ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 883

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 2221

[quote="nun08"][quote="ลูกอิสาน"][quote="ler109"]พี่โจครับ...
การใช้ Market cap มาวิเคราะห์ความถูกความแพงของหุ้นมีหลักการอย่างไรครับ แล้วเราจะต้องพิจารณาควบคู่กับอะไรบ้างครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2222

soraroz เขียน:
ผมให้ความเห็นสั้นๆหุ้นกลุ่มนี้แต่ละตัวเท่าที่เคยศึกษามาบ้าง..

PRO ในอดีตเป็นหุ้นที่ดีมากบริษัทนึง หลุมขยะอยู่ที่จังหวัดสระแก้ว สามารถรองรับการฝังได้อีก 40-50 ปี เมื่อ 2-3 ปีที่แล้วมีปัญหาชาวบ้านประท้วงจนถูกสั่งปิดหลุมขยะไประยะเวลานึง หลังจากเปิดใหม่ ทุกอย่างไม่เป็นไปเหมือนเดิมขาดทุนอยู่ 1-2 ปี จนปีที่แล้วขาดทุนหนักเพราะสำรองด้อยค่าการลงทุนต่างๆจำนวนมากจนน่าตกใจ (ใครถือหุ้นลองไปประชุมดูนะครับว่าบริหารกันอย่างไรถึงผิดพลาดได้ขนาดนั้น :evil: ) ทำให้ส่วนทุนลดลงมากจนต้องเพิ่มทุน แต่หุ้นเพิ่มทุนก็ขายได้ไม่หมด มีความผิดพลาดในการขายหุ้นจนขายหุ้นได้น้อยกว่าคาด โดยรวมๆเดายากจริงๆครับว่าจะเป็นอย่างไร

BWG ในอดีตเป็นหุ้นที่พื้นฐานดีมากเช่นกัน และราคาหุ้นเคยถูกไล่ไปไกลลิบๆ บริษัทมีหลุมบำบัดขยะที่สระบุรีประมาณ 200-300 ร้อยไร่ สามารถฝังได้อีกอย่างน้อย 10 ปี นอกจากนั้นบริษัทยังไปประมูลได้งานการบริหารโรงงานเผาขยะอุตสาหกรรมจากรัฐที่สมุทรปราการชื่อว่าอัคคีปราการ ระยะหลังมีการรับงานก่อสร้างบำบัดขยะชุมชนด้วย ปัญหาของบริษัทในปีที่ผ่านมาคืองานลดลงมาก บริษัทย่อยอัคคีปราการก็ยังขาดทุนและยังต้องไปสู้คดีกับประชาชนบางกลุ่มเรื่องมลพิษ เรื่องก็มีอยู่ว่าประชาชนที่อยู่ใกล้บ่อบำบัดบางส่วนได้อ้างว่าได้รับมลพิษจากบ่อบำบัด โดยมีข้อมูลสนับสนุนจากคณะทำงานชุดนึงที่มี นพญ.ท่านนึงเป็นประธาน มีการฟ้องร้อง แต่ศาลปกครองก็ยกคำพ้องเพราะมีการตรวจสอบจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องไม่ปรากฎหลักฐานที่ชัดเจน บริษัทได้อ้างว่าคณะทำงานชุดที่มีนพญ.ดังกล่าวมีอคติต่อบริษัทและได้ฟ้องกลับในปัจจุบัน เหตุการณ์เคยรุนแรงถึงขั้นปิดถนนกดดันจนรัฐต้องส่งปิดโรงงาน แต่บริษัทได้ประท้วงบ้างโดยเอารถและคนที่ทำงานในบ่อมาปิดถนนบ้าง จนกรมโรงงานต้องยอมเปิดโรงงานอีกครั้ง(เมืองไทยตอนนี้ม๊อบต้องแก้ด้วยม๊อบเกิดพฤติกรรมเลียนแบบไปทั่ว.. เอวัง :roll: )โดยรวมผมคิดว่า bwg เป็นบริษัทกำจัดจากที่น่าจะดีที่สุด มีการเปิดงานให้คนภายนอกเข้าไปดูงานทุกๆปี เพราะบริษัทมั่นใจว่าทีการจัดการที่ถูกต้องเป็นมาตรฐาน เมื่อเดือนกุมภาที่ผ่านมาก็เพิ่งเปิดให้สื่อมวลชนเข้าไปดูบริษัทครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2223

Tibular เขียน:ถามมุมมองพี่ลูกอีสานเกี่ยวกับ SORKON ครับ
ผมได้ดูงบย้อนหลังมาหลายปี เกิดสะุดุดตากับเรื่องของหนี้ระยะสั้นมากบริษัทคงใช้ OD ในเรื่องของเงินทุนหมุนเีวียนมากทำใ้ห้ต้องเสียดอกเบี้ยมาก กำไรที่หามาได้ก็เลยไม่ค่อยดีเท่าที่ควรไม่ทราบเหตุผลในการบริหารงานแบบนี้้เลย หรือว่าเป็นธรรมชาติของธุรกิจนี้
ขอบคุณครับ
ผมก็ไม่ค่อยได้ติดตาม SORKON นะครับเห็น D/E 3 เท่าก็ไม่อยากดูต่อแล้ว ไม่ปกติหรอกครับสำหรับหนี้สินเยอะแบบนี้ เหตผลที่ทำไมผมไม่ชอบกิจการที่หนี้สินสูงเพราะหมายความว่าหากเกิดอะไรขึ้นทำให้ขาดทุนมากๆ โอกาสที่กิจการจะเจ๊งเลยมีสูง นอกจากนั้นหนี้สินที่สูงทำให้มีค่าใช้จ่ายดอกเบี้ยทำให้ต้นทุนการผลิตสินค้าสูงกว่าคู่แข่งที่มีงบดีกว่า และปกติหากหนี้สินสูงธนาคารก็จะชาร์จดอกเบี้ยสูงกว่าปกติเพื่อชดเชยความเสี่ยง ยิ่งทำให้กิจการแย่ลงไปอีกเป็น vicious circle เรื่อยไป ปัจจุบันดอกเบี้ยอยู่ในสภาวะต่ำหากดอกเบี้ยสูงขึ้นกิจการที่มีหนี้สูงจะลำบากครับ ตัวบริษัท SORKON ทำกิจการผลิตสินค้าจากหมู มีบริษัทย่อยที่ทำฟาร์มและบริษัทย่อยที่ทำลูกชิ้นจากปลาทะเลรายใหญ่ที่สุดของประเทศอยู่แถวมหาชัย สินค้าที่คุ้นเคยหน่อยเป็นพวกแหนม หมูยอ หมูหยอง และที่ผมชอบทานคือหมูแผ่นออง-เทร่ ซึ่งเข้าใจว่าเป็นเจ้าเดียวในตลาดนี้ คนชอบซื้อเป็นไปกับแกล้ม เสียที่ชื่อเรียกยากนิดนึงดูหรูไปสำหรับคอเหล้า น่าจะตั้งชื่อให้เรียกง่าย ฟังสบายๆติดหูน่าจะดีกว่า  :lol:

ประเด็นที่น่าสนใจของบริษัทคือยอดขายบริษัทก็เพิ่มขึ้นทุกปี ปีที่แล้วมีกำไร 6 บาท/หุ้นทั้งที่มีสำรองด้อยค่าไปเยอะและมีขาดทุนจากบริษัทร่วมอีก แต่เข้าใจว่าปีที่แล้วได้ขายหุ้นบริษัทเหล่านั้นทิ้งไปเกือบหมดแล้ว ดังนั้นปีนี้ถ้าไม่มีรายการพิเศษ กำไรอาจจะกระโดดได้ บริษัทกำไร 6 บาท ปันผลเพียงบาทกว่าๆ ก็ควรจะเป็นอย่างนั้นเพราะ D/E สูงซะขนาดนั้นการปันผลแค่บาทกว่าๆยังต้องไปกู้มาจ่ายเลย ปีที่แล้วบริษัทได้เข้าซื้อโรงงานผลิตของนารายฟู๊ด ทำให้มีกลุ่มลูกค้าตลาดส่งออกมากขึ้น ถ้าโรงงานนี้มีกำไรก็น่าจะส่งผลบวก แต่ถ้าไม่ดีคงจะฉุดผลประกอบการไปอีก บริษัทยังมีที่ดินแถวสระบุรีหรือเปล่าไม่แน่ใจ ซื้อไว้ขยายฟาร์มแต่กลับไม่ได้ใช้ประโยชน์ใดๆ แต่ต้องกู้เงินมาซื้อเสียดอกเบี้ย ถ้าขายที่ดินออกไปได้จะส่งผลดีมากในแง่กระแสเงินสด (แต่ดูเหมือนผู้บริหารไม่อยากขายขาดทุน เหมือนคนซือ้หุ้นไม่คอมคัทลอสยังไงไม่รู้นะ... :? )

ข้อด้อยนอกจากหนี้สินที่ค่อนข้างสูงแล้ว บริษัทยังมีบริษัทลูก บริษัทร่วมค่อนข้างเยอะ ซึ่งส่วนใหญ่ขาดทุนจนต้องขายทิ้งและมีรายการแปลกแบบหนี้สูญค่อนข้างเยอะ ผมไม่ทราบว่ามีนัยยะอะไรหรือไม่ บริษัทมีค่าตอบแทนผู้บริหารปีที่แล้ว 50 ล้าน แต่บริษัทมีกำไรแค่ 37 ล้าน ดูจะสูงไปหน่อย ไปอ่านเจอในกระทู้เก่าๆมีประเด็นเรื่องธรรมภิบาลที่พี่ๆเคยตักเตือนทำนองว่าหมูที่นี่กินกระดาษด้วย :evil:  แต่นี่เป็นเพียงข้อสังเกตที่ไม่มีหลักฐานอะไร ผมก็ยังไม่ค่อยปักใจเชื่อเท่าไหร่ แต่ดูกำไรสุทธิต่อยอดขายแล้วจะน้อยกว่าที่ควรจะเป็นไปจริงๆ ย้อนหลังหลายปีกำไรสุทธิไม่เคยเกิน 3% ทั้งที่บริษัทมีแบรนด์ค่อนข้างดี มีบริษัทลูกที่คอยซับพอร์ต มีฟาร์มเอง บริษัทผลิตลูกชิ้นก็อันดับหนึ่งของประเทศ น่าจะทำกำไรได้สูงกว่านี้ หรือไม่ก็เป็นภาระดอกเบี้ยที่ฉุดให้กำไรต่ำ ก็เป็นข้อสังเกตนะครับ อีกเรื่องคือสภาพคล่องการซือ้ขายของหุ้นน้อยมาก ถ้าซื้อแล้วจะขายออกคงยากหน่อยครับ.. :)
burengnong
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2224

พี่ลูกอีสานมีมุมมองกับ TCOAT ยังไงครับ
nun08
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2225

[quote="ลูกอิสาน"][quote="nun08"][quote="ลูกอิสาน"][quote="ler109"]พี่โจครับ...
การใช้ Market cap มาวิเคราะห์ความถูกความแพงของหุ้นมีหลักการอย่างไรครับ แล้วเราจะต้องพิจารณาควบคู่กับอะไรบ้างครับ
sphere
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2226

พี่ลูกอีสานใช้เกณฑ์อะไรในการจับหุ้นเข้าwatchlistครับ อย่างgfptนี่ผมไม่แปลกใจตรงการวิเคราะห์ แต่สงสัยว่าทำไมพี่โจถึงจับเข้าwatchlist ที่ผมสังเกตุคือหุ้นที่พี่โจทำกำไรได้มากโดยมากจะเป็นหุ้นวัฏจักร แต่ว่าหุ้นวัฏจักรก็มีอยู่หลายตัว อย่างVNG GFPT RCLถ้าเป็นผมก็คงสะดุดตาเมื่อเห็นว่ากำไรเพิ่มแต่ไม่จับลงwatchlistเพราะไม่เห็นถึงความแตกต่างกับบริษัทอื่น(ถ้าเป็นหุ้นเรือผมก็คงจะเลือกTTAหรือPSLมากกว่าRCL) เลยอยากรู้ว่าพี่โจใช้หลักอะไรในการคัดหุ้นเข้าwatchlistครับโดยเฉพาะพวกหุ้นวัฏจักร
peerawit

โพสต์ที่ 2227

พี่โจครับ

PS ตั้งเป้ายอดขายไว้ แสนล้านใน 6 ปี กำไรน่าจะ 20,000 ล้าน ซึ่งอาจจะต้องรอดูผลการไปลงทุนที่ต่างประเทศ พี่โจคิดว่าเป็นไงครับบริษัทนี้ ตอนนี้ market cap = 38,000 ล้านบาท

SPALI ตอนนี้ ราคา 7.9 บาท ดูจาก backlog แล้วก็พอใช้ได้ พี่ขายไปที่ราคา 5 บาทกว่า ผมเพิ่งซื้อไป ขอความเห็นเกี่ยวกับบริษัทนี้หน่อยครับ

LPN ที่ P/E 8 แพงไปไหมครับ

รบกวนพี่โจช่วยหา มุลค่าที่เหมาะสมของ Ticon หน่อยครับ ขอบคุณครับ
:oops:  :oops:
ไม่ประมาท
daraneemui

โพสต์ที่ 2228

มารอ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2229

ลูกอิสาน เขียน:
ปกติบริษัทมหาชนจะจ่ายปันผลได้ต้องมีกำไรสะสมและกำไรสะสมนั้นต้องมากกว่าส่วนต่ำกว่ามูลค่าหุ้น (ที่น้องมิเรียกว่าส่วนลดจากราคาพาร์)
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2230

โอ้ยย.. อ่านไม่ไหว เยอะเจงๆ
chuyoo

โพสต์ที่ 2231

คุณลูกอีสานช่วยวิเคราะห์ singer ว่าเข้าข่ายเป็นหุ้น turn around รึยังคะ
เห็นว่าปีนี้บริษัทจะล้างขาดทุนสะสมได้หมด เริ่มมีกำไรตั้งแต่ไตรมาส๔/๕๒
แล้ว มีการเปลี่ยนกลยุทธการขาย เน้นเครื่องปรับอากาศมากขึ้น ซึ่งมีโปรโมชั่นทำให้ขายดีขึ้นมากทีเดียวค่ะ...ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ.
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 2232

เวลาซื้อหุ้นที่ดีที่สุดคือยอดขายต่ำกว่าที่ควรจะเป็นมานาน เพราะนั่นหมายความว่ากำลังซื้ออัดอั้น รอคอยวันระเบิด
รบกวนถามพี่โจครับ
เวลาเราจะดูcycleของกลุ่มautoเราจะดูยังไง

ผมสงสัยว่าเราจะหาค่าที่ควรจะเป็นได้ยังไงคับ??
(ประมาณการ)
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
คนคอน

โพสต์ที่ 2233

neo_potato_Th เขียน: รบกวนถามพี่โจครับ
เวลาเราจะดูcycleของกลุ่มautoเราจะดูยังไง

ผมสงสัยว่าเราจะหาค่าที่ควรจะเป็นได้ยังไงคับ??
(ประมาณการ)
ขอช่วยตอบนะครับอาจจะถูกผิด
สำหรับผม อาจจะดูบ้านๆไปหน่อยนะครับ

คือถ้าช่วงไหนผมหารถป้ายแดงไม่ค่อยเจอเลย แปลว่าตลาดตกต่ำ
แต่ช่วงไหนที่ขับไปไหนก็เจอแต่ป้ายแดงเหมือนตอนนี้ ก็แปลว่าตลาดกำลังจะพีค

อันนี้ความคิดผมนะครับ เข้าแชร์ ฆ่าเวลารอให้เทพจุติ อิๆ
damiano

โพสต์ที่ 2234

neo_potato_Th เขียน: รบกวนถามพี่โจครับ

(ประมาณการ)
ดูตลาดรถมือสองดูสิครับ

โดยส่วนใหญ่แล้ว คนที่มีรถอยู่แล้วนั้น ถ้าต้องการจะซื้อรถใหม่ เค้าต้องขายรถเก่าออกไปก่อนเพื่อเอาเงินนั้นมาซื้อคันใหม่

ถ้าตลาดรถมือสองกำลังบูม คนซื้อคนขายกันเยอะ น่าจะเป็นสัญญาณอย่างนึงได้นะครับ ว่า ตลาดรถมือหนึ่งน่าจะกำลังจะกลับมาบูมแล้ว

ตัวผมเอง ไม่ใช่คนรู้เรื่องรถอะไรมากมาย ผมอ่านเอามาจากหนังสือครับ

อ่านเจอมาจากหนังสือของ หนุ่มเมืองจันทร์เล่มล่าสุด เค้าเล่าว่า เจ้าของโชรมที่ไปเปิดที่ยโสธร ช่วงแรกๆขายไม่ได้เลย แต่พอเค้านึกได้ว่า คนที่จะมาซื้อรถใหม่ของเค้า น่าจะต้องขายรถเก่าออกไปก่อนเพื่อที่จะได้เอาเงินมาซื้อรถใหม่ได้ เค้าเลยไปติดต่อเต้นรถ ให้มาซื้อรถเก่าของลูกค้า หลังจากนั้น โชรูมของเค้าก็ขายได้เป็นกอบเป็นกำครับ

หวังว่าน่าจะมีประโยชนบ้าง
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 2235

มีเวปไหนดูตลาดมือ2ได้มั่งมั้ยคับ
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
thanapon.k

โพสต์ที่ 2236

www.one2car.com
มีรถเยอะดีครับ รู้สึกว่าหลังๆปริมาณรถน้อยลง
damiano

โพสต์ที่ 2237

neo_potato_Th เขียน:มีเวปไหนดูตลาดมือ2ได้มั่งมั้ยคับ
ลองเดินออกไปดูเลยครับ ไม่ก็สังเกตุจากคนรอบๆข้างเอา
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 2238

ลูกอิสาน เขียน:ขอใช้เนื้อที่กระทู้นี้สวัสดีปีใหม่ๆเพื่อนทุกท่านครับ
:o

กราบสวัสดีพี่ครรชิต ลุงขวด พี่ปรัชญา พี่ต.หยวนเปียว พี่มน พี่เจ๋ง พี่ธันวา พี่วิบูลย์ พี่ป้อม พี่พี พี่กะละมัง พี่นริศ คุณInvisible Hand เฮียคลายเครียด พีสามัญชน พี่พรรณ พี่ty พี่จรัญ เพื่อนๆน้องๆทุกคนรวมถึงครอบครัว ขอให้ปี 2552 พบเจอแต่ความสุข ไม่มีทุกข์ภัย ขอให้มีโชคดี โรคภัยไม่เบียดเบียน หวังอะไรให้สมใจปราถนา เดินทางก็ขอให้ปลอดภัย พอร์ตหุ้นขอให้เฟื่องฟูลบล้างปีเก่าให้หายไปครับ สุดท้ายขอให้คิดดี มีสติตลอดเวลาครับ :)
ลูกอิสาน เขียน:สวัสดีปีใหม่ทุกท่านเช่นกันครับ  :D  

:pray: กราบสวัสดีพี่ในเวปทุกท่าน พี่ครรชิต ลุงขวด พี่ปรัชญา เฮียพอใจ พี่กะละมัง พี่พี พี่ ty พี่จรัญ พี่ต.หยวนเปียว พี่มน พี่ธันวา พี่วิบูลย์ พี่นัน พี่เล็ก พี่ WEB พี่ lychee พี่หมอสามัญชน พี่ฉัตรชัย พี่นริศ คุณคเชนท์ และน้องๆทุกท่านเพื่อนสมาชิกทุกคน ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย ดลบันดาลให้คนที่คิดดีทำดี ขอให้ได้รับผลดีนั้น ขอให้แคล้วคลาดจากภยันอันตรายทั้งปวง เดินทางไปไหนขอให้ปลอดภัย สุขภาพแข็งแรง อายุยืนยิ่งกว่าบัพเฟตฟ์ จะได้ลงทุนได้นานๆ :lol:
หากผมล่วงเกินผู้ใด โดยไปวิจารย์หรือทุบหุ้นของใคร โดยเจตนาหรือไม่เจตนา ก็ขอโทษด้วยครับ ขอให้เลิกแล้วต่อกัน รู้จักคำว่าให้อภัย ไม่อามาตพยาบาท ก่อสมานฉันร์ สังคมเวปเล็กๆของเราก็จะมีแต่ความสงบสุข รุ่งเรืองด้วยปัญญาและเงินทองครับ.. :D
สวัสดีครับคุณลูกอิสาน

ก่อนอื่นต้องขออภัยด้วยที่ไม่ได้ทักทายคุณลูกอิสาน แม้จะถูกพาดพิงทั้งสองครั้งตอนต้นปี 2009 และต้นปี 2010 นี้  

สงกรานต์ปีนี้ มีโอกาสดีที่ได้เข้ามาอ่านกระทู้ทรงคุณค่า ในห้องคลังกระทู้คุณค่า  ต้องบอกว่า คุณลูกอิสานเป็นนักลงทุนผู้รอบรู้ เป็นตัวอย่างที่ดีของชาว TVI จริงๆ สุดยอดครับ นับถือ นับถือ  :bow: :bow: :bow:

ผมรับคำอวยพรมาสองปีแล้ว ก็ขอให้โอกาสปีไหม่ไทยและวันครอบครัวก็แล้วกันครับ  ขอให้คุณลูกอิสานและครอบครัวประสบแต่ความสุข ความสำเร็จในทุกๆ ด้าน และมีสุขภาพแข็งแรงด้วยครับ  พอร์ตโตวันโตคืนถึงพันล้านๆ เร็วครับ :) :)

จะมาขอความรู้จากคุณลูกอิสานและชาว TVI เป็นระยะๆ ครับ  :D  :D
soraroz

โพสต์ที่ 2239

สวัสดีปีใหม่ไทยครับพี่โจ

วันนี้ผมนั่งดูหุ้น MSC เห็นราคาของมันลงมาเรื่อยๆ ดูแล้วน่าเก็บมิใช่น้อย

P/BV ก็ยังไม่แพง P/E ก็ 13 กว่าๆ ถ้าคิดจากปีที่ผ่านมา

ผมมีเรื่องอยากถามคือ ทั้งๆที่ ค่าย IBM(ไม่้แน่ใจว่ารวม lenovo รึเปล่า) Hewlet ก็เป็น vendor เจ้าใหญ่ในตลาด notebook ทั้งจากรายย่อย และรายใหญ่ แต่ทำไม กำไรกลับตกลงมาเรื่อยๆ แบบนี้ ถึงแม้ราคาจะไม่แพง แต่ MOS ก็จะน้อยรึเปล่าครับพี่ หรือว่าเพราะตลาดรายย่อย โดนพวก acer toshiba fujitsu ตีตลาดไปหมด พี่โจมองยังไงกับหุ้นตัวนี้บ้างครับ ยังถือว่าเสี่ยงมากไม๊ถ้าจะเข้าไปถือ โดยมองว่าราคามันไม่แพงครับ

งวด งบการเงิน
ณ วันที่       งบปี 49 งบปี 50 งบปี 51 งบปี 52

บัญชีทางการเงินที่ สำคัญ
สินทรัพย์ รวม 2,075.30 2,048.42 2,119.38 2,004.91
หนี้สินรวม 1,029.24 962.31 982.68 870.63
ส่วนของผู้ถือหุ้น 1,043.20 1,080.71 1,132.29 1,127.83
มูลค่าหุ้นที่เรียกชำระแล้ว 360.00 360.00 360.00 360.00
รายได้รวม 5,923.01 5,614.52 5,601.95 5,308.03
กำไรสุทธิ 211.76 156.31 137.99 67.54
กำไรต่อหุ้น (บาท) 0.59 0.43 0.38 0.19
อัตราส่วนทางการเงิน ที่สำคัญ
ROA(%) 14.23 10.54 9.25 5.37
ROE(%) 21.60 14.72 12.47 5.98
Commodity อย่ายึดติดกับราคา อย่าคิดว่าราคาปัจจุบันขึ้นมาจากเท่าไหร่ ให้มองว่า บริษัทที่ตนเองลงทุน มีพื้นฐาน demand และราคาของผลิตภัณฑ์เป็นอย่างไร

รูปภาพ
Khunchat

โพสต์ที่ 2240

ยอดขาย/ราคาหุ้น ใช้วัดอะไรได้บ้างครับ ในเรื่องราคาหุ้นถูกหรือแพง
แล้วสูงหรือต่ำ ดีครับหรือน่าลงทุนครับ
montkrua

โพสต์ที่ 2241

เนื่องในโอกาสวันปีใหม่ไทย ผมขอเชิญอำนาจคุณพระศรีรัตนไตรช่วยดลบันดาลให้ คุณลูกอิสานและครอบครัว มีสุขภาพแข็งแรง จิตใจใสสด  ด้วยจิตคาราวะ
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2242

ถามคุณลูกอีสานครับว่าการพิจารณาขายหุ้นของคุณลูกอีสานว่า
จะตัดสินใจขายเมื่อไรครับเพราะผมมักขายเร็วเกินไปเสมอๆเลยครับ
Hughes

โพสต์ที่ 2243

พี่ลูกอิสานครับ อยากถาม เทคนิค จีบสาวของพี่ โจลูกอิสานครับ

อยากทราบว่าเสป็คสาวพี่ลูกอิสานเป็นยังไง แล้วใช้เทคนิคยังไงในการพิชิตใจภรรยา ครับ

:lol:
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
supparoj
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2244

สวัสดีครับ คุณลูกอิสาน
อยากทราบมุมมอง VNG ตอนนี้หน่อยครับ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง ราคาตอนนี้แพงไปหรือยังครับ
อ้อ แล้วสัมมนาภาคใต้เมื่อไหร่ครับ จะได้จองตั๋วแต่เนิ่นๆครับ
Possible

โพสต์ที่ 2245

Hughes เขียน:พี่ลูกอิสานครับ อยากถาม เทคนิค จีบสาวของพี่ โจลูกอิสานครับ

อยากทราบว่าเสป็คสาวพี่ลูกอิสานเป็นยังไง แล้วใช้เทคนิคยังไงในการพิชิตใจภรรยา ครับ

ขอถามต่อเลยครับ ไม่ทราบว่า ถ้าเป็นเรื่องนี้ ห้ามปรับพอร์ทรึเปล่าครับ  :lol:
Reborn
kmphol

โพสต์ที่ 2246

ขอบคุณคุณโจมากครับ สำหรับความรู้ที่แบ่งปันให้ชาวVI

คุณโจมีความเห็นอย่างไรกับ SKR รพ ศิขรินทร์ บ้างครับ
ผมดูว่าเปน รพ ดี ราคาถูก ขอความเหนด้วยครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2247

Possible เขียน:
ขอถามต่อเลยครับ ไม่ทราบว่า ถ้าเป็นเรื่องนี้ ห้ามปรับพอร์ทรึเปล่าครับ
konkaikong
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2248

ไม่ทราบว่าภรรยาคุณลูกอีสานเป็นนักลงทุนคุณค่า หรือว่า เป็นสมาชิกเว็ป

thaivi.com ด้วยหรือเปล่าครับ?
วันนี้คุณมีรองเท้าแล้วหรือยัง
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2249

konkaikong เขียน:ไม่ทราบว่าภรรยาคุณลูกอีสานเป็นนักลงทุนคุณค่า หรือว่า เป็นสมาชิกเว็ป
thaivi.com ด้วยหรือเปล่าครับ?
ค่อนเธองานค่อนข้างเยอะ ไม่มีเวลาตามผมแน่ครับ แต่ถึงตามก็ไม่กลัว เพราะโพสต์แบบมี MOS อยู่แล้วครับ :lol:
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 2250

Hughes เขียน:พี่ลูกอิสานครับ อยากถาม เทคนิค จีบสาวของพี่ โจลูกอิสานครับ

หัวข้อนี้ สงสัยได้ถกกันอีกหลายหน้า

:D  :D  :D
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------