ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
sakana_sushi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 2461

พี่โจครับ ไม่ทราบพี่โจมีดู SPACK ไว้บ้างเปล่าครับ

คือผมมาดูยอดขายก็ไม่ผันผวนกำไรก็ไม่ผันผวนเท่าไร

แต่ผมไปดูข่าวย้อนหลังผู้บริหารออกมาให้ข่าวว่าจะมีคนมาซื้อตลอด แต่เห้นมาหลายปีแล้วก็ยังไม่เกิดสักที พี่โจว่าหุ้นที่ผู้บริหารออกมาให้ข่าวแบบนี้บ่อยๆเป็นอย่างไรบ้างครับ

เห็นบอกว่ามีการนำเครื่องจักรมาลงตอนเดือน พค ที่ผ่านมานี้ แต่ผมเห็นกำลังการผลิตที่ใช้มีเหลืออีก 40 เปอร์เซนต์ แถมเป็นคอขวดที่บริษัทย่อย ก็เลยสงสัยนะครับว่าหุ้นแบบนี้ เหลือกำลังการผลิตทำไมเขาต้องเอาเครื่องมาลงเพิ่มด้วยครับ เพราะดูอนาคตก็ไม่น่าจะมีงานอะไรเพิ่ม หรือว่าธุรกิจพวกโรงงานจะต้องทำแบบนี้ครับ

ผมก็ไม่รู้มองผิดหรือถูกอยากให้พี่โจช่วยชี้แนะครับ ขอบคุณครับผม เอ่อ ถ้าpost นี้รก ผมขอโทษด้วยนะครับ คือ ผมไม่กล้ามาโพสแบบเชิญพี่โจไปที่กระทู้ SPACK  :D
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Outliers
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2462

ลูกอิสาน เขียน: EASTW เป็นหุ้นที่เกือบๆจะดีทุกด้าน บริษัทมีการเติบโตพอสมควรทั้งปริมาณการจำหน่ายและราคาขาย โดยเฉพาะปริมาณการจำหน่ายเป็นสิ่งที่แน่นอน เพราะภาคตะวันออกมีการเติบโตของอุตสาหกรรมและชุมชน ดังนั้นเป็นไปไม่ได้เลยว่าปริมาณการใช้น้ำจะลดลง และ eastw ก็เป็นผู้ขายแทบจะรายเดียว.. นอกจากนี้บริษัทมีงบดุลที่แข็งแกร่ง(TRIS ให้เรทติ้งวันนี้ที่ A) สามารถรองรับการลงทุนได้อีกหลายปี บริษัทจ่ายปันผลค่อนข้างสูงถึง 7% ต่อปีและสามารถเครดิตภาษีได้ถึง 42% ของเงินปันผล...
ขอถามพี่โจต่อหน่อยว่า ทำไมถึงคืนได้ตั้ง 42% ล่ะครับ
เห็นใน check บริษัทก็เสียที่ 30% ตามปรกตินี่ครับ
The Miracle of 10,000 hrs
Outliers

โพสต์ที่ 2463

ขอถามพี่โจต่ออีกนิด

พี่โจคิดอย่างไรกับหุ้น CHARAN บ้างครับ
คือผมมองว่าเป็นหุ้นที่งบการเงินแข็งมาก ออกไปทางการทำธุรกิจแบบ conservative, ปันผลดี, PE และ PB ต่ำ, อยู่ในธุรกิจประกันซึ่งน่าจะมี trend ในอนาคตที่ดี แต่ซื้อได้ค่อนข้างยากมาก

พีโจมีมุมมองกับบริษัทนี้ทั้งแบบ Quantitative และ Quanlitative ว่าอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 2464

Outliers เขียน: ขอถามพี่โจต่อหน่อยว่า ทำไมถึงคืนได้ตั้ง 42% ล่ะครับ
เห็นใน check บริษัทก็เสียที่ 30% ตามปรกตินี่ครับ
เข้ามาช่วยงานคุณโจหน่อย

บริษัทเสียภาษีที่ 30% เวลาเราขอคืน ก็จะคิดจาก 30/70 x ด้วยเงินปันผลครับ
ตัวเลข 42% มาจาก 30/70 ครับ
แล้วถ้าบริษัทเสียภาษีท่ี 25% ก็คิดจาก 25/75 ปรับตามนี้ไปเรื่อยๆครับ

นานๆโพสมีสาระซักที
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
jmb2511

ขอบคุณพี่โจมากครับ

โพสต์ที่ 2465

ขอบคุณพี่โจมากๆครับที่ช่วยตอบคําถามเกี่ยวกับkh,eastw.ช่วยให้กระจ่างขื้นเยอะเลยครับ พี่ครับผมขอสารภาพว่าหุ้นสองตัวนี้ผมไม่ได้หาเจอเองหรอกครับผมลอกพี่มาครับ วันหนื่งผมเข้ามาในเว็ปนี้แล้วพี่โพสไว้ว่าkh,eastw.เป้นหุ้นดีเลยศืกษาดูครับ ขณะนี้กําลังศืกษาแนวลงทุนแบบtviครับ ชอบพี่โจ พี่ฉัตรชัย และพี่ๆอีกหลายคนในห้องนี้ครับ ผมเองก็ลงทุนแต่พอร์ตผมเล็กนิดเดียวเองครับลงทุนให้ลูกครับลูกอายุแปดควบกะว่าพอลูกโตจะได้สบาย ขณะนี้กําลังศืกษางบการเงิน เหนื่อยมากครับ ไม่ค่อยเข้าใจ ผมได้ซืัอONE UP ON THE WALLSTREETมาอ่านๆได้จวนจะจบแล้ว ชอบมากๆเลยครับเป็นหนังลือที่ดีมากอ่านแล้วเข้าใจง่าย เคยอ่านTHE BUFFETLOGYแล้วชอบแต่ชอบONE UP ON THE WALL STREETมากกว่าครับ   พี่โจมีหนังสือเล่มไหนจะแนะนําบางไหมครับ :D
damiano

โพสต์ที่ 2466

BABY TERMITE เขียน: นานๆโพสมีสาระซักที
 :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:
damiano

Re: ขอบคุณพี่โจมากครับ

โพสต์ที่ 2467

[quote="jmb2511"]ขอบคุณพี่โจมากๆครับที่ช่วยตอบคําถามเกี่ยวกับkh,eastw.ช่วยให้กระจ่างขื้นเยอะเลยครับ พี่ครับผมขอสารภาพว่าหุ้นสองตัวนี้ผมไม่ได้หาเจอเองหรอกครับผมลอกพี่มาครับ วันหนื่งผมเข้ามาในเว็ปนี้แล้วพี่โพสไว้ว่าkh,eastw.เป้นหุ้นดีเลยศืกษาดูครับ ขณะนี้กําลังศืกษาแนวลงทุนแบบtviครับ ชอบพี่โจ พี่ฉัตรชัย และพี่ๆอีกหลายคนในห้องนี้ครับ ผมเองก็ลงทุนแต่พอร์ตผมเล็กนิดเดียวเองครับลงทุนให้ลูกครับลูกอายุแปดควบกะว่าพอลูกโตจะได้สบาย ขณะนี้กําลังศืกษางบการเงิน เหนื่อยมากครับ ไม่ค่อยเข้าใจ ผมได้ซืัอONE UP ON THE WALLSTREETมาอ่านๆได้จวนจะจบแล้ว ชอบมากๆเลยครับเป็นหนังลือที่ดีมากอ่านแล้วเข้าใจง่าย เคยอ่านTHE BUFFETLOGYแล้วชอบแต่ชอบONE UP ON THE WALL STREETมากกว่าครับ
Outliers

โพสต์ที่ 2468

BABY TERMITE เขียน:เข้ามาช่วยงานคุณโจหน่อย

บริษัทเสียภาษีที่ 30% เวลาเราขอคืน ก็จะคิดจาก 30/70 x ด้วยเงินปันผลครับ
ตัวเลข 42% มาจาก 30/70 ครับ
แล้วถ้าบริษัทเสียภาษีท่ี 25% ก็คิดจาก 25/75 ปรับตามนี้ไปเรื่อยๆครับ

นานๆโพสมีสาระซักที
อ๋อ หมายความถึงอย่างนี้นี่เอง

ผมก็นึกว่าขอคืนได้ 42/58 ซะอีก ขอบคุณคุณปลวกน้อยมากนะครับ
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 2469

[quote="sakana_sushi"]พี่โจครับ ไม่ทราบพี่โจมีดู SPACK ไว้บ้างเปล่าครับ

คือผมมาดูยอดขายก็ไม่ผันผวนกำไรก็ไม่ผันผวนเท่าไร

แต่ผมไปดูข่าวย้อนหลังผู้บริหารออกมาให้ข่าวว่าจะมีคนมาซื้อตลอด แต่เห้นมาหลายปีแล้วก็ยังไม่เกิดสักที พี่โจว่าหุ้นที่ผู้บริหารออกมาให้ข่าวแบบนี้บ่อยๆเป็นอย่างไรบ้างครับ

เห็นบอกว่ามีการนำเครื่องจักรมาลงตอนเดือน พค ที่ผ่านมานี้ แต่ผมเห็นกำลังการผลิตที่ใช้มีเหลืออีก 40 เปอร์เซนต์ แถมเป็นคอขวดที่บริษัทย่อย ก็เลยสงสัยนะครับว่าหุ้นแบบนี้ เหลือกำลังการผลิตทำไมเขาต้องเอาเครื่องมาลงเพิ่มด้วยครับ เพราะดูอนาคตก็ไม่น่าจะมีงานอะไรเพิ่ม หรือว่าธุรกิจพวกโรงงานจะต้องทำแบบนี้ครับ

ผมก็ไม่รู้มองผิดหรือถูกอยากให้พี่โจช่วยชี้แนะครับ ขอบคุณครับผม เอ่อ ถ้าpost นี้รก ผมขอโทษด้วยนะครับ คือ ผมไม่กล้ามาโพสแบบเชิญพี่โจไปที่กระทู้ SPACK
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 2470

วันนี้ มีข่าว SSE จะเข้ามาซื้อ EPCO
ราคา Tender Offer ที่ 2 บาท
แต่ดูๆ แล้ว จะเป็นไปได้หรือเปล่า
LittleChicky

โพสต์ที่ 2471

เรียนถามพี่โจลูกอิสาน

อย่างกรณี MINT-W4 ที่มีราคาใช้สิทธิ 13 บาท ( 1 วอแรนต์แลกได้ 1 หุ้น อายุ 3 ปี)  แต่ราคา MINT อยู่ที่แถวๆ 10 บาท  ทำไมตลาดยังให้ราคาวอแรนต์ให้ยืนได้แถวๆ 2 บาทครับ (เปิดมาวันนี้วันแรก 2.18 บาทเลย)  ซื้อตัวแม่ถูกกว่าตัวลูกตั้งเยอะ  พี่มีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ
นักลงทุนผู้ชาญฉลาดไม่ควรซื้อหุ้นสามัญเพียงเพราะว่ามันมีราคาถูก แต่ควรซื้อเฉพาะว่ามันสัญญาว่าจะทำกำไรงดงามให้กับเขา...ฟิลลิป เอ พิชเชอร์
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 868

โพสต์ที่ 2472

[quote="LittleChicky"]เรียนถามพี่โจลูกอิสาน

อย่างกรณี MINT-W4 ที่มีราคาใช้สิทธิ 13 บาท ( 1 วอแรนต์แลกได้ 1 หุ้น อายุ 3 ปี)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 2473

[quote="ลูกอิสาน"][quote="LittleChicky"]เรียนถามพี่โจลูกอิสาน

อย่างกรณี MINT-W4 ที่มีราคาใช้สิทธิ 13 บาท ( 1 วอแรนต์แลกได้ 1 หุ้น อายุ 3 ปี)
VI Wannabe
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2474

[quote="โว้กว้าก"][quote="ลูกอิสาน"][quote="LittleChicky"]เรียนถามพี่โจลูกอิสาน

"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
sphere

โพสต์ที่ 2475

ผมนั่งคิดหาข้อผิดพลาดและการพัฒนาตัวเองไปสู่ระดับมือโปรอยู่ครับ จากการที่ผมได้คุยกับเซียนหลายๆคนอ่านหลายๆกระทู้ทำให้ผมได้ค้นพบว่าถ้าเราอยากจะเป็นโปรต้องเข้าตีตอนฟ้ามัว คือเห็นก่อนคนอื่นว่าหุ้นตัวนั้นดีและมีdriverที่จะทำให้มันขึ้นในไม่ช้า

ผมเชื่อว่าการที่สมาชิกในเว็บหาหุ้นPEไม่เกิน8roe 20-30%ไม่ใช่เรื่องยากแค่เปิดไฟล์ของพี่ครรชิตก็กรองหุ้นมาได้ระดับนึงแล้ว แต่จุดที่สำคัญคือเราจะรู้ได้ยังไงว่าซื้อตอนไหนถึงจะถึงจุดที่มันใกล้ขึ้นมากที่สุดเพื่อลดความเสียหายจากกรณีที่ตลาดcrashและเพื่อทำให้พอร์ตของเราโตได้อย่างรวดเร็ว

อีกข้อคือเรื่องข่าวผมขอถามพี่ลูกอีสานครับว่าทำยังไงถึงจะรู้ได้ก่อน เพราะคนทั่วไปกว่าจะรู้ว่าอะไรเป็นอะไรก็คือตรงที่เฉลยEPSแล้ว แต่ผมเห็นระดับเซียนเข้าซื้อได้ตั้งแต่ตอนต้นๆด้วยซ้ำผมอยากรู้ว่าพี่ลูกอีสานใช้อะไรในการหาหุ้นและconfirmสัฐฐาณครับว่ามันจะโตได้จริง ถ้าเป็นไปได้ขอตัวอย่างอย่างในกรณีของhemrajก็ได้ครับว่าพี่ลูกอีสานเห็นตอนไหน(จากข่าว ฯลฯ) และใช้อะไรเป็นตัวยืนยันสัญญาณว่าจะมาจริง

ผมเข้าใจว่าสิ่งที่จะทำให้กลยุทธที่พี่ลูกอีสานบอกว่าหาหุ้นที่ราคาไม่ถูกไม่แพงวันนี้ แต่เราวิเคราะห์แล้วกำไรจะโตมากมายในอนาคตนั้นต้องใช้2อย่างคือ
1 .ฐานข้อมูลหุ้นแทบทุกตัวเพื่อที่จะเข้าใจธุรกิจ
2. การหาสัญญาณว่ามันจะโตในอนาคต
ซึ่งในข้อ1นี่ผมกำลังทำอยู่ครับ แต่ข้อ2นี่บอกตามตรงว่าจนใจ ผมจะเจอก็ต่อเมื่อข้อสอบมันเฉลยออกมาแล้วว่างบดี(คนส่วนใหญ่รู้) แต่ตอนที่มันขมุกขมัวนี่ผมพยายามแล้วแต่ดูไม่ออกซักทีครับไม่ทราบว่าพี่ลูกอีสานจะแนะนำได้ไหมว่าจุดสังเกตคืออะไรหรือหาข่าวจากไหน

อีกข้อที่ผมสงสัยก็คือพี่ลูกอีสานคิดว่าตรงจุดไหนครับที่เป็นจุดเปลี่ยนที่ทำให้พี่ลูกอีสานมองทะลุเห็นdriverต่างๆ มองสถานการณ์ออกและเข้าทำได้ก่อนชาวบ้าน (จุดหรือเหตุการณ์ที่แปรสภาพพี่ลูกอีสานจากคนธรรมดาเป็นเซียนอะครับ) เพราะผมไม่เชื่อว่าแค่เปลี่ยนแนวคิดมาเป็น VI แล้วจะสามารถทำกำไรได้30%ต่อปีเป็นอย่างน้อยไม่งั้นป่านนี้เศรษฐรคงเต็มเว็บไปแล้วเพราะทุกคนก็มองหาหุ้นundervalue มีupsideเยอะๆกันทั้งนั้นแต่กลับมีไม่กี่คนที่ได้เก็บหุ้นตอนราคาถูกที่เหลือจะไปเจอตอนราคากลางๆค่อนไปทางสูงแล้วทั้งนั้น อะไรคือจุดที่พี่ลูกอีสานคิดว่าคนเหล่านี้ขาดไปครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2476

คำถามของคุณ pwz โดนใจมาก
 :cool:  :cool:  :cool:

มารอฟังคำตอบครับ
ขอบคุณโจล่วงหน้า
:bow:  :bow:  :bow:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2477

คำถามของคุณ pwz โดนใจมาก เห็นด้วยมากค่ะ

แอบอ่านกระทู้พี่โจมานาน เข้ามารอฟังพี่โจตอบค่ะ

เห็นด้วยกับคุณ pwz นะคะ พี่โจเป็นเพชรที่เจียรไนแล้ว ผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะ  :bow:  :bow:  :bow:
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
LittleChicky

โพสต์ที่ 2478

[quote="VI Wanabe"][quote="โว้กว้าก"][quote="ลูกอิสาน"][quote="LittleChicky"]เรียนถามพี่โจลูกอิสาน

นักลงทุนผู้ชาญฉลาดไม่ควรซื้อหุ้นสามัญเพียงเพราะว่ามันมีราคาถูก แต่ควรซื้อเฉพาะว่ามันสัญญาว่าจะทำกำไรงดงามให้กับเขา...ฟิลลิป เอ พิชเชอร์
VI Wannabe
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2479

[quote="LittleChicky"][quote="VI Wanabe"][quote="โว้กว้าก"][quote="ลูกอิสาน"][quote="LittleChicky"]เรียนถามพี่โจลูกอิสาน

"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 2480

[quote="dome@perth"]คำถามของคุณ pwz โดนใจมาก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2481

[quote="ดำ"][quote="dome@perth"]คำถามของคุณ pwz โดนใจมาก
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 2482

[quote="VI Wanabe"][quote="LittleChicky"][quote="VI Wanabe"][quote="โว้กว้าก"][quote="ลูกอิสาน"][quote="LittleChicky"]เรียนถามพี่โจลูกอิสาน

vilage
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 2483

[quote="ลูกอิสาน"][quote="LittleChicky"]เรียนถามพี่โจลูกอิสาน

nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2484

[quote="vilage"][quote="ลูกอิสาน"][quote="LittleChicky"]เรียนถามพี่โจลูกอิสาน

ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
RONNAPUM

โพสต์ที่ 2485

สวัสดีครับ พี่ลูกอีสาน
ผมขอสอบถามมุมมอง PREB ว่าเป็นยังไงบ้างครับ

ผม เห็นหุ้นมีสินทรัพย์ พันกว่าล้าน
หนี้ หกร้อยกว่าล้าน
แต่ มูลค่าตลาด สามร้อยกว่าล้านบาท

ก็เลยสนใจ ไม่ทราบพี่มีมุมมองอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
jmb2511

รบกวนพี่โจขอถามว่า.......

โพสต์ที่ 2486

พี่โจครับขอขอบคุณพี่โจอีกครั้งนะครับที่พี่ช่วยตอบeastwและkhให้แต่พี่บอกว่าeastwเป็นหุ้นที่เกือบดีทั้งหมดนั้น แล้วอะไรคือข้อด้อยของมันครับ ผมเข้าใจว่ามันคือหุ้นในตําราของ peter lynch เข้าข่ายสิบเค้ง มันไม่ใช่ใช่ไหมครับ ผมอยากเป็นtviแบบพี่แต่ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนขอเริ่มจากตรงนี้นะครับ. พี่คร้บขอถามพี่อีกว่าblandเนี่ยเข้าข่ายหุ้นคุณค่าหรือเปล่าครับ ขอขอบคุณพี่ไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ ขอบคุณครับ. :D
jmb2511

ขอถาม

โพสต์ที่ 2487

พี่โจครับวันนี้ฟุตบอลโลกเปิดสนามพี่เชียร์ทีมอะไรครับ.  :D
RONNAPUM

โพสต์ที่ 2488

RONNAPUM เขียน:สวัสดีครับ พี่ลูกอีสาน
ผมขอสอบถามมุมมอง PREB ว่าเป็นยังไงบ้างครับ

ผม เห็นหุ้นมีสินทรัพย์ พันกว่าล้าน
หนี้ หกร้อยกว่าล้าน
แต่ มูลค่าตลาด สามร้อยกว่าล้านบาท

ก็เลยสนใจ ไม่ทราบพี่มีมุมมองอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

พี่ลูกอีนสานครับ
อันนี้ผมยกเลิกการถามครับ ผมเข้าใจผิดครับ  :D
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
maiaowna

โพสต์ที่ 2489

[quote="dome@perth"]คำถามของคุณ pwz โดนใจมาก
นั่งดูหุ้น

โพสต์ที่ 2490

[quote="nasesus"][quote="vilage"][quote="ลูกอิสาน"][quote="LittleChicky"]เรียนถามพี่โจลูกอิสาน