่อน ถ้าขยับขึ้น ก็ใจชื้นว่าเราวิเคราะห์ถูก ก็ทยอยเก็บเข้าพอร์ทเพิ่มไปเรื่อยๆ จนเต็มพอร์ท

ที่ผ่านมาผมจะเจอปัญหานี้บ่อยมาก เจอตัวที่คิดว่าใช่แล้ว เช่น Global, DRT, UMI,
Nanotube
ผู้ติดตาม: 134

โพสต์ที่ 2514

ขอบคุณที่ช่วยแชร์ครับ จริงๆ แล้วยิ่งแชร์กันเยอะๆ ยิ่่งดีครับ เพราะจะได้รู้เทคนิคของแต่ละคนด้วยครับ

เรื่องแบบนี้ผมว่าประสบการณ์่ช่วยได้เยอะเหมือนกันนะครับ มือใหม่อย่างผมเจออะไรนิดหน่อยก็มักตื่นตูมแล้ว ใจยังไม่นิ่งพอ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2515

พี่ลูกอีสาน อ่านพวก ทันหุ้น , ข่าวหุ้น บ่อยไหมครับ  :D
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2516

เข้ามา คาราวะ ท่านอาจารย์  :bow:
kittithat t

โพสต์ที่ 2517

ถามแล้วอย่าโกรธนะครับคือผมไม่ทราบจริงๆ
ชื่อ สกุล คุณลูกอิสานคืออะไรครับ
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2518

ลูกอิสาน
แต่ถ้าเชียร์ขอเป็นทีมเอเชียละกันครับ แบบเกาหลีไต้ที่นัดแรกชนะกรีซก็น่าเชียร์ครับ  เชียร์หรือดูบอลไม่มีอะไรเสียหายเป็นความสุขราคาถูก แต่อย่าให้ความโลภบังตาไปพนันบอลนะครับ เสียอนาคตมาไม่รู้กี่คนแล้ว...
ฝนก็เชียร์เกาหลีใต้ค่ะพี่โจ เพราะเป็นเอเชียเหมือนกันค่ะ
ชอบปาร์ค จี ซอง มากๆ แฮ่ๆ ไม่ได้ชอบเพราะเก่งหรือไม่เก่งนะคะ
เคยอ่านบทสัมภาษณ์ของเค้า

" ทุกๆเช้า เวลา 9 โมง เขาต้องจะออกจากที่พัก เพื่อมาฝึกซ้อมร่วมกับทีม  และต้องเรียนภาษาอังกฤษอาทิตย์ละ 2 ครั้ง  มีการฝึกซ้อมส่วนตัวที่บ้าน  งานอดิเรกเล็กๆน้อยๆ  และที่สำคัญคือการออกไปรับประทานอาหารเกาหลีที่เขาชื่นชอบ  ทั้งหมดนี้คือการดำเนินของเขาที่แมนเชสเตอร์  "

" ผมต้องฝึกอย่างหนัก เพราะผมวิ่ง 3 ก้าว เท่ากับคนอื่นก้าวเท้า 2 ก้าว "

ฝนฟังแล้วปลื้มมากๆค่ะ  คนเรากว่าจะประสบความสำเร็จคงต้องทุ่มเทมากเลยนะคะ

โชคดีที่ได้พี่โจเป็นต้นแบบความทุ่มเทค่ะ  :bow:

ขอบคุณค่ะ
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
jinxyboy

โพสต์ที่ 2519

ขอถามคุณโจ เกี่ยวกับหุ้น DM ธนมิตร แฟคตอริ่ง ครับ คุณโจมีความเห็นกับธุรกิจนี้ และบริษัทนี้อย่างไรครับ

พอดีผมอ่านย้อนจากหน้า 64-84 แล้วไม่เจอ ส่วนที่เหลือยังอ่านไม่ถึงเลยขออนุยาติถามก่อน แต่ถ้าเคยตอบไปแล้วจะตามกลับไปอ่านครับ
ขอบคุณครับ
bluepheonix

โพสต์ที่ 2520

Iceberg_s เขียน:ผมเคยได้ยินว่าพี่โจ อ่านข่าวจากทางเน็ต
พอจะแนะนำได้มั๊ยครับว่า อ่านของที่ไหนบ้าง
ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับพี่โจ  :P