ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
winkung
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 1711

ขอบคุณคุณพี่ลูกอีสานมากๆครับ อุตส่าห์เสียเวลามาตอบคำถามให้น้องใหม่อย่างผม ขอบคุณมากครับ
ขอนำบทความที่คุณพี่ลูกอีสานเขียนมา ไปอ่านและทำความเข้าใจอย่างละเอียดก่อนนะครับ
พี่ลูกอีสานอุตส่าห์ตั้งใจพิมพ์ ผมรับรู้ถึงความหวังดีของพี่ได้ครับ  :8)
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
ซากคน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1712

naris เขียน:ผมว่าลูกจะเข้าม.1เครียดมากกว่าพอร์ตลดไปครึ่งอีกนะพี่ :lol:

คงเป็นเพราะเราไปคาดหวังกับอนาคตลูกมากเกินไป
จริงๆก็ไม่ได้หวังว่าเขาจะเป็นอะไรหรอก เพราะบอกเขาน่าจะทุกเดือนว่า
"หาให้เจอนะว่าเราชอบอะไร แล้วมุ่งไปทางที่เราชอบนั่นแหละ"

แต่ะดูๆแล้ว ที่ผ่านมามันไม่เห็นเครียดเลย มีแต่ผมแหละที่เครียดที่จะสอน :lol:
ในฐานะคนเป็นลูก ที่เรียนจบแล้วเกือบ 3 ปี ขอยืนยันว่า การที่ไม่รู้ว่า
ตนชอบอะไร นั้น ขมขื่นมากสำหรับ ชีวิตเช้าครึ่งชามเย็นครึ่งชาม  
แม้ว่า จะได้เงินเดือนดีก็ตาม

ด้วยบุญบารมีและกุศลที่เกิดขึ้นจากการเป็นผู้ให้ของพี่ๆทุกคน
ส่งเสริมให้  พี่ชี้แนะลูกๆจนค้นหาตนเองเจอ ก่อนที่จะเข้ามหาวิทยาลัย
ทุกคนครับ

สำหรับผมนั้น ฟ้าเพิ่งเริ่มเปิดแง้มๆ พอเห็นแสงรำไร ก็ได้แต่หวังว่า ความรู้สึกของผมนั้นจะนำพาไปในทิศที่ถูกต้อง

ปล.  เพิ่งมาเห็น  อ่านแล้วสะท้อนใจ
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
phoncu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1713

แวะมาตื่นเต้นด้วยคน  สมแล้วที่ buffet บอกว่า การทบต้นคือสิ่งมหัศจรรย์อันดับ 8 ของโลก  :cheers:  :cheers:  :cheers:  (อีก 20 ปีเจอกันใหม่ครับ)
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 1714

ลูกอิสาน เขียน:
ยังมีเวลาอีกเยอะ ผมว่าพี่โจคงสมหวังแน่เลย 4 คน ไม่ยากอย่างที่คิด
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 1715

ขอบคุณ โจครับ ที่กระตุ้นต่อมขยัน พี่อีกที่ :twisted:

ตอนเด็กถึงวัยรุ่นมัก มองคนที่รวยเป็น พันล้าน
ได้แค่
ความฝันที่เลื่อยลอย
เอามากๆ หลังจากที่ได้
รู้ความมหัสจรรย์ ของการทบต้นแล้ว อย่างที่โจบอก
คนอื่นเขาทำได้เยอะแยะไปหมด
ทำไมมาเรามัวแต่มานั่งสงสัย
ว่าทำได้จริงหรือเปล่า

ทั้งหมดทั้งปวงจะรวยได้ต้องมีความมุ่งมั่น ขยัน และมีวินัยในการใช้เงินใช้ชีวิตครับ
ผมเสียดายเวลา (n) ที่ผมเสียไป เป็นสิบปี
โดยไม่รู้ตัวเลยว่าเราใช้มันแบบไม่คุ้มค่า

ตอนนี้รู้แล้ว ว่า มีเวลา มีค่าไม่น้อยไปกว่า มีเงิน
อีก 17 ปี เจอกันครับ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
TPH

โพสต์ที่ 1716

ลูกอิสาน เขียน: แถมให้ครับสูตรหาผลตอบแทนทบต้นเฉลี่ย/ปี= (((a/b)^(1/n))-1)*100

a=พอร์ตสุทธิปัจจุบัน b=พอร์ตเริ่มต้น n= จำนวนปีที่ลงทุน
พอร์ทของผมลงทุนมาตั้งแต่ปลายปี 07 ถ้าคำนวณตามสูตรของพี่ลูกอีสานแล้ว รู้สึกว่าจะออกมาเกินจริงหรือเปล่าไม่แน่ใจ เพราะว่าเติมเงินเข้าตลอดไม่ว่าจะเป็นเงินปันผลที่ได้รับมา หรือเงินเหลือเก็บแต่ละเดือน อย่างนี้มีวิธีคำนวณแบบอื่นไหมครับ เพราะดูแล้วน่าจะเว่อร์มาก ๆ พอร์ทโดยรวมยังคงบวกอยู่ 3-5% จาก set 800 ปลาย ๆ แต่ถ้านับจากปีแรกจนถึงปัจจุบันขนาดพอร์ทโตเป็น 3 เท่า

ส่วนตัวยังไม่แน่ใจว่ามาถูกทางหรือเปล่า เห็นปีนี้เพื่อน ๆ พี่ + เกิน 100% แต่เรายังโชคดีที่เปลี่ยนจากลบมาเป็นบวกได้ ก็พยายามต่อไปแล้วกัน ตัวที่ติดดอย 2 ตัวนี้สงสัยจะเป็นตัวถ่วงพอร์ทเพราะติดลบเกิน 40%  :oops:

ยังไงก็ขอบคุณพี่ลูกอิสานมากนะครับที่คอยสละเวลามาแบ่งปับให้ VI ฝึกหัดอยู่เสมอ  :bow:
TavanTa

โพสต์ที่ 1717

dome@perth เขียน:ขอบคุณ โจครับ ที่กระตุ้นต่อมขยัน พี่อีกที่ :twisted:

ตอนเด็กถึงวัยรุ่นมัก มองคนที่รวยเป็น พันล้าน
ได้แค่ เอามากๆ หลังจากที่ได้
รู้ความมหัสจรรย์ ของการทบต้นแล้ว อย่างที่โจบอก

ทั้งหมดทั้งปวงจะรวยได้ต้องมีความมุ่งมั่น ขยัน และมีวินัยในการใช้เงินใช้ชีวิตครับ
ผมเสียดายเวลา (n) ที่ผมเสียไป เป็นสิบปี
โดยไม่รู้ตัวเลยว่าเราใช้มันแบบไม่คุ้มค่า

ตอนนี้รู้แล้ว ว่า มีเวลา มีค่าไม่น้อยไปกว่า มีเงิน
^
^

ที่พี่พูดมา เหมือนกับที่ใจผมคิดยังไง ยังงั้นเลยครับ

เมื่อก่อนเงินเดือนออกเท่าไหร่ ใช้เกินตลอด (ติดลบเงินเดือน)

ผ่านมาอีกหน่อยก็ใช้เสมอเงินเดือน

จนมาถึงปีที่แล้วพอมีเหลือฝากมั้ง ก็เอาไปฝากในออมทรัพย์อีกเป็นปีกว่า

จนกระทั่งปลายปีนี้ ได้มีโอกาสเจอเวปนี้ เวปพันทิปห้องสินธร

ได้เห็นแนวทางการลงทุนที่พอจะทำให้ได้ดอกเบี้ยที่มากกว่าฝากเงินกับธนาคาร จึงเริ่มหูตาสว่างขึ้นมาหน่อย

จะพยายามศึกษาให้มากๆ ยึดแนวทางการลงทุนที่ไม่หวังรวยในเร็ววันนี้

ขอแค่ตอนอายุ 55 หลังเกษียรแล้วไม่ต้องมานั่งลำบาก หาเงินเลี้ยงตัวก็พอใจแล้วครับ..

หลัง 60 ได้
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 1718

dome@perth เขียน:ขอบคุณ โจครับ ที่กระตุ้นต่อมขยัน พี่อีกที่ :twisted:

ได้แค่ เอามากๆ หลังจากที่ได้

ขอบคุณพี่โจด้วยครับ นี่จริงจริงนะครับผมตั้งแต่มาลงทุนไม่เคยรู้เรื่องอัตราทบต้นแบบเข้าใจขนาดนี้เลย มี 5 บรรทัดเองแต่เข้าใจถ่องแท้เลย (เรียนน้อยพี่ ชอบคนอธิบายแบบพี่โจ ง่ายขนาดคนแบบผมเข้าใจได้ในทีเดียว ) อืม
พี่โดม อีก 17 ปี เองหรอครับ 1000 ล้าน รอผมด้วยนะ  :lol:
Small Details Make a Big Difference
SunShine@Night

โพสต์ที่ 1719

TPH เขียน:
พอร์ทของผมลงทุนมาตั้งแต่ปลายปี 07 ถ้าคำนวณตามสูตรของพี่ลูกอีสานแล้ว รู้สึกว่าจะออกมาเกินจริงหรือเปล่าไม่แน่ใจ เพราะว่าเติมเงินเข้าตลอดไม่ว่าจะเป็นเงินปันผลที่ได้รับมา หรือเงินเหลือเก็บแต่ละเดือน อย่างนี้มีวิธีคำนวณแบบอื่นไหมครับ เพราะดูแล้วน่าจะเว่อร์มาก ๆ พอร์ทโดยรวมยังคงบวกอยู่ 3-5% จาก set 800 ปลาย ๆ แต่ถ้านับจากปีแรกจนถึงปัจจุบันขนาดพอร์ทโตเป็น 3 เท่า

ส่วนตัวยังไม่แน่ใจว่ามาถูกทางหรือเปล่า เห็นปีนี้เพื่อน ๆ พี่ + เกิน 100% แต่เรายังโชคดีที่เปลี่ยนจากลบมาเป็นบวกได้ ก็พยายามต่อไปแล้วกัน ตัวที่ติดดอย 2 ตัวนี้สงสัยจะเป็นตัวถ่วงพอร์ทเพราะติดลบเกิน 40%
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
babypex

โพสต์ที่ 1720

สวัสดีครับพี่โจ
  รบกวนขอความเห็นพี่โจกับกลุ่มกระเบื้องหน่อยครับ (dcc,tgci,umi,rci)

ขอบคุณพี่โจสำหรับกระทู้นี้มากๆนะครับ ผมติดตามอ่านตลอด ได้ความรู้มากๆ :bow:   :bow:  :bow:
ekudom

โพสต์ที่ 1721

เห็นพี่โจ เคยถือหุ้นกลุ่มโรงพยาบาลหลายตัวมาก่อน

ตอนนี้ ราคาขึ้นมาเกือบหมดแล้ว

เหลือเพียง NTV พี่โจคิดว่าเป็นเพราะอะไรเหรอครับ
..Ekudom..
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 1722

TPH เขียน:

ส่วนตัวยังไม่แน่ใจว่ามาถูกทางหรือเปล่า เห็นปีนี้เพื่อน ๆ พี่ + เกิน 100% แต่เรายังโชคดีที่เปลี่ยนจากลบมาเป็นบวกได้ ก็พยายามต่อไปแล้วกัน ตัวที่ติดดอย 2 ตัวนี้สงสัยจะเป็นตัวถ่วงพอร์ทเพราะติดลบเกิน 40%
Skyforever

โพสต์ที่ 1723

ส.สลึง เขียน:คล้ายกันครับ ยังทำงานเก็บเงินเอาไปลงทุนทุกเดือน
เวลาคำนวณผลตอบแทน ผมก็จะคิดเป็นปีต่อปีครับ

ผลตอบแทนในหนึ่งปี (%) = { (ปลายปี - ต้นปี) + (เงินถอนออก - เงินใส่เพิ่ม) } * 100 / ต้นปี

แล้วค่อยเอาไปเทียบกับ set index ครับ ไม่ได้คิดหาผลตอบแทนทบต้นอะไร
แต่ถ้าอยากรู้ผลตอบแทนเฉลี่ยต่อปี ก็ค่อยเอาผลตอบแทนในแต่ละปี มาหาค่าเฉลี่ยอีกทีครับ
ของผมก็ยังทำงานอยู่ คิดคล้ายๆกับของพี่ ส.สลึงน่ะครับ
เพียงแต่ถ้าเงินที่นำเข้ามาเพิ่ม หรือเงินที่ถอนออกมีปริมาณมากเมื่่อเทียบกับเงินลงทุนเดิม ผมก็จะใช้วิธีให้น้ำหนักเข้าไปตามระยะเวลาที่นำเงินมาเพิ่มหรือถอนออกจริงในปีนั้นๆ
ตัวอย่างเช่น
ถ้าผมมีเงินลงทุนตั้งแต่ต้นปีที่ 1 แสนบาท และผมนำเงินมาลงเพิ่มอีก 1 แสนบาทตอนเดือนตุลาคม ผมก็จะคิดต้นทุนเป็น 100,000 + (100,000x2)/12

อาจจะยุ่งยากขึ้นอีกนิด แต่คิดว่าน่าจะช่วยให้การคำนวณคลาดเคลื่อนน้อยลงครับ
Skyforever

โพสต์ที่ 1724

Skyforever เขียน:ของผมก็ยังทำงานอยู่ คิดคล้ายๆกับของพี่ ส.สลึงน่ะครับ
เพียงแต่ถ้าเงินที่นำเข้ามาเพิ่ม หรือเงินที่ถอนออกมีปริมาณมากเมื่่อเทียบกับเงินลงทุนเดิม ผมก็จะใช้วิธีให้น้ำหนักเข้าไปตามระยะเวลาที่นำเงินมาเพิ่มหรือถอนออกจริงในปีนั้นๆ
ตัวอย่างเช่น
ถ้าผมมีเงินลงทุนตั้งแต่ต้นปีที่ 1 แสนบาท และผมนำเงินมาลงเพิ่มอีก 1 แสนบาทตอนเดือนตุลาคม ผมก็จะคิดต้นทุนเป็น 100,000 + (100,000x2)/12

อาจจะยุ่งยากขึ้นอีกนิด แต่คิดว่าน่าจะช่วยให้การคำนวณคลาดเคลื่อนน้อยลงครับ
และถ้าปีนั้น ผมกำไรจริง 30,000 บาท ผมก็จะคิดว่าผมได้ผลตอบแทน(%) = กำไรx100/ต้นทุน

จากตัวอย่าง ต้นทุนจะเท่ากับ 116,666 และกำไรเท่ากับ 30,000 ผลตอบแทน= 25.7%

ผมทำกระทู้เลอะไปหน่อยมั้ยครับ
ขอโทษด้วยนะครับพี่โจ
dome@perth

โพสต์ที่ 1725

ผมว่า น้องส.สลึง และ น้องสกาย เข้าใจทั้งคู่ครับ

การนำต้นทุนเริ่มต้น มาคำนาณผลตอบแทน ของผู้ที่เติมเงิน และ ถอนเงิน อยู่เสมอ ควร ใช้วิธี่เฉลี่ยถ่วงน้ำหนัก ทั้ง จำนวนเงิน และ ระยะเวลาครับ

อย่างไรก็ตาม มีวิธีในการคำนวณหลายวิธี ลองเข้าไปดูกระทู้นี้นะครับ
พี่ๆเขาคุย กันมา 2-3 ปีแล้ว

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... A%E1%B7%B9

ขอให้ได้ผลตอบแทน กันเยอะๆนะครับ
:D

ปล. ตอนแรกผมตั้งเป้าน้อยๆเหมือนกัน แต่มาเจอ คำพูดของโจ
การหวังผลตอบแทนต่ำเกินไปอาจเป็นกลไกการป้องกันความผิดหวังของเราเองครับ
ผมเลยเปลี่ยนเป้าใหม่ เป็น Capital gain 25% + Div 5%  :D
โดยที่ยังเติมเงินเลื่อยๆ อีกอย่างน้อย 4 ปี
:D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth

โพสต์ที่ 1726

เอาใหม่ลิ้งไม่มา
http://www.thaivi.com/webboar/viewtopic ... A%E1%B7%B9
"
Skyforever

โพสต์ที่ 1727

dome@perth เขียน:เอาใหม่ลิ้งไม่มา
http://www.thaivi.com/webboar/viewtopic ... A%E1%B7%B9
ขอบคุณครับ
McDull

โพสต์ที่ 1728

ขออนุญาตแก้ไขลิงค์ให้พี่โดมนะครับ คลิกแล้วมัน error (webboard ตกตัว d ไปครับ)
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=18158

เจออีกอันที่
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=36595
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 1729

ขอบคุณครับ :)
dome@perth

โพสต์ที่ 1730

McDull เขียน:ขออนุญาตแก้ไขลิงค์ให้พี่โดมนะครับ คลิกแล้วมัน error (webboard ตกตัว d ไปครับ)
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=18158

เจออีกอันที่
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=36595
ขอบคุณครับ :D
"
poppum

JCT รบกวนพี่ลูกอีกสานแนะนำด้วยครับ

โพสต์ที่ 1731

สภาพซื้อ-ขายน้อย แต่ถ้าเทียบอัตราปันผลแล้วถือว่าคุ้มไหมครับพี่โจ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
poppum

พิมพ์ผิดบรรทัด

โพสต์ที่ 1732

หุ้นที่รบกวนพี่โจวิเคราะห์คือ JCTนะครับ ขอโทษครับทำเปลืองพื้นที่เลย
anubee

โพสต์ที่ 1733

พี่ลูกอีสานครับช่วยวิเคราะห์ตัว cpn กับ mbk หน่อยครับว่ามีจุดแข็งหรือจุดอ่อนต่างกันอย่างไร
SunShine@Night

โพสต์ที่ 1734

anubee เขียน:พี่ลูกอีสานครับช่วยวิเคราะห์ตัว cpn กับ mbk หน่อยครับว่ามีจุดแข็งหรือจุดอ่อนต่างกันอย่างไร
ขอเพิ่ม SF อีกตัวแล้วกันนะครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
sangop403

โพสต์ที่ 1735

[quote="babypex"]สวัสดีครับพี่โจ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 1736

กระทู้นี้สุดยอดจริงๆครับ คนอะไรจะรอบรู้ได้ขนาดนี้ ผมอยากขยันได้สัก 10% ของพี่ลูกอีสานจริงๆ :)

ป.ล. พี่ลูกอีสานมีหุ้นอะไรโยนมาให้น้องศึกษาสักสองสามตัวได้มั๊ยครับ ช่วงนี้หมดไอเดียจริงๆ (ขอกันโต้งๆ) :P
It's earnings that count
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 1737

เข้ามาชื่นชมจากใจจริงเลยครับ...เลย :bow:

อยู่ในเวป วีไอ ก็ตั้งนานแล้ว เพิ่งจะมีโอกาสอ่านละเอียดๆ รู้สึกเลย ว่าเรายังพัฒนาได้อีก ผมพิมพ ตั้งแต่หน้าแรก มาอ่าน อ่านแล้ว ได้มุมมองที่ดีเพิ่มอีกมากๆเลย

เมื่อก่อนผมตั้งเป้าหมายไว้ ผลตอบแทน ปีละ 20 % นี่ก็หรูแล้ว
ปีที่ผ่านมาก็ได้ประมาณ 40 % กว่าๆ เราก็คิดว่าเป็นเพราะจังหวะตลาดมันให้

เพราะไม่ได้สนใจอะไรจริงจัง เพิ่งจะมาศึกษาหนักๆช่วง หลังสงกรานต์นี้เอง

โจ จุดประกาย ให้พี่ คิดว่าทุกอย่างถ้าเราตั้งเป้าหมาย วางแผน และหาวิธีการ ทุกอย่างเป็นไปได้ตามฝัน...ขอบคุณอีกครั้งครับ
:bow:

ปกติ พี่ติดงานประจำที่ร้าน ก็จะไม่ค่อยมีเวลาเท่าไหร่ เบื่อๆการติดกับดักแบบนี้เหมือนกัน แต่ดูแล้วก็คงเป็นวิธีหลัก วิธีเดียวที่จะได้อิสรภาพในชีวิต แบบมากพอประมาณ

แต่ พอ อ่านกระทู้ ของโจ แล้ว รู้สึกได้เลย ว่าจะพยายาม ให้ได้ ผลตอบแทนอย่างน้อย ปีละ 30 % ซึ่งรับรองว่าต้องเหนื่อยเพิ่มขึ้นอีก แต่ก็ เป็นวิธีเดียว ที่จะไปถึงจุดนั้น ไม่มีทางลัด... :roll:

เสียดายว่าแต่ก่อน ทำไม ไม่อ่าน มาตั้งนานแล้ว... :wall:

และก็ รู้ว่า กระทู้ในคลังคุณค่า นี้ทรงคุณค่า ทั้งหมดเลย

ตอนนี้ ก็มีโจ เป็นแบบอย่าง สมัยก่อนๆ ก็มี ชง เป็น แบบอย่าง ตอนนี้ ก้เพิ่ม อาจารย์อีกคน รบกวนเป็นลูกศิษย์นะครับ

ป.ล. ผม จัดการ แบบที่โจ แนะนำ ใน PM ไปแล้ว นะครับ บอกได้เลย ตรงกับ ใจพอดี ตอนนี้ ก็เปลี่ยนไปหาหุ้น อัพไซด์ที่คิดว่าสูง เพื่อทดแทนแล้ว

ขอบคุณ โจ ครับ และ เซียนทุกๆคนในเวปนี้ ที่ก่อให้เกิด ผม ณ วันนี้ ขึ้นมา... :bow:
Nuthor

โพสต์ที่ 1738

อยากทราบมุมมองของพี่ลูกอิสานเกี่ยวกับ SGP ครับ

ผมลองอ่านงบการเงินคร่าวๆ พื้นฐานการเงินค่อนข้างดี
D/E ประมาณ 1 กว่า มีหนี้เงินกู้ระยะยาว 702 ล้าน (ไม่รู้ว่าเพิ่มมาจากปี 51 ได้ไงตั้ง 500 กว่าล้าน แต่ถ้าเทียบกับกำไร ประมาณ 1200 ล้าน ต้อปีก็ไม่น่ามีปัญหา

บริษัทมียอดขายและกำไรเพิ่มทุกปี (ย้อนไปประมาณ 2-3 ปี) แต่ปี 52 ลดลงเล็กน้อย คิดว่าน่าจะเป็นผลจากภาวะเศรษฐกิจที่ไม่ค่อยดี

บริษัททำธุรกิจหลักเกี่ยวกับ การขายก๊าซ LPG นอกจากนี้ยังมีธุรกิจอื่นๆ เช่น การขายแอมโมเนีย การขายเอธานอล การขนส่งก๊าซ ขายถังก๊าซ ให้เช่าถังเก็บก๊าซ รวมๆ ประมาณไม่เกิน 20% ของรายได้ทั้งหมด ถ้าดูจากแนวโน้มการใช้ก๊าซ LPG ในอนาคตน่าจะสูงขึ้นเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นการใช้ในครัวเรือน การใช้แทนเชื้อเพลิงรถยนต์ ดังนั้น รายได้จากการขายน่าจะเติบโตทุกปี

ในผู้ค้า LPG บริษัทมีส่วนแบ่งตลาด 27% เป็นรองแค่ ปตท. แต่ดูแนวโน้มส่วนแบ่งตลาดดูจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

P/E 6.17 P/BV 1.72 ราคาหุ้น 8 บาท ดูแล้วไม่แพงมาก(มั้ง)

ความเสี่ยง
- การลอยตัวขายปลีก LPG ในครัวเรือน อาจมีผลต่อยอดขายลงบ้าง แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะมาก เพราะ ดูแล้วคนบ้านเรา น่าจะคงยังใช้ LPG ทำกับข้าวต่อไปอีกนาน
- อุบัติภัยที่อาจจะเกิด อ่านจาก 56-1 เห็นว่ามีการทำประกันเอาไว้ทั้งหมดแล้ว

รบกวนพี่ลูกอิสานช่วยดูด้วยครับว่าผมมองอะไรพลาดไปรึปล่าว

และผมมีเรื่องที่จะถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ
1. ทำไมต้องแยกเป็น SGP กับ UGP ด้วยครับ
2. ปีที่ผ่านมาไม่รู้บริษัทซื้อหุ้นคืนเพราะอะไร
3. กลุ่มวีรบวรพงนี่จะทำให้เกิดปัญหาอะไรมั้ยครับ เพราะกลุ่มนี้กลุ่มเดียวถือหุ้นประมาณ 60% ของหุ้นทั้งหมด
4. ถ้าผมจะถือยาวซัก 2-3 ปี หวังกำไรประมาณ 15-20% ต่อปี ไม่รวมปันผล เป็นไปได้มั้ยครับ
ผม จัดการ แบบที่โจ แนะนำ ใน PM ไปแล้ว นะครับ บอกได้เลย ตรงกับ ใจพอดี ตอนนี้ ก็เปลี่ยนไปหาหุ้น อัพไซด์ที่คิดว่าสูง เพื่อทดแทนแล้ว
5. PM คืออะไรครับ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 883

โพสต์ที่ 1739

[quote="por_jai"] :8) โจครับเมียคนนึง ไม่ควรมีลูกเกิน2ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 883

โพสต์ที่ 1740

หายไปหลายวัน
เพิ่งกลับจากงานแต่งของน้องภรรยาผม :D
TPH เขียน:

การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว