ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 2041

ลูกอิสาน เขียน: พอจะบอกหลักการของ long put option คร่าวๆได้ใหมครับ ว่ากลไกลเป็นอย่างไร สั้นๆก็ได้ ถ้าน่าสนใจผมจะได้ศึกษาไว้บ้าง..
หลักง่ายๆ ครับ เหมือนทำประกันรถหรือประกันอุบัติเหตุเลยครับ
ถ้าเกิดความเสียหาย ในกรณีนี้คือ SET50 ลดลง (ในตลาด TFEX ตอนนี้ options จะผูกอยู่กับ SET50) เราจะได้รับการชดเชย เช่น เรา long put option ที่ระดับ 500 จุด ต่อมา SET50 ลดลงเรื่อยๆ เท่าไหร่เราก็ไม่กลัว เพราะเราจะได้รับชดเชยส่วนต่างนั้น เช่น ลดลงไปที่ 450 จุด เราก็ได้รับชดเชย 50 จุด อันนี้คร่าวๆ นะครับ ไม่รวมค่าพรีเมียม
รายละเอียดลองหาอ่านจาก http://www.tfex.co.th
burengnong

โพสต์ที่ 2042

พีลูกอีสานมีมุมมองกับหุ้น Tcoat ยังไงบ้างครับ

บริษัทมีเงินสดอยู่ประมาณ 99 ล้านกว่าบาท คิดเป็นเงินสดต่อหุ้นก็
ประมาณเกือบ 10 บาทต่อหุ้น หนี้ระยะยาวไม่มี หนี้เงินเบิกเกินบัญชี
แค่ 2 แสนกว่าบาท หนี้สินหมุนเวียน 12 ล้านกว่าบาท ซึ่งราคา ณ ตอนนี้
บนกระดานก็ประมาณ 17- 18 บาท

ขณะนี้ PV = 0.47  , PE = 7.70,  กำไร 3Q 2552 ที่ผ่านมา = 2.76 บาท
คาดว่า Q4 2552 คาดว่าจะกำไรอีกประมาณ 1.0- 1.3 บาทต่อหุ้น คิดว่า
ทั้งปีน่าจะกำไรประมาณ 3.70- 4.10 บาท/หุ้น ครับ
บัวดิน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2043

ขอขอบคุณในน้ำใจอันประเสริฐที่ชี้ทางสว่างให้กับเพื่อนๆนักลงทุน
ดีใจที่มีโอกาสร้จักคุณโจ  แล้วเจอกัน 6 มีนาคม 53
MrRobot

โพสต์ที่ 2044

Financial Engineer เขียน: หลักง่ายๆ ครับ เหมือนทำประกันรถหรือประกันอุบัติเหตุเลยครับ
ถ้าเกิดความเสียหาย ในกรณีนี้คือ SET50 ลดลง (ในตลาด TFEX ตอนนี้ options จะผูกอยู่กับ SET50) เราจะได้รับการชดเชย เช่น เรา long put option ที่ระดับ 500 จุด ต่อมา SET50 ลดลงเรื่อยๆ เท่าไหร่เราก็ไม่กลัว เพราะเราจะได้รับชดเชยส่วนต่างนั้น เช่น ลดลงไปที่ 450 จุด เราก็ได้รับชดเชย 50 จุด อันนี้คร่าวๆ นะครับ ไม่รวมค่าพรีเมียม
รายละเอียดลองหาอ่านจาก http://www.tfex.co.th

long put option คือ เราซื้อสิทธิ์ ในการขาย SET50 ครับ
ถ้า SET 50 ลง เราก็ถูกทาง ถ้าขึ้นก็ผิดทาง  เสียค่าพรีเมียมให้ฝ่ายขายไป

เช่นถ้าเราซื้อ หรือ long put option ที่ 510 เสียค่าพรีเมียม 8 จุด หรือ  8X200 = 1600 บาท ให้ฝ่ายขาย  ถ้าตอนหมดอายุสัญญา SET50 ปิดที่  490 จุด  ฝ่าย long put จะได้กำไร  20 จุด  ก็คือ 20X200  = 4000 บาท หักค่าพรีเมียมไป 1600 กับค่าโบรกประมาณสํญญาละ 100 บาท  สุทธิกำไร 2300 บาทครับ  เเต่ถ้าผิดทาง SET 50 ดันปิดไปที่ 520 จุด เราก็ไม่ต้องใช้สิทธิขายครับ เพราะขายไปขาดทุนเปล่าๆ  เเต่เสียค่าพรีเมียมไป 1600 ให้ฝ่ายขายไป  กับอีก 100 บาทให้โบรกครับ พี่
VI Robot The Great
sangop403

โพสต์ที่ 2045

รบกวนขอจอง 1 ที่ไว้ด้วยครับ พี่จรัญ
พอดียุ่ง ๆ กับงานครับช่วงนี้ ไม่ค่อยได้เข้ามา
หุ้นก็ฝากภรรยา ช่วยดูและวิเคราะห์
ยังไงไปวันเสาร์หน้า คงขอคำแนะนำจากพี่โจ อีกน่ะครับ :D
charun
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2046

[quote="oatty"]last update...
[quote="charun"]Update รายชื่อผู้จองเข้าร่วมงาน TVI ภาคใต้
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 2047

อยากไปใจจะขาด นะพี่โจ T_T

สำหรับท่านที่ไปครั้งแรก แนะนำเลยครับ ว่าอย่ามัวแต่ฟังหุ้น ร้านอาหาร ร้านนั้น อร่อยด้วยนะเออ...แถมไม่ค่อยมีคนกินด้วย สงสัยใจจดจ่อ กับฟังหุ้น

มีคำถามจะถามพี่โจครับ พอร์ตพี่ก็รวยขนาดนี้แล้ว จะว่ากลายเป็นเศรษฐีก็ว่าได้...เคยมีญาติๆหรือเพื่อนๆ มาเกาะแกะ หรือขอความช่วยเหลือบ้างมั้ยครับ แล้วพี่ให้ความช่วยเหลือ คนเหล่านี้ยังไง...

เพราะเวลาเห็นข่าว คนถูกหวยที โอ้โห ญาติจากใหนไม่รู้ มาขอเกี่ยวดองกันบานเลย  :idea:
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
ty

โพสต์ที่ 2048

มหกรรมการออม การลงทุนครบวงจร
วันเสาร์ที่ 13 มีนาคม 2553 เวลา 09.30 16.00 น.
ณ ศูนย์การประชุมเฉลิมพระเกียรติ มอ หาดใหญ่

http://www.set.or.th/setinthecity/2010/ ... atyai.html

ตลาดหลักทรัพย์ จัดงาน Set in the city ที่หาดใหญ่ เข้าใจว่าหลายคนคงทราบแล้ว

ถ้าว่าง ๆ ก็น่าเดินเล่น นะครับ เสาร์ ที่ 13 มีค 53
MYBIZ

โพสต์ที่ 2049

ลูกอิสาน เขียน:
การที่จะลงทุนในหุ้นกลุ่มฟื้นตัว สิ่งที่สำคัญที่สุดคือเราต้องมีเหตุผลที่เชื่อได้ว่ามันจะฟื้นตัวจริง ต้องแยกให้ออกระหว่างความผันผวนรายไตรมาสกับเป็นการฟื้นตัวที่แท้จริง
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
thiraphat

โพสต์ที่ 2050

สวัสดีครับพี่โจ ผมต้อม อก.18 ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านปีที่แล้วภรรยาแท้งลูกคนแรก หลังจากพักฟื้นมา 1 ปี ตอนนี้ประสบความสำเร็จแล้วครับตอนนี้ท้องได้ 5 เดือน มาอ่านเจอว่าจะมี meeting เสียดายจังผมหยุดทุกวันพุธ คราวหน้าจะเข้าร่วมนะครับ คราวนี้จัดมีสปอนเซอร์อาหารทะเลหรือยังครับพวกกุ้ง,หอย,หมึก,ปลา ตัวไม่ไปแต่ยินดีส่งเสบียงไปให้สำหรับเพื่อน tvi. pm.เบอร์โทรมาให้ผมนะครับ จะฝากรถตู้ไปให้รบกวนไปรับที่คิวนะครับ  :D
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 2051

แล้วจะมีใครลงมาจาก กทม.อีกมั้ยเนี่ย จะได้จองที่พัก...
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 875

โพสต์ที่ 2052

[quote="thiraphat"]สวัสดีครับพี่โจ ผมต้อม อก.18 ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านปีที่แล้วภรรยาแท้งลูกคนแรก หลังจากพักฟื้นมา 1 ปี ตอนนี้ประสบความสำเร็จแล้วครับตอนนี้ท้องได้ 5 เดือน มาอ่านเจอว่าจะมี meeting เสียดายจังผมหยุดทุกวันพุธ คราวหน้าจะเข้าร่วมนะครับ คราวนี้จัดมีสปอนเซอร์อาหารทะเลหรือยังครับพวกกุ้ง,หอย,หมึก,ปลา ตัวไม่ไปแต่ยินดีส่งเสบียงไปให้สำหรับเพื่อน tvi. pm.เบอร์โทรมาให้ผมนะครับ จะฝากรถตู้ไปให้รบกวนไปรับที่คิวนะครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2053

ty เขียน:มหกรรมการออม การลงทุนครบวงจร
วันเสาร์ที่ 13 มีนาคม 2553 เวลา 09.30 16.00 น.
ณ ศูนย์การประชุมเฉลิมพระเกียรติ มอ หาดใหญ่

http://www.set.or.th/setinthecity/2010/ ... atyai.html
ตลาดหลักทรัพย์ จัดงาน Set in the city ที่หาดใหญ่ เข้าใจว่าหลายคนคงทราบแล้ว
ถ้าว่าง ๆ ก็น่าเดินเล่น นะครับ เสาร์ ที่ 13 มีค 53
ขอบคุณพี่ ty สำหรับข่าวครับ :D

เห็นบอกว่ามีนักลงทุนชั้นนำ
แต่ดูกำหนดการแล้วมีแต่เจ้าหน้าที่บล.ทั้งนั้น
คงเน้นให้เปิดบัญชีกันมากกว่า แต่ลงทุนแล้วจะรอดสักกี่คนเค้าไม่เน้นครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 2054

พี่ๆครับ มาถึงตอนนี้ผมยังไม่แน่ใจว่าจะสามารถไปงานได้หรือเปล่า??
พอดีงานที่บ้านยุ่งมากๆ
ถ้าไปไม่ได้ต้องกราบขอโทษพี่ๆทุกคนด้วยนะครับ :bow:  :bow:
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2055

^
^
พี่กุหลาบไม่มา  ได้หุ้นน้อยลงอีก 1 ตัวสินะ   :(

แบบนี้เค้าเรียก ชนะศึกเล็ก แพ้สงครามใหญ่  พลาดการแชร์หุ้นครั้งประวัติศาสตร์ tvi ภาคใต้เลยนะคะ   :twisted:  :twisted:  :twisted:
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
vi_tal signs

โพสต์ที่ 2056

พี่โจครับ  Economy of scale ดูยังไงเหรอครับ

หรือว่าใช้การเทียบสัดส่วนเอาระหว่างยอดขายกับต้นทุนการขาย  ???

ขอบคุณครับพี่
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
MYBIZ

โพสต์ที่ 2057

[quote="Fon^^"]^
^
พี่กุหลาบไม่มา
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 2058

[quote="Fon^^"]^
^
พี่กุหลาบไม่มา
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 2059

ผมอดไปครับ รอบนี้  :cry:
It's not how good you are, it's how good you want to be.
Pari

โพสต์ที่ 2060

พี่ โจ ครับ ผมขอ ถาม เกี่ยวกับ BCP ครับ

เพราะดูจาก พวก Book + Div  น่าสนใจอะครับ

อยากทราบ แนวโน้มธุรกิจ น้ำ มัน  กลั่น กับ ค้าปลีก

:D
Pari

โพสต์ที่ 2061

อ่อ BCP ผมลองไปหาข้อมูล  ปีนี้ถ้าจะไม่ เข้าทางผมซะแล้ว

แหะๆ   :oops:  :oops:  :oops:
supparoj

โพสต์ที่ 2062

ผมขอพาเพื่อนไป 2 คนได้ไหมครับ คนนึงอยู่หาดใหญ่นี่เอง เขาเพิ่งเปิดพอร์ตครั้งแรก และสนใจจะมาฟังเพื่อเป็นแนวทาง ส่วนอีกคนเป็นภรรยาของเพื่อนคนนี้ครับ
dabodin

อยากถามบ้างครับ

โพสต์ที่ 2063

สวัสดีครับ พี่โจ ลูกอีสาน

อ่านมานานมากๆๆๆๆ เลยอยากถามเองบ้าง ครับ พี่ ขอ 2 ข้อ นะครับ

1) PL ครับ พื้นฐานดูดี ปันผล ก็ดี 0.30 บาท ต่อเนื่อง แต่ทำไมราคาถึงยังต่ำกว่าบุ๊คอยู่อีกอะครับ มีปัจจัยอะไรอีกครับ

2) หุ้น KSL จะออก warrant เนี่ย จะกระทบกับตัวแม่ อย่างไรครับ ขอวิธีการคิดการมองด้วยครับ

ขอบคุณครับ พี่โจ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2064

supparoj เขียน:ผมขอพาเพื่อนไป 2 คนได้ไหมครับ คนนึงอยู่หาดใหญ่นี่เอง เขาเพิ่งเปิดพอร์ตครั้งแรก และสนใจจะมาฟังเพื่อเป็นแนวทาง ส่วนอีกคนเป็นภรรยาของเพื่อนคนนี้ครับ
ยินดีครับ ผมจองเผื่อไป 2-3 ที่อยู่แล้ว :o
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 2065

เพิ่งทราบว่ามี meeting ที่หาดใหญ่

ผมเด็ก (ที่จริง แก่แล้วครับ) หาดใหญ่ด้วย
เพิ่งสนใจลงทุึน ไม่นานครับ (ช้าไปมากๆ เลย)
เสาร์นี้ ถ้าไม่ติดอะไร ขอสักที่นะครับ (เป็นตัวสำรอง)
ปกติจะอ่านแต่ "ร้อยคนร้อยหุ้น" แต่

"คลังกระทู้คุณค่า" นี่ให้ข้อมูลโดย คุณลูกอีสาน ดีมากๆ
เลยครับ ... ขอติดตามด้วยคน
phoncu

โพสต์ที่ 2066

ใครเด็กหาดใหญ่แนะนำผมหน่อยครับ  เครื่องบินลงตั้งแต่ 7 โมงครึ่ง  ไปทำไรรอก่อนไปงาน meeting ดีนี่  :D  :D  :D

ปล. คุณโจครับ  ผมเหลือจองแค่ที่เดียวน๊ะครับ  พอดีเพื่อนติดธุระด่วนไปไมได้
frontosa

โพสต์ที่ 2067

ไปกินแต่เตี๋ยมครับ ไปโชคดีแต่เตี๋ยมก็ได้ครับร้านดัง

แต่ผมว่าทิพย์นรินทร์ อร่อยกว่า

หลังจากนั้น ไม่รู้อ่ะ เวลาเหลือไม่มากเป็นผมๆไปนั่งกินกาแฟดีกว่า
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 2068

อยากไปงานปักษ์ใต้บ้างครับ

ไว้มีเวลา ( Q หน้า แวะไปเยี่ยมพี่โจและครอบครัวดีกว่า)

ถามพี่โจสักนิดครับ

คำถาม basic เลยครับ

บ.หลายตัวมีความแตกต่างของงบเดี่ยวกับงบรวมอย่างชัดเจน

เวลาดู งบ ก็เลือกดูงบรวมมากกว่างบเดี่ยว

ถามพี่โจว่า  ปกติพี่โจเลือกดูงบมีแนวทางอย่างไรครับ

1. ดูงบรวมอย่างเดียว..  ถ้าน่าสนใจ มีแนวทางเติบโต หรือ มีการสะดุด ในเรื่องของกำไรแบบแปลกๆ ค่อยย้อนไปดูงบเดี่ยว

2.  ดูงบรวมและเดี่ยว  คือ  ดูมันทั้งสองงบเนี่ยแหละทุก บ.

คราวก่อน ผมเคยปรึกษาพี่โจเรื่อง BATA  ตอนนี้รองเท้ามันบินหายไปแล้ว...

ตอนนี้ผมอยากดูหุ้นมี brand ตัวใหม่  แนวโน้มน่าจะดี แต่งบใน siamfn มันมาช้าเหลือเกิน...  
แถมราคาลูกมันก็ไปซะเยอะ แต่แม่ต้วมเตี้ยมไม่ไปไหน
เดี๋ยวขอแกะงบสักหน่อย ค่อยถามไปใหม่นะครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
shape

โพสต์ที่ 2069

ขออนุญาตจองที่นึงด้วยครับ
พอดีคิวงานเพิ่งว่างครับ

ไม่ทราบใครจะขึ้นเครื่องไปหาดใหญ่ถึง7.35น.อยากหาเพื่อนร่วมทางด้วยครับ
picklife

โพสต์ที่ 2070

:D พี่โจวคิดยังไงครับADVANCบ้างครับช่วงนี้.....อยากฟังครับ ออิ