ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 2401

โจยอดม้วน เขียน:2.ช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้อ่านหนังสือทั่วๆไปเลยครับ เอาตัวรอดเลี้ยงลูกไปวันๆก็ค่อนข้างเหนื่อยแล้วครับ ก่อนหน้านี้ในวัยแสวงหา ชอบอ่านหนังสือของ ศ.ระวี ภาวิไล เช่น ปรัชญาชีวิต คุณค่าชีวิต บุผชาติแห่งชีวิต ผมชอบอ่านงานเขียนที่เป็นเชิงบวก ให้กำลังใจจะชอบ ของคุณบัณฑิต อึ้งภาษีก็ดีครับ..
:8) แฮะ...บัณฑิต อึ้งรังษีครับ

รูปภาพ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 875

โพสต์ที่ 2402

neo_potato_Th เขียน:งั้นขอถามพี่โจต่อเลยละกัน:D ฉวยโอกาส
-อย่างงี้พี่โจก็ไม่ได้สนใจindicator จากเศรษฐศาสตร์ระดับมหภาคเลยใช่มั้ยคับ
-IHL พี่โจมีความเห็นยังไงมั่งคับ:D
ใน one up on wall street ปีเตอร์ลินซ์บอกว่าในประเทศสหรัฐมีนักเศรษศาสตร์ประมาณ 6 หมื่นคน ถูกจ้างเต็มเวลาเพื่อคากการณ์อัตราดอกเบี้ยและเงินเฟ้อ ถ้าเพียงเค้าทายถูกติดกันเพียงสองครั้ง เค้าก็จะกลายเป็นเศรษฐีไปแล้ว แต่เท่าที่รู้ส่วนใหญ่ก็ยังเป็นลูกจ้าง นี่น่าจะบอกอะไรบางอย่าง :?  บางคนพูดว่าถ้าไม่มีนักเศรษศาสตร์ในโลกนี้ มันก็อาจไม่ใช่สิ่งที่เลวร้ายมากนัก  <<นั่นเป็นความเห็นของเซียนระดับโลกนะครับ ถ้าเป็นวอร์เรนก็คงคิดคล้ายๆกัน สำหรับผมก็ติดตามบ้าง แต่ไม่ค่อยให้ความสำคัญเพราะมันไม่ชัดเจน ส่วนใหญ่เป็นเรื่องที่ทำให้เราวิตกแต่ผลกระทบต่อกิจการจริงๆ ยังห่างไกลมาก จริงๆผมคิดว่าถ้ารอให้ตัวเลขทางเศรษกิจมหภาคดีทุกตัวแล้วลงทุน คนๆนั้นคงไม่ได้ซื้อหุ้นเป็นแน่  แต่ถ้าตัวเลขภาพรวมมันชัดเจนมากๆว่าบางสิ่งบางอย่างกำลังจะเกิดขึ้น เช่นตัวเลขการขาดดุลบัญชีเดินสะพัดสูงมากๆเมื่อเปรียบเทียบกับ GDP เหมือนปี 40 และไม่มีแนวโน้มที่จะลดลง อย่างนั้นเราต้องระวังหรือต้องมองแล้วว่ากิจการใดจะได้รับผลดี ผลเสีย เหมือนที่อาจารย์ของเราเคยทำและให้ผลตอบแทนเป็นบวกแม้ตลาดจะลดลงอย่างหนัก โดยรวมอย่าไปให้ความใส่ใจกับตัวเลขเศรษศาสตร์มากครับ เพราะนานๆถึงจะมีเหตุการณ์ที่มีนัยยะจริงๆ ถ้าเจอที่แน่นอน แน่ใจ ก็ต้องเผ่นหรือมองกิจการที่จะได้รับประโยชน์..

IHL ผมไม่ได้ติดตามตัวนี้มากนัก บริษัทเพิ่งประกาศกำไรไตรมาส 1/2553 กำไรโตมาก มากกว่ากำไรทั้งปีของปี 52-50-49 และพอๆกับกำไรทั้งปีของปี 51 แต่มีข้อสังเกตคืออัตรากำไรสุทธิจากปกติที่ทำได้ 6-8% ของยอดขาย กระโดดเป็น 21% :shock:  บริษัทให้เหตุผลว่าตุนวัถตุดิบหนังราคาถูกเอาไว้ และผลิตเยอะทำให้ต้นทุนต่อหน่วยลดลง ดังนั้นการนำตัวเลขไตรมาสเดียวที่กำไรโตกว่าปกติมาคิดเป็นกำไรทั้งปีอาจจะทำให้เรามองโลกในแง่ดีเกินไป แม้ว่าไตรมาส 2 ตัวเลขอาจจะยังดีเพราะยังมีวัตถุดิบราคาต่ำตุนไว้ครับ เข้าไปดูที่งบดุลมีรายการพิเศษคือมีเงินปันผลค้างจ่าย 210 ล้านและเพิ่งประกาศซื้อที่ดิน 92 ล้าน รวมเป็น 300 ล้าน น่าจะทำให้สภาพคล่องของกิจการตึงๆหน่อยครับเพราะปัจจุบันก็ยังมีหนี้สินเงินกู้พอสมควร ประเด็นความสามารถในการแข่งขัน น่าจะดีพอสมควรเพราะมีแส่นแบ่งการตลาดค่อนข้างมาก คู่แข่งอย่าง cwt ก็อ่อนแอกว่า ดังนั้นมาร์จินที่เฉลี่ยระยะยาวประมาณ 7-8% ของยอดขายน่าจะคาดหวังได้ ยอดขายของบริษัทขึ้นอยู่กับการผลิตรถยนต์ของประเทศ แต่โครงการอีโคคาร์ไม่แน่ใจว่าส่งผลดีหรือเปล่า เพราะรถราคาต่ำไม่น่าจะต้องใช้หนังแท้ครับ.. :)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
theerasak24
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2403

ขอบพระคุณมากครับเกี่ยวกับบทวิเคราะห์ GSTEEL ครับ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
SunShine@Night
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2404

พี่มอง BAFS หลังจากผ่านเหตุการณ์ช่วงนี้ไปแล้วยังไงครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
0N0111

โพสต์ที่ 2405

พี่โจครับในความเห็นพี่ ถ้าเปรียบเทียบตัวต่อตัว
ระหว่าง spali กับ lh ณ ชั่วโมงนี้ ถ้าให้เลือก พี่ว่า
อันไหนต่อ อันไหนรองครับ
ส่วนผมคิดว่า lh พรีเมี่ยมกว่านิดนึงครับ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 2406

สกา มันจะเร็วกว่านะครับ แฟชั่นก็พวกลายหมากรุกทั้งหลาย ให้ตีค่าไปก่อนเลยว่าเป็นเพลงสกา

ส่วนเร็กเก้จะช้ากว่านิดหน่อย โทนสีแฟชั่นจะออก เหลือง เขียว แดง แบบ บ็อบ มาเล่
เพลงเร็กเก้ดังๆก็ No women no cry
http://www.youtube.com/watch?v=jGqrvn3q1oo
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 2407

ขอบคุณครับ
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
ekudom

j

โพสต์ที่ 2408

พี่โจให้ P/E เหมาะสมของ SCNYL,IT,HMPRO,KH  ไว้เท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ
..Ekudom..
teegogo

โพสต์ที่ 2409

รบกวนถามพี่โจหน่อยครับ
หุ้นที่ ชื่อ TC เป็นหุ้นส่งออกอาหารกระป๋อง
มีงบสินทรัพหมุนเวียน-หนี้สินทั้งหมดแล้ว ยังมากกว่า Mkt cap อยู่ 2/3 พี่โจคิดว่ามันเป็นหุ้น net-net ได้ไหมครับ

หรือพี่มีความเห็นยังไงกับหุ้นตัวนี้ครับ
ขอบคุณครับ
kob2517

โพสต์ที่ 2410

ขอไปด้วย 1 ที่ครับ
system@min
Todo

โพสต์ที่ 2411

ต้องขอโทษพี่โจ ด้วยนะครับ ลงชื่อไว้แล้ว แต่มีงานด่วนเข้าครับ วันที่ 29 พอดี คงไปร่วมไม่ได้
 ว๊า เสียดายจัง อยากเจอตัวจริง ไว้โอกาสหน้า จะต้องไปไหว้ และเยือนให้ได้เลยครับ

ขอบคุณครับ
picklife

โพสต์ที่ 2412

สวัสดีครับพี่ รบกวนถามพี่ว่าคิดย่างไรกับPLEบ้างครับ ทำไมปีก่อนขาดทุน และปีนี้พลิกมากำไรได้ครับ :?
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
jverakul
ผู้ติดตาม: 91

โพสต์ที่ 2413

เรียนถามพี่โจ

ในช่วงนี้การเมืองยังอึมครึม  ส่วนการประท้วงก็ไม่รู้ว่าจะปะทุขึ้นมาอีกเมื่อใหร่

ในมุมมองพี่โจคิดว่าหุ้นในกลุ่มใหนน่าสนใจและไม่น่าสนใจ เข้าไปลงทุน  

พี่โจคิดว่าเห็นการณ์ที่บ้านเมืองลุกเป็นไฟ  จะเหมือนเหตุการณ์ที่ธปท.กันสำรอง 30 % ไหมครับ  (ระยะเวลาของการคงอยู่อาจจะต่างกัน)

ขอบคุณครับ

ปล.มุมมองพี่โจเกี่ยวกับการเมืองนี้ลึกซึ้งๆ  จริงครับ :bow:  :bow:  :bow:
" สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย "
" Whatever your mind can conceive and believe it can achieve "
" ผมเป็นเหาฉลาม Don't Trusted me."
VI Wannabe
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2414

สวัสดีครับพี่โจ
ผมขอรบกวนถามเกี่ยวกับ TCCC หน่อยครับ
ผมเห็นว่ามันทำกำไรสูงมา 3-4 Qs แล้ว dividend ก็อยู่ในเกณฑ์สูงตลอด, Q ล่าสุด EPS สูงถึง 0.78 (ครึ่งหนึ่งของปี 52 และมากกว่า 51 ทั้งปี) แต่ตลาดก็ยังไม่ตอบสนองเท่าที่ควร
อาจมีอะไรที่ผมมองพลาดไปหรือเปล่า  
ขอบคุณมากครับ
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
jmb2511

ขอโทษที่ไม่สามารถมารวมมี้ทติ้งได้

โพสต์ที่ 2415

ผมขอแสดงความเสียใจและขอโทษที่ผมไม่สามารถจะมาได้โอกาสที่ดีอย่างนี้ ขอโทษทุกท่านนะครับโดยเฉพาะพี่โจ ผมไม่พร้อมครับ ขออภัยจริงๆครับ ปีหน้าผมจะไปแน่นอนครับ คงใหัโอกาสผมนะครับ ถ้าให้โอกาสผม ผมเสียดายจริงๆครับอยากรู้จักพี่ๆเพื่อนๆทุกคนเลยครับ ปีนี้ขอรู้จักพี่ๆและเพื่อนๆผ่านเว็บบอร์ดนี้ก่อนนะครับ  :)
sakana_sushi

โพสต์ที่ 2416

ลูกอิสาน เขียน:
ก่อนอื่นเราควรเข้าใจก่อนว่า ROE ROA มีที่ไปที่มาอย่างไร
จากสมการตัวแม่ของบัญชี สินทรัพย์(Asset)=หนี้(Liability)+ทุน(Equity)

ส่วน R หรือ return ผมใช้ตัวเลขกำไรสุทธิ ไม่เอากำไรก่อนภาษีถึงแม้บางบริษัทมีโครงสร้างภาษีต่างกัน ผู้ถือหุ้นจะสนใจกิจการที่ใส่เงินลงทุนไปแล้วให้ผลตอบแทนที่เหมาะสม ในที่นี้คือ ROE หรือกำไร/ทุน ตัวเลขที่ 10-15% ผมคิดว่าน่าจะเป็นตัวเลขที่เราคาดหวังจากการลงทุนทำธุรกิจครับ หากดอกเบี้ยพันธบัตร 4-5% บวกความเสี่ยงในการทำธุรกิจ ตัวเลข 10-15% น่าจะเหมาะสม

ส่วน ROA จะเป็นตัวเลขที่แสดงประสิทธิภาพการสร้างผลตอบแทนจากสินทรัพย์ทั้งหมดของกิจการ โดยรวมทั้งส่วนเงินทุนจากเจ้าของและเงินทุนส่วนที่กู้มา(เจ้าหนี้) ดังนั้น ROA จะต่ำกว่า ROE เสมอ หากเราคาดหวัง ROE 10-15% และกิจการมีหนี้สิน/ทุน 1:1 เท่า ดังนั้น ROA ของกิจการก็ไม่ควรต่ำกว่า 5-8% ครับ แต่ในความเป็นจริง ROA จะสูงกว่านี้นิดหน่อยเป็นประมาณ 7-10% เพราะกิจการส่วนใหญ่มีหนี้สิน/ทุน ต่ำกว่า 1 เท่าครับ

ตัวเลข ROA ROE ที่เหมาะสมข้างต้นหมายถึงกิจการทั่วๆไป แต่จะมีบางอุตสากรรมที่ตัวเลขนี้จะเป็นข้อยกเว้น เช่นกิจการที่เป็นธนาคาร เงินทุน ลิสซิ่ง แฟคตอริ่ง พวกนี้จะมี ROA ที่ต่ำมาก แต่ ROE ปกติ เหตุผลเพราะกิจการสถาบันการเงินจะมีการใช้เงินทุนจากการก่อหนี้สูงมาก อัตราส่วนหนี้สิน/ทุน อาจจะ 5-12 เท่า ดังนั้นทำให้ ROA ต่ำแต่ ROE สูงได้ครับ จุดด้อยอีกอย่างของ ROE ROA คือบางกิจการบันทึกมูลค่าของที่ดิน สินทรัพย์ต่างๆในราคาที่ต่ำกว่าราคาตลาดมาก ทำให้
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
ไปดีมาดี

....อดไป

โพสต์ที่ 2417

รอบนี้อดไป เสียดายจัง  :cry:

แต่ยังไงขอฝากคำถามถึงพี่โจหน่อยครับ  :P

เวลาพี่คาดการณ์ในกิจการที่ลงทุน พี่คาดการณ์ไปหาสภาพของกิจการใน "อนาคต" เทียบกับราคา "ปัจจุบัน"
ไอตรง"อนาคต" เนี่ย พี่โจคาดการณ์ไปล่วงหน้านานถึงเมื่อไหร่ครับ :?

ตอนนี้กำลังฝึกวิชาอยู่ครับ รับมานิดหน่อย แต่เริ่มจะหวั่นไหวในหลักการตัวเองว่า "อนาคต" ของผม มันคาดการณ์ไกลเกินไปหน่อยรึเปล่า?  ไม่อยากเสียโอกาสรอนานเกินไปหนะครับ :twisted:

[ อันนี้เป็นความเห็น: พูดๆ ไป ผมรู้สึกว่า VI ก็คล้ายๆ Technical ที่รอรอบนะ  เพียงแต่ VI base on ที่พื้นฐานซึ่งจับต้องได้จริง แต่รอบนึงๆ มันก็อาจจะนานไปเรื่อยๆ ถ้าหากว่ากิจการเรายังดีขึ้นไปเรื่อยๆ โดยไม่มีที่ท่าจะลง]
ทุกท่านมีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ  :?:
frontosa

โพสต์ที่ 2418

ขอโทษด้วย ผมไปไม่ได้แล้ววันนี้ พอดีมีธุระด่วนครับ เสียดายมากๆ
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 2419

ผม กับ พี่ปูถึงบ้านนะครับ
ครั้งถึงดึกมาก ประมาณ 3 ทุ่มเหนื่อยมากครับ

แต่มีความสุข

:D  :D

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านนะครับ ที่ช่วยกันจัดงานดีๆ :D  :D
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
kannicha

โพสต์ที่ 2420

พึ่งถึงบ้านค่ะ ขอบคุณ พี่ๆ น้องๆ ชาว ThaiVi ภาคใต้ ทุกคน โดยเฉพาะ น้องเชน ,พี่โจ ,พี่วรพงษ์ ,พี่ตี้ และอีกหลายๆท่านที่ไม่ได้เอ๋ยนาม บรรยากาศงาน เป็นกันเอง และได้ความรู้จากพี่โจ และ ชาว VI ท่านอื่นอย่างมาก เรียกได้ว่าคุ้มค่ามากๆค่ะที่ได้ไปงานนี้  วันนี้ขอพักก่อนนะคะ ราตรีสวัสดิ์ทุกๆท่านค่ะ
Kannicha
0N0111

โพสต์ที่ 2421

งานนี้ไม่มีมือเลคเซอร์บ้างหรือครับ
มารอภาพ บรรยากาศ ข้อมูลดีๆตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ
วันนี้มานอนรอต่อ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
green-orange

โพสต์ที่ 2422

[quote="charun"]รวบรวมรายชื่อTVI Meeting ภาคใต้ครั้งที่ 3 เสาร์ที่ 29 พค.53เวลา 11.00 น.
ร้านอาหารสมิหลา ซีสป็อต หาดใหญ่
1.ลูกอิสาน
theerasak24

โพสต์ที่ 2423

ผมถึงบ้านประมาณ เที่ยงคืนกว่า ครับ แต่ได้ความรู้และแนวความคิดเพิ่มและรู้จักพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ไปในทิศทางเดี่ยวกันครับ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
wasan_yu

โพสต์ที่ 2424

ใครก็ใด้ครับเล่าให้ฟังบ้างครับ :pray: :pray::pray::pray:
เด็กสระบุรี
sangop403

โพสต์ที่ 2425

เสียดายเช่นกัน ที่ไม่ได้ไปครับ ภรรยาผมก็ขึ้นเวร ที่ ร.พ. ส่วนผมก็ติดธุระเช่นกัน ครั้งนี้น่าจะเป็นครั้งแรกที่ไม่ได้ไปร่วมงานครับ ครั้งหน้า จะพยายามไปให้ได้ครับ :D
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 2426

wasan_yu เขียน:ใครก็ใด้ครับเล่าให้ฟังบ้างครับ :pray: :pray::pray::pray:
มารอฟังด้วยครับ  :wink:
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2427

มาถึงบ้านแล้วครับ รถไฟมาถึงตอน 11 โมง
ขอบคุณ พี่โจ พี่กาน พี่ตี้ และพี่ๆเพื่อนๆท่านอื่นๆที่มาแบ่งปันนะครับ
และขอบคุณสำหรับหุ้นเด็ดๆๆๆ แต่ขอไปทำการบ้านมาก่อนนะครับ แล้วค่อยตัดสินใจว่าจะลอกการบ้านดีมั้ย อิอิ
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2428

Skyforever เขียน:มาถึงบ้านแล้วครับ รถไฟมาถึงตอน 11 โมง
ขอบคุณ พี่โจ พี่กาน พี่ตี้ และพี่ๆเพื่อนๆท่านอื่นๆที่มาแบ่งปันนะครับ
และขอบคุณสำหรับหุ้นเด็ดๆๆๆ แต่ขอไปทำการบ้านมาก่อนนะครับ แล้วค่อยตัดสินใจว่าจะลอกการบ้านดีมั้ย อิอิ
ขอบคุณพี่จรัญที่มีน้ำใจขับรถมาส่งนะครับ
ขอบคุณ คุณหมอฝนที่มาแบ่งปันความรู้ให้ฟังเช่นกันครับ
jmb2511

ถีงพี่ๆที่ไปงานtvi meeting มาครับ

โพสต์ที่ 2429

อิจฉาครับ ไม่ได้ไป ทั้งๆที่ตั้งใจ เลยไม่มีโอกาสรู้จักพี่ๆ เพื่อนๆ เสียดายมากครับ ปีหน้าผมขอสมัครเดี๋ยวนี้เลยครับ ขอถามพี่โจนิดนะครับ ว่า kh.,eastw. ถือว่าเป็นgrowth stocks ได้ไหมครับ ถ้าไม่ไช่แล้วพี่โจจัดอยู่ในกลุ่ไหนครับ ขอขอบคุณไว้ลว่งหน้าเลยครับพี่ครับ ขอบคุณมากๆครับ :)
worapong

ขอยืมกระทู้พี่โจหน่อยนะครับ

โพสต์ที่ 2430

ขอยืมกระทู้พี่โจหน่อยนะครับ

พอดีตอนมีตติ้งมีการคุยกันถึงตัว IT CITY ผมเห็นข่าวที่น่าสนใจขอเอามาแปะไว้เผื่อคนที่สนใจตัวนี้จะได้ลองอ่านดูนะครับ

อันนี้คุณเอกชัยพูดถึงทิศทางของธุรกิจ และการขยายสาขาใหม่ๆครับ เข้าใจว่าปีทองจริงๆ น่าจะเป็นปีหน้าครับ เพราะส่วนใหญ่สาขาใหม่จะเริ่มกำไรเป็นกอบเป็นกำเมื่อเปิดครบปีนะครับ

http://www.prachachat.net/view_news.php ... 2010-02-22

อันนี้จะเป็นข่าวของคู่แข่งครับ ซึ่งก็เร่งเปิดสาขาเหมือนกัน
http://www.prachachat.net/view_news.php ... 2010-04-12
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch